Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu Mama Kanisa anapoadhimisha sherehe ya kuzaliwa Bwana, Baba Mtakatifu Francisco katika salamu na baraka zake kwa mji wa Roma na ulimwengu katika ujumla wake maarufu kama Urbi et Orbi, wakati wa maadhimisho ya sherehe za Noeli tarehe 25 Desemba elfu mbili na ishirini na nne Amekazia kuhusu huruma na upendo wa Mungu anayesamehe. Lango la matumaini liko wazi, changamoto kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi, ili kupata amani ya kudumu, faraja kwa watu wanaoteseka na vita sanjali na upatanisho wa kitaifa Mwaka wa Jubilei iwe ni fursa ya kujenga na kudumisha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi kwa kukazia utu, heshima na haki msingi za binadamu na kwamba maisha ya binadamu ni matakatifu na ni wakati wa kufuta deni kubwa la kimataifa linalozielemea nchi zinazoendelea duniani. Baba Mtakatifu Francisco katika mkesho wa Noeli tarehe 24 Desemba 2024 amefungua lango kuu la Mtakatifu Petro no mjini Vatikani, mwanzo wa maadhimisho ya jubileku ya jubile kuu ya miaka 2025 ya Ukristo. Kristo Yesu ni lango la imani, matumaini, mapendo na msamaha wa kweli. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni Padre Richadi Mjigwa nikekutakia sherehe njema ya Noeli kwa mwaka 2024. ndugu msikilizaji wa redio vatikani salamu na baraka kwa mji wa roma na ulimwengu katika ujumla wake maarufu kama urbi et orbi zilianza kutolewa kwa mara ya kwanza na mtakatifu paulo wa sita kunako mwaka 1974 kutokana na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia ya mawasiliano ya jamii ujumbe huu unawafikia watu wa mungu sehemu mbalimbali za dunia kwa njia ya mfumo wa matangazo yanayorushwa kwa njia ya setilaiti saba Baba Mtakatifu Francisco katika salamu na baraka zake kwa mji wa Roma na ulimwengu katika ujumla wake wakati wa maadhimisho ya sherehe ya Noeli kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne amekazia kuhusu huruma na upendo wa Mungu anayesamehe. Lango la matumaini liko wazi, changamoto kwa jumuiya ya kimataifa kujikita katika majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi ili kupata amani ya kudumu, faraja kwa watu wanaoteseka na vita sanjali na upatanisho wa kitaifa. Mwaka wa jubilei iwe ni fursa ya kujenga na kudumisha usawa, maendeleo na mafao ya wengi, kwa kukazia utu, heshima na haki msingi za binadamu na kwamba maisha ya binadamu ni matakatifu. Ni wakati wa kufuta deni kubwa la kimataifa linalozielemea nchi zinazoendelea duniani. Baba Mtakatifu Fransisko katika mahubiri yake kesha la Noeli anasema fumbo la umwilishwa haliachi kamwe kuwashangaza walimwengo kwani Bikira Maria amemzaa mwana wa Mungu, ndiye Kristu Bwana. Amemvisha nguo za kitoto, amelala katika hori ya kulishia wanyama. Hivi ndivyo wachungaji wa kondeni walivyomkuta mtoto Yesu, huku wakiwa wamesheheni furaha na wingi wa jeshi la mbinguni wakimsifu Mungu na kusema, atukuzwe Mungu juu mbinguni na duniani iwe amani kwa watu waliowaridhia. Hili ni tukio lililofanyika takribani miaka elfu mbili na ushee iliyopita, wakati Bikira Maria alipopata mimba kwa uwezo wa Roho Mtakatifu, akamzaa mtoto Yesu. Na hata katika ulimwengu mambo leo neno la wokovu linaendelea kumwilishwa na kuwahakikishia watu wa Mungu kwamba wanapendwa, wanasamehewa, wanarudi tena kwa Mwenyezi Mungu na kwamba lango la moyo wake daima liko wazi. Hii ndiyo maana ya lango takatifu la Jubilei kuu cool, lililofunguliwa na Baba Mtakatifu Francisco tarehe 24 Desemba mwaka 2024 wakati wa kesha la Noeli kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Hili ni lango linalomwakilisha Kristo Yesu, lango la wokovu ambalo liko wazi kwa watu wote. Kristo Yesu ni lango linalowarejesha wanadamu kwa Mwenyezi Mungu. Binadamu wote ni kama kondoo waliopotea, na hivyo wanamhitaji mchungaji na lango ili waweze kurejea tena nyumbani kwa Baba wa milele. Kumbe Kristo Yesu ni mchungaji mwema na lango. Huo ni mwaliko kwa uamini kuondokana na woga pamoja na wasiwasi, kwani lango limefunguliwa, lango liko wazi. Ni fursa ya kujipatanisha na mwenyezi Mungu, kujipatanisha kutoka katika nafsi zao wenyewe, kati yao wao wenyewe, na hata pamoja na adui zao. Huruma ya Mungu ina uwezo wa kufungua yote yaliyofungwa, kubomolea mbali kutoza utengano, sanjali, ina kuyeyusha moyo wa chuki, tabia ya kutaka kulipiza kisasi, na kwamba Kristo Yesu ni lango la amani <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawataka waamini na, na watu wote wenye mapenzi mema kupitia katika lango hili kwa sadaka, pamoja na kuachilia mambo mengine yote yanayosababisha kinzani na utengano, na hivyo kujiachilia mikononi mwa mtoto Yesu, mfalme wa amani. Baba Mtakatifu anamwalika mwamini mmoja mmoja watu wa mataifa yote kupitia lango la matumaini, wakati huu wa maadhimisho ya jubile kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, ili kweli waweze kuwa ni mahujaji wa matumaini, sanjali na kujitahidi kuhakikisha kwamba wanazinyamazisha silaha za vita na hivyo kuachana na kinzani pamoja na migawanyiko kati ya watu. Baba Mtakatifu anataka silaha za vita zinyamaze huko nchini Ukraini, tayari kuwa na ujasiri wa kufungua lango la majadiliano kwa kuuza na kudumisha utamaduni wa kukutana ili hatimaye kuweza kupata amani ya kweli na ya kudumu. Silaha za vita zizimwe huko mashariki ya kati, amani na maridhiano yapatikane ya kati ya Israeli na Palestina na hasa ukanda wa Gaza, ambako watu wanaishi katika hali tete sana wafungwa na mateka wa kivita waachiliwe huru, ili watu wanaopekenywa kwa njaa na vita waweze kupata msaada. Baba Mtakatifu amependa kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa jumuiya ya Wakristo huko Lebanoni, na hasa kusini mwa Lebanoni, bila kuisahau Siria inayopitia kipindi kigumu katika historia ya maisha yake. Malango ya haki na amani yafunguliwe kwenye ukanda wote wa mashariki ya kati, ambako umeathirika sana kwa vicha na machafuko ya kisiasa. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwakumbuka watu wa Mungu nchini Libya na amewatia shime kutafuta suluhu zitakazowezesha kukamilisha mchakato wa upatanisho wa kitaifa. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema habari njema ya Noeli lete faraja kwa watu wa Mungu nchini Myanmar. Hawa ni watu wanaoendelea kuteseka kutokana na vita kiasi kwamba wanalazimika kuyakimbia makazi yao. Mtoto Yesu awasaidie wa viongozi wa kisiasa na watu wote wenye mapenzi mema huku Amerika ya Kusini waweze kupata suluhu ya haraka inayofumbatwa katika ukweli na amani, ili kuweza kujenga na kudumisha utulivu wa kijamii, hususan nchini Haiti, Venezuela, Colombia na Nikaragua, hasa katika kipindi hiki cha maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, ili kwa pamoja waweze kujenga na kuimarisha ustawi, maendeleo na mafao ya wengi sanjari na kutambua utu, heshima na haki msingi zak kila mtu kwa kuvuka kinzani pamoja na migawanyiko ya kisiasa maadhimisho ya Jubilei iwe ni fursa ya kubomolea mbali kuta za utengano kiitikadi, ambayo wakati mwingine zimeleta athari kubwa katika maisha ya kisiasa na kiutu, kama hali inavyojionyesha katika mgawanyiko uliopo kwenye kisiwa cha Cyprus, hali ambayo imesababisha mpasuko wa mafungamano ya kijamii kwa zaidi ya miaka hamsini. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba wataweza kufikia mwafaka, hasa katika maadhimisho ya mwaka wa jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo ili haki msingi za binadamu utu na heshima ya wananchi wa Saiprasi viweze kudumishwa. Kristo Yesu, neno wa Mungu aliyefanyika mwili, ni lango ambalo liko wazi, mwaliko kwa uamini na watu wote wenye mapenzi mema kupitia ndani mwake, ili kutambua na kuthamini utakatifu wa maisha ya kila mtu, ili hatimaye kugundua tena na tena tunu msingi za maisha ya binadamu <muchu> Ndugu msikilizaji wa redio wa Uvatikani, Kristo Yesu anawangoja wote, lakini zaidi wale walio dhaifu. Anawangoja watoto, hasa watoto wanaoteseka kutokana na madhara ya vita, njaa na magonjwa. Anawasubiri wazee, na hasa waliolazimika kuishi katika hali ya upweke hasi pamoja na kutelekezwa. Anawangoja wale waliopoteza makazi yao wanaokimbia nchi zao kwa sababu ya vita ili kupata hifadhi madhubuti. Mtoto Yesu anawasubiri kwa shauku kubwa wale wote wasiokuwa na kazi au waliopoteza fursa za ajira, na wangoja wafungwa, kwani pamoja na mambo yote hayo lakini bado wanabaki kuwa ni watoto wateule wa Mungu. Kwa hakika anawasubiri wote wanaoteseka, wanaonyanyasika na kudhulumiwa kutokana na imani yao. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mwishoni mwa salamu na baraka zake urbi et orbi wakati wa maadhimisho ya sherehe za Noeli kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne baba mtakatifu Francisco amewashukuru na kuwapongeza wale wote wanaotekeleza vyema dhamana na nyajibu zao kwa ajili ya usawi na mafao ya wengi katika hali ya ukimia na uaminifu mkubwa. Hawa ni wazazi walezi na waalimu watu wenye dhamana na wajibu wa kukiunda kizazi cha sasa na kile kijacho, wahudumu wa matendo ya huruma, hususani wa misionari walioenea sehemu mbalimbali za dunia. Hawa ndio watu wanaobeba mwanga na faraja kwa watu wenye shida pamoja na mahangaiko mbalimbali mbali. Kwa wote hawa Baba Mtakatifu Fransisko ameonyesha moyo wake wa shukurani. Maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo iwe ni fursa ya kusamehe deni la nje linaloendelea kuziathiri nchi masikini zaidi ulimwenguni. Huu ni mwaliko wa kupokea na kutoa msamaha, ili mtoto Yesu aliyezaliwa kwenye baridi na usiku wa giza nene aweze kuwasamehe madeni yao. Kristo Yesu amekuja ulimwenguni ili kuwaganga, kuwaponya na kuwasamehe watu dhambi zao kama mahujaji wa matumaini, huo ni wakati wa kumwendea Kristo Yesu kwa kufungua malango ya nyoyo zao kama Kristo Yesu alivyowafungulia lango la moyo wake mtakatifu. <tipu> Msikilizaji wa redio Vatikani, kanisa Katoliki kuhusu fumbo la umwilisho linasadiki na kufundisha kwamba, nasadiki kwa bwana mmoja Yesu Kristo, mwana wa pekee wa Mungu, aliyezaliwa kwa Baba tangu milele yote, Mungu aliyetoka kwa Mungu, mwanga kwa mwanga, Mungu kweli kwa Mungu kweli, aliyezaliwa bila kuumbwa, mwenye umungu mmoja na Baba, ambaye vitu vyote vimeumbwa naye ameshuka kutoka mbinguni kwa ajili yetu sisi wanadamu na kwa ajili ya wokovu wetu, akapata mwili kwa uwezo wa Roho Mtakatifu kwake yeye Bikira Maria, akawa mwanadamu. Kristo Yesu alizaliwa katika utawala wa Kaisari Augusto aliyetaka iandikwe orodha majina ya watu wote wa ulimwenguni. Baba Mtakatifu Fransisko, katika mkesho wa Noeli tarehe 24 Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne, amefungua lango kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, mwanzo wa maadhimisho ya jubilei kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo yanayojiandaa kuadhimisha jubilei ya miaka elfu moja na mia saba tangu mtaguso wa kwanza wa Nisea ulipoadhimishwa kunako mwaka mia tatu ishirini na tano na kilele cha maadhimisho haya ni mwaka elfu mbili na ishirini na tano tukio la pekee na muhimu sana. Mwaka elfu mbili na ishirini na tano Wakristo wote wanaadhimisha Pasaka ya Bwana siku mmoja, matendo makuu ya Mungu kwa waja wake. Mkesha huu umehudhuriwa pia na wajumbe kutoka katika makanisa na madhehebu mbalimbali mbali ya Kikristo. Baba Mtakatifu Fransisko katika mahubiri yake amekazia kuhusu habari njema ya wokovu, yaani kuzaliwa kwa Mokozi, ndiye Kristo Bwana. Wachungaji wanashangazwa na kundi kubwa la malaika wanaoimba utukufu kwa Mungu juu, kwa kuifungua mbingu na kumtoa Kristo Yesu ili aweze kumwinua binadamu aliyeanguka na kumpeleka mikononi mwa Mungu Baba. Kristo Yesu ni tumaini la waja wake, ndiye Emanueli, yani Mungu pamoja nasi. Huyu ndiye Mungu aliyejinyenyekesha na kuwa mdogo, mwanga wa kimungu unaong'aa katika giza nene la ulimwengu, ndiye utukufu wa Mungu Baba ulioonekana ulimwenguni katika umbo la mtoto mchanga katika hori la kulishia wanyama. Leo hii anazaliwa katika nyoyo za waja wake, tumaini hai linaloyazunguka maisha ya watu wake kwa kufungua mlango wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Huo ni mwanzo wa maadhimisho ya jubilie kuu ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Hili ni lango la matumaini, chemchemi ya watu wote wa Mungu, ili kuweza kuukumbatia mshangao wa zawadi hii kubwa Waamini wanaalikwa kujiunga na wachungaji kule kondeni kuelekea mjini Betlehemu kwa haraka, tayari kuonja tena matumaini yaliyopotea ndani ya kila mwamini, tayari kuyapandikiza katika nyakati na katika ulimwengu kwa haraka, huku wakivutwa na habari njema ya uokovu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni mwaliko wa kwenda kwa haraka ili kumwona mtoto Yesu aliyezaliwa kwa ajili yao kwa moyo wa shukurani, tayari kukutana naye ili kuwaonjesha Injili ya matumaini katika medani mbalimbali mbali za maisha. Hii ni kwa sababu matumaini ya Kikristo ni ahadi ya Mwenyezi Mungu inayopaswa kupokelewa kwa utulivu mkubwa, bila ya kuwa wavivu, bali wakiwa na ari na moyo wa toba na uongofu wa ndani, mahujaji wanaotafuta ukweli, waota ndoto wajasiri, ndoto ya ulimwengu mpya ambamo haki na amani vinatawala. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini kujifunza kutoka kwa wachungaji wa kondeni waliokuwa na ujasiri na watu wenye uthubutu wa kuhatarisha hata maisha yao, tayari kufichua ukosefu wa haki msingi unaohatarisha maisha ya jirani zao, kwa kuwajibika na kuonyesha huruma. Waamini wawe na ujasiri wa kuomba kupata mateso fulani katika maisha, furaha na hali ya kutoridhika furaha, unachofanya kutolizishwa na ukosefu wangu wa majibu, tafadhali ondoa amani zetu za uongo na weke rundo la miiba ndani ya hori yetu ambayo daima imejaa sana. Weka ndani ya mioyo yetu tamaa ya kitu kingine. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema matumaini ya Kikristo yanawataka kuondoka kwa haraka na kwa waamini wapate matumaini yao makubwa bila kuchelewa, kama mahujaji wa mwanga kwenye ulimwengu unaofunikwa na giza totoro. Maadhimisho ya Jubilei ni muda wa matumaini, ni wakati wa kutambua wa tena furaha ya kukutana na Kristo Yesu, mwaliko wa kupyaisha undani wao, tayari kuzama katika uongofu wa walimwengo, ili kuhakikisha kwamba huu unakuwa ni muda wa kweli wa maadhimisho ya Jubilei kwa ajili ya dunia hii ambayo imezama katika kutafuta faida kwa kuelemewa na umaskini, madeni makubwa yasiyo na haki, kiasi hata cha kuwageuza walimwengu kuwa wafungwa na watumwa wa utumwa mkongwe pamoja na utumwa mamboleo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, waamini wamepewa zawadi hii ili wawe ni vyombo na mashuhuda wa matumaini pale yalipotoweka, mahali pale ambako kuna vita, mahali ambapo watu wamepoteza matumaini, pale ambapo ndoto zimepotea, pale ambapo watu wamechoka na wawezi tena kusimama, pale ambapo watu wamevunjika na kupondeka moyo, mahali ambapo watu wanajisikia kushindwa kusonga mbele, mateso yanayote sa nyoyo za watu, mahangaiko ya wafungwa, kwa maskini wanaoteseka kwa baridi bila kusahau ya kusahau maeneo ambayo yamenajisiwa kwa vita. Maadhimisho ya Jubilei ni kwa ajili ya watu wote ili kuwaonyesha tena matumaini ya Injili, matumaini ya mapendo na matumaini ya msamaha wa kweli. Msikilizaji wa redio Vatikani, njeli na pango la Noeli ni msaada mkubwa katika kulitafakari fumbo la umwilisho na hivyo kuwazamisha watu katika historia ya wokovu katika muktadha wa mazingira na tamaduni za watu husika. huu Huo ni mwaliko wa kugusa na kuhisi umaskini wa Mwana wa Mungu unaojionyesha kwa namna pekee katika fumbo la umwilisho ili kuchumilia na kuambata njia ya unyenyekevu, ufukara na sadaka, ili hatimaye kufuata ile njia ya msalaba. Kutoka mjini Betlehemu hadi mlimani Kalvari, pango la Noeli ni ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu, chemchemi ya matumaini, upendo wa Mungu unaovunjilia mbali ukaidi wa mwanadamu pamoja na hofu yake, tayari kutafakari ukuu wa matumaini yaliyo mbele ya mwanadamu mwelekeo huu uwe ni mwangaza wa mapito ya kila siku ya mwanadamu. Ni katika muktadha wa usiku huu ambapo lango takatifu la moyo wa Mungu linafunguliwa. Kristo Yesu, Mungu pamoja nasi, anazaliwa kwa ajili ya binadamu wote. Kumbe pamoja naye furaha ya dunia inashanua kama maua ya kondeni pamoja na Kristo Yesu maisha yanabadilika, na pamoja na Kristo Yesu, yaani spesi nonikomfundite, yaani tumaini halitahayarishi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu ni tumaini la waja wake, ndiye Emanueli, yaani Mungu pamoja nasi. Huyu ndiye Mungu aliyejinyenyekesha na kuwa mdogo, mwanga wa kimungu unaong'aa katika giza nene la ulimwengu, ndiye utukufu wa Mungu ulioonekana ulimwenguni katika umbo la mtoto mchanga, katika hori la kulishia wanyama. Leo hii anazaliwa katika nyoyo za waja wake tumaini hai linalo yazunguka maisha ya watu wake. Kwa niaba ya Angela Rezaula kutoka studio za Redio Vatikani vatikanika makawa ni mtoto wa mkulima, Padri Richard Mjigwa ni kisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Yesusi Kristusi.