Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Jubilea ya miaka mia tatu hamsini tangu Kristo Yesu alipomtokea kwa mara ya kwanza Mtakatifu Margarita Maria Alacoque na kumkabidhi dhamana ya kueneza ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu. Changamoto kubwa ni kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu zinazoendelea kusiginwa katika ulimwengu mambo leo. Ni vyema waamini wakajitambua kwamba wao ni wadhambi, tayari kukiri udhaifu wao na kuomba msamaha. Moyo mtakatifu wa Yesu ni kiini cha huruma na upendo wa Mungu. Katika maadhimisho ya sherehe ya moyo mtakatifu wa Yesu, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anatoa daraja takatifu ya upadri kwa mashemasi 31 kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia ni katika muktadha wa maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano inayonogeshwa na kauli mbiu siadhibu, inayowahamasisha walimwengu kuwa na sera za dawa zinazozingatia afya ya haki msingi za binadamu na maendeleo endelevu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika hotuba yake kwa washiriki wa maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani Amekazia kuhusu utu, heshima na haki msingi za binadamu, uhuru wa kweli, na kwamba watu wanashinda ubaya kwa kuungana, waathirika wa biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya, uratibu wa michezo ya kamari na upatu. Maadhimisho ya Jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ni dira ya watu kukutana ili kujenga na kudumisha uhuru, haki na matumaini. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni padri Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Wengine wanatafuta upendo, wengine wamefanana wa na wengine watafuta Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tangu mwaka 1989 jumuiya ya kimataifa kila mwaka ifikapo tarehe 26 Juni inaadhimisha siku ya kupambana na biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kupambana na dawa za kulevya na uhalifu inasema lengo ni kusaidia maboresho ya uelewa mpana zaidi wa mapambano dhidi ya biashara na matumizi ya dawa za kulevya duniani, sanjari na biashara haramu ya binadamu pamoja na viungo vyake ni wazi kwamba matumizi ya haramu ya dawa za kulevya ni janga linaloiathiri jamii kwa ujumla. Dawa haramu zinazosambaa sokoni huchochea matatizo ya afya na usalama na kuhatarisha maisha ya watu binafsi na wale wanaowazunguka. Hii ndiyo sababu ni muhimu kuendelea kuongeza ufahamu kuzuia matumizi ya haramu ya dawa za kulevya na kutoa nyenzo za kusaidia wale wanaoathirika. Katika siku hii ya uhamasishaji, ni muhimu kukumbuka kuwa mapambano dhidi ya matumizi ya haramu ya dawa za kulevya sio lazima yao ya kuadhibu tu mbali pia yaambatane na hatua za kuelimisha na kuzuia. Uelimishaji ni nyenzo muhimu katika mapambano haya, kwani kupitia elimu, wananchi wanaweza kupata uelewa wa kutosha unaowasaidia kuepuka kujiingiza katika matumizi au biashara ya dawa hizo. Mbali na kutoa taarifa, kampeni hii ilenge pia kuwajengea watu uzalendo, utu na maadili mema ili wawe sehemu ya jamii inayokataa vitendo vya rushwa na matumizi ya dawa za kulevya kwa dhati. Elimu sahihi huzaa jamii yenye maamuzi bora, inayojali afya, usalama na mustakabali wa taifa. Uwekezaji katika kuzuia ndio ufunguo wa kulinda jamii na kuhakikisha mustakabali mzuri wa kizazi kijacho. Jumuiya ya kimataifa inakumbushwa kwamba kinga ni bora zaidi kuliko tiba, na kwamba kila hatua ya mtu binafsi inazingatiwa katika mapambano dhidi ya matumizi ya haramu ya dawa za kulevya. Kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kushirikiana na kushikamana kupambana na biashara hii ambayo ina madhara makubwa katika afya, utawala bora, ulinzi na usalama wa raia na mali zao. Ikumbukwe kwamba matumizi haramu ya dawa za kulevya na madhara yake ni kikwazo cha maendeleo endelevu na fungamani ya binadamu. <muchas> Msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, inayonogeshwa na kauli mbiu ya adhibu, inayohamasisha ulimwengu mzima kuwa na sera za dawa zinazozingatia afya, haki msingi za binadamu na maendeleo endelevu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, katika hotuba yake kwa washiriki wa, wa maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani amekazia kuhusu utu, heshima na haki msingi za binadamu, uhuru wa kweli, na kwamba watu wanashinda ubaya kwa kuungana, waathirika wa, wa biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya uraibu wa michezo ya kamali na upatu. Maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ni dira ya watu kukutana ili kujenga na kudumisha uhuru, haki, amani na matumaini. Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasema matumaini na amani ni sawa na chanda na pete, mambo msingi ambayo Kristo Yesu aliwakirimia wanafunzi wake waliokuwa wamejifungia ndani kwa hofu ya Wayahudi, changamoto kwa waamini kusimama kidete, kulinda, kudumisha na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu. Huu ni mwaliko wa kuendelea kushuhudia uhuru kamili ambao kimsingi ni chemchemi ya furaha na amani ya kweli. Watu wanashinda ubaya kwa kuungana pamoja, kama ilivyo pia; ukosefu wa haki msingi za binadamu ni mapambano ya wote yanayowataka watu kuthaminiana na kuheshimiana. Serikali mbalimbali zimewekeza sana katika mapambano dhidi ya biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya kwa kisingizio cha usalama wa taifa, lakini walengwa wa vita hii ni watu masikini na akina yahe pangu pakavutia mchuze, na matokeo yake ni watu kukata tamaa ya maisha. Kanisa linajitambua kuwa ni mama wawote, na kwa sababu hii hayati Baba Mtakatifu Francisco alizisi nchi zote kuwa na wazi wa ukarimu ambao badala ya kuogopa kupoteza ardhi ya asili ya mahali wataweza kuunda namna mpya za usanisi wa kitamaduni. Jinsi ilivyo mizuri ile miji inayoshinda hali ya kutoaminiana inavyofadhaisha, ikawakubali wale walio tofauti na kuifanya tofauti ukubaliano huu kuwa kipengele kipya cha maendeleo. Jinsi inavyovutia ile miji ambayo hata katika usanifu wa majengo yake imejaa nafasi zinazounganisha, zinazohusisha na kuwapendelea kwa kutambua watu wengine <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya Jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Wakristo anajikita katika utamaduni wa watu kukutana kama njia ya usalama, kurejesha na kugawanya tena mali iliyokusanywa pasi na haki, kama njia ya upatanisho wa kibinafsi na wa kiraia. Duniani kama huko mbingoni, mji wa Mungu unatukabidhi kutoa unabii katika mji wa mwanadamu, na hii tunajua inaweza pia kusababisha kifo cha ushuhuda leo hii mapambano dhidi ya biashara haramu ya dawa za kulevya, kujitolea kielimu miongoni mwa masikini, utetezi wa jumuiya za kiasili na wahamiaji, uamilifu kwa mafundisho ya kijamii ya kanisa katika sehemu nyingi huchukuliwa kuwa ni sehemu ya upotoshaji. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawaambia vijana kwamba wao si watazamaji bali ni wahusika wakuu, kwani ni Mwenyezi Mungu hufanya mambo makuu pamoja na wale wote anaowakomboa kutoka kwenye maovu. Zaburi nyingine ambayo Wakristu wa kwanza waliipenda sana inasema, jiwe lililokataliwa na waashi limekuwa jiwe kuu la msingi. Yesu alikataliwa na kusulubiwa nje ya malango ya mji wake, lakini kwa sasa amekuwa ni jiwe kuu la pembeni ambalo juu yake Mwenyezi Mungu amejenga upya ulimwengu, na kwamba vijana ni mawe ya thamani katika ujenzi wa binadamu mpya. Kumbe wanapaswa kuhisi kwamba wanakubalika na kupendwa na jamii, na hivyo wanapaswa kuwa ni mashuhuda wa mabadiliko mapya katika maisha yao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema vijana wanapendwa na kuthaminiwa na mama Kanisa, walimwengu wanawataka kama ilivyo elimu na wanasiasa wanayohamu nao Jambo la msingi ni kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Kwa hakika, ulimwengu unahitaji kuona ushuhuda wa vijana unaoendelea kutendeka kwa kuwa watu huru wenye utu wao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, ili kuchuchumia wito wa amani unaopata chimbuko lake kutoka kwa mwenyezi Mungu. Huu ni mwaliko kwa jumuiya ya kimataifa kujenga maeneo mengi zaidi ya kuganga na kuwaponya waathirika wa, wa biashara na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya kwa kujenga utamaduni wa watu kukutana kwa kuanzisha sera na mikakati ya shughuli za kichungaji na siasa za kijamii kila mtu akipewa uzito na ustahili. Baba Mtakatifu amewaomba washiriki wa siku ya kupambana na biashara pamoja na matumizi ya haramu ya dawa za kulevya duniani kwa mwaka 2025 kumwombea ili utume wake uwe ni kwa ajili ya huduma ya matumaini kwa watu wote wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, matumizi ya haramu ya dawa za kulevya kwa njia ya mitandao ni hatari inayoendelea kujionyesha kila kukicha, na kwamba vijana ndio wanaotumbukizwa kwa urahisi katika janga hili kiasi cha kupoteza maana ya maisha. Kutokana na changamoto hizi, Mama Kanisa anapenda kujipambanua katika masuala haya ili kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu ili kwamba binadamu na mahitaji yake msingi apewe kipaumbele cha kwanza katika sera na mikakati ya kiuchumi, kijamii na kitamaduni. Utu wa binadamu ndio msingi wa injili ya huruma ya Mungu. Ni kutokana na msingi huu Wakristo wanapaswa kuibua mbinu mkakati wa shughuli za kichungaji ili kusaidia mchakato wa kuzuia, kuganga na kuponya magonjwa yanayotokana na matumizi haramu ya dawa za kulevya. Katika ulimwengu wa utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine, kanisa inataka kumweka binadamu kuwa ni kiini cha sera na mikakati yake ya shughuli za kichungaji. Mama Kanisa anaendelea kushirikiana na kushikamana na wadau sehemu mbalimbali za dunia katika kuelimisha, kuzuia, kurekebisha na kuwaponya waathirika wa matumizi ya haramu ya dawa za kulevya, ili kuwarejeshea tena utu na heshima yao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ushinde dhidi ya matumizi haramu ya dawa za kulevya unafumbatwa kwa namna pekee kabisa katika umoja na mshikamano kati ya taasisi, familia na sekta ya elimu katika ujumla wake. Siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani iwe ni fursa kwa familia kuhakikisha usalama wa watoto na vijana. Ikumbukwe kwamba mapambano dhidi ya matumizi haramu ya dawa za kulevya yanapania, pamoja na mambo mengine, kulinde na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu, sanjali na kuwakirimia watu matumaini na maisha bora kwa watu wote. Kwa upande wake Bwana Alfredo Mantovano, naibu katibu mkuu baraza la mawaziri, serikali ya Italia, katika hotuba yake ya kumkaribisha Baba Mtakatifu leo wa 14 aweze kuzungumza na washiriki katika maadhimisho ya siku ya kupambana na biashara na matumizi haramu ya dawa za kulevya duniani kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano, amekazia zaidi juu ya Injili ya matumaini, baada ya mateso na mahangaiko makubwa, kama inavyoshuhudiwa na Paulo Klerikusio kutoka katika jumuiya ya San Patrinyano, na kwamba hiye ni changamoto ya kitamaduni na kiutu. Amekazia kuhusu umuhimu wa, wa kuzuia kuganga na kuponya, dhamana na wajibu wa familia. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne tarehe 26 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano amemteua padi mamiarisoa modeste randiani fahanana hua askofu msaidizi wa jimbo kuu katoliki la antananarivo Madagaskar. Hadi uteuzi huo, padi randiani fahanana alikuwa makamu wa askofu wa jimbo kuu katoliki la Antananarivo na kumpangia jimbo la kihistoria la Jiokondiana. Wasifu wa maisha na utume wake wa kipadri. Askofu mteule Mamiarisoa Modeste Randiani Fahanana alizaliwa tarehe 18 Juni mwaka 1967, huko Fiakarana. Alijiunga na seminari kuu ya Antisrabe kwa masomo ya falsafa na taalimungu. Alijiunga katika seminari kuu ya Ambatoroka ya jimbo kuu katoliki Antananarivo. Alipewa daraja takatifu ya upadri tarehe 6 Septemba mwaka 1997. Katika maisha yake kama padi ameshika nyadhifa mbalimbali za kulitumikia kanisa ikiwepo kuwa mlezi wa maisha ya kiroho wachama wa chama cha kitume cha vijana wa Ekaresti na mkuu wa liturujia kuanzia mwaka 1997 mpaka mwaka 2003. Pia amekuwa mkuu wa nyumba ya malezi ya jimbo Katoliki Antananarivo kuanzia mwaka 1998 hadi mwaka 2003. Pia amekuwa mlezi wa mapadi wa zawadi ya imani kwenye visiwa vya Reunion kuanzia mwaka 2003 mpaka mwaka elfu mbili na kumi na saba amekuwa paroko wa parokia ya Ambatolampi. Kwanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba mpaka mwaka elfu mbili na ishirini amekuwa mlezi na mwalimu katika seminari kuu ya Antisirabe. Kwanzia mwaka elfu mbili na ishirini mpaka mwaka elfu mbili na ishirini na tatu alishika nafasi ya kuwa makamu wa askofu wa jimbo kuu katoliki Antananarivo. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano alipoteuliwa kuwa askofu msaidizi wa jimbo kuu katoliki Antananarivo. Kutoka studio za redio mimi ni Sara Pelaji. Yesu, hey, utupe moyo wako wa mapendo. Wewe ndiwe kimbilio letu maishani, tunakutumaini ya Bwana siku zote, tujawe moyo wa mapendo yako. Yesu, tukutu, maibia, wewe. Ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, Baba Mtakatifu leo wa 18 mteu wa kardinali Bustilo Francois Xaveri kutoka nchini Hispania kuwa mwakilishi wake maalumu katika kumbukizi ya jubilea miaka mia tatu hamsini tangu Kristo Yesu alipomtokea kwa mara ya kwanza Mtakatifu Margarita Maria Lacoco na kumkabidhi dhamana ya kueneza ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu. Changamoto kubwa kwa wakati huu ni kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu zinazoendelea kusiginwa katika ulimwengu mamboleo. Jubilei hii ni muda mwafaka kwa waamini kuendelea kukua na kukomaa katika kufanana na Kristo Yesu, kudumisha umoja na uaminifu kwa Kristo Yesu. Maadhimisho haya yanakwenda sanjali na jubilei ya miaka elfu moja na mia saba ya mtaguso wa Nisea. Kumbe matukio haya mawili yanaweza kuwa ni chemchemi ya neema na baraka kwa watu wa Mungu. Hii ni fursa ya kuendeleza ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu sanjari na kudumisha kazi za kichungaji. Kilele cha maadhimisho haya ni tarehe ishirini na saba Juni elfu mbili na ishirini na tano, mama kanisa anapoadhimisha sherehe ya moyo mtakatifu wa Yesu, siku maalumu ya toba, uongofu na utakatifu wa maisha ya mapadri. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema uteuzi wa Kardinali Francois Saveli ni kutaka kuonyesha hisia na ukaribu wake kwa watu wa Mungu katika maadhimisho haya na kwamba ataongoza ibada ya misa takatifu na katika mahubiri yake akazie zaidi ya mana na utajiri unaobubujika kutoka katika moyo mtakatifu wa Kristo Yesu, mto wa maji ya uzima yanayoponya majeraha ya mwanadamu, ili hatimaye watu wa Mungu waweze kujikita katika ujenzi wa ulimwengu unaosimikwa katika haki, umoja na udogo wa kibinadamu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, toba na upatanisho ni wazo linalojitokeza mara nyingi katika maandiko matakatifu, na katika agano la kale limechukua mwelekeo wa kijamii wa fidia kwa ovu lilotendwa. Hii ndiyo sheria ya Musa inayotoa fursa ya kurejesha kile kilichoibiwa au kujenga tena uhusiano na mafungamano yaliyosababishwa na ovu lilotendwa, au kulipa fidia kwa kumtia mtu hasarani hiki kilikuwa ni kitendo cha haki kilichojenga na kulinda maisha ya jamii katika agano jipya. Mwelekeo huu unakuwa ni sehemu ya mchakato wa maisha ya kiroho ndani ya mfumo wa ukombozi ulioletwa na Kristo Yesu, na kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake akawa ni fidia ya dhambi za walimwengu. Hiki ni kielelezo cha neema, rehema na upendo wa Mwenyezi Mungu kwa wenye dhambi. Kumbe malipizi huchangia y kukoleza upatanisho kati ya watu wenyewe na pia upatanisho na Mwenyezi Mungu, kwa sababu uovu unaotendwa dhidi ya jirani zako ni dhambi inayotendwa pia dhidi ya Mwenyezi Mungu. Ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu inapata chimbuko lake pale juu msalabani, askari mmoja wapo alipomchoma Kristo Yesu kwa mkuki ubavuni, mara ikatoka damu na maji alama za sakramenti za kanisa. Kunako mwaka 1673, Mtakatifu Margarita Maria Lakoko akatokewa na Kristo Yesu na kumpatia dhamana ya kutangaza na kueneza ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu, kielelezo cha upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu, lakini zaidi kwa wadhambi wanaothubutu kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, tayari kuambata utakatifu wa maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe 11 Juni 2025 amewakumbusha waamini na mahujaji kwamba mwezi Juni umetengwa rasmi na Mama Kanisa kwa ajili ya ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu, chemchemi ya maisha na utakatifu. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kumpelekea Kristo Yesu shida, mahangaiko na matamanio yao halali kwa imani na matumaini, naye atasikiliza na kujibu kilio chao. Huu ni mwaliko wa kumpelekea Kristo Yesu amana na utajiri wao, udhaifu na mapungufu ya maisha, bila kusahau mahangaiko ya jirani zao. Kwa hakika, Kristo Yesu atasikiliza na kujibu kilio chao. Waendelee kuwajibika kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi kwa kukuza na kudumisha uchumi unaosimikwa katika kanuni, maadili, utu wema na haki. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili kunako mwaka elfu mbili na mbili alitenga sherehe ya Moyo Mtakatifu wa Yesu kuwa ni siku ya kuombea toba, uongofu na utakatifu wa mapadri. Yote haya ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka mia tatu hamsini tangu Kristo Yesu alipomtokea kwa mara ya kwanza Mtakatifu Margarita Maria Lakoku huko nchini Ufaransa na kumkabidhi dhamana ya kueneza ibada ya Moyo mtakatifu wa Yesu. Maadhimisho haya yalianza kutimua vumbi tarehe ishirini na saba Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na yanahitimishwa rasmi tarehe ishirini na saba Juni elfu mbili na ishirini na tano katika maadhimisho ya sherehe ya moyo mtakatifu wa Yesu. Maadhimisho haya yanonogeshwa ya na kauli mbiu kurejesha upendo kwa upendo, tema inayomwilishwa katika hija mbalimbali, maadhimisho ya liturujia ya kanisa pamoja na mikutano ambayo imekuwa ikiendeshwa kama sehemu ya kumbukizi ya jubilea ya miaka mia tatu hamsini tangu Ukristo Yesu alipomtokea kwa mara ya kwanza Mtakatifu Marigerita Maria Lokoku na kumkabidhi dhamana ya kueneza ibada kwa moyo mtakatifu wa Yesu. Changamoto kubwa ni kulinda na kudumisha utu, heshima na, na haki msingi za binadamu zinazoendelea kusiginwa katika ulimwengu mambo leo. Ni vema na haki ikiwa kama waamini watajitambua kwamba wao ni wadhambi, tayari kukiri udhaifu wao na kuomba msamaha. Sadaka ya Kristo Yesu msalabani ni kielelezo cha hali ya juu kabisa cha ufunuo wa huruma na upendo wa Mungu Baba kwa binadamu mdhambi, chachu ya upatanisho kati ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu na kati ya binadamu wenyewe. Mwenyezi Mungu anaendelea kutoa machozi kutokana na kusiginwa kwa utu heshima na haki msingi za binadamu sehemu mbalimbali za dunia na hata kati ya watu wateule na watakatifu wa Mungu. Kauli mbiu ya maadhimisho haya inaonyesha kwamba makovu yanaweza kugangwa na kuponywa ikiwa kama kuna utashi wa kutenda hivyo kwa kujikita katika mchakato wa upatanisho ili kurejesha amani na utulivu wa moyo. Toba na uongofu wa ndani, pamoja na mambo mengine, nafumbatwa katika maisha ya mwamini, kwa kutambua kwamba yeye ni mdhambi na anapaswa kuomba msamaha wa dhambi alizotenda, na kwamba Mwenyezi Mungu yuko tayari kumpokea mwamini aliyevunjika na kupondeka moyo ili aweze kupata msamaha na maondoleo ya dhambi. Toba na msamaha ni kutambua dhambi zilizotendwa, kama ilivyokuwa kwa baba mwenye huruma na mwana mpotevu aliyetambua ndani mwake kwamba amekosa juu ya mbingu na mbele ya baba yake mwenye huruma. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kuomba msamaha kunafungua majadiliano yanayopania pamoja na mambo mengine kurejesha mahusiano na mafungamano katika upendo wa kidogo, tayari kuonja faraja pamoja na kupokea msamaha unaotolewa na. Huo ni mwanzo wa kuchipua tena fadhila ya upendo ili kuganga madonda ya moyo. Kristo Yesu alipomtokea kwa mara ya kwanza Mtakatifu Margarita Maria Lakoko huko nchini Ufaransa, alimwomba watu wafanye toba na malipizi kwa maondoleo ya dhambi zinazoendelea kutesa moyo wake mtakatifu. Hakiza wengi walo wanyonge, zinazimwa wanakosa wakimbilie wapi. Maishani, tunajua moyo wako Yesu wa huruma, waite waje wafarijike. Tunajua wewe ni Mungu wa wanyonge, waite waje wafarijike. Redio Vatikani na kutakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sherehe ya Moyo Mtakatifu wa Yesu, siku maalumu ya kuombea toba, uongofu na utakatifu wa mapadre. Kwa niaba ya Sara Pelaji, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richodi Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetu tu Yesus Kristus.