Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ni nakukaribisha katika habari hizi, ambapo tumo ndani ya juma kuu tukitafakari fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Bwana. Lakini pamoja na hayo, tuna ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco kwa njia ya video kwa waamini wa mji wa Rosari nchini Argentina. Katika ujumbe huo, anasema mji wa Rosari unaweza kutegemea utajiri mkubwa wa taasisi katika huduma ya wengine. Wote wanaweza kushirikiana na kushiriki katika nafasi za michezo, elimu na jumuiya Hofu daima hujitenga na hofu hupooza. Lazima wasiogope kujihusisha pamoja na wengine, ili kuwa na jibu la amani na la kutia moyo. Ndugu msikilizaji, katika fursa ya maadhimisho ya Juma Takatifu ambalo tunakumbuka mateso, kifo na baadaye Ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo, Sista Roberta Tremarelli, katibu mkuu wa shirika la Kipapa la Utoto Mtakatifu, amewaandikia watoto na vijana wa misionari katika maadhimisho haya. Patriaki wa Kilatini wa Yerusalemu katika ujumbe wake wa Dominika ya Matawi, mawazo yake ni kwa wale ambao hawataweza kushiriki katika maadhimisho ya Juma Takatifu. Kwa mahujaji ambao hawataweza kuwa nchi takatifu, amesema wasife moyo, kwa sababu hawako peke yao na hawataachwa na juu ya yote, wao hawaogopi. Habari zina nyingine utazisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa. Ni Anjela Wezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe kwa njia ya video kwa waamini wa mji wa Rosari nchini Argentina. Katika ujumbe huo Baba Mtakatifu amebainisha kuwa ina mjia akilini, wakati huo huo aya ya Injili ya Mathayo isemayo heri wahudumu wa amani, ni heri katika kipindi cha mgogoro kama kile wanachoishi mji wa Rozari ni kuelewa uhitaji wa uwepo wa nguvu za usalama ili kuleta utulivu wa jumuiya. Hata hivyo, tunajua kuwa katika safari ya amani lazima kupitia majibu magumu na fungamani. Kwa ushirikiano wa taasisi zote ambazo zinaunda maisha ya jamii, ni lazima kuongeza nguvu ya jumuiya. Kila mtu anazo ndani yake zana za kushinda kile kinachotishia uadilifu wake, maisha ya watoto wake dhaifu, dhidi yao ambao ni makini, wanahitaji kuimarisha jumuiya. Hakuna mtu mwenye mapenzi mema anayeweza kuhisi au kutengwa na kazi kubwa ya kuhakikisha kwamba Rosari ni mahali ambapo kila mtu anaweza kujisikia kama ndugu. Baba Mtakatifu Francisko anaendelea: bila ushiriki wa sekta za nguvu za kisiasa, mahakama, kiuchumi, kifedha na polisi, haingewezekana kufikia hali ambayo mji wa Rosario unajikuta. Ni lazima y kutathmini upya wa siasa ambazo ni wito wa juu sana; ni mojawapo ya aina ya thamani zaidi ya upendo, kwa sababu inatafuta manufaa ya wote. Sekta zote za, za kisiasa zinaitwa kutembea njia kuu ya maafikiano na mazungumzo ili kuzalisha sheria na sera za umma zinazoambatana na mchakato wa kurejesha mfumo wa kijamii. Ubadilishaji wa tawala lazima usaidie mwendelezo wa michakato ya mabadiliko. Tunahitaji kufanya kazi sio tu kwenye usambazaji, lakini pia juu ya mahitaji ya dawa kupitia sera za kuzuia na usaidizi. Ukimya wa serikali katika nyanja hii hufanya tu ionekane ya asili na kuwezesha utangazaji wa matumizi ya dawa za kulevya na uuzaji wao wa kibiashara. Baba Mtakatifu Francisko anaendelea: ujasiriamali ni kielelezo cha msingi cha kila uchumi mzuri, na hakuna uchumi mzuri bila mjasiriamali mzuri. Kwa bahati mbaya, hakuna hata uchumi mbaya bila ushirikiano wa sehemu za sekta binafsi. Mjasiriamali ni sura msingi, kwa hiyo kazi kubwa iko mbele yetu katika sekta ya biashara, si tu kwa kuzuia ushirikiano katika biashara na mashirika ya mafia, lakini pia kwa kujihusisha kijamii. Kuna mifano mizuri ya hili katika maisha ya ujasiriamali nchini Argentina, ikiwa ni pamoja na Enrique Shaw. Hakuna mtu anayejiokoa mwenyewe. Hata katika vitongoji vya kibinafsi wanaweza kupata ukosefu wa usalama na tishio la matumizi kwa watoto wao. Amani ni shughuli inayohitaji ubunifu na kujitolea kwa wale wote ambao wana zawadi ya biashara na uvumbuzi na wanajua jinsi ya kuifanya, amewashukuru kwa hilo Baba Mtakatifu Francisco. Akiendelea kwa njia ya video, Baba Mtakatifu Francisco anasema kwa kuzingatia kwamba katika kila mfumo wa kimafia maskini ni nyenzo zinazoweza kutupwa. Ninawakaribisha kufanya juhudi na kuunganisha juhudi ili serikali na taasisi za kati ziweze kutoa nafasi za jamii katika vitongoji hatarishi. Na wanaweza pia kuunda hali ya watoto na vijana wadogo kuwa na maendeleo muhimu ya binadamu kwa maisha bora ya baadaye kuliko wazazi na babu na bibi zao. Kwa hiyo, amesema, wote taasisi za kijamii za kiraia na za kidini lazima tuwe na umoja kufanya kile kinachofanya vema zaidi kuunda jumuiya. Mji wa Rosari unaweza kutegemea utajiri mkubwa wa taasisi katika huduma ya wengine, ni utajiri walionao sote, tunaweza kushirikiana na kushiriki katika nafasi za michezo, elimu na jumuiya. Hofu daima hujitenga, hofu daima hupooza, lakini wasiogope kujihusisha pamoja na wengine, ili kuwa na jibu la amani na la kutia moyo. Papa ameendelea kaka na dada, kanisa kama mama na msamaria daima linaalikwa kusindikiza kiroho na kimaumbile familia za wahanga waliopoteza maisha kutokana na ukatili, kuwasindikiza wagonjwa, kuwasindikiza wale wanaokumbwa na janga la utumiaji wa dawa za kulevya na familia zao kuwasindikiza wale walio gerezani na kisha kuhitaji njia ya kuunganishwa tena, kuwasindikiza wale wanaoishi katika mazingira magumu sana. Aidha, parokia ni kanisa ambalo linakuwa karibu, ni jumuiya ambayo kila mtu anaweza kujisikia kupendwa. Kwa watoto wengi na vijana wengine walio katika mazingira magumu, labda itakuwa uzoefu pekee wa familia ambao watapata fursa ya kuijua katika nyakati hizi upendo na hisani vitakuwa tangazo la wazi zaidi la Injili kwa jamii inayohisi kutishiwa. Baba Mtakatifu Francisko ameongeza: kaka na dada wa Rozari, niko karibu nanyi. Bikira wa Rozari waombea watoto wake wote mchana na usiku, zaidi ya yote, kama kawaida ya akinamama, kwa uangalifu maalum kwa wale wote ambao ni dhaifu zaidi. Mungu awabariki, ninawakumbatia. Baba Mtakatifu Francisko amehitimisha ujumbe wake aliowatumia waamini wa mji wa Rosari nchini Argentina. Ndugu msikilizaji, katika fursa ya maadhimisho ya Juma Takatifu ambalo tunakumbuka mateso, kifo na baadaye ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo, Sista Roberta Trimarelli, katibu mkuu wa shirika la kipapa la utoto mtakatifu amewaandikia watoto na vijana wa misionari katika maadhimisho haya. Katika ujumbe huo anasema, wapendwa watoto wa kimisionari, salamu njema kutoka la Verna, Yaani nchini Italia, mahali ambapo Mtakatifu Francis wa Asisi alipokea ishara za upendo wa Yesu Kristo msurubiwa, yaani madonda. Kwaresima imekaribia mwisho, ni juma muhimu la mwaka kwa kanisa Katoliki. Mungu ni rafiki mwaminifu aliyefanya agano nasi na hata tusaliti Yesu mwana wa Mungu ni rafiki mwaminifu, rafiki bora zaidi katika maisha yetu, na ni lazima kushika nafasi ya kwanza katika mioyo yetu, kwa sababu sisi ni katika moyo wa Mungu na tuna nafasi ya upendeleo ndani yake, kama kila mmoja wetu ni moja na wa kipekee. Kwa hiyo, tukianza na upendo huu mkubwa na kutoka kwa urafiki huu mwaminifu, maombi yetu yanazaliwa. Maombi yetu ni sifa na shukurani kwa Bwana, kwa Yesu, kwa uaminifu wake kwetu. Mungu Yesu hatutupi kamwe, hatuwachi peke yetu, na kupitia maombi yetu tunamshukuru na kumsifu Bwana kwa uwepo wake wa kudumu maishani mwetu, na katika mkutano wenu na kujitolea kwenu kila siku. Kama washiriki wa Utoto wa Kimisionari, kila siku mnatafuta kuimarishwa urafiki wenu na Yesu na kuleta upendo wake kwa wote. Tuna hakika, tunataka kuwa marafiki wa Yesu. Kwa sababu hiyo, wakati wa Juma Takatifu tujishughulishe kukaa pamoja naye, kushikamana naye. Yesu alipoingia Yerusalemu, watu wengi walitandaza nguo zao njiani, na wengine walitandaza matawi ya majani walioyakata mashambani, wakipiga kelele hosana, mbarikiwa yeye ajae kwa jina la Bwana. Siku chache baadaye, Yesu alishiriki karamu ya mwisho pamoja na mitume wake. Kisha Yesu aliishi peke yake na kujionea peke yake huzuni ya mateso. Lakini leo hii hii sisi, kama wanafunzi wake wa misionari, tunajitolea kukaa pamoja naye katika umoja na Mungu na pamoja na Maria katika juma hili takatifu. Maombi yetu yaliyo rahisi ya kila siku yatakuwa katika moyo wa Yesu. Watoto wapendwa wa misionari, tujitolee kujibu wito wetu, kujibu urafiki na uaminifu wa Mungu kwa maombi yetu, kuwa na Yesu, kusikiliza na kusoma neno la Mungu Injili tunaweza kuona upendo wa ajabu ambao Mungu anao kwetu, tunaweza kuona jinsi anavyotutunza. Kwa hiyo tunajibu kupitia maombi yetu kwa moyo wa Yesu, tukiandamana naye kupitia mateso, na hivyo kufikia pamoja naye furaha ya ufufuko na kushirikisha kwa kila mtu kwamba yeye ameshinda kifo. Sista Roberta ameendelea akiwaalika wakae macho na ujasiri pamoja na Yesu, na kwamba macho yao yawe wazi kwa matukio ya mateso kwa maneno yake, kwa matendo yake na kwa ukimya wake, daima kuwa tayari kutoa ushuhuda wa imani yetu kwake Yesu Kristo bila hofu ya kutofanikiwa. Anatupenda hata kama tunaogopa, hata kama hatuwezi kufanya tunachotaka. Hebu tukae pamoja na Yesu bila kukata tamaa kwa kile kinachotokea, lakini daima tukiwa na uhakika katika ahadi yake. Tuwe pamoja na Yesu anayeteseka hadi mwisho. Tukumbuke kwamba wakati wa utume wake Yesu daima alikaribisha watoto, na sasa ni zamu yetu ya kumkaribisha. Tuombe pamoja na Yesu ili tuwe hodari dhidi ya uovu. Hebu tumtazame Yesu aliyesulubiwa na kufufuka ili tumjue na kuwa shahidi wake. Kwa kuhitimisha, Sista Roberta anawaalika wamisionari watoto, anasema: watoto wapendwa wamisionari, ninawatakia ninyi nyote, wazazi na wauishaji wenu, kwa mapade na masista Kardinali Pierbattista Pizzaballa, Patriaki wa Yerusalemu ya Kilatini, ameonyesha ukaribu katika ujumbe wake wa fursa ya maandamano ya matawi alioelekeza kwa Wakristo wa Nchi Takatifu, ambao kwa sababu ya vurugu na vita vinavyoendelea hawataweza kushiriki wote kwa pamoja kama ilivyo kiutamaduni wa maadhimisho ya Juma Takatifu lililoanza Dominika 24 Machi 2024. Katika ujumbe huo anaandika: Ndugu wapendwa, Bwana awape amani. Licha ya vita na kila kitu kinachoendelea kutuzunguka, mwaka huu tumechagua tena kusherekea kuingia kwa ushindi wa Yesu katika jiji takatifu. Tumeunganisha sauti na wale walioimba huko Yerusalemu miaka elfu mbili iliyopita: hosana mwana wa Daudi, hosana kwa mwana wa Daudi. Ndiyo, hasa sasa ni muhimu zaidi na muhimu zaidi kupiga kelele kwa nguvu kwamba Yesu ni masiha wetu. Yeye ni bwana wetu, yeye ni Krios, yani Kristo. Huenda ikawa kwamba katika miezi hii iliyopita tumejisikia kupotea au kuwa peke yetu na bila sehemu za kufikia. Tumehisi kupondwa na chuki nyingi. Vita hivi ambavyo ni vya kutisha sana na vinaonekana kutokuwa na mwisho, wakati mwingine hutuongoza kuogopa mustakabali wa familia zetu. Hata hivyo, leo hii tuko hapa tena, hata ikiwa ni wachache kwa idadi bila mahujaji na bila kaka na dada zetu wengi kutoka sehemu nyingi sana za majimbo yetu ambao hawakuweza kujiunga nasi, haitatukatisha tamaa kwa kutaka kuwahakikishia hili. Patriaki wa Kilatini aliandika kuwa wachache au wengi, ni muhimu kuwa hapa na kupiga kelele kwa nguvu na imani kwamba tuna uhakika wa kumbukumbu kumbu ya Yesu Kristo. Hatuko peke yetu, hatujaachwa na zaidi ya yote, hatuogopi. Kwa kuingia pamoja naye Yerusalemu, tunafanya upya ahadi yetu ya kumfuata, kwenda pamoja naye popote aendako. Tunajua kwamba kumfuata Yesu pia kuna maanisha ya kukubali njia ya msalaba. Ni njia ambayo kwa bahati mbaya tunaijua vizuri, kwa sababu maisha yetu ya kawaida mara nyingi ni njia ya msalaba, barabara chungu iliyo na vizuizi vingi, kutokuelewana na kukataliwa na uhasama wa kila aina. Walakini hii haitukatishi tamaa. Kwa hakika tuko hapa kuthibitisha kwa mara nyingine tena upendo wetu kwa Yesu, upendo wetu kwa jiji lake, ambalo sisi ni mali yake na tunalolipenda, kwa ajili ya nchi yake ambayo pia ni yetu, nchi ambayo ni takatifu lakini inayojeruhiwa, kwa sababu imevamiwa na chuki na chuki nyingi. Ole wetu ikiwa tutajiruhusu kuchafuliwa na haya yote. Kardinali Pisa Bala katika ujumbe wake anaendelea kukazia kuwa leo tunataka kumwomba Mungu ahifadhi mioyo yetu kutokana na hisia hizi za uadui, kwa maana hatuwezi kubaki marafiki wa Yesu ikiwa tunakuza uadui mioyoni mwetu. Hatuwezi kumpenda Yesu ikiwa hatupendani sisi kwa sisi na ikiwa hatuna ujasiri wa kuwa karibu na wote, hata katika hali ya sasa yenye kuhuzunisha tunamoishi. Tunataka kuishi kuteseka na kutenda pamoja naye na kwa ajili yake, patriaki wa Kilatini katika mji Mtakatifu aidha alibainisha, mawazo yetu yanakwenda kwanza kwa mji huu mtakatifu Yerusalemu. Ni jiji takatifu kwa wote, lakini mara nyingi linanajisiwa na sisi wakazi wake. Kiukweli ni mahali ambapo kumtumikia Mungu na kutumikia wanadamu kunapaswa kupatana. Badala yake vipimo hivi viwili vinaonekana kama viwango viwili ambavyo havijakutana. Ni jiji ambalo nuru ya mwanakondoo inapaswa kuangaza macho ya kila mtu, ili tuweze kuona ukweli kwa uhuru wa macho ya watu ambao wamekombolewa. Badala yake uhusiano wetu mara nyingi umewekwa alama ya kumiliki na kutengwa. Na kwa kusisitiza juu ya maombi hayo, kardinali Pisabara alisema, basi na tuombe kwa ajili ya mji wetu na kwa ajili ya amani ya Yerusalemu, amani ambayo ni ukarimu na ukarimu wa mtu mwingine utayari thabiti wa kusikiliza na kuwa karibu na mazungumzo ambayo hufungua njia ambazo hofu na mashaka hutoa nafasi ya kuelewana, kukutana na kuaminiana, ambapo tofauti ni fursa za urafiki na sio kisingizio cha kukataliwa kwa pande zote. Mawazo yetu yako kwa wale ambao hawawezi kuwa hapa pamoja nasi leo hii na hasa kaka na dada zetu huko Gaza kaka na dada wapendwa, hamko peke yenu, kardinali alisisitiza. Kwa njia hiyo, alitoa uhakika wa maombi kwamba kanisa zima katika Yerusalemu limeungana nao, linawakumbatia na kuthamini ushuhuda wao wa nguvu na ujasiri. Pamoja nao makanisa yote kaka na dada zetu wote ulimwenguni wanawaombea wao na pamoja nao wanajua vema jinsi ambavyo ni vigumu, baada ya karibu miezi sita, kusimama katikati ya usiku huu wa giza wa kutisha ambao hauonekani kuisha, kusimama kwa umoja na uthabiti katikati ya njaa na vurugu zinazowazunguka lakini kardinali alisema tunawahakikishia, kwamba tutaendelea kufanya yote tuwezayo kuwaunga mkono na pamoja nanyi tunaomba kwamba usiku huu upite haraka iwezekanavyo. Msivunjike moyo, kwa maana ninyi pia kama wote, inakuja alfajiri ya siku ya tatu. Habari za ufufuko, heri na juma takatifu. Kardinali Pisabara alitoa mtazamo wake juu ya mahujaji kuwa, mawazo yangu pia yanawaendea mahujaji wengi kutoka duniani kote ambao pengine wangetamani kuwa nasi leo hii lakini hawakuweza. Tunawangoja, lakini msiogope, rudi Yerusalemu na katika nchi takatifu. Uwepo wenu daima ni uwepo wa amani, na tunahitaji amani kwa dhati. Siku ya leo, mje mturetee amani yenu. Ndugu wapendwa, leo tunaanza juma la mateso, tutajiunga na mateso na kifo cha Yesu na kungoja ufufuko wake. Siku hizi zitakuwa kali, lakini pia nzuri sana. <coughs> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wa kitume Miserikordi a Timizira, yaani huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe, unaongoa, unaopyaisha na kubadili mwelekeo wa maisha ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuwaambata wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuwakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali ubaguzi, ubinafsi na uchoyo, ili kutenda wema, kufikiri vema na kuondoa huzuni moyoni. Huu ni mwaliko kwa waamini kufanya mang'amuzi ya huruma inayowakilimia furaha, hata kama maisha yao bado yanasheheni matatizo na changamoto mbalimbali mbali, ili kuondokana na utamaduni wa uhozoni utupu na upweke unaopelekea msongo wa mawazo kwa watu wengi. Baba Mtakatifu anakaza kusema, sera na mbinu mkakati wa Kanisa Katoliki katika huduma kwa wakimbizi na wahamiaji inajikita katika mambo makuu manne, yaani kuwapokea, kuwalinda, kuwaendeleza na kuwahusisha wakimbizi na wahamiaji katika maisha ya jamii inayowapokea na kuwapatia hifadhi, usalama na matumaini ya maisha. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba sera na mikakati hii itaendelea kumwilishwa pia kwenye makanisa mahalia, ili kuwasaidia watu hawa ambao mara nyingi wanajikuta wakitumbukia katika biashara haramu ya binadamu na viungo vyake, mifumo mbalimbali mbali ya utumwa wa mamboleo na nyanyaso, mambo ambayo kimsingi yanasigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Ni katika muktadha wa shida na mahangaiko ya wakimbizi na wahamiaji elfu tatu wanaopata hifadhi kwenye kambi ya wakimbizi na wahamiaji huko Las Blancas, Panama, Amerika ya Kusini, maskofu Katoliki kutoka Colombia, Costa Rica na Panama kuanzia tarehe 19 hadi 22 Machi 2024, wamekutana mpakani kati ya Colombia na Panama, huku wakiongozwa na kauli mbiu, sherehe ya Pasaka na ndugu zetu wahamiaji. Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa wakimbizi na wahamiaji hawa anasema ametamani sana kuwa pamoja nao wakati huu, kwani hata yeye ni mtoto wa wahamiaji, kwani wazazi wake waliondoka nchini Italia ili kutafuta maisha bora zaidi ughaibuni. Katika kipindi hiki, walikumbana na changamoto za maisha kiasi kwamba hata wakati mwingine walikuwa hawana chakula, huku wakiwa na mikono mitupo, lakini nyoyo zao zilisheheni matumaini. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza maaskofu kutoka Amerika ya Kusini pamoja na wafanyakazi wote wanaoshughulikia wakimbizi na wahamiaji katika shida na mahangaiko yao. Ikumbukwe kwamba hawa ni ufunuo wa sura ya mama kanisa anayesafiri na watoto wake katika hozoni na mapendo kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Veronika kwenye njia ya msalaba, kuwatuliza na kuwafariji wakimbizi na wahamiaji hawa ni fumbo la mwili wa Kristo unaoendelea kuteseka kwa kuyakimbia makazi yao na kuanza kukabiliana na hatari na ugumu wa safari baada ya kukosa njia mbadala. Baba Mtakatifu anawakumbusha wakimbizi na wahamiaji hawa kuhusu utu, heshima na haki zao wa msingi, wawe na ujasiri wa kutazamana machoni, kwani hata wao ni sehemu ya familia kubwa ya watoto wa Mungu. Baba Mtakatifu anawapongeza kwa kukutana mahali hapa. Mwishoni mwa ujumbe wake, Baba Mtakatifu Francisco amewakabidhi chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria, mama wa Kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe ishirini na mbili Machi elfu mbili na ishirini na nne amemteua Askofu Rafaeli Monyi Wokorachi wa shirika la wamisionari wa Komboni wa moyo mtakatifu wa Yesu kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Gulu nchini Uganda. Kabla ya uteuzi huu, Askofu Mkuu Rafaeli alikuwa ni askofu wa jimbo katoliki la Nebi nchini Uganda. Kabla ya kuteuliwa kuwa askofu wa jimbo katoliki la Nebi alikuwa ni kamishina wa kitume wa shirika la mitume wa Yesu. Itakumbukwa kwamba Askofu Mkuu Rafaeli Wokorachi alizaliwa tarehe 21 Januari mwaka 1961 huko Jigo, jimbo katoliki la Arua nchini Uganda. Baada ya masomo na majiundo yake ya maisha ya kitawa katika shirika la wamisionari wa, wa Komboni wa moyo mtakatifu wa Yesu, akaweka nadhiri zake za daima tarehe 12 Oktoba mwaka 1992. Kunako tarehe 25 Septemba mwaka 1993 alipewa daraja takatifu ya upadre tangu wakati huo kama padre amefanya utume wake wa kimisionari katika nchi mbalimbali kama vile DRC na Togo na kati ya mwaka elfu mbili na tatu hadi mwaka elfu mbili na saba alitumwa nchini Marekani kuwa ni mlezi kwenye chuo cha Wakomboni kimataifa na kati ya mwaka elfu mbili na saba hadi mwaka elfu mbili na kumi na tano alikuwa nchini Kenya kama mlezi na jaalimo kwenye chuo kikuu cha Tangaza. Kati ya mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi mwaka elfu mbili na kumi na tatu alichaguliwa kuwa ni kati ya washauri wa kanda ya shirika la wamisionari wa Komboni wa Moyo Mtakatifu wa Yesu nchini Kenya. Kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi mwaka elfu mbili na kumi na nane aliteuliwa na Vatikani kuwa ni kamishna wa kitume wa shirika la Mitume wa Yesu na hadi kuteuliwa kwake ameendelea kuwa, kuwa ni kamishina wa shirika la mitume wa Yesu lenye makao yake makuu la Ng'ata jijini Nairobi. Tarehe 31 na Machi 2021, Baba Mtakatifu Francisco akamteua kuwa askofu wa jimbo Katoliki la Nebi nchini Uganda, na ilipogota tarehe 22 Machi 2024, Baba Mtakatifu akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Wagulu nchini Uganda. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba askofu mkuu mstaafu Johani Baptisti Odama wa jimbo kuu la Wagulu nchini Uganda alizaliwa tarehe 29 Juni mwaka 1947. Baada majundo yaki, ya masomo na majiundo yake ya kikasisi tarehe 14 Desemba mwaka 1974 akapewa daraja takatifu ya upade. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili tarehe 23 Februari mwaka 1996 akamteua kuwa askofu wa jimbo katoliki la Nebbi nchini Uganda na kuwekwa wakfu kuwa askofu Tarehe 22 Januari 1999 Mtakatifu Yohane Paulo wa pili akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Gulu nchini Uganda na ilipowadia tarehe ishirini mbili Machi elfu mbili na ishirini na nne baba mtakatifu Francisco akaridhia ombi lake la kutaka kung'atuka madarakani. Kimsingi, askofu mkuu mstaafu John Baptist Odama wa jimbo kuu la Gulu nchini Uganda amelitumikia kanisa kama padri kwa muda wa miaka arobaini na tisa na askofu akiwa na dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu kwa muda wa miaka ishirini na saba na ushee. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco tarehe 21 Machi elfu mbili na ishirini na nne amekutana na kuzungumza na, na Rais Georgi Vela wa Malta, ambaye baadaye alibahatika kukutana na kuzungumza na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani, aliyekuwa ameambatana na Monsinor Miroslau Stanslau Vochoviski, katibu mkuu msaidizi wa mambo ya nchi za nje, ushirikiano na mashirika ya kimataifa. Katika mazungumzo yao Baba Mtakatifu Francisco pamoja na mgeni wake wameridhishwa na uhusiano wa kidiplomasia uliopo kati ya Vatikani na Malta. Baadaye wamejielekeza zaidi katika masuala ya kimataifa, huku wakijikita zaidi katika mazingira ya bahari ya Mediterania, changamoto kubwa ya wakimbizi na wahamiaji, vita kati ya Israeli na Palestina pamoja na vita kati ya Ukraini na Urusi wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji sehemu mbalimbali za duniani kati ya mada zilizovuta hisia za viongozi hawa wawili kutoka studio za redio vatikani kama kawa ni mtoto wa mkulima padri richard mjigwa Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Lakini tukiwa katika juma hili tukitafakari fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Bwana, hatuna budi kuwaombea watu ambao watasherehekea vizuri Pasaka ya Bwana katika mataifa mbalimbali kutokana na vita. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Anjela Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.