Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo Padri Emanuel Blanco Lodriges, Mfranciscani aliyekuwa na umri wa miaka 85 amefariki dunia kati ya usiku wa kuamkia Ijumaa tarehe 21 Juni 2024. Huyo alikuwa ni padri muungamishaji wa Baba Mtakatifu Francisco, utume aliokuwa na utekeleza kila baada ya siku 15 kwa sababu Baba Mtakatifu mwenyewe na John kuwa ni mchungaji na mdhambi anayehitaji huruma na msamaha wa Mungu. Teknolojia ya akili mnemba inaweka mbele ya jumuiya ya kimataifa changamoto upevu, hasa katika kipindi hiki cha maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Nafasi ya binadamu katika maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba lazima yapewe kipaumbele cha kwanza, ili maendeleo haya yaweze kuleta usawa, ustawi na maendeleo ya kijamii. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 24 Juni 2024, amemteua askofu mkuu Georg Ganswain, kiongozi mkuu mstaafu wa nyumba ya Kipapa, kuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Lithuania, Estonia na Lativia. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, padre Emanuel Blanco Rodriguez mfranciscani aliyekuwa na umri wa miaka 85 amefariki dunia kati ya usiku wa kuamkia Ijumaa tarehe 21 Juni 2024. Huyo alikuwa ni padre muungamishaji wa Baba Mtakatifu Francisco, utume aliokuwa na utekeleza kila baada ya siku 15 kwa sababu Baba Mtakatifu mwenyewe anajiona kuwa ni mchungaji na mdhambi anayehitaji huruma na msamaha kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu, baada ya kupata habari za kifo cha padre Manuel Blanco Rodriguez Dominika tarehe 23 Juni 2024 asubuhi na mapema, alikwenda kutoa heshima zake za mwisho kwa marehemu padre Manuel Blanco Rodriguez. Baada ya kuwasili na kusalimiana na wenyeji wake, Baba mtakatifu aliwaomba wote kujumuika pamoja naye kusali masifu ya asubuhi kwa ajili ya kumkumbuka na kumwombea marehemu upadi Manuel Blanco Rodriguez. Ibada ya misa takatifu ya mazishi imeadhimishwa Jumatatu tarehe ishirini na nne Juni elfu mbili na ishirini na nne kwenye kanisa la Santi Kuaranta Martiri na San Pasquale Bayolo nililoko eneo la Trastevere jimbo kuu la Roma ambako kwa takriban miaka 40 ameishi kwenye kanisa hili. Baba Mtakatifu Francisco wakati wa sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, Dominika tarehe 23 Juni 2024, na alimkumbuka marehemu Padre Manuel Blanco Rodriguez kuwa ni kiongozi muungamishaji, mtu mwema, mwenye huruma, mpole na mnyenyekevu. Baba Mtakatifu aliwakumbuka na kwaombewa Francisco wote waungamishaji na wahubiri waliojisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kulitukuza kanisa sanjali na kuupamba mji wa Roma. Shukrani nyingi kwa wote hawa, alisema Baba mtakatifu Francisco. Padre Manuel Blanco Rodriguez alizaliwa tarehe sita Machi mwaka 1939 huko nchini Hispania. Kati ya mwaka 19 tatu hadi mwaka 1994 alikuwa ni jaalimu wa falisafa chuo kikuu cha kipapa cha Antonianum mkilichoko mjini Roma. Kati ya mwaka elfu mbili na mbili hadi mwaka elfu mbili na nane alikuwa ni dekano msaidizi. Kati ya mwaka elfu mbili na nane hadi mwaka elfu mbili na kumi na moja alikuwa dekano kamili kati ya mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi mwaka elfu mbili na kumi na nne alikuwa ni makamu wa dekano. Itakumbukwa kwamba tangu mwaka elfu mbili na tano hadi mwaka elfu mbili na kumi na moja alikuwa ni makamu gambera chuo kikuu cha kipapa cha Antonianum. Katika maisha na utume wake amekuwa pia mwandishi mahiri wav Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mfuko wa chentezimu sianus propontefiche kwa ajili ya halifa wa mtakatifu Petro ulianzishwa na mtakatifu Yohane Paolo wa pili tarehe tano Juni mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu. Hii ni kumbukumbu kumbu endelevu tangu Papa Leo wa kumi na tatu alipochapisha waraka wake wa kitume Rerum Novarum, yaani mambo mapya, msingi wa mafundisho jamii ya kanisa. Lengo la mfuko huu ni kufanya upembuzi yakinifu kufafanua na kumwilisha mafundisho jamii ya kanisa katika uhalisia wa maisha ya watu kwa kuwasaidia wafanyabiashara na wataalamu katika medani mbalimbali mbali za maisha kufahamu shughuli zinazotekelezwa na Vatikani katika kulinda, kutetea na kudumisha utu heshima ya binadamu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mfuko huu umeendelea kuwa nyenzo muhimu sana ya ushuhuda wa uwepo fungamani wa kanisa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu. Mfuko huu unawajumuisha viongozi wa kanisa Katoliki, wasomi na wataalamu kutoka katika nyanja mbalimbali mbali. Akili mnemba ya kuzalisha na dhana ya kiteknolojia, jinsi ya kukuza ustawi wa binadamu, utunzaji bora wa mazingira na ulimwengu wa amani. Akili mnemba ni mada tete sana katika maisha ya mwanadamu, kwani ina athari zake katika uchumi maisha ya kijamii, na inaweza kuleta madhara makubwa kwa ubora wa maisha, mahusiano na mafungamano ya kibinafsi na yale ya kimataifa, amani na utulivu wa jumuiya ya kimataifa, pamoja na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kwa wajumbe wa mfuko wa Chentesi Museanusi Propontefiche kwa ajili ya alifa wa Mtakatifu Petro, Jumamosi tarehe 22 Juni mwaka 2024 na siku ya 57 ya kuombea amani duniani kwa mwaka 2024, na ilinogeshwa na kauli mbiu teknolojia ya akili mnemba na amani. Baba Mtakatifu katika ujumbe huo amegusia kuhusu maendeleo ya sayansi na teknolojia kuelekea ujenzi wa amani, wakati ujao wa akili mnemba kati ya ahadi na hatari, teknolojia ya siku zijazo, mashine ambazo hujifunza peke yake, hisia ya kikomo katika dhana ya teknolojia, masuala motomoto kwa maadili, je, tugeuze panga ziwe majembe, changamoto za kielimu, na hatimaye ni changamoto za maendeleo ya sheria ya kimataifa. Baba Mtakatifu Francisko anasema akili ni kati ya zawadi ambazo Mwenyezi Mungu amemkirimia mwanadamu kwa kumuumba kwa sura na mfano wake, akampatia akili ya kuweza kujibu upendo wa Mungu kwa uhoro zaidi, na kwamba kwa njia ya kazi na maarifa yake, binadamu daima amefanya bidii ili kuyaendeleza maisha yake. Huu ni mwaliko wa kushirikiana na mpango wa Mungu ili kujenga na kudumisha amani miongoni mwa watu wa Mungu, kukuza uhoro, ushirika wa udugu wa kibinadamu ili kuboresha maisha ya binadamu na hatimaye ulimwengu katika ujumla wake. Mama Kanisa anatambua maendeleo makubwa ya sayansi ambayo yameboresha maisha ya watu wengi. Mwaliko ni kuwajibika barabara na matumizi haya makubwa ya sayansi na teknolojia ili kuepuka hatari sanjali na uharibifu wa mazingira nyumba ya wote. Maendeleo haya makubwa yanajionyesha katika ulimwengu wa kidigitali na wasiwasi wake kwa siku za mbeleni. Kumekuwepo na maboresho makubwa katika maisha ya watu kutokana na kuboreka kwa njia za mawasiliano, huduma kwa umma, elimu, pamoja na ongezeko la ulaji, mwingiliano na mafungamano ya kijamii, mambo yanayojionesha katika uhalisia wa kila siku ya maisha ya watu. Kuna haja ya kufahamu kwa kina maana ya sayansi na teknolojia pamoja na athari zake kwa binadamu. Kumbe teknolojia ya akili mnemba lazima izingatie mambo yafuatayo: iwe ni shirikishi, inayotekelezeka kwa misingi ya ukweli na uwazi, usalama, usawa pamoja na kulinda siri za watu, na kwamba teknolojia ya akili mnemba iwe inategemewa. Kuwepo na chombo kitakachodhibiti masuala ya maadili, haki msingi za watumiaji na waathirika wa teknolojia Teknolojia ya akili mnemba itumie pia tafiti za kiteknolojia na kisayansi ili kulinda na kudumisha amani, ustawi na maendeleo, pamoja na mafao ya wengi. Utu, heshima na haki msingi za binadamu zinapaswa kupewa kipaumbele cha kwanza, ili haki iweze kuchangia katika mchakato wa kutafuta na kudumisha amani duniani. Teknolojia ya akili mnemba ni teknolojia ya siku zijazo, na kwamba itakuwa na athari kubwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu, kwa kuweka msingi wa ufahamu hadi kufikia ukweli na kamwe teknolojia hii isitumika kwa ajili ya kusambaza habari za kugushi na hivyo kusababisha njia za mawasiliano ya jamii kutoaminika, kwa kujikita katika masuala ya ubaguzi, kuingilia katika michakato ya uchaguzi, kwenda kinyume cha utu, heshima na haki msingi za binadamu, pamoja na kukomaa kwa ubinafsi, uchoyo, mambo ambayo yanaweza kuwa ni kikwazo kikubwa cha kutafuta na kudumisha amani. Hisia kikomo katika dhana ya kiteknolojia, kwani kuna hatari ya kushindwa kuchakata takwimu nyingi, na hivyo kusababisha ukosefu wa haki na maamuzi mbele katika mazingira zinamotoka takwimu hizi. Kumbe binadamu wanapaswa kufanya tathmini na hatimaye kutoa uamuzi wa mwisho. Hapa kuna haja ya kufikiria ukomo katika teknolojia. Kamwe teknolojia isitumike kuzalisha utajiri kwa watu wachache ndani ya jamii na hivyo kuhatarisha demokrasia na amani katika ujumla wake. Mwenyezi Mungu aliwakirimia wanadamu Roho wake ili wapate ustadi, ufahamu na ujuzi katika kila kazi. Kwa hiyo, sayansi na teknolojia ni bidhaa nzuri za uwezo wa ubunifu wa wanadamu na kwamba teknolojia ya akili mnemba hutokana hasa na matumizi ya uwezo huu wa kazi ya uumbaji uliotolewa na mwenyezi Mungu. Teknolojia ya akili mnemba ni chombo chenye nguvu sana kinachotumika katika medani mbalimbali za shughuli za mwanadamu, kutoka katika dawa hadi katika ulimwengu wa kazi, utamaduni, mawasiliano, elimu na siasa, na kwamba matumizi ya teknolojia ya akili mnemba yana athari zake katika maisha ya mwanadamu mahusiano na mafungamano yake kijamii na hata jinsi ya kufikiri, utambulisho wao kama binadamu. Suala la teknolojia ya akili mnemba huchukuliwa kama utata, kwani kwa upande mmoja hutoa msisimko unaowezekana na wakati mwingine husababisha hofu kwa matokeo ambayo hutangulia. Kumbe hapa kuna hisia ya maendeleo makubwa yanayotokana na matumizi ya teknolojia ya akili mnemba, na wakati huo huo woga unashamiri kutokana na hatari zinazoweza kujitokeza kutokana na matumizi ya teknolojia ya akili mnemba. Elimu tunapata kwa gharama kubwa, tena elimu ya juu ya juu, na tunadhani kwamba akili zetu za kibinadamu tunagundua vitu vipya bora na vya kisasa. Eti, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko tarehe 14 Juni na 2024 wakati akishiriki mkutano wa viongozi wakuu wa kundi la nchi saba zilizoendelea zaidi kiviwanda duniani, alisema kuna wito wa kutafuta kujenga na kudumisha amani sanjari na ubinadamu katika enzi ya akili mnemba. Baba Mtakatifu katika hotuba yake alikazia mapinduzi ya teknolojia ya akili mnemba, teknolojia inayotumia hali ya binadamu, lakini bado ni tete sana, utaratibu wa msingi wa teknolojia ya akili mnemba, umuhimu wa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na kanuni maadili, siasa inayohitajika katika kujenga utu wa kibinadamu pamoja na urafiki wa kijamii, ili kukuza na kudumisha amani ulimwenguni sanjari na utunzaji bora wa mazingira nyumba wote. Baba Mtakatifu Francisco anakiri kwamba mapinduzi ya teknolojia ya akili mnemba yamesaidia kuunda mfumo mpya wa kijamii kiasi kwamba teknolojia hii inaweza kusaidia mchakato wa demokrasia tafiti za kisayansi pamoja na kupunguza kazi zinazofanywa na mashine, lakini maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba yanaweza kusababisha kukosekana kwa uwiano wa maendeleo kati ya nchi changa duniani na nchi zilizoendelea. Ni teknolojia inayoweza kuibua matabaka kiasi cha kujenga utamaduni wa kutupa badala ya utamaduni wa kuwakutanisha watu. Maendeleo makubwa ya teknolojia ya akili mnemba ni tishio linalohitaji tafakuri ya kina ili kuweza kubaini changa ya moto zilizoletwa na teknolojia ya akili mnemba kuri ndogo msikilizaji wa redio Vatikani. Kwa upande wake, Kardinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, katika hotuba yake kwa wajumbe wa mfuko wa Chentesimu Sanusi Propontefiche kwa kushirikiana na taasisi ya kipapa ya Mtakatifu Agusiniani kwa ajili ya mababa wa Kanisa, amekazia umuhimu wa jumuiya ya kimataifa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu, heshima na haki msingi za binadamu huu ni mwalikwa wa kusikiliza kwa makini neno la Mongo, kwani kwa hakika teknolojia ya akili mnemba inaweka mbele ya jumuiya ya kimataifa changamoto pevu, hasa katika kipindi hiki cha maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Nafasi ya binadamu katika maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba yapewe kipaumbele cha kwanza, ili maendeleo haya yaweze kuleta usawa, ustawi na maendeleo ya jamii. Hatari kubwa ya maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba yameanza kujionyesha katika soko, uchunguzi wa magonjwa ya binadamu, utabiri kuhusu ulaji, na hivyo kuifanya teknolojia ya akili mnemba kutoa maamuzi, hali inayoathiri mchango wa uwajibikaji wa, wa binadamu katika maendeleo ya teknolojia. Kumekuwepo na mafanikio makubwa katika sekta ya afya, hususani tafiti na utengenezaji wa dawa kwenye sekta ya kilimo kwa kuzalisha zaidi ili kupambana na baa la njaa na utapia mlo wa kutisha. Hatari kubwa ya maendeleo ya teknolojia ya akili mnemba yameanza kujionyesha katika soko, uchunguzi wa magonjwa ya binadamu, utabiri kuhusu ulaji, na hivyo kuifanya teknolojia ya akili mnemba kutoa maamuzi, hali inayoathiri mchango wa uwajibikaji wa binadamu katika maendeleo ya teknolojia. Kumekuwepo na mafanikio makubwa katika sekta ya afya hususan tafuti na utengenezaji wa dawa, kwenye sekta ya kilimo kwa kuzalisha zaidi na zaidi ili kupambana na baa la njaa na utapia mlo wa kutisha. Kuna hatari kubwa ikiwa kama teknolojia ya akili mnemba itatumiwa katika masuala ya kijeshi bila ya kuwa na udhibiti na uwajibikaji wa kibinadamu teknolojia ya akili mnemba inaweza kusaidia katika mchakato wa utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote kumbe, teknolojia ya akili mnemba sitazamwe tu kama kiashiria cha hatari kwa ustawi na maendeleo ya binadamu, bali teknolojia hii itumike kwa kuzingatia na kuheshimu utu, heshima na haki msingi za binadamu, sanjari na ujenzi wa udugu wa kibinadamu, na hivyo kuepuka matumizi ya teknolojia ya akili mnemba kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya watu wachache ndani ya jamii <muchas> ndogo msikilizaji wa redio Vaticani. Baba Mtakatifu Francisco tarehe 24 Juni 2024 amemteu wa Askofu Mkuu George Ganswein, kiongozi mkuu mstaafu wa nyumba ya kipapa kuwa balozi mpya wa Vatikani nchini Lithuani, Estonia na Lativia. Hii itakumbukwa kwamba Askofu Mkuu George Ganswein alizaliwa tarehe 30 Julai kunako mwaka 1956 huko Washwiti nchini Ujerumani. Tarehe thelathini na moja Mei elfu moja mia tisa themanini na nne akapewa daraja takatifu ya upadre. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita tarehe saba Desemba mwaka elfu mbili na kumi na mbili akamteua kuwa kiongozi mkuu wa nyumba ya kipapa na hivyo kumpandisha hadhi na kuwa ni askofu mkuu. Akawekwa wakfu tarehe sita Januari mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Amekuwa ni kiongozi mkuu wa nyumba ya kipapa kuanzia tarehe saba Desemba mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi tarehe ishirini na nane Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tarehe ishirini na nne Juni elfu mbili na ishirini na nne Baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa ni balozi mpya wa Vatikani nchini Ruthuania, Estonia na Lativia. Msaidie papa hata wewe, ili naye asaidie. Kwa ishara ndogo lakini yenye thamani kubwa, unaweza kuonyesha upendo na imani kwa Baba Mtakatifu katika fursa ya siku ya upendo kwa papa, Dominika tarehe thelathini Juni. Kwa pamoja tumsaidie papa katika utangazaji wa Injili, katika majitoleo kwa ajili ya wengine wenye huhitaji zaidi, watu, familia zenye matatizo watu waliopatwa na vita au wenye uhitaji wa kibinadamu. Na ili kufanya hivyo, ingia kwenye tovuti ya sadaka ya Mtakatifu Petro au lobolo di san Petro ww va na bonyeza toa mchango wako sasa. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, ni fursa ya kumsaidia papa kuwa karibu zaidi na kila mtu, hasa wale wanaoteseka. Siku ya upendo ya papa ambayo inaadhimishwa Dominika tarehe thelathini Juni elfu mbili na ishirini na nne inaashiria kwa jumuiya duniani kote uwezekano wa kutoa michango kwa ajili ya Mtakatifu Petro na hivyo kuunga mkono utume wa askofu wa Roma, dhamira ya amani, upendo, ukaribu na wale wanaojikuta katika matatizo kwa sadaka ambayo inaweza kutolewa katika siku hii maalum na katika siku nyingine yoyote ya mwaka, mtu yoyote anaweza kushiriki kikamilifu katika utume wa ulimwengu wote wa Papa Francisco, ambayo inahitajika zaidi kuliko wakati wetu katika ulimwengu huu ulioharibiwa na vita, mbio za kuwekewa siraha, tena kutokana na ukosefu wa haki, kutokana na mateso ya watu wengi maskini, na kutokana na mashambulizi dhidi ya utakatifu wa maisha ya binadamu na utu wa mtu. Papa, kutokana na shughuli za huduma zinazofanywa na Baraza la Kipapa la Upendo linalomsaidia kila siku, anafanya sauti yake na ukaribu wake madhubuti kufikia katika hali nyingi ngumu. Inasaidia zaidi kazi za upendo na kwa niaba ya watu na familia zao zilizo katika shida, husaidia watu walioathiriwa na majanga ya asili na vita. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, mpango huu wa sadaka kutoka kwa mrithi wa Petro ni ujumbe wa ulimwengu wote unaotiririka kutoka katika Injili na ambao unahitajika kuungwa mkono na kila mmoja wetu ili kufikia kila mtu. Kwa hivyo msaidie Papa ili aweze kusaidia na utoe mchango wake, kwa kushirikiana na utume wake, ufanye ukaribu wake na pembezoni zote za kijiografia, yaani umbali na uwepo, ushirikiane katika kuleta ujumbe wake kwa sauti yake ya kinabii ulimwenguni kote, uunge mkono hatua yake bila kuchoka, kwa kupendelea amani, udugu na mshikamano. Ndugu msikilizaji mpendwa, majitoleo ya sadaka ni toleo ambalo linaweza kuwa dogo, lakini lenye thamani, maana linatendwa kwa moyo. Ni njia bora thabiti ya kuimarisha hisia ya kuwa wa kanisa na upendo wetu kwa askofu wa Roma anayesimamia makanisa yote katika upendo. Wale wanaochangia sio tu kwamba wanamsaidia papa tu peke yake, ni kuwasaidia wale wanaoteseka na kushiriki katika utume wake wa kutangaza Injili na kushirikiana katika huduma ambayo papa anatoa kwa makanisa maharia kupitia balozi za kitume au balozi za Vatikani ambao ndio mtandao mkuu wa wawakilishi wake duniani, huku wakiunga mkono uendelezaji wa maendeleo fungamani ya binadamu kama vile elimu, amani, haki, mshikamano na udugu. Kwa hiyo usisahau Dominika 30 Juni 2024 kutoa mchango wako. Kardinali Victor Manuel Fernandez, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa, alimtia moyo kwa maneno kwamba Mchungaji huongoza kutoka ndani ya askofu mteule David Wale alipokuwa karibu kuwekwa wakfu wa kiaskofu tarehe 22 Juni 2024 katika kanisa kuu la Westminster mjini Londoni, ili aweze kuanza huduma yake kama askofu wa kanisa la mama yetu wa Walsingham nchini Uingereza. Ni kanisa ambalo mnamo 2011 chini ya katiba ya kitume ya Anglicanorum Coetibus jengo la kawaida la mama yetu wa Walsingham limekuwa muundo wa vikundi vya waangirikani wa zamani ambao waliingia katika ushirika kamili na kanisa Katoliki tangu wakati huo limepanuka hadi karibu kuwa na jumuiya hamsini huko Uingereza yote. Askofu Wale ambaye alikuwa mhudumu wa kiangirikani kabla ya kuingia katika ushirika kamili na kanisa katoliki ndiye sasa askofu wa kwanza wa kanisa hilo la kawaida. Uwepo wa Kardinari Fernandes aliyemweka wakfu ulionyesha uhusiano maalum ambao waasisi hao wanao na Baraza la Kipapa la Mafundisho tanzu ya Kanisa. Katika mahubiri yake Kardinali Fernandes alibainisha jinsi ambavyo kanisa kuu limeundwa ili kuwawezesha Waanglikani kuingia katika ushirika kamili na kanisa Katoliki, kuhifadhi kile ambacho Papa Mtakatifu Paulo wa sita alikieleza kuwa heshima halali na urithi unaostahili wa uchaji wa Mungu na matumizi yanayofaa kwa ushirika wa Kianglikani. Akirejea kuhusu askofu huyo, kardinali alisema, mkuu wa kanisa anaalikwa kuona mambo chanya ya mapokeo ya kianglikani yaliyohifadhiwa ndani yake kama zawadi ya thamani na kama hazina ya kushirikishwa, huku akinukuu katiba ya kitume ya Anglicanorum coetibus. Mkuu huyo aliongeza, katika mchakato huu kanisa alitoi tu bali pia linatajirishwa. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba kanisa la kawaida linawakilisha mojawapo ya nyuso za kanisa ambalo, katika hali hii, limepokea vipengele fulani vya historia tajiri ya mapokeo ya Kianglikani mambo ambayo sasa yanaishi katika utimirifu wa ushirika wa Kikatoliki. Kardinali Fernandes pia alisistiza umuhimu wa ushirikiano wa kanisa la kawaida na majimbo ya ndani ili kukuza umoja na ukuaji wa kiroho. Vilevile, Kardinali Fernandes alikazia juu ya kielelezo cha watakatifu wa Uingereza kinavyotia moyo, kwa sababu baada ya kuwekwa wakfu alikuwa anapewa jukumu la kutunza kundi alilokabidhiwa. Kwa hiyo utume wake aliyoupokea umekuwa ni wa moto wa Roho Mtakatifu, yeye pekee awezaye kubadilisha mioyo yetu na kutujaza kwa ari yake na furaha ya kweli katika upendo <mulia> Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Ulimwenguni nchini Tanzania, kwa ufadhili wa shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani USAID hivi karibuni limekabidhi kwa Wizara ya Afya nchini humo jengo maalum kwa ajili ya kuwahudumia wanaohisiwa kuwa na magonjwa ya mlipuko ya kuambukizwa wanapopita katika mpaka wa Mtukula unaounganisha Tanzania na Uganda kaskazini. Kwa mjibu wa habari za Umoja wa Mataifa zinabainisha kuwa hatua hii ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya mapema dhidi ya milipuko ya magonjwa, imekuja ukiwa umetimia mwaka mmoja kamili tangu mlipuko wa ugonjwa wa homa ya virusi mabaga ulipotangazwa kuisha kabisa nchini Tanzania baada ya kuwa umetokea mwanzoni mwa mwaka 2023 katika mkoa wa Kagera kaskazini magharibi mwa nchi. Daktari Janet Masuma, afisa wa kitengo cha shirika la afya ya ulimwenguni kwa upande wa Tanzania cha kuzuia na kudhibiti maambukizi alisema kwa kuwa na mafanikio haya makubwa ya jengo la utambuzi wa wagonjwa katika mpaka wa Mtukula kutasaidia uchunguzi wa haraka na kuwatenganisha wote wanaohofiwa kuwa na maambukizi, ili kuhakikisha kuwa mipaka yote imelindwa, kulinda nchi nyingine na kuhakikisha kwamba hakuna wasafiri wowote wa watakaopeleka ugonjwa nje ya Tanzania. Kwa mjibu wa mapendekezo na wajibu wa afya ya kimataifa, katika nchi ya Afrika, asilimia 24 ya watoto walio chini ya umri wa miaka mitano wako katika hali ya uhaba mkubwa wa chakula. Uhai wa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha pia unatishiwa na utapia mlo, huku ukame wa sasa ukizidisha hali kuwa mbaya zaidi. Watoto wenye utapia mlo wana uwezekano wa kufa mara kumi zaidi ya watoto wengine. Tunahitaji kuchukua hatua sasa na kupanua upatikanaji wa chakula, maji na huduma za afya. Huu ni wito uliozinduliwa na Nnasani Saba, mkurugenzi wa mawasiliano ya kimataifa na utetezi wa UNICEF kujaribu kukomesha hali mbaya iliyopo nchini Zambia, nchi ambayo maisha ya watu yanazidi kuwekwa hatarini kutokana na ukame na uhaba wa chakula. Ni Angela Zaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco kuhusu Roho Mtakatifu na bibi arusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu, tumaini letu. Kwa niaba ya Anjelo Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.