Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Katekesi ya Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne Jumatano tarehe ishirini na tano Juni elfu mbili na ishirini na tano imenogeshwa na matukio mawili ya kusikitisha sana: kuponywa kwa mwanamke aliyetokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili na imani iliyomfufua binti ya Yairo, kielelezwa kwamba Kristo Yesu ni matumaini ya waja wake katika hija ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi. Kimsingi, askofu ni kielelezo cha umoja ndani ya kanisa mahali. Askofu ni kiongozi anayesimika maisha na utume wake katika taalimungo. Ni mtu wa imani, matumaini, anayeongozwa na upendo na busara katika shughuli za kichungaji. Ni kiongozi anayemwilisha ufukara wa kiinjeri katika maisha na utume wake bila kusahau kusija na kwamba anahamasishwa na mababa wa kanisa kuhakikisha kwamba anamwilisha ndani mwake fadhila za kibinadamu zinazoheshimiwa katika jamii ya kibinadamu yaani, wema wa moyo, unyofu, uthabiti wa roho na saburi, juhudi kwa ajili ya haki, ukarimu, pamoja na fadhila nyingine kama ambavyo zinafafanuliwa na Mtakatifu Paulo, mwalimu na mtume wa mataifa. Wakati wa katekesi, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameonyesha masikitiko yake makubwa kutokana na shambulizi la kigaidi lililotokea huko Damasco, na kwamba amewaweka wote waliofariki dunia kwenye huruma ya Mungu, na kwamba anaendelea kuwakumbuka na kuwaombea kuwa majeruhi wote pamoja na familia zao, huruma ya Mungu iliwaweze kupona haraka na kurejea katika shughuli zao za kila siku kwa niaba ya Angela Rwezaula na Sara Pelaji, mimi ni Padre Richard Mjigwa. Ni kukaribisha kwa mikono miwili, umekuwa msaada wakati wa magumu, umekuwa faraja pale penye huzuni. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho jubile ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanaorogeshwa na, na, na kauli mbiu mahujaji wa matumaini ni katika muktadha wa ya ajubil ya miaka Ukristo, Kristo tumaini letu yais, Baba Mtakatifu Francisco tarehe1 alianzisha mzunguko mpya wa katekesi kuhusu maisha ya ya ya Kristo Yesu, mifano ya Injili. Ni katika mwendelezo wa Injili ya matumaini, Baba wa kumi na nne tayari kugusia kuhusu mfano wa mpanzi na kwamba Injili ya Kristo Yesu ni mbegu inayopandwa kwenye udongo wa maisha ya yamwam Mungu ndiye anayesongesha historia. Kristo Yesu, kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake, amewakilimia waja wake chemchemi ya matumaini mapya. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amegusia pia kuhusu wafanyakazi katika shamba la Bwana, enendeni nanyi katika shamba, sehemu ya injili kama ilivyoandikwa na Mathayo sura ya ishirini Mstari wa kumi na saba. Bila shaka waamini mtakumbuka injiri kama ilivyoandikwa na Marko sura ya kumi mstari wa arobaini na sita wa mpaka wa hamsini na mbili inayomweka kipofu Batimayo mwana wa Timayo kama kielelezo cha imani na matumaini kwa Kristo Yesu mwana wa Mungu aliye hai Kristo Yesu aliyekuwa anasafiri kutoka Yerusalemu pamoja na wanafunzi wake na mkutano mkubwa huko, akielekea kukabiliana na fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wake kwa wafu. Batimayo mwana wa Timayo aliposikia Yesu anapita, akapiga kelele akisema Mwana wa Daudi, Yesu uni rehemu. Kristo Yesu anawaganga na kuwaponya wale wote waliokata na kukatishwa tamaa ya maisha, wale ambao hawana tena ari na mwamko wa kupambana na hali yao. Anawaalika kwenda kwenye nyumba ya huruma. Hiki kinaweza kuwa ni kielelezo cha kanisa, mahali ambapo wagonjwa na masikini wanakusanyika, na Kristo Yesu anawaendea ili kuwaganga, kuwaponya na kuwapatia tena matu. Sita, Obama, vanya, ndugu msikilizaji wa redio Vatikani katika kesi ya Baba Mtakatifu leo wa 14 Jumatano tarehe 25 Juni 2025, imenogeshwa na matukio mawili ya kusikitisha sana: kuponywa kwa mwanamke aliyetokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili na imani iliyomfufua binti Yairo. Na alikuwepo mama mmoja aliyekuwa amesumbuliwa na tatizo la kutokwa damu kwa miaka kumi na miwili. Mama huyo alikuwa ameshaangaika sana, akiwa ametibiwa na waganga wa kila aina na kutumia fedha yake yote kwa waganga, lakini hakupata nafuu. Hali yake ilizidi kuwa mbaya. Alikuwa amesikia habari za Yesu. Kwa hiyo alimfuata kwa nyuma, akapenyeza kati ya watu, akaligusa vazi lake, maana alisema moyoni mwake, nikiligusa vazi lake tu nitapona. Mara damu iliyokuwa inamtoka ikakauka, akajisikia amepona kabisa. Yesu akafahamu kuwa nguvu zimemtoka, akageuka, akawauliza wale watu, ni nani amenigusa? Wanafunzi wake wakamjibu, mbona unauliza ni nani amekugusa? huoni umati huu unavyo kusonga? Lakini Yesu alizidi kutazama aone ni nani aliyemgusa. Kisha yule mwanamke akijua kilichomtokea, akaja akaanguka miguni kwake, akitetemeka kwa hofu, akamwelezea ukweli wote. Yesu akamwambia, binti, imani yako imekuponya. Nenda kwa amani, upone kabisa ugonjwa wako. Yesu anamfufua wa binti Yairo. Alipokuwa akiongea, watu wakafika kutoka nyumbani kwa Yairo, wakamwambia, usimsumbue tena mwalimu, binti yako amefariki. Lakini Yesu hakuyatilia maanani maneno hayo, akamwambia Yairo, usiogope bali amini tu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anasema mwanamke anaponywa na binti ya Yairo kwa imani anafufuliwa, na kulikwepo msichana wa miaka kumi na miwili aliyekuwa kufani. Na sasa mwinjini Marko anaweka mbele amacho, ya macho ya wasomaji wake mwanamke ambaye alitokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili. Marko anaonyesha imani na matumaini thabiti ya mkuu wa sinagogi baba wa binti Yairo, hata pale anapoletewa habari kwamba binti yake alikuwa amekwisha kufariki dunia, lakini bado alionyesha imani na matumaini kwa Kristo Yesu kwamba angeweza kumfufua binti yake. Yule mwanamke aliyekuwa ametokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili akaonyesha ujasiri, imani na matumaini mambo yaliyoleta mabadiliko makubwa katika maisha yake. Huyu ni yule mwanamke aliyekuwa ametengwa na kuishi katika upweke hasi, akajitokeza kwa nyuma na kugusa vazi la Kristo Yesu na hivyo kupona kabisa. Hii ni njia ya wokovu inayosimikwa katika imani na matumaini kwa Kristo Yesu anayeganga na, na kuwaponya waja wake wanaomwendea kwa ujasiri, imani na matumaini. Kristo Yesu alikuwa amezungukwa na umati mkubwa wa watu lakini imani ikafanikiwa kumgusa Kristo Yesu, anasema Mtakatifu Agustino. Kwa hakika waamini wakimwendea Kristo Yesu kwa imani, matumaini yatawakirimia neema na baraka, chemchemi ya mabadiliko katika maisha. Hii ni changamoto kwa waamini kumwendea Kristo Yesu kwa imani, matumaini na ujasiri, kwa kushinda woga na hofu kama ilivyokuwa kwa yule mwanamke aliyekuwa na tokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili ndani mwake akasikia kwamba ameponywa na Kristu Yesu akamwambia, binti, imani yako imekuponya, enenda zako kwa amani. Adamo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wakati yote haya yanatendeka, anasema Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, mkuu wa sinagogi baba yake binti Yairo akaletewa habari za kifo cha binti yake, lakini Kristo Yesu akamwambia mkuu wa sinagogi, usiogope, amini tu. Wakaongozana hadi nyumbani kwa mkuu wa sinagogi, akawaambia waombolezaji, kijana hakufa, baada ya melala tu Akaingia ndani alimokuwamo yule kijana, akamshika mkono, akamwambia talita kumi, tafsiri yake msichana na kuambia inuka, akasimama na kuanza kutembea. Hiki ni kielelezo kwamba Kristo Yesu anaponya magonjwa na kuwainua wale waliolala katika usingizi wa amani kwa Mwenyezi Mungu ambaye ni asili ya maisha na uzima wa milele. Kifo kwake ni kama kulala usingizi, lakini kifo cha kweli ni kile cha maisha ya kiroho ambacho mwamini anapaswa kukiogopa. Baada ya kumfufua binti ya Yairo Kristo Yesu anawaamuru wazazi wake kumpatia chakula, kielelezo cha ukaribu wa Kristo katika mahangaiko ya binadamu. Hii ni changamoto kwa wazazi na walezi kuhakikisha kwamba pale watoto wao wanapotumbukia katika ugonjwa wa sonono watambue kwamba wanahitaji hata tiba ya maisha ya kiroho. Kumbe waamini waendelee kujitajirisha na neno la Mungu katika maisha yao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema katika maisha kuna nyakati za kukata na kukatishwa tamaa, sanjari na uzoefu wa kifo. Huu ni mwaliko kwa waamini kujifunza kutoka kwa yule mwanamke aliyekuwa anatokwa damu kwa muda wa miaka kumi na miwili, wapige moyo konde na kumwendea Kristo Yesu, kwani anaweza kuwaganga na kuwaponya, anaweza kuwasimamisha tena, kwa sababu Kristo Yesu ni chemchemi ya matumaini kwa waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne akizungumza na makundi mbali mbalimbali ya mahujaji na waamini amewataka wawe ni mashuhuda amini wa huruma na upendo wa Mungu na wamisionari wa haki na amani, wawe kweli ni mashuhuda watunu no msingi za Injili ya Kristo Yesu. Katika kipindi hiki cha likizo ya kiangazi iwe ni fursa ya kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano ya kijamii na kidini. Kwa wanandoa wapya, likizo iwasaidie kujenga na kudumisha umoja wao, ili kushiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa na jamii katika ujumla wake wagonjwa wafanikiwe kuonja ukaribu wa ndugu jamaa na marafiki zao. Vijana wajenge na kudumisha utamaduni wa kusali na kulitafakari neno la Mungu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuukimbilia moyo mtakatifu wa Kristu Yesu unaofahamu kupenda kusamehe na kuwahudumia wengine. Wamwombe Kristu Yesu ili aweze kuwaongezea imani matumaini na mapendo thabiti katika maisha. Ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani, Dominika tarehe ishirini na mbili Juni 2025, kulitokea shambulizi la kigaidi nchini Siria. Shambulio hilo lilikuwa la aina yake na lilitokea baada ya kuangoshwa kwa utawala wa Rais Bashar Al Asadi miezi sita iliyopita. Serikali ya Damasco imelani shambulizi hilo la kujitoa mhanga ambalo limepelekea watu 22 kupoteza maisha na wengine 59 kujeruhiwa vibaya kwenye mlipuko ndani ya kanisa mtakatifu la Mtakatifu Eliya la madhehebu ya Kiorthodoksi la Ugiriki. Ni eneo ambalo pia linakaliwa na idadi kubwa ya Wakristo na linapakana na makanisa mengine Wakati wa katekesi yake, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameonyesha masikitiko yake makubwa kutokana na shambulizi hili la kigaidi na kwamba amewaweka wote waliofariki dunia kwenye huruma ya Mungu na kwamba anaendelea kuwakumbuka na kuwaombea majeruhi wote pamoja na familia zao, huruma ya Mungu ili waweze kupona haraka na kurejea katika shughuli zao za kila siku. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewahakikishia Wakristu na watu wote wenye mapenzi mema huko Mashariki ya Kati uwepo wake wa karibu, na kwamba kanisa zima aliko karibu nao. Hiki ni kielelezo kwamba hali ya usalama nchini Siria bado ni tete sana, baada ya kutokea vita wenyewe kwa wenyewe kwa kipindi kirefu. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kuendelea kuiangalia Siria kwa karibu zaidi, sanjali na kutoa msaada wa hali na mali kama kielelezo cha mshikamano wa udugu wa kibinadamu sanjali na kuendelea kujikita katika mchakato wa haki na amani pamoja na upatanisho. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ameendelea kusema kwamba anafuatilia kwa umakini na matumaini makubwa hali ya Irani, Israeli na Palestina. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maneno ya nabii Isaya ni muhimu sana kwa wakati huu kuliko hata wakati mwingine wowote wa katika historia ya mwanadamu naye atafanya hukumu katika mataifa mengi, atawakemea watu wa kabila nyingi, nao watafua panga zao ziwe majembe na mikuki yao iwe miundo. Taifa halitainua upanga juu ya taifa lingine wala hawatajifunza vita tena kamwe. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaalika na viongozi wa jumuiya ya kimataifa kuisikiliza sauti hii na kuitendea kazi kwa kuachana na vita inayoendelea kumwaga damu ya watu wasiokuwa na hatia na mateso mengi Viongozi wajizuia na tabia ya kutaka kujimwambafai kwa kuendeleza tabia ya kulipiza kisasi, na badala yake waanze kujielekeza katika njia ya majadiliano katika ukweli na uwazi, diplomasia haki na amani. Itakumbukwa kwamba Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, Jumatatu tarehe 14 Juni 2025 kwa niaba ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametuma salamu za rambirambi kwa viongozi wa kanisa huko Damasko kutokana na shambulizi hili la kigaidi kunijie u una ushubabu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo nanogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Matumaini ya waamini yako katika msalaba, yaani katika Kristo Yesu, chemchemi ya wokovu wa mwanadamu. Alizaliwa katika familia takatifu iliyopata baraka ya kuwa na Mungu, yaani Emanueli kati yake. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili ishirini na tano tangu tarehe ishirini na tatu hadi tarehe ishirini na saba Juni elfu mbili ishirini na tano kunaadhimishwa matukio makuu matatu yanayowashirikisha majando kasisi yaani wa seminari mapali na maaskofu kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Jumatano tarehe ishirini na tano Juni elfu mbili ishirini na tano Mama Kanisa ameadhimisha jubilei ya maaskofu hawa. Ni maaskofu kutoka katika nchi mbalimbali duniani, wamekabidhiwa mavazi ya ibada ya misa takatifu kama sehemu ya maadhimisho jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, wakafanya hija ya maisha ya kiroho kuingia kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, na hapo wakaadhimisha ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na Kardinali Mak Oldet, mwenyekiti mstaafu wa baraza la kipapa la maaskofu na rais wa tume ya kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini. Baadaye Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa katekesi ya kina. Maaskofu akakiri imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake chini ya kaburi la Mtakatifu Petro lililoko kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika katekesi yake, amewakumbusha maaskofu kwamba tamko la maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbiu tumaini halitahayarishi na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakay wawezesha watu waaminifu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma sanjali na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia ili kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa uzima. Kimsingi, askofu ni kielelezo cha umoja ndani ya kanisa mahali. Ya askofu ni kiongozi anayesimika maisha na utume wake katika taalimongo, ni mtu wa imani, matumaini, anayeongozwa na upendo na busara katika shughuli za kichungaji, ni kiongozi anayemwilisha ufukara wa kiinjili katika maisha na utume wake, bila kusahau useja, na kwamba anahamasishwa na mababa wa kanisa kuhakikisha kwamba anamwilisha ndani mwake fadhila za kibinadamu zinazoheshimiwa katika jamii ya kibinadamu yaani wema wa moyo, unyofu thabiti wa roho na saburi, juhudi kwa ajili ya haki, ukarimu pamoja na fadhila nyingine ambazo zinafafanuliwa na mtakatifu Paulo mwalimu na mtume wa mataifa. Hatimaye ndugu zangu, mambo yoyote yaliyo ya kweli, yoyote yaliyo ya staha, yoyote yaliyo haki, yoyote yaliyo safi, yoyote yenye kupendeza, yoyote yenye sifa, ukiwapo wema wowote, ikiwapo sifa nzuri yoyote ya tafakarini hayo. ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, katika katekesi yake, amewakumbusha maasikofu kwamba tamko la maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbiu tumaini alitahayarishi. Huu ni mwaliko kwa maskofu kuwa kweli ni mashuhuda wa matumaini yanayobubujika kutoka mongo kwa mwenyezi Mungu. Mwaliko kwa maaskofu kuwa karibu na kuendelea kuonyesha mshikamano na wale wanaoteseka, ili Roho Mtakatifu aweze kupyaisha tena ule moto wa matumaini uliokuwa unaonekana kufifia. Askofu wanaalikwa kuwa ni watu wa huduma huku wakiendelea kujitambulisha na kutoa ushuhuda wenye mvuto na mashiko katika maisha na utume wa Kristo Yesu. Itakumbukwa kwamba Askofu Mahalia ni kielelezo cha umoja katika kanisa na kwamba ndiye anayejenga na kudumisha umoja kati ya watu wote wa Mungu, pamoja na kanisa la kiulimwengu, ili kukuwa na kukomaa kwa kanisa tayari kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Askofu ni mwalimu wa imani, anatakatifuza na ni kiongozi wa maisha ya kiroho, na kwamba ni mragibishaji wa ufalume wa Mungu kwa ajili ya wokovu, ili kuleta mabadiliko mitarafu nguvu ya kiinjili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mababa wa kanisa wanasema kwamba fadhila ni tabia ya kawaida na imara ya kutenda mema, yamruhusu mtu si kutenda mema tu, bali kutoa kilicho chema kabisa cha nafsi yake. Mtu wa fadhila huelekea mema kwa hisi zake zote, pamoja na nguvu za kiroho, hutafuta mema na kuyachagua kwa matendo halisi. Kuna fadhila za kibinadamu ambayo ni hali thabiti, maelezo imara, ukamilifu wa kawaida wa akili pamoja na utashi zinazotawala matendo ya binadamu, zinazoratibu harahara na kuongoza mwenendo kufuata akili na imani, zinawezesha raha kujitawala na furaha katika kuishi maisha mema kimaadili. Fadhila adili hupatikana kwa juhudi za kibinadamu kuungana na upendo wa Mungu. Shabaha ya mtu mwenye fadhila ni kuwa kama Mungu. Kuna fadhila kuu ambazo hutenda kazi kama bawaba, nazo ni busara, haki, nguvu na kiasi. Kuna fadhila tatu za kimungu: imani, matumaini na mapendo. Askofu anaongoza maisha yake kwa fadhila za kimungu. Askofu ni mtu na shuhuda wa imani na kwamba moyo wake daima unawaka imani. Askofu ni mtu wa matumaini na faraja kwa watu waliovunjika na kupondeka moyo. Ni kiongozi anayeshuhudia uzoefu na mang'amuzi yake katika maisha ya kijumuiya kwa wale wote wanaotamani kuishi tunu msingi za kiinjili. Askofu ni mtu anayeongozwa na upendo wa shughuli za kichungaji Amoris officium, katika mahubiri yake, anapofanya ziara za kichungaji anapokutana na kuzungumza na mpadri wake. Ni kiongozi anayechota nguvu katika maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu na maisha ya sala. Ni mfano bora wa kuigwa katika kujenga na kudumisha udogo wa kibinadamu katika ukweli na wazi pamoja na ukarimu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amekazia kuhusu busara ya kichungaji kwa kuthamini jimbo lake na mapokeo, tayari kuanzisha njia mpya. Askofu anaitwa kuwa ni shuhuda wa ufukara wa kiinjili kwa kutokubali kumezwa na mali pamoja na mali mwengo, na kwamba anaitwa na kutumwa kuwatangazia masikini ya habari njema ya wokovu. Askofu anapaswa kuishi kikamilifu useja na usafi wa moyo wa kiinjili kwa kuepuka kuwa ni chanzo cha makwazo na kashfa. Askofu anapaswa kuwa ni mtu anayesimika maisha na utume wake katika ukweli na uwazi, kwa kufurahi na wale wanaofurahi. Ni mtu mwenye uvumilivu anayesimika maisha yake katika kusikiliza na kujadiliana, tayari kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa kanisa la Kristo. Hizi ni karama ambazo askofu anapaswa kuzipalilia katika maisha na utume wake kwa neema ya Roho Mtakatifu mwishoni mwa katekesi yake Baba Mtakatifu Leo wa 14 amewakabidhi maaskofu wanaoadhimisha jubilei yao chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria mama wakanisa yao peso paolo wa kanisa na ya watakatifu Petro na Paulo ili wawasaidie kuwa ni watu wanaosimika maisha yao katika umoja wa watu wa Mungu, udugu wa kibinadamu na urafiki. Haya ni mambo ambayo yanawawezesha wakileli katika maisha na shughuli za kichungaji kukuza na kudumisha umoja wa kanisa mahalia. Kanisa Katoliki nchini Ethiopia limempokea kwa furaha askofu mkuu Brian Ngozi Udaigwe kama balozi mpya wa Vatikani nchini Ethiopia, kufuatia uteuzi uliofanywa na hayati Baba Mtakatifu Francisco tarehe 12 Aprili mwaka 2025. Kabla ya uteuzi huu askofu mkuu Brian Ngozi Udaigwe alikuwa balozi wa Vatikani nchini Sri Lanka. Askofu Mkuu Daigwe alipokelewa rasmi hivi karibuni alipowasili mjini Addis Ababa kupitia shirika la ndege la Ethiopia na baadaye katika ubalozi wa Vatican ambapo watu wa Mungu nchini walikusanyika ili kumkaribisha na kuonyesha furaha yao kwa ujio wake. Askofu Mkuu Daigwe ni mzaliwa wa jimbo Katoliki la Oru nchini Nigeria, akiwa na uzoefu mkubwa katika huduma ya kidiplomasia ya Vatican kwa zaidi ya miongo mitatu alipewa daraja takatifu ya upadri tarehe 2 Mei mwaka 1992 na baadaye aliendelea na masomo katika taasisi ya kipapa ya diplomasia ya kanisa, Pontifica Academia Eclestica. Tarehe mosi Julai mwaka 1994 akaanza huduma ya kidiplomasia ya kanisa mjini Vatican na kubahatika kutumwa na kuhudumia katika nchi ya Zimbabwe, pwani ya Pembe, Haiti, Bulgaria, Thailandi na Uingereza. Tarehe 22 Februari mwaka 2013 akateuliwa na hayati Papa Benedikto wa 16 kuwa balozi wa Vatikani nchini Benini na Togo na kuwekwa wakfu kuwa askofu mkuu tarehe 27 Aprili mwaka 2013 na Kardinal Tasiso Bortone aliyekuwa katibu mkuu wa Vatikani wakati ule. Hayati Baba Mtakatifu Francisco tarehe 13 Juni mwaka 2020 akamteua kuwa balozi wa Vatikani nchini Sri Lanka hadi alipohamishiwa nchini Ethiopia. Wakati wa sherehe ya mapokezi, Monsinori Massimo Caterin, katibu wa ubalozi wa Vaticani nchini Ethiopia, alitoa pongezi za dhati kwa Askofu Mkuu Udaigwe na kumkaribisha nchini Ethiopia. Pia alitaja uteuzi huo kuwa maalum kwa sababu Papa Francisco aliyefariki hivi karibuni ndiye aliyemteua kuwa askofu mkuu siku tisa kabla ya kifo chake, ishara ya upendo wa kudumu wa hayati Baba Mtakatifu Francisco kwa kanisa nchini Ethiopia. Monsinyori Catherine alimhakikishia askofu mkuu umoja na ushirikiano kamili kutoka kwa timu ya ubalozi wa Vatikani nchini Ethiopia, akisema kwa maneno haya Hakika wewe ni baba yetu, sisi ni wanao ambao tuko tayari kusikiliza na kutiwa moyo na ujuzi pamoja na uzoefu wako. Katika hotuba yake, askofu mkuu Udaigwe alielezea shukrani zake za dhati kwa umuhimu wa kihistoria na kiroho wa Ethiopia, akisisitiza nafasi yake kama kitovu cha mataifa mengi barani Afrika. Aidha, alilisifu kanisa Katoliki nchini Ethiopia kwa juhudi zake na kusisitiza umuhimu wa kusaidiana na kushirikiana kwa ajili ya utukufu wa Mungu. Katika maelezo yake, aligusia upekee wa uteuzi wake akieleza kuwa mchakato ulianza chini ya uongozi wa hayati Papa Francisko na kukamilishwa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne. Alisema kuwa hilo linafanya utume wake nchini Ethiopia kuwa safari ya kipekee na yenye maana katika huduma kwa kanisa. Kwa uteuzi wake huu mpya, askofu mkuu Daigwe analeta uzoefu mkubwa wa kidiplomasia na kichungaji katika eneo la pembe ya Afrika, akiendeleza wajibu wake wa kumwakilisha Baba Mtakatifu na kuimarisha uhusiano kati ya Vatikani na kanisa la Ethiopia. Kutoka studio za Redio Vatican, mimi ni Sara Pelaji. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha maadhimisho ya jubilei ya majando kwa sisi mapadri na maaskofu. Kwa niaba ya Angela Rezaura na Sara Pelilaji, mimi ni mtoto wa mkulima nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus. <tune>