Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena ninawakaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya studio hizi, ambapo ni pamoja na hotuba kwa wawakilishi kutoka Amerika ya Kusini wa kituo cha uchunguzi cha mafunzo ya ulinzi wa watoto aliyokutana nao Jumatatu tarehe 25 Septemba 2023 mjini Vaticani. Aidha, katika tafakari yake kabla ya sala Malaika wa Bwana, Papa Francisco amejikita juu ya fumbo la wafanyakazi katika shamba la mzabibu na kusisitiza kwamba upendo wa Mungu unavuka fikra za binadamu kuhusu haki na uadilifu na kuwahimiza wote kuonja huruma ya upendo wake usio na mipaka na mara baada ya tafakari hiyo kwa waamini katika uwanja wa mtakatifu Petro Dominika tarehe 24 Septemba, Papa alikumbusha siku ya wahamiaji na wakimbizi na kusisitiza umuhimu wa kuwa na uhuru wa kukaa au kuondoka katika nchi pamoja na ule wa kukaribishwa popote mtu anapokwenda. Papa ametoa mwaliko wa mkesha wa kiekumeni Septemba tarehe 30. Vilevile Dominika tarehe 24 Septemba, Baba Mtakatifu alikwenda jumba la Seneti kutoa heshima kwa rais mstaafu wa jamhuri ya Italia na seneti wa maisha aliyefariki tarehe 22 Septemba 2023, papa alimfafanua kiongozi huyo kama mtumishi wa nchi, na katika telegramu ya rambirambi alikumbuka sifa zake kuu za akili na shauku ya dhati kwa ajili ya maisha ya kisiasa ya Italia. Na vilevile, sehemu ya maswali na majibu ya Baba Mtakatifu Francisco kwa waandishi wa habari wakati wanarudi kutoka Marsilia, mtasikiliza. Ni Angelo Wezaula anakukaribisha. Jumatatu tarehe ishirini na tano Septemba elfu mbili na ishirini na tatu Baba Mtakatifu Francisco amekutana na wawakilishi kutoka Amerika ya Kusini wa kituo cha uchunguzi wa masuala ya ulinzi wa watoto ambao wameunganika siku hizi jijini Roma katika mkutano Papa amesema inashangaza katika mkutano wao na yeye kufanyika tarehe 25 Septemba, wakati ambapo katika tarehe hiyo kwa utamaduni wa kizamani wanaadhimisha katika madhabahu ya Hispania kumbukumbu ya mtoto shahidi. Hii ni kama masuala ambayo wao wanajihusisha yaani, ya historia ya janga la mtoto yule ambaye alihusishwa na Yesu mwenyewe katika uwakilishi wake, ambapo amevalishwa nguo kama Bwana wakati akiwa anatembea kuelekea Kalvari wakati wa mateso yake mwenyewe. Hili swala ambalo linaweza kuonekana kuwa hadithi limemfanya Papa Francisko akumbuke akili mwake simlizi ya wake, Injili kuhusu mwisho wa dunia, ambao kuna maneno makali ya mfalme mkuu: amini nawaambia, kila mlipomtendea hayo mmoja wao ndugu zangu walio wadogo mlinitendea mimi. Baba Mtakatifu Fransisko ameendelea akisema, ni kwa jinsi gani ulimwengu ungebadilika iwapo ndani mwetu tungemwona kila mdogo tunayekutana naye anakuwa sura ya uso wa Mungu, ikiwa tungeona mateso yake ya kila mtoto na kila mtu mwathirika angewekwa leso kama Veronika aliyemfuta jasho uso wa Kristo. Hali kadhalika, Papa Francisko amesema wanavyojua vizuri na wanavyotafuta kufanya kazi na kuzidisha mbinu zinazofaa ili kukata mzizi wa janga la nyanyaso, iwe katika kanisa au katika ulimwengu. Papa amesistiza wasisahau kuwa nyanyaso ambazo zimekumba kanisa sio kitu kingine zaidi ya onyesho tu la uhalisia wa kuhuzunisha na unaohusisha wanadamu wote na ambao juu ya yote hauzingatiwi kwa njia hiyo. Katika kuhitimisha, Papa Francisco amesema tupendane mmoja na mwingine anasema Yesu, kama tunavyojipenda wenyewe, kwa utambuzi wa majeraha yetu, udogo wetu, mahitaji yetu, yetu ya msamaha na faraja, na tusali kwa imani kwa Mtakatifu Tereza wa Mtoto Yesu, ambaye anatufundisha katika kuelekea kwenye sikukuu yake kwa wadhambi zaidi, wasio na furaha na wanaohangaika kwa ajili ya uongofu wao, ili siku moja waweze kuona mwingine kwa macho ya Yesu anayewaomba wao, kwa nini unanitesa? Cari, fratelli e ci presenta una parabola sorprendente il padrone di una vigna esce alle prime ore dell'alba fino a sera per chiamare alcuni operai ma alla fine paga tutti allo stesso modo. Katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani ukiwa umejaa waamini na mahujaji kutoka pande za dunia Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe 28 Septemba 2023, siku moja baada ya kurudi kutoka hija ya 44 ya kitume huko Marsilia kusini mwa Ufaransa hakukosa kutoa tafakari yake kutoka kifungu cha Injili ya Dominika ya 25 ya mwaka a wa Kanisa. Baba Mtakatifu akianza alisema: Injili ya leo inatuletea mfano wa kusajabisha. Bwana wa shamba la mizabibu alitoka alfajiri mapema hata jioni kuwaita watenda kazi, lakini mwishowe anawalipa kila mtu sawasawa sawa. hata wale waliofanya kazi kwa saa moja tu inaweza kuonekana kuwa ni dhuruma, lakini mfano huo haupasi kueleweka kupitia vigezo vya mshahara. Badala yake, unakusudia kutuonesha vigezo vya Mungu asiye hesabu sifa zetu, bali anatupenda kama watoto. Hebu tutazame kwa karibu zaidi, matendo mawili ya kimungu yanayotoka kwenye simulizi hii: kwanza, Mungu anatoka nje saa zote kutuita; pili, anamlipa kila mtu kwa sarafu sawa. Baba Mtakatifu Fransisko, akiendelea kwa hiyo kufafanua tendo la kwanza, amesema Mungu ndiye atokaye saa zote kutuita. Mfano huo unasema kwamba Bwana alitoka asubuhi na mapema ili kuajiri vibarua kwa ajili ya shamba lake la mizabibu, lakini kisha anaendelea kutoka nyakati mbalimbali mbali za mchana hadi jua linapotua, ili kuwatafuta wale ambao bado hapakuwa na mtu aliyewaajiri kuwapeleka kazini. Kwa hivyo tunaelewa kwamba katika mfano huo watendakazi si wanadamu tu, bali zaidi ya yote ni Mungu ambaye hutoka nje siku nzima bila kuchoka. Baba Mtakatifu ameongeza hivyo ndivyo Mungu alivyo, hataki juhudi zetu zitufikie, hafanyi uchunguzi wa kutathmini sifa zetu kabla ya kututafuta, hakati tamaa tukichelewa kumjibu. Kinyume chake, yeye mwenyewe alichukua hatua na katika Yesu alitoka ili kutuonyesha upendo wake, naye hututafuta saa zote za mchana, ambazo kama mtakatifu Gregori mkuu anavyosema, zinawakilisha hatua na majira mbalimbali mbali ya maisha yetu hadi uzee. Kwa hiyo kwa kusisitiza zaidi, papa amesema kwa moyo wake hujachelewa daima, anatutafuta na kutusubiri. Hebu tusisahau hilo, kwamba bwana daima anatutafuta na anatungoja daima. Kwa hakika ni kwa sababu yeye Mungu ni mwenye moyo mkuu. Na ndiyo hatua ya pili ambayo Mungu hulipa kila mtu kwa sarafu sawa, yaani upendo wake. Hapa kuna maana kuu ya mfano huo papa amekazia kwa sababu watendakazi wa saa ya mwisho wanalipwa kama wa kwanza, kutokana na ukweli kwamba Mungu ana haki iliyo kuu inakwenda zaidi haki ya binadamu inasema tumpe kila mtu nafsi yake kama inavyomstahili wakati haki ya mungu haipimi upendo kwa mizani ya marejesho yetu utendaji wetu au kushindwa kwetu lakini mungu anatupenda tu anatupenda kwa sababu sisi ni watoto wake na anafanya hivyo kwa upendo usio na masharti yaani upendo unaotolewa bure wakati mwingine tunahatarisha kuwa na uhusiano wa kibiashara na mungu Papa amesisitiza na kwamba tukizingatia zaidi ya uwezo wetu kuliko ukarimu wa neema yake. Wakati mwingine, hata kama kanisa, badala ya kutoka saa zote za mchana na kunyoosha mikono yetu kwa wote, tunaweza kujisikia kama wa kwanza katika darasa letu, tukiwahukumu wengine walio mbali, bila kufikiria kwamba Mungu anawapenda pia kwa upendo sawa na yeye kama alivyo kwa ajili yetu, na hata katika mahusiano yetu ambayo ni msingi wa jamii haki tunayofanya wakati mwingine inashindwa kutoka nje ya ngome ya hesabu, na tunajiwekea kikomo cha kutoa kulingana na kile tunachopokea, bila kuthubutu kwenda hatua ya ziada, bila kuhesabu juu ya ufanisi wa wema unaofanywa kwa uhuru na upendo unaotolewa kwa moyo mpana. Kutokana na hilo, Papa Francisco ameomba tujiulize: je, mimi Mkristo, ninajua jinsi ya kutoka kuelekea wengine? Je, mimi ni mkarimu kwa kila mtu? Je, ninajua jinsi ya kutoa ufahamu huo wa ziada na msamaha kama Yesu alivyofanya na anavyofanya kila siku pamoja nami. Mama yetu na atusaidie kugeukia kipimo cha Mungu, yaani cha upendo usio na kipimo. Papa Francisco amehitimisha: kari fratelli e sorelle oji si celebra la jornata mondiale del migrante e del rifugiato sul tema liberi di scegliere se migrare o restare per ricordare Dominika tarehe 28 Septemba 2023 ni maadhimisho ya siku ya 109 ya wahamiaji na wakimbizi, ambapo mara baada ya tafakari na sala ya malaika wa Bwana, Baba Mtakatifu Francisco akiwageukia waamini na maujaji kutoka pande zote za dunia waliounganika katika uwanja wa Mtakatifu Petro amesema leo ni siku ya wahamiaji na wakimbizi duniani yenye kauli mbiu, uhuru wa kuchagua kuhama, kuhama au kubaki, ili kukumbusha kwamba kuhama kunapaswa kuna kuwa chaguo huru na kamwe si jambo pekee lisilowezekana. Hakika haki ya kuhama sasa imekuwa wajibu wa wengi na hasa mahali ambapo panapaswa kuwepo haki ya kutohama, kubaki katika nchi ya mtu mwenyewe ni lazima kwa kila mwanaume na mwanamke kuhakikishiwa haki ya kuishi maisha yenye heshima katika jamii anamojikuta. Kwa bahati mbaya, umaskini, vita, mgogoro wa tabia nchi walazimisha watu wengi kukimbia. Kwa hiyo sote tunatakiwa kuunda jumuiya ambazo ziko tayari na wazi kukaribisha, kukuza, kusindikiza na kuunganisha wale wanaobisha hodi kwenye milango yetu. Baba Mtakatifu Francisko, akikumbuka ziara iliyompeleka kusini mwa Ufaransa, ameongeza kusema changamoto hii ilikuwa katikati ya mikutano ya Mediteranea ambayo ilifanyika katika siku za hivi karibuni huko Marsiria na katika kikao chake cha kuhitimisha, ho partecipato yeri rekandomi in kwella chita kroche via di popoli e kultura, nilishiriki jana nikisafiri hadi jiji njia panda ya watu na tamaduni. Baba Mtakatifu Francisko akiendelea amesema, ninatoa shukurani za pekee kwa maaskofu wa baraza la maaskofu wa Italia, ambao wanafanya kila wawezalo kuwasaidia kaka na dada zetu wahamiaji. Tumemsikia hivi punde askofu mkuu Beturi kwenye televisheni katika kipindi cha aswa imajine akifafanua hilo na hiyo ni kukuonesha jinsi ambavyo Baba Mtakati Francisco anafuatilia masuala haya ya wahamiaji. Kwa hiyo Baba Mtakati Francisco ameendelea akiwasalimia wote, kuanzia na Warumi na maujaji kutoka Italia na nchi nyingine, hasa seminari ya kimataifa ya jimbo kutoka nchini Ujerumani na vilevile vile, amerudia kutoa mwaliko wake wa kushiriki katika mkesha wa maombi ya kiekumeni yenye jina la Pamoja utakaofanyika jumamosi hii ijayo tarehe 30 Septemba katika viwanja vya Mtakatifu Petro kwa ajili ya maandalizi ya kusanyiko la sinodi litakaloanza tarehe nne Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu. Sehemu yetu ya pili ya maswali ya Baba Mtakati Francisco na waandishi wa habari, wakati wanatoka kwenye mkutano kuhusu Mediterania. Wakiwa kwenye ndege, Baba Mtakati Francisco aliulizwa swali: asubuhi ulikutana na Emmanuel Macron baada ya kuelezea kutokubaliana kwako na suala la euthanasia. Serikali ya Ufaransa inajiandaa kupitisha sheria yenye utata wa mwisho wa maisha. Unaweza kutwambia kwa ukarimu ulichomwambia rais wa Ufaransa kuhusu hili na kama unadhani unaweza kubadilisha mawazo yake? a a zungumza juu ya swala hili leo hii, lakini tulizungumzia juu yake kwenye ziara nyingine. Tulipokutana, nilizungumza kwa uwazi alipofika Vatikani, na nilizungumza maoni yangu waziwazi. Maisha si ya kuchezewa, wala mwanzoni na wala mwisho. Hatuwezi kucheza. Karibu haya ni maoni yangu, kulinda maisha. Unajua, kwa sababu basi tunamalizia na sera ya hakuna maumivu ya euthanasia ya kibinadamu. Katika hatua hii ninataka kutaja kitabu tena, tafadhali soma, ni kutoka moja mia tisa na saba. Ni kitabu kiitwacho Bwana wa Ulimwengu, kilichoandikwa na Robert Hugh Benson. Ni kitabu cha mwisho wa dunia, kinaonyesha jinsi ambavyo mambo yatakavyokuwa mwishoni. Tofauti zote huondolewa, ikiwa ni pamoja na maumivu yote. Eutanasia ni mojawapo ya mambo haya: kifo cha polepole, uteuzi kabla ya kuzaliwa. Kinatuonesha jinsi mtu huyo alivyokuwa ameona kabla ya baadhi ya migogoro ya sasa. Leo tuwe makini na ukoroni wa kiitikadi unaoharibu maisha ya mwanadamu na kwenda kinyume na maisha ya mwanadamu leo hii. Kwa mfano, maisha ya babu na bibi yanafutwa na wakati utajiri wa binadamu unapoingia katika mazungumzo na wajukuu unafutika wamezeeka hivyo hawana faida. Hatuwezi kucheza na maisha wakati huu. Sikuzungumza na rais kuhusu mada hii, lakini mara ya mwisho nilizungumza, alipokuja, nilimpatia maoni yangu kuwa maisha si kitu cha kuchezewa, ikiwa ni sheria ya kutomwacha mtu akuwe tumboni mwa mama yake au sheria ya euthanasia katika ugonjwa au zee. Sisemi swala la imani, ni swala la kibinadamu, swala la kibinadamu. Kuna huruma mbaya. Sayansi imekuja kugeuza baadhi ya magonjwa yenye uchungu kuwa matukio yenye uchungu kidogo, yakiambatana na dawa nyingi, lakini maisha hayapaswi kuchezewa. Swali jingine lilitoka kwa mwandishi wa ABC. Baba Mtakatifu, asante kwa kuchukua muda wa kujibu maswali yetu kwa safari hii nzito na nene hadi mwisho. Ulizungumzia kuhusu Ukraini na Kardinali Zupi amewasili Beijing. Je, kuna maendeleo yoyote katika tume hizi angalau juu ya swala la binadamu la kurudi kwa watoto? Kisha swali kali kwa kiasi fulani, wewe binafsi unapataje ukweli kwamba tume hizi hazijaweza kupata matokeo yoyote madhubuti hadi sasa? Katika katekesi ulizungumza juu ya kufadhaika. Je, unahisi kuchanganyikiwa? Asante. Papa Francisco alijibu: hiyo ni kweli, baadhi ya kuchanganyikiwa kunaonekana, kwa sababu sekretarieti ya Vatikani inafanya kila kitu kusaidia hili na hata tume ya Zupi imekwenda huko. Kuna kitu kinaendelea vizuri kwa watoto, lakini vita hii inanifanya nifikirie kwamba kwa kiasi fulani imeathiriwa sio tu na shida za kirusi kiukraini, lakini pia na uuzaji wa silaha, biashara ya silaha. Mchumi mmoja alisema miezi michache iliyopita kwamba leo hii vitega uchumi vinavyotoa mapato mengi zaidi ni viwanda vya kutengeneza silaha, ambavyo kwa uhakika ni viwanda vya vifo. Watu wa Kiukraine ni watu wanaouawa, wana historia ya kifo cha kishahidi, historia inayowafanya wateseke. Sio mara ya kwanza, wakati wa Stalin waliteseka sana sana, ni watu waliouawa kishahidi. Lakini hatupaswi kuchezea mauaji ya watu hawa, inabidi tuwasaidie kutatua mambo kwa njia inayowezekana kabisa. Katika vita, kinachowezekana ni kile kinachowezekana bila kuwa na udanganyifu, kuna kwamba kesho viongozi wawili wa vita watatoka kula pamoja, lakini kadiri inavyowezekana pale tunapofikia hatua ya kufanya linalowezekana. Sasa nimeona kwamba baadhi ya nchi zinarudi nyuma, kwamba hazitoi siraha na zinaanzisha mchakato ambapo mashahidi watakuwa watu wa Kiukraini na hilo ni jambo baya. Umebadilisha mada, ndiyo maana ningependa kurudi kwenye somo la kwanza juu ya safari. Marsiria ni ustaarabu wa tamaduni nyingi, ni bandari ya wahamiaji. Wakati mmoja kulikuwa na wahamiaji kwenda Kayene, wale waliohukumiwa kifungo walioondoka hapo. Askofu mkuu wa Marsiria alinipatia manon kunikumbusha historia hiyo, lakini Marsiria ni utamaduni wa kukutana. Jana katika mkutano na wawakilishi wa madhehebu mbalimbali wanaishi pamoja Waislamu, Wayahudi, Wakristo lakini kuna kuishi pamoja ambao ni utamaduni wa usaidizi. Marsilia ni muundo mzuri wa ubunifu. Ni utamaduni huu wa ubunifu. Bandari ambayo ni ujumbe katika Ulaya. Marsilia inakaribisha inakaribisha na kuunda mchanganyiko bila kukataa utambulisho wa watu. Tunapaswa kufikiria upya suala hili kwa sehemu nyingine, yaani uwezo wa kukaribisha na kurudi kwa wahamiaji. Kuna nchi tano ambazo zinateseka kutokana na wahamiaji wengi, lakini katika baadhi ya nchi hizi kuna miji tupu. Ninafikiria kesi halisi ninayoijua, kuna mji ambao kuna wazee ishirini na hakuna zaidi. Tafadhali hacha miji hii ifanye juhudi za kujumuika. Tunahitaji kazi, Ulaya ina haja yake. Uhamiaji uliofanywa vizuri ni utajiri. Hebu tuzingatie sera hii ya uhamiaji ili izae zaidi, na kwa sababu inatusaidia sana. adesso si siamo kome breve adesso viene la cena anke la festa per eh kumpleano di rino e eh congedo di questo lasiamo qui Grazie tante, grazie tante del vostro lavoro, delle vostre domande e avanti. Sasa, chakula cha jioni kinafika kwa ajili ya kuaga Rino na Roberto. Hebu tuishie hapa. Asante sana kwa kazi yenu na maswali yenu. Baba Mtakatifu Fransisko alihitimisha namna hiyo maujiano na maswali matatu ya waandishi wa habari. Hata hivyo, tukumbuke kama kawaida, Baba Mtakatifu Fransisko mara baada ya kufika mjini Roma akitokea Marsilia usiku Jumamosi tarehe ishirini na tatu Septemba alikwenda kusali kwa Mama wa Mungu katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu mbele ya picha ya Salus Popoli Romani, yaani afya ya Waroma, ambapo pia kabla ya kwenda alikuwa amekwenda kumkabidhi mama ziara yake arobaini na nne ya kitume iha vikao kuhusu Mediterania. Kwa hiyo, mara baada ya kumkabidhi shukurani zake mbele ya picha hiyo pendwa kwake na kwa watu wa Roma, alirudi mjini Vatikani kama ilivyoelezwa na msemaji wa vyombo vya habari Vatikani. Dominika Duminika, tarehe 24 Septemba 2023 muda mfupi baada ya saa saba na robo hivi kama ilivyotangazwa na ofisi ya vyombo vya habari Vatikani kwamba Papa Francisco alikwenda kwenye jumba la serikali lililowekwa jeneza la rais mstaafu Giorgio na kutoa heshima yake pamoja na uwepo wake kwa sala, mapenzi yake ya kibinafsi kwake na familia yake, na kuheshimu huduma kuu iliyotolewa kwa nchi yake ya Italia. Ikumbukwe mnamo tarehe ishirini Septemba iliyopita, katika salamu zake mwishoni mwa katekesi yake, Baba Mtakatifu alikuwa ameelekeza mawazo yake kwa rais mstaafu huyo Napoletano ambaye alikuwa amelazwa hospitali kwa miezi minne katika kliniki ya Roma iitwayo Salvatoriani Mundi, na ambaye hali yake ya kiafya ilikuwa mbaya zaidi hakimfa fanua kama mtumishi wa nchi. Kwa hiyo siku ya kifo chake tarehe 22 Septemba, katika telegramu kwa mke wake, baba mtakatifu alikumbuka mtazamo wake katika uchaguzi muhimu kwa ajili ya maisha ya nchi. Mediterania ni kio cha ulimwengu na hubeba ndani yake wito wa kimataifa kwa udugu na ni njia ya pekee ya kuzuia na kushinda migogoro maneno haya yalikuwa miongoni mwa mambo muhimu sana katika hotuba ndefu ya Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 23 Septemba 2023 kwenye kikao cha kufunga mikutano ya jumazima ya Mediterania kwenye jumba la Farao huko Marsili, ambako kikao hicho kilihudhuriwa na Rais wa Ufaransa Bwana Emmanuel Macron. Kwa hiyo kwa muda wa siku saba, zaidi ya wawakilishi 120 wa makanisa na vijana kutoka pwani tano za bahari ya Mediterania walishiriki changamoto za sasa za kisiasa, ki chumi na tabia nchi za eneo hilo, lakini pia matumaini yao ya siku zijazo, kwa kuzingatia zaidi mgogoro wa uhamiaji wa sasa, akikumbuka tabia ya kipekee ya ulimwengu wa Marsilia, wimbi la watu ambalo limeufanya mji huo kuwa muundo mzuri wa matumaini na utamaduni wake mkubwa wa makabila na tamaduni nyingi inayoakisi ustaarabu mwingi wa Mediterania. Papa alielezea tafakari yake kwa mambo matatu muhimu ambayo yanaashiria mji wa kusini mwa Ufaransa, yakiwa ni bahari, bandari na mnara wa taa. Kwa hiyo Papa alibainisha kwamba kuingiliana kwa migogoro kati ya ustaarabu, dini na maono mbalimbali mbali, katika eneo tunalosikia sana leo hii kile ambacho Warumi walikuwa wakiita bahari yetu, ambayo imekuwa kwa mileni ya mahali pa kukutana miongoni mwa dini za Ibrahimu, kati ya mawazo ya Kigiriki, Kilatini na Kiarabu, kati ya sayansi, falsafa na sheria, na miongoni mwa mambo mengine mengi ya kweli. Kwa hakika, Papa Francisco alisema, huku akirejea ya maneno yaliyokuwa ya meya wa mji wa Firenze, Italia, Jojo Rapila, ambaye aliongoza mpango wa mikutano ya Mediterania, kwamba Mediterania ni mwanzo wa msingi wa amani kati ya mataifa yote ya dunia, mkusanyiko wa watu, imani na tamaduni sawa na bahari ya Galilaya ambapo Yesu alitangaza heri za mlimani. Njia hii ya kaskazini na kusini, mashariki na magharibi, papa alisema inatuhimiza kupinga mgawanyiko wa migogoro na kuwepo kwa tofauti, na wakati huohuo huleta pamoja changamoto za dunia nzima leo hii, ikiwa ni pamoja na no mabadiliko ya tabia nchi. Katikati ya bahari ya leo hii ya migogoro, tuko hapa kuimarisha mchango wa Mediterania ili kuweza kurejea kuwa maabara ya amani. Kwa maana hiyo, huo ndio wito wake, kuwa mahali ambapo nchi tofauti na hali halisi zinaweza kukutana kwa misingi ya ubinadamu tunaoshiriki sote na siyo kwa msingi wa itikadi tofauti, Papa alikazia. Aidha alisema ili bahari ya Mediterania irudi kuwa maabara ya amani ulimwenguni, katikati ya bahari ya leo hii ya migogoro na utaifa wenye ugomvi unaofufuka, ni lazima isikike kilio cha maskini kama Yesu alivyofanya kwenye ukingo wa bahari ya Galilaya. Tunahitaji kuanza tena kutoka hapo kutoka katika kilio cha kimya cha mara kwa mara cha aliye mdogo kati yetu, ambao sio namba bali nyuso, Papa alisisitiza. Kwa njia hiyo alibainisha kwamba bahari ya kuishi pamoja na wanadamu imechafuliwa na ukosefu wa utulivu, hata katika miji ya Ulaya kama Marsilia inayokabiliwa na mivutano ya jumuiya na uhalifu unaoongezeka. Kwa hiyo, Papa amesisitiza juu ya haja ya haraka ya mshikamano zaidi hata kuzuia uwasi na kiukweli, uovu halisi wa kijamii sio kwa kuongezeka kwa shida tu, lakini hata kupungua kwa utunzaji kwa walio hatarini zaidi, kama vile vijana ambao ni mawindo rahisi ya uhalifu, familia zinazoogopa wazee, watoto ambao hawajazaliwa, watu wanaovumilia vurugu na ukosefu wa haki katika bara la Afrika na Mashariki ya Kati, ikiwa ni pamoja na Wakristo wanaokimbia mateso na wahamiaji kupoteza maisha wakati wanajaribu kuvuka bahari yetu ambayo imegeuka kuwa bahari ya wafu yenye makaburi ya bahari bila kuzikwa kwa heshima. Akitafakari kipengele cha pili cha kutazama, Marsilia, mji mkubwa wa bandari ulio wazi kwa bahari na historia ya uhamiaji wa wakimbizi, Baba Mtakatifu alipinga ukweli kwamba miji mingine kadhaa ya Mediteranea imefunga bandari zao ili kuzima hofu ili kuzima hofu ya uvamizi unaodhaniwa wa wahamiaji, lakini Papa alieleza kuwa wale wanaohatarisha maisha yao baharini hawavamii bahali, wao wanatafuta kukaribishwa. Kwa hiyo, kuhusu dharura ambayo wengi wanazungumzia, alisema jambo la uhamiaji siyo dharura ya muda mfupi na daima ni nzuri. Papa hata hivyo hakusahau jukumu la vijana kama nuru inayoonyesha njia ya wakati ujao katika Mediteranea, huku akisisitiza tena umuhimu wa elimu kusaidia kushinda vikwazo na kushinda mawazo potofu. Alisisitiza hasa kuhusu vyuo vikuu kama maabara ya ndoto, na katika hilo alisema fursa kama hiyo ya mkutano na vijana hukomaa kwa kukutana wao kwa wao, kufahamiana na kugundua tamaduni na mikitadha iliyo karibu na tofauti. Kwa njia hiyo ubaguzi unasambaratishwa, majeraha yanaponywa, na matamshi mabaya dhidi ya wengine yanakataliwa, alisema na kuongeza, kwa hakika kanisa linaweza kuchangia katika hili kwa kutoa mitandao yake ya elimu na kuhimiza ubunifu wa udugu. Na hatimaye, Baba Mtakatifu katika hotuba yake ndefu alitoa wito kwa taalimungu ya Mediterania yenye uwezo wa kuendeleza njia za kufikiri zilizokita mizizi katika ukweli na katika maisha halisi maabara ifanye kazi. Kwa hiyo alihimiza kila mtu kuunganisha vizazi kuanzia na kumbukumbu -kumbu na siku zijazo na kuhamasisha kwa uhalisi safari ya kiekumeni ya Wakristo na mazungumzo kati ya waamini wa dini tofauti ili kuzuia vurugu na nguvu zote za matumizi mabaya ya dini. Na akitoa salamu kwa Rais Emmanuel Macron wa jamhuri ya Ufaransa aliyekuwepo, alihitimisha hotuba yake kwa kutoa wito kwa eneo bora la Mediterania ya kuwa Ndugu wapendwa, ninawashukuru kwa uvumilivu wenu wa kunisikiliza na kwa juhudi zenu zote. Endeleeni na kazi yenu nzuri, iwe ni bahari ya wema, ili kukabiliana na umaskini wa leo hii katika mshikamano na ushirikiano, iwe bandari ya kukaribisha, ili kuwakumbatia wale wote wanaotafuta maisha bora ya baadaye, iwe mnara wa amani, ili kutoboa, kupitia utamaduni wa kukutana, dimbwi la giza la vurugu na vita. Asante. Lilikuwa ni neno la mwisho la hutuba yake. Namnamna, mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kuendelea kusikiliza yanayoendelea kujiri na yaliyojiri katika ziara ya Papa Francisco ya tarehe 22 hadi 23 Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Ndani ya studio hizi ni Anjerowezaura akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.