Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo ni katika muktadha wa maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya duniani, Jumatano, tarehe 26 Juni elfu mbili na ishirini na nne. Baba Mtakatifu Francisco ameelekeza katekesi yake juu ya siku hii muhimu, kama anavyosema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kwamba matumizi ya haramu ya dawa za kulevya yanafukarisha jamii, yanapunguza nguvu za kibinadamu na kimaadili, yanaathiri uwezo wa mtu kuishi na kufikiri katika maboresho ya jamii husika. Baba Mtakatifu Francisco anasema majadiliano ya kidini yanayosimikwa katika ukweli na uwazi kati ya Wakristo na waamini wa dini ya Kiislamu ni utii kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu ili watu wote waweze kupendana na kusaidiana pamoja na kutatua changamoto za maisha kwa kusikilizana na kusaidiana kwa kuelewana katika hali ya unyenyekevu na uvumilivu mkuu. Majadiliano ya kidini yanasaidia kutambua, kukuza na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Tutakushirikisha yale yanayojiri katika ziara ya kichungaji ya kadinali Pietro Parolin, katibu mkuu wa Vatikani nchini Lebanoni. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <tutu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa jumuia ya kimataifa, kila mwaka ifikapo tarehe ishirini na sita Juni, inaadhimisha siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kupambana na dawa za kulevya na uhalifu inasema lengo ni kusaidia maboresho ya uelewa mpana zaidi wa mapambano dhidi ya biashara haramu na matumizi ya dawa za kulevya duniani, sanjari na biashara haramu ya binadamu pamoja na viungo vyake. Kauli mbiu inayoongoza maadhimisho haya kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni kupambana na dawa za kulevya, kuwekeza katika kuzuia kwa maisha bora ya baadaye. Ni wazi kwamba matumizi ya haramu ya dawa za kulevya ni janga linaloiathiri jamii kwa ujumla. Dawa haramu zinazosambaa sokoni huchochea matatizo ya afya na usalama na kuhatarisha maisha ya watu binafsi na wale wanaowazunguka. Hii ndiyo sababu msingi ya kuendelea kuongeza ufahamu, kuzuia matumizi haramu ya dawa za kulevya na kutoa nyenzo wa kusaidia wale wanaoathirika. Katika siku hii ya uhamasishaji, ni muhimu kukumbuka kuwa mapambano dhidi ya matumizi haramu ya dawa za kulevya sio lazima yao ya kuadhibu tu, bali pia yaambatane na hatua za kuelimisha pamoja na hatua za kuzuia. Uwekezaji katika kuzuia ndio ufunguo wa kulinda jamii na kuhakikisha mustakabali mzuri wa kizazi kijacho. Jumuiya ya kimataifa inakumbushwa kwamba kinga ni bora zaidi kuliko tiba, na kwamba kila hatua ya mtu binafsi inazingatiwa katika mapambano dhidi ya matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana na kushikamana kupambana na biashara hii ambayo ina madhara makubwa katika afya, utawala bora, ulinzi na usalama wa raia na mali zao. Ikumbukwe kwamba matumizi haramu ya dawa za kulevya na madhara yake ni kikwazo kwa maendeleo endelevu na fungamani ya binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anasema biashara haramu ya binadamu na mifumo yote ya utumwa wa mamboleo kama vile kazi za suluba kwa watoto wadogo, biashara ya ngono, biashara haramu ya viungo vya binadamu, biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya ni uhalifu dhidi ya utu na heshima ya binadamu. Mambo haya yanapaswa kutambuliwa kama yalivyo na viongozi wote wa kidini, wanasiasa, viongozi wa kijamii na watunga sera pamoja na sheria za kitaifa na zile za kimataifa. Waathirika wakuu wa janga la biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya ni vijana wa kizazi kipya wanaopoteza dira, mwelekeo na matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi. Matumizi ya haramu ya dawa za kulevya yana madhara makubwa kwa afya maisha na jamii katika ujumla wake. Changamoto kwa watu wote wenye mapenzi mema kujifunga kibwebwe ili kupambana dhidi ya uzalishaji uchakataji usambazaji na matumizi haramu ya ya dawa mbali mbali za kulevya sehemu mbali mbali za dunia ni dhamana pevu kwa serikali kuhakikisha kwamba zinapambana kufa na kupona, na biashara pamoja na matumizi haramu ya dawa za kulevya, kwa kuwashughulikia kisheria wale wote wanaoendelea kupandikiza utamaduni wa kifo miongoni mwa vijana <mulia> msikilizaji wa redio Vatikani, matumizi haramu ya dawa za kulevya kwa njia ya mitandao ni hatari inayoendelea kujionyesha kila kukicha, na kwamba vijana ndio wanaotumbukizwa kwa urahisi katika janga hili kiasi cha kupoteza maana ya maisha. Kutokana na changamoto hizi, Mama Kanisa anapenda kujipambanua katika masuala haya ili kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu na heshima ya binadamu ili kwamba binadamu na mahitaji yake msingi apewe kipaumbele cha kwanza katika sera na mikakati ya kiuchumi kijamii na kitamaduni. Ucho wa binadamu ndio msingi wa Injili ya huruma ya Mungu. Ni kutokana na msingi huu, Wakristo wanapaswa kuibua mbinu mkakati wa shughuli za kichungaji ili kusaidia mchakato wa kuzuia kuganga na kuponya magonjwa yanayotokana na matumizi haramu ya dawa za kulevya. Katika ulimwengu wa utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine, kanisa linataka kumweka binadamu kuwa ni kiini cha sera na mikakati yake ya shughuli za kichungaji. Mama Kanisa ataendelea kushirikiana na kushikamana na wadau sehemu mbalimbali za dunia katika kuelimisha, kuzuia, kurekebisha na kuwaponya waathirika wa matumizi ya haramu ya dawa za kulevya ili kuwarejeshia tena utu na heshima yao kama binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Ushindi dhidi ya matumizi ya haramu ya dawa za kulevya unafumbatwa kwa namna pekee kabisa katika umoja na mshikamano kati ya taasisi familia na sekta ya elimu katika ujumla wake. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani Jumatano tarehe ishirini na sita Juni elfu mbili na ishirini na nne na baba Mtakatifu Francisko ameyaelekeza mawazo na nia yake ya katekesi juu ya siku hii muhimu. Kama anavyosema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kwamba matumizi haramu ya dawa za kulevya yanafukarisha jamii, yanapunguza nguvu za kibinadamu na kimaadili, yanaathiri uwezo wa mtu kuishi na kushiriki katika maboresho ya jamii usika lakini waathirika hawa wanabeba ndani mwao historia binafsi. Kumbe wanapaswa kusekelezwa, kueleweka, kupendwa, kugangwa na hatimaye kutakaswa ili kulinda na kudumisha utu na heshima yao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita wahi kutoa maneno makali kwa wafanya biashara haramu ya dawa za kulevya kutambua hatari wanazosababisha kwa vijana wa kizazi kipya pamoja na watu wazima katika jamii na kwamba watawajibika mbele ya Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yao yanayosigina utu, heshima na haki msingi za binadamu. Baba Mtakatifu francisco kwa kuangalia athari za biashara na matumizi ya haramu za dawa za kulevya, anasema kimaadili kuna haja ya kufikia ukomo wa uzalishaji na biashara pamoja na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Biashara hii imepelekea maelfu ya watu kupoteza maisha yao, watu kujipatia utajiri wa chap chapu vurogo gasia na uvunjifu wa hakim senge za binadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, matumizi ya ramu ya dawa za kulevya na pandikiza mateso mahangaiko na hatimaye utamaduni wa kifo. Kumbe kuna haja ya kuwa na ujasiri wa kijamii ili kupambana na biashara na matumizi ya ramu ya dawa za kulevya duniani ambayo pia yamesababisha madhara makubwa katika utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, kama inavyojionyesha kwenye bonde la msitu wa Amazoni. Baba Mtakatifu anakaza kusema uwekezaji katika kuzuia ndio ufunguo wa kulinda jamii na kuhakikisha mustakabali mzuri wa kizazi kijacho, kwa kulinda na kudumisha haki, kwa kuwaelimisha na kuwarithisha vijana tunu msingi za maisha ya kiroho na kiutu zinazomjenga mtu binafsi na jamii katika ujumla wake, kwa kuwasindikiza na kuwapatia waathirika matumaini. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema katika hija zake za kitume amebahatika kutembelea jumuiya zinazowahudumia waathirika wa matumizi ya haramu ya dawa za kulevya, na kwamba hivi ni vituo vinavyotekeleza dhamana na wajibu wake mitarafu tunu msingi za Kiinjili. Hizi ni jumuiya za matumaini zinazoendeshwa na mapadi, watawa na waamini walei wanaojifunza kuwa ni wasamaria wema. Ni katika muktadha huu baadhi ya mabaraza ya maaskofu Katoliki sehemu mbalimbali za dunia wameanzisha mchakato wa kuwasaidia waathirika kwa kutunga na kutekeleza sera na mikakati ya kudhibiti matumizi ya ramu ya dawa za kulevya. Mtandao wa shughuli za kichungaji Amerika ya Kusini, katika katiba yake unatambua unywaji wa kupindukia, matumizi haramu ya dawa za kulevya, pamoja na mifumo yote ya utumwa mamboleo, kuwa ni tatizo na changamoto inayowaathiri watu wengi ndani ya jamii bila kujali jiografia, hali ya kijamii, kitamaduni, kidini na umri wa mtu. Licha ya tofauti hizi msingi, mtandao huu unataka kujizatiti kama jumuiya ili kushirikishana uzoefu na, na mangamuzi ari matatizo na changamoto za matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Ni katika muktadha huo shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katoliki kusini mwa Afrika, IMBISA, mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu liliadhimisha mkutano wake wa mwaka ulionogeshwa na kauli mbiu kuwawezesha vijana kama mawakala wa amani na matumaini. Vijana walioshiriki katika mkutano huu waliwashukuru maaskofu kwa kuwajengea matumaini ya ujana wenye afya bora na unaoshiriki kikamilifu katika maisha na utume wa Kanisa, na kwamba vijana wanapaswa kusimama kidete kupambana na matumizi haramu ya dawa za kulevya. Vijana waonyeshe mshikamano huu na vijana wenzao Uliya. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko alasikitika kusema kwamba leo hii kuna mamilioni ya watu ambao wameathirika kutokana na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Licha ya kashfa hii ya utengenezaji biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya kuendelea kushamili sehemu mbalimbali za dunia, kanisa haliwezi kuwageuzia kisogo waathirika wa matumizi haramu ya dawa za kulevya. Kama ilivyokuwa kwa wakati wa Kristo Yesu aliyejipambanua kwa kuwa karibu na waathirika, kanisa pia linaitwa na kutumwa kuonyesha ukaribu wake kwa waathirika ili kusikiliza na hatimaye kujibu kilio cha upweke na hali ya kukata tamaa ambayo wanakabiliana nayo waathirika wa matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Kuna haja ya kuwajengea matumaini ya maisha mapya waathirika wa matumizi ya haramu ya dawa za kulevya, lakini zaidi kuombea toba na uongofu wa ndani wahalifu wanaoendelea kusababisha madhara makubwa kwa vijana wa kizazi kipya. Maadhimisho ya siku hii yaendelee kupiaisha dhamana na wajibu wa kanisa kuombea toba na wangofu wa ndani wale wote wanaoendelea kujikita katika biashara haramu ya dawa za kulevya. Allahu akbar Allahu akbar Allahu akbar. Ndugu msikilizaji wa radio Vatikani, katika mchakato wa majadiliano ya kidini Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kuhimiza umuhimu wa waamini wa dini mbalimbali mbali duniani kufahamiana kuheshimiana na kushirikiana kwa dhati kabisa katika huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii. Majadiliano ya kidini ni sehemu ya vinasaba vya maisha na utume wa kanisa Katoliki ili kujenga na kudumisha amani, upendo na mshikamano kati ya watu wa mataifa, na wala si kwa bahati mbaya ya kwamba kanisa katika mikakati na sera pamoja na vipaumbele vyake katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaozingatia mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, linaendelea kukazia majadiliano ya kidini na waamini wa, wa dini mbalimbali duniani. Waamini wanaweza kujenga na kudumisha umoja, udugu wa kibinadamu na urafiki wa kijamii kwa kusaidiana katika hija ya maisha yao hapa duniani. Ushuhuda wa umoja na udugu wa kibinadamu ni tunu ya thamani kubwa katika ulimwengu mamboleo. Adui mkubwa wa mchakato wa majadiliano ya kidini ni uoga na wasiwasi usiokuwa na msingi, mambo yanayochangia watu wa dini mbalimbali kushindwa kufahamiana na hatimaye kuishi kwa amani, umoja na udugu wa kibinadamu, kwa kutambua kwamba wote wameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na hivyo tofauti zao za kidini si sababu msingi ya malumbano na kinzani zisizo na tija wala mashiko kwa watu wa Mungu waamini wanapaswa kutambua kwamba wote ni watoto wa baba mmoja mzee Ibrahimu, baba wa imani. Mwaliko wa kuwa wazi wenye upendo na ukarimu, kwa kutambua kwamba wote ni watoto wa familia kubwa ya binadamu. Hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisko Jumatano, tarehe ishirini na sita Juni elfu mbili na ishirini na nne, alipokutana na, na kuzungumza na baadhi ya waamini wa dini ya Kiislamu kutoka Bologna. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema majadiliano ya kidini yanayosimikwa katika ukweli na wazi kati ya Wakristo na waamini wa dini ya Kiislamu ni utii kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu, ili watu wote waweze kupendana, kusaidiana pamoja na kutatua changamoto za maisha kwa kusekelezana na kusaidiana kwa kuelewana katika hali ya unyenyekevu na uvumilivu mkuu. Majadiliano ya kidini yanasaidia kutambua, kukuza na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kati ya haki hizi ni ile ya uhuru wa dhamiri na uhuru wa kuabudu, kila mtu akiwa huru kufanya maamuzi kuhusu imani yake, na wala kusiwepo uongofu wa shuruti ili mwamini kuweza kujipatia fedha na ajira, wala kutumia ujinga wa waamini kuwaongoa kusiwepo ndoa za shuruti kama njia ya kuwaongoa baadhi ya watu kufuata dini ambayo ni kinyume cha dhamiri nyofu ya mtu. Baba Mtakatifu Francisco amewatia shime waamini wa dini wa ya Kiislamu kutoka Bolonya kuendelea kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano mazuri na kanisa Katoliki, maaskofu, mapadri pamoja na waamini katika ujumla wake, kwa kuheshimiana na hivyo kuendelea kujenga urafiki wa kijamii ulimwengu mmambo oleo na wahitaji wajenzi wa amani wa jamii duniani. Huu ni mwaliko kwa waamini kuendelea kuwa ni vyombo na wajenzi wa amani wa msaidie papa hata wewe, ili naye asaidie. Kwa ishara ndogo lakini yenye thamani kubwa, unaweza kuonyesha upendo na imani kwa Baba Mtakatifu katika fursa ya siku ya upendo kwa papa, Dominika tarehe 30 Juni. Kwa pamoja tumsaidie papa katika utangazaji wa Injili katika majitoleo kwa ajili ya wengine wenye uhitaji zaidi, watu, familia zenye matatizo watu waliopatwa na vita au wenye uhitaji wa kibinadamu. Na ili kufanya hivyo, ingia kwenye tovuti ya sadaka ya Mtakatifu Petro au lobolo di San Petro ww va, na bonyeza toa mchango wako sasa. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, Usikose kujitoa Dominika, tarehe 30 Juni 2024, sadaka ya upendo kwa ajili ya Baba Mtakatifu, ili na wewe umsaidia aweze kusaidia wengine ambao wanateseka. Kanisa Katoliki liko mstari wa mbele kujali ubinadamu na hadhi yake, na hivyo kwa kufuata kiongozi wake mkuu ambaye ni Baba Mtakatifu, tumuunge mkono kwa dhati. Kuna mifano mingi na wazi juu ya sadaka zote zinazotolewa kwa ajili ya kusaidia. Mfano ni mapema wiki hii, Kardinali Conrad mwenyekiti wa baraza la kipapa la huduma ya upendo alisema Baba Mtakatifu Francisco alitoa gari la tatu kwa ajili ya wagonjwa nchini Ukraini, ambacho ni kielelezo cha mshikamano wa upendo wa watu wa Mungu nchini Ukraini, ambao kwa kiasi kikubwa wanaendelea kuathirika kwa vita <mulia> Ndugu msikilizaji, baada ya kuona maadhimisho ya kuwekwa wakfu wa kiaskofu wa askofu wa kwanza kwa wale waliojiunga kikamilifu na Kanisa Katoliki kwenye muundo ulioanzishwa tangu elfu mbili na kumi na moja chini ya katiba ya kitume Anglicanorum Coetibus wa kanisa la kawaida la mama yetu wa Wasingham nchini Uingereza, ambao ni muundo unaofanana na jimbo la vikundi vya Waangirikani wazamani walioingia katika ushirika kamili wa kanisa Katoliki na tangu wakati huo imepanuka hadi karibu jumuiya hamsini kwa Uingereza yote. Askofu wale ambaye alikuwa ni mhudumu wa kiangirikani kabla ya kuingia katika ushirika kamili na kanisa Katoliki ndiye sasa askofu wa kwanza wa kanisa hilo la kawaida. Kwa hiyo ndugu msikilizaji, kama nilivyoahidi, ninawaletea ni nini kiliandikwa kwenye katiba ya kitume ya Anglicanorum Coetibus ya Papa Benedikto wa kumi na sita kwa kanisa la Mama Yetu wa Walsingham, ambapo Papa anaanza kuandika: Kanisa siku za hivi karibuni, Roho Mtakatifu amevisukuma vikundi vya Waanglikani kuomba mara kwa mara na kwa msisitizo ili kupokelewa katika ushirika kamili wa Kikatoliki kibinafsi, na pia kwa ushirika. Kiti cha kitume, yani Vatikani, kimeitikia vyema maombi hayo. Kwa hakika mrithi wa Petro aliyeagizwa na Bwana Yesu kuhakikisha umoja wa waskofu na kusimamia na kulinda ushirika wa ulimwenguni pote wa makanisa yote hangeweza kukosa kufanya kupatikana kwa njia muhimu kuleta hamu hii takatifu wa utambuzi kanisa, watu waliokusanyika katika umoja wa Baba na Mwana na Roho Mtakatifu, lilianzishwa na Bwana wetu Yesu Kristo kama sakramenti, ishara na chombo, yaani ushirika na Mungu na umoja kati ya watu wote. Kila mgawanyiko kati ya waliobatizwa katika Yesu Kristo huhumiza kile ambacho ni cha kanisa na ni kile ambacho kanisa lipo. Kwa hakika mgawanyiko huo unapingana na waziwazi na mapenzi ya Kristo, unatia kashfa ulimwenguni na kuharibu jambo hilo takatifu zaidi, kuhubiri injili kwa kila kiumbe. Aidha, Papa Benedikto wa kumi na sita aliendelea kuandika kwa sababu hiyo hasa, kabla ya kumwaga damu yake kwa ajili ya uokovu wa ulimwengu, Bwana Yesu alisali kwa Baba kwa ajili ya umoja wa wanafunzi wake. Ni Roho Mtakatifu, kanuni ya umoja ambayo iliweka kanisa kama ushirika. Yeye ndiye kanuni ya umoja waaminifu katika mafundisho ya mitume katika kuumega mkate na katika kusali. Kanisa hata hivyo linalofanana na fumbo la neno la mfanyakazi wa mwili si tu ushirika wa kiroho usioonekana, bali pia linaonekana na jumuiya ya kiroho, kanisa la duniani na kanisa lililojaliwa utajiri wa mbinguni, na haipaswi kufikiriwa kuwa ni mambo mawili tofauti. Kinyume chake, wao huunda uhalisi mmoja changamano unaotokana na kipengele chenye sehemu mbili: mwanadamu na kimungu. Ushirika wa wabatizwa katika mafundisho ya mitume na katika kuumega mkate wa ekaristi unadhihirika wazi katika vifungo vya ungamo la imani, katika ukamilifu wake wa kuadhimisha sakramenti zote zilizoanzishwa na Kristo na utawala wa baraza la maaskofu, maaskofu pamoja na mkuu wake, Papa wa Roma. Kanisa hili pekee la Kristo ambalo linakiri katika imani kuwa ni moja, takatifu, katoliki, la mitume linakaa katika kanisa katoliki ambalo linatawaliwa na mrithi wake Petro na maaskofu katika ushirika naye. Hata hivyo, vipengele vingi vya utakaso na ukweli vinapatikana nje ya mipaka yake inayoonekana. Kwa kuwa hizi ni karama zinazomilikiwa ipasavyo na kanisa la Kristo, ni nguvu zinazosukuma kuelekea umoja wa kikatoliki. Zingatia kanuni hizi za kikanisa. Katiba hii ya kitume inatoa muundo wa kanuni kwa ujumla wa kusimamia taasisi na maisha na kanuni binafsi kwa wale waamini wa kianglikani wanaotaka kuingia katika ushirika kamili wa kanisa katoliki kwa njia ya ushirika. Katiba hii inakamilishwa na kanuni za nyongeza zilizotolewa na Vatikani. Ndugu msikilizaji, kimsingi mambo makuu ni hayo vipengele vichache vilivyobaki ni vile vya kanuni za kisheria za Kanisa Katoliki na zile ambazo zilitolewa. Akizungumza jijini New York Marekani tarehe 24 Juni 2024, ikiwa ni mwaka mmoja tangu azindue ripoti yake kuhusu uadilifu wa kanuni za Umoja wa Mataifa za uadilifu wa habari kwenye majukwaa ya kidijitali, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alitangaza mfumo wa pamoja wa kimataifa wenye uratibu wa pamoja ili kuhakikisha majukwaa ya taarifa au habari yanakuwa salama na ya kibinadamu. Moja ya jukumu letu la dharura kwa sasa Bwana Guterisi alisema habari potofu, habari za uongo, za kugushi na kauli za chuki na hatari nyingine zitokazo kwenye mfumo wa habari vinachochea mizozo, vinatishia demokrasia na haki za binadamu na vilevile vinagandamiza afya ya umma na hatua kwa tabia nchi kuenea kwao hivi sasa kunachochewa kwa kasi kubwa na ongezeko la teknolojia za akili mnemba, na hivyo kuongeza kitisho kwa makundi kwenye majukwaa ya habari hasa watoto, alisema katibu mkuu. Kwa njia hiyo, kanuni za Umoja wa Mataifa kwa ajili ya uadilifu wa habari zitajengea uwezo wa watu kudai haki zao, na kuongeza kuwa katika wakati huu ambapo mabilioni ya watu wanakumbwa na taarifa za uongo na potofu kanuni hizi zina weka bayana njia iliyozingatia haki ya binadamu ikiwemo haki ya kujiereza na kutoa maoni. Hata hivyo, kuhusiana na swala la akili mnemba, katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa siku ya upashanaji habari ulimwenguni kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne uliongozwa na kauli mbiu akili mnemba na hekima ya moyo kuelekea katika mawasiliano imara ya mwanadamu. Ndugu msikilizaji, hata hivyo, hivi karibuni, akizungumza tena na washiriki wa mkutano wa kimataifa ulioandaliwa na mfuko wa Tentesimus Anus Pro Pontefice, Papa Francisco aliwaachia changamoto ya swali la kujiuliza kuhusiana na swala la akili mnemba kwamba je, tuna uhakika kwamba tunapaswa kuendelea kuita yenye akili kitu ambacho si kweli? Hebu tutafakari na tujiulize, ikiwa matumizi yasiyofaa ya neno yani hili kiukweli ni muhimu ipasavyo kwa binadamu au tayari tunajisalimisha kwa nguvu za kiteknolojia. Ndugu msikilizaji, tukirudi kwa katibu wa Umoja wa Mataifa, Bwana Antonio Guterres alisihi serikali zote, kampuni za kiteknolojia, watu wa matangazo na tasnia ya uhusiano wa umma kuchukua hatua na kuwajibika kwa kuenea na utozaji wa fedha kwenye maudhui yanayosababisha madhara. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, alisema malengo, operesheni na vipaumbele vya Umoja wa Mataifa vinaharibiwa na mmonyoko wa uadilifu wa taarifa ikiwemo juhudi muhimu za ulinzi wa amani na za kiutu. Utafiti uliofanywa kwa watumishi wa Umoja wa Mataifa, asilimia themanini ya walioshiriki walisema taarifa hatarishi zinatishia usalama wao na wajamii inayowahudumia. Kanuni hizo ni matokeo ya mashauriano mapana na nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa, sekta binafsi, viongozi wa vijana, vyombo vya habari, wanazuoni na mashirika ya kiraia mapendekezo yaliyomo yameundwa kuchochea majukwaa ya taarifa yaliyo salama yanayosongesha haki za binadamu, jamii zenye amani na mstakabali endelevu. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndogo msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula kutoka studio za Redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima, mukulima, Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsefu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus.