Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Watu maskini, wafanyakazi, wahamiaji, watoto, vijana na wafungwa ni baadhi tu ya nyuso na zaidi ya sauti zote za familia kuu ya binadamu aliyokutana nayo Papa Francisco wakati wa upapa wake. Makardinali 113 walishiriki katika mkutano wa tatu wa, wa mtazamo wa uchaguzi ujao lililofanyika asubuhi ya tarehe 24 Aprili 2025, ambapo mwisho wake kwa baadhi ya maingiliano, mazungumzo juu ya kanisa na ulimwengu yalianza. Haya ni masasisho kutoka kwa msemaji wa ofisi ya vyombo vya habari Vatikani, Daktari Mateo Bruni, kuhusu mikutano ya kila siku ya makadinari. Jumamosi jioni, rozari takatifu itafanyika mbele ya uwanja wa Mtakatifu Maria Mkuu, na siyo ndani ya Basilika ili kuruhusu mazishi ambayo yatakuwa ya faragha, ambayo hayataoneshwa moja kwa moja. Badala yake, safari ya kupeleka jeneza la papa kutoka kanisa kuu la Mtakatifu Petro hadi kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu inaweza kufuatiliwa moja kwa moja kwenye chaneli za vyombo vya habari vya Vatican. Waamini basi wataweza kuzuru kaburi la Papa Francisco katika Basilika Maria Mkuu kuanzia asubuhi ya Dominika, tarehe 27 Aprili 2025. Kardinali Filoni aliyeandamana na Papa Francisco katika safari yake ya kihistoria nchini Iraki na mwaka elfu mbili na kumi na nne alikuwa mjumbe wake binafsi katika nchi ya Mashariki ya Kati. Nilipomsimulia mateso ya jumuiya za Kikristo, Papa aliguswa moyo. Anasimulia habari hizi na nyingine, utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa. Ni anja Wezaula, anakukaribisha <tune> karibisha na kusikiliza tena katika saa hizi, dunia imeungana katika uchungu na maombolezo wa kanisa lililokusanyika mjini Roma kwa ajili ya kumwaga kwa mara ya mwisho Papa Francisco. Katika umati huu wa wanadamu tunaona watawala, wafalme, viongozi wa kidini, wanaume na wanawake wenye sifa za kimataifa na hata walio wadogo na pembeni. Na mmoja baada ya mwingine, ni hatua zisizojulikana za watu wa Mungu wenye sura nyingi, kuelekea basilika ya Mtakatifu Petro zikifuatana na miongoni mwa safu ya umati huu. Kuna wengi waliobahatika, hata wale ambao wametupwa na jamii, walikuwa na nafasi maalum katika moyo wa Papa Francisco. Pia watakuwa kwenye mazishi Jumamosi 26 Aprili: ni watoto wadogo walio hatarini zaidi, wakiwemo maskini, wahamiaji na wafungwa. Sauti zao zimesikika mara nyingi wakati wa upapa, na daima wamekuwa wakisikilizwa na papa wa Argentina. Ndugu msikilizaji, tangu dakika ya kwanza kabisa baada ya kuchaguliwa kwake tarehe kumi na tatu Machi elfu mbili na kumi na tatu papa Francisco ameonyesha njia ile inayofungamanisha mapito ya askofu wa Roma na watu wa Mungu. Uhusiano kati ya watu na papa ambaye alikuja karibu kutoka mwisho wa dunia umekuwa na sifa ya ukaribu bila chujio. Papa Bergoglio daima alijiweka katika mazungumzo na watu ambao amekutana nao katika nyanja zao nyingi. Maneno na mtazamo wa papa umefikia ya zama, tamaduni, lugha tofauti, lakini kwa lugha moja ile ya huruma. Na katika mazungumzo haya kati ya Papa Francisco na watu, huruma haijawahi kukosa, yaani uwezo wa kutambua kile ambacho mwingine anahisi. Kwa kutumia miaka hii kumi na mbili ya upapa, maombi na shuhuda za watu wa Mungu alizokumbana nazo Papa Francisco wa Roma na sehemu mbalimbali za dunia, vyote hivyo vilisikika na vitaendelea kusikika. Ndugu msikilizaji mpendwa, tukiendelea na kumwenzi Baba Mtakatifu Francisco. Kaburi la papa ni marumaru kutoka Rigure, ardhi ya babu zake. Kutoka huko ndivyo limeretwa jiwe la watu la joto na lenye mchanganyiko linaloweza kuanisha na nyenzo yoyote, mara nyingi ambayo hutumiwa kufuatilia njia, yaani ishara ambayo inaonekana kutafakari sifa za upapa wake, mshangao wa mwisho kama vile mtindo wake. Ndugu walisema motisha za papa zinabaki kuwa za karibu na kimi. Wakati wa upapa wake hakuwahi kudhihirisha uwazi wa uhusiano wake na asili yake ya Liguria. Ziara zake kwa mababu zake zilikuwa zimefanyika huko Piemonte, lakini nyakati mbili, miguso hii miwili nyepesi ya maisha ingeweza kuwata alama. Ya kwanza ni huko Jenova mnamo Mei elfu mbili na kumi na saba, ambapo Kristina binamu yake anasema mpaka dakika ya mwisho hatukujua kama tungekutana naye. Kisha siku tatu kabla walituita kutoka Vatikani na mstari sisi saba na akatukaribisha kama binamu aliyekuja kutoka mwisho wa dunia. Tulipeana mikono na alitabasamu, Papa Francisco na kusema kwa mshangao, hatimaye sasa ninawajua akina Sivore, yaani binamu zake. Makardinali 113 walishiriki katika mkutano wa tatu wa, wa mtazamo wa uchaguzi ujao lililofanyika asubuhi ya tarehe 24 Aprili 2025, ambapo mwisho wake kwa baadhi ya maingiliano mazungumzo juu ya kanisa na ulimwengu yalianza. Haya ni masasisho kutoka kwa msemaji wa ofisi ya vyombo vya habari Vatikani, Daktari Mateo Bruni, kuhusu mikutano ya kila siku ya makardinali. Kwa jumla kulikuwa na maingiliano thelathini na nne asubuhi hiyo katika kutaniko hilo ambalo lilianza saa tatu kamili masaa ya Ulaya, ambapo walianza kwa sala na baadaye wakamalizia saa sita kamili na mapumziko ya nusu saa. Makardinali ambao walikuwa bado hawajafanya kiapo walitumia fursa hiyo kula kiapo. Na kwa hivyo, kwa kufata vifungu vya katiba ya kitume, vifungu ishirini na tatu vya kwanza vya hati hiyo vinadhibiti nafasi ya kiti cha kitume na uchaguzi wa papa wa Roma pia vilisomwa. Kwa sasa idadi ya wapiga kura kwa makardinali waliopo ni 135 kwa ujumla. Kuhusu idadi ya waamini wanaofurika katika maeneo ya karibu ya Vatican, ofisi ya vyombo vya habari iliripoti kwamba kuanzia saa tano asubuhi ya tarehe ishirini na tatu Aprili asubuhi walifurika maelfu na maelfu ya waamini ili kutoa heshima kwa mwili wa Baba Mtakatifu Francisco katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, ibada ya mazishi itafanyika Jumamosi, Aprili ishirini. Ofisi ya itifaki ya sekretarieti ya Vatican iliripoti kwamba kwa sasa kuna wawakilishi mia moja 30 waliothibitishwa katika mazishi ya Papa Francisco ikiwa ni pamoja na takribani wakuu wa nchi hamsini na kumi wa kifalme na malkia. Jumamosi jioni, rozari takatifu itafanyika mbele ya uwanja wa Mtakatifu Maria Mkuu na siyo ndani ya basilika ili kuruhusu mazishi ambayo yatakuwa ya faraga ambayo hayataoneshwa moja kwa moja. Badala yake, safari ya kupeleka jeneza la papa kutoka kanisa kuu la Mtakatifu Petro hadi kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu inaweza kufuatiliwa moja kwa moja kwenye chaneli za vyombo vya habari vya Vatikani. Waamini basi wataweza kuzuru kaburi la Papa Francisco katika basilika Maria Mkuu kuanzia asubuhi ya Dominika tarehe 27 Aprili 2025 Alhamisi Aprili 24 ilifanyika hapo kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu na iliongozwa na Kardinali Antonio Tagle aliyekuwa mwenyekiti mwenza wa Baraza la Kipapa la Uinjishaji. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, maelfu maelfu ya waamini bado wanakusanyika kupitia njia ya Porta Angelica hadi njia ya Utaviano ili kutoa heshima ya ayati Papa Francisco katika kanisa kuu la Vatikani. Sauti na shuhuda kutoka duniani kote kwa ajili ya kutoa heshima za mwisho kwa Papa Francisco, Papa wa ukaribu na maskini zina endelea waamini mbalimbali mbali wanasimama kuojiwa na vyombo vya habari. Kwa mfano Christian na Emeka wa mwisho, wakiwa wamevalia mavazi ya kiutamaduni, walifika kutoka Nigeria kusoma sheria za kanisa na taalimungu katika chuo kikuu cha kipapa cha Gregoriani. Hawatasahau sauti iliyopazwa kwa sauti ya juu kwa ajili ya maskini ya Papa Francisco na kwa mfano wake wa huduma kwa kanisa kama mchungaji aliyefikia kila mtu. Maiko na Sabini, mume na mke wa Kijerumani kutoka Hengen. Wakiwasili baada ya kuiji, wakifata nyayo za mtakatifu Fransisi wa Asisi. Ingawa wao ni Waprotestanti, hawakuweza kuficha mapenzi na heshima yao kwa Papa Francisco, wakisema siku zote tumeshangazwa na uwazi wake kwa watu wote. Alitufundisha kuwaona wengine kweli na sio kuzingatia tu ubinafsi wetu. James kutoka Sydney, Australia, pia alikuja kutoka mwisho wa dunia, Akisema Bergoglio alirejesha taadhari kwa huduma ya maskini duniani kote, na alikuwa kiongozi mkuu wa kidini na wa kimataifa, nuru kwa nguvu na matumaini, katika wakati ambapo machafuko yanatawala duniani. Ni matumaini kwamba yote haya yataendelea hata baadaye. Papa aliye na uhusiano maalumu wa Amerika Kusini na wale ambao kama yeye walitoka ulimwenguni mwingi, lugha nyingi, mwelekeo mwingi. Alipochaguliwa papa wa kwanza kutoka Amerika Kusini alijivunia sana. Alisema hayo Juliet Romero, kijana wa Peru anayeishi Roma na kujitolea katika jumuia ya Mtakatifu Egidio, kwamba aliwasaidia wote wanaotoka bara jingine na kuzungumza lugha nyingi kujisikia kuwa nyumbani Uli Kutokana na kifo cha baba mtakatifu Francisco kilichotokea tarehe 21 Aprili 2025 na maziko yanatarajiwa kufanyika 26 Aprili, Baraza la Kipapa la Uinjilishaji sehemu ya maswala ya msingi ya uinjilishaji ulimwenguni, kwa kuzingatia mazingira ya sasa, inafahamisha kwamba programu ya jubilei ya wafanyakazi iliyopangwa kufanyika tangu tarehe 1 hadi 4 Mei 2025 na jubilei ya wajasiriamali iliyoratibiwa kufanyika tarehe 4 hadi 5 Mei 2025 kwanza kabisa kwa mahujaji watakaofika Roma katika siku hizo ni ibada ya jubilei tu ya hija ya kuvuka mlango mtakatifu wa basirika ya kipapa ya Mtakatifu Petro na basirika nyingine za kipapa, na ndiyo zinazotazamiwa wakati huu wa upendeleo wa matumaini na imani. Maumivu lakini pia shukurani kwa papa Francisco yanaibuka kutokana na maneno ya kardinali Fernando Filoni, mkuu wa shirika la kaburi takatifu la Yerusalemu. Katika mahojiano na vyombo vya habari vya Vatikani, Kardinali Filoni ameshirikiana sana na papa Francisco kwa miaka mingi na pamoja na mambo mengine tangu 2011 hadi 2019 alikuwa mwenyekiti wa baraza la kipapa la uinjishaji wa watu. Ni wakati ambao pamoja na sara ya shukurani kwa Bwana kwa maisha ya upapa wa papa Francisco, nyakati nyingi pia zimemjia ambazo aliziona karibu naye akishiriki mambo muhimu na tafakari. Kardinali huyo alisema mambo mengine yaliibuka ambayo kwa asili yanafanya wakati huu kuwa wa huzuni kwa wale wanaopoteza mpendwa wao na kuheshimiwa, lakini pia kujaa matumaini, kwa sababu sio tu kwamba Papa Francisco alifundisha fadhila hii kwa namna ya pekee, bali pia alifanya katika maisha yake, na hasa katika sehemu yake ya mwisho, na tumeona kweli kwa hiyo katika nchi ya Mashariki ya Kati, askofu mkuu wa wakati huo Filoni alikuwa balozi wa Vatikani kuanzia 2001 hadi 2006, kwa miaka ya vita na baadaye, 2014 alitumwa na papa kwenda Iraki ili kupeleka faraja kwa wale waliokimbia kutoka kwenye uwanda wa Ninawi. Wakati Papa Francisco alimtumwa, wakati ambapo serikali hiyo ilijiita ya Kiislamu walikuwepo wamevamia sehemu ya kaskazini ya Iraki, na jumuiya zote za Kikristo zilifukuzwa na kulikuwa na mateso na uharibifu mkubwa. Papa hakuweza kwenda mwenyewe wakati huo kwa sababu safari yake ya kitume ya jamhuri ya Korea ilikuwa inakaribia na hivyo alimwomba akatishe safari ambayo alitakiwa kuambatana naye na kwenda Iraki. Alisema kardinari, ilikuwa uzoefu wa wiki mbili, ambapo sikuleta tu msaada wa nyenzo ambao Papa Francisco alimkabidhi, lakini zaidi ya yote, wasiwasi kwa watu hawa ambao walikuwa katika hali ya kukata tamaa sana, kwa sababu walikuwa wamekimbia bila kitu, walikuwa wamefukuzwa. Wakati mwingine ilibidi wavue viatu vyao na kuwaacha. Wakati aliporudi kardinari Fironi alimweleza Papa Francisco Francisco yale aliyopitia papa, aliguswa sana. Kulikuwa na hisia nyingi katika nyakati zile ambazo tulizungumza kuhusu uzoefu huu wa jumuiya hizi za Kristo. Baba Mtakatifu Francisco, mshumaa wa upendo na kifo cha matumaini. Kwa mioyo mizito lakini iliyojawa na shukrani kuu, tunasimama kama wanawake wa Katoliki wa Afrika kumwenzi hayati Baba Mtakatifu Francisco. Tunamwomboleza si tu kama kiongozi wa kanisa la ulimwengu, bali kama baba wa kiroho aliyeishi maisha ya unyenyekevu wa kina mshikamano na utume wa amani. Safari yake ya maisha ni simulizi ya huduma isiyokoma ya kupenda bila mipaka na ya kuwa karibu na waliokuwa pembezoni, yaani maskini, wagonjwa na waliotengwa. Tumejifunza kutoka kwake kwamba ukuu wa kiroho haulazimishi bali huvutia, haulazimishwi kwa nguvu bali huchochea kwa upole. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alikuwa mtu wa imani ya kina na mwenye ibada kwa Mama Bikira Maria katika kila hatua ya maisha yake ya kipadri na kiaskofu. Alitamka mara nyingi kwamba ameyaweka maisha na huduma yake chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama wa Bwana wetu Yesu Kristo, Bikira Maria mtakatifu. Maisha yake ya sala kupitia kwa Mama Bikira Maria yalimfanya kuwa kiongozi wa sala ya ndani na uaminifu wa kiroho hasa kwa sala ya rosari, na tumeshuhudia mara nyingi akisali rosari katika kanisa kuu la Bikira Maria mkuu lililopo jimbo kuu la Roma. Kifo chake kilitokea siku ya Jumatatu ya Pasaka, tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano, siku moja tu baada ya kutoa salamu na baraka kwa mji wa Roma na ulimwengu katika ujumla wake maarufu kama ubi et obi, wakati wa sherehe ya pasaka ya Bwana. Tumemwona akihitimisha utume wake akiwa amesimama, akiwa bado anawabariki watu wa Mungu. Ni fumbo la maisha ya kiroho lililobeba alama ya mwaliko kwa kila mmoja wetu kuwa mwaminifu hadi mwisho kama yeye. Nawaalika watu wote wa Mungu kuendelea kuomboleza kifo chake kwa bubujiko la furaha na matumaini. Yapo mengi ya kuendelea kutafakari na kuyaenzi, na hapa nitasema machache tu. Alikuwa kiongozi wa rehema na tumaini. Baba Mtakatifu Francisco alikuwa kiongozi wa aina ya pekee, si tu kwa hadhi ya upapa, bali kwa jinsi alivyoishi ufukara na unyenyekevu wa kweli ya Injili. Alihubiri kwa matendo kuliko maneno. Alitembea pamoja na watu wa kawaida akikumbatia maskini wagonjwa, wafungwa, na wakimbizi na wale wote waliosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Alifanya kanisa lionekane kuwa kweli ni hospitali ya uwanja wa vita, mahali pa uponyaji na si hukumu. Kwa maisha yake tuliona sura ya Kristo Yesu anayependa na kuwahurumia wote bila ubaguzi. Kama wanawake, tulimwona Baba Mtakatifu Francisco akisimama imara katika nyakati za changamoto. Kwa mfano, wakati wa janga la ugonjwa wa virusi vya korona, uviko 19, wakati wa migogoro ya kivita, na pale ambapo dunia ilihitaji sauti ya matumaini, yeye alikuwa sauti hiyo. Kwa kweli, alikuwa kiongozi wa rehema, matumaini na huruma ya Kristo Yesu duniani. Baba Mtakatifu Francisco alijawa matumaini. Tuendelee kumwombea katika mafundisho yake Baba Mtakatifu Francisco alitufundisha kuwa kifo si mwisho, bali ni mwanzo mpya wa kukutana na Mungu. Katika moja ya homili yake alisema, kifo ni kumbatio la Bwana alipo linalopaswa kuishiwa kwa tumaini. Death is an embrace with the Lord to be lived with hope. Kauli hii ni mwanga wa kiimani unaotufundisha kwamba hata katika huzuni tunapaswa kubaki kwa tumaini. Hakukimbia udhaifu wa mwili wala hofu ya mwisho wa maisha. Aliendelea kuhudumu, kusali na kubariki hadi pumzi yake ya mwisho. Kwa sala zetu tunamkabidhi mikononi mwa Mungu, tukimwombea kupokelewa katika makao ya milele, pale ambapo machozi hayapo tena na furaha ya kweli inatawala. Pumzika kwa amani, Baba Mtakatifu, mtumishi mwaminifu uliyeitikia wito wako hadi mwisho sha nguvu ya sala ya rozari. Umuhimu wa sala katika maisha ya mwamini. Ibada ya rozari takatifu ni muhutasari wa historia nzima ya kazi ya ukombozi, maisha na utume wa Kristo Yesu. Baba Mtakatifu Francisco alikuwa na mapenzi ya dhati kwa Mama Bikira Maria, akimwona kama mama wa huruma na matumaini na wafaraja kwa waamini wote. Mojawapo ya tabia yake ya kipekee ilikuwa ni kwenda kila mara kusali katika kanisa la Bikira Maria Mkuu, jimbo kuu la Roma, hasa kabla na baada ya safari za kitume. Hili halikuwa tendo la ibada tu, bali ni ushuhuda wa maisha ya mtu aliyetegemea maombezi na tunzi ya mama Bikira Maria kama mlinzi na mwongozi wake wa kila siku. Katika mafundisho yake alisema, rozari ni sala ya watu wa kawaida na sala ya watakatifu ni fumbo la matumaini. Kwa mfano huu, tunawahimiza kuwa na sehemu maalum ya sala katika maisha yetu, iwe nyumbani, kwenye parokia zetu, au hata pembezoni mwa bustani panapoweza kuwekwa makao ya sala. Rosari si ibada ya kawaida, bali ni tafakari ya maisha ya Kristo Yesu kupitia macho na moyo wa Bikira Maria. Tuwe wanawake wa kusali rosari, tusali kwa ajili ya familia zetu, kwa ajili ya amani ya Afrika na dunia kwa ajili ya roho ya Baba Mtakatifu Francisco. Pia hebu tusali rozari, si kwa mazoea bali kwa moyo uliojaa imani, matumaini na mapendo tukimwomba Mama Bikira Maria atusindikize kama alivyomsindikiza papa hadi safari ya mwisho wa maisha yake hapa duniani. Baba Mtati Francisco alitufundisha kuwa na heshima kwa Bikira Maria na kuwaheshimu wanawake. Wanawake wa Katoliki barani Afrika, tunapenda kumpongeza Baba Mtati Francisco atushirikishe kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa. Baba Mtati Francisco ameonyesha kuguswa sana na matatizo na changamoto zinazowakabili wanawake sehemu mbalimbali za dunia, hasa kulinda na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Kumbe ni wajibu wa wanawake pia kusimama kidete kulinda na kudumisha utu na heshima ya binadamu, kusaidiana na kukamilishana katika maisha ya utume wa kanisa. Wanawake tunapaswa kuhusishwa kikamilifu katika mchakato wa majadiliano, ili tuweze kuchangia ustawi wa mafao ya wengi, kwa kuwapatia wanawake nafasi ya kutumia vyema karama na mapaji yao. Wanawake wa Katoliki wanasema umefika wakati wa kumwilishwa mawazo katika uhalisia wa maisha ya watu, badala ya watu kuendelea kuning'inia kwenye ombwe. Wanawake washirikishwe kikamilifu katika maisha ya utume wa kanisa. Mpongeza Baba Mtakatifu ambaye katika wasia wake wa kitume ya Amoris Laetitia, yaani furaha ya upendo ndani ya familia, ambao unakazia umuhimu wa majadiliano katika maisha ya ndoa na familia, ili kukuza na kudumisha upendo ndani ya familia Majadiliano yajikite katika ukweli na uwazi, kwa kusali na kutafakari, kukazia mambo msingi katika maisha ili kukuza na kudumisha injili ya familia. Wanawake wa Katoliki wanahamasishwa kushiriki kikamilifu katika mchakato wa majadiliano kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya familia ya Mungu. Baba Mtakatifu Francisco alimtambua mwanamke si tu kwa nafasi yake ya kuzaa bali kwa zawadi yake ya kipekee ya kuumba, kutunza, kusamehe na kuponya. Mwanamke kwa mujibu wa Baba Mtakatifu ni zawadi ya Mungu kwa dunia na ndani yake kuna sura ya Bikira Maria, mtii, jasiri, mpole na mama. Uliweka mkazo kwenye amani na mazingira. Alipendekeza tujitazame sisi sote kwa jicho la Maria aliyeweza kulia na kufurahi kusimama na kuvumilia kusikiliza na kushikilia ahadi ya Mungu. Katika hotuba yake ya tarehe kumi na tatu Mei elfu mbili na ishiri na tatu kwenye sikukuu ya Bikira Maria wa Fatima, Baba Mtakatifu Francisco alituambia tuelekeze macho yetu kwa Bikira Maria wa Fatima. Alisema kwa msisitizo: "Dunia bila mwanamke ni ukiwa na utupu." Hili halikuwa tamko la kishairi tu, bali ni tamko la kinabii. Kwetu sisi wanawake, huu ni mwaliko wa kutambua kuwa hua, heshima kwa mwanamke ni heshima kwa maisha, kwa familia na kwa wokovu wenyewe. Ni wito wa kujivunia kuwa wanawake wa imani, wanawake wa huduma, wanawake wa maombi na wanawake wa matumaini. Tunapomwenzi Baba Mtakatifu Francisco tunamshukuru Mungu kutufu, kutupa Baba Mtakatifu ameweza kutufungua macho kuona kwamba sauti ya mwanamke ndani ya kanisa ni, ni sauti halali ya Roho Mtakatifu mwenyewe. Baba Mtakatifu alisisitiza usawa na ushirikishwaji wa wanawake katika uongozi wa kanisa. Baba Mtakatifu alifanya maamuzi makubwa ya kihistoria kwa kuvunja baadhi ya vikwazo na vya kimfumo vilivyowazuia wanawake kushika nafasi za uongozi ndani ya kanisa. Aliwateua wanawake kushika nyadhifa katika baraza la kipapa, kuwa washauri wa maaskofu na kushiriki katika maamuzi ya kiutawala ya kiwango cha juu. Alisisitiza mara kwa mara kwamba kanisa haliwezi kuendelea bila sauti ya mwanamke. Kwa mtazamo wake, mwanamke hachangii tu uzuri wa kanisa, bali hubeba mantiki ya kiroho ya kichungaji na ya kiutawala. Kwetu wanawake Heshima hii ni wito wa kuchukua nafasi zetu kwa ujasiri, kwa utakatifu na kwa utume. Tunapoona wanawake wakiongoza mashirika ya kipapa, wakifundisha taalimungu, sanjari na kusimamia miradi ya huruma na kutetea haki, tunajua kwamba Papa Francisco aliona ndani yetu uwezo wa kipekee ambao kwa muda mrefu haukuthaminiwa vya kutosha. Leo tuna mwenzi, si kwa maneno tu, bali kwa matendo ya uwajibikaji wa kina ndani ya kanisa, jamii kwa ujumla wake. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza majadiliano ya kiekumene ili kujenga na kudumisha haki, amani na ustawi wa maendeleo ya wengi. Baba Mtakatifu Francisko alitambua kwa kina kuwa uinjilishaji wa kweli hauwezi kufungwa ndani ya mipaka ya dhehebu moja tu au tamaduni chache. Alijihusisha na mazungumzo ya kidini na viongozi wa madhehebu mbalimbali, wakiwemo Waprotestanti, Waislamu, Wayahudi, Wahindu na wasiokuwa na dini yoyote. Katika safari zake za kitume, alijitahidi kuwa daraja na si ukuta. Alitukumbusha mara nyingi kwamba maendeleo ya kweli hayawezekani bila mazungumzo kati ya watu wa imani tofauti. Uwekumene kwake haukuwa nadharia, bali vitendo. Alishiriki sala za pamoja, alitembelea makanisa na misikiti, akakemea kwa nguvu chuki iliyojificha chini ya kivuli cha dini. Kwetu wanawake, mafundisho haya yanatufundisha kuwa wajenzi stadi wa udugu wa kibinadamu, kuwa mabalozi wa maelewano na amani, kuishi pamoja na wengine kwa heshima, kusikilizana kushirikiana katika matendo ya huruma ya kijamii bila kujali tofauti zetu. Tumeitwa kuwa kina Maria, mashuhuda wa watangazaji wa amani, kina Veronica wafuta machozi, na kina Martha watendakazi ya upendo udugu na mshikamano. Pumzika kwa amani, Baba Mtakatifu Francisco. Tutakukumbuka daima kwa unyenyekevu wako wa kweli, kwa sauti yako ya matumaini, kwa moyo wako uliojaa huruma kwa wote. Mama Evelin Malisa Ntenga, mwenyekiti wa Wanawake wa Katoliki Tanzania na rais wa Wanawake wa Katoliki barani Afrika. Umekosho, umekosho, umekosho. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Tunakusii sana uendelee kufuatilia habari juu ya kifo cha Baba Mtakatifu Francisco na zaidi kufuatilia mazishi yake tarehe 26 Aprili 2025. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Anjelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus <mulia>