Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhutasari wake. Katika ujumbe kwa washiriki wa mkutano wa mwaka wa tume ya kipapa kwa ajili ya ulinzi wa watoto, Papa Francisco anasisitiza juu ya kusaidia waathirika wa unyanyasaji kwa makaribisho na kuwatunza majeraha ya kiroho. Anakumbusha kwamba mazoea ya kuzuia ni ahadi na dhamira ya mazingira salama kwa kila mtoto na kwa kila mtu aliye katika mazingira magumu kwa sababu kuzuia unyanyasaji si blanketi la kuenea juu ya dharura, lakini ni moja ya misingi ya kujenga jumuiya aminifu ya Injili. Kardinali Parolini, kando ya mkutano katika chuo cha Agustinianum, alionyesha wasiwasi wake kuhusu ukiukwaji wa utaratibu wa sheria za kimataifa. Mashambulizi mabomu kwa raia na mauaji ya wafanyakazi wa kibinadamu ni hatua dhidi ya sheria za kibinadamu, maneno yaliyoandikwa na Papa Francisco katika sara Malaika wa Bwana ni muhimu ya kusitisha vita. Kuhusu Papa sasa, anapumzika na kazi inaendelea. Inapobidi habari zina nyingine, utazisikiliza nizo kuandalia na padia. Richard Njigwa ni Angelo Wezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco alituma ujumbe wake kwa washiriki wa mkutano mkuu wa mwaka wa Tume ya Kipapa ya Ulinzi wa Watoto ambao ulifunguliwa Jumatatu, Machi 24 na utahitimishwa Ijumaa tarehe 28 Machi 2025. Ujumbe huo uliotiwa saini huko hospitalini Jemeli tarehe 20 Machi 2025, Papa Francisco anawatumia salamu zake kwa uchangamfu na maelekezo fulani kwa ajili ya huduma yao muhimu, hakika ni kama oksijeni kwa makanisa sa mahalia pamoja na jumuiya za kidini, kwa sababu popote mtoto au mtu aliye hatarini akiwa salama, hapo wanamtumikia na kumheshimu Kristo, Papa Francisco anaandika. Aidha, katika utaratibu wa kila siku wa kazi yao, hasa katika maeneo yaliyokosa fursa zaidi, ukweli wa kinabii unakuwa ukweli hasa, kuzuia unyanyasaji si blanketi ya kutandazwa juu ya dharura, lakini kuwa moja ya msingi ambayo juu yake inaweza kujenga jumuiya aminifu kwa ajili ya Injili. Kwa hilo ametoa shukurani zake baba mtakatifu. Vilevile katika ujumbe huo Baba Mtakatifu Francisco anaelezea umuhimu wa jitihada zao zinavyopaswa kuwa: kazi yenu haiwezi kupunguzwa kuwa itifaki za kutumiwa, lakini inayokuza ulinzi, muundo unaoelimisha, unaotazama na kuzuia, kusikiliza na ambao unarejesha heshima kadhalika alisema kuwa wao wanapoanzisha sera za kuzuia, hata katika jumuiya za mbali zaidi, wanaandika ahadi kwamba kila mtoto, kila mtu aliye hatarini, atapata mazingira salama katika jumuiya ya kikanisa. Hii ndiyo injini ya kile kinachopaswa kuwa kwetu ubadilishaji muhimu, Papa Francisco anakazia. Aidha, katika ujumbe wake anatoa ombi lake kuwa, leo ninawaomba ahadi ya mambo matatu. Kwanza, kuendeleza kazi ya pamoja na mabaraza ya Kuri ya Romana; pili, kutoa ukarimu na kutunza majeraha ya roho kwa wahanga na walionusurika kwa mtindo wa Msamaria mwema, kusikiliza kwa sikio la moyo, ili kwamba kila ushuhuda haupati rejista ya kukusanywa, lakini huruma ya kina ambayo kwayo kuna kuzaliwa upya; tatu, kujenga ushirikiano na vyombo vilivyo nje ya kanisa, mamlaka za kiraia, wataalamu, vyama, ili ulinzi uweze kuwa lugha ya ulimwengu wote. Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, alielezea kwa niaba ya Vatikani wasiwasi wasi wake juu ya kurejeshwa au kuendelea kwa mapigano mengi ulimwenguni kuanzia na yale ya siku chache zilizopita katika ukanda wa Gaza, ambayo pia yalilaaniwa na Papa Francisco katika ujumbe wake wa sala Malaika wa Bwana Dominika Machi, kama ilivyokuwa kwa siku nyingine. Kardinali Parolini alisema hayo katika fursa ya mkutano juu ya maisha. Aidha, katika wito wa sala Malaika wa Bwana mwisho wa kukaa kwake hospitalini Jemeli alionyesha umuhimu wa subira ambayo inawaongoza wanadamu kwenye uongofu. Papa alisisitiza wasiwasi wake. Na hivyo pia maneno hayo ya papa yalifuatiliwa na jibu la ubalozi wa Israeli kwa Vatikani kupitia akaunti yake ya X ambapo ulithibitisha kuwa anafanya kazi kwa kuzingatia sheria za kimataifa. Kardinali Parolini, pembezoni mwa tukio hilo la alasiri tarehe 24 Machi 2025 katika chuo cha baba wa kanisa cha Agostinianum, ulioongozwa na mkutano wa maisha marefu, changamoto ya saa ya wakati uliofadhiliwa na chuo cha kipapa cha maisha, akijibu maswali ya waandishi wa habari alisisitiza kwamba wito wa papa ni wito wa kuacha vita, kutafuta njia za mazungumzo na amani. Hivi majuzi Kardinali Parolini aliripoti kuwa, tulizungumza na shirika la Msalaba Mwekundu, na wao pia wako katika hali ngumu sana, tena sana. Mashambulio ya raia, mauaji ya wafanyakazi wa kibinadamu, yote ni matendo ambayo yanakwenda kinyume kabisa na sheria za kibinadamu. Alipoulizwa kuhusu afya ya papa Francisco siku moja baada ya kuruhusiwa kutoka Jemeli, baada ya kukaa hospitalini kwa siku 30. Na nane kardinali huyo alieleza kwamba papa sasa anahitaji kupata nafuu na kuwa mtulivu. Shamal maki usi Vincenti weongeza wakati wa kutoa homilia katika adhimisho la misa takatifu ya jubilei ya miaka ishirini na mitano ya waskofu wa mwashamu Methodi Kilaini, askofu msaidizi mstaafu wa jimbo Katoliki la Bukoba, Tanzania, iliyoadhimishwa katika parokia ya Bikira Maria mama mwenye huruma, kanisa kuu la Bukoba, jimbo Katoliki la Bukoba, sambamba na sikukuu ya Mtakatifu Yosefu, mume wa Bikira Maria, tarehe 19 Machi 2025, alijikita na ufafanuzi wa mambo mengi ya imani, maadili, msamaha, upendo, uvumilivu, maonyo na ushauri na maono. Askofu Weyongeza alifafanua maana ya maadhimisho ya Mtakatifu Yosefu mume wa Bikira Maria na kufafanua sifa tatu za mtakatifu huyo: mvumilivu, mnyenyekevu na mwaminifu. Kadhalika alielezea kwa kirefu maana ya Jubilei kwamba awali ya yote ni kutoa shukurani. Kuadhimisha miaka ishirini na mitano sio haba, bali inabeba magumu mengi. Jubilei ni kutafakari maana ya kile kinachoadhimishwa. Jubilei ni fursa ya kuombea miito ya upadre. Jubilei ni wakati wa kutiana moyo ni fursa ya kuchota mafundisho. Jubilei ni fursa ya kuomba toba. Kwa ufupi ya Askofu Rwe Yongeza alisema kuwa jubilei ya miaka 25 inabeba shangwera ya miaka 77 ya kuzaliwa. Alizaliwa tarehe thelathini Machi 1948 akiwa mtoto halali wa ndoa Katoliki ya Paulo Mutegeki na Asteria Kokutona. Aliwashukuru wazazi kwa malezi bora, wapumzike kwa amani. Tulisherekea ya jubilei yake ya miaka sabini na tano ya kuzaliwa elfu mbili na ishirini na tatu mtunga Zaburi anasema miaka ya kuishi ni sabini au tukiwa wenye afya themanini lakini yote ni shida na taabu. Rejea Zaburi ya tisini aya ya kumi. Napenda nitumie maneno mazuri ya Mtakatifu Yohane kukutakia afya njema mpenzi wangu, nakutakia mafanikio mema ya kila aina, nakutakia afya njema ya mwili kama ulivyo nayo na rohoni. Rejea barua ya tatu ya Yohane sura ya kwanza aya ya pili. Pili, jubili ya miaka ishirini na mitano ya uaskofu imebeba shangwe la miaka hamsini na tatu ya upadi aliyopewa tarehe 18 Machi 1972 huko Roma kwa mikono ya Cardinal Rossi, akiwa na pacha wake Padre Gaudioso Rutakiamirwa, ambaye apumzike kwa amani. Amina. Tulishirikia pamoja naye hapa hapa kanisa kula Bikira Maria mama mwenye huruma, Bukoba, tarehe 18 Machi 2022, tukaimba pamoja naye wimbo alioimba siku yake ya upadirisho, nitajongea altare yako, furaha yangu na heri yangu siku zote na daima ana pokuwa sakristia akijiandaa kuadhimisha misa, anaikumbuka nafsi yake mambo matatu, akisema: ewe pade wa Mungu, adhimisha misa hii kama kwamba; mosi, ni misa yako ya kwanza; pili, ni misa yako ya mwisho; tatu, ni misa yako pekee. Sala hiyo anatakiwa asali kila mhudumu wa altare na kila anayekuja kushiriki misa, ili uone kuwa hii ni fursa ya kwanza ya mwisho na ya kipekee. Tatu, jubilei ya miaka ishirini na mitano ya kuteuliwa na Mtakatifu Papa Yohani Paulo wa pili kuwa askofu msaidizi wa Dar es Salaam na kuwekwa wakfu na Kadinari Polikarpo Pengo mwaka wa jubilei kuu, tarehe 18 Machi 2000 huku akisaidiwa na askofu Nestor Timanywa wa Bukoba na askofu Justini Samba wa Musoma. Wote wapumzike kwa amani amina. Askofu Anmaki usiwe ongeza aliendelea, Askofu Kilaini ni askofu halisi, askofu wa kweli, askofu original maana yake ni askofu Katoliki ambaye hakupiga kampeni au kuhonga akitafuta uaskofu au kwenda kulala usingizi fofofo akaota ndoto na kuamka ni askofu akiwa amevalia mavazi ya kiaskofu na Biblia mkononi. Jubilei ya miaka ishirini na mitano ya uaskofu, siyo haba. Askofu waiongeza aliendelea kueleza maana ya kuwa kuhani padre, amebarikiwa ili abariki. Kwa ufupi, katika muktadha huo ambapo aligusia juu ya wanaojiita waponyaji na kusema kuwa uponyaji unatoka kwa Mungu pekee na sio kwa wachungaji wanaowalagai waamini kwa pesa na miujiza, hivyo kuwaasa waamini Wakatoliki waepuke imani potofu bali wamwamini Mwenyezi Mungu daima huku wakisali na kuomba kwa imani thabiti. Askofu Weiongeza alisema, kinachoponya ni imani na si upako maji, chumvi wala makerere, na iwapo mtu yoyote anajiita anaponya watu apelekwe ICU au hospitalini waliko wagonjwa ili aponye wagonjwa wetu na watu wapate kuamini. Askofu alitoa onyo kali kwa baadhi ya viongozi wa dini wanaochezea imani za watu wakijifanya wanakemea mashetani kwa wagonjwa bila kumpeleka hospitali, kwamba huo ni uongo mtupu, huku wengine wakiishia kuhubiri utajiri na miujiza, wakiwaragai waamini na sio kuhubiri Yesu wa msalaba. Kifungu kingine cha neno jubilei, alisema ya jubilei ya uaskofu ni fursa ya kuishauri hata serikali sikivu, akinukuu kipengele cha kitabu cha Waibrania sura ya 13, aya 17. Hapa askofu alieleza kuwa tulipopata uhuru wa bendera 1961 baba wa taifa alikuwa na mtiani bado wakupiga vita maadui watatu: ujinga, umaskini na maradhi. Je, tumefanikiwa kwa kiwango gani kupiga vita maadui hao? Hili lilikuwa swali muhimu ambalo lilipaswa kutafakariwa, na alitoa mfano akisema kuwa kuna bango katika lango la chuo kikuu fulani huko Afrika Kusini linalosomeka hivi: ukitaka kuangamiza taifa lolote bila kumwaga damu, huhitaji kutumia silaha za nyuklia. Njia nzuri ya kuangamiza taifa ni kuharibu mfumo wa elimu na maadili. Ruhusu mbumbumbu waonekane wamefaulu na wasonge mbele hadi vyuo vikuu. Matokeo yake yatajidhihirisha baada ya muda. Mbumbumbu hao wakishafaulishwa kwa kupata vyeti feki, wagonjwa watafia mikononi mwa madaktari na manesi, majengo yataporomoka mikononi mwa wahandisi, pesa zitapotelea mikononi mwa wachumi utu utapotea mikononi mwa viongozi wa dini na serikali na haki itapotea mikononi mwa mahakimu na wanasheria, alisisitiza askofu. Aidha, katika misa hiyo ya jubilei ilihudhuriwa na balozi wa papa nchini Tanzania, Askofu Mkuu Angelo Akatino, Mwadhama Polikarpo Kardinari Pengo, askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la Dar es Salaam Tanzania, maaskofu wakuu wa majimbo makuu mbalimbali mbali nchini Tanzania, maaskofu viongozi mbalimbali mbali wa dini nyingine na serikali, mapade na watawa wa mashirika mbalimbali ya kitawa kutoka ndani na nje ya jimbo katoliki la Bukoba. Kwa upande wa viongozi wa Tanzania, akihutumbia waamini waliofika katika jubilei hiyo, waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Bwana Kassim Majaliwa alisema kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni mwaka wa uchaguzi, hivyo kuwataka wananchi wote kujiandikisha na kujitokeza kupiga kura ili kuwa na haki ya kuchagua viongozi wanaowahitaji na kuwasihi wananchi kujitokeza kuhakiki daftari la kudumu la wapiga kura ili kuboresha taarifa zao, pamoja na kutoa wito kwa Watanzania kulinda amani na utulivu ndani ya nchi na kufanya uchaguzi wa uhuru, haki na amani ili kuwa na taifa lenye mfano. Lakini vilevile, naye mkuu wa mkoa wa Kagera Hajati Bi Fatma Abubakari Mwasa kupitia hotuba yake mbele ya viongozi wa kanisa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliwahimiza wakazi wa mkoa wa Kagera kuwa walinzi wa kwanza wa amani ya nchi na kukemea wahamiaji ya haramu wanaoingia nchini kwa kujifanya vibarua katika mashamba yaliyopo mpakani na kuwahimiza wakazi wa mkoa huo wa Kagera kufanya kazi kwa bidii na kuacha tabia ya kuwadekeza watoto na wanafunzi wa shule kutofanya kazi na kutengeneza taifa la wavivu na wazembe, badala yake watumie fursa zinazotolewa na, na serikali kujiinua kiuchumi. Akitoa hotuba yake katika maadhimisho hayo, mkuu wa mkoa alisema: kuna mambo aliyokuwa na sita kuyasema lakini alipata ujasiri wa kuyaongea kwa kuwa Baba Askofu Kilaini alimpatia ujasiri wa kuyasema. Alisisitiza kuwa watu wote waheshimu ndoa na kuwaombea wanandoa ili waishi kwa uaminifu na upendo kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Yosefu aliyeishi kwa uaminifu na kuitunza familia yake takatifu. Ndugu msikilizaji, Bimwasa alisema kuna mambo matatu nilisita kuyasema kwa kuwa Wahaya mna msemo tandugu hao yaani, lisianzie kwangu lianzie kwa hao hao. Lakini leo hii Baba Askofu Kilaini amenipa nguvu nimezunguka kule Karagwe, kuna kijiji kinaitwa Nyakakika, Kagondo na kadhalika. Nimekuta watu wanakodisha zaidi ya ekari kumi na sita elfu kwa watu kutoka nchi za nje na wanafuga ng'ombe. Nadhani haya ni mambo ya kukemea kuliko kuzuia wawekezaji wa ndani, alisema Bi Fatima Mwasa. Katika hotuba yake, mkuu wa mkoa huyo alisisitiza kwamba watu wanaingia katika mkoa huo kimkakati na wanawapokea kama vibarua, wajue kuwa hawana nia njema na kueleza kuwa serikali imemshikilia kijana mmoja ambaye ni kibarua wakulima waliyemgundua kuwa na paspoti za nchi mbili tofauti. Bimwasa alisema, tumekubaliana kuanzisha mashamba ya vijana ya kilimo, na kwa kuwa baadhi ya wakazi wa mkoa wa Kagera hawajazoea kufanya kazi, nimeenda kwa makontrakta wa Kagera na kiwanda cha sukari Mtibwa na Wizara ya Elimu wakaleta mabudoza na matrekta tukawalimia bure ili kurahisisha na kuwagawia vijana walime kahawa na mazao mengine, lakini vijana wakasema hatuwezi kulima mpaka mtupatie chakula cha mchana na usiku kwa sababu tuna shughuli zetu nyingi, alieleza kwa masikitiko. Kiongozi wa mkoa wa Kagera, Bi Fatima Mwasa, alisema tabia mbaya zaidi inayoendelea ni Watanzania wa makabila ya mkoa wa Kagera kuanza kukubali kuolewa na wahamiaji hao na kuwaoa mabinti wanaokuja nao na kuanza kuzaa watoto ambao baadaye watachaguliwa kuwa viongozi wa kijiji, vitongoji na baadaye watakuwa wabunge na mwishowe watachukua hata uongozi wa juu katika nchi, mwisho kusababisha machafuko kama yanayoendelea katika mataifa jirani. Kwa hiyo ni katika honyo hilo kuwa makini, alisisitiza mkuu wa mkoa wa Kagera. Kwa niaba ya Vatican News tunakutakia kila la heri na baraka, Askofu Kilaini, askofu mstaafu wa jimbo katoliki la Bukoba, Tanzania. ogo msikilizaji wa redio Vatikani. Itakumbukwa kwamba maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa Yosefu yalizinduliwa rasmi na Baba Mtakatifu Francisco hapo tarehe nane Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na kufungwa rasmi tarehe nane Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Baba Mtakatifu Fransisko, katika waraka wake wa kitume Patris Corde, yani kwa moyo wa kibaba, mwaka wa Mtakatifu Yosefu, kumbukumbu ya miaka mia moja hamsini tangu Mtakatifu Yosefu alipotangazwa kuwa msimamizi wa kanisa la kiulimwengu na Papa Pio wa Tisa, alitaja sifa kuu za Mtakatifu Yosefu akisema kwamba ni baba mpendevu, mwenye huruma na mapendo a mtiifu na mwepesi kukubali; ni baba aliyebahatika kuwa na kipaji, na kipaji cha ubunifu na ujasiri, lakini alibaki akiwa amefichwa kwenye vivuli, akawajibika na kuwa ni chanzo cha furaha na sadaka binafsi katika moyo wa unyenyekevu. Mtakatifu Yosefu aliyahifadhi mafumbo yote ya maisha yaliyomzunguka mtoto Yesu na mama yake Maria. Mtakatifu Yosefu, mtu wa busara na haki, alijiamilisha mbele ya Mwenyezi Mungu na kuyatekeleza yale yote aliyoambiwa na malaika wa Bwana. Ni katika maadhimisho ya sherehe ya Mtakatifu Yosefu, mume wake Bikira Maria, tarehe 19 Machi 2013 Baba Mtakatifu aliposimikwa kuwa halifa wa Mtakatifu Petro wa 266 kwa kuchagua jina la Mtakatifu Francisco wa Asisi. Vipaumbele vyake tangu wakati huo ni maskini, amani, mazingira na sasa ni ujenzi wa udugu wa kibinadamu unaofumbatwa katika diplomasia ya huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka kwa waja wake wote, sanjari na ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari ni katika kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu baba mtakatifu francisco asimike kuwa ni alifa wa mtakatifu petro akiwa akitandaa na amelazwa kwenye hospitali ya chuo kikuu cha agostino jemeli iliyoko mjini roma tangu ijumaa tarehe kumi na nne februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano ambako kwa hakika alionja umakini wa huduma na huruma kutoka kwa madaktari na wafanyakazi katika sekta ya afya patriaki bartolomeo wa kwanza wa kanisa la kiorthodoksi constantinopoli aliungana na watu wa mungo kutoka uturuki kusali kwa ajili ya kumwombea afya njema na uponaji wa haraka baba mtakatifu francisco ibada hii ya kiekumene ilihudhuriwa pia na askofu mkuu mare kisolinski balozi wa vatikani nchini uturuki patriaki bartolomeo wa kwanza anasema baba mtakatifu anawahamasisha wa kristo kumwilisha mchakato wa majadiliano ya kiekumene katika uhalisia wa maisha kama ndogo Baba Mtakatifu anaendelea kujipambanua katika mchakato wa ujenzi wa umoja wa kanisa katika upendo dhamana iliyoanzishwa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani takribani miaka hamsini iliyopita, baraka ambayo kwa wakati huu imewekwa chini ya ulinzi na tunza ya Mtakatifu Petro Mtume. Huu ni mwaliko kutoka kwa Mtume Petro anayewataka watoto wa Mungu kuishi katika upendo unyoofu, kwa kujitakasa roho zao ili kutii kweli ili hatimaye kufikia upendo wa kidogo usiokuwa na unafiki. Mwaliko kwa Wakristo ni kupendana kwa dhati kabisa. Baba Mtakatifu Francisko kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne alifanya hija akitumia katika nchi takatifu kama kumbukumbu kumbu ya jubilea ya miaka hamsini tangu Mtakatifu Paulo wa sita alipokutana na kusali pamoja na Patriarki ya Keanathegoras wa Yerusalemu. Tangu wakati huo majadiliano ya kiekumeni yameendelea kushika kasi, ili kuvuka kipeo cha kashfa ya utengano kati ya makanisa liya hatimaye katika umoja upendo na mshikamano, Wakristo waweze kutoa ushuhuda wa, wa, wa Injili unaobubujika kutoka katika umoja wa fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa. Kanisa Katoliki linaendelea kujipambanua kama chombo cha kuhamasisha umoja wa Wakristo. Kwa upande wake kanisa la kiorthodoksi linaendelea kujiimarisha katika uekumene wa udugu miongoni mwa Wakristo. Mchakato wa majadiliano ya kiekumene anasema Patriaki Bartolomeo wa Kwanza, unafumbatwa katika upendo, ukweli na unabii, hatua ambayo kwa sasa ndiyo inayovaliwa njuga na viongozi wa makanisa <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo yanajiandaa kuadhimisha jubilei ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtaguso wa kwanza wa Nisea ulipoadhimishwa kunako mwaka mia tatu na ishirini na tano na kilele cha maadhimisho haya ni mwaka elfu mbili na ishirini na tano tukio la pekee na muhimu sana. Mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Wakristo wote wanaadhimisha Pasaka ya Bwana siku moja, matendo makuu ya Mungu kwa waja wake. Patriaki Batolomeo wa kwanza anamuomba Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, ili awakirimie waja wake afya na nguvu, ili kwa pamoja waweze kuadhimisha jubilei ya miaka 1700 ya mtaguso wa kwanza wa Nisea naye Askofu Masimiliano Palinuro, msimamizi wa kitumi wa jimbo la Istanbul nchini Uturuki, katika mahubiri yake alisema leo hii amani na usalama wa jumuiya ya kimataifa unatishiwa na uwepo wa vita kinzani na migogoro mikubwa, ongezeko kubwa la maskini na akina yahe, pangu pakavu tia mchuzi, uchafuzi wa mazingira nyumba ya wote walimwengu kumbe bado wanahitaji sauti ya Baba Mtakatifu Francisco ili kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu sanjali na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Katika kipindi cha miaka kumi na miwili ya maisha na utume wake, Baba Mtakatifu Francisco amelialika kanisa kurejea katika tunu msingi za kiinjili na kwamba Baba Mtakatifu ana ibada ya pekee kwa Mtakatifu Yosefu. Kama sehemu ya maadhimisho ya mwaka wa Mtakatifu Yosefu, Baba Mtakatifu Francisco alianzisha mzunguko wa katekesi kuhusu Mtakatifu Yosefu, ambaye kimsingi ni msaada, faraja na msimamizi. Kwa njia ya maisha na ushuhuda wake, amekuwa ni msaada mkubwa kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema. Baba Mtakatifu aligusia kuhusu Mtakatifu Yosefu na mazingira alimoishi, kadiri ya maandiko matakatifu, mjini Betlehemu mahali alipozaliwa Kristo Yesu kama utimilifu wa unabii. Nazareti ni mahali alipokulia Kristo Yesu. Hii ni miji miwili yenye uhusiano wa karibu sana na maisha ya Mtakatifu Yosefu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, jamii mambo leo inapata katika historia ya Mtakatifu Yosefu maelekezo ya umuhimu wa umoja na mafungamano ya udogo wa kibinadamu. Agano Jipya linasimulia kuhusu ukoo wa Kristo Yesu si kwa sababu msingi za kitaalimungu, lakini pia ni kutaka kuonyesha umoja na mshikamano wa udugu wa kibinadamu unaotangulia na kuwasindikiza watu katika maisha yao. Kristo Yesu, mwana wa Mungu ilikuja ulimwenguni, ameamua kufuata njia ya mafungamano ya kijamii. Hii ni changamoto pevo kwa watu wengi duniani, kwa wale wanaojisikia kuwa wapweke, hawana nguvu wala ujasiri wa kusonga mbele na safari ya maisha. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kukunogeshea kumbukizi ya miaka kumi na miwili tangu Baba Mtakatifu Francisco aanze utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Kutoka studio za Redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima padri, ri Ndugu msikilizaji, tarehe ishirini na tano Machi ya kila mwaka mama kanisa anaadhimisha sikukuu ya fumbo la umwirisho, yaani Bikira Maria kupashwa habari kuwa atakuwa ni mama wa Mungu kwa nguvu ya Roho Mtakatifu. Na tangu aliposema ndiyo, tazama mimi hapa ni mjakazi wa Bwana, baada ya habari kutoka kwa maraika Gabrieli, Bikira Maria akawa ni tabenaklo ya kwanza ya neno la Mungu aliyefanyika mwili. Malaika Gabrieli akamjuza pia matendo makuu ya Mungu aliyomtendea binamu yake Elizabeti, kiasi kwamba aliposikia hivyo alikimbia kwa haraka kwenda kumtembelea na ukawa ufunuo wa siri kubwa iliyokuwa imefichika mjini Nazareti tukio la kiimani. Akajiweka wazi mbele ya Mwenyezi Mungu ili kumwezesha kuandika historia ya ukombozi wa kukubali wito wa Mungu. Bikira Maria akawa ni chombo cha imani, kwa sababu aliamini kile alichoambiwa na Bwana. Ndugu msikilizaji, kabla ya kukuaga, nitumie fursa hii kama wapashanaji wa habari kusali sala ya kuomba neema ya kushiriki habari njema. E Mungu Mwenyezi, wewe uliyetuokoa kwa neema yako na kutuita kuwa mashuhuda wa ukweli wako, ninakusihi unijaze na Roho Mtakatifu ili niweze kushiriki habari njema ya wokovu kwa ujasiri na upendo. Nifundishe kuzungumza kwa hekima, niwe mnyenyekevu na mwenye huruma kwa wale ninaowafikia, na maneno yangu yawe mwanga unaoelekeza kwako. Niondolee hofu na mashaka, nijaze furaha ya kushuhudia matendo yako makuu, na kila neno nitakalolisema liwe kwa utukufu wako. E Bwana, nitumie kama chombo chako, ili kupitia mimi wengine wapate kukujua, wapate tumaini jipya na wapokee upendo wako milele. Tunakushukuru kwa zawadi ya Bikira Maria aliyetamka: ndiyo mimi, tazama mjakazi wa Bwana, nitendewe ulivyonena. Na ndivyo unitendee kama utakavyo wewe. Ninakusihi sana, usiniache, ninakutegemea wewe, kama vile Bikira Maria alivyoamini maneno aliyoambiwa na malaika wa Bwana. Kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa, ni Anjela Wezaura akikuwaga, tumsifie Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.