Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Kueneza elimu ya usalama barabarani pia hutolewa na sheria kupitia kuandaa kozi zitakazofanyika shuleni. Hizo zinatoa fursa ya kuwafanya watoto wafikirie, ambao wanapenda kuwa mabingwa wa pikipiki, lakini ambao mara nyingi hawajui hatari. Kiukweli kuna waathiriwa wengi wa ajali za barabarani. Ni katika hotuba ya Papa Francisco aliyohutubia kwa wawakilishi wa shirikisho la wanapikipiki nchini Italia tarehe 25 Novemba 2024. Papa Francisko akikutana wa na wajumbe wa kimataifa wa dini ya kari ya mashariki ametumaini kwamba mazungumzo ya kidini yanayoongezeka kila mara yanaweza kufanya kushirikiana kwa ajili ya kujumuisha kutunza dunia maskini na watu dhaifu. Hali ya sasa inafanya uhamasishaji wa, wa amani kuwa muhimu na ujumbe unaundwa na vijana kutoka asili na dini tofauti. Hii ni ishara tosha kwamba shauku ya amani imekita mizizi ndani ya moyo wa wanadamu na kwamba ina uwezo wa kuleta umoja katika utofauti. Sisi sote tunajua, hata hivyo, kazi siyo rahisi. Ni maneno ya Papa Francisco kwa wawakilishi wa vijana walioandaliwa na Baraza la Amani Ulimwenguni aliokutana nao tarehe 25 Novemba 2024. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na maprofesa na wafanyakazi wa Taasisi ya Kipapa ya Taalimungu Mungu ya Ndoa na Familia ya Yohane Paulo wa Pili i Vatikani. Katika hotuba yake papa alivitaka viuo vikuu vya kikatoliki kutafiti jinsi gani tamaduni mbalimbali zinavyoona ndoa, na kwamba kanisa linataka kusindikizana na familia katika njia yao ya utakatifu. Habari hizi nyingine utapata kuzisikiliza. Ni Anjerosau Zaula anakukaribisha kali. Amichi, bonjorno vido ilbenvenuto, saluto ilvostro presidente e voi della federazione motoilistiaai Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 25 Novemba 2024 amekutana na wawakilishi wa shirikisho la wanapikipiki nchini Italia na kuanza na salamu kwa rais wao wa shirikisho zima. Kama shirikisho la michezo, wana jukumu la kusimamia na kudhibiti pikipiki katika eneo la kitaifa na kuiwakilisha katika kiwango cha kimataifa. Katika kukuza na kulinda shughuli hizi, Baba Mtakatifu Francisco aliwahimiza kujitolea kuongeza uelewa wa kuzingatia sheria za kanuni za usalama barabarani kueneza elimu ya usalama barabarani ambayo pia hutolewa na sheria zao kupitia kuandaa kozi zinazofanyika shuleni ambazo wanazithamini. Kwa njia hiyo zinatoa fursa ya kuwafanya watoto wafikirie, ambao wanapenda kuwa mabingwa wa pikipiki, lakini pia mara nyingi hawajui hatari. Kiukweli kuna waathiriwa wengi wa ajali za barabarani na vijana ni wengi mno. Baba Mtakatifu Francisco amesema mara nyingi ujuzi duni au kushindwa kutumia kanuni za usalama huhatarisha usalama usio wa dereva tu bali pia hata kwa wengine. Kwa sababu hiyo, wakati uliowekwa wa mipango ya elimu kwa wanafunzi hii uwekezaji katika neema ya maisha. Papa Francisco amewashukuru kwa kile wanachofanya kusaidia na kuelimisha. Kwa njia hizi amewatakia kila laheri katika shughuli zao na wamebariki wote kutoka ndani ya moyo wake. Pia amewaomba wamwombee, maana anahitaji. Ni kwa sababu gani? Kwa sababu kazi yake ina kasi sana, na pikipiki yake iko hatarini, yani ya zamani na haifanyi kazi vizuri. Ametoa matani. Baba Mtakatifu Francisco amehitimisha kari, amichi, bonjorno, rivolgo il benvenuto a voi Che siete venuti da diverse parti del mondo coordinate dall'Istituto di geanologia di Londra. Baba Mtakatifu Francisco amekutana mjini Vatican Jumatano tarehe 25 Novemba 2024 na wawakilishi wa kimataifa wa dini ya kale ya Mashariki. Katika hotuba yake, Papa amewakaribisha hao wanatoka sehemu mbalimbali za dunia katika mkutano ulioratibiwa na taasisi ya jaini ya London, Uingereza. Kwa hiyo amefurahi kwamba ziara yao ni sehemu ya mazungumzo yanayokuwa kati ya wajaini wa na Wakristo ambayo yamekuwa yakifanyika kwa miongo kadhaa yanayohamasishwa na Baraza la Kipapa la Mazungumzo ya Kidini. Wakati wa mkutano wao na Baraza la Kipapa kwa jinsi ya kushirikiana kwa maisha bora ya baadaye, wakigusa mada za utofauti na ujumuishaji, Baba Mtakatifu Francisco hata hivyo ametaka kuambia habari mbaya. Mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mazungumzo ya Dini, Kardinali Ayuso, yuko katika hali mbaya kiafya. Sala zetu zinahitajika kwa ajili yake. Papa akiendelea ameshukuru kwa kujitolea kwao kutafuta njia za pamoja za kutunza dunia maskini na watu walio katika mazingira magumu zaidi katika jamii. Maeneo haya ya kutafakari na kuchukua hatua yamekuwa muhimu sana kwa nyakati zetu, na mipango inayohitajika lazima itekelezwe kwa umakini, kujitolea na kuwajibika kwa ushirikiano. Matatizo mengi yanayoikumba jamii siku hizi yanatokana na ubinafsi na kutojali, jambo ambalo linapelekea watu wengi kudharau utu na haki za wengine, hasa katika miktadha ya tamaduni nyingi. Kwa upande mmoja, kuna makundi ambayo yanatawala na kuwatenga walio wachache, yakibaki viziwi kwa kilio cha dunia na kilio cha maskini. Kwa upande mwingine, wapo wanaolenga kujenga urafiki wa kijamii mshikamano na amani ya kudumu. Mambo matatu tunapaswa kuyazingatia kila wakati: urafiki wa kijamii, mshikamano na amani. Kwa bahati mbaya, juhudi hizi za kujenga mara nyingi zinakutana na vizingiti na kuzuiwa. Hata hivyo, hatupashi kuvunjika moyo wala kuogopa kupanda tumaini kupitia mipango inayokuza hisia ya ubinadamu ndani yetu, waamini na kwa kila mtu kujitolea huku kwa kudumu kunatokana na ukweli kwamba Mungu aliumba mwanadamu wanadamu wote sawa katika haki, wajibu na utu, na akawaita kuishi pamoja kama kaka na dada. Aidha, Papa Francisko aliongeza, hatupaswi kamwe kusahau udugu huu wa ulimwenguni pote. Kila mtu mwenye mapenzi mema anaweza kueneza upendo kujitolea kwa wale wanaohitaji huku akiheshimu tofauti. Ni mtindo huu ambao daima hutupa nguvu mpya ya kutunza kila mmoja na nyumba yetu ya kawaida. Mikutano ya kidini kama ile inayopangwa husaidia kuimarisha nia ya pamoja ya kufanya kazi pamoja ili kujenga ulimwengu bora. Amewashukuru kwa ziara yao na kwa kujitolea kwao na amewatakia wote mazungumzo yenye amani na matunda. Papa Francisco amehitimisha hotuba yake. Kutoka ndani ya studio za Radio Vatican, ni mimi Sister Regina Siumbu. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu Jumatau tarehe 25 Novemba 2024 amekutana na wawakilishi wa vijana walioandaliwa na baraza la amani ulimwenguni. Katika salamu zake amefurahi kupata fursa ya kukutana nao wakati wa ziara yao jijini Roma, na amewasifu kwa kujitolea kwao kwa ajili ya kazi ya amani katika nchi takatifu, na nchi ambayo imeshuhudia vurugu na mateso mengi kwa karne nyingi. Kwa bahati mbaya, siku zetu sio tofauti, na kwa zaidi ya mwaka mawingu meusi ya migogoro yamekuja tena kukumba eneo la ulimwengu unaoitwa nyumbani. Ni mbaya sana. Papa Francisco alisema hali ya sasa inafanya uhamasishaji wa amani kuwa muhimu zaidi, na amefurahi kuona kwamba ujumbe wao unaundwa na vijana kutoka asili na dini tofauti. Hii ni ishara tosha kwamba shauku ya amani imekita mizizi ndani ya moyo wa mwanadamu na kwamba ina uwezo wa kuleta umoja katika utofauti. Sisi sote tunajua, hata hivyo, kazi yao sio rahisi. Kwa sababu hiyo, alipenda kupendekeza mambo matatu mafupi kwa ajili yao. Kwanza ni kwamba tunahitaji vijana kutekeleza huduma hii muhimu, kwa sababu wana aina fulani ya mawazo, shauku na matumaini ambayo yanatukumbusha sote kwamba ulimwengu bora unawezekana na kwamba amani inawezekana. Hasa vijana wanaweza kuwasaidia wengine kugundua vipengele muhimu vinavyofungua njia ya amani: msamaha na nia ya kuacha chuki na majeraha ya zamani. Baba Mtakatifu Francisco alisisitiza, vijana ni wabunifu, lakini ni mbaya tunapokutana na vijana wenye itikadi, ambao itikadi zinachukua nafasi ya mawazo na nia ya kutenda mema, papa amelalamika. Daima tunapaswa kukumbuka na kujifunza kutokana na historia, kushikamana kwa njia inayofaa ili kudhibiti majeraha na ubaguzi wa siku za nyuma ambao hauwezi kamwe kusababisha amani ya kweli na ya kudumu. Kiukweli, mawimbi ya migogoro na migawanyiko inaendelea tu. Jambo la pili ni kujihusisha kila wakati katika mazungumzo, kwani ndiyo nyenzo kuu tulio nayo: kukaribia, kujieleza, kusikiliza kila mmoja mmoja, kutazama kila mmoja, kufahamiana, kujaribu kuelewana, kutafuta alama za mawasiliano. Yote haya yanafupishwa katika kitenzi cha mazungumzo. Mazungumzo ndiyo njia pekee ya amani kukutana wao kwa wao. Vijana wanaweza kuwa mafundi wakubwa wa amani kwa njia ya mazungumzo, Baba Mtakatifu Francisco aliendelea. Jambo la tatu ni kutopoteza matumaini. Matumaini kamwe hayakatishi tamaa. Msikate tamaa. Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza, ni rahisi sana kuvunjika moyo tunapoona madhara mabaya ya vita, athari mbaya za chuki, bila kusahau umaskini, njaa, ubaguzi na mambo mengine mbalimbali yanayotishia mbali matarajio ya amani. Ukweli huu ni matokeo ya vita hii inaweza kutufanya tufikiri kwamba kujitolea kwetu kwa mazungumzo ni bure, kwa sababu hutoa matokeo machache madhubuti Labda pia utakosolewa kwa kuzingatia hitaji la mazungumzo ili kuendeleza mambo ya amani. Katika nyakati hizo, kumbuka kwamba jambo lolote linalostahili kufanywa si rahisi kamwe. Inahitaji kujitolea na inahitajika utayari wa kurejea kazini kila siku, hasa wakati mambo hayaendi kama tunavyopenda. Kwa hiyo amewahimiza waendelee kuwa na matumaini hai, kwa kuwa ni vijana na siku zote wakikumbuka kwamba sisi sote ni sehemu ya familia moja ya kibinadamu. Sisi sote ni kaka na dada, na juhudi za kukuza upatanisho, maelewano na amani daima zinastahili wakati na juhudi zetu. Na bila shaka kamwe wasipoteze hisia za ucheshi, furaha hiyo ya afya. Hii ni muhimu sana, wasipoteze uwezo huo wa furaha unaosaidia kuona mambo bora zaidi. Baba Mtakatifu Francisko amehitimisha kwa kuwashukuru kwa, kwa ziara yao na kuhakikishia maombi yake kwa kujitolea kwao kwa amani katika nchi takatifu. Amewabariki wote na kuwaomba tafadhali wamwombee. kwa mujibu wa taarifa kutoka vyombo vya habari mjini Vatikani, Jumatatu tarehe 25 Novemba 2024 baba Mtakatifu Francisco alikutana katika jumba la kitume na rais wa jamhuri ya Congo bwana Denis Sassou Nguesso, ambapo mara baada ya mkutano huo vilevile vile alikutana na Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani akisindikizana na askofu mkuu Stanislau katibu msaidizi wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Wakati wa mkutano wao na sekretarieti ya Vatican wameibua uhusiano mwema uliopo kati ya Vatican na Jamhuri ya Kongo na kusimamia juu ya baadhi ya mantiki za hali ya kisiasa, kijamii na kiuchumi za nchi, hasa juu ya ushirikiano na kanisa maharia katika mkitadha wa elimu afya na utunzaji wa mazingira katika mazungumzo yao yakiendelea. Aidha, walibadilishana maoni juu ya mada zenye tabia ya kikanda na kimataifa, huku wakisisitiza umuhimu wa kuhamasisha mazungumzo na maridhiano kati ya nchi. Cari fratelli e sorelle buongiorno, con piacere vi incontro all'inizio dell'anno accademico. Saluto e ringrazio il gran cancelliere monsignor Vincenzo Paglia, il preside monsignor Filipe bor Jumatatu, tarehe 25 Novemba 2024 Baba Mtakatifu Francisco alikutana na maprofesa na wafanyakazi wa taasisi ya kipapa ya taalimungu ya ndoa na familia ya Yoane Paulo wa pili katika fursa ya ufunguzi wa mwaka wa masomo 2024-2025, ambapo katika salamu na shukurani kwa kansela askofu mkuu Vincenzo Palia na askofu Filipe Bodei na pia makamu rais wa vitengo vya kimataifa, maprofesa, wanafunzi, wajumbe wa mfuko wa Benedikto wa 16 na wafadhili kama wanavyoj katika hati ya mwisho ya mkutano mkuu wa kumi na sita wa sinodi ya maaskofu, inathibitisha kuwa familia ni mahali mwafaka kwa ajili ya mafunzo na kufanya uzoefu msingi wa kanisa la kisinodi. Kwa leo hii lazima ikuwe ndani mwake na utambuzi wa kuwa mafunzo na sio wapokeaji tu wa uchungaji wa familia, wawajibikaji kwa ajili ya ujenzi wa kanisa na jitihada za kijamii. Papa Francisco ameongeza ni kwa jinsi gani ndoa na familia ni za maamuzi kwa ajili ya maisha ya watu na daima kanisa limekuwa likitunza, likisaidia na kuinjilisha. Papa Francisco katika hilo pia amebainisha kwamba kwa bahati mbaya kuna nchi ambazo mamlaka ya umma hawaheshimu hadhi na uhuru ambao kila binadamu ana haki isiyoweza kubatilishwa kama mtoto wa Mungu. Mara nyingi kuna vizingiti na kulazimisha ambavyo huelemea hasa wanawake na kuwalazimisha katika nafasi ya utii. hata hivyo Tangu mwanzo miongoni mwa wanafunzi wa Bwana walikuwepo hata wanawake, na katika Yesu Kristo anaandika hivi mtakatifu Paulo: hakuna mwanaume wala mwanamke. Hii ina maana kusema kuwa tofauti kati ya wote wawili ilifutwa, badala yake ni kwamba katika mpango wa uokovu hakuna ubaguzi kati ya mwanaume na mwanamke wote wawili ni Wakristo, wao ni wazao wa Ibrahimu na warithi sawasawa na ahadi. Soma katika barua ya Wagalatia sura ya tatu aya ishirini na tisa. Baba Mtakatifu Francisko aliendelea: kwa njia ya Yesu Kristo sisi sote tumekombolewa na dhambi, huzuni, utupu wa ndani na upweke, na Injili ya familia ni furaha ambayo inajaza moyo na maisha kamili na injili hii ambayo inasaidia wote katika kila tamaduni kutafuta daima kile ambacho ni cha binadamu, na shauku ya wokovu inayokita mizizi kwa kila mwanaume na kila mwanamke. Kwa namna ya pekee, sakramenti ya ndoa ni kama divai nzuri ambayo ilitolewa katika harusi ya Kana. Katika pendekezo hilo, Papa Francisco alisema tunapaswa kukumbuka kuwa jumuiya ya kwanza ya Kikristo iliendelea katika mfumo wa kinyumbani kwa kupanua vifundo vya familia, kuwakaribisha waamini wapya na walikuwa wakikusanyika majumbani, kama nyumba iliyofunguliwa na kukaribisha tangu mwanzo wa kanisa ilijikita ili vizuizi vya kiuchumi au kijamii visiweze kuzuia kuishi ufuasi wa Kristo. Kuingia katika kanisa, maana yake ni kuzindua udugu mpya na daima uliosimikwa juu ya ubatizo, ambao unakumbatia mgeni hadi adui. Kwa kujikita katika utume, hata kanisa leo hii halifungi mlango wake ambao wanashiriki katika safari ya imani. Badala yake wanafungua mlango kwa wote wenye shida na umakini wa kichungaji wa huruma na kuwatia moyo. Mantiki ya ushirikiano wa kichungaji ni ufunguo wa utafutaji wa kichungaji kwa wale wanaoishi pamoja kwa kuahirisha kwa muda usiojulikana hadi zao za ndoa, na kwa watu wanaoachana na walioolewa tena. Wamebatizwa ni kaka na dada. Roho Mtakatifu anamimina kwao zawadi na karama kwa ajili ya wema wa wote. Uwepo wao katika kanisa unashuhudia utashi wa kudumu katika imani, licha ya majeraha ya uzoefu mchungu. Bila kubagua yoyote, kanisa linahamasisha familia iliyosimikwa juu ya ndoa kwa kutoa mchango kila mahali na kila wakati ili kufanya kuwa thabiti muungano wa ndoa katika familia ya upendo ambao ni mkubwa zaidi ya yote, yaani upendo kiukweli. Baba Mtakatifu Francisco amesisitiza nguvu ya familia inakaa katika uwezo wake muhimu wa kupenda na kudumisha kupenda. Haijalishi jinsi gani familia inaweza kujeruhiwa, inaweza kukua kuanzia upendo. Papa Francisco alisisitiza tena kwamba changamoto, matatizo na matumaini yanayogusa ndoa ya familia leo hii ni sehemu ya uhusiano kati ya kanisa na utamaduni ambayo tayari Mtakatifu Paulo wa sita alitualika kuyazingatia, akisisitiza kwamba mpasuko kati ya Injili na utamaduni ni mchezo wa kuigiza wa zama zetu, na wakati Mtakatifu Yohane Paulo wa pili na Benedikto wa kumi na sita walitafakari kwa kina mada ya utamadunisho kwa kuweka moto wa maswali ya kiutamaduni na utandawazi. Kutoka katika uwezo wa kukabiliana na changamoto hizo inategemea na uwezo wa kujikita kwa ukamilifu utume wa uinjilishaji ambao Mkristo anajikita nao kila siku Kito. Ndugu msikilizaji, kama sehemu ya maandalizi ya jubilei ya mwaka 2025 ambayo inaongozwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini, mnamo tarehe 17 Septemba 2024, Baba Mtakatifu Francisko alitoa ujumbe kwa ajili ya maadhimisho ya siku ya 39 ya vijana kwa ngazi ya kijimbo duniani kote, katika kuadhimishwa tarehe 24 Novemba 2024 sanjari na mama kanisa kuadhimisha sikukuu ya Kristo Mfalme wa ulimwengu ujumbe huo unaongozwa na kauli mbiu, wale wanaomtumainia Bwana watapiga mbio wala hawatachoka, rejea Isaya sura ya arobaini aya thelathini na moja. Baba Mtakatifu Francisco kwa hiyo alibainisha kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu tulianza safari ya matumaini kuelekea jubilei kwa kutafakari kielelezo cha Paulo kisemacho furaha na matumaini ni hasa katika kujiandalia hija ya jubilei elfu mbili na ishirini na tano. Mwaka huu tunajikita kuongozwa na nabii Isaya ambaye anabainisha kuwa wale wanaomtumaini Bwana watapiga mbio wala hawatachoka. Kielelezo hicho kinatolewa katika kitabu kiitwacho Faraja, kuanzia Isaya 40 hadi 55, ambapo inatangazwa mwisho wa uhamisho wa Waisraeli huko Babilonia na mwanzo wa hatua ya matumaini na kuzaliwa upya kwa watu wa Mungu ambao sasa wanaweza kurudi makwao, shukrani kwa njia ambayo katika historia Bwana anafungulia watoto wake. Baba Mtakatifu Francisko alibainisha kuwa hata sisi tunaishi katika nyakati zenye hali ya majanga ambayo yanazaa kupotea na kuzuia kutazama wakati ujao kwa roho tulivu, kuanzia na janga la vita, ukosefu wa haki kijamii, ukosefu wa usawa, njaa, unyonyaji wa kuwa mwanadamu na uumbaji. Mara nyingi wanaolipa gharama kubwa ni vijana kama wao ambao wanahisi kutokuwa na msimamo wa wakati ujao na bila kuona njia ya kupita ndoto zao, kwa kuhatarisha kuishi namna isiyo na tumaini wafungwa wa uchovu, hali ya huzuni, wakati mwingine kuvutwa kwenye udanganyifu wa uvunjaji sheria na hali halisi lisi haribifu. Kwa sababu hiyo, Papa Francisco alipenda, kama ilivyotokea kwa Israeli huko Babeli, tangazo la tumaini ambalo lingeweza kuwafikia wote, hapo pia vijana, kwa sababu hata leo hii Bwana anafungua njia mbele yao na kuwaalika kuifuata kwa furaha na matumaini. Baba Mtakatifu Francisko katika ujumbe wake alifafanua vifungu vinne: ambavyo kwanza, ni hija maisha na changamoto zake; pili, hija katika jangwa; tatu, kutoka watalii kuwa wana hija; na hatimaye nne, hija ya tumaini kwa ajili ya utume. Hija ya maisha na changamoto zake. Baba Mtakatifu Francisko aliandika, Isaya anatabiri kutembea bila kuchoka. Hebu basi tutafakari juu ya vipengele hivi viwili: kutembea na uchovu. Maisha yetu ni hija, safari inayotusukuma kupita sisi wenyewe, safari ya kutafuta furaha na maisha ya Kikristo hasa ni hija ya kuelekea kwa Mungu, wokovu wetu na utimilifu wa mema yote. Malengo, ushindi na mafanikio njiani, ikiwa yatabaki nyenzo tu, baada ya wakati wa kwanza wa kuridhika, bado utuacha na njaa, tukitamani maana ya kina na kwa hakika haziridhishi kabisa nafsi zetu, kwa sababu tuliumbwa na yeye asiye na kikomo, na kwa hiyo ndani yetu huishi hamu ya upitaji maumbile, hali ya kutotulia inayoendelea kuelekea utimilifu wa matamanio makubwa, kuelekea zaidi. Kwa sababu hiyo, Papa Francis kama alivyowaambia mara nyingi, kutazama maisha kutoka kwenye balkoni hakuwezi kuwatosha vijana. Hili huleta huzuni, huku wanaishi katika wasiwasi wasi na haraka tupu ambazo huwaongoza kujaza siku zao na mambo elfu, licha ya hilo kuwa na hisia ya kutoweza kufanya vya kutosha na kutowahi kufikia viwango, uchovu na mara nyingi huongezwa kwa uchovu huo. Pili, mahujaji wa jangwani. Katika hija ya maisha, bila shaka kutakuwa na changamoto za kukabiliana nazo. Katika nyakati za kale, katika safari ndefu zaidi, mtu alipaswa kukabiliana na mabadiliko ya misimu na mabadiliko ya hali ya hewa, kuvuka majira mazuri na ya baridi, lakini pia milima, theruji na jangwa kali. Kwa hiyo hata kwa wale ambao ni waamini, hija ya maisha na safari ya kuelekea mahali pa mbali bado inachosha, kwani safari ya jangwa kuelekea nchi ya ahadi ilikuwa ya watu wa Israeli. Hivyo ndivyo hata vijana kwao; hata kwa wale ambao wamepokea zawadi ya imani, kumekuwa na nyakati za furaha ambapo Mungu alikuwepo na wakahisi kwamba yuko karibu, na nyakati nyingine ambazo walizipitia kama jangwa. Na inaweza kutokea kwamba shauku ya awali katika mafunzo au katika kazi, au msukumo wa kufuata Kristo katika ndoa, katika ukuani, au katika maisha ya wakfu kufuatiwa na wakati wa shida ambayo hufanya maisha kuonekana safari ngumu na jangwa tupu. Nyakati hizi za shida, hata hivyo, si nyakati za kupita au zisizo na maana, lakini zinaweza kuthibitisha kuwa fursa muhimu za ukuaji. Baba Mtakatifu Francisco akiendelea kipengele cha tatu, alitoa mwaliko wa kuanza safari kugundua maisha katika njia ya upendo katika kuutafuta uso wa Mungu. Lakini alichopenda kwao ni hiki, kuanza safari si kama watalii, bali kama mahujaji. Hiyo ni kutembea kwao kusiwe tu kupita katika maeneo ya maisha kwa njia ya kijuujuu tu bila kushika uzuri wa kile wanachotamani, wanachokutana nacho bila kugundua maana ya barabara zinazosafiri, na kunasa muda mfupi, uzoefu wa muda mfupi wa kusasishwa kwa selfie. Mtalii anafanya hivyo ujaji. Kwa upande mwingine, hujizamisha ndani kwa moyo wote katika maeneo anayokutana nayo na kufanya yaongee hayo maeneo na kuwafanya kuwa sehemu ya utafutaji wake wa furaha. Ija ya jubilei basi inalenga kuwa ishara ya safari ya ndani ambayo sisi sote tumeitwa kuifanya kufikia hatima ya mwisho, hatimaye maujaji wa matumaini kwa utume. Papa Francisco aliwaachia picha nyingine ya kupendekeza kwa safari yao, vijana hao kwamba wakifika kwenye Basilika ya Mtakatifu Petro Roma, watavuka uwanja ambao umezungukwa na nguzo zilizoundwa na ubunifu mkuu wa mchongaji wa sanamu. Nguzo kwa ujumla wake zinaonekana kama kumbatio kubwa, ni mikono miwili iliyo wazi ya kanisa mama yetu, ambaye anawakaribisha watoto wake wote. Katika mwaka huu mtakatifu wa matumaini, Baba Mtakatifu Francisco aliwaalika vijana wote kuonja kukumbatiwa na Mungu kwa huruma, kupata msamaha wake, ondoleo la dhambi za ndani na nje, kama ilivyo kwa desturi katika jubileo za Biblia na kwa hivyo wakikaribishwa na Mungu na kuzaliwa upya ndani yake, wao pia wanakuwa mikono wazi kwa marafiki na rika zao, wengi wanaohitaji kuhisi kupitia kukaribishwa kwao, upendo wa Mungu Baba. Kila mmoja wa vijana atoe hata tabasamu tu, ishara ya urafiki, sura ya kidugu, kusikiliza kwa dhati, huduma ya bure, wakijua kwamba katika Roho wa Yesu hii inaweza kuwa mbegu yenye matunda ya tumaini kwa wale wanaoipokea, na hivyo kuwa wamisionari wasiochoka wa furaha. Baba Mtakatifu Francisco alihitimisha ujumbe wake kwa vijana wote ulimwenguni: wakati tukitembea, tuinue mitazamo kwa macho ya imani kuelekea watakatifu waliotutangulia katika safari, ambao walifika hatima na wanatutia moyo wao kwa ushuhuda wakisema, nimevipiga vita vilivyo vizuri, mwendo nimeumaliza, imani nimeilinda. Baada ya hayo, nimewekewa taji la haki ambalo Bwana mhukumu mwenye haki atanipa siku ile, wala si mimi tu, bali na watu wote pia waliopenda kufunuliwa kwake. Rejea katika barua ya pili ya Mtakatifu Paulo kwa Timotheo sura ya nne aya ya saba hadi ya nane. Mfano wa watakatifu wa kike na wakiume wanatuvuta na kutusaidia Kuweni jasiri! Papa Francisco aliwahakikishia vijana anavyowapeleka moyoni mwake na kuwakabidhi kila mmoja kwa Bikira Maria, ili kwa mfano wake waweze kusubiri kwa uvumilivu na imani kile ambacho wanategemea kwa kubaki katika mwendo kwa wanaija wa matumaini na upendo, aliyehitimisha ujumbe huo kwa vijana wote ulimwenguni katika sherehe ya siku ya vijana duniani kwa ngazi ya majimbo sanjari na sikukuu ya Kristo mfalme wa ulimwengu wote. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya sista Regina Siumbu, ni Anjero Weza Ora akikuaga tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.