Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. u msikilizaji wa redio Vatikani. Mkristo anayekufa katika Kristo Yesu huacha mwili ilikwenda kukaa pamoja na Mwenyezi Mungu milele yote. Kwa Mkristo, siku ya kifo huanzisha mwishoni mwa maisha yake ya kisakramenti utimilifu wa kuzaliwa kwake upya kulikuanzishwa na sakramenti ya ubatizo, kufanana kamili na sura ya mwana kulikotolewa kwa mpako wa Roho Mtakatifu na ushirika katika karamu ya ufalme uliotangulizwa katika ekarisi, hata kama ana lazima bado kutakaswa zaidi ili kuvikwa vazi la arusi. Waamini wanahamasishwa kulitafakari fumbo wa la kifo kama sehemu ya matumaini ya Kikristo, kwani Kristo Yesu mwenyewe anasema ndiye ufufuo na uzima na kwamba yeye anayemwamini ajapo kufa atakuwa anaishi, na kwamba heri yao wale wote wanaokufa katika Kristo Yesu. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema Kristo Yesu ameliangazia fumbo la mateso na kifo cha binadamu kwa njia ya ushuhuda wa maisha na matendo yake, hasa pale watu wanapoondokewa na wapendwa wao. Hata Kristo Yesu mbele ya kaburi la rafiki yake Lazaro alitoa machozi, hushuhuda kwamba Kristo Yesu yuko karibu sana na waja wake, kama ndogo kwa uchungu mkubwa alimwambia Lazaro kwa baba yake wa mbinguni, chemchemi ya uhai, na hatimaye akamwamuru Lazaro aliyekufa kutoka nje ya kaburi. Huu ndio mwelekeo wa matumaini ya Kikristo katika kukabiliana na fumbo la kifo. Kristo Yesu anasimama dede kupambana na kifo ambacho kimejitokeza katika kazi ya umbaji, kinyume kabisa cha upendo wa Mungu na Kristo Yesu mkombozi wa ulimwengu, ambaye ameganga na kuponya fumbo la kifo katika maisha ya mwanadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, Kardinali Kevin Joseph Fareri, kamelengo wa kanisa Katoliki, Jumatatu ya Pasaka tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano, alitangaza kwa masikitiko na majonzi makubwa kifo cha Baba Mtakatifu Francisco aliyekuwa na umri wa miaka themanini na nane kilichotokea Jumatatu tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano majira ya saa moja na dakika thelathini na tano asubuhi kwa saa za Ulaya, sawa na saa mbili na dakika thelathini asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Katika tamko lake alisema, Baba Mtakatifu Fransisko ni kiongozi aliyejisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika maisha na utume wake, amewafundisha watu wa Mungu umuhimu wa kutangaza na kumwilisha tono msingi za maisha kinjiri kwa uaminifu jasiri, na upendo wote, upendeleo wa pekee ikiwa ni kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Mama Kanisa na mshukuru sana Baba Mtakatifu Fransisko kwa ushuhuda na mfano wa maisha yake kama mfuasi wa Kristo Yesu. Kanisa linapenda kuiweka roho ya hayati Baba Mtakatifu Fransisko kwenye huruma na upendo unaobubujika kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Yesu, huya, Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha, Kardinali Giovanni Batista Rede Kano wa baraza la makardinali, Jumamosi 26 Aprili 2025 ameongoza watu wa Mungu katika maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumwombea hayati baba mtakatifu Francisco pumziko la amani, furaha na maisha ya uzima wa milele nyumbani kwa baba wa milele ambako furaha yake haina mwisho. Kardinali Re katika mahubiri yake ametambua uwepo wa wawakilishi kutoka sehemu mbalimbali za dunia waliofika mjini Vatikani ili kutoa heshima zao kwa hayati Baba Mtakatifu Francisco, bila kuwasahau wale wote ambao wameguswa na kutikiswa na msiba huu mzito. Licha ya changamoto kubwa ya ugonjwa aliyokuwa anakabiliana nao, hayati Baba Mtakatifu Francisco hakusita kutoa salamu na baraka zake kwa mji wa Roma na ulimwengu katika ujumla wake maarufu kama Urbi et Orbi, wakati wa sherehe ya Pasaka ya Bwana kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, na baadaye akateremka kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro kusalimiana na mahujaji wa matumaini waliokuwa wamefurika uwanjani hapo. Mama Kanisa na sali ili kumwambia hayati Baba Mtakatifu Fransisko, ni Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, aweze kumwangazia Baba Mtakatifu Fransisko mwanga na utukufu wa Baba wa milele uliosheheni huruma na upendo. Kristo Yesu katika maisha na utume wake alimkabidhi Mtakatifu Petro dhamana ya kuliongoza kanisa lake, kualisha kondoo wake, na kutoa huduma ya upendo huku akifuata nyayo za Kristo Yesu kwa maana mwana wa Adamu naye hakuja kutumikiwa bali kutumika na kutoa nafsi yake iwe ni fidia ya wengi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco amejitahidi kumfuasa Kristo Yesu, akajisadaka bila ya kujibakiza katika hali ya amani na utulivu wa ndani, akionyesha ukaribu wake kwa watu wa Mungu, huku akitambua kwamba ni heri kutoa kuliko kupokea. Hayati Baba Mtakatifu Francisco, tarehe 13 Machi 2013 alipochaguliwa kuliongoza Kanisa Katoliki, alikuwa tayari amekwisha kuonja chumvi nyingi ya maisha ya kitawa kama myezuite na miaka shina moja kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu, jimbo kuu la Buenos Aires nchini Argentina, kama askofu msaidizi, askofu mkuu mwandamizi na hatimaye kama askofu mkuu. Katika maadhimisho ya sherehe ya mtakatifu Yosefu, mume wake Bikira Maria, tarehe kumi na tisa Machi elfu mbili na kumi na tatu Baba Mtakatifu Francisco akasimikwa rasmi na kuwa ni halifa wa Mtakatifu Petro wa 266 kwa kuchagua jina la Mtakatifu Francisco wa Asisi na kutoa kipaumbele cha pekee kwa maskini, amani, mazingira na ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Akaonyesha kuwa ni mtu wa watu kwa ajili ya watu wa Mungu, akaonyesha moyo wazi kwa kila mtu, lakini upendeleo wa pekee wakiwa ni maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii huku akitoa mwaliko kwa watu wa Mungu kushughulikia changamoto mamboleo kwa mwanga wa tunu msingi za kiinjili huku wakiendelea kumsikiliza Roho Mtakatifu. Ni kiongozi aliyeonja uchungu na fadhila ya wanadamu wa nyakati hizi, furaha na matumaini ya watu wa Mungu. Akawa kweli ni chombo na shuhuda wa ukarimu, akajenga utamaduni wa kusikiliza pamoja na kuwatia moyo wale wote waliovunjika na kupondeka moyo, akajitahidi kuamsha tena kati ya watu kanuni, maadili na utu wema sanjali na maisha ya kiroho. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alitoa kipaumbele cha kwanza katika mchakato wa unjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Yeye ni furaha ya Injili inayofumbatwa katika imani, matumaini na mapendo. Kwa kujiaminisha chini ya ulinzi na tunza Mwenyezi Mungu, alipenda kuyaona malango ya kanisa yakiwa wazi, kanisa kama hospitali kwenye uwanja wa vita, kanisa lenye uwezo wa kuinama, kugusa na, kugusa na kuganga madonda ya watu wa Mungu kwa mafuta ya faraja na divai ya matumaini. Hawa ni maskini, wakimbizi na wahamiaji wakawa ni watu wa kwanza kutembelewa naye kule Lampedusa, Lesbo na wakati wa hija yake ya kitume nchini Marekani. Hayati Baba Mtakatifu Francisco katika maisha na utume wake amefanya hija za kitume 47 sehemu mbalimbali mbali za dunia. Lakini hija ya kitume ya hayati Baba Mtakatifu Francisco nchini Iraki, kuanzia tarehe tano hadi tarehe nane Machi kunako mwaka elfu mbili na ishirini na moja ilinogeshwa na kauli mbiu, ninyi msiitwe rabi, maana mwalimu wenu ni mmoja na nyinyote ni ndogo. Hii ni hija iliyofumbata mambo makuu matatu: ukaribu wa Baba Mtakatifu kwa Wakristo nchini Iraki, uhamasishaji wa ujenzi wa Iraki mpya katika haki na usawa na kuendeleza mchakato wa majadiliano ya kidini na kiekumene ili kudumisha udugu wa kibinadamu kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu Francisco alikuwa nchini Iraki kama hujaji wa toba, ili kumwomba Mwenyezi Mungu msamaha na kuanza mchakato wa upatanisho wa kitaifa alikuwa wakati pamoja nao kama hojaji wa amani ili kukoleza majadiliano ya kidini na kiekumene kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa udugu wa kibinadamu . Alipenda kukutana mubashara na kanisa la mashuhuda wa imani ili kunogesha hija ya matumaini. Hii ni hija iliyokazia pia umuhimu wa majadiliano ya kiekumene. Kunako mwaka elfu mbili na ishirini na nne baba Mtakatifu Francisco alifanya hija ya kitume kwa kutembelea mataifa yaliyoko Oceania pembezoni mwa msikilizaji wa Redio Vatikani. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema Injili ya huruma ya Mungu inafungua malango ya moyo ili kuonesha upendo na ukarimu kwa watu wanaoishi katika upweke hasi na kusukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii ili kweli waweze kujisikia ndugu na watoto wapendwa wa Baba wa milele. Huruma ya Mungu inawawezesha watu kutambua na kuguswa na mahitaji msingi ya jirani zao hasa wale wanaohitaji kuonjeshwa faraja na upendo Huruma ya Mungu, anaendelea kusema Baba Mtakatifu Francisco, inawasha moto wa upendo mioyoni mwa watu kwa kuguswa na mahitaji yao pamoja na kuwashirikisha. Kimsingi, huruma ya Mungu inawawezesha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na upatanisho. Ikumbukwe kwamba huruma ya Mungu ni kiini cha imani, maisha na utume wa kanisa, ushuhuda makini wa ufufuko wa Kristo Yesu. Bikira Maria mama wa huruma ya Mungu hawasaidie waamini kuamini na kuishi kwa furaha yote huruma ya Mungu na furaha ya Injili ni mambo msingi katika maisha na utume wa hayati Baba Mtakatifu Fransisko. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco Frateri Tuti, yaani wote ni ndogo, kuhusu udogo na urafiki wa kijamii ni chombo madhubuti katika kukuza na kudumisha mchakato wa utamaduni wa majadiliano, amani ha kijamii na udogo wa kibinadamu. Waraka unaonyesha umuhimu wa dini kulinda, kutunza na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu kwa wote. Ni wajibu wa dini kudumisha haki, amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, ni changamoto inayojikita katika misingi ya haki, kwa sababu mazingira ni sehemu muhimu sana ya maisha ya mwanadamu. Waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Laudato Si, yaani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba ya wote, anajikita katika mambo yanayoendelea kujiri katika mazingira: Injili ya kazi ya uumbaji na amani duniani, vyanzo vya mgogoro wa ikolojia na jinsi vinavyohusiana na watu, ikolojia ya mazingira, uchumi na jamii, njia za kupanga na kutenda, na mwishoni ni kuhusu umuhimu wa elimu ya ikolojia inayojikita katika uongofu wa ndani furaha na amani, sakramenti za kanisa pamoja na sala. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema ni wajibu wa kimali na kiutu, ili kuwasha moto wa haki, amani, upendeleo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu kwa kurejea tena tena na tena kwa ari na nguvu mpya katika majadiliano yanayofumbata ukweli na uwazi kwa ajili ya ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Kimsingi, vita ni uwanja wa vifo na maafa makubwa kwa watu na mali zao. Hii ni dhamana ya kijamii inayopania pia kung'oa umaskini kwa kuwajali maskini pamoja na kuhakikisha kwamba rasilimali ya dunia inatumika sawa na kwa ajili ya usawi maendeleo na mafao ya wote. Kuna umuhimu wa kujenga na kudumisha madaraja yanayowakutanisha watu. Wakristo wote wanaungana ili kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco ili Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo aweze kumpokea katika huruma na upendo wake usiokuwa na mwisho, na kamwe waamini na watu wote wenye mapenzi mema wasisite kuendelea kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco ili huko mbinguni aendelee kuwabariki watu wa Mungu wanaotafuta ukweli, huku wakiendelea kuwasha moto wa matumaini <mulia> Kutoka Studio za redio Vatikani ni mtoto wa mkulima Padri Richardi Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.