Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Tutakushirikisha yale yaliyojiri katika maisha na utume wa papa Leo wa 14 Dominika, tarehe 25 Mei 2025. Tutakumegea kwa uchache yale yaliyojiri katika ibada ya kuwekwa wakfu kwa askofu msaidizi Josafati Jackson Bududu jimbo kula Tabola. Kwa niaba ya Njira Rezaura na Sara Pelaji, mimi ni mtoto wa mkulima, niki kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Februari kabla ya kufariki dunia. Ameelezea pia upendo wa kibaba Papa Leo wa kumi na nne ambaye amechaguliwa mnamo tarehe nane Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano kuliongoza kanisa Katoliki duniani. Amewataka waumini nchini Tanzania kumwombea Papa Leo wa kumi na nne. Mchungaji, akimsihi akujikabidhi kwa Mungu siku zote kama ilivyo kauli mbiu yake: mimi hapa nimekuja kuyafanya mapenzi yako. Umechaguliwa kutoka miongoni mwa watu ili kuwawakilisha yahusuo Mungu. Hili litawezekana tu ikiwa unatambua kuwa si kwa sifa zako bali kwa neema ya Mungu. Nyuki uliowachagua katika ngao yako, ambayo ni rasilimali katika mkoa huu unaofanya kuwa tajiri kwa asali tamu, au daima alama ya dhamana yako katika kunyonya asali ya imani yenye upendo na udugu uliopo miongoni mwa watu Aidha, amemtaka katika kutimiza wajibu wake kama askofu wa kufundisha, kuongoza na kuwatakatifu za watu wa Mungu abaki katika ushirika na Baba Mtakatifu, askofu mkuu wa jimbo, maaskofu, mapadi, watawa na waamini, ili kukuza umoja na maelewano kwa wote, akiamini kuwa atakuwa mchungaji mwema, shirikishi, mwenye umoja na upendo wa kibaba akiwajibika kwa wote katika usawa na huruma, hasa kwa watu waliotengwa na waliosahaulika na jamii. Amethamini uwepo wa umati mkubwa wa waamini kutoka ndani na nje ya jimbo hilo kuu Katoliki Tabora wakishiriki na kushuhudia kuwekwa wakfu kwa askofu msaidizi Bududu, akisema ni ishara inayoonyesha imani na upendo usiofutika. Namshukuru sana Mungu kwa zawadi ya askofu msaidizi katika nafasi ya mwashamu Josephat Bududu. Mwenyezi Mungu anaendelea kudhihirisha upendo wake kwa kumchagua mmoja wa wale ambao yeye anapenda kufanya nao kazi kwa karibu. Pia pongezi zangu nyingi kwa madhama Protas Kardinali Rugambwa kwa kumpata askofu msaidizi. Pia tunamshukuru sana mwadhama Protas Kardinali Rugambwa, kwani yeye ni kati ya wale makadinali mia thelathini na tatu waliotuchagulia papa wetu Leo wa kumi na nne. Kwa hiyo ye ni heshima sisi kanisa la Tanzania kuwa na mmoja wetu kushiriki katika uchaguzi wa papa katika nafsi ya mwadhama Protas Kwa nafasi yako kama askofu msaidizi baba Bududu, utakuwa msaada mkubwa kwa baba mwadhamu askofu jimbo, utakuwa msaada mkubwa kwa jimbo kuu la Tabora, utakuwa msaada mkubwa kwa baraza letu la maaskofu, lakini pia msaada kwa kanisa zima la Tanzania, lakini pia jamii inayotuzunguka. Kunapokuwa na shauri, watu waulize, tazama kuna mtu wa Mungu hapa ana heshimika sana, twende kwake Atatusaidia. Fanya vizuri wajibu wako wa kuinjilisha, ushauri, kusaidia, wajibu wako wa unabii, wajibu wako wa kumsikiliza Mungu. Kama wewe ni wa dunia, dunia itakupenda kwa kuwa. Wewe umechaguliwa kutoka katika dunia, dunia itakuchukia. Utakuwa na kazi kubwa ya kuwatoa watu duniani, kwani watu wetu wanaipenda sana dunia. Lakini nafasi hii alipaswa kuwepo hapa na kusimama Padi Charles Kitima ambaye ni katibu wetu wa Baraza. Kama mnavyofahamu aliumizwa. Padi Kitima anawashukuru kwa sala, yeye anaendelea vizuri. Ni sala na matumaini yetu akiendelea vile, atarudi kwenye majukumu yake hivi karibuni. Sisi tunaendelea kulaani kile kitendo cha aibu, kibaya na kiovu kilicholenga kukatisha maisha ya padri wetu Charles Kitima ambaye ni katibu mkuu wa baraza la maaskofu akiwa na makazi na makao makuu ya baraza. Katika utawala bora na wa sheria, wahalifu wale walipaswa wawe wameshafikishwa mahakamani mpaka sasa. Ni matumaini yetu uchunguzi hautachukua muda mrefu zaidi kabla ya wahusika kufikishwa mbele ya sheria ili kuwa na amani. Hakuna raia atakayependa kuwaona wahalifu kama wale uraiani, na hakuna raia ambao hawatapenda kuishi katika nchi yao katika amani, katika haki na katika ukweli, na wasingependa magenge kama yale yawe hatari kwetu sisi na kwa watu wengine, labda kwa wahusika pia, kama wao wafahamu pia makundi kama hayo. Kwa wale wanaoyazalisha makundi haya pia ni hatari kwao. Rais wa Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania Askofu Wolfgang Pisa amesisitiza waamini kujiombea, kuiombea nchi ya Tanzania kwa na mifumo ya sheria nzuri ya kulinda raia, ili amani, haki, ukweli na demokrasia ya vitawale kwetu sisi wana Tabora. Kanisa la Tanzania na kanisa la kiulimwengu tunafurahi leo, kwani tutampata Askofu Josaphat Jackson Bududu anayekuja kufuata nyayo za hao waliomtangulia, akiwa tayari kuiendeleza hiyo kazi ya mkombozi na Bwana wetu Yesu Kristo. Ni Mungu mwenyewe anayeonyesha huruma na upendo kwa watu wake, na hakika anaendelea kutimiza ahadi yake aliyoitoa kwa kinywa cha nabii Yeremia akisema: Nami nitawapa ninyi wachungaji wanipendezao zao moyo wangu. Hivyo nawaalikeni wana Tabora kumpokea kwa furaha na shukrani, tumheshimu na kumstahi kama wakili wa mjumbe wa Kristo miongoni mwetu, kama mhudumu wa matakatifu ya Mungu aliyeteuliwa na Bwana mwenyewe kudumisha na kuendeleza kazi zake za kukomboa ulimwengu kwa kufundisha, kutakatifuza na kuwachunga kondoo wake. Basi tunza kundi zima ulilokabidhiwa. Roho Mtakatifu amekuweka kulisimamia kanisa la Mungu, kwa jina la Baba ambaye wewe ni mfano wake katika kanisa, na kwa jina la mwanawe Yesu Kristo ambaye wewe unaifanya kazi yake ya mwalimu kasisi na mchungaji na kwa jina la Roho Mtakatifu anayelitia uzima kanisa la Kristo na kuuponya udhaifu wetu kwa nguvu yake yeye. Madhama Protas Kardinal Rugambo wa jimbo kuu katoliki Tabora: tangu nipate taarifa ya kupata askofu msaidizi, nimejawa na furaha moyoni, hivyo ninakukaribisha askofu Josephat Bududu tufanye kazi kwa pamoja tuliokabidhiwa na kiti cha kitume, pamoja na kuwashukuru maaskofu, mapadi, watawa na waamini kwa ushirikiano tangu uteuzi wa askofu mpya kufanikisha maadhimisho hayo. Ametangaza parokia tatu mpya, parokia teule nne zote zikiwa tayari na wachungaji watakaozihudumia. Aidha, ameligawa jimbo kuu Katoliki Tabora katika maeneo mawili ya kichungaji ili mimi na askofu tuweze kutoa huduma stahiki na zinazohitajika kwa walengwa. Na ikiwa ni baada ya kusikiliza maoni ya ushauri wetu, tumeona kuwa inafaa kuligawa jimbo, ikiwa ni sehemu ya kutekeleza mikakati ya kichungaji jimboni mwetu. Hivyo dekania za Igunga na Nzega zitakuwa chini ya uangalizi wa karibu wa askofu msaidizi Josafati Bududu. Dekania za Tabora na Urambo zitakuwa chini ya uangalizi wa karibu wa askofu mkuu wa jimbo. Mungu aliyetuita anataka tumtumikie yeye mwenyewe. Tunamwomba asimamie na kuyaongoza yote tutakayoyafanya, alisema kardinali Rugambwa, Akimwakilisha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Mheshimiwa William Lukuvi amempongeza Skofu Josafati Buduru kuwekwa wakfu na kuwa skofu msaidizi wa jimbo kuu katoliki Tabora. Amesema serikali inatambua mchango wa huduma za kijamii zinazotolewa na Kanisa Katoliki nchini, hususan jimbo kuu katoliki Tabora, ambapo pamoja na kuwa na shule mbalimbali, ipo shule maalum ya watu wasiosikia viziwi inayotoa huduma kwa wananchi wote bila ubaguzi. Amewaomba maaskofu na waamini wote kuendelea kuiombea nchi ya Tanzania, hasa Rais Samia Suluhu Hassan anayeshikilia hatima ya nchi hii, aendelee kuliongoza taifa vyema. Pia amesema serikali itaendelea kushirikiana na taasisi za dini katika kuleta maendeleo ya nchi. Pia ameomba viongozi wa dini kuliombea taifa katika kipindi hiki cha uchaguzi ili tendo hilo la kidemokrasia lifanikiwe huku akihamasisha waumini wao kushiriki kamilifu bila kushinikizwa na mtu au taasisi yoyote. Amesisitiza viongozi wa serikali kuendelea kushirikiana na viongozi wa dini katika kudumisha umoja, amani na mshikamano nchini Tanzania. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Wakati huo huo Jumamosi, askofu msaidizi Josafati Bududu aliyechaguliwa na hayati Baba Mtakatifu Francisko mnamo tarehe ishirini na sita Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu katoliki Tabora alikiri imani na kula kiapo katika masifu ya kwanza ya jioni katika mkesha wa kuwekwa wakfu iliyofanyika tarehe ishirini na nne Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tano katika kanisa kuu la Mtakatifu Teresia wa mtoto Yesu, jimbo kuu katoliki Tabora. Kabla ya masifu hayo ya jioni, askofu msaidizi mteule Bududu alipokelewa kutoka katika parukia Asikonge kwa maandamano makubwa ya watu wa Mungu kutoka jimbo kuu Katoliki Tabora na kufanya kituo kwenye parokia Mtakatifu Joseph Fanya Kazi Kipalapala, ambapo aliwahi kuwa paroko wa parokia hiyo kwa takriban miaka mitano. Waamini wa parokia hiyo walimkaribisha kwa nyimbo, vigelegele vya shangwe, vifijo na nderemo, wakiongozwa na paroko msaidizi wa parokia hiyo, Padre Andrea Mziga, ambaye alitoa neno la shukrani kwa Askofu mteule Bududu, akisema kuwa miaka mitano iliyopita parokia hiyo ilimpokea kwa shangwe kama paroko wao na tarehe 24 Mei mwaka 2025 Wanamwaga kwa shangwe kwa kuwa amekuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu Katoliki Tabora. Sisi wana parokia wa parokia Yosefu mfanyakazi Kipalapala ndio wazaa chema, kwani umetumika hapa kama paroko kwa miaka takribani mitano. Tunakushukuru kwa utume wako wa kutuchunga sisi kondoo wako kwa upole, wema, unyenyekevu na ushirikiano. Tunakusindikiza kuelekea jimboni kwa sababu hutaadhimisha tena misa hapa kama padre tu, bali kama askofu ukiwa na jukumu la kuwaongoza kwa kuwatakatifuza na kuwafundisha watu wa Mungu wa wa kwa upande wake askofu mteule Josafati Bududu aliwashukuru waamini hao wa parokia hiyo Mtakatifu Josef Kipalapala kwa ushirikiano wao alipokuwa paroko au hadi alipoteuliwa kuwa askofu msaidizi. tulishirikiana na kufanya kazi kwa pamoja na paroko msaidizi Andrea Mziga, watawa, hasa shirika la mabinti wa Maria, kamati tendaji, pamoja na waamini wote. nawashukuru pia mapadri wa seminari kuu ya Kipalapala, kuanzia gombera Hermani Kachema, watawa na waseminari wote kwa ushirikiano kusaidiana katika kukua kwa ajili ya kazi za kichungaji ndani ya kanisa Katoliki, alisema askofu mteule Bududu. Ndipo msafara wa mapokezi ukaelekea jimboni na kupokelewa na Kardinali Protas Rugamba, askofu mkuu wa jimbo kuu Katoliki Tabora, Askofu Mkuu Angelo Wakatino, balozi wa Vatikani nchini Tanzania pisa, wa Askofu Ofgan Pisa, rais wa baraza la maskofu katoliki Tanzania, Maaskofu, mapadi, watawa na waamini kutoka ndani na nje ya Jimbo Kuu Katoliki Tabora, Kardinali Rugambwa alimkaribisha Askofu Mteule, akawakaribisha waamini wote waliokuwa kwenye msafara wa maandamano. Kisha Askofu Mteule Bududu akatoa baraka. Majira saa kumi jioni ndipo ilipoanza ibada ya masifu na Askofu Kristofa Ndizae wa Jimbo Katoliki Kahama ndiye aliongoza ibada hiyo. Kabla ya masifu kuanza, Askofu Mkuu Angelo Wakatino alimtambulisha Askofu Mteule kwa wanajimbo la Tabora, kisha akaonyesha hati ya uteuzi wake na kuikabidhi kwa Askofu Mteule msaidizi Josafati Bududu ambaye alimwonyesha Kardinali Protas Rugambwa na katibu wa jimbo. Kisha katibu wa jimbo hilo akathibitisha kwa waamini uhalali wa hati hiyo. Askofu Ndizee katika mahubiri yake alitaka waamini wa Jimbo Kuu Katoliki Tabora kumshukuru Mungu kwa zawadi ya askofu msaidizi Bududu waliyopewa na Mungu. Askofu Bududu ni zawadi kwa wana Tabora na zawadi kwa Kanisa Katoliki Tanzania na kwa kanisa la kiulimwengu. Tunampongeza pia yeye kwa kukubali kupokea utume huo, amesema. Anaeleza kuwa askofu msaidizi Bududu ametumwa kwenda kutangaza matendo makuu ya Mungu katika daraja takatifu ya waskofu Hivyo wajibu wa waamini ni kumsikiliza. Kumpa ushirikiano na kumwombea katika yale, katika katika katika kuishi yale aliyoyatamka katika kukiri imani imani na kiapo kiapo chake cha cha uaminifu. Mambo hayo ni mazito, lakini kupitia kupitia sala ataweza kuyatekeleza hata katika ugumu wake wake. Askofu askofu askofu msaidizi msaidizi Bududu bududu atafanya kazi kazi pamoja nasi kwa na kwa ajili yetu kazi za uchungaji. Hivyo tuwe tayari kushirikiana naye kwa upendo katika ukweli na haki, ili mapenzi ya Mungu ya Mungu yaweze kudhirika kupitia maisha na utume wake, amehitimisha askofu Ndizeye. Kisha askofu msaidizi Josafati Bududu alikiri kanuni ya imani na kula kiapo cha utii akisindikizwa na maskofu mashahidi wawili ambao ni askofu wa jimbo Katoliki Kigoma, Josafati Romani Mlola, na askofu msaidizi wa jimbo kuu Katoliki Dodoma, Ulibrod Hend Kibozi. Kutoka studio za Radio Vatikani, mimi ni Sara Pelaji. Unitie pelaji ushubavu, nisimamie ukweli na kutetea imani. Tena mimi Katika siku ambayo Baba Mtakatifu Leo wa 14 alisimikwa rasmi katika kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wa Laterano, jioni ya Dominika tarehe 25 Mei 2025, baada ya masomo alianza na salamu kwa wawakilishi wote waliokuwapo, kuanzia na makardinari, maaskofu wasaidizi wa jimbo la Roma na maaskofu wengine wote, mapade, waamini na wote wenye majukumu katika jumuiya ya kichungaji, mashemasi, watawa wa kike na kiume, na mamlaka ya kiraia. Kanisa la Roma ni mrithi wa historia kuu inayojikita katika ushuhuda wa Petro, Paulo na mashahidi wasiohesabika, na lina utume wa pekee unaooneshwa vema na yale yaliyoandikwa kwenye mbele ya kanisa kuu hili kwamba: Mater Omnium Ecclesiarum, yaani mama wa makanisa yote. Papa leo aliongeza. Baba Mtakatifu Francisco alitualika mara kwa mara kutafakari juu ya mwelekeo wa mama kanisa, rejea Evangelii Gaudium, na sifa zake: huruma, utayari wa kujitolea na uwezo huo wa kusikiliza ambao huruhusu sio tu kusaidia lakini mara nyingi kutazamia mahitaji na matarajio hata kabla ya kuonyeshwa. Hizi ni tabia ambazo tunatumaini zinakuwa kila mahali katika watu wa Mungu, ikiwa ni pamoja na hapa katika familia kuu ya jimbo, kwa waamini, kwa wachungaji na ndani yangu kwanza kabisa. Akiendelea na masomo alisema, tumeyasikia yanaweza kutusaidia kuyatafakari katika matendo ya mitume, hasa inasimulia jinsi jumuiya ya kwanza ilikabiliana na changamoto ya kufunguliwa ulimwengu wa kipagani Yani, katika kutangaza Injili haukuwa mchakato rahisi. Ulihitaji uvumilivu mwingi na kusikilizana. Hii ilitokea kwanza kabisa ndani ya jumuia ya Antiokia, ambapo ndugu kwa njia ya mazungumzo, hata majadiliano, walikuja kufafanua suala hilo pamoja. Lakini Paulo na Barnaba walipanda kwenda Yerusalemu, hawakuamua wao wenyewe, walitafuta ushirika na mama kanisa na wakaenda huko kwa unyenyekevu. Huko walimkuta Petro na mitume wakiwasikiliza. Ndivyo yalianza mazungumzo ambayo hatimaye yaliongoza kwenye uamuzi sahihi, kutambua na kuzingatia uchovu wa watu wapya, ilikubaliwa kutoweka mizigo mingi juu yao, bali kikomo kwa kuomba mambo muhimu. Rejea Matendo ya Mitume sura 15:28-29. Kwa hiyo kile ambacho kingeonekana kama shida kikawa fursa kwa kila mtu kutafakari na kukua. Baba Mtakatifu alisisitiza na kuendelea. Maandishi ya Biblia hata hivyo yanatuambia zaidi ya kwenda mbali ya mienendo tajiri na ya kuvutia kibinadamu ya tukio hilo. Hii inatufunulia kwetu kwa maneno ambayo ndugu wa Yerusalemu wanawaambia katika barua kwa wale wa Antiokia kuwajulisha maamuzi yaliyochukuliwa, wanaandika inaonekana kuwa vyema kwa Roho Mtakatifu na kwetu. Na wanasisitiza yaani kwamba katika historia nzima usikilizaji muhimu zaidi ambao ulifanya kila kitu kingine kiwezekane ulikuwa ni ule wa sauti ya Mungu wanatukumbusha kwa hivyo kwamba ushirika hujengwa kwanza kabisa juu ya kupiga magoti katika sala na katika kujitolea kwa kuendelea kwa uongofu. Ni katika mvutano huu tu, kiukweli, kila mtu anaweza kusikia ndani yake sauti ya Roho ikilia Aba, Baba, na kwa sauti hiyo wasikilize na kuwaelewa wengine kama ndugu. Baba Mtakatifu leo aliendelea. Hii Injili pia inarudia ujumbe huu kwetu, ikituambia kwamba katika chaguzi za maisha hatuko peke yetu. Roho hututegemeza na kutuonyesha njia ya kufuata, inatufundisha na kutukumbusha yale yote ambayo Yesu alituambia. Kwanza kabisa, Roho Mtakatifu anatufundisha maneno ya Bwana, akikazia sana juu yetu, kulingana na mfano wa kibiblia wa sheria iliyoandikwa tena kwenye mbao za mawe, lakini katika mioyo yetu zawadi ambayo inatusaidia kukua hadi kufikia hatua ya kuwa barua ya Kristo sisi kwa sisi. Na ndivyo ilivyo hasa, sisi sote tuna uwezo zaidi wa kutangaza Injili kadiri tunavyojiruhusu kushindwa na kubadilishwa kwayo, tukiruhusu nguvu ya Roho kutusafisha kwa ndani, kufanya maneno yetu kuwa rahisi, shauku zetu za uaminifu na wazi, matendo yetu ya ukarimu. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu leo aliendelea, na hapa kitenzi kingine kinatumika Kumbuka, ambacho ni kurudisha umakini wa moyo kwa yale ambayo tumepitia na kujifunza, kupenya kwa undani zaidi maana yake na kufurahia uzuri wake. Ninafikiria katika swala hili juu ya njia yenye mahitaji ambayo jimbo la Roma limekuwa likifuata katika miaka hii inayofafanuliwa katika viwango mbalimbali mbali vya usikilizaji, kuelekea ulimwengu unaoizunguka kukaribisha changamoto zake, na ndani ya jumuiya kuelewa mahitaji na kukuza mipango ya busara na ya kinabii ya uinjirishaji na mapendo. Ni njia ngumu ambayo bado inaendelea, ambayo inatafuta kukumbatia ukweli tajiri sana lakini pia ngumu sana. Baba Mtakatifu Leo aliendelea, hata hivyo, inastahili historia ya kanisa hili ambalo mara nyingi limeonyesha uwezo wake wa kufikiri pakubwa likitumia bila kujibakiza katika mipango ya ujasiri na kujiweka kwenye mstari wa mbele hata katika hali mpya na changamoto. Ishara hii ni kazi kubwa ambayo jimbo zima katika siku hizi linajitolea kwa ajili ya Jubilei katika kuwakaribisha na kuwatunza mahujaji na katika mipango mingine mingi. Shukurani kwa juhudi nyingi jiji linaonekana kwa wale wanaokuja huku wakati mwingine kutoka mbali sana, kama nyumba kubwa iliyo wazi na ya kukaribisha na zaidi ya yote kama makao ya imani. Papa Leo alisema kuwa kwa upande wake anaeleza hamu na kujitolea kuingia katika eneo hilo kubwa la ujenzi, kwa kusikiliza kadiri awezavyo kwa kila mtu, kujifunza, kuelewa, kuamua pamoja, yaani kuwa Mkristo pamoja nanyi na askofu kwa ajili yenu, kama Mtakatifu Agostino alivyosema. Ninaomba mnisaidie kufanya hivyo katika juhudi za pamoja za sala na mapendo, nikikumbuka maneno ya Mtakatifu Leo Mkuu mema yote tunayoyafanya katika kutekeleza huduma yetu ni kazi ya Kristo na siyo kutoka kwetu, ambayo hatuwezi kufanya chochote bila yeye, lakini kutoka kwake tunamtukuza, ambaye ufanisi wote wa kazi yetu hutoka kwake. Baba Mtakatifu Leo aliendelea kwa maneno haya, na kwa kumalizia ningependa kuongeza yale ya Mwenye Heri Yohane Paulo wa kwanza, ambaye mnamo tarehe 23 Septemba 1978 kwa uso wenye kung'aa na utulivu ambao tayari ulimpatia jina la utani la papa wa tabasamu alisalimu familia yake mpya hmm, ya jimbo kwa njia hii. Mtakatifu Pio wa kumi alisema akiingia Venesia kama patriaki, akitamka akiwa katika kanisa kuu la mtakatifu Marco: ningeonekanaje kwa Wavenesia ikiwa nisingewapenda? kwa hiyo ninasema kitu sawa na Waroma, kuwa ninaweza kuhakikishia kwamba ninawapenda, kwamba ninatamani tu kuingia katika huduma yenu na kuweka chini ya uwezo wangu wote duni kidogo fatike esperance mimi pia ninawaonesha upendo wangu wote, kwa hamu ya kushiriki nanyi katika safari ya pamoja, na furaha na huzuni, juhudi na matumaini. Mimi pia ninajitoa kidogo nilicho nacho na nilicho na ninaikabidhi kwa maombezi ya watakatifu Petro na Paulo na ya kaka na dada wengine wengi ambao utakatifu wao umeangazia historia ya kanisa hili na mitaa ya jiji hili. Bikira Maria atusindikize na kutuombea. Baba Mtakatifu alihitimisha Nuovo vescovo di Roma. Baba Mtakatifu Leo wa 14 akiwa katikati ya dirisha la kanisa kwa ajili ya baraka ya mji wa Roma mara baada ya misa takatifu na baraka ya kwanza ya mji wa Roma alizungumza bila kusoma. Akianza alisema: amani iwe nanyi, ndugu wapendwa. Jumuiya ya Roma, ninayo furaha kubwa kuwa pamoja nanyi jioni ya leo katika tendo hili la kiliturujia ambamo tumeadhimisha kusimikwa kwangu kama askofu wenu mpya wa Roma. Asanteni nyote kuishi imani yetu hasa katika mwaka huu wa jubilei tukitafuta matumaini, lakini tukijaribu kuwa sisi wenyewe shahidi ambao wanatoa tumaini kwa ulimwengu, ulimwengu unaoteseka sana, uchungu mwingi kutokana na vita, jeuri, umaskini. Lakini Bwana anatuomba sisi wa Kristo kuwa daima mashuhuda hawa walio hai. Sote tutembee pamoja daima. Niombeeni ambaye pamoja nanyi ni Mkristo na kwa ajili yenu ni askofu. ya Baba Mtakatifu Leo wa 14 Dominika tarehe 25 Mei 2025 ilihitimishwa kwa kutembelea kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu jijini Roma, ambapo ilikuwa ni tendo la kutoa heshima kwa picha ya Bikira Maria Salus Popoli Romani, yaani afya ya Waroma, pendwa sana kwa wazalendo wa Roma ambao wamekuwa wakisali kwa karne nyingi kuomba msaada wake. Kwa namna hiyo, ndugu msikilizaji, tangu tarehe 25 Mei 2025 Papa Leo amekuwa baba na mchungaji wa watu wa Roma na ndiyo maana alihitimisha siku hiyo kwa kwenda chini ya miguu ya yule mama Bikira Maria ambaye kwa karne nyingi amewalinda wakazi wa jiji la Roma na kuheshimika sana kama afya ya watu wa Roma. Ziara hiyo ilianza saa kumi kamili na heshima kwa mji wa Roma aliyopokea akiwa katikati ya manispa ya jiji na meya wa mji na kuendelea na safari hadi Terano, mahali ambapo aliongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa kuu la mtakatifu Yohane huko La Terano, ambalo ndilo kanisa kuu lake. Yani mama, kama askofu wa Roma, Papa Leo wa kumi na nne alikwenda kusali mbele ya kaburi la Baba Mtakatifu Francisco aliyezikwa huko tangu tarehe 26 Mei kwa utashi wake tutti riuniti come membri della diocesi di de roma la presenza del suo nuovo vescovo. Kaka na dada, amani iwe nanyi. Nimefurahi sana kuwakuta nyinyi nyote hapa na ninawashukuru kutoka ndani ya moyo wangu. Papa Leo wa kumi na nne alikazia kusema, ni fursa nzuri ya kupiaisha ibada hii kwa Maria Salus Popoli Romani, ambaye amewasindikiza watu wa Roma mara nyingi sana katikati ya mahitaji yao. Tumwombe Mungu kwa maombezi ya mama yake awabariki ninyi nyote, na tusaidie sote kutembea pamoja katika kanisa tukiwa na umoja kama familia moja ya Mungu. <tutu> Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne akianza hotuba yake mara baada ya hotuba ya meya wa mji alisema, nel giorno del mio insediamento come vescovo di Roma. Mheshimiwa Meya, ninashukuru sana kwa ukaribisho na maneno ya salamu ambayo uliniambia. Ninashukuru pamoja nanyi, utawala wa kiraia pamoja na mamlaka za kiraia na kijeshi, siku ya kusimikwa kwangu kama askofu wa Roma. Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliendelea katika kuanza rasmi huduma ya mchungaji wa jimbo hili: ninahisi jukumu zito lakini la kusisimua la kuwahudumia washiriki wake wote, nikiwa na moyo kwanza kabisa wa imani ya watu wa Mungu na kwa hiyo manufaa ya wote na ya jamii. Akikumbuka maneno yake ya tarehe 8 Mei, alisema mara baada ya uchaguzi niliwakumbusha kaka na dada waliokusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Petro kwamba mimi niko pamoja nao kama Mkristo na kwa ajili yao askofu kwa namna ya pekee leo hii ninaweza kusema kwamba kwa ajili yenu na pamoja nanyi, mimi ni Mroma. Kwa milenia mbili kanisa limeishi utume wake hapa Roma kwa kutangaza injili ya Kristo na kujitolea kwa upendo, elimu ya vijana na misaada kwa wale wote wanaoteseka, kujitolea kwa ukuzaji wa sanaa na ni vielelezo vya kujali utu wa binadamu ambavyo hatuna budi kuviunga mkono wakati wote, hasa kwa wali wanyonge na maskini. Katika mwaka huu mtakatifu wa Jubilei, wasiwasi wasi huu umeenea kwa mahujaji kutoka kila sehemu ya dunia na pia kufaidika kutokana na kujitolea kwa utawala wa manispaa ya jiji ambalo ninatoa shukurani zangu za kina, mheshimiwa meya. Ninatumaini kwamba Roma, isiyo na kifani kwa utajiri wa urithi wake wa kihistoria na kisanii, itasimama pia kwa maadili ya ubinadamu na ustaarabu ambao unachota kiini hai cha Injili. Ni anjerezao la Vatican News. Kwa niaba ya watangazaji wenza Anjela Rwezaula na Sara Pelaji kutoka studio za redio vatikanika kammakawa ni mtoto wa mkulima Padri Richard D. Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.