Amjambo a usikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninakukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Katika gazeti la kila mwezi la uwanja wa Mtakatifu Petro, Papa Francisco anajibu barua ya chinsi ya mama wa Kirumi, mama wa Kirumi ambaye mtoto wake alikufa akiwa na umri wa miaka 21 kwa ajali ya barabarani. Katika barua yake, Papa Francisco anataja Mtakatifu Yohani Paulo wa pili, kwamba hakuna uovu ambao Mungu hajui jinsi ya kuteka mema zaidi yake. Papa Francisco, kwa maandishi ya mkono wake iliyotiwa saini tarehe 11 Februari 2025 alianzisha tume ya michango ya Vatikani ambayo ni tume mpya ya kazi yake maalum kuhimiza michango na kampeni maalum kati ya waamini, mabaraza ya maaskofu na wafadhili wengine watarajiwa akisistiza umuhimu wao kwa utume na kazi za upendo kwa Vatikani pamoja na kutafuta ufadhili kutoka kwa wafadhili wenye hiari kwa ajili ya mipango maalum iliyowasilishwa na taasisi za Kuria Romana na gavana wa mji wa Vatikani bila ya kuathiri uhuru na uwezo maalum wa kila chombo kwa mujibu wa sheria ya sasa. Hospitali ya kipapa ya watoto ya Bambino Jezu imejumuishwa mwaka huu katika nafasi ya hospitali zilizo bora zaidi ulimwenguni iliyoandaliwa kuanzia elfu mbili na kumi na tisa na jarida la habari za kila juma linalopatikana kutokana na jukwaa la akili mnemba ulimwenguni kwa undani Bambino Jesu ndio hospitali bora zaidi ya watoto nchini Italia na ya sita katika orodha ya kimataifa ya vituo maalum. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padi Richard Mjigwa. Ni Angella Rwezaula ana kukaribisha Ozea. Hakuna hata maneno ambayo unaweza kutoa kwa jina kwa ajili ya mama au baba ambaye anapoteza mtoto. Mwanamke anayepoteza mume ni mjane, mwanamume anayepoteza mke ni mgane. Mtoto anayepoteza wazazi ni yatima. Lakini kwa mzazi ambaye anapoteza mtoto, neno hakuna Ndivyo anaandika Papa Francisco katika kurasa za gazeti la uwanja wa Mtakatifu Petro, gazeti la kila mwezi linaloongozwa na Pade Enzo Fortunatus, linalochunguza mada za imani, hali ya kiroho na maisha ya kila siku, kwa kujibu mojawapo ya barua zilizotumwa kwake. Kwa njia hiyo ni ile ya mwanamke ambaye alipata maumivu makubwa zaidi kuona mtoto wake akifa. Msiba huo ni wa Chinsia, mama wa Kirumi aliyefiwa na mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka 21, katika ajali ya gari, ulimgusa Baba Mtakatifu. Yesu analia pamoja nasi, atapanda mioyoni mwetu majibu yote tunayoyatafuta. Huo ndio ujumbe wa Baba Mtakatifu uliofafanuliwa sana siku zilizopita kabla ya kulazwa kwake hospitalini, na ambaye akimnukuu Mtakatifu Yohane Paulo wapili anaandika kuwa hakuna uovu ambao Mungu hajui jinsi ya kuteka mema zaidi yake. Kwa njia hiyo kutoka katika kurasa za uwanja wa Mtakatifu Petro, Kardinari Charles Bo, askofu mkuu wa jimbo kuu la Yangoni nchini Mnyamar, anasimulia hali ngumu ya Mnyamar, dhamana ya Kanisa na wito wa kudumu wa Papa kwa ajili ya amani katika nchi iliyokumbwa na migogoro. Vilevile katika gazeti hilo kuna mkutano unaoponya, ambapo ni jina la mchango wa Sister Simona Brambilla, misionari wa Upendo, mwenyekiti wa baraza la kipapa la mashirika ya kitawa na vyama vya kitume ambaye anaelezea jinsi ambavyo uzoefu wa Mungu aliyepiga magoti yake anavyotugeuza kuwa kaka na dada wenye uwezo wa huruma na kukaribisha. Katika sehemu ya kiutamaduni, kwenye afra ya jubilei ya wasanii, mahojiano na msanii Mauricio Katelani alisema, uchochezi sio mwisho bali ni zana Daleo. Papa Francisco, kwa maandishi ya mkono wake iliyotiwa saini tarehe 11 Februari 2025 alianzisha tume ya michango ya Vatikani, ambayo ni tume mpya ya kazi yake maalum kuhimiza michango na kampeni maalum kati ya waamini, mabaraza ya maaskofu na wafadhili wengine watarajiwa akisistiza umuhimu wao kwa utume na kazi za upendo kwa Vatikani, pamoja na kutafuta ufadhili kutoka kwa wafadhili wenye hiari kwa ajili ya mipango maalum iliyowasilishwa na taasisi za Kuria Romana na gavana wa mji wa Vatikani, bila ya kuathiri uhuru na uwezo maalum wa kila chombo kwa mujibu wa sheria ya sasa. Tume hiyo kwa sasa inaundwa na wajumbe watano na inaweza kufikia hata wasiozidi sita. Monsignor Roberto Campisi, afisa mwenye dhamana ya kumsaidia mkuu katika utekelezaji wa majukumu yake wa sekretarieti ya Vatikani anayeongoza; Askofu Mkuu Flavio Pache, katibu wa baraza la kipapa la kuhamasisha umoja wa Wakristo; Sister Alessandra Zimeril, katibu wa baraza la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu, Sister Silvana Piro, katibu mkuu wa utawala wa mji wa Vatikani, wakili Jusepe Polisi Albrand, naibu katibu mkuu wa mji wa Vatikani. Katika utekelezaji majukumu yake, tume itafanya kazi kama chombo cha kuratibu mbinu nyingine za uchangishaji fedha ziwe za kitaasisi au la kama vile michango kwa mjibu wa kifungu cha sheria elfu moja na mia mbili sabini na moja au sadaka ya Mtakatifu Petro inayoheshimu asili na madhumuni ya taasisi za kibinafsi. Tume hiyo itaamua kila mwaka kampeni za kuongeza uhamasishaji na uchangishaji fedha zitakazozinduliwa, kubainisha maeneo ya uendeshaji na mbinu za utekelezaji na kufafanua mipango yoyote au sehemu ya shughuli. Kwa kusudi hilo, inaweza kugawa kazi maalum za uendeshaji kwa mshiriki mmoja au zaidi. Zaidi ya hayo itatambua na kutathimini kila mwaka mipango inayokusudiwa kukusanya rasilimali fedha muhimu kwa utekelezaji wake pamoja na kuweka vipaumbele miongoni mwa mipango mingine. Tume kwa kutokuwepo kwa mipango iliyowasilishwa na taasisi, inaweza kutoa utaratibu wa kukusanya fedha za hifadhi zitakazotengwa kwa madhumuni ya baadaye. Udhibiti wa utekelezaji lazima upitishwe ndani ya miezi mitatu. Hospitali ya Kipapa ya watoto ya Bambino Jezu imejumuishwa mwaka huu katika nafasi ya hospitali zilizo bora zaidi ulimwenguni iliyoandaliwa kuanzia elfu mbili na kumi na tisa na jarida la habari za kila juma linalopatikana kutokana na jukwaa la akili mnemba ulimwenguni. Kwa undani Bambino Jesu ndio hospitali bora zaidi ya watoto nchini Italia na ya sita katika orodha ya kimataifa ya vituo maalum, hospitali inayoongoza nchini Italia katika uwanja wa watoto tangu 2020 mwaka huu 2025 hostali ya kipapa ya Bambino Jesu imepanda ngazi tatu kutoka nafasi ya tisa duniani kote mwaka elfu mbili na ishirini na nne hadi nafasi ya sita. Zaidi ya hayo, mnamo elfu mbili na ishirini na tano ndicho kituo pekee cha watoto katika Italia kinachojumuishwa katika zile ishirini na tano bora zaidi. <mimu> makamu wa papa jimbo kuu la Roma alishiriki ibada ya kuabudu na kuongoza ibada ya misa takatifu za saa saba kamili za mchana pamoja na wafanyakazi wa hospitali ya Jemeli na waamini na wafanyakazi. Kardinali alielezea kuwa Papa Francisco, baada ya kufahamishwa, anaungana kiroho. Kardinali alikumbuka mfano wa Baba Mtakatifu Francisco ambaye anasisitiza kusali kwa ajili ya amani, na kwa njia hiyo alisema, Bwana amrudishie afya yake na kanisa lake lifurahie majisterio yake na unabii wake umuhimu wa kujisikia kama familia ndani humo. Hapakuwepo hata waandishi wa habari ambao tangu mwanzo wa kukaa hospitalini kwa papa wamekuwa wakichukua taarifa mbalimbali, lakini ndani ya kikanisa ni nafasi kwa ajili ya mapumziko ya maombi na wakati huo huo nje ya uwanja wa hospitali ya Jemeli ndiko unaweza kuona idadi ya michoro ya watoto na maua mengi kushoto chini ya sanamu ya mtakatifu Yohane Paulo wa Pili na mishumaa mbalimbali ambapo watu wengi wanafika wakati wowote ule kusali kwa ajili ya Baba Mtakatifu Francisco. Na wakati jumuiya ya hospitali ya Jemeli ikijiandaa kwa jubilei yake ambayo imepangwa kufanyika Jumamosi tarehe mosi Machi 2025 haitafanyiwa mabadiliko yoyote isipokuwa ni wazi kwamba katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco haitakuwepo, na hilo limethibitishwa na taarifa kutoka ukumbi wa ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani kwa waandishi wa habari kwamba kutokana na kuendelea kwa papa kuwa hospitalini Jemeli, katekesi ya jubilei Jumamosi tarehe mosi Machi 2025 imefutwa. <mulia> Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, akiwa katika afra ya kongamano la kila mwaka kuhusu mada ya kupokonya silaha lililofanyika tarehe 26 Februari 2025 mjini Geneva, Uswisi, alithibitisha tena dhamira ya Vatikani ya kufanya kazi kwa matendo ya ujasiri ambayo yanasababisha kupokonya silaha kwa ujumla, usawa na kamili. Askofu Mkuu Galaga alifungua hotuba yake kwa kuakisi mkwamo ambao umeonyesha kazi ya mkutano katika miaka ya hivi karibuni: kuzuia kupitishwa kwa zana mpya za kimataifa za kupokonya silaha, kizuizi ambacho kinapingana na umuhimu wa swala hilo ambalo linahusu moja kwa moja watu wote ulimwenguni na ambao wana wajibu na pia haki ya kushiriki katika mazungumzo. Swala la kwanza lililoibuliwa ni silaha za nyuklia tishio lao la kuangamizwa kabisa kama ilivyoshutumiwa na papa tayari haliendani na ujenzi wa amani ya ulimwengu wote. Uboreshaji unaoendelea na upanuzi wa silaha hizi unaambatana na kuongezeka kwa vitisho kuhusu matumizi yake. Kwa hiyo ni muhimu kuanza mazungumzo ili kupunguza na kuondoa kabisa, kama Papa Francisco alivyofafanua kwamba uzalishaji na umiliki wa silaha za nyuklia. Hata hivyo, tafakari ya katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa akukomea katika migogoro ya nchi kavu tu, pia hata kuenea hadi anga za juu, eneo ambalo alisisitiza lazima libakie kwa madhumuni ya amani na kukuza maendeleo fungamani, utafiti wa kisayansi na elimu. Zaidi ya tani kumi za madini ya kimkakati zilinaswa na wanamgambo wa M23 kutoka katika kituo cha Kivu Kusini. Haya yalisemwa katika barua iliyotumwa kwa shirika la habari za kimisionari Fides na kikundi kazi cha mada kuhusu migodi na hydrocarbon za mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini. Mkoa huo ulioko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na Kivu Kaskazini, hatua kwa hatua unashindwa na wanamgambo wam wanaoungwa mkono na Rwanda, kulingana na dokezo hilo, usiku kati ya tarehe 19 na ishirini Februari elfu mbili na ishirini na tano, kiwanda cha kuchakata madini cha kampuni moja huko kiliporwa na watu wenye silaha wa M23. Wanamgambo hao walizima kamera za uchunguzi na kuteka nyara na kutoweka maafisa wa usalama katika kituo hicho. Kulingana na taarifa zilizokusanywa na kikundi cha mashirika ya kiraia ya Congo, wanamgambo walikamata shehena za takribani tani kumi za madini ya aina tatu ambayo tayari yalikuwa yameandikwa na tayari kuuzwa nchi za nje. Madini ya aina tatu ni bati, tangsten, coltan madini matatu ya kimkakati kwa tasnia ya kielektroniki, anga na kijeshi ulimwenguni kote, ambayo ndiyo kitovu cha vita mashariki mwa DRC na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF linasikitishwa sana na ongezeko kubwa la ripoti za ukiukwaji mkubwa wa watoto katika maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idadi ya matukio imeongezeka mara tatu tangu ongezeko la mwisho la ghasia lililoanza tarehe 24 Januari 2025. Katika kipindi hiki takwimu zinaonyesha kuwa visa vya ukatili wa kijinsia vimeongezeka zaidi ya mara mbili na nusu. <coughs> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema kwamba Bikira Maria ni mama wa matumaini, anaye wasaidia waamini kuangalia mbali zaidi, huku wakiwa na matumaini, hususan katika kipindi hiki cha vita, majanga asilia, athari za mabadiliko ya tabia nchi, magonjwa, njaa na umaskini lakini kwa njia ya imani, matumaini na mapendo thabiti, waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanaweza kusonga mbele kwa ari na moyo mkuu katika hija hii ya matumaini. Baba Mtakatifu anawashauri mahujaji kumsehe Bikira Maria ili aweze kuwaombea kwa, kwa mwanaye mpendwa Kristo Yesu ujasiri wa kukabiliana na matatizo pamoja na changamoto mamboleo. Kanisa linaendelea kujipambanua katika majadiliano ya kina katika ukweli na uwazi, ili kuamsha dhamiri nyofu miongoni mwa raia, wanasiasa na wakristo katika ujumla wao. Leo hii mama kanisa anaendelea kujikita katika ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari, na maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo. Matukio yote haya ni fursa kwa watu wa Mungu kuweza kukutana na hatimaye kuambata huruma na upendo wa Mungu, tayari kupambana na changamoto za umaskini, wa elimu, ajira, makazi na mong'onyoko watunu no msingi za kimaadili na utu wema. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu kujielekeza zaidi katika ujenzi wa ufalme wa Mungu unaosimikwa katika haki na amani, ukweli na uzima, utakatifu na neema, tayari kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini kwa wale wote waliovunjika na kupondeka moyo. Baba Mtakatifu katika hotuba yake kwenye kongamano la jimbo kuu la Roma lililofanyika hivi karibuni, alijikita zaidi katika ukosefu wa usawa na mifumo mipya ya umaskini unaoendelea kujitokeza. Wito kwa watu wa Mungu ni kuwatangazia maskini ya habari njema ya wokovu, kwa sababu maskini ni sehemu ya vinasaba na sakramenti ya kanisa. Wanapaswa kupewa kipaumbele katika maisha na utume wa kanisa, sanjari na kujenga mshikamano wa upendo unaojikita katika majadiliano, tayari kupandikiza mbegu ya matumaini kwa watu waliovunjika na kupondeka moyo. Baba Mtakatifu Francisko anasema takwimu na shuhuda zinaonyesha kwamba bado kunakosekana usawa na kwamba mifumo mipya ya umaskini inaendelea kuwapekenya watu wa Mungu. Kuna watu wanaoishi katika hali na mazingira magumu kiasi hata cha kukosa makazi maalum na matokeo yake wanaishi barabarani. Kuna vijana ambao wanashindwa kupata ajira na makazi. Kuna wazee na wagonjwa wanaoelemewa na upweke hasi kuna kundi kubwa la vijana walioathirika wa kutokana na matumizi haramu ya dawa za kulevya na ulevi wa kupindukia kiasi kwamba idadi ya waathirika wa, wa magonjwa ya afya ya akili inaendelea kuongezeka maradufu. Kuna wagonjwa ambao hawana bima ya afya, na hivyo hawawezi kupata tiba mahali popote pale. Kumbe hawa si idadi, bali ni ndugu na jamaa wanaoteseka na kunyanyasika kutokana na mifumo mbalimbali mbali ya umaskini mambo leo hawa ni sehemu ya madonda matakatifu ya Kristo Yesu, mwaliko kwa waamini kuyaangalia na kuyatafakari kwa kina. <mulia> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kumbe huu ni wicho na mwaliko kwa waamini kujizatiti katika kuwatangazia maskini habari njema ya wokovu, kwa sababu hawa ni sehemu muhimu sana ya mwili wa Kristo na ni kama sakramenti inayoonekana kwa macho matupu. Hawa wanapaswa kuhudumiwa kwa moyo wa ukarimu na upendo, watambue kwamba Kristo Yesu anawapenda upeo utu heshima na haki zao msingi, mambo yanayopaswa kulindwa na kuendelezwa. Baba Mtakatifu alitumia fursa hii kuwashukuru na kuwapongeza watu mbalimbali wanaoendelea kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa na maskini pamoja na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii kwa hali na mali. Huduma hii inapaswa kuwa ni wajibu shirikishi kwa watu wote. Kwa upande wa mama kanisa anaitwa na kutumwa ili kuhakikisha kwamba maskini wanapewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wake ili kuwaonjesha huruma na upendo wa Mungu usiokuwa na mipaka. Kanisa linapenda kuwahakikishia maskini ukarimu, huruma na upendo wa Mungu. Baba Mtakatifu anawaalika watu wa Mungu jimbo kuu la Roma kuangalia tena mtindo wao wa maisha kwa kujenga mtandao wa mshikamano ili utu heshima na haki msingi za binadamu zipewe kipaumbele cha kwanza na hivyo kuondokana na utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya jirani. Huu ni mchakato wa majadiliano katika ukweli na wazi na taasisi mbalimbali tayari kupyaisha mafungamano ya kijamii yanayowahusisha na kuwashirikisha watu wote wa Mungu. Huu ni wakati wa kufikiri na kutenda, kwani maneno matupu hayavunji mfupa. Kuna haja ya kukazia tena na tena malezi na majiundo juu ya mafundisho jamii ya Kanisa, ili injili iweze kumwilishwa katika medani mbalimbali za maisha, ili hatimaye waamini waweze kuwa ni vyombo na mashuhuda wa haki, amani na udugu wa kibinadamu. Huu ni ujenzi wa mtandao wa mshikamano wa kijamii, ili kujenga na kudumisha umoja mafundisho jamii ya kanisa yanapata chimbuko lake mitarafu kanuni na muundo wa elimu fahamu taalimongo, hususan ni taalimongo maadili ambayo ni dira na mwongozo wa maisha ya watu. Mafundisho haya yanachota maana na utajiri wake kutoka katika maandiko matakatifu na mapokeo ya kanisa na imani thabiti ambayo inamwilisha neno la Mungu katika matendo, kielelezo cha imani tendaje mambo msingi katika mchakato wa kudumisha haki msingi za binadamu: amani katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Hizi ni tunu ambazo ni urithi mkubwa kwa binadamu wote, kwani zinabubujika kutoka katika asili ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu Hivyo, zinapaswa kulindwa, kutetewa na kuheshimiwa na wote, kwa kuzingatia kwamba haki na kwenda sanjali na wajibu. Hakuna haki pasi na wajibu. Hii ni haki ya kuishi, kupata huduma bora ya makazi, afya ya elimu, kuabudu, uhuru wa dhamiri, uhuru wa kuchagua mfumo wa maisha, haki za kiuchumi na kisiasa, pamoja na uhuru wa kwenda unakotaka kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopo. Msikilizaji wa Redio Vatikani, Kanisa Katoliki lina maana na utajiri mkubwa wa mafundisho jamii ya kanisa yanayopata chimbuko lake katika waraka wa kichungaji wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na tatu, mambo mapya, Rerum Novarum. Baba Mtakatifu Francisco anasema kama sehemu ya maadhimisho ya jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo, waamini wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya matumaini huruma na mapendo kama walivyokuwa akina Don Di Riego, aliyekuwa mkurugenzi wa Karitasi Roma. Lakini pia kuna umati mkubwa wa watu wa Mungu wanaoendelea kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Huu ni mwaliko kwa waamini kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya matumaini, dhamana na wajibu wa mshikamano wa kijamii. Watu wa Mungu wathubutu kuwa ni vyombo vya huruma na upendo wa Mungu ili kuendelea kuwa waaminifu katika imani na watendaji katika upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Giovanni Batista Re, decano wa baraza la makardinali, Jumatano tarehe 26 Februari 2025 usiku, ameongoza watu wa Mungu kusali rosari takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ambaye kwa sasa anasumbuliwa na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka 2025 kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Gemelli iliyoko mjini Roma. Ibada hii imehudhuriwa na makardinali wanaoishi mjini Roma, wafanyakazi wa sekretarieti kuu ya Vatikani na watu wa Mungu katika ujumla wao. Watu wa Mungu wametafakari mafumbo ya maisha na utume wa Kristo Yesu kwa kujikita katika matendo ya furaha, ili kwa maombezi ya Bikira Maria waamini wajionee uwepo wa, wa ngavu wa upendo wa Mungu unaojifunua kwa njia ya Kristo Yesu mfufuka na ukaribu kutoka katika jumuiya ya, ya waamini. Ndugu mm. msikilizaji wa redio Vatikani, baada hii mmenogeshwa na sura ya Bikira Maria, mama wa kanisa, ili kutafakari mafumbo ya utukufu katika maisha na utume wa Kristo Yesu. Lengo la sala hii ya rosari takatifu ni kumwombea Baba Mtakatifu ili aweze kupona haraka na hatimaye kurejea tena kwenye maisha na utume wake. Huu ni mwendelezo wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu pamoja na ibada ya kuabudu Ekaristi takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ibada zinazofanywa sehemu mbalimbali za dunia. Waamini wanakumbushwa kwamba wao ni mahujaji wa matumaini na kwamba Bikira Maria ni chemchemi ya matumaini. Waamini walikusanyika jioni hiyo kusali rozari takatifu sanjari na kutafakari mafumbo ya maisha na utume wa Kristo Yesu kwa macho ya Bikira Maria, mama wa matumaini. Kanisa zima linasali kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Fransisko afya njema, ili kwamba Bikira Maria, mama wa kanisa, amsaidie na kumwombea wakati huu anapokabiliana na changamoto ya afya. Waamini wametafakari mafumbo ya utukufu, kwa kuwa anahuakika kwamba Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu ndiye tumaini lao. Kutoka studio za redio Vatikani, kamakawa ni mchocho wa mkulima, Padri Richard Mjigwa. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya pade Richard Mjigwa nikiwa ndani ya studio hizi na kukuhamasisha kuendelea kuungana nasi kuombea baba mtakatifu Francisco, ni Angelo Wezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Cristus.