Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake jina la waraka mpya wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco utakaofuata wa Laudato Si utaitwa Laudate Deum, yaani sifa kwa Mungu. Papa mwenyewe alisema haya alipokuwa akihutubia washiriki wa mkutano wa wakuu wa vyuo vikuu vya Amerika Kusini, siku ya Alhamisi tarehe 21 Septemba 2023, ambapo alitafakari nao kwa mada mbalimbali mbali, kama vile uhamiaji, mabadiliko ya tabia nchi na kutengwa kwa watu alasiri tarehe 30 septemba 2023 papa atakuwa katika uwanja wa mtakatifu petro na patriaki wa kekumeni bartolomeo wa kwanza askofu mkuu wa canterbury webi na viongozi wengine wa kikanisa kuombea sinodi kuanzia tarehe 4 oktoba 2023 mhariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano katika tahariri yake kuhusu hotuba ya baba mtakatifu francisco aliyotoa wakati wa hitimisho la mkutano huko marsilia anaandika kuwa tangu papa pio wa kumi na mbili hadi francisco kumekuwa na maneno ya mapapa mbele ya dharura ya uhamiaji. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza. Nilizokuandalia ni Angelo Zaula anakukaribisha. Sifa kwa Bwana mwenyezi na mfalme mbi ya Alhamisi tarehe 21 Septemba 2023 Baba Mtakatifu Francisco alikutana katika ukumbi wa Klementina mjini Vatikani takribani na washiriki mia mbili katika mkutano wa wakuu wa vyuo vikuu vya umma na binafsi vya Amerika kusini na visiwa vya Karibiani uliohamasishwa na chuo kikuu cha Nyumba Yetu ya Pamoja pamoja na tume ya kipapa ya Amerika kusini na 21 Septemba katika chuo kikuu cha baba wa kanisa Agostino Roma, kwa kuongozwa na mada kuandaa tumaini, na kushirikisha baadhi ya wakuu na makatibu wa mabaraza ya kipapa akitafakari masuala mbalimbali yaliyotolewa na waelimishaji, akiwemo mabadiliko ya tabia nchi, uhamiaji utamaduni wa kutupa Baba Mtakatifu Francisco aliwataka kuwa wabunifu katika kuwafunza vijana kuanzia na hali halisi na changamoto za sasa. Kwa hiyo wakuu wa vyuo hivyo waliuliza maswali papa juu ya masuala ya mazingira na hali ya tabia nchi, ambayo yeye alijibu kwa kusisitiza kusikitishwa na utamaduni wa kutupa hovyo au utamaduni wa kutelekezwa. Alielezea kuwa ni utamaduni wa matumizi yasiyofaa ya mali asili ambayo haiambatani na asili kwa maendeleo kamili na iruhusu uishi utamaduni wa kutupa hovyo utadhuru sisi wenyewe, alisema papa huku akielezea kwa mtazamo wa kibinadamu kuwa kuna utamaduni wa kutupa ambao upo kila wakati. Kuna ukosefu wa elimu ya kutumia vitu vilivyobaki ili kuvitengeneza upya na kuchukua nafasi yao kwa utaratibu wa matumizi ya kawaida. Na utamaduni huu wa kutupa hovyo pia una athari katika maumbile. Kwa hiyo Papa alisisitiza juu ya dharura ya kurejea katika matumizi sahihi ya maumbile, kwamba leo hii wanadamu wamechoshwa na matumizi haya yasiyofaa maumbile na lazima arudi kwenye njia ya matumizi mazuri ya maumbile, na jinsi ya kutumia maumbile, neno ambalo linaweza kuonekana la kushangaza ningesema mazungumzo na asili, yaani mazungumzo na asili yenyewe. Kwa njia hiyo, Papa alihimiza vyuo vikuu kuunda mitandao ya uhamasishaji na kwa wakati huo huo ambapo alisema wanatumia neno zuri sana ambalo limeandaa matumaini, kurejesha na kupanga tumaini. Papa Francisco alipenda kifungu hicho walichomwambia kuwa hawawezi kukosa kuzingatia katika mktadha wa ikolojia na fungamani, katika hali hii ambayo vijana wa leo hii wana haki ya ulimwengu wenye usawa na na haki ya kutumaini na lazima tuwasaidie kuandaa tumaini hilo, kufanya maamuzi mazito sana, kuanzia na wakati huu. Papa pia alitaja utamaduni wa kuzaliwa upya, akiutambulisha kama tunda la mgogoro wa kiuchumi ambao sio kila wakati hupo katika huduma ya maendeleo ya wahitaji zaidi. Kwa hiyo alisema wakati mwingine au mara nyingi sio kwenye huduma ya maendeleo ya wote na kuunda watu wenye uhitaji zaidi, ni utamaduni wa kunyang'anya mali. Japokuwa sote tuna haki ya kutumia asili, kutawala maumbile ili kuyakuza na kuyatumia kwa manufaa ya wote. Papa alionyesha wasiwasi wake kwa vyo vikuu vya aina ya kisayansi ya kufikirika ambavyo havitumii ukweli, lakini ni sayansi ya kufikirika na isiyo ya ukweli, na hivyo hutembea juu ya nadharia za kiuchumi, nadharia za kijamii, kila kitu ni nadharia ambazo hazifiki kamwe kwa uhalisia wa wahitaji zaidi, waliotupwa na waliotengwa. Ni wanaume na wanawake, watu wote ambao tunawaacha mitaani kama takataka, sivyo? Aliuliza swali na lazima tufahamu kwamba tunatumia utajiri wa asili kwa vikundi vidogo tu kupitia nadharia za kijamii na kiuchumi zinazofanya kazi si kuunganisha asili bali kutupwa. Akiendelea, Baba Mtakatifu Francisco alitoa wito wa kuwepo kwa njia mbadala za kusaidia kukabiliana na mzozo wa mazingira na kutolea mfano wa matumizi ya sola kutoa umeme katika hata ukumbi wa Paulo wa Sita na maeneo mengine ya mjini Vatikani. Lazima tuwe wabunifu sana katika mambo haya ili kulinda kazi ya uumbaji na kwa sababu ni wazi umeme unatengenezwa kwa msingi wa makaa ya mawe au vitu vingine ambavyo kila wakati vinaleta shida. Kwa hiyo katika muktadha huo, Papa Francisco pia alitangaza jina la waraka wake wa kitume ambao utaitwa Laudate Deum, yaani asifiwe Mungu, utakaochapishwa katika sikukuu ya Mtakatifu Fransisi wa Asisi mnamo tarehe nne Oktoba elfu mbili na ishirini na tatu kama alivyokuwa tayari ametangaza mwenyewe. Na kwamba kwa kutazama kile ambacho kilitokea na kusema kile tunachokihitaji kufanywa, Baba Mtakatifu pia alikemea mchakato wa uharibifu ambao binadamu unapitia, kwamba kuna mchakato wa uharibifu wa mazingira na tunaweza kusema kwa ujumla lakini hii inatupeleka chini ya bonde kabisa, uharibifu wa hali ya maisha, uharibifu wa mazingira, mabadiliko ambayo yanahalalisha hali hizi za maisha, kwa sababu zinakwenda pamoja. Na alieleza kuwa kutokuwa na usawa pia ni dhahiri katika ukosefu wa upatikanaji wa mahitaji ya msingi, na kutoka hapo ndipo yanapatikana maono yote ambayo sosholojia, kiukweli, bila kuwataja hufanya wanawake, watu wasili, wa asili, Waafrika, watu wenye uwezo mdogo na moja ya aina ya uharibifu na usawa Papa alishutumu ni ukuodhi maliasili. Wakati mtindo huu wa uchimbaji unapokwenda mbele na kuingia kwa watu, huondoa utu wa watu, na hii inatokea kwa mfano wa kijiolojia katika uchimbaji. Kwa kawaida, kamwe auendi peke yake, kila wakati unaambatana na mfano wa dondoo za binadamu. Hadhi ya mtu inatolewa na wao wanakuwa ni watumwa alisisitiza Papa Francisco. Kwa hiyo, alibainisha kuwa matokeo yanapaswa kuwa ya juu ya vichwa vya watoto ili wapate elimu katika maadili na wajue jinsi ya kuthamini hali hizi na wanaweza kusema wazi kwamba hii inaitwa utumwa. Kwa mtazamo huo, Papa aliwaalika wakuu wa vyuo vikuu kuhamasisha elimu katika maadili ya kibinadamu na mazungumzo ya kidugu na kuwasaidia wanafunzi kuingia kwenye siasa kama wito adhimu. Alisisitiza kwamba wasisahau kuwa wito wa adhimu wa mwanadamu ni siasa na tuwafundishe vijana wetu kuwa wanasiasa. Ni lazima tuwafundishe vijana wetu kuwa wakisiasa kwa maana pana zaidi ya neno hili, yaani sio kufanya kazi ya chama cha siasa tu ambacho ni kikundi kidogo, bali wawe na uwazi wa kisiasa na kujua namna ya kufanya mazungumzo na makundi ya kisiasa yenye ukomavu mavuu. Kulingana na Papa Francisco alisema siasa siyo ugonjwa, bali ni wito uliotukuka zaidi katika jamii, kwa sababu ndiyo huendeleza michakato ya maendeleo. Papa kadhalika alizungumzia kuhusu mgogoro wa sasa wa uhamiaji, kuwa tatizo la uhamiaji katika Ulaya leo hii ni mbaya sana na haliwezi kutatuliwa na jumuiya ya misaada ya pande zote. Hapana, hapa kuna swali la kibinadamu na la Kikristo, swali la kibinadamu na la uamuzi wa kisiasa. Kuna maamuzi ambayo ni ya kibinadamu na ya Kikristo. Papa aliwaomba wakuu wa vyuo kuwa na heshima kwa wanadamu wanaoteseka, kushughulikia tatizo hilo katika vyuo vikuu vyao, lakini kwa msongamano wa kibinadamu na kuwasindikiza, kuhamasisha na kuwafungamanisha. Ikiwa tutashindwa kuwaunganisha, basi ni kushindwa vilevile. Vile Papa alikumbusha kwamba kazi ya vyuo vikuu isiwe kufundisha mambo tu, ni lazima wawafunde wavulana na wasichana katika lugha tatu ya kibinadamu, ile ya kichwa, ya moyo na ile ya mikono. Kwa njia hiyo wanafunzi watajifunza kufikiria kile wanachohisi na kile wanachofanya, kuhisi kile wanachofanya na kile wanachofikili, na kutenda au kufanya kile wanachohisi na kile wanachofikilia. Hatimaye aliwashukuru waliohudhuria na kuhitimisha na maneno yake kwa kuvialika vyuo vikuu vyote viwe viyo wabunifu katika kukabiliana na hali halisi na changamoto na wawe waelimishaji na sio wasambazaji wa habari tu. Kwa hiyo mtandao wa chuo kikuu cha huduma ya nyumbani wakuu wa vyuo vikuu walikuwa ni mia mbili kumi na sita vya umma na vya kibinafsi vya Amerika Kusini na visiwa vya Karibiani, walioshiriki katika mkutano na Papa shukuruni. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, bila kuondoka katika mada hiyo ya waraka mpya wa kitume wa Papa Francisco wa Laudate Deum, yaani asifiwe Mungu, ambao unafuata ule wa Laudato Si juu ya utunzaji bora wa mazingira, tukiwa bado tuko katika mwezi Septemba ambao tunajikita na mada hiyo ya utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja hadi tarehe nne Oktoba sambamba na siku kuu ya Mtakatifu Francisco wa Assisi, ni vema kujikumbusha mambo muhimu Waraka wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco wa Laudato c si, yaani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba yetu ya pamoja ulitolewa mnamo elfu mbili na kumi na sita, ambao umegawanyika katika sura kuu sita: mambo yanayoendelea kujiri katika mazingira, injili ya kazi ya uumbaji na amani duniani, vyanzo vya mgogoro wa ikolojia na jinsi vinavyohusiana na watu, ikolojia ya mazingira, uchumi na jamii njia za kupanga na kutenda, na hatimaye ni kuhusu umuhimu wa elimu ya ikolojia inayojikita katika uongofu wa ndani, furaha na amani, sakramenti za kanisa pamoja na sala. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji wa Vatican News, waraka wa Laudato Si, ambao utafuatiwa na ule wa sifa kwa Mungu una mwelekeo wa umoja na mshikamano ambao unadhihirishwa na mchango uliotolewa na mabaraza ya maaskofu Katoliki ulimwenguni kote, na ambapo tangu kutolewa kwake mambo mengi yamefanyika kama vile makongamano mengi. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka huo alionekana kufuata nyayo za Mtakatifu Francisi wa Asisi kwa kuimba utenzi wa shukurani kwa Mungu Baba wa mbingu na dunia, na alikazia umuhimu wa kutunza mazingira kama sehemu ya makao yetu ya kuishi ambayo yanahitaji utekelezaji wa haki, kwani kuharibu mazingira na yenyewe yanatuharibu. Katika waraka huo, hata miito mingine, alihimiza jamii pamoja na kuendelea kutunza furaha, amani na utulivu wa ndani ambao uweze kutekelezwa na kamwe usiweze kutenganishwa. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wa Laudato Si si, alisisitiza uharibifu wa mazingira unavyohitaji kuwa na uongofu wa kiikolojia kwa kuwa na mageuzi makubwa katika maisha ili kweli mwanadamu aweze kuwajibika katika utunzaji wa nyumba ya wote. Hii ni dhamana ya kijamii inayopania na kung'oa umaskini kwa kuwajali maskini pamoja na kuhakikisha kwamba rasilimali ya dunia inatumika sawa kwa ajili ya mafao ya watu wote duniani bila kumbagua yoyote. Kila mmoja na kuwa ndani. Mabadiliko ya tabia nchi ni janga la kimataifa ambalo Papa Francisco katika waraka wa Laudato Si', alibainisha kuwa ni kama ilivyo pia haki ya maji safi na salama vinavyopaswa kutunzwa vema, kwani ni sehemu ya haki msingi za binadamu kwa ajili ya wote na kwamba haki hii inaambatana na hadhi ya mwanadamu. Kiini cha yote haya ni kutunza utofauti unaojitokeza katika bayonoai, kwani kutokana na utunzaji mbaya wa mazingira kila mwaka kunatoweka jamii ya mimea na za wanyama ambazo kamwe watoto wetu wa baadaye hawataziona tena. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka huo alisema kuna deni kubwa la ikolojia kati ya nchi za kaskazini na zile zilizo kusini zinazounganishwa kutokana na uwiano duni wa biashara. Hivyo basi nchi changa duniani zinaelemewa na deni la nje, hali ambayo inatumiwa sasa kama chombo cha kudhibiti maendeleo, jambo ambalo halifanyike katika deni la ikolojia. Kwa hiyo mazingira ni zawadi kutoka kwa mwenyezi Mungu, urithi wa pamoja unaopaswa kutunzwa na wala usiharibiwe, kwani ni amana ya binadamu wote. Papa Francisko alikazia na binadamu na Mwenyezi Mungu, jirani na ardhi, ndiyo mambo matatu muhimu ambayo yanahusiana, kimoja na kingine, kikiharibika kingine kina dhuru kingine. Kila kiumbe kina nafasi yake na kinaonyesha wema wa Mungu. Matumizi mabaya ya viumbe wa Mungu ni kinyume cha hadhi ya binadamu. Utunzaji wa viumbe hai unapaswa kusindikizwa na wema na wajibu kwa ajili ya binadamu. Kwa maana nyingine, tutunze mazingira na mazingira yenyewe yatatutunza. Alasiri, tarehe 30 Septemba 2023 Papa atakuwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro na Patriaki wa Kiekumeni Bartolomeo wa Kwanza, Askofu Mkuu wa Canterbury Webi na viongozi wengine wa kikanisa kuombea sinodi kuanzia tarehe 4 Oktoba 2023, tukio lililoandaliwa na Jumuia ya Tezee kwa ushirikiano wa mabaraza ya kipapa na vikarieti ya Roma. Maelfu ya vijana kutoka Ulaya, Marekani, Afrika na Asia wanatarajiwa mkesha ulioandaliwa na jumuiya ya Taize yaani ya yaani yaani kumene kati ya waandaji wakuu kwa ushirikiano wa sekretarieti ya sinodi ya maaskofu baraza la uhamasishaji wa, wa umoja wa Kristo baraza la kipapa la walei familia na maisha na vikarieti yenyewe ya Roma ambayo inathamini uwepo wake na kuwasili hata watu kutoka Poland 470 kisha Ufaransa 400 Hispania 280 Hungaria 220 lakini pia kutoka Misri, Vietnam, Korea, Marekani na pia kutoka Italia na sehemu nyingine za Afrika. Kwa njia hiyo uwanja wa Mtakatifu Petro utakuwa umepambwa na kitovu cha mfululizo wa mipango kama hiyo hata ulimwenguni kote, kwa kufanya mkesha huo huo wa tarehe 30 Septemba 2023. Hadi sasa ni viwanja 200, vimepangwa huku wakristo kutoka makanisa mbalimbali mbali, watashiriki maombi na tafakari pamoja katika nchi zao, lakini orodha hiyo itasasishwa katika kipindi ambacho makanisa yanaadhimisha kipindi cha kazi ya uumbaji kwa mwezi wote Septemba hadi tarehe 4 Oktoba, uwanja wa Mtakatifu Petro wenyewe utageuza kuwa bustani itakayokuwa ina miti na maua, ambapo msalaba wa Mtakatifu Damiano wa Mtakatifu Francis wa Asisi utasimamishwa katikati kwa maelezo ya vijana wenye umri wa miaka 18 hadi 35 ambapo Roma imewaandalia pamoja na mkesha huo, ratiba ya warsha na mikutano inapangwa kufanyika tarehe 29 Septemba hadi tarehe mosi Oktoba 2023 na itajumuisha sala ya sifa na kuabudu katika kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wa Laterano mapema alasiri Jumamosi tarehe 30 Septemba kabla ya Mtakatifu Petro Mada ya warsha hizo pamoja na mambo mengine ni kuwasikiliza wakimbizi, mang'amzi yao, kujifunza kutoka katika madhehebu na dini nyingine, za kutembelea kazi ya utume wa jiji pamoja na watu waliotengwa, kumtambua Kristo katika utofauti wa mambo mbalimbali, mila na utamaduni, katika kushiriki meza za pande zote za kiekumeni na zaidi katika kuangaikia kazi ya uumbaji. Mhariri mkuu wa Baraza la Kipapa la Mawasiano katika tahariri yake kuhusu hotuba ya Baba Mtakatifu Francisco aliyotoa wakati wa hitimisho la mkutano huko Marsilia anaandika kuwa tangu Papa Pio wa 12 hadi Francisco kumekuwa na maneno ya mapapa mbele ya dharura ya uhamiaji. Katika hotuba ya kina iliyotolewa huko Marsilia akihitimisha mikutano ya Mediterania, Papa Francisco, mtoto wa uhamiaji, alikumbuka kwamba hali ya uhamiaji sio jambo geni katika miaka ya hivi karibuni, na pia siyo papa wa kwanza kushughulikia hilo. Kanisa limehisi kuongezeka kwa uharaka wa hali hii kwa angalau miaka sabini. Ilikuwa ni mnamo elfu moja mia tisa hamsini na mbili na miaka saba baada ya kumalizika kwa vita vya pili vya kidunia. Ulaya ilikuwa bado inakabiliwa na janga la watu waliokimbia makazi yao, ambapo Papa Pio wa kumi na mbili katika waraka wake wa kitume Exsul Familia aliandika kwamba familia ya Nazareti wa mishoni Yesu, Maria na Yosefu walikuwa wahamiaji katika Misri, nchi ya wakimbizi wote wa hali yoyote, ambao wakishinikizwa na mateso au uhitaji walijikuta wakilazimika kuacha nchi yao ya asili, jamaa zao wapendwa, na kwenda nchi ya kigeni. Kwa hiyo, vita, mateso au haja ya kuboresha hali ya mtu ni sababu za uhamiaji ambazo leo hii zinazidi na kuongezeka matatizo yanayohusiana na, na mabadiliko ya tabia nchi Mnamo 1967 pamoja na waraka mkubwa wa Populorum Progressio, yani maendeleo ya watu, alikuwa ni Papa Paulo wa Sita aliyekumbusha kwamba watu wa njaa wana changamoto kubwa kwa watu wenye utajiri, akiorodhesha majukumu matatu kwa mataifa yaliyoendelea zaidi, ikiwa ni jukumu la mshikamano, lile la haki ya kijamii na la upendo wa ulimwengu wote. Papa Montini kisha alisisitiza wajibu wa kuwakaribisha, ambapo aliandika kuwa hatutasisitiza vya kutosha. Mbali na mifano miwili iliyotajwa na Papa Francisco, mingine mingi inaweza kutolewa. Kwa mfano maneno ya Yohane Paulo wa Pili, ambaye katika ujumbe wa siku ya uhamiaji ulimwenguni mnamo mwaka 1996 aliandika hivi: njia ya kwanza ya kuwasaidia watu hawa ni kuwasikiliza, ili kujua hali zao na kuhakikisha, bila kujali nafasi yao ya kisheria katika uso wa kanuni za serikali, njia muhimu ya kujikimu. Na akaongeza kwamba ni lazima kuwa makini dhidi ya mawazo ya aina za ubaguzi mamboleo wa rangi au tabia za chuki dhidi ya wageni ambayo inajaribu kuwafanya ndugu zetu hawa kuwa mbuzi wa janja wa hali yoyote ngumu ya ndani. Na tena Papa Benedikto wa kumi na sita ambaye katika ujumbe wake elfu mbili na kumi na mbili aliona jinsi ambavyo leo hii tunaona kwamba uhamiaji mwingi ni matokeo ya hatari ya kiuchumi, ukosefu wa bidhaa muhimu, majanga ya asili, vita na machafuko ya kijamii. Badala ya hija iliyowishwa na imani na matumaini kuhama kunakuwa jaribio la kuishi ambapo wanaume na wanawake wanaonekana waathirika zaidi kuliko wahusika wakuu na kuwajibika kwa historia ya uhamiaji. Bila shaka hata huko Marsilia, kama alivyorudia mara kadhaa katika miaka kumi ya kwanza ya upapa, Dr Tonieri, mwariri mkuu wa baraza la kipapa la mawasiliano, anaandika Papa Francisco alitaja matatizo katika kukaribisha, kulinda, kuhamasisha na kuunganisha watu wasiotarajiwa. Alikumbusha wajibu wa pamoja wa Ulaya nzima na haja ya kuhakikisha idadi kubwa ya maagizo ya kisheria na ya kawaida, shukurani iendelevu kwa mapokezi ya haki katika bara la Ulaya, lakini pia alikariri kuwa kigezo kikuu lazima siku zote kiwe kile cha kulinda hadhi na sio kudumisha ustawi wa mtu kwa sababu kama tulivyopaswa kujifunza kutokana na uzoefu wa hivi karibuni wa janga la uviko, tunaweza tu kuokolewa pamoja na sio peke yetu. Askofu wa uko Korsika, ambaye atapokea kofia nyekundu Septemba 30 ijayo, amerejea juu ya ziara ya Papa Francisco katika mji wa Ufaransa na hotuba kali za papa kuhusu mada za amani na uhamiaji. Ikiwa hatujali kila mmoja, alisisitiza, ubinadamu wetu umeharibika. Bahari ya Mediterania na changamoto zake ni muhimili mkubwa wa upapa katika muongo mmoja. Papa wa Argentina alifanya safari ya kumi na saba zilizounganishwa na bahari hii: Israeli, Uturuki, Misri, Ugiriki, Cyprus, Malta na nchi nyingine. Baba Mtakatifu Francisco, akiongozwa na bahari, bandari na mnara wa taa wa jiji la Marsilia, Ufaransa, alielezea mpango wa kuifanya Mediterania kuwa maabara ya amani, akiakisi wazo la Kardinali Jima Kavelini la kuunda baraza la maaskofu wa Mediterania. Lakini ni hasa juu ya janga la ajali ya meli baharini ambapo Papa Francisco alisisitiza kwa muda mrefu zaidi, akitoa wito wa ukarimu na makaribisho ya wahamiaji. Mmoja wa maaskofu wa Ufaransa waliopo Marsilia, François Bustillo, askofu wa Jachayo huko Korsika, ambaye ataundwa kuwa kadinari wakati wa baraza la kawaida mnamo tarehe 30 Septemba 2023 ametoa maoni yake kwa vyombo vya habari kuhusiana na ziara ya Baba Mtakatifu Francisco. Kwa upande wake alisema, ujumbe wa Papa Francisco ulikuwa wazi, rahisi na wamoja kwa moja. Alizungumza juu ya uwajibikaji wa binadamu na akatangaza, tusibaki bila kujali wale wanaoteseka. Inaonekana kwake kwamba kwa, kwa njia fulani ujumbe wa Papa ni wa moja kwa moja, kwa sababu anataka kubinafsi ubinadamu ambao umepoteza heshima yake na karibu kuanguka katika unyama. Kukumbusha maadili fulani unatusukuma kwenda juu yake. Kwa hiyo alichokisema Papa Francisco kinaweza kisionekane kuwa cha asili sana, lakini wakati huo huo kama Ufaransa watu wanasema labda anacheza na siasa. Na wakati Papa Francisco alikumbusha kipengele cha Injili kwa urahisi kisemacho, nilikuwa na njaa, nilikuwa na kiu, nilikuwa mgeni, kwa hiyo juu ya Msamaria Mwema pia aliwataja Papa Pio wa kumi na mbili na Mtakatifu Paulo wa sita. Papa Francisco si papa kutoka ng'ambo ambaye anazua mambo mapya. Kwa hiyo yeye alitukumbusha kuwa sisi ni wanadamu, ikiwa hatujali kila mmoja wetu binadamu wetu umeharibika, Kardinali mteule wa Korsika alisisitiza. Na kuhusiana na changamoto za ustaarabu uliosisitizwa na Papa Francisco alisema, Mediterania ni bahari ambayo upande wake wa kufurahisha na kama kadi ya posta kwa upande wa utambulisho wa Korsika na wengine. Alisema Korsika ni kisiwa chenye utambulisho thabiti na wanakitunza, kimeunganishwa na lugha na mapokeo ya kidini. Kuna mila na utamaduni za wenyeji na naamini kuwa ni muhimu katika kila nchi, kila mkoa, kila kanda, kuhifadhi mila na tamaduni, kwa sababu zina mizizi ya kila watu. Ni utajiri wa urithi wa asili kiutamaduni na kiroho. Tunapaswa kuuweka urithi huu, lazima utupe uwezo wa kusema kwamba tuna kumbukumbu na mizizi na kwamba tunasonga mbele. Sisi pia lazima tuwaachie watoto wetu alama, kwani wazazi wetu walituachia alama hiyo na ishara hiyo. Alisistiza maoni yake kuhusu mafundisho ya Papa kuhusu ukarimu. Alisema waliona katika waraka, njia yake ya kuzungumza, njia yake ya kuandika, anachochea jamii kuwa isiwe chini ya roboti, chini ya kiufundi tu, bali kugundua upya mwelekeo wa ubinadamu. Mahali fulani ameeleza, tusisahau kuwa sisi ni binadamu, tuna nafasi, tuna uso, tuna historia, kila mtu na usikivu wakati mwingine tuko katika mantiki ya vurugu na yenye utata, kiasi kwamba tunasahau kwamba sisi ni zawadi, na wahamiaji sio mzigo bali ni utajili. Hatimaye, kuhusiana na kuteuliwa kwake, kardinali alisema alishangazwa na uteuzi huo, lakini kwa vile akuutafuta na akuutaka, kwa mtazamo wake ni sahihi na alikubali na kusema kwamba ndio, ni zawadi. Tangu aitwe, anasema ni ndio kwa upadre, kwa uaskofu, na na sasa anaendelea kusema ndio kwa Bwana ili kulitumikia kanisa lake. Uhamiaji huchangia katika ujenzi wa jamii ya kiutamaduni ambapo utofauti unakuwa utajiri. Mwenyekiti wa baraza ki la kipapa la kuhamasisha huduma ya fungamani ya binadamu Kardinali Michael Chen aliongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya siku ya 19 ya wahamiaji na wakimbizi duniani Dominika, tarehe 24 Septemba, katika kanisa kuu la Mama Yetu wa Ulinzi huko Marsilia, kusini mwa Ufaransa. Katika mahubiri yake alisema, katika somo la siku, Mtakatifu Paulo alitupatia onyo, yaani kama kama ombi ambalo linaweza kuonekana kama nia yake ya mwisho kwa jumuiya ya Wafilipi asemapo, ishi maisha yenu kama inavyo stahili Injili ya Kristo. Wakati mtume anapokaribia lengo kuu la maisha yake mwenyewe, kilio hiki kinatokea moyoni mwake. Ana shauku ya kuhakikisha kwamba wanafunzi wake watailejea Injili daima ili wastahili wito walioitiwa na ubatizo ambao waliupokea na kuhakikisha furaha yao kuu. Namnamna mpendwa eh, wa msikilizaji wa, wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio. Hizi ni Anjela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus. hey, okay.