Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Msalipo mm, semeni hivi kwa uchaji na ibada. Karibu mpenzi msikilizaji na msomaji wa tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Leo Dominika ya 17 mwaka che Masomo ya leo yanatufundisha nguvu ya sala, si tu kama ibada ya kidini, bali kama njia ya matumaini na mabadiliko ya maisha. Katika dunia yenye huzuni nyingi, mateso na kuto kujua kesho, tunahitaji kurejea kwenye chanzo halisi cha tumaini, mawasiliano hai na Mungu ndiyo sala. Abrahamu anathubutu kuingia kwenye mazungumzo ya kina na Mungu, anaomba msamaha kwa ajili ya Sodoma akijadiliana kama rafiki na Mungu. Katika dunia yenye Sodoma nyingi za kisasa, vita, uonevu, momonyoko wa maadili na kadhalika, watu wa Mungu wanaitwa kuwa sauti ya maombezi. Tumaini halikai kimya, linazungumza kwa sala yenye huruma kwa wengine. Dominika hii imepambwa na dhamira ya nguvu ya sala na maombi, kwamba yeye aliye Baba na mpaji wa yote yaliyo mema hachoki kuwasikiliza wale wanaomwomba kwa moyo, roho, akili na sauti. Tumtukuze kuwa anasikiliza, tumwabudu kwa kuwa anajibu, tumsifu na kumwadhimisha milele. Mtume Paulo anatufundisha kuwa tumefufuliwa pamoja na Kristo, dhambi zetu zimesamehewa, agano jipya limetangazwa. Baba Mtakatifu leo anahimiza Tutazame mbele kwa macho ya neema, si macho ya hukumu. Kwa kuwa tumesamehewa, basi tunapaswa kueneza msamaha na kujenga jamii mpya yenye matumaini ya kweli. Yesu anatufundisha wanafunzi wake kusali, kisha anawahimiza kuomba bila kuchoka: ombeni nanyi mtapewa. Katika ulimwengu wa ukataji tamaa, sala si tukio la kubembeleza, bali ni kitendo cha matumaini kama watoto tunavyomwendea baba yao, vivyo hivyo waamini wanamwendea Mungu kama chanzo cha kila zawadi njema. Sala ni pumzi ya tumaini; bila sala, tumaini hufa. Tunayo mengi ya kumwambia katika kuomba kwetu, kwa ajili yetu na kwa ajili ya wenzetu, wazima na wafu. Sala ya Baba yetu ni msingi wa hayo yote; ni sala kamili kuliko zote, sababu imefundishwa na Kristo mwenyewe. Na ikisemwa kwa roho ya uchaji na moyo wa ibada, inakuwa mbele za Mungu harufu nzuri ya manukato, ikitustahilia mema yote mbele zake. Kristo Yesu anasema, msalipo semeni Baba yetu. Huyu pekee tunayemwomba kumwabudu, kumshukuru na kumtukuza ni Baba yetu. Hili limefunuliwa na Kristo mwenyewe. Katika yeye sote tumepata kuwapo kama Baba anatutunza na mkononi mwake tunao usalama. Historia imeanza kwake tunaelekea na kwake tu. Upo ukamilifu wetu ndani ya baba huyu, lilipo pumziko, raha na heri ya milele. Ametuumba bila sisi, lakini hawezi kutukomboa bila sisi, kama anavyotufundisha Mtakatifu Agostino. Yeye anapotuonyeshea neema na msaada, sisi tujibidishe kumsikiliza na kumtii kwa moyo wote. Mungu wetu yupo mbinguni, hufanya chochote apendacho. Maisha yetu ni safari kuelekea Yerusalemu mpya mbinguni. Kwa Baba wa mbinguni ni moyo wa wenye haki, ambamo Mungu anakaa kama hekalu lake. Katika Kristo mbingu na nchi zinapatanishwa kwa msalaba na ufufuko wake. Anatuwezesha kupanda huko pamoja naye. Tuombe neema ya kutamani kufika mbinguni, tuvumilie magumu ya njiani na neema ya Baba itusaidie. Somo la kitabu cha Mwanzo. Bwana alisema, kwa kuwa kilio cha Sodoma na Gomora kimezidi na dhambi zao zimeongezeka sana, basi nitashuka sasa nione kama wanayotenda ni kiasi cha kilio kilichonijia, na kama sivyo nitajua. basi wale watu wakatoka huko wakaelekea Sodoma, lakini Ibrahimu alikuwa akali akisimama mbele za Bwana. Ibrahimu akakaribia akasema, Je, utaharibu mwenye haki pamoja na mwovu? Huenda wakawapo wenye haki hamsini katika mji utauharibu wala hutauacha mji kwa ajili ya hao hamsini wenye haki waliomo? Hasha, usifanye hivyo, ukamue mwenye haki pamoja na mwovu, mwenye haki awe kama mwovu. Hasha, Mhukumu ulimwengu wote asitende haki? Bwana akasema, nikiona katika Sodoma wenye haki hamsini mjini, nitapaacha mahali pote kwa ajili yao. Ibrahimu akajibu akasema, basi nimeshika kusema na Bwana, nami ni mavumbi na majivu tu. Huenda wakapunguka watano katika wale hamsini wenye haki. Je, utaharibu mji wote kwa kupungua watano? Akasema, sita uharibu nikiona humo arobaini na watano. Akazidi tena kusema naye akinena, huenda wakaonekana humo arobaini. Akasema, sitafanya kwa ajili ya hao arobaini. Akasema, Bwana asiwe na hasira nami nitasema, huenda wakaonekana huko thelathini. Akasema, sitafanya nikiona humo thelathini. Akasema, tazama nimeshika kusema na Bwana, huenda wakaonekana huko ishirini. Akasema sitaharibu kwa ajili ya hao ishirini. Akasema Bwana asiwe na hasira nami nitasema mara hii tu, huenda wakaonekana huko kumi. Akasema sitaharibu kwa ajili ya hao kumi. Neno la Bwana. Somo katika Injili lilivyoandikwa na Luka. Yesu alipokuwa mahali fulani akiomba, alipokwisha, mmoja mmoja katika wanafunzi wake alimwambia, Bwana, tufundishe sisi kusali kama vile Yohana alivyowafundisha wanafunzi wake. Akawaambia, msalipo semeni: Baba yetu uliye mbinguni, jina lako litakaswe, ufalme wako uje, mapenzi yako yatimizwe hapa duniani kama huko mbinguni. Utupe siku kwa siku riziki yetu, utusamehe dhambi zetu, kwa kuwa sisi nasi tunamsamehe kila tumwiaye, na usitutie majaribuni, lakini tuokoe na yule mwovu. Akawaambia, ni nani kwenu aliye na rafiki akamwendea usiku wa manane na kumwambia, rafiki yangu, nikopeshe mikate mitatu, kwa sababu rafiki yangu amefika kwangu, atoka safarini, nami sina kitu cha kuweka mbele yake. Na yule wa ndani ya mjibu akisema usinitaabishe mlango umekwishwa fungwa nasi tumelala kitandani, mimi na watoto wangu. Siwezi kuondoka nikupe. Nawaambia ya kwamba ijapokuwa haondoki ampe kwa kuwa ni rafiki yake, lakini kwa vile asivyoacha kumwomba, ataondoka na kumpa kadiri ya haja yake. Nami nawaambia ombeni, nanyi mtapewa; tafuteni, nanyi mtaona; bisheni, nanyi mtafunguliwa. Kwa kuwa kila ombaye hupokea, naye atafutaye huona, naye abishaye atafunguliwa. Maana ni yupi kwenu aliye Baba, ambaye mwanawe akimwomba mkate atampa jiwe? Au samaki badala ya samaki atampa nyoka? Au akimwomba yai atampa nge? Basi ikiwa ninyi mlio waovu mnajua kuwapa watoto wenu vipawa vyema, je, Baba aliye mbinguni hatazidi sana kuwapa Roho Mtakatifu hawa wamwombao. Neno la Bwana. Jina lako litukuzwe. Hilo ni jina takatifu la kuogopwa. Kulitukuza jina la Baba ni kutenda kwa namna iliyo takatifu. Ufalume wako ufike, ni hamu yetu kwamba Mungu atawale ndani yetu sote. Ufalume huu upo mbele yetu, tumepewa na Kristo mfalume wa haki, amani, furaha na upendo. Ni moyo ulio safi tu ndiyo unaweza sema ufalme wako uje, utakalo lifanyike. Tunaposali tuwe tayari kupokea tunachojaliwa, hata kama ni tofauti na matazamio yetu ya kibinadamu, sababu yeye anajua kilicho bora na tunachohitaji kuliko sisi. Baba yetu ni mwema na alitakalo daima ni zuri kwa ajili yetu. Kama vile Kristo alivyotimiza mapenzi ya Baba yake, atusaidie tutimize lile atakalo Mungu: kumjua, kumpenda kumtumikia ili tufike kwake. Duniani kama mbinguni, hili ni la pekee kabisa, kwamba utakatifu ule, shangwe ile, uzuri ule, furaha ile ya kimbingu ionekane hapa duniani, ili sayari hii iliyo nyumba yetu sote iwe mahali pazuri kwa wote. Utupe leo mkate wetu wa kila siku, uzima, afya, riziki, amani na mahitaji yetu yote ni majaliwa ya Mungu kwetu. Ombi hili linaakisi tumaini la watoto wanaotegemea mema kutoka kwa baba yao. Tujifunze fadhila ya kugawana mema ya kimwili na ya kiroho, si kwa kulazimishwa, bali kwa upendo. Tunapokea mkate huu kwa ajili ya sala na kazi, kama asemavyo Mtakatifu Benedikto, tusali kama kila kitu kinamtegemea Mungu na kufanya kazi kama vile kila kitu kinategemea sisi. Tushukuru pia kwa mapaji tunayojaliwa. Utusamehe makosa yetu kama tunavyowasamehe wale waliotukosea. Hapa tunaungama kwamba sote tumetenda dhambi na kupungukiwa utukufu wa Mungu. Msamaha ni kilele cha upendo, na kumpenda Mungu kunaanza na kumpenda jirani. Msamaha unaleta wepesi na kurudisha ndani mwetu ukawaida wa maisha. Usitutie katika kishawishi. Majaribu haya hayana budi kuja, lakini Mungu ni mwaminifu, hata waacha mjaribiwe kupita mwezavyo. Tusikimbie magumu, tusikwepe mateso. Neema ya Mungu itusaidie kushinda mpaka mwisho na kushinda. Sala ndiyo silaha pekee dhidi ya vishawishi. Tusali bila kuchoka, vishawishi vituimarishe tufikie ukomavu wa imani yetu. Tunapoomba neema hii, sisi wenyewe tusiwe vishawishi na tusiwaingize wenzetu katika majaribu. Lakini utuopoe maovuni. Mungu atuepushe na mwovu huyu na maovu yote yaliyopo, yaliyopita na yajayo, atuondolee dhiki zote na kutukinga na watu wabaya, atujalie kwa wema amani maishani mwetu, nasi tusiwatendee wenzetu maovu bali tuione sura ya Mungu katika wote tunaokutana nao. Mungu ameisikiliza sala ya Ibrahimu katika somo la kwanza, ametusamehe makosa yote na kufuta mashtaka yetu kadiri ya somo la pili. Amesema katika Injili ya leo, ombeni nanyi mtapewa, tafuteni nanyi mtaona. Basi na tuombe, sala yetu daima imwelekee Baba yetu wa mbinguni katika Roho Mtakatifu kwa ajili ya Kristo Bwana wetu. Katika maneno haya machache kuna utambulisho wetu, tumaini letu na uhusiano wetu wa milele. Kama Abrahamu, simama mbele za Mungu kwa ajili ya wengine. Kama Paulo, kaa na Kristo hata katika mateso. Katika mwaka huu wa Jubilei ya Matumaini, tufufue moyo wa sala, tusamehe wengine na tusimame kama mashuhuda Imani na matumaini kwa ajili ya sala, ushuhuda na uaminifu kwa Mungu. Kwa niaba ya Sisa Sofia Stefano Gula, Padi Filemoni Chacha pamoja na Padi Joseph Helmani Lwela aliyeandaa tafakari hii kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni Padi Richard Mjigwa nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus.