Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo Baba a Mtakatifu Francisco, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na nne Aprili elfu mbili na ishirini na nne amewakumbusha waamini na mahujaji kwamba tarehe ishirini na saba Aprili elfu mbili na ishirini na nne Mama Kanisa anaadhimisha kumbukizi ya miaka kumi tangu Papa Yohane Paulo wa Pili alipotangazwa kuwa ni mtakatifu Baba Mtakatifu Francisco. Dominika tarehe ishirini na nane Aprili elfu mbili na ishirini na nne anatarajia kufanya hija ya kichungaji mjini Venesia. Baba Mtakatifu mara baada ya kuwasili mjini Venesia atatembelea gereza la wanawake la Judika. Pili, atatembelea banda la maonyesho kutoka Vatikani kisha atakutana na kuzungumza na vijana wa kizazi kipya na baadaye ataadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa San Marco mjini Venecia. Padri Pasco Yohondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu dominika ya tano ya kipindi cha Pasaka kutoka studio za redio Vatikani. Mimi ni Padri Richadi Mjigwani kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <muchos> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alizaliwa nchini Polandi tarehe 18 Mei 1920 na kupewa jina la Karoli Yosefu Waitila. Akiwa na umri wa miaka 20 alifiwa na wazazi wake pamoja na ndugu yake katika huzuni na upweke huu Karoli alivutwa sana na maisha na wito wa kipadi na hatimaye akajiunga na seminari ya asili na kupewa daraja takatifu ya upadi tarehe mosi Novemba mwaka elfu moja mia tisa arobaini na sita. Papa Pio wa kumi na mbili, kunako tarehe nne Julai mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nane akamteua kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu la Krakovya nchini Polandi. Akatekeleza dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu kwa ari, moyo mkuu na unyenyekevu wa hali ya juu kabisa. Mtakatifu Paulo wa Sita kunako tarehe 13 Januari mwaka 1964 akamteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la Krakovia. Tarehe 26 Juni mwaka 1967 akateuliwa na, na Mtakatifu Paulo wa Sita kuwa kardinali. Akachaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki tarehe 16 Oktoba mwaka 1978 akiwa ni papa wa 264 kuliongoza kanisa kat tarehe 22 Oktoba mwaka 1978 akasimikwa na kuanza kutekeleza utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro. Ndiyo maana kanisa linamkumbuka na kumwadhimisha kila mwaka ifikapo tarehe 22 Oktoba. Akafariki dunia tarehe mbili Aprili mwaka elfu mbili na tano na kuzikwa tarehe 8 Aprili elfu mbili na tano ilikuwa ni Mei mosi elfu mbili na kumi na moja Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita alipomtangaza kuwa mwenye heri mbele ya bahari ya watu waliofurika kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Na hatimaye Baba Mtakatifu Francisco akamtangaza kuwa mtakatifu tarehe ishirini na saba Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nne sanjali na Papa Yohane wa ishirini na tatu mwasisi wa maadhimisho ya Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Baba Mtakatifu Fransisko, wakati kesi keju, matano, na nane, wa katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na nne Aprili elfu mbili na ishirini na nne amewakumbusha waamini na mahujaji kwamba tarehe ishirini na saba Aprili elfu mbili na ishirini na nne mama kanisa anaadhimisha kumbukizi ya miaka kumi tangu Papa Yohane Paulo wa pili alipotangazwa kuwa ni mtakatifu. Kwa kuyangalia maisha na utume wake, waamini wanaweza kugundua ndani mwake yale ambayo Mwenyezi Mungu anayoweza kutenda ndani ya mja wake anaporuhusu karama na fadhila mbalimbali, kama vile imani, matumaini na mapendo, kumwilishwa katika maisha na vipaumbele vyake. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu kuendelea kuwa waaminifu kwa amana na urithi kutoka kwa Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili. Huu ni mwaliko wa kusimama kidete, kulinda, kutetea na kudumisha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Kwa sala na maombezi yake Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumwomba Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ili aweze kuwaombea amani ambayo katika maisha na utume wake kama halifa wa Mtakatifu Petro aliipatia kipaumbele cha pekee. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ameacha kumbukumbu ya kudumu katika akili na nyoyo za watu na kwamba haitakuwa rahisi sana kuweza kufutika. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuiga karama na maisha ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kwa kujisadaka kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, sanjali na kutangaza pamoja na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kukuza ari na mwamko wa huduma za kimisionari itakumbukwa kwamba Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani ulikuwa ni dira na mwongozo wa maisha na utumiwa wa Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kama halifa wa Mtakatifu Petro. Usawa, maendeleo na mafao ya wengi, daima binadamu na mahitaji yake msingi, ndicho alichopenda kuona kwamba kinavaliwa njoga na Mama Kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ni neema kubwa sana ambayo Mwenyezi Mungu amelijalia kanisa lake. Neema hii ikamwilishwa katika maisha na utume wa kanisa kwa njia ya Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliyetangaza na kushuhudia amana na utajiri wa mafundisho ya mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika maisha na utume wake katika ulimwengu mambo leo. Binadamu na mahitaji yake msingi alipewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wa kanisa. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili aliweza kufanya hija za kitume mia moja na nne nje ya Italia, akabalikiwa kufanya hija za kichungaji 142 nchini Italia. Daima maneno yake yaliambatana na vitendo, akagusa na kufariji mamilioni ya watu duniani huku akitangaza na kushuhudia uhuru wa kidini na uhuru wa kuabudu kama kiini cha haki msingi za binadamu matokeo yake ni kuanguka kwa ukuta wa berlini kunako mwaka 1989 kanisa likatoka kidedea na kusimama kifua mbele likupinga sera za kibaguzi zilizoigawa dunia kati ya kaskazini na kusini likaimarisha atono msingi za maisha ya kikristo kwa kujikita katika haki amani ustawi na maendeleo ya wengi kama kanuni msingi ya mafundisho jamii ya kanisa Mtakatifu Yohane Paulo Wapili, kwa kufuata dira na mwongozo wa mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani, akaimarisha mchakato wa majadiliano ya kidini na kiekumeni pamoja na kitamaduni kiasi cha kujiweka chini ya ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama wa Mungu na kanisa. Ni kiongozi aliyetambua na kuthamini sana mchango wa wanawake wake katika ustawi na maendeleo ya jamii na kanisa katika ujumla wake, mambo yanayojionyesha hata katika nyaraka zake za kichungaji kama vile Mulieri Sidinyi Tatem, yani yaani, utu na wito wa mwanamke. Alikazia sana umuhimu wa utakatifu wa maisha ya Kikristo kama kielelezo cha uaminifu kwa Kristo Yesu na kanisa lake kiasi cha kuthubutu kuwatangaza watakatifu wapya 482 na wenye heri 1319 mwaliko na changamoto ya kumfuasa Kristo Yesu kama chemchemi ya utakatifu na utimilifu wa maisha ya Kikristo. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alikuwa na karama ya pekee katika maisha na utume wa kanisa kwa vijana, kwani hawa kwake walikuwa ni jeuri na matumaini ya kanisa na jamii katika ujumla wake, utume ambao unaendelea kutekelezwa na Mama kanisa hata nyakati hizi. Katika maisha na utume wake aligusa medani mbalimbali mbali za maisha ya binadamu, akaimarisha mafundisho msingi ya kanisa yanayofumbatwa katika huruma ya Mungu, Roho Mtakatifu, uhusiano kati ya imani na akili, ari na mwamko wa kimisionari ndani ya kanisa. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, hata dakika zake za mwisho katika udhaifu wa mwili na magonjwa aliendelea kuwa ni shuhuda, nabii na chombo cha Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo. Akafanikiwa kuonyesha ukuu, utakatifu, utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. <tune> ndogo msikilizaji wa Redio Vatikani. Kunako mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili Mtakatifu Paulo wa sita alitembelea mji wa Venesia na baadaye mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane akafuata Mtakatifu Yohane Paulo wa pili, na Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita akatembelea Venesia mwaka elfu mbili na kumi na moja Baba Mtakatifu Francisco Dominika tarehe ishiri na nane Aprili elfu mbili na ishiri na nne anatarajia kufanya hija ya kichungaji mjini Venesia. Baba Mtakatifu mara baada ya kuwasili mjini Venesia atatembelea gereza la wanawake la judeka pili. Atatembelea banda la maonyesho kutoka Vatikani, kisha atakutana na kuzungumza na vijana wa kizazi kipya, na baadaye ataadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa San Marco mjini Venecia. Hija hii ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco mjini Venesia inanogeshwa na kauli mbiu kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Hii ni sehemu ya maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Marko mwinjili inayoadhimishwa na mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe ishirini na tano Apreli. Huyu ni mtoto wa Maria wa Yerusalemu, mahali ambapo Mtakatifu Petro mtume alipata hifadhi baada ya kufunguliwa kutoka gerezani na alipokuwa akifikiri haya akafika nyumbani kwa Mariamu mamaye Yohana ambaye jina lake la pili ni Marko, na watu wengi walikuwa wamekutana humo wakiomba. Baba Mtakatifu Francisco atakapowasili mjini Venesia atatembelea gereza la wanawake la Judeka na hapo atakutana na wafungwa na kuzungumza na mfungwa mmoja mmoja. Baadaye atatembelea banda la maonyesho kutoka Vatikani kwa ushirikiano kati ya Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu pamoja na idara ya utawala wa magereza sanjari na wizara ya sheria nchini Italia. Baadaye Baba Mtakatifu atakutana na kuzungumza na wasanii. Baba Mtakatifu Francisco akiwa kwenye kanisa kuu la Basilika Dele Salute atakutana na kuzungumza na vijana wa kizazi kipya kutoka Venesia pamoja na majimbo ya Veneto. Baba Mtakatifu ataadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa San Marco na baadaye ataongoza sala malkia wa mbingo. Baada ya maadhimisho haya ya ibada ya misa takatifu, Baba Mtakatifu Francisco atakwenda kutembelea kanisa kuu la Mtakatifu Marco ili kutoa heshima kwa masalia ya Mtakatifu Marco, na baada ya hapo hataagana na wenyeji wake na kuanza safari ya kurejea tena Vatikani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shirikisho la mchezo wa drafti la Italia lilianzishwa mnamo mwaka 1924 huko Milano na Bwana Luigi Francioni na wengineo, na mwaka 1993 lilitambuliwa na kamati ya olimpiki ya Italia, KONI. Mchezo wa drafti ni miongoni mwa michezo inayovuta hisia za watu wengi, hasa vijiweni. Huu ni mchezo unaochangamsha sana akili na kwamba watu wengi wanaweza kuushiriki. Ni mchezo unaohitaji akili, uwezo wa kufikiri na kutenda, na hauhitaji miundo mbinu mikubwa, na kwamba unaweza kuchezeka mahali popote pale ulipo ni mchezo unaowezesha kutekeleza utamaduni wa watu kukutana na kukaa kwa pamoja. Ni katika hali na mazingira kama haya unaweza mchezo wa drafti kuwa ni kwa ajili ya wote, na kwamba ni mchezo ambao umeenea sehemu mbalimbali mbali za dunia. Shirikisho la mchezo wa drafti nchini Italia mwaka elfu mbili na ishirini na nne linaadhimisha jubilea ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwake. Ni katika muktadha wa maadhimisho haya wajumbe wa shirikisho la mchezo drafti la Italia Jumaa tarehe 26 Aprili mwaka 2024 wamekutana na, wame na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amewapongeza kwa kuendeleza mchezo huo ambao ni maarufu sana miongoni mwa wakimbizi na wahamiaji. Kwa hakika, katika mateso na mahangaiko yao mengi wanapata faraja ya kucheza mchezo wa drafti huku wakishirikiana na wenyeji wao wanaowapatia faraja na ukarimu na kama sehemu ya ushirikiano hata katika mambo madogo madogo. Huu ni mchezo unaoimarisha akili na hivyo kumwezesha mchezaji kukuza kipaji cha mantiki, kwani matumizi ya haramu ya michezo mingine yanaifanya akili kusinya. Baba Mtakatifu amesema imekuwa kwake ni furaha ya kuweza kukutana nao ili kufahamiana sanjari na kuwapatia changamoto ya maisha ya michezo hivyo hatimaye kuondokana na tabia ya uchoyo na ubinafsi, hali ambayo inaweza kuwatumbukiza watu katika upweke hasi, lakini kwa njia ya michezo kunaboresha mazingira na hali ya hewa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu amewatakia heri na mafanikio mema katika mchezo huu na anawatia shime kuendelea kuupyaisha hata kwa njia ya maisha ya sala, utamaduni unaotekelezwa na shirikisho la mchezo wa drafti wakati wa matukio makuu <tune> Msikilizaji wa Redio Vatikani, hija 41 ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Hungaria, kuanzia tarehe 28 hadi tarehe 30 Aprili 2023, ilinogeshwa na kauli mbiu Kristo ndiye wakati wetu ujao. ni hija ambayo ilijikita katika mihimili mikuu mitatu Baba ya Mtakatifu Francisco kama hujaji wa amani katika bara la Ulaya ambako misimamo mikali ya utaifa na kampeni za vita zikiendelea kupamba moto. Hii ni hija iliyopania pamoja na mambo mengine kukoleza ari na moyo ukari wa ukarimko wa wakimbizi na wahamiaji wanaotafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi. Ni hija ambayo ilipania kuwaimarisha watu wa Mungu nchini Hungaria katika imani matumaini na mapendo kwa kukazia dhamana na wajibu wa familia na ukarimu unaopata chimbuko lake katika maisha ya watu wa Mongo nchini Hungaria ni katika muktadha wa kumbukizi ya hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisco nchini Hungaria. Mahujaji kutoka Hungaria, Alhamisi tarehe ishirini na tano Aprili elfu mbili na ishirini na nne, walikutana na Baba Mtakatifu Francisco mjini Vatikani. Katika hotuba yake, alikumbushia kwamba Budapesti, mji mkuu wa Hungaria, unasifika kwa uzuri na kwamba mji huo ni daraja na mahali pa watakatifu. Baba Mtakatifu anawaalika watu wa Mungu nchini Hungaria kusali kwa ajili ya kuombea mchakato wa ujenzi wa amani barani Ulaya sanjari na kuwapatia vijana fadhila ya matumaini kinyume kabisa cha falisafa ya vita kwa kujikita katika ujenzi wa familia na wala si ujenzi wa kuta zinazowatenganisha watu wala vita inayosababisha maafa makubwa kwa watu na mali zao. Baba Mtakatifu amewakaribisha mahujaji kutoka Hungaria wakati huu wanapofanya hija maisha ya kiroho kuonyesha ushirika wao na halifa wa Mtakatifu Petro, tayari kuungama imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake, hususani katika kipindi hiki cha Pasaka ambapo Kristo mfufuka anawaangazia waja wake mwanga wa matumaini yasiyodanganya kamwe. Baba Mtakatifu anasema uwepo wa mahujaji hawa mjini Vatikani unakumbusha hija yake ya kitume nchini Hungaria alikokwenda kama hujaji kati ya watu wa Mungu nchini Hungaria na kama ndugu na rafiki. Akiwa mjini Budapesti, Baba Mtakatifu alishiriki katika sala kwa ajili ya kuombea bara la Ulaya ili liweze kujikita katika ujenzi wa amani kwa kuwapatia vijana wa kizazi kipya leo na kesho iliyosheheni matumaini na wala si makaburi, kuwashirikisha katika mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu na wala si kuta za utengano. Baba Mtakatifu anakaza kusema akiwa Hungaria, nchi iliyorutubishwa kwa utunu msingi za kiinjili, alisali na kuwaombea ili waweze kurejea tena na tena kwenye mizizi mitarafu historia ya nchi yao kwa kufuata mifano bora ya watakatifu na wenye heri wa Hungaria. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo mfufuka aliwakirimia wafuasi wake zawadi ya amani inayotekelezeka kwa kuanzia katika sakafu ya moyo wa kila mmoja wao katika malango ya makazi yao hata kabla ya kutoka nje, na hivyo wanapaswa kufanya maamuzi magumu katika maisha, yaani ikiwa kama wanataka kuishi kwa amani pamoja na watu wengine. Amani ya kweli inapata chimbuko lake katika msamaha, ingawa si rahisi sana kuweza kusamehe na kusahau, kwa sababu kwa njia ya msamaha wa kweli, moyo huweza kujaa a furaha. Baba Mtakatifu mwishoni alipenda kuliweka kanisa nchini Hungaria chini ya ulinzi na maombezi ya watakatifu wa Hungaria, Mtakatifu Stefano, Mtakatifu Radislausi, Mtakatifu wa Elizabeti, watakatifu na wenye heri kutoka Hungaria. Watakatifu hao wawaimarisha ili ya hatimaye waweze kuwa ni mashuhuda wa utakatifu wa maisha na wenye furaha katika kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu anasema hija yake ya kitume ilimwezesha kwenda nchini Hungaria kama ndugu yao katika Kristo Yesu. Changamoto ni kutenda kadiri ya mtindo wa Mungu unaofumbatwa katika upendo, ukarimu na huruma, ili kuweza kukabiliana na changamoto za maisha kwa kusimama na kutetea haki msingi za wanawake, wakimbizi na wahamiaji kwa kuwatunza na kuwafariji wagonjwa kwa kukuza na kudumisha sera na mikakati ya shughuli za kichungaji faraja na huruma kwa wagonjwa. Baba Mtakatifu anakaza kusema alifurahi sana kwa kukutana na kuzungumza na vijana wa kizazi kipya, na kuwataka wazee kuendelea kukita maisha yao katika mizezi huku wakilinda na kudumisha tunu msingi za maisha ya kijamii, daima wakiwa na imani, matumaini na mapendo, ili kukuza na kudumisha tunu msingi za maisha ya ndoa na familia, umoja na amani, kwani kuna heri kutoa kuliko kupokea. Kamarafiki, wakati wa hija yake ya kitume nchini Hungaria, baba Mtakatifu Fransisco anasema alikutana na kuzungumza na watu wanaoteseka, wakimbizi na wahamiaji, maskini pamoja na wahitaji zaidi. Baba Mtakatifu anawashukuru watu wa Mungu nchini Hungaria kwa huduma wanazotoa wa miongoni mwa wakimbizi na wahamiaji kutoka nchini Ukraini, pamoja na mchakato wa kuwaingiza katika maisha na utamaduni wa watu wa Hungaria. Baba Mtakatifu anaendelea kuwapongeza kwa ari na mshikamano kielelezo, kwamba wao ni mahujaji katika kipindi hiki cha Pasaka wanapaswa kumwona ndani mwao Kristo mfufuka katika kumega mkate, yaani katika maadhimisho ya fumbo la ekaristi takatifu, pamoja na kuwalisha wenye njaa na kuwanywesha wenye kio, watambulikane katika kusikiliza, kutafakari na kulimwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha na vipaumbele vyao wawe kweli ni mashuhuda amini wa imani katika kukuza na kudumisha majadiliano ya kiekumene, kidini na kitamaduni, huku wakionyesha upendo unaothubutu kuwapokea hata wale ambao wako tofauti nao kwa kuheshimu haki msingi za binadamu, utu, utunzaji bora wa mazingira, pamoja na nyumba ya wote. <coughs> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, wakati huo huo, Baba a Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe ishirini na tano Aprili elfu mbili na ishirini na nne alikutana na kuzungumza kwa faraga na rais Tamasuloyoki wa Hungari, ambaye alibahatika pia kukutana na kuzungumza na Kardinali Petro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani, aliyekuwa ameambatana na askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu mkuu wa mambo ya nchi za nje, ushirikiano na mashirika ya kimataifa. Viongozi hawa wawili wameridhika na uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili, wamepongeza mchango wa kanisa Katoliki nchini Hungaria katika kukuza na kudumisha ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini Hungaria. Baadaye wamejikita katika mada nyeti mintarafu tunu msingi za maisha, ndoa na familia, vijana wa kizazi kipya, pamoja na kuendelea kujikita katika jumuiya Wakatoliki zinazonyanyaswa na kudhulumiwa sehemu mbalimbali mbali za dunia. Baadaye kwa pamoja wamefanya rejea kuhusu vita inayoendelea kati ya Ukreni na Urusi na madhara yake katika ustawi maendeleo na uchumi sehemu mbalimbali mbali za dunia. Wamesema kuna haja ya kuongeza nguvu katika kulinda na kudumisha amani sehemu mbalimbali mbali za dunia. <totipa> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu dominika ya tano ya kipindi cha Pasaka mwaka B. Neno la Mungu dominika hii linatualika tujenge muunganiko na Mungu wetu aliye mtakatifu katika Kristo Yesu mfufuka, Bwana na mkombozi wa maisha yetu, ili tuweze kuzaa matunda mema na kustahilishwa kuingia katika ufalme wa mbinguni. Ili tuweze kufanikiwa katika kutenda matendo mema kwa kuishi kwa upendo, sharti ni moja: tuunganike na Kristo aliye kama mzabibu nasi tukiwa kama matawi haya. Ndiyo maajabu anayotutendea Mungu Baba kwa njia ya Yesu Kristu mfufuka. Ndiyo maana maadhimisho ya kiliturujia katika dominika hii ya tano yanaanza kwa wimbo wenye maneno haya: mwimbieni Bwana wimbo mpya, kwa maana ametenda mambo ya ajabu machoni pa mataifa, ameidhihirisha haki yake, aleluya. Zaburi ya 98 aya kwanza hadi ya pili. Naye mama Kanisa katika sala ya mwanzo anatuombea wanawe akisali hivi: e Mungu umetuletea ukombozi na kutufanya watoto wako. Tunakuomba utusikilize kwa wema sisi wanao, ili katika kumwamini Kristo tupate uhuru wa kweli na urithi wa milele. Somo la kwanza ni la Matendo ya Mitume sura ya tisa ishirini na sita hadi thelathini na moja. Somo hili linasimulia maisha ya Mtume Paulo mara baada ya kuongoka kwake, akiwa anaitwa Sauli, ambaye alikuwa mtesi wa kanisa. Alipoongoka na kuanza kuhubiri neno la Mungu, haikuwa rahisi kwa mitume kumwamini. Ushuhuda wa Barnaba ke, wa kuongoka kwake ndio uliowafanya mitume waamini kuwa kweli Sauli ameongoka nao wakampokea. Barnaba ni mfano wa kuigwa. kama Barnaba, nasi tunapaswa kushuhudia kuongoka kwa ndugu zetu kuwa sasa ni watu wapya. Paulo pia ni ishara wazi ya uongofu katika Kristo. Neema ya Mungu ni kubwa zaidi ya dhambi. Hakuna dhambi kubwa inayoweza kushinda neema na huruma ya Mungu kwa mwongofu. Mungu anamsamehe kila anayetubu na kukiri makosa yake, na anaweza kumchagua mtu yeyote awe chombo chake cha kueneza habari njema ya wokovu, hata kama mwanzoni alikuwa ni mdhambi. Hii ni habari njema. Hatuna sababu ya kukata tamaa kwa sababu ya dhambi zetu, bali tufungue mioyo yetu, tumruhusu Kristu mfufuka aingie ndani mwetu, ili neema yake ifanye kazi ndani mwetu nasi tuweze kuongoka. Mtume Paulo, baada ya kupokelewa na mitume, alihubiri kwa ushujaa katika Dameski kwa jina la Yesu Kristu, akinena na kuhojiana wayahudi wa Kiyunani. Nao waliposhindwa kujibizana naye wakajaribu kumuua, naye akakimbilia Kaisaria, akaenda mpaka Tarso akimhubiri Kristu. Mfuka Paulo aliyatoa maisha yake yote, akawa tayari kuvumilia tabu zote ili kumtangaza Kristo, na kwake hakuna chochote kilichoweza kumtenganisha na upendo wa Kristu. Yeye aliipokea na kuitegemea neema ya Mungu. Ndiyo maana anasema, ni kwa neema ya Mungu nimekuwa hivi nilivyo, na neema ya Mungu haikuwa bure. Tumwombe Mungu kama alivyomteua Mtume Paulo ili nasi tuwe ni vyombo viteule vya kueneza habari njema. Atujalie neema ya kueneza huruma na upendo wake katika familia zetu, jumuiya, kanisa na jamii kwa ujumla. Paulo alipodhulumiwa kwa sababu ya Injili hakukata tamaa na kurudi nyuma, bali alisonga mbele akiitumainia neema ya Mungu. Nasi tunapokumbana na majaribu tusirudi nyuma, bali tuitegemee neema ya Mungu. Ni katika mazingira hayo kanisa likapata raha katika Uyahudi wote na Galilaya na Samaria likajengwa likiendelea na kuongezeka katika kichwa cha Bwana na faraja ya Roho Mtakatifu. Nasi tuwe na ujasiri na tusione aibu wala kukata tamaa katika kuihubiri imani yetu kwa Kristu mfuka kwa ajili ya sifa na utukufu wa Mungu, kama Zaburi ya umbo wa katikati inavyosema, kwako Bwana zinatoka sifa zangu katika kusanyiko kubwa, nitaziondoa nadhiri zangu mbele ya wao wa mchao Wapole watakula na kushiba, wamtafutao Bwana watamsifu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za radio Vatikani, ni mimi Padri Paskali Irondo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha tafakari ya liturujia neno la Mongo, dominika ya tano ya kipindi cha Pasaka. Kwa niaba ya Padri Pasco Ihondo, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetu yesus