Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ndugu mm, msikilizaji na msomaji, leo tunaadhimisha sherehe ya Utatu Mtakatifu, yaani Mungu mmoja katika nafsi tatu: Mungu Baba, Mungu Mwana na Mungu Roho Mtakatifu. Mababa wa kanisa wanasema Fumbo la Utatu Mtakatifu sana, ndilo fumbo la msingi la imani na la maisha ya Kikristo. Ni fumbo la Mungu ndani yake mwenyewe, kwa hivyo ni chemichemi ya mafumbo mengine yote ya imani, nuru inayowaangaza hili. Ni fundisho la kweli ya imani. Imani Katoliki ndiyo hii: tunamwabudu Mungu mmoja katika Utatu na Utatu katika Mungu mmoja, bila kuchanganya nafsi wala kutenganisha uwamo kwani ni nafsi ya Baba, nyingine ya Mwana na nyingine ya Roho Mtakatifu. Ni umungu mmoja wa Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, utukufu ulio sawa, ukuu wa pamoja wa milele. Basi karibu, tukiongozwa na wazo hili, Utatu Mtakatifu ni fumbo linalofumbuliwa na huruma na msamaha na upendo wa Mungu Baba. Mtakatifu Francisco anasema tarehe 25 na tarehe 26 Mei 2024, sherehe ya fumbo la utatu mtakatifu, kanisa linakuwa linaadhimisha pia siku ya kwanza ya watoto ulimwenguni inayonogeshwa na kauli mbiu tazama na yafanya yote kuwa mapya. Baba Mtakatifu anawaalika waamini wote na watu wenye mapenzi mema kusindikiza hija hii kwa sala na sadaka kwamba anawashukuru wale wote wanaoendelea kujisadaka kwa ajili ya kufanikisha maadhimisho haya. Somo la kitabu cha Kumbukumbu kumbu la Torati. Musa aliwaambia makutano, uliza sasa siku zilizopita, zilizokuwa kabla yako, tangu siku ile Mungu aliyoumba mwanadamu juu ya nchi na toka pembe hii ya mbingu hata pembe hii kwamba kumetukia neno lolote kama neno hili kubwa, au kwamba kumesikiwa habari ya neno kama hili? Je, watu wakati wote wameisikia sauti ya Mungu ikinena toka kati ya moto kama wewe ulivyosikia wasife? Au Mungu amekwenda wakati gani akijitwalia taifa toka kati ya taifa lingine kwa majaribu na kwa ishara na kwa maajabu na kwa vita na kwa mkono hodari na kwa mkono ulionyoshwa na kwa magofya makuu, kama vile Bwana Mungu wetu alivyowatendea ninyi katika Misri mbele ya macho yenu? Kwa hiyo ujue leo hivi ukaweke moyoni mwako ya kuwa Bwana ndiye Mungu katika mbingu juu na katika nchi chini; hapana mwingine. Basi zishike sheria zake na amri zake ninazokuamuru leo, upate kufanikiwa wewe na watoto wako baada yako, na siku zako ziwe nyingi katika nchi ile akupayo Bwana Mungu wako milele. Neno la Bwana. somo la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Matayo, sura 28, aya 16 hadi 20. Wale wanafunzi 11 wakaenda Galilaya mpaka mlima ule aliowagiza Yesu. Nao walipomwona walimsujudia, lakini baadhi yao waliona shaka. Yesu akaja kwao akasema nao akawaambia, nimepewa mamlaka yote mbinguni na duniani. Basi enendeni mkawafanye mataifa yote kuwa wanafunzi wangu mkiwabatiza kwa jina la Baba na la mwana na la, la Roho Mtakatifu, na kuwafundisha kuyashika yote niliyoamuru ninyi. Natazama mimi nipo pamoja nanyi siku zote, hata ukamilifu wa dahari. Neno la Bwana. Na kukabidhi maisha yetu, kuweza kwetu na kushindwa kwetu, yote viwe mikononi mwa Katika maisha ya kawaida ya kila siku kuna mambo ambayo tunaweza kuyaelewa kiurahisi na mengine kushindwa kuyaelewa vema, yanapita akili zetu za kibinadamu. Kwa mfano, hatuwezi kuelewa kinaganaga siri ya utatu mtakatifu. Ni vigumu sana. Mtakatifu Agustino alijaribu kwa akili yake yote kupembua siri ya Utatu Mtakatifu alishindwa, na hatimaye aliishia kusema inatupasa kusadiki kwa sababu Mungu ametufunulia. Imani katika Utatu Mtakatifu imefunuliwa kwetu na Mungu mwenyewe katika maandiko matakatifu. Tunayo mifano michache katika Bibilia inayotudokeza fumbo hili la Utatu Mtakatifu. Mfano. Kitabu cha Mwanzo sura ya kwanza aya ya pili, roho ya Mungu ikatulia juu ya maji. Hii yamaanisha kwamba roho yupo tangu mwanzo. Mwanzo sura ya pili aya ishirini na sita na tumfanye mtu kwa mfano wetu kwa sura yetu. Mungu anaongea katika wingi kwa sababu kuna nafsi zaidi ya moja. Watu wa mataifa yote wabatizwe kwa jina la Utatu Mtakatifu. Naye na Mtume Paulo barua ya pili kwa Wakorinto anasema neema ya Bwana wetu Yesu Kristo na upendo wa Mungu Baba na ushirika wa Roho Mtakatifu ukae nanyi nyote. Mtume Paulo anataja nafsi tatu za Mungu katika ufasaha wake. Hii ni mifano michache katika Bibilia inayodokezea fumbo hili la Utatu Mtakatifu, yaani katika Mungu mmoja kuna nafsi tatu: Baba, Mwana na Roho Mtakatifu. Japo kila mmoja ni nafsi kamili, Mungu ni mmoja tu na nafsi zote tatu ni sawa. Mungu anayejifunua kwetu katika nafsi tatu ni mwingi wa huruma na mapendo na fadhili. Ni Baba anayejali wanaye na kutupenda hata kama tunatenda dhambi. Mungu huyu ni upendo na chanzo halisi cha upendo na amani. Alipenda kutushirikisha maisha ya umilele maisha ambayo yanajionyesha katika nafsi ya utatu mtakatifu na hatimaye akamtuma Roho wa mwanaye mioyoni mwetu. Tunapofanya ishara ya msalaba, tunaposali sala ya Atukuzwe Baba, tunapokiri imani na kadhalika, tunaungama Mungu mmoja katika nafsi tatu. Leo tunapoadhimisha fumbo la Utatu Mtakatifu, tunatakiwa tuige mfano wa Utatu Mtakatifu na kuishi katika maisha kwa upendo. Wapendwa, Nafsi tatu za Mungu ni mfano wa umoja na mapendo makuu. Zinashirikiana na kufanya kazi kwa umoja na mapendo ya Kimungu. Sisi tunashirikishwa katika umoja huo wa mapendo ya kimungu kwa sababu katika ubatizo tumetiwa muhuri usiofutika kwa jina la Utatu Mtakatifu. Kwa hiyo inatupaswa kuwa na umoja na mapendo kati yetu sisi wenyewe na kati yetu na Mungu katika utatu wake mtakatifu. Agustino anasema Roho Mtakatifu anatoka kwa Baba kama chanzo cha kwanza kwa paji la milele analolitoa Baba kwa Mwana, anatoka katika umoja wa Baba na Mwana. Kupelekwa kwa Roho Mtakatifu ambaye Baba anamtuma kwa jina la Mwana na ambaye Mwana anamtuma toka kwa Baba, kunafunua kwamba yeye pamoja nao ni Mungu huyo huyo mmoja. Mipango yote ya Mungu ya wokovu ni kazi ya pamoja na nafsi tatu za Mungu. Kama vile utatu una asili moja iliyo sawa vilevile vile una utendaji mmoja ulio sawa. Ndugu yangu mpendwa, hili ni fumbo tu, tunajaribu kumchunguza mungu ambaye achunguziki. Madhehebu mengi hujaribu kubishana kwa sababu ya uelewa wa mungu ni tofauti na ni mdogo sana. Tunajielewaje wakati hatuishi kwa amani, hatuchukuliani, kuvumiliana kwa upendo na saburi? Kumbe hata mwenzako, jirani yako, rafiki yako hujamwelewa. Sasa utamwelewaje Mungu asilimia zote? Ukweli ni kwamba njia zake hazichunguziki na hazieleweki. Tunapofanya ishara ya msalaba, tunagusa kichwa huku tukisema kwa jina la Baba, maana yake Mungu Baba ni kichwa. Akina baba wanatakiwa kuwa na sifa kama Mungu Baba. Akina baba, nyie ni vichwa vya familia. Kuvaa suruali haitoshi, ila nyie wanaume na hasa mlio kwenye ndoa, je, mna sifa ya kuitwa baba? Baba ni cheo kikubwa sana, mjue. Kama hujielewi hutunzi familia huwajibiki, tusipindishe maneno, huna sifa ya kuitwa baba. Si ajabu hata wengine hawajui wana watoto wangapi. Si ajabu hata wengine hawajui watoto wao wanasoma darasa la ngapi, wanakula au wanavaa nini? Ila akisoma huoni aibu kusema jembe langu hilo? Wewe umechangia nini kama baba? Ninavyoona ni kwamba wanaume wengi wamewaachia wake zao majukumu. Wanaume wengi wamechagua kuwa mikia na si vichwa tena. Umoja na upendo kati yetu na Mungu katika utatu wake, tunaweza kuonyesha kwa njia ya sala, tukitambua kwamba sala ni moja ya nguzo muhimu ya maisha ya kiroho katika jumuiya na kwa watu wa ndoa, sala ni muhimu kwa sababu inasaidia kuleta umoja katika familia na kudumisha uhusiano mzuri na Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo ni muhimu kusali katika familia na katika jumuiya ndogo ndogo za Kikristo. Tunapotukuza Utatu Mtakatifu katika siku ya leo, tutambue kwamba huruma na mapendo ya kimungu lazima vitawale katika nyanja mbalimbali mbali za maisha yetu, kwa sababu palipo na upendo na umoja, hapo upo utatu mtakatifu, hapo yupo Mungu aliye mwingi wa huruma, mapendo na fadhili. Atukuzwe Baba na Mwana na Roho Mtakatifu. Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padi Pasco Ihondo, ni mimi Padi Joseph Herman Luela, Kibarua wa Kristo, Radio Vatikani, nikisema, tumsifu Yesu Kristo, Laudetol Yesus Kristus.