Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni Jumatano Kuu, ambapo ndugu msikilizaji, ninaukaribisha tukiwa katika Juma Takatifu la kukumbuka mateso, kifo na ufufuko wa Bwana, ambapo pamoja na mengi mno tuliyo nayo ni pamoja na katekesi ya Papa, ambapo ameendelea na mzunguko wa fadhila ambayo ina mzizi ya upendo, ambapo Kristo anajibu kwa mateso na kwamba hakuna kitu hata kidogo, maadamu kinasubira kwa upendo wa Mungu, hupita bila thawabu kutoka kwa Mungu mungu mbele ya ukosefu wa uaminifu wetu anajionyesha kuwa si mwepesi wa hasira kabla ya katekesi papa francisco alikutana na rami elana na basam aramin mwisraeli na mpalestina wote wawili waliopoteza binti zao wa miaka 10 na 13 papa alisema hawaangalii wadui wa vita bali urafiki wa watu wawili wanaopendana na ambao walipitia kusurubiwa sawa. Papa pia ametoa wito kwa ajili ya Mashariki ya Kati na Ukraini inayoteswa. Katika barua ya Baba Mtakatifu Francisco aliyowaelekeza waamini wote wa Nchi Takatifu katika fursa ya maadhimisho ya Pasaka, anaonyesha ukaribu, upendo na kuwatia moyo kutokana na kuteseka zaidi kwa uchungu katika vita hivyo vya kipuuzi. E Bwana, utufanye tusichoke kuthibitisha hadhi ya kila mtu bila ubaguzi wa dini, kabila au taifa, kuanzia wale walio dhaifu zaidi hasa kuanzia na wanawake, wazee, wadogo na maskini. Katika maombi pamoja na Yesu katika njia ya msalaba, ndiyo tema ya tafakari itakayoambatana na vituo kumi na vinne vya Koloseo. Taarifa kutoka vyombo vya habari Vatikani, ni kitendo cha kutafakari na kiroho, Yesu akiwa katikati, katika mkitadha wa mwaka wa sala uliotangazwa na Papa Francisco, ni rejeo la matukio ya sasa ambayo sio ya moja kwa moja, lakini mapana zaidi. Kwa sasa hakuna mabadiliko kuhusiana na uwepo wa Papa pale Palatina ikilinganishwa na ilivyotarajiwa. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa. Ni Anjela Wezaula ana kukaribisha. Buongiorno. Oggi l'udienza era prevista in piazza, ma per la pioggia è stata trasferita qui dentro. È e vero che sarete un po' ammucchiati, ma almeno saremo eh, non bagnati. Baba Mtakatifu Francisco ameongoza katekesi yake katika ukumbi wa Paulo wa sita mjini Vatikani, Jumatano tarehe 27 Machi 2024 na kuwajulisha kuwa ilikuwa ifanyike katika uwanja wa Mtakatifu Petro, lakini kwa sababu ya mvua imehamishiwa ndani. Ni kweli kwamba walikuwa wamejazana sana, lakini angalau bila kuloa, na amewashukuru kwa subira yao. Akiendelea, Papa amesema jinsi ambavyo dominika iliyopita tulisikia simulizi ya mateso ya Bwana. Katika mateso anayopitia Yesu anajibu kwa fadhila ambazo ingawa hazijumuishi miongoni mwa zile za kimapokeo, ni muhimu sana: fadhila ya subira yaani uvumilivu. Hii inahusu ustahimilivu wa kile ambacho mtu anateseka. Sio kwa bahati mbaya kwamba subira ina mzizi sawa na shauku. Pilato hakuzuia, lakini yeye alivumilia kutukanwa, akatemewa mate na kupigwa mijeredi na askari, na alibeba uzito wa msalaba. Aliwasamehe wale waliompigiria misumari kwenye mti na msarabani, hakujibu machukizo bali alitoa huruma. Hii ndiyo subira ya Yesu. Yote haya yanatwambia kwamba subira ya Yesu haijumuishi upinzani wa kistaarabu kwa mateso, bali ni tunda la upendo mkuu zaidi. Na hasa katika mateso, subira ya kikristo inajitokeza, ambaye kwa unyenyekevu na upole alikubali kukamatwa na kupigwa makofi na kuhukumiwa isivyo haki. Mbele ya Mtume Paulo katika ile anayoita wimbo wa upendo anaunganisha kwa ukaribu upendo na subira. Kiukweli, katika kuelekea ubora wa kwanza wa upendo, anatumia neno linalotafsiriwa kama subira: upendo ni mkubwa, ni mvumilivu. Unaonyesha dhana ya kushangaza ambayo mara nyingi inarudia katika Biblia. Mungu mbele ya ukosefu wa uaminifu wetu anajionyesha kuwa si mwepesi wa hasira. Badala ya kuonyesha kuchukizwa kwake na uovu na dhambi ya mwanadamu, anajidhihirisha kuwa mkuu zaidi na tayari kila wakati kuanza upya kwa subira isiyo na kikomo. Kwa upande wa Paulo, hii ndiyo sifa ya kwanza ya upendo wa Mungu ambayo inatoa msamaha katika uso wa dhambi. Baba Mtakatifu Francisko ameendelea kukazia kuwa, lakini si hivyo tu, bali hii ni sifa ya kwanza ya kila upendo mkubwa ambao unajua jinsi ya kukabiliana na uovu kwa wema, ambao haujifungi kwa hasira na kukata tamaa, lakini uvumilivu unaoanza tena. Baba Mtakatifu Francisco akiendelea amesema katika njia hiyo, katika mzizi wa subira kuna upendo, kama Mtakatifu Agostino asemavyo mmoja ana nguvu zaidi ya kuvumilia uovu wowote, upendo mkubwa wa Mungu ndani yake. Mtu basi anaweza kusema kwamba hakuna ushuhuda bora zaidi wa upendo wa Yesu kuliko kukutana na Mkristo mvumilivu. Lakini pia tufikirie ni akina mama na baba wangapi, wafanyakazi, madaktari na wauguzi, wagonjwa ambao kila siku wakiwa mafichoni huipamba dunia kwa subira takatifu. Kama maandiko yanavyosema, subira ni bora kuliko nguvu za shujaa. Rejea Mithali sura ya kumi na sita ya thelathini na mbili. Hata hivyo, kwa kuongeza, Papa Francisko amesisitiza lazima tuwe waaminifu. Mara nyingi tunakosa subira katika hali ya kawaida, kwa kumaanisha maisha ya kila siku. Sote hatuna subira, tunahitaji kama vitamini muhimu, ili kusonga mbele, lakini kwa asili tunakosa subira. Ni sirika ya kutokuwa na subira na kujibu uovu kwa uovu, ni vigumu kukaa na utulivu, kudhibiti sirika zetu, kuzuia majibu mabaya, kuondoa mabishano na migogoro katika familia, kazini au katika jumuiya ya Kikristo. Jibu linakuja mara moja, hatuna uwezo wa kuwa na subira, Papa Francisco amesema. Hata hivyo tukumbuke, kwamba subira si lazima tu bali ni wito. Ikiwa Kristo ni mvumilivu, Mkristo anaitwa kuwa na subira na hii inatuhitaji kwenda kinyume na chimbe za fikira iliyoenea leo hii, ambamo kuna haraka na kila kitu sasa hutawala badala ya kusubiri hali ya kukomaa. Watu wanabanwa wakitarajia wabadilike mara moja. Kwa kukazia, Papa amesema tusisahau, kwamba haraka na kukosa subira ni maadui wa maisha ya kiroho. Kwa nini? Mungu ni upendo, na apendaye hachoki, hana hasira, hatoi kauli za mwisho. Mungu ni mvumilivu. Mungu anajua kusubiri. Hebu tufikirie historia ya baba mwenye huruma ambaye anamngoja mwanaye aliyeondoka nyumbani, anateseka kwa subira ili kusubiri aweze kumkumbatia mara moja tu atakapomwona akirudi. Rejea injili ya Luka sura ya 15 aya 21. Au tufikirie mfano wa ngano na magugu, pamoja na Bwana ambaye hana haraka ya kutokomeza uovu kabla ya wakati wake, ili kitu chochote kisipotee. Subira hutufanya kuokoa kila kitu. Papa amesema kwamba, lakini ni jinsi gani tunaweza kuongeza subira? Kwa kuwa kama Mtakatifu Paulo anavyofundisha tunda la Roho Mtakatifu ni lazima liombwe kwa usahihi kabisa, juu ya Roho wa Kristo. Yeye anatupatia nguvu ya upole wa subira, na subira ni nguvu ndogo kwa sababu ni tabia ya fadhila ya Kikristo, sio tu kufanya mema, lakini pia kujua jinsi ya kuvumilia uovu. Hasa katika siku hizi, inatufaa kutafakari juu ya msalaba ili kupata subira yake. Zoezi zuri pia ni lile la kuwaleta kwake watu wenye kuudhi zaidi kuomba neema ya kuwatendea kazi ile ya huruma inayojulikana na kupuuzwa, kuwavumilia watu wenye kuudhi na si rahisi, papa ameomba kufikiria. Ikiwa tutafanya hivyo, kuwavumilia kwa subira watu wanaoudhi, tunaanza kwa kuomba kuwatazama kwa huruma, kwa, kwa macho ya Mungu, na tukijua jinsi ya kutofautisha nyuso zao na makosa yao. Lakini tuna tabia ya kuorodhesha watu na makosa wanayofanya, na tusifanye hivyo kwani sio vizuri. Tutafute watu kwa nyuso zao, kwa mioyo yao na sio makosa yao. Hatimaye Baba Mtakatifu amebainisha kwamba ili kusawisha subira, sifa nzuri inayotoa uhai nafasi ya kupumua, ni vizuri kupanua mtazamo wetu, kwa mfano, kwa kutopunguza upeo wa ulimwengu katika shida zetu, kama vile kumwiga Kristo anayetualika kufanya, na anasema hivi: kwa hiyo ni muhimu kwako kukumbuka mateso makubwa zaidi ya wengine ili kujifunza kubeba yako mwenyewe madogo au makubwa. Kukumbuka kwamba hakuna chochote hata kidogo, maadamu kinavumiliwa kwa upendo wa Mungu, kisichokuwa na thawabu ya Mungu. Na tena tunahisi katika mtego wa majaribu kama ya Ayubu, anavyofundisha ni vema kujifungua wenyewe kwa matumaini, kwa upya wa Mungu, kwa ujasiri thabiti, kwamba hata hata matarajio yetu yamekatishwa tamaa uvumilivu na kujua jinsi ya kuvumilia maovu. Na hapo Baba Mtakatifu Francisco katika katekesi hiyo alisema kuna watu wawili, baba wawili wao, ndio wa kwanza, Mwisraeli mmoja na Mwarabu mmoja wote wawili walipoteza binti zao katika vita hivi, na wote ni marafiki. Hawaangalii uadui wa vita, bali wanaangalia urafiki wa wanaume wawili wanaopendana na ambao wamepitia kusurubiwa. Sawa, hebu tufikirie ushuhuda huu mzuri sana wa watu hawa wawili walioteseka kwa sababu ya binti zao kutokana na vita katika nchi takatifu. Ndugu wapendwa, asante kwa ushuhuda wenu, alihitimisha baba mtakatifu Francisco. Jumatano tarehe ishirini na saba Machi elfu mbili na ishirini na nne, kabla ya katekesi katika ukumbi wa Paulo wa Sita mjini Vatikani, Baba Mtakatifu alikutana kwa ufupi na Rami Elanan na Basam Aramin, wa kwanza Mwisraeli na wapili wa Kipalestina, ambao wote wawili walifiwa na watoto wao wa kike. Smadar, mtoto wa Rami Erthan, aliyekufa kwa shambulio la mnamo 1997 huko Yerusalemu, na Abiri, binti wa Bassam Aramin, aliyeuawa mnamo 2007 na risasi ya mwanajeshi wa Kiisraeli wakati anatoka shuleni. Haya yote yameelezwa kutoka katika ofisi ya vyombo vya habari, historia ya Rami elanan na basa maramin na kujitolea kwao kwa pamoja kwa ajili ya amani katika haki kupitia chama cha mzunguko wa wazazi ilisimuliwa katika riwaya ya Peregon na mwandishi Colum Magnan aliyekuwepo kwenye katekesi ya papa Francisco pamoja na wasanii mnamo tarehe 23 Juni mwaka 2023 na mshindi wa tuzo ya Terzani. Hata hivyo wakati wa katekesi, baba mtakatifu Francisco aliwataja watu hao kwamba, hapa leo katika katekesi hii kuna watu wawili, baba wawili wao ndio wa kwanza, Mwisraeli pamoja na Mwarabu mmoja, wote wawili walipoteza binti zao katika vita hivi, na wote ni marafiki hawaangalii uadui wa vita bali wanaangalia urafiki wa wanaume wawili hawa wanaopendana na ambao wamepitia kusubiwa. Sawa, hebu tufikirie ushuhuda huu mzuri sana wa watu hawa wawili walioteseka kwa sababu ya binti zao kutokana na vita katika nchi takatifu. Ndugu wapendwa, asante kwa ushuhuda wenu. Baba Mtakatifu Fransisko, akitoa salamu kwa lugha ya Kiitaliano, amewakaribisha kwa moyo mkunjufu maujaji wote kutoka jijini Roma na hata Italia nzima. Vilevile, katika hali hii ya kiroho ya Juma Takatifu, amewasalimia kwa upendo vijana, wagonjwa, wazee na wanandoa wapya. Papa amewaalika watu wote kuishi siku hizi katika sala ili kujifungulia kwa neema ya Kristo Mkombozi, chemichemi ya furaha na huruma. Ndugu, tuombe amani. Bwana atupatie amani katika Ukraini inayoteswa, ambayo inateseka sana chini ya mlipuko na mabomu, pia katika Israeli na Palestina. Kuwe na amani katika nchi Takatifu. Bwana awape amani wote kama zawadi ya Pasaka yake, baraka yake kwake amewapatia. Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe ishirini na saba Machi elfu mbili na ishirini na nne ametuma barua yake yaliyowaelekeza waamini wa Katoliki na madhehebu mengine ya nchi takatifu ambao wanajiandaa kuadhimisha pasaka ya Bwana. Katika ujumbe huu anawaelezea kuwa amekuwa akiwaazia kwa muda mrefu na kuwaombea kila siku, lakini sasa, katika mkesha wa pasaka hii ambayo wao wanajua mengi kuhusu mateso lakini bado machache kuhusu ufufuko, amehisi haja ya kuandikia wao. Papa amesema pasaka ambayo ni moyo wa imani yetu ni muhimu zaidi kwao, wao wanaoiadhimisha mahali ambapo Bwana aliishi akafa na kufufuka tena, sio historia tu, lakini hata jiografia ya uokovu ambayo wameishi kwa karne nyingi, na ambapo wanataka kukaa, na ambapo ni bora kwao kukaa hapo. Papa amewashukuru kwa ushuhuda wao wa imani: asante kwa upendo uliopo kati yenu, asante kwa sababu mnajua jinsi ya kutumaini dhidi ya matumaini yote. Ninapenda kila mmoja wenu ahisi mapenzi yangu kama baba ambaye anajua mateso na shida zenu hasa zile za miezi hii ya mwisho. Aidha, kwa kuongezea katika barua hiyo, papa amebainisha kuwa pamoja na mapenzi yangu ninaomba muisi yale ya Wakatoliki wote ulimwenguni. Bwana Yesu maisha yetu, kama Msamaria mwema anamimina mafuta ya faraja na divai ya matumaini kwenye majeraha ya mwili na roho zenu. Aidha, akifikiria juu ya hilo amesema, hija niliyoifanya kati yenu miaka kumi iliyopita inakuja akilini na ninajitengenezea maneno ambayo Mtakatifu Paulo wa Sita, mrithi wa Mtume Petro, kama mwanahija katika nchi takatifu aliwaambia waamini wote miaka hamsini iliyopita kuwa kuendelea kwa hali ya mvutano katika Mashariki ya Kati bila hata madhubuti ya kuelekea amani kuchukuliwa ni hatari kubwa na ya mara kwa mara ambayo inatishia sio tu utulivu na usalama wa watu hao na amani ya ulimwengu wote lakini pia maadili fulani ambayo ni thamani sana kwa sababu mbalimbali mbali kwa wanadamu wengi. Baba Mtakatifu amesisitiza, jumuiya ya Kikristo ya nchi takatifu si kwa karne nyingi tu imekuwa walinzi wa mahali pa wokovu, bali imeshuhudia mara kwa mara njia ya mateso yake, fumbo la mateso ya Bwana na kwa uwezo wake wa kuinuka na kusonga mbele, ilitangaza na inaendelea kutangaza kwamba msurubiwa amefufuka, na kwamba kwa, kwa ishara zake za mateso aliwatokea wanafunzi na, na kupaa mbinguni, akileta ubinadamu wetu unaoteswa lakini uliokombolewa. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Fransisko katika barua hiyo amewabariki na kuwaombea ulinzi wa Bikira Maria, binti wa aridhi yao. Amerudia kutoa mwaliko wake kwa Wakristo wote ulimwenguni kuwafanya waishi msaada wao thabiti na kusali bila kuchoka, ili watu wote wa dunia yao pendwa hatimaye iwe na amani. Baba Mtakatifu Francisco amemteua askofu msaidizi wa jimbo la Eldoret nchini Kenya, mheshimiwa sana Pade Johni Kiplimo Lelei wa jimbo hilo hilo, hilo la Eldoret, ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni makamu wa jimbo hilo hilo na kupewa makao ya Monte Numidia. Pade John Kiplimo Lele alizaliwa mnamo tarehe 15 Agosti 1958 huko Soi katika jimbo katoliki la Edoreti. Alisomea falsafa katika seminari kuu ya Mtakatifu Agostino huko Mabanga na taalimungu katika seminari kuu ya Mtakatifu Tomasi wa Aquino jijini Nairobi. Alipewa daraja takatifu la upade mnamo tarehe 26 Oktoba 1985 kwa ajili ya jimbo la Edoreti. Ninataka mjue kuwa niko karibu nanyi, kwamba ninawaombea, lakini ninataka mjue kuwa mnaye mtu ambaye anajiweka mstari wa mbele kwa kila mtu na ambaye alichukua hatari kwa kila mtu. Papa Francisco alitoa maneno haya kwa wafungwa wa kituo cha magereza cha Quatre Camins huko Barcelona nchini Hispania kwa njia ya video uliorekodiwa wakati wa mkutano mjini Vatikani na Kardinali Joan Jose Omella na uliochapishwa tarehe 25 Machi 2024 katika jarida la Katalunya la Kikristo ambalo lilizindua upya njia ya kijamii. Papa alibainisha kwamba aliguswa kusikia wafungwa wakizungumza na alisisitiza usikivu wake maalum kwa watu wanaojikuta gerezani. Kwa hakika tangu mwanzo wa upapa amechagua maneno yaliyo katika kile anachokiita pembezoni na kuwepo kwa kuadhimisha misa ya Alhamisi Kuu akianza na taasisi ya magereza pia hata mwaka huu 2024 Baba Mtakatifu Francisco atakwenda kwenye gereza la wanawake la Rebibia jijini Roma, baada ya maaskofu, watawa, familia nzima, vijana, wanafunzi, wanandoa, wamisionari wa, wa hamiaji, wakimbizi wa kivita. Mwaka huu 2024 ni papa mwenyewe anayetayarisha tafakari ya njia ya msalaba ya siku ya Ijumaa Kuu katika njia ya uwanja wa Koloseum, yani magofu ya kizamani ya mateso ya Wakristo wa kwanza. Hii ni kwa mara ya kwanza katika kiti cha upapa wa George Mario Bergoglio, yaani Papa Francisco. Kusali pamoja na Yesu katika njia ya msalaba, ndio tema iliyochaguliwa kwa ajili ya tafakari itakayoambatana na vituo kumi na vinne vinavyokumbuka njia ya Yesu kuelekea Golgota tena inayotufanya tuelewe tabia ya kutafakari kwa kina juu ya maandiko hayo, ambayo kama vile ofisi ya vyombo vya habari vya Vatikani ilivyosisitiza kwamba itakuwa kitendo cha kutafakari na kiroho na yesu katikati, yeye atembeaye katika njia ya msalaba na anayejiweka katika safari pamoja nasi. Yote yanalenga sana kile ambacho yesu anapitia wakati huo, na ni wazi kwamba inapanua mada ya mateso kwa njia hiyo rejeo la matukio ya sasa litakuwa nalo moja kwa moja, kama katika miaka mingine ya nyuma, ambapo wakimbizi, waathirika wa biashara ya binadamu na watu kutoka katika nchi zenye vita walihusika au mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na ushuhuda na midahalo iliyochukuliwa kutoka katika nchi walizojeruhiwa na ambapo Papa Francisco alitembelea wakati wa zera zake za kitume. Hata kama katika njia hii ya msalaba, miunganisho yake ni mipana zaidi, ikiwa ni pamoja marejeo yanapanuka. Sara haiendani kwa kundi la watu, bali kwa hali, kwa hakika chaguo ni kuunganishwa na mwaka wa sala ambao Baba Mtakatifu Francisco amechagua kuutangaza kuwa maandalizi ya mwaka wa Jubilai elfu mbili na ishirini na tano kama alivyokuwa amesema, kwanza kabisa lina tabia ya kiroho. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco anatarajia kuongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kuweka wakfu mafuta ya Krisma ya wokovu. Ibada hii itaadhimishwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kuanzia saa tatu na nusu kwa, kwa saa za Ulaya, sawa na saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Baba Mtakatifu atabariki mafuta ya wakatekumeni na mafuta ya wagonjwa pamoja na kuweka wakfu mafuta ya Krisma ya wokovu, mafuta yanayotumika kwa ajili ya kuwapaka waamini wanapopokea sakramenti ya ubatizo na wanapowekwa wakfu kuwa mapadre na maaskofu. Haya ni mafuta yanayotumika pia kutabaruku kanisa kwa kupaka altare na kuta za kanisa kuonyesha kwamba jengo hili yani, kanisa limetengwa kwa ajili ya maadhimisho ya mafumbo matakatifu ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa sasa tunajiunga na askofu mkuu Yuda Tadeusi Ruwa'ichi wa jimbo kuu la Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa ajili ya ufafanuzi wa maadhimisho ya siku ya Alamisi Kuu, na maadhimisho haya kama mnavyoona yamewashirikisha takriban mapadri wote walioko Dar es Salaam. Hilo nalo lina umuhimu wake, kwani kwa kushirikiana na askofu katika adhimisho hili, mapadri wanaonyesha na kudhihirisha mshikamano na ushirikiano wao na askofu katika kulihudumia, kuliongoza na kulitakatifuza kanisa la Mungu. maadhimisho ya leo yanatukita katika mambo mawili. Kwanza, kubariki mafuta. Tutabariki mafuta ya wagonjwa, tutabariki mafuta ya wakate kumeni, na tutaweka wakfu mafuta matakatifu ya Krisma. Hizi ni zama zenye utata. Hizi ni zama za wababaishaji. Wako watu mbalimbali, wengine mbali, malofa tu, wanajitokeza na kujitangaza kwamba wao ni wapakwa mafuta. Kwa hiyo wanajipanga kugawia watu mafuta, wanajipanga kupaka watu mafuta. Naomba niseme kwa Wakristu wote muwe macho na watu wa namna hiyo, maana wanawarubuni tu. Hawana mafuta ya kuwapaka, hawana baraka za kuwapatia, wanawahadaa kusudi wawanyonye, kwa kuwa zama hizi ni zama za wababaishaji. Hivyo mapadre, tunayo kazi ya pekee, kazi ya kuhakikisha kwamba tunatekeleza utume wetu kwa umakini mkubwa. Kivipi? Kwanza, watu wetu wasipotee kwa kukosa maarifa. Kwa hiyo namwomba kila padre akizingatia ukuhani ambao Kristo amemshirikisha, basi ujipange kufundisha mafundisho sahihi ya imani, ujipange kutoa katekezi sahihi, watu wasirubuniwe na kupelekwa mrama. Sambamba na kufundisha mafundisho sahihi, hakikisha pia kwamba maisha yako mfano wako unakuwa ni kielelezo bayana cha Wakristo wako kufuata na kuzingatia, ili kwa kukufuata nyayo zako waweze kumfuata Kristu, waweze kumjua Kristu, waweze kumungama Kristu na kumshuhudia kwa dhati. Na niombe mwepuke kishawishi cha kuburuzwa na hawa wababaishaji na ninyi kutaka kufanya vitendo vya ubabaishaji. Niombe pia kusisitiza, tuwe makini tunapoadhimisha sakramenti za kanisa, kwa namna ya pekee sakramenti ya Ekaristi. Leo pia wako watu wakikuta misa inaadhimishwa, watu wanaandamana kwenda kukomunika nao, hata bila kuwa Wakristu wanaingia kwenye mstari ili nao wakaone kinachotolewa. Lakini pia kuna wanaounga mstari kusudi wapokee ekaristi na wakaikufuru. Mapadri, kuweni makini, msiruhusu mtu aikufuru ekaristi kwa sababu ya uzembe wenu. Simameni kidete, tweni ekaristi pale inapostahili, na wapeni ekaristi takatifu wale tu wanaostahili na wale tu ambao wataitumia kwa namna inayotakiwa. Haya mafuta ya Krisma, kwa uelewa sahihi wa Kikatoliki, yanatumika katika maadhimisho nyeti. Yanatumika kwanza katika sakramenti ya ubatizo, yanatumika katika sakramenti ya kipaimara, yanatumika katika sakramenti ya daraja. Padri, mlipopewa daraja mlipakwa mafuta ya krisma mikononi. Yanatumika pia mtu anapopewa daraja la uaskofu, anamiminiwa krisma kichwani. Licha ya maadhimisho au matumizi katika sakramenti hizo, wale ambao mmehudhuria kutabarukiwa kwa kanisa na altare, mmeshuhudia kwamba kanisa na altare vinapotabarukiwa yanatumika mafuta matakatifu ya krisma. Kuta za kanisa zinapakwa krisma takatifu, altare inamiminiwa na kupakwa krisma takatifu, ili kubainisha wazi kwamba vyote hivyo vimewekwa, vimetengwa, viko maalum kwa ajili ya mambo matakatifu yanayomhusu Mungu na watu wake. Kwa hiyo, mafuta hayo ya krisma sio mafuta ya kuweka kiholela au ya kumpa kila mtu kiholela. Yatumike kwa muono sahihi, kwa malengo sahihi na kwa uelewa sahihi. Ndugu zangu, leo pia tunaadhimisha siku tunapokumbuka sakramenti ya daraja takatifu. Bwana wetu Yesu Kristo alipoweka upadre, alipowaweka mitume wawe wafuasi na watendaji kazi pamoja naye katika kanisa. Tunapofanya hivyo kwanza kabisa, tunamshukuru Mungu kwa zawadi ya kila padre. Tunamshukuru Mungu kwa zawadi yako wewe, padre. Wewe ni maalum, wewe ni muhimu kwa kanisa, lakini utakuwa maalum sana na muhimu sana kama ukiishi kwa namna ambayo inaakisi daraja ulilopewa, ukiishi kwa namna ambayo inatoa ushuhuda kwamba wewe umeshirikishwa ukuhani wa Kristo, unauishi, unautekeleza na unaushuhudia mbele ya wale uliokabidhiwa wahudumie kama kasisi wao ukiwafundisha, ukiwatakatifuza, ukiwaongoza. Na kila padre asimame kidete kuishi fadhila za kipadre, kuishi kama Kristu mwingine. Shukrani zangu za dhati zinamwendea Askofu Mkuu Yuda Thadeusi Ruwa'ichi wa jimbo kuu la Dar es Salaam. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Lakini tukiwa katika juma hili tukitafakari fumbo la mateso, kifo na ufufuko wa Bwana, hatuna budi kuwaombea watu ambao watasherekea vizuri Pasaka ya Bwana katika mataifa mbalimbali, mbali kutokana na vita. Kwa niaba ya padre Richard Mjigwa, ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.