Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm, ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Papa Francisco katika katekesi yake ya Yesu tumaini letu ameendelea kuonyesha mikutano kati ya Yesu Kristo na watu mbalimbali mbali ambapo katika tafakari ya Jumatano 26 Machi anafafanua juu ya msamaria aliyeombwa na Yesu kunywa maji. Yesu anatusubiri na anajifanya kupatikana wakati tunawaza kuwa sisi hatuna tena matumaini. Hata kama maisha yetu yanaweza kuonekana kuharibika Mungu anaweza kutufanya kuanza upya. Baba Mtakatifu Francisko anaendelea na matibabu tiba ya viungo na kuadhimisha misa katika makazi yake ya nyumba ya Mtakatifu Martha. Ofisi ya waandishi wa habari ya Vatican ilibainisha siku ya Jumanne tarehe tano Machi ilipokuwa ikitoa taarifa kwa waandishi wa habari kuhusu kupona kwa baba mtakatifu. Aidha, taarifa ilisema papa anaendelea na baadhi ya shughuli za kazi, lakini kwa sasa hawapokei wageni na kwamba hakuna maamuzi yoyote ambayo yamefanywa kuhusu ratiba kwa juma zijazo. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alielewa kwamba ukiukwaji mbaya wa maisha ya walio dhaifu haukuwa chochote zaidi ya usemi wa mawazo potofu ya uhuru ambalo hubadilisha uhalifu kuwa haki. Alisema hayo Bigambino, katibu mkuu msaidizi wa baraza la kipapa la walei, familia na maisha, katika hafla ya miaka thelathini ya kuchapishwa waraka wa kitume wa Evangelium Vitae, na kukazia kusema, wakati umefika kwa kanisa sasa kujenga utunzaji wa kweli wa kichungaji wa maisha ya mwanadamu. Habari zina nyingine hutapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula anakukaribisha. Ofisi ya vyombo vya habari Vatikani imechapisha katekesi iliyoandaliwa na Baba Mtakatifu Francisco na ambayo alikuwa azungumze tarehe ishirini na sita Machi ambapo ilifutwa kutokana na kuendelea na mapumziko ya baada ya kurudi kutoka hospitali ya Gemelli Roma alikokuwa amelazwa kwa sababu ya maambukizi ya mkamba kwanza na nimonia ya pande mbili na sasa yupo nyumbani Mtakatifu Martha mjini Vatikani. Katekesi hii ni mwendelezo kuhusu mada ya Roho Mtakatifu na biarusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu, tumaini letu, kama sehemu ya maandalizi ya maadhimisho ya Jubile ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Katika muktadha huu wa tafakari hii ni maisha ya Yesu na mikutano mbalimbali mbali, kwa kujikita na mada ya msamaria aliyeombwa maji ya kunywa na Yesu kwa kuongozwa na kifungu cha Injili ya Yohane sura ya nne aya kumi kisemacho: Yesu akamwambia Msamaria, kama ungelijua zawadi ya Mungu na yule anayekwambia naomba maji ya kunywa ungemwomba yeye na yeye angeweza kukupatia maji ya uzima, Baba Mtakatifu anabainisha. Mara baada ya kutafakari kuhusu mkutano na Nikodemu ambaye alikuwa amekwenda kutafuta Yesu usiku, leo tutafakari vipindi vile ambavyo utafikiri hasa yuko anatusubiri pale katika njia panda ya maisha yetu. Ni mkutano ambao unatushangaza na mwanzo labda ambao tunakuwa kidogo hatuamini tunatafuta kuwa na busara na kusubiri kile ambacho kinatokea. Uzoefu huu bila shaka ulikuwa hata kwa yule mwanamke Msamaria ambaye anazungumziwa katika sura ya nne aya ya tano hadi ishirini na sita. Yeye hakutegemea kukutana na mwanaume katika kisima cha maji saa sita kamili, na zaidi alikuwa akitegemea kutokuta mtu yoyote yule. Kiukweli alikuwa anakwenda kuteka maji katika kisima kwa saa zisizo za kawaida, yaani kulipokuwa na joto kali. Labda mwanamke huyo alikuwa na aibu ya maisha yake, labda alikuwa anahisi kuhukumiwa bila kueleweka, na kwa njia hiyo alikuwa amejibagua, alivunja mahusiano na wote. Ili kwenda Galilaya kutoka mji wa Yuda, Yesu angeweza kuchagua njia nyingine na kukatisha Samaria, na pia ingekuwa hata hakika zaidi kwa mtazamo wa mahusiano ya mivutano kati ya Wayahudi na Wasamaria. Kinyume chake alipita pale na kusimama katika kisima hasa wakati ule. Yesu anatusubiri na anajifanya kupatikana wakati tunaweza kuwa kwetu sisi hatuna tena matumaini. Kisimani zamani, katika mashariki ya kati, lilikuwa ni eneo la mikutano, mahali ambapo mara nyingi waliunganisha ndoa, na ni eneo la uchumba. Yesu alitaka kumsaidia mwanamke huyo kuelewa mahali pa kutafuta jibu la kweli la shauku yake ya kuwa anapendwa. Baba Mtakatifu Fransisko anakazia kusema, mada ya shauku ni msingi kwa ajili ya kuelewa mkutano huo. Yesu alikuwa wa kwanza kuelezea shauku yake, ninaomba maji ya kunywa, rejea Yohane sura ya 4 aya ya 10. Pamoja na kufungua mazungumzo, Yesu anafanya kuonyesha udhaifu, kwa njia hiyo ya kumweka mtu mwingine kwa urahisi na kuhakikisha kuwa haogopi. Kiu mara nyingi na hata katika Biblia ni picha ya shauku, lakini Yesu hapa ana kiu kwanza kabisa ya uokovu wa mwanamke yule yule aliyekuwa anaomba maji, anasema Mtakatifu Agostino, alikuwa na kiu ya imani ya mwanamke huyo. Ikiwa Nikodemu alikuwa amekwenda kwa Yesu usiku, hapa Yesu anakutana na mwanamke Msamaria saa sita, wakati ambapo kuna mwanga zaidi. Kiukweli ni wakati wa maonesho. Yesu anajifanya kumwonesha kuwa ni Masiha na zaidi anaweka nuru juu ya maisha yake. Na anamsaidia kutazama kwa namna mpya historia yake, ambayo ilikuwa ngumu na uchungu. Alikuwa amepata wanaume watano na sasa alikuwa na wasita na ambaye hakuwa mume wake. Idadi ya sita sio kwa bahati mbaya, lakini kawaida huonyesha kutokamilika. Labda alikuwa katika kuota mume wa saba ambaye hatimaye angeweza kutosheleza shauku ya mwanamke huyo ya kuwa anapendwa kweli kweli. Na mme huyo anaweza kuwa Yesu pekee. Wakati anapotambua kuwa Yesu anajua maisha yake, mwanamke huyo alibadilisha mazungumzo juu ya masuala ya kidini ambayo yalikuwa yakiwagawanya Wayahudi na Wasamaria. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Francisko anaandika: inatokea wakati mwingine hata sisi, wakati tunasali katika wakati ambapo Mungu anataka kugusa maisha yetu na matatizo yake tunapotelea wakati mwingine katika tafakari ambazo zinatupatia udanganyifu wa sara ya kufanikiwa, na kwa hiyo kiukweli, tunaamsha vizingiti vya kujilinda. Bwana lakini daima ni mkuu zaidi. Na mwanamke yule Msamaria, ambaye kwa mujibu wa kanuni za kiutamaduni hakupaswa hata kusema neno, anatoa ufunuo wa juu zaidi. Anazungumza naye juu ya Baba ambaye lazima aabudiwe katika roho na kweli, na wakati yeye, kwa mara nyingine tena, kwa mshangao anabainisha kuwa katika mambo hayo ni bora kusubiri Masiha, Yesu alimwambia kuwa ni mimi ambaye ninazungumza nawe. Rejea Yohana Sura ya 4 aya 26, ni kama tamko la upendo: yule ambaye unayemsubiri ni mimi, yule ambaye anaweza hatimaye kukujibu shauku yako ya kuwa unapendwa. Kutokana na hilo, wakati huo mwanamke alikimbia kwenda kuwaita watu wa kijiji, kwa sababu ni hasa uzoefu wa kuhisi kupendwa ambao unaibua utume. Ni tangazo gani linaweza kupelekwa ikiwa sio uzoefu wake wa kuwa ameeleweka, amekaribishwa na amesamehewa? Ni picha halisi ambayo inatupasa kutufanya tutafakari juu ya utafutaji wetu wa njia za kuinjilisha. Ni pale hasa kama mtu anayependa. Msamaria alisahau chungu chake chini ya miguu ya Yesu. Uzito wa chungu kile juu ya kichwa chake, kila mara ambapo alirudi nyumbani, kilikuwa kinamkumbusha hali yake na maisha yake ya wasiwasi wasi. Lakini sasa chungu chake amekiweka chini ya miguu ya Yesu. Wakati uliopita hauna tena uzito, zaidi yeye amejipatanisha. Na hivyo ndivyo ilivyo hata sisi, kwenda kutangaza injili tunahitaji kwanza kabisa kutua mzigo wa historia yetu miguuni pa Bwana, kukabidhi kwake uzito wa wakati wetu uliopita. Ni watu waliojipatanisha tu wanaweza kupeleka Injili. Baba Mtakatifu Francisko anahitimisha kwa kusema: kaka na dada tusipoteze matumaini, hata ikiwa historia yetu inaonekana nzito, ngumu na labda iliyoharibika, daima tuna uwezekano wa kuikabidhi kwa Mungu na kuanza upya safari. Mungu ni uhuruma na anatusubiri daima, anahitimisha katekesi yake. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, mapumziko kwa ajili ya uponyaji wa Baba Mtakatifu Francisco unaendelea katika makazi yake ya nyumba ya Mtakatifu Martha mjini Vatikani, katika kuendelea na matibabu, mwendelezo wa mazoezi ya viungo yanayohusiana na kupumua, hasa kwa ajili ya kupona sauti na sala ya kibinafsi na kuadhimisha misa katika kikanisa cha makazi yake. Haya yalikuwa miongoni mwa masasisho ambayo ofisi ya habari ya Vatikani ilitoa kwa waandishi wa habari walioidhinishwa kuhusu afya ya Papa Francisco baada ya kuruhusiwa Dominika, tarehe 23 Machi 2025 kufuatia na siku 38 za kulazwa katika hospitali ya Jemeri Roma kutokana na nimoni ya pande mbili. Kwa njia hiyo, tunakumbuka kwamba baada ya kusalimiana na watu elfu tatu kutoka kwenye balkoni ya hospitali hiyo na kusimama kwa mda mfupi kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu jijini Roma, Papa Francisco alirejea katika makazi yake ya Vatican katika nyumba ya Mtakatifu Martha ambako alianza kipindi chake cha kuendelea na tiba na kupumzika. Kipindi cha Papa cha kupata nafuu na kupumzika katika makazi yake kinapaswa kuwa kama miezi miwili hivi, alisisitiza daktari Sergio Alfieri, daktari anayesimamia kulazwa kwa Papa katika hospitali ya Gemelli na daktari Luigi Carboni, daktari wake wa kibinafsi katika mkutano wa waandishi wa habari Jumamosi jioni tarehe 22 Machi 2025 katika hospitali ya Jemeli Roma. Na Jumatano Machi 26 hapakuwepo na katekesi kama vile ilivyokuwa juma zilizopita. Baada yake, maandishi yaliyotayarishwa ya katekesi ya Papa yalisambazwa kwa njia ya maandishi kama ilivyofanywa kwa siku zilizopita na za kila Jumatano tangu Februari 14, na vilevile inaweza kutokea Dominika ijayo kwa ajili ya sala maraika wa Bwana, ingawa masasisho bado yanasubiriwa. Kwa sasa matarajio ni kwamba ujumbe wa Papa utatolewa na ofisi ya habari ya Vatican. Sawa na Dominika zilizopita, Papa Francisco hapokei wageni kwa wakati huu na amewaona tu washiriki wake wa karibu zaidi katika siku mbili zilizopita. Hakuna mipango iliyotangazwa kuhusu ziara zilizoratibiwa kutoka kwa wakuu wa nchi na serikali. <mucho> tunapaswa pia kuwafundisha mapade wajao katika seminari na baadaye, ili wajue jinsi ya kuwaongoza vijana na familia kuelekea kwenye ukweli na wema. Mafunzo haya leo hii hayapo kuhusiana na hitaji la usindikizaji lililopo ulimwenguni kote. Kwa sababu hiyo baraza letu la kipapa la walei familia na maisha lilichapisha tarehe 24 Machi 2025 katika mkesha wa kumbukizi ya waraka wa Evangeli Vite ambao ni mwongozo wa kichungaji uitwao maisha ni mazuri daima wenye mapendekezo kwa makanisa mahalia kuanzisha mchakato na kujenga huduma ya kichungaji kwa ajili ya maisha ya binadamu katika mabaraza ya maaskofu na majimbo na ambako kuna ofisi za walei familia na maisha. Haya yamo katika mahojiano na mwandishi wetu wa Vatican News nabi Gabriel Gambino, katibu mkuu msaidizi wa baraza la kipapa la walei familia na maisha, akifafanua juu ya waraka wa kitume wa Evangelium Vitae kuhusu thamani ya maisha ya mwanadamu ukitimiza miaka 30 tangu ulipochapishwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kunako tarehe 25 Machi 1995. Miaka 30 imepita tangu kuchapishwa kwa waraka wa Evangelium Vitae, nguzo ya mafundisho ya kanisa kuhusu utakatifu wa maisha ya mwanadamu. Je, ni kwa jinsi gani waraka huo umeongoza na kuendelea kulitia kanisa moyo? Je, bado ni kitovu cha kumbukumbu leo hii? Bigambino alijibu: Evangelium Vitae ni nguzo ya mafundisho ya kikristo juu ya thamani isiyoweza kuondolewa ya maisha ya kila mwanadamu. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alikuwa ameelewa kwamba aina mbaya sana za ukiukaji wa maisha ya walio dhaifu zaidi ya watoto wadogo kati ya wale ambao ni dhaifu, haikuwa chochote zaidi, lakini ni usemi wa wazo potofu la uhuru ambalo hubadilisha uhalifu kuwa sawa, kuficha uwezo wa mwanadamu kuelewa kwamba uhuru ni kama vile mtu anajua jinsi ya kuchukua jukumu kwa maisha ya ndugu ambaye yuko karibu nasi. Si kwa bahati mbaya kwamba waraka huo ulianza na swali la Mungu kwa Kaini, umefanya nini? hata leo hii swali hilo linasikika katika majisterio ya sasa, kuanzia na Evangelium Gaudium ya yaani injili ya furaha wa Baba Mtakatifu Francisko, hadi dignitas infinita yaani hadhi isiyo na kikomo. Na kwa njia hiyo aina mbaya sana za ukiukwaji wa maisha ya mwanadamu hazijapungua kwa hakika, na kanisa zaidi ya hapo awali linataka kuthibitisha kwa nguvu tena thamani ya maisha na kuunda dhamiri ili kuelewa thamani hii ambayo haimaanishi usiuwe tu bali pia utengeneze hali hizo ili kila mtu aweze kufikia utimilifu wa maisha ambayo ameitiwa na upendo wa Mungu. Hii ndiyo sababu waraka wa dignitas infinita Yaani, hadhi isiyo na kikomo inasasisha ujumbe wa Evangeli Vite, na siyo tu kwamba inaeleza tena kwa nini hadhi ya binadamu lazima iheshimiwe tangu kutungwa mimba hadi kifo cha asili, lakini umepanua mtazamo wake kujumuisha hali za kijamii ambazo zinaonekana kutokuwa na uwezo wa kuona kwamba ni ukiukwaji wa hadhi ya mtu vilevile. Bigambino aliongeza: nafikiria vita vya kutisha ambavyo vinatuzunguka, unyanyasaji wa watoto na unyanyasaji wa kujinsia kupitia ulimwengu wa kidijitali ambao huharibu maelfu na maelfu ya familia, ni mambo ambayo yanaonekana wazi. Tukumbuke kwamba thamani ya maisha si tu thamani ya Kikatoliki, bali ya kidunia na ya ulimwengu wote, ni ya wanadamu na hivyo kila mtu anaweza kuielewa na kuishiriki, na vilevile vile, hakuna mtu anayeweza kuimiliki. Leo hii tunatatizika kuelewa hili katika ulimwengu uliojaa maana ya mitazamo ya kifalsafa inayokanusha madai ya usawa au uhusiano wa mtazamo wa muktadha fulani unaothaminiwa ambao hutafsiriwa kuwa sheria ambazo mara nyingi zisizo za haki ambazo hutuchanganya kama kila maisha ya mwanadamu ni kitu kizuri kila wakati. Na sasa tunajua kwamba mkanganyiko huu kwa njia moja au nyingine unajidhirisha katika tamaduni zote katika kila sehemu ya dunia, alisisitiza Bigambino. Swali jingine: Je, kuna mapendekezo yoyote thabiti na njia ambazo makanisa yanaweza kupendekeza tena ujumbe wa Evangelium Vitae? Bigambino alijibu: kwa hakika kusoma tena waraka huu pamoja na ule wa Dinitasi Infinita, ambao unathibitisha tena kuwa Evangeli Vita unaendelea kufungua mlango wa tumaini ambao tunahitaji. Maisha yanashinda, hii ndiyo injili inatufundisha. Lakini ni lazima tuunde dhamiri, ili watu waweze kufanya chaguo za maisha. Utoaji mimba, euthanasia, jeuri, utamaduni wa kutupa uharibu mtu anayezitenda, si wale tu wanaoteseka, huzalisha mateso makubwa sana. Kwa sababu hiyo, umefika wakati wa kujaribu kujenga utunzaji wa kweli wa kichungaji wa maisha ya mwanadamu katika majimbo na parokia, na kuwafundisha wachungaji wote, waelimishaji wote, walimu, wazazi na vijana kuheshimu maisha. Hatupasi kulazimisha sheria, lakini kusambaza maadili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, takwimu zilizotolewa na idara ya takwimu za Kanisa Katoliki ulimwenguni zinaonyesha kwamba idadi ya waamini wa Kanisa Katoliki katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tano imeongezeka kutoka bilioni moja nukta tatu tisa za mwaka elfu mbili na ishirini na nne hadi kufikia bilioni moja nukta nne sufuri sita katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Katika kipindi hiki Baba Mtakatifu Fransisko ameunda majimbo makuu matatu, ameunda majimbo mapya saba likiwemo jimbo katoliki la Bagamoyo nchini Tanzania, pamoja na kuunda jimbo jipya la kitume. Lengo kuu ni kusogeza huduma za kichungaji kwa watu wa Mungu. Itakumbukwa kwamba idadi ya waamini wa kanisa Katoliki kati ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ilikuwa ni bilioni moja nukta tatu tisa. Bara la Afrika linachukua asilimia ishirini ya waamini wote wa kanisa Katoliki duniani na kwamba nchi zinazoongoza kwa idadi kubwa ya waamini wa kanisa Katoliki barani Afrika ni DRC ikiwa na Wakatoliki milioni hamsini na tano, Nigeria waamini milioni 35, na kuna nchi ambazo pia zina idadi kubwa ya waamini wa kanisa katoliki kutoka Afrika Mashariki, yaani Uganda, Tanzania na Kenya. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ukuaji wa waamini wa kanisa Katoliki barani Afrika ni sawa na asilimia tatu nukta tatu moja. Idadi ya maskofu wenye dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwa takatifu za watu wa Mungu imeongezeka kwa asilimia moja nukta nne kutoka maskofu elfu tano mia tatu hamsini na tatu hadi kufikia maskofu elfu tano mia nne thelathini. Idadi ya maskofu barani Afrika imeongezeka kutoka asilimia kumi asili na tatu nukta nane hadi asilimia kumi na nne nukta mbili ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, itakumbuka kwamba Kanisa Katoliki lina majimbo maku elfu tatu na arobaini na moja, na majimbo elfu nne na sita mia tisa tisini na sita. Idadi ya mapadri barani Afrika imeongezeka kwa asilimia mbili nukta saba . Idadi ya mashemasi wa kudumu katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu imeongezeka kutoka mashemasi hamsini elfu na mia moja hamsini hadi kufikia mashemasi hamsini na moja elfu na mia nne na thelathini na tatu. Takwimo zinaonyesha kwamba kuna idadi ndogo sana ya mashemasi wa kudumu barani Afrika. Idadi ya watawa wa kiume na wa kike inaendelea kupungua, ingawa idadi hii barani Afrika inaendelea kuongezeka, lakini athari kubwa inajionyesha barani Ulaya. Idadi ya watawa imepungua kutoka watawa elfu tano mia tisa tisini na tisa elfu mbili na ishirini na nane hadi kufikia watawa hamsini elfu mia nane themanini na tisa mia nne na ishirini na tatu katika kipindi cha mwaka elfumbili na ishirini na tatu. Barani Afrika kuna ongezeko la asilimia mbili nukta mbili. Idadi ya waseminari walioko seminari imepungua kwa asilimia moja nukta nane, yani kutoka kwa waseminari laki moja na nane mia nne na themanini na moja hadi kufikia idadi ya waseminari laki moja na sita mia nne tisini na tano, lakini barani Afrika idadi ya waseminari imeongezeka kwa asilimia moja nukta moja kutoka waseminari 34541 hadi kufikia waseminari thelathini na nne elfu mia tisa ishirini na nne. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vitendo vya kigaidi ni ukweli ambao unaendelea kusababisha madhara makubwa kwa watu na mali zao kiasi hata cha watu kukosa amani na utulivu wa ndani kwa kuendelea kuishi katika hofu na wasiwasi wa kushambuliwa. Vitendo hivi vimeharibu urithi mkubwa wa utamaduni, utambulisho wa watu pamoja na historia yao. Hadi sasa jumuiya ya kimataifa imeshindwa kwa kiasi kikubwa kudhibiti vitendo vya kigaidi vinavyoendelea kujitokeza sehemu mbalimbali za dunia. Vitendo vya kigaidi ni unyama dhidi ya maisha, utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu. Huu ni uhalifu dhidi ya binadamu na haki zake msingi. Vitendo vya kigaidi vinahatarisha usalama, maisha, mafungamano ya kijamii, pamoja na kusababisha uharifu mkubwa wa mali na miundo mbinu. Hivi ni vitendo vinavyokwenda kinyume cha uhuru wa kuabudu na uhuru wa kidini sanjari na umuhimu wa kutunza dhamiri nyofu. Vitendo vya kigaidi vinapaswa kulaaniwa na kushutumiwa na viongozi wa dini pamoja na jumuiya ya kimataifa bila kupepesa pepesa macho. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, taarifa iliyotolewa na Global Terrorism Index for 2025 inaonyesha kwamba nchi ya Burkina Faso, Niger na Mali, ambazo zote ziko katika ukanda wa Saheli, ni kati ya nchi ambazo zimeathirika sana kwa vitendo vya kigaidi taarifa hiyo inavitaja vikosi vya kigaidi vya Jamahati Nusrat al Islamu wa Musulamen Jinim kilicho kita ya mizizi yake nchini Mali kinahusika na nusu ya vifo viliotokea katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Vikundi vingine ni Dola ya Kiislamu, Telhir Talbani Pakistani pamoja na kikundi cha Ali Shababu. Hivi ni vikundi vinavyoendesha shughuli zao mitarafu, masuala ya kisiasa, mazingira kinzani za kisiasa na ukabila, na kwamba kwa hakika, Burkina Faso ni kati ya nchi ambazo zimeathirika vibaya na vitendo vya kigaidi, ikifuatiwa kwa karibu zaidi na Mali pamoja na Niger, nchi zinazoongoza kwa kuwa na wahanga wengi wa vitendo vya kigaidi kiasi cha asilimia 94 ya vitendo vyote vya kigaidi vilivyotokea kati ya mwaka 2023 nchi nyingine katika orodha hii ni nigeria somalia na cameroon nchi nyingine ni drc kenya na msumbiji taarifa inaonyesha kwamba barani afrika kuna matukio 190 ya kigaidi yaliyofanywa na kikundi cha dola ya kiislamu kikundi cha kigaili cha Boko Haramu kimeendelea kuwa ni tishio kwa ukanda wa Sahel. Kutoka studio za Redio Vatikani, kama makawa ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa. <mulia> Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Tunakusihi sana tuendelee kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ili aweze kupona salama na kurudi katika shughuli zake kamili. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angella Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus. <mulia>