Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Miaka mitano imepita tangu Papa Francisco akiwa peke yake tarehe 27 Machi 2020 akitembea hadi ngazi za uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro. Mvua ilikuwa ikinyesha jioni hiyo, uwanja huo ulikuwa mtupu sana, ingawa mamilioni ya watu ulimwenguni kote walikuwa wakimtazama wakiwa wametazama skirini zao za runinga, wakati walikuwa bado wamefungiwa kwa muda mrefu ndani ya nyumba zao huku wakiogopa virusi visivyoonekana ambavyo vilikuwa vikidai waathirika wengi. Ratiba ya maadhimisho imechapishwa, kuanzia misa ya Dominika ya Matawi ya Aprili 13 kupitia ibada ya Juma Kuu Takatifu hadi kutangazwa kwa Mtakatifu Carlo Acutis Aprili 27, ambayo ni Dominika ya Huruma ya Mungu, kama sehemu ya Jubilei ya Vijana. Tukio la Jubilei Kuu ya sita litafanyika kuanzia tarehe 28 hadi 30 Machi elfu mbili na ishirini na tano kwa kushirikisha mapade wa misionari wa huruma kutoka pande zote za dunia wakisindikizwa na familia zao na washiriki wengine ujumbe ulioandikwa unatarajiwa kutoka kwa Papa Francisco ambaye bado anaendelea kupata nafuu na hataweza kushiriki katika hotuba ya Monsinyo Giovanni Antonio Curusi Serano anabainisha juu ya kukuza na kutetea uhuru na haki ya kijamii kwa kuongeza ufahamu ndani ya jamii kuanzisha utaratibu bora kati ya serikali mamlaka ya mahakama na sheria amefafanua hayo katika fursa ya kumbukizi ya siku ya kimataifa ya kuadhimisha waathirika wa utumwa wa biashara ya utumwa ya Transatlantic iadhimishwayo kila mwaka ifikapo Machi ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padri Richard Mjigwa. Ni Andrew Saula anakukaribisha e Zote, tunalia, tukisema miaka mitano imepita tangu Papa Francisco akiwa peke yake tarehe 27 Machi 2020 akitembea hadi ngazi za uwanja wa kanisa kuu la mtakatifu Petro. Mvua ilikuwa ikinyesha jioni hiyo. Uwanja huo ulikuwa mtupu sana, ingawa mamilioni ya watu ulimwenguni kote walikuwa wakimtazama, wakiwa wametazama skrini zao za runinga, wakati walikuwa bado wamefungiwa kwa muda mrefu ndani ya nyumba zao, huku wakiogopa virusi visivyoonekana ambavyo vilikuwa vikidai waathirika wengi, wakiwapeleka kwenye vitengo vya wagonjwa mahututi vya hospitali bila jamaa na familia zao kuweza kuwaona au kusema kwa heri au hata kuhudhuria mazishi. Kwa ishara hiyo, kwa sara hiyo na kwa misa za kila siku kutoka katika kikanisa cha Mtakatifu Marta, mrithi wa Petro alikuwa amejifanya kuwa karibu na kila mtu. Alikuwa amejumuisha kila mkumbatio katika kumbatio la uwanja mtupu, katika baraka na sakramenti takatifu, katika ishara rahisi ya kubusu miguu ya msalaba ambao ulionekana kama vile unalia kwa sababu ulifunuliwa na mambo ya jioni ya kuanza kwa majira ya kuchipua. Nilikuwa nikiwasiliana na watu, sikuwa peke yangu wakati wowote, papa alisimulia hayo muda fulani baadaye. Pekee, lakini siyo peke yangu, kuombea ulimwengu uliopotea. Picha yenye nguvu isiyoweza kusahulika ambayo iliashiria upapa katika tukio hilo. Papa Francisco alisema akimwambia Mungu: unatuita tuchukue wakati huu wa majaribio kama wakati wa kuchagua, sio wakati wa hukumu yako, lakini ya hukumu yetu, wakati wa kuchagua kile ambacho ni muhimu na kinachopita, kutenganisha kile ambacho ni muhimu na ambacho kisicho muhimu. Ni wakati wa kuweka upya dira katika mwendo wa maisha kuelekea kwako, Bwana, na kuelekea kwa wengine katika miezi iliyo fuata angerudia kusema kwamba hutoki kamwe katika hali mbaya kama hapo awali. Tunatoka tukiwa bora au tunatoka vibaya zaidi. Kwa hiyo miaka mitano baadaye, tukitazama huku na kule, haiwezekani kusema kwamba tumetoka vizuri zaidi, na ulimwengu uliotikiswa na vurugu za wababe wa vita ambao unafikiria juu ya kuweka silaha tena, baadaye ya kupambana na njaa, na hatuko tena katika karantini. Na sasa hali imebadilika, uwanja umejaa watu wanaowadhimisha jubilei lakini askofu wa Roma hayupo sasa, akituombea kwa amani kutoka katika chumba chake huko Mtakatifu Marta akipona kutokana na kesi mbaya ya kupumua na nimonia. Lakini maelewano hayo hayavunjwi na maneno yake kutoka wakati huo yanafaa zaidi kuliko hapo awali, hata leo ni wakati wa kuchagua kile ambacho ni muhimu na kisichokuwa muhimu, ndivyo ameandika mkuu wetu wa taariri ya Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Daktari Andrea Tronieri, wakati tunafanya kumbukizi ya miaka mitano tangu tarehe ishirini na saba Machi elfu mbili na ishirini, katikati ya janga baya sana lililowahi kutokea la UVIKO 19. Ofisi ya maadhimisho ya liturujia za kipapa imechapisha kalenda ya misa takatifu hadi maadhimisho ambayo yatafanyika tarehe 13 Aprili, dominika ya matawi hadi 27 Aprili katika dominika ya pili ya Pasaka au itwayo ya huruma ya Mungu, saa nne kamili ya asubuhi, masaa ya Ulaya. Mnamo Aprili 13, dominika ya matawi, misa itafanyika katika uwanja wa mtakatifu Petro kukumbuka kuingia kwa Yesu jijini Yerusalemu na wakati wa mateso yake. Tarehe 17 Aprili 2025 Alhamisi ya Juma Kuu Takatifu, Misa ya Krisma itaadhimishwa katika Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro saa tatu na nusu asubuhi masaa ya Ulaya, na tena katika basilika hiyo hiyo siku itakayofuata tarehe 18 Aprili, Ijumaa Kuu saa kumi na moja jioni, ibada ya mateso ya Bwana itafanyika. Ibada ya kiutamaduni ya Njia ya Msalaba imepangwa kama kila mwaka saa tatu na robo usiku kati ya mienge ya waamini katika magofu ya kizamani walipoteswa Wakristo paitwapo kwa hiyo jioni ya Aprili 19 jumamosi kuu, mkesha utaanza saa moja na nusu jioni, ambao utaambatana na usiku mtakatifu kuelekea ufufuko wa dominika ya Pasaka siku hiyo Aprili 20. Katika ratiba iliyotolewa tarehe 27 Machi 2025 inaripoti kwamba misa itafanyika saa nne na nusu masaa ya Ulaya katika uwanja wa Mtakatifu Petro, na kufuatia na baraka ya Urbi et Orbi. Hatimaye maadhimisho ya tarehe 27 Aprili 25 Dominika ya pili ya Pasaka au itwayo ya huruma ya Mungu, saa nne na nusu asubuhi kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro kwa ajili ya kumtangaza mwenye heri Carlo Acutis kuwa mtakatifu ikiwa ni sehemu ya Jubilei ya vijana au barubaru kama yeye. Kuanzia Italia, Marekani, Polandi, Brazili, Hispania, Ufaransa, Mexico, Ujerumani, Slovakia, Ufilipino, Bangladesh, Ukraine, Colombia, India ni baadhi tu ya nchi ambazo wamisionari wa huruma wa wapatao mia tano wanatoka. Kuanzia Ijumaa, Machi ishirini na nane hadi Dominika tarehe thelathini Machi, wanaweza kuishi uzoefu wa jubilei yao ambayo ni ya sita kati ya matukio makuu yaliyoratibiwa kwa mwaka huu mtakatifu uliowekwa wakfu kwa ajili ya matumaini. Papa Francisco ambaye ambayeai ya nyumbani Mtakatifu Martha mjini Vatikani, baada ya kulazwa hospitalini kwa zaidi ya mwezi mmoja huko Jemeli hataweza kushiriki, lakini atatuma ujumbe wa maandishi. Idadi ya wa wamisionari wa huruma ambayo huduma yao maalum ilianzishwa na Papa Francisco wakati wa kuadhimisha mwaka mtakatifu maalum wa huruma pamoja na hati ya kutangaza mwaka elfu mbili na ishirini na tano inazidi kuongezeka na leo hii kuna mapade wapatayo elfu moja na mia mbili hamsini na nane waliowekwa rasmi duniani kote katika huduma hiyo kwa wamisionari ishara ya kujali kwa mama kanisa wa watu wa Mungu, ambapo ni kitivo maalum kilichotolewa kusamehe hata dhambi ambazo zimehifadhiwa kwa kiti cha kitume. Kwa njia hiyo, ndugu msikilizaji, ratiba ya jubilei ya wamisionari wa huruma itaanza saa nne kamili asubuhi masaa ya Ulaya siku ya Ijumaa tarehe 28 Machi kwa sala katika ukumbi wa Paulo wa Sita itakayofungua mkutano wa nne wa dunia wa wamisionari. Mkutano huo wa kimataifa unaoandaliwa na Baraza la Kipapa la Uinjishaji na kufanyika kila baada ya miaka miwili utafanyika na mada kuu msamaha kama chanzo cha matumaini, na utagawanywa katika vipindi viwili vya mafunzo. Dakika za kwanza asili za kitaalimungu zitatambulishwa saa nne na nusu asubuhi na Askofu Mkuu Rino Fisichella mwenyekiti mwenza wa baraza la kipapa la uinjilishaji. Wakati katika kikao cha pili kuanzia saa sita kamili masaa ya Ulaya, huku ikiwa ni saa nane masaa ya Afrika Mashariki na Kati, baadhi ya miongozo kwa ajili ya huduma yao ya kichungaji itapendekezwa kwa washiriki. Mkutano utaendelea hadi saa kumi jioni kwa kuadhimisha toleo la 12 la masaa 24 kwa Bwana katika kanisa kuu la Mtakatifu Andrea Wavale lililotengwa kwa ajili ya wamisionari mpango wa Kwaresima wa sala na upatanisho ambao pia ulitamaniwa na Baba Mtakatifu Francisco tangu elfu mbili na kumi na tatu na ambapo utaadhimishwa pia katika majimbo yote duniani kote katika mkesha wa Dominika ya nne ya Kwaresima, kati ya Ijumaa tarehe ishirini na nane na Jumamosi tarehe ishirini na tisa Machi elfu mbili na ishirini na tano. Kwa toleo hili katika mwaka wa jubilei Papa Francisco alichagua kauli mbiu muhimu sana isemayo wewe ni tumaini langu, kutoka katika Zaburi ya 71 aya ya tano. Monsenor Giovanni Antonio Cruz Serrano, mwakilishi wa kudumu wa Vatican katika baraza la Umoja wa Mataifa la Marekani, alizungumza tarehe 25 Machi 2025 mjini Washington, katika kikao maalum cha baraza la kudumu la shirika hilo katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kumbukumbu ya wahanga wa utumwa wa biashara ya Transatlantic, inayoadhimishwa na Umoja wa Mataifa kila mwaka ifikapo Machi 25. Tukio hilo liliambatana na juma la nane la Waamerika wenye asili ya kiafrika na elimu ya kijamii ya utumwa katika bara la Amerika. Mwakilishi wa kudumu alibainisha kwa uchungu kwamba janga la utumwa alikutokea katika siku za nyuma tu, kwa bahati mbaya, linaendelea kutokea hata leo hii na katika nchi kadhaa. Ikiwa tutafumba macho na masikio yetu kwa jambo hili, tutakuwa tukishiriki ndani yake, hatua hiyo, akinukuu maonyo ya Papa Francisco juu ya swala hilo, utumwa unamlenga mwanadamu ambaye thamani yake imepunguzwa kuwa ya manufaa fa kwa mtu au kitu. Papa Francisco alikuwa amesisitiza mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na hata mapema katika waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, wa elfu mbili na ishirini na alikuwa ametuhimiza kukumbuka daima bila kuchoka na bila kujiumiza sisi wenyewe mateso, biashara ya utumwa na makabila mengi ya leo hii yanayoteseka. Juhudi za kuondoa utumwa mamboleo pamoja na majanga mengine mengi ya ulimwengu wa kisasa zinapaswa kuwa kwa umoja katika mkitadha mpana. Ndugu msikilizaji, ni miaka thelathini tangu mkutano ulipofanyika jijini Beijing, China na kupitisha azimio lililoitwa azimio la Beijing, lengo kuu likiwa kuleta usawa wa kijinsia kwa kuwainua wanawake katika nyanja mbalimbali, baada ya kundi hilo kuwa limekandamizwa kwa miaka mingi duniani kote. Kwa majuma mawili mfululizo hadi Jumaa tarehe 21 Machi 2025, ulimwengu ulikutana katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, Marekani, katika mkutano wa 69 wa hali ya kamishen ya hali ya wanawake duniani ili kujadili kwa kiasi gani azimio la Beijing limefikiwa. Miongoni mwa waliohudhuria mkutano huo ni aliyekuwa katibu mkuu wa mkutano huo wa Beijing Barozi Gertrude Mongera, mzaliwa wa Tanzania. Arnold Kayanda wa idhaa ya Kiswahili ya redio ya Umoja wa Mataifa alipata fursa ya kuzungumza naye. Tuwasikilize. Asante sana, nashukuru mmenikaribisha tena. Nimerudi nilikofanyia kazi na ninapakumbuka. Ndio maeneo yako haya yeah. Ndio umetuandalia njia da, sisi. Ndiyo. Na sisi sasa tuko hapa ndio na umeshiriki, umeona yanayozungumzwa. Wewe ulikuwepo wakati mnayaandaa, ulikuwa sehemu ya waandaaji, kiongozi mkubwa wakati ule. Umeridhika na hali ilivyo hivi sasa? Eh, katika mwaka ule tulitumia muda mrefu kidogo kufanya maandalizi, zaidi ya miaka miwili, na maandalizi yetu yali yalienea dunia nzima, yaani tuliandaa tangu ngazi za wilaya katika nchi mbalimbali, ngazi za taifa na, na tuseme na mabara yote, Afrika, Asia, Marekani, um, na Ulaya yote tulihakikisha tuli ya kwamba harakati za maandalizi zinaendelea, mkikusanya maoni kila sehemu, tulikusanya kila sehemu, na tukaishia kuwa na maeneo kumi na mawili ambayo tulijua ya kwamba sasa tukiyatekeleza haya, hali ya mwanamke duniani inabadilika na hali ya dunia nzima inabadilika. Kwa hiyo lengo la mkutano wa Beijing lilikuwa sio tu kuleta mabadiliko ya wanawake, lakini kuleta tuseme mapinduzi katika jamii ya binadamu, mapinduzi ambayo yanafanya binadamu mwanamke na mwanaume wote wanashiriki pamoja katika kuleta maendeleo katika nchi zao. Kwa hiyo hilo ndio lilikuwa lengo kuu, na malengo mengine ambayo tuliyaendeleza ni amani, maendeleo na usawa na hasa la usawa nadhani u limesikika zaidi. Sasa nikiangalia tulikotoka, katika yale maeneo yote ambayo tuliyashughulikia, mimi naona mengine kwa kweli tumesonga mbele. Nchi nyingi zinakubali zina, kwamba masuala ya elimu kwa wanawake si kitendawili tena. Nchi nyingi zimeweka mikakati ya kuhakikisha mtoto wa kike hatengwi inapokuja kwenye masuala ya elimu, masuala yanayohusu kujitegemea kiuchumi, na kuna harakati nyingi kabisa za wanawake kuanzisha miradi mbalimbali mbali, kuanzisha taasisi mbalimbali za uchumi ili wajenge uchumi wao, kwa sababu tulitambua, hasa sisi tuliotoka bara la Afrika, walitambua ya kwamba umaskini bila kufuta umaskini katika bara la Afrika ama duniani popote, mwanamke hawezi kufika popote. Kwa hiyo na swala la mwanamke kushiriki katika eh, katika kutoa maamuzi katika sehemu mbalimbali, iwe ni kwenye familia, iwe katika mabunge, ushiriki wake mwanamke ni wa muhimu sana, na kuongoza nchi. Na napenda kusema sisi Tanzania hilo sasa sio swala tena <laughs> sio wala sio kitendo, sio ndoto ha. Na sasa miaka eh, thelathini ijayo eh? Kuna mtoto anazaliwa leo, mtoto wa kike amezaliwa leo, miaka thelathini ijayo atakuwa ni msichana mkubwa, mwanamke mkubwa, unamwachia ujumbe gani? Ujumbe ambayo ninayemwachia, kwanza, sio mtoto wa kike tu, mimi nawachia wote, mtoto wa kike na wa kiume, kwa sababu tabu iliyotupata huko nyuma ni kutenganisha binadamu mwanamke, binadamu mwanaume, ndio imetupa matatizo wanaume wakaanza kuwanyanyasa wanawake hata mahali ambapo hawapasi kunyanyasika. Kwa hiyo mimi ujumbe nilio nao ni kubadilisha mtizamo wa binadamu wanaume kwa wanawake. Kwa hiyo sasa ndio mwanzo mzuri, watoto wa kike na wa kiume wote wajifunze haki za binadamu, na wanaziona ya kwamba haki ya mwanamke pia ni haki ya binadamu na ili tufike mahali swala lisiwe ni, ni mwanamke au mwanaume; tuseme ana uwezo ndio liwe swala. Na mimi nimeona katika maisha yangu, kabla hatujaja Beijing, kuzungumzia kwenda kuwinda mwanamke ilikuwa ni mwiko, kuzungumzia kwenda kuvua ilikuwa mwiko, kuzungumzia swala la kuchimba madini, hiyo ndio mwiko zaidi, mwanamke kwenda shimoni. Lakini sasa tunaanza kubadilika, tabia inabadilika. Tuna vikundi vya kinamama wavuvi, wakinamama wachimba madini, wakinamama ambao wanafanya kazi na shughuli mbalimbali. Kwa hiyo mimi nasema lazima tubadilike, na labda wanaoandaa mitaala wahakikishe ya kwamba watoto wa kiume na wa kike wote wanalelewa katika mazingira ya kujali tu usawa wa binadamu. Kwa hiyo hili sisi ndio tunalotafuta, na hata wanaohangaika uhangaika wakina mama, tunatafuta nini? Tunatafuta kusema tuliumbwa sawa, na kwa hiyo fursa tupate sawa, miko ambayo inatuzuia kusonga mbele iondolewe. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa rezima ni kipindi cha kuimarisha na kuboresha imani, matumaini na mapendo, kwa kufunga na kusali, kwa kufanya toba na malipizi ya dhambi, kwa kushiriki kikamilifu katika sakramenti za kanisa, kwa kusoma, kutafakari na hatimaye kumwilisha neno la Mungu katika matendo ya huruma kiroho na kimwili, kielelezo makini cha imani tendaji. Lengo ni kujitakasa kwa kuambata utakatifu wa maisha ili hatimaye kushiriki furaha ya Kristo mfufuka wakati wa sherehe ya Pasaka ya Bwana, Huku wakiwa wamepyaishwa kwa neema ya Roho Mtakatifu, waamini watambue kwamba wanaitwa kutangaza na kushuhudia huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao kwa watu wanaowazunguka na wale wote ambao Mwenyezi Mungu anawajalia fursa ya kukutana nao katika hija ya maisha yao, ili waweze kujaliwa mwanga na furaha ya Injili katika maisha yao Mateso na kifo cha Kristo Yesu msalabani kiwa ni kielelezo cha toba na uongofu wa ndani kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa. Waamini wajitahidi kuwa na kumbukumbu kumbu haya ya kukutana na Kristo Yesu katika maisha na utume wao. Ni wakati wa kuuvua utu wa kale na kuanza kutembea katika mwanga wa Kristo mfufuka. Kipindi cha Kwaresma kinasimikwa katika nguzo kuu nne, yaani sala, kufunga, neno la Mungu na matendo ya huruma kiroho na kimwili, kama kielelezo cha imani tendaji. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisko katika kipindi cha Kwaresma kwa mwaka 2025 unanogeshwa na kauli mbiu tutembee kwa pamoja katika matumaini. Kwaresima ni kipindi cha imani na matumaini, toba na uongofu wa ndani ili kukumbatia na kuambata huruma na upendo wa Mungu. Huu ni mwaliko kwa mtu mmoja mmoja na kama jumuiya ya waamini. Baba Mtakatifu anawaalika waamini kufanya hija imani na matumaini kama ilivyokuwa kwa Waisraeli waliotembea jangwani kwa muda wa miaka 40, wakapata fursa toba na uongofu wa ndani. Hii ni safari ya pamoja kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi na kimisionari kwa kutoka katika ubinafsi wao na hivyo kujielekeza katika ujenzi wa umoja kwa kujitambua kwamba wawote wamekuwa ni wana wa, wa, wa Mungu kwa njia ya imani katika Kristo Yesu. Mwaliko wa kuweka nia ya kuweza kufikia lengo kwa kusikilizana katika upendo na uvumilivu. Kipindi cha Kwaresima ni fursa kwa watu wa Mungu kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikilizana kwa kutembea na kufanya kazi kwa pamoja kwa ajili ya ujenzi wa ufalume wa Mungu kwa kuonyesha upendo na ukarimu kwa wahitaji zaidi, kwa njia toba na uongofu wa ndani, mitarafu ujenzi wa kanisa la kimisionari na kisinodi. Watu wa Mungu wanaalikwa kutembea katika mwanga wa matumaini, kwani tumaini alitahayarishi kiini cha ujumbe wa maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano na Ukristo, na kwamba hatima ya kipindi cha Kwaresima ni maadhimisho ya ushindi wa Pasaka, kielelezo cha upendo wa mkamilifu. Kwa maana nimekwisha kujua hakika ya kwamba wala mauti wala uzima wala malaika wala wenye mamlaka wala yaliyopo wala yatakayokuwapo wala wenye uwezo wala yaliyo juu wala yaliyo chini wala kiumbe kingine chochote hakitaweza kututenga na upendo wa Mungu ulio katika Kristo Yesu Bwana wetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Patriaki Bartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli, mwenye umri wa miaka 88, katika tafakari yake ya kipindi cha Kwaresma kwa mwaka 2025 ana kazi ya umuhimu wa waamini kuzama zaidi katika amana na utajiri wa imani kwa kujenga na kudumisha mahusiano na mafungamano binafsi na ya kijamii na Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu. Kristo Yesu kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake kwa wafu amemkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti kumbe Kwaresima ni muda mwafaka wa kusali, kufunga na kujisadaka kwa ajili ya wahitaji mbalimbali. Ni kipindi cha toba na uongofu wa ndani, tayari kukimbilia na kuambata huruma, upendo na msamaha wa Mungu. Ni kipindi cha kukesha kiroho kwa kusali, kusoma, kutafakari na kumwilisha neno la Mungu katika uhalisia wa maisha. Patriaki Bartolomeo wa kwanza anakumbusha kwamba tango zamani Kwaresima kilikuwa ni kipindi pia cha kuandaa wakati kumeni kuweza kuzaliwa upya kwa maji na Roho Mtakatifu katika mkesha wa sherehe ya Pasaka. Kumbe Patriaki Bartolomeo wa kwanza nakaza kusema Kwaresima ni kipindi maalumu cha kuandaa wa Kristo kuweza kuteseka, kufa na hatimaye kufufuka na Kristo Yesu katika mkesho shere Paseka, wa sherehe ya Pasaka waamini wanapyaishwa tena katika ubatizo kwa kurudia tena ahadi zao za ubatizo, mwanzo mpya wa maisha ya Mkristo. Liturujia ya kipindi cha Kwaresima inakita mizizi yake katika mapambano maisha kioroho, ya maisha ya kiroho ili hatimaye kuweza kusherehekea Pasaka ya Bwana kwa furaha kubwa. Mfungo wa Kwaresima usiwe ni kwa waamini kutaka kujionesha na kujimwambafai, bali ufanyike mitarafu uhuru wa watoto wa Mungu katika ukweli na haki unaofumbatwa katika Injili ya huduma ya upendo, kama navyosimulia mwinjili Luka injili ya msamaria mwema. Katika hukumu ya mwisho waamini wataulizwa jinsi walivyomwilisha injili ya upendo kwa jirani zao. Kufunga kwa Mkristo kueleweke pia ni kupambana na vishawishi, dhambi na nafasi za dhambi. Ni mapambano dhidi ya uchoyo na ubinafsi kwa kujikita katika ulinzi na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Kwaresima ni hija maisha kiroho ya kiroho kuelekea maadhimisho ya fumbo la Pasaka, yaani mateso, kifo na ufufuko wa Kristo kwa uwafu <muchas> ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanamwelekewa kia kumene kwani wa Kristo wanataka kutembea pamoja na Kristo ambaye ni njia, ukweli na uzima. Watu wanamtafuta Kristo Yesu hata bila ya kumtambua. Baba Mtakatifu Fransisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kupita katikati kati ya mlango wa imani sanjari na kutangaza na kushuhudia kanuni ya imani ya Nisea. Kristo Yesu anasema mimi ndimi mlango, mtu akiingia kwa mimi ataokoka, ataingia na kutoka, naye atapata malisho. Huu ni mwaliko kwa Wakristo wote kuwa ni mahujaji wa matumaini yasiyodanganya, umoja unaopaswa kuimarishwa, kukuza na kujenga haki, amani na furaha ya kweli katika Kristo Yesu. Kristo Yesu ndiye lango la maisha ya uzima wa milele, naye washirikisha waja wake fumbo la upendo na huruma ya Mungu isiyokuwa na mipaka, huruma inayowakumbatia binadamu wote pasi na ubaguzi, changamoto na mwaliko wa kuambata toba na uongofu wa ndani pamoja na utakatifu wa maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, huu ni mlango na wahamasisho waamini kujikita katika upendo kwa Mungu na jirani kwa kuambata na kukumbatia injili ya furaha daima, wakimwangalia Kristo Yesu waliyemtoboa wa kwa mkuki ubavuni, kimbilio la wakosefu na wadhambi, watu wanaohitaji msamaha, amani na utulivu wa ndani. Kristo Yesu ni mlango wa huruma na faraja, wema na uzuri usiokuwa na kifani. Huu ndio mlango wanamopita watu wenye haki. Kristo Yesu ni mlango wa mbingu unaowaalika wote kushiriki furaha ya uzima wa milele Kristo Yesu anawasubiri kwa moyo wa huruma na mapendo, wale wote wanaomwendea kwa toba na uongofu wa ndani, tayari kwa mbate utakatifu wa maisha. Bikira Maria, nyota ya alfajiri, anawaongoza waamini kwa Kristo Yesu ambaye ni lango la huruma ya Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kukunogeshea ujumbe wa kwarezima kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano kutoka studio za redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard D. Mjigwa. Namnamna mpendwa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia. Kwa, kwa niaba ya Padi ya Richadi Mjigwa ni yanjeruwezawarakikuwaga tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus. <mucho> <mucho>