Amjambo wa usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza anayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Mama Kanisa taehe 11 Februari tano anafanya kumbukizi ya Bikira Maria wa Rudes, ikiwa ni sambamba na siku ya 33 ya wagonjwa ulimwenguni katika ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco unaoongozwa na kauli mbiu matumaini ya katishi tamaa lakini hutuimarisha wakati wa majaribu, Papa Francisco anasema wale wote wanaoteseka, Mungu anawapitia kwa njia tatu maalum, kupitia kukutana, zawadi na kushiriki. Papa Francisco akikutana na maaskofu, marais wa tume za mawasiliano za mabaraza ya maaskofu na wakurugenzi wa ofisi za mawasiliano za mabaraza ya maaskofu Januari 27 alisisitiza maneno mawili kwao. Kwa pamoja na mtandao ni juu yetu kuandika siku zijazo. Je, tunaweza kuwasilisha kwamba tumaini hili si udanganyifu? Matumaini kamwe hayakatishi ya tamaa, lakini tunajua jinsi ya kuwasilisha hili? Je, tunajua jinsi ya kuwasilisha kwamba maisha ya wengine yanaweza kuwa mazuri hata kupitia sisi? Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia, ni anjewezao ni la anakukaribisha, moyo wangu tayariue Baba Mtakatifu Francisco ametoa ujumbe wake wa siku ya 33 ya wagonjwa duniani sanjari na kumbukizi ya siku ya Bikira Maria wa Lourdes yadhimishwayo kila ifikapo tarehe 11 Februari ya kila mwaka. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco unaongozwa na kauli mbiu tumaini halikatishi tamaa, lakini hutuimarisha wakati wa majaribu, kutoka katika kipengele cha barua ya Mtakatifu Paulo kwa Warumi sura ya 5 aya ya 5. Papa Francisco anaanza ujumbe wake kuwa tunaadhimisha siku ya 33 ya wagonjwa w duniani katika mwaka wa jubilei 2025, ambapo kanisa linatualika kuwa maujaji wa matumaini. Neno la Mungu linatusindikiza na kutupatia, kwa maneno ya Mtakatifu Paulo, ujumbe wa kutia moyo tumaini aliye hatayarishi hakika linatutia nguvu wakati wa majaribu. Hayo ni maneno ya kufariji, lakini yanaweza pia kutatanisha, hasa kwa wale wanaoteseka. Tunawezaje kuwa na nguvu, kwa mfano, wakati miili yetu inaathiriwa na magonjwa mazito yenye kudhoofisha, ambayo yanahitaji matibabu ya gharama na ambayo hatuwezi kumudu? Tunawezaje kuonyesha nguvu, wakati zaidi ya mateso yetu wenyewe tunaona wapendwa wetu wanaotuunga mkono bado wanahisi kutokuwa na uwezo wa kutusaidia. Katika hali hizi tunahisi hitaji letu la nguvu kubwa kuliko zetu tunatambua kwamba tunahitaji msaada wa Mungu, neema yake, utoaji wake na nguvu ambayo ni zawadi ya roho wake. Katika hili Papa Francisko anaanza kusema kuwa hebu tujikite kwa muda a kutafakari jinsi Mungu anavyoendelea kuwa karibu na wale wanaoteseka kwa njia tatu maalum: kupitia kukutana, zawadi na kushiriki. Papa akianza kipengele cha kwanza, kukutana anasema wakati Yesu alipowatuma wanafunzi sabini na wawili kwenda nje kwenye utume aliwaambia wawatangazie wagonjwa, ufalme wa Mungu umekaribia kwenu. Rejea Injili ya Luka, sura ya kumi aya tisa. Aliwaomba kwa maneno mengine kuwasaidia wagonjwa kuona udhaifu wao, hata jinsi uchungu na usioweza kueleweka unavyoweza kuwa kama fursa ya kukutana na Bwana. Wakati wa ugonjwa tunahisi udhaifu wetu wa kibinadamu katika viwango vya kimwili, kisaikolojia na kiroho, lakini pia tunapitia ukaribu na huruma ya Mungu, ambaye katika Yesu alishiriki katika mateso yetu ya kibinadamu. Mungu hatutupi, na mara nyingi hutushangaza kwa kutupatia nguvu ambayo hatukutarajia kamwe na tusingeipata pekee yetu. Ugonjwa basi unakuwa tukio la kukutana kwa mabadiliko, ugunduzi wa mwamba imara ambao tunaweza kushikilia sana katikati ya dhoruba za maisha, uzoefu ambao hata kwa gharama kubwa hutufanya sisi sote kuwa na nguvu zaidi, kwa sababu anatufundisha kwamba hatuko pekee yetu. Mateso huja pamoja daima na ahadi ya ajabu ya wokovu kwa kuwa hutufanya tupate uzoefu wa ukaribu na ukweli wa uwepo wa kufariji wa Mungu. Kwa njia hiyo tunapata kujua utimilifu wa Injili pamoja na ahadi na uzima wake wote. Vilevile vile katika ujumbe huo, Papa Francisco anakazia kusema kuwa, na hiyo inatuleta kwenye njia ya pili ya kwamba Mungu yupo karibu na mateso kama zawadi zaidi ya kitu kingine chochote. Mateso hutufanya tujue kwamba tumaini hutoka kwa Bwana. Kwa hivyo, kwanza kabisa ni zawadi inayopaswa kupokelewa na kukuzwa kwa kubaki mwaminifu katika uaminifu wa Mungu. Hakika ni katika ufufuko wa Kristo pekee ambapo maisha na hatima yetu hupata nafasi yake ndani ya upeo usio na kikomo wa umilele. Katika fumbo pekee la Pasaka ya Yesu tunapata uhakika kwamba wala mauti wala uzima wala malaika wala wenye mamlaka wala yaliyopo wala yatakayokuwapo wala wenye uwezo wa yale yaliyo juu wala yaliyo chini wala kiumbe kingine chochote cho utaweza kututenganisha na upendo wa Mungu. Tumaini hili kuu ndilo chanzo cha miale yote hiyo midogo ya nuru inayotusaidia kuona njia yetu kupitia majaribu na vizuizi vya maisha. Bwana mfufuka anakwenda mbali zaidi na kutembea kando yetu kama msindikizaji njiani, kama alivyofanya kwa wanafunzi katika njia ya kwenda Emau. Kama wao, tunaweza kumweleza mahangaiko, masumbuko na masikitiko yetu na kusikiliza neno lake ambalo hutuelimisha na kuchangamsha mioyo yetu kama wao pia tunaweza kumtambua akiwapo katika kuumega mkate, na hivyo hata katika hali ya sasa kuwa na maana ya ukweli mkuu ambao kwa kutukaribia huturudishia ujasiri na uhakika wetu. Baba Mtakatifu Francisco amefikia njia ya tatu ya Mungu ya kuwa karibu nasi kupitia kushiriki. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, maeneo ya mateso mara nyingi pia ni sehemu ya kugawana na kutajirishana. Ni mara ngapi kando ya kitando cha wagonjwa tunajifunza kutumaini? Na ni mara ngapi kwa ukaribu wetu na wale wanaoteseka tunajifunza kuwa na imani? Ni mara ngapi tunapowajali wale wanaohitaji tunagundua upendo? Tunatambua kwamba sisi ni malaika wa matumaini na wajumbe wa Mungu, sisi kwa sisi, sisi sote kwa pamoja, iwe wagonjwa, waganga, wauguzi, wanafamilia, marafiki, makuhani wanaume na wanawake watawa. Haijalishi tulipo, iwe katika familia au zahanati, nyumba ya wazee, hospitalini au vituo vya matibabu, tunahitaji kujifunza jinsi ya kuthamini uzuri na umuhimu wa mikutano hii iliyojaa neema. Papa Francisco anasisitiza, tunahitaji kujifunza jinsi ya kuthamini uzuri na umuhimu wa mikutano hii iliyojaa neema. Tunahitaji kujifunza jinsi ya kuthamini tabasamu nyororo la muuguzi, shukurani na uaminifu wa mgonjwa, uso unaojali wa daktari au mfanyakazi wa kujitolea, au sura ya wasiwasi wasi na ya kutarajia ya mwenzi mtoto mjukuu au rafiki mpendwa. Yote hii ni miale ya nuru ya kuhifadhiwa; hata katikati ya usiku wa giza wa shida hutupatia nguvu, wakati huo huo hutufundisha maana ya ndani zaidi ya maisha katika upendo na ukaribu. Baba Mtakatifu Francisko katika ujumbe huo anakazia kuwaelekeza kaka na dada ambao ni wagonjwa au wanaojali, wanaoteseka katika jubilei hii kwamba mnatimiza sehemu muhimu sana, safari yenu pamoja na ishara kwa kila mtu, inakuwa wimbo wa utu wa binadamu, wimbo wa matumaini. Rejea katika ujumbe Spes non confundit, yani matumaini ya katishi tamaa, kipengele cha kumi na moja matatizo yao yanasikika mbali zaidi ya vyumba na vitanda vyao vya vituo vya afya, na kusaidia katika kutoa misaada, ushiriki wa kwaya wa jamii kwa ujumla katika maelewano ambayo nyakati fulani ni magumu kufikiwa, lakini kwa sababu hiyo hiyo inafariji sana na ina nguvu inayoweza kuleta mwanga na joto popote inapohitajika zaidi kanisa zima linawashukuru kwa hili papa francisko pia anafanya hivyo na anawakumbuka daima katika sala zake anawakabidhi kwa mama yetu afya ya wagonjwa kwa maneno ambayo kaka na dada zetu wengi wamemwambia wakati wa shida tunaukimbilia ulinzi wako e mzazi mtakatifu wa mungu usitunyime tukiomba katika shida zetu lakini utuokoe daima na hatari zote ewe bikira mtukufu na mwenye baraka Papa Francisco anahitimisha kwa kuwabariki pamoja na familia zao na wapendwa wao na anawaomba tafadhali wasisahau kumwombea. Unahitimishwa ujumbe huo wa siku ya 33 ya wagonjwa duniani. Baba Mtakatifu Francisco, Jumatatu tarehe ishirini na saba Januari elfu mbili na ishirini na tano katika ukumbi wa Klementina alikutana na maaskofu wa tume za mawasiliano za mabaraza ya maaskofu na wakurugenzi wa ofisi za mawasiliano ya mabaraza ya maaskofu. Katika hotuba yake aliwakaribisha hao wote ambao katika makanisa mahalia wanafanya huduma ya kuwajibika katika nyanja ya mawasiliano. Inapendeza kuwaona hapo maaskofu, mapadre, watawa wa kike na kiume na walei walioitwa kuwasilisha maisha ya kanisa na mtazamo wa Kikristo wa ulimwengu huu. Kuwasiliana na maono haya ya Kristo ni kuzuri alisema Papa Francisco. Aidha, aliongeza kwamba wanakutana baada ya kuadhimisha Jubilei ya Ulimwengu wa Mawasiliano, kufanya mapitio na pia uchunguzi wa dhamiri pamoja. Ebu tutulie, ili kutafakari juu ya njia halisi tunayowasiliana nayo, inayohuishwa na imani, ambayo kama ilivyoandikwa katika Waraka wa Ibrania ni kuwa na uhakika wa mambo yatarajiwayo na bayana ya mambo yasiyoonekana. Na kwa hiyo hebu tujiulize basi, je, tunapandaje matumaini katikati ya hali ya kukata tamaa sana ambayo inatuathiri na kutupa changamoto? Je, tunatibu vipi virusi vya mgawanyiko ambavyo pia vinatishia jumuiya zetu? Je, mawasiliano yetu yanaambatana na sala au tunaishia kuwasiliana na kanisa kwa kupitia sheria za uuzaji wa kampuni tu? Tunapaswa kujiuliza maswali haya yote. Papa Francisco aidha alisema tunaweza kushuhudia kwamba historia ya mwanadamu haijaishia katika mwisho mbaya. Na je, tunaelekeza mtazamo tofauti kuelekea wakati ujao ambao haujaandikwa tayari? Papa aliongeza, ninapenda usemi huu, kuandika siku zijazo ni juu yetu, kuandika siku zijazo. Je, tunaweza kuwasilisha kwamba tumaini hili si udanganyifu? Matumaini kamwe hayakatishi tamaa, lakini tunajua jinsi ya kuwasilisha hili? Je, tunajua jinsi ya kuwasilisha kwamba maisha ya wengine yanaweza kuwa mazuri zaidi, hata kupitia sisi? Je, ninaweza kwa upande wangu kuleta uzuri katika maisha ya wengine? Na tunajua jinsi ya kuwasiliana na kushawishi kwamba inawezekana kusamehe. Hii ni ngumu sana, Papa Francisko amekiri. Mawasiliano ya kikristo yanaonyesha kwamba ufalme wa Mungu umekaribia hapa sasa, na ni kama muujiza unaoweza kushuhudiwa na kila mtu na kwa wote, muujiza ambao lazima usemwe kwa kutoa ufunguo za kutazama zaidi ya mzaa, zaidi ya uovu, zaidi ya ubaguzi, zaidi ya mazoea, na zaidi ya sisi wenyewe. Ufalme wa Mungu ni zaidi yetu. Ufalme wa Mungu pia unakuja kupitia kutokamilika kwetu, na hii ni nzuri. Ufalme wa Mungu unakuja katika uangalifu tunaotoa kwa wengine, katika utunzaji wa uangalifu tunaoweka katika kusoma ukweli, unakuja katika uwezo wa kuona na kupanda tumaini la mema, na hivyo kushinda ushabiki wa kukata tamaa. Papa Francisko alifafanua kuwa hii ambayo kwao ni huduma ya kitaasisi pia ni wito wa kila Mkristo, wa kila mtu aliyebatizwa. Kila Mkristo anaitwa kuona na kusimulia historia za mema ambayo uandishi wa habari mbaya hujaribu kufuta na kutoa nafasi ya uovu tu. Uovu upo, haupaswi kufichwa, lakini lazima ukoroge, uzae maswali na majibu. Kwa sababu hiyo kazi yao ni kubwa au kazi yetu sisi waandishi, na inawahitaji wajitoe wenyewe kufanya kazi ya pamoja, ili kuwashirikisha kila mtu, kuwathamini wazee na vijana, wanawake na wanaume, kwa kila lugha, kwa maneno, sanaa, muziki, uchoraji na picha. Sisi sote tumeitwa ili kuthibitisha jinsi gani na ni nani tunawasiliana naye, tunahitaji kuwasiliana. Papa alisisitiza kuwa hiyo pia changamoto ni kubwa. Kwa hiyo alihimiza kuimarisha arambe kati yao katika ngazi ya bara na ya ulimwengu mzima, kujenga mtindo tofauti wa mawasiliano tofauti katika roho na katika ubunifu, katika nguvu ya kishairi inayotoka katika Injili na isiyokwisha. Kuwasiliana daima ni asili. Tunapowasiliana sisi ni waundaji wa lugha na wa madaraja sisi ndio waumbaji mawasiliano, ambayo hupitisha maelewano na ni mbadala thabiti wa minara mipya ya Babeli. Papa ameomba kufikiria kuhusu hili kwa muda, juu ya minara mipya ya Babeli, kwamba kila mtu anaongea na haelewani na mwenzake. kwa hiyo Papa Francisco aliwaachia wahusika hawa wa mawasiliano ya mabaraza ya maaskofu mambo mawili: la kwanza pamoja, na la pili mtandao. Akianza kudadavua alisema neno kwa pamoja, tunaweza kuwasilisha uzuri ambao tumekutana nao, si kwa sababu sisi ni wenye ujuzi si kwa sababu tuna rasilimali nyingi, lakini kwa sababu tunapendana. Kutokana na hilo, inakuja nguvu ya kuwapenda hata adui zetu, kuwashirikisha hata wale ambao wamefanya makosa, kuunganisha yaliyogawanyika, na kutokata tamaa na kupanda tumaini. Kwa kuongezea, Papa Francisco aliomba wasisahau hilo la kupanda tumaini, na sio kinyume chake hata kidogo, bali kupanda matumaini tu. Kama sisi, kuwasiliana sio mbinu, na sio juu ya kurudia maneno mafupi au kauli mbiu, wala sio kuandika tu taarifa kwa vyombo vya habari. Kuwasiliana ni tendo la upendo, ni tendo la bure tu la mapendo ya kufuma nyavu ya wema. Lakini nyavu inahitaji kutunzwa, kutengeneza kila siku kwa subira na imani. Neno la pili ambalo papa amependa kuwachia ni nyavu au mtandao, ambapo amewaalika kulitafakari, kwa sababu kiukweli tumepoteza kumbukumbu kumbu yake, kana kwamba ni neno linalohusishwa na ustarabu wa kidijitali, na badala yake ni neno la kale linatukumbusha mbele ya zile za kijamii, nyavu za wavuvi na juu ya mwaliko wa Yesu kwa Petro awe mvuvi wa watu nyavu. Kwa hiyo inamaanisha ustadi wa mitandao, maarifa, michango kuweza kufahamisha vya kutosha, na hivyo kuokolewa kutoka katika bahari ya kukata tamaa na upotovu. Na huu tayari ni ujumbe na tayari ni ushuhuda wa kwanza wenyewe kwa hiyo ameomba wafikirie basi ni kiasi gani wanaweza kufanya pamoja kutokana na zana mpya za enzi ya kidijitali. Shukurani pia kwa akili mnemba, ikiwa badala ya kugeuza teknolojia kuwa sanamu, tujitolee zaidi kuwa nyavu. Papa Francisco amekiri jambo moja kwao kuwa anajali zaidi akili ya asili kuliko akili mnemba, akili ambayo lazima tuikuze Tunapohisi kuwa tumeanguka kwenye shimo, tuache tutazame zaidi ndani yetu sisi wenyewe. Hakuna kinachopotea daima, tunaweza kuanza tena kwa kuaminiana sisi kwa sisi na sote kwa Mungu. Na ndiyo siri ya nguvu zetu za mawasiliano, kuwa mtandao badala ya kutegemea ving'ora tasa vya kujitangaza kwenye sherehe za mipango yetu. Hebu tufikirie jinsi ya kujenga pamoja historia za matumaini yetu. Papa Francisco alisisitiza kuwa mtandao wetu ni wa kila mtu kwa wote, mawasiliano ya kikatoliki si kitu tofauti, si kwa wakatoliki tu, sio uzio wa kujifungia katika madhehebu ya kusemezana. Hapana, mawasiliano ya kikatoliki ni nafasi ya wazi ya ushuhuda unaojua jinsi ya kusikiliza na kupitisha ishara ya ufalme, ni mahali pa kukaribisha kwa mahusiano ya kweli. Hebu tujiulize, ofisi zetu na mahusiano kati yetu yapo hivyo? Mtandao wetu ni sauti ya kanisa ambalo kwa kutoka tu lenyewe nje linaweza kujikuta lenyewe na sababu ya tumaini lake. Kanisa lazima litoke nje lenyewe. Papa aliongeza kusema anapenda kufikiria kifungu hicho kutoka katika kitabu cha Ufunuo, wakati Bwana alisema, tazama nasimama mlangoni na kubisha. Alisema hivyo ili aingie, lakini sasa kwa mara nyingine tena Bwana anabisha kutoka ndani yetu ili sisi Wakristo tuweze kumruhusu atoke. Na mara nyingi tunamchukulia Bwana kwa ajili yetu wenyewe. Kinyume chake ni lazima tumruhusu Bwana atoke na kubisha mlango, ili tusimwache awe mtumwa kidogo kwa ajili ya huduma zetu. Je, ofisi zetu, mahusiano yetu, mtandao wetu ni wa kanisa linalotoka nje? Papa aliuliza swali. Kwa kuhitimisha, aliwashukuru kwa kazi yao, aliwatakia waendelee mbele kwa ujasiri, kwa furaha na kuinjirisha. Aliwabariki wote kwa moyo na tafadhali, aliwaomba wasisahau kumwombea Baba Mtakatifu Francisco akikutana mjini Vatikani na wakuu wa seminari kuu na ndogo za nchini Ufaransa Jumamosi tarehe 25 Januari 2025, alionyesha furaha ya kuwakaribisha katika maadhimisho ya hija yao ya Jubilei ambapo wamekusanyika kutafakari majiundo ya kipadre. Hii ni njia ya utambuzi ambayo wanachukua jukumu muhimu. Wao ni kama kuhani mzee Eli aliyemwambia kijana Samueli, akikuita sema nena Bwana, kwa kuwa mtumishi wako anasikia wao ni uwepo wa kutia moyo na kuwapa dira vijana waliokabidhiwa uangalizi wao. Mtakatifu Paulo wa Sita alithibitisha kwamba mtu wa sasa anasikiliza mashuhuda wa ihari zaidi kuliko waalimu, au kama anawasikiliza waalimu ni kwa sababu wao ni mashuhuda. Hii hakika inatumika kwa wakufunzi katika seminari. Ushuhuda wao thabiti wa maisha ya Kristo unafanyika ndani ya jumuiya ya elimu ambayo washirika wake katika seminari ni askofu, mapade na watawa maprofesa na wafanyakazi. Jumuiya hii hata hivyo inaenea popote mseminari anapotumwa: katika parokia, harakati za kitume na familia. Kwa hiyo Papa aliongeza kusisitiza kuwa malezi ya jumuiya ni ya umoja, hata kama ni jumuiya inayogusa vipimo vyote vya mtu na mwelekeo wa kuelekea kwenye utume. Ili mseminari aweze kutoa ushuhuda huu na kuwa nafasi nzuri kwa ukuaji wa pade wa siku zijazo, ni muhimu kutunza ubora na uhalisi wa mahusiano ya kibinadamu yanayopatikana huko sawa na yale ya familia, sifa za ubaba na udugu. Ni katika hali hiyo hiyo tu ndipo kuaminiana kunaweza kuanzishwa, ambapo ni muhimu kwa utambuzi mzuri. Mseminari basi ataweza kuwa yeye mwenyewe bila woga wa kuhukumiwa kiholera, kuwa wakweli katika mahusiano na wengine, kushirikiana kikamilifu katika malezi ya mtu mwenyewe, ili kugundua pamoja na wafundaji mapenzi ya Bwana katika maisha ya mtu na kujibu kwa uhuru. Watainiwa wanaojiwasilisha kwenye seminari leo hii, zaidi ya hapo awali, ni tofauti sana kutoka kwa kila mmoja. Wengine ni wadogo sana, wengine tayari wana uzoefu wa maisha marefu, wengine wana imani ya muda mrefu na kukomaa, na kwa wengine ni ya hivi karibuni sana, kutokana na mikitadha ya kijamii na wanafamilia mbalimbali. Na juu ya yote, walihisi wito ndani ya harakati nyingi za kiroho ambazo kanisa linafahamu leo hii. Papa Francisko alisisitiza hilo kuwa kuna wagombea wengi ambao wanatoka kwenye harakati. Kwa hakika ni changamoto kubwa kutoa malezi ya kibinadamu, kiroho, kiakili na kichungaji kwa jumuiya hiyo yenye watu mbalimbali mbali. Tarehe 27 ya kila mwaka Mama Kanisa anamkumbuka mtakatifu Angela Merichi bikira aliyezaliwa tarehe 21 Machi 1474 huko Lombardia, kaskazini mwa Italia. Akiwa na umri wa miaka kumi, wazazi wake walifariki dunia na akabaki na dada yake tu, na baada ya muda mfupi dada yake pia akafariki dunia mtakatifu angela merichi alijiunga na utawa watatu wa mtakatifu fransisi wa asisi ambako aliweka nadhiri ya ubikira akiwa na miaka 20 mjomba wake ambaye ndiye aliyekuwa mlezi wake naye alikufa mtakatifu angela aliamua kurudi kijijini kwao ambako aliona wasichana wengi wakiishi maisha yasiyompendeza mwenyezi mungu hawakuwa na elimu wala matumaini ya leo hii na kesho iliyo bora zaidi na wazazi wao hawakuajali. Mtakatifu Angela aliamua kufungua kituo nyumbani kwao akiwafundisha wasichana hao kuhusu katekesi na sala, hususan juu ya imani ya Kanisa Katoliki. Mnamo mwaka elfu moja mia tano ishirini na nne alifanya hija katika nchi takatifu, lakini alipata maradhi ya upofu katika kisiwa cha Krete. Aliendelea na hija hiyo akiwa kipofu, akipitia sehemu zote. Akiwa njiani kurudi nyumbani, aliweza tena kuona. Kunako mwaka 1525 alikwenda mjini Roma ili kuhiji, na Papa alisikia habari zake na alimfurahia mno. Ilikuwa mnamo tarehe 25 Novemba 1535, mtakatifu Angela akiwa na mabikira kumi na mbili walianzisha rasmi shirika la watawa wa Ursorine. Shirika hilo lilikuwa na kupanuka kiasi kwamba hata cha kuweza kufungua vituo vya kulelea watoto yatima na shule. Mnamo mwaka 1537 mtakatifu Angela alichaguliwa kuwa mkuu wa shirika. Sheria, kanuni na taratibu za shirika zilipitishwa mnamo mwaka 1544 na Papa Paulo watatu. Mtakatifu Angela Merici aliitwa na Mwenyezi Mungu apo tarehe 27 Januari 1540 kwa kukumbatia kile ambacho Mtakatifu Francis wa Asisi alikiita kifo dada, na alizikwa katika kanisa la Mtakatifu Afra huko Bresha. Alitangazwa kuwa mwenye heri mnamo tarehe 30 Aprili 1768 na Papa Klementi wa 13 na akatangazwa kuwa mtakatifu tarehe 24 Mei 1807 na Papa Pio wa saba. Ni katika muktadha huo wa maisha yake na tasafi yake kuna mashirika mengi ya wausorine yaliyoibuka na kuenea sehemu mbalimbali duniani. Mtakatifu Angela Merici akiwa anaongozwa na neno la Mungu katika maisha na utume wake, aliwahimiza watawa wake kuhakikisha kwamba wanajisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma ya upendo kwa Mungu na jirani zao. Kadhalika, mtakatifu huyu aliwataka kujidhatiti kwa ujasiri katika sekta ya elimu kwa ajili ya watoto na vijana wa kizazi kipya, huku akiwataka kuendelea kuhifadhi mila na desturi njema, tayari kuanza mtakato wa ujenzi wa maisha mapya. Baba Mtakatifu Francisco alisema Mtakatifu Angela Merici ni mfano bora wa kuigwa katika kusoma, kulitafakari na hatimaye kumwilisha neno la Mungu katika maisha ili kulitangaza na kulishuhudia kwa furaha kama kielelezo cha imani tendaji. Ndugu msikilizaji, tunawatakia kila laheri kuenzi somo wao Mtakatifu Angela Merichi, wote wanaoitwa jina la Angela akiwemo mimi pia ninayowatangazia habari hii. Katika siku ya kimataifa ya nishati safi inayoadhimisha kila ifikapo Januari 27, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alisisitiza hatua muhimu katika mwelekeo wa nishati duniani. Kwa mara ya kwanza vyanzo vya nishati mbadala vinatarajiwa kuzidi vyote kuwa chanzo kikuu cha uzalishaji wa umeme duniani mwaka huu. Alisema hayo tarehe 26 Januari 2025 katika kuelekea kilele cha siku hiyo. Ni katika muktadha huu ambapo Tanzania inawakaribisha idadi kubwa ya wakuu kushiriki mkutano wa wakuu wa nchi za Afrika kuhusu nishati unaofanyika tarehe 27 na 28 Januari 2025 jijini Dar es Salaam, Tanzania, na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari Samia Suluhu Hasani aliwakaribisha kushiriki wote katika tukio hili la kipekee kwa mara ya kwanza barani Afrika. Kwa njia hiyo, mkutano unafanyika katika kituo cha mikutano cha Julius Nyerere, kama ilivyokuwa imetangazwa hapo awali kwamba ni wakuu wa nchi 25 kutoka mataifa ya Afrika na wanaokutana katika kituo hicho kujadili mustakabali wa nishati Afrika. Mkutano huo ambao ni matokeo ya azimio la Benki ya maendeleo ya Afrika na Benki ya Dunia unalenga kutoa azimio litakalowawezesha Waafrika milioni mia tatu kufikishwa huduma ya umeme ifikapo elfu mbili na thelathini. Katika mkutano huo wa siku mbili 27 na 28, ulitanguliwa na mawaziri wa kisekta baadaye. Tunaweza kuona hitimisho la mkutano huo. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi. Ni Anjela Wezaura akikuaga. Tumsifu tumsifie Yesu Kristo. Laudetu Yesus Kristus.