Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapo kutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa 14 tarehe 27 2025 amekutana na kuzungumza na klabu ya soka ya Napoli iliyoibuka kidedea katika mashindano ya soka nchini Italia kwa mwaka 2025. Ushindi huu ni matokeo ya safari ndefu ya umoja, ushirikiano na mshikamano kama timu inayoundwa na wachezaji, kocha pamoja na klabu nzima. Jumatatu jioni tarehe 26 Mei 2025 Baba Mtakatifu Leo wa 14 mara baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu huku akiwa ameandamana na Kardinali Francis Arinza anayeadhimisha kumbukizi ya miaka 40 tangu alipoteuliwa kuwa kardinali hapo tarehe ishirini na tano Mei elfu mbili na ishirini na tano aliwasalimia mabalozi na waamini waliohudhuria ibada ya misa takatifu huku akitumia fursa hii kuwakaribisha mjini Roma na Vatikani katika ujumla wake, huku akiwataka waendelee kuwa na mashuhuda na vyombo vya matumaini, na kwamba kila Mkristo anapaswa kujisikia kuitwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni alama ya matumaini katika ulimwengu. Mambo leo Kardinali Fridolina Mbongo Baesungu, rais wa SEKAMA, na matumaini makubwa kwamba viongozi barani Afrika watasikiliza wito na ushauri kutoka kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, huku wakifuata nyayo za mtangulizi wake Papa Francisco kwa kuimarisha dhamira ya kanisa kuendelea kujikita katika haki, amani, utu, heshima na haki msingi za binadamu, huku upendeleo wa pekee ukitolewa kwa ajili ya maskini. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Sara Peraji, mimi ni Padri Richard Mjigwa, nikikukaribisha kwa mikono miwili <totiposilio> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mama Kanisa anatambua na tambuona kuthamini michezo kuwa ni nyenzo muhimu sana katika kusimamia haki msingi za binadamu kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Michezo ni muhimu sana katika ujenzi wa jamii na ushiriki mkamilifu katika kudumisha haki ya amani na utulivu bila vita kinzani na mipasuko ya kijamii. Ili kufikia lengo hili, kuna haja ya kuendelea kuwafunda vijana wa kizazi kipya kwa njia ya michezo, umuhimu wa kujikita katika urafiki, udugu na haki, mambo muhimu katika ulimwengu mmambo leo. Hayati Baba Mtakatifu Francisco hivi karibuni katika uzinduzi wa waraka wa Dare il meglio di se, yaani kujitoa kikamilifu, mtazamo wa Kikristo kuhusu michezo na binadamu uliochapishwa na Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, anasema michezo ni mahala pa kuwakutanisha watu katika ngazi mbalimbali mbali, ili kufikia lengo maalumu. Michezo ni kiungo muhimu cha majiundo na tunu msingi za maisha ya kiutu hapa ni mahali pa kukuza na kudumisha ukarimu, unyenyekevu, sadaka, udumifu, furaha, kila mtu akijitahidi kuchangia kadiri ya uwezo na karama zake, kielelezo makini cha ujenzi wa umoja na mshikamano naobomolea mbali tabia ya ubinafsi na uchoyo. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema michezo katika mtazamo wa kikristo ni njia ya utume na mchakato wa utakatifu wa maisha. Mama Kanisa katika maisha na utume wake ni sakramenti ya wokovu, ni mtangazaji wa habari njema na shuhuda wa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu. Michezo katika nafasi mbalimbali ni jukwaa la kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu kwa walimwengu, ni wakati wa kuwashirikisha wengine ile furaha ya Injili inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Michezo ni wakati mwafaka wa kuonja uzuri na utakatifu wa kazi ya uumbaji kwa kukutana na watu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Wanamichezo wa kweli ni wajumbe na mashuhuda wa Kristo Yesu mfufuka wanapokuwa uwanjiani. Hata wanamichezo wanaweza kuwa ni watakatifu, kwani daima wanaitwa na kuhamasishwa kuendeleza mchakato wa maboresho ya maisha yao kila kukicha. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, michezo inapania kujenga na kuimarisha urafiki na udogo kati ya watu, maelewano na amani, kuheshimiana, maridhiano na utulivu kwa kuthamini tofauti zinazojitokeza kati ya watu. Tono msingi za michezo zinapaswa kusisitizwa miongoni mwa vijana wa kizazi kipya pamoja na watoto, ili kuwasaidia kutambua kwamba kila fursa iliyopo inaweza kutumika kwa ajili ya maboresho ya maisha ya mtu kiroho na kimwili. Kufaulu na kushindwa katika masu masuala ya michezo ni ukweli usioweza kupingika. Hii iwe ni fursa ya kuweza kukabiliana na changamoto mbalimbali za maisha kwa ujasiri na moyo mkuu, kwa kuzingatia na kuheshimu sheria, kanuni, maadili na utuwema, mambo yanayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza katika masuala ya michezo ni katika muktadha wa umuhimu wa michezo katika maisha ya watu, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumanne tarehe ishirini na saba Mei elfu mbili na ishirini na tano, amekutana na kuzungumza na klabu ya soka ya Napoli iliyoibuka kidedea katika mashindano ya soka nchini Italia kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Ushindi huu ni matokeo ya safari ndefu ya umoja wa ushirikiano na mshikamano kama timu inayoundwa na wachezaji, kocha pamoja na kilabu nzima. Mshikamano huu ni muhimu kwa timu na jamii katika ujumla wake, na kwamba mchezo wa soka una umaarufu sana nchini Italia na ulimwengu katika ujumla wake. Kumbe kuna umuhimu wa kuhakikisha kwamba wanasoka wanaweka karama na mapaji yao kwa ajili ya huduma ya pamoja. Michezo haina budi pia kutumika kama nyenzo ya kurithisha elimu na tunu msingi za maisha ya kijamii. Lakini pale soka inapogeuzwa kufanywa kwa biashara, kuna hatari ya kupoteza tunu zake. Kumbe kuna haja kwa wadau wa michezo kuhakikisha kwamba wanajizatiti katika kulinda na kudumisha kanuni, maadili, utu wema pamoja na tunu msingi za michezo. Changamoto hii inapaswa kuvaliwa njuga na wazazi pamoja na walezi. Vijana wapewe malezi na maji Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, umoja wa Afrika tarehe 25 Mei 2025 umeadhimisha kumbukizi ya miaka sitini na miwili tangu kuasisiwa kwake kama Umoja wa Nchi Huru za Afrika OAU, na ambayo baadaye iligeuzwa na kujulikana kama Umoja wa Afrika. Hili ndilo chimbuko la siku ya Afrika, ishara ya umoja, maendeleo na juhudi za kuleta uhuru na ukombozi wa kweli barani Afrika. Ilikuwa ni mwezi Mei 1963 wakuu 32 wa nchi huru za kiafrika walipokutana mjini Addis Ababa nchini Ethiopia kusaini mkataba wa kuanzishwa kwa umoja wa nchi huru za Afrika lengo likiwa ni kukoleza mapambano dhidi ya ukoloni, ni kuleta maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa kuthamini amana na utajiri wa tamaduni za Kiafrika. Huo ni mwaliko kwa watu wa Mungu barani Afrika kuwa na ari na mwamko wa kutangaza na kushuhudia uzuri na ukarimu wa watu wa bara la Afrika katika huduma, ukweli na uwazi, kwa kuwa na ujasiri, msamaha, pamoja na kuendeleza mapambano dhidi ya ukosefu wa haki, kwa ajili ya usawa, maendeleo na mafao ya wengi bila kusahau kuwa na upendo kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, tayari kujenga na kudumisha urafiki na mafungamano ya kijamii. Ndugondugu msikilizaji wa redio Vatikani, tarehe tisa Septemba mwaka elfu moja mia tisa tisini na kenda wakuu wa nchi na serikali za OAU walipitisha azimio la Sirite nchini Libya. Umoja wa Afrika ukazinduliwa rasmi Julai elfu mbili na mbili huko Darban, Afrika ya Kusini maadhimisho ya miaka 62 ya Umoja wa Afrika kwa mwaka 2025, yananogeshwa na kauli mbiu, wacha tuwe wabunifu wa afrika tunayoitaka. Baba Mtakatifu Leo wa 14, katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii kwa lugha ya Kiswahili, anasema bara la Afrika linatoa ushuhuda mkubwa kwa ulimwengu mzima. Asante kwa kuishi imani yenu katika Kristo Yesu. Ni jinsi gani ilivyo muhimu kwamba kila mbatizwa ajisikie kuitwa na Mwenyezi Mungu kuwa ishara ya matumaini katika ulimwengu mambo leo. Huu ni ujumbe ambao kwa mara ya kwanza unatolewa na Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwa lugha ya Kiswahili wakati huu Umoja wa Afrika unapoadhimisha kumbukizi ya miaka sitini na miwili tangu kuanzishwa kwake. Jumatatu, tarehe 26 Mei elfu mbili na ishirini na tano, Kardinali Francis Arinza akishirikiana na Kardinali Peter Takisoni ameongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya mabalozi wanaowakilisha nchi zao mjini Vatikani na Italia katika ujumla wake. Ibada hii ya misa takatifu imenogeshwa na kauli mbiu tumaini la amani barani Afrika. Hii ni siku ambayo pia mabalozi hawa wameitumia kama sehemu ya kumbukizi ya miaka sitini na miwili tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Afrika sanjali na maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo inayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya kumbukizi ya miaka sitini na miwili tangu kuanzishwa kwa umoja wa Afrika sanjari na maadhimisho ya jubilia ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, mara baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani, huku akiwa ameandamana na Kardinali Francis Arinze anayeadhimisha kumbukumbu ya miaka arobaini tangu alipoteuliwa kuwa kardinali hapo tarehe ishirini na tano Mei mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano, aliwasalimia mabalozi na waamini waliohudhuria ibada hii ya misa takatifu huku akitumia fursa hii kuwakaribisha mjini Roma na Vatikani katika ujumla wake, huku akiwataka waendelee kuwa ni mashuhuda na vyombo vya matumaini, na kwamba kila Mkristo anapaswa kujisikia kuitwa na Mwenyezi Mungu kuwa ni alama ya matumaini katika ulimwengu ma mbo leo. Imani ni chemchemi ya nguvu inayowawezesha kuona mwanga wa Kristo Yesu katika maisha yao na hivyo kugundua umuhimu kwa waamini kuishi kikamilifu imani yao si tu wakati wa Dominika na hija za maisha ya kiroho, lakini imani inapaswa kumwilishwa katika kila siku ya maisha na hivyo kujazwa na matumaini yanayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu. Matumaini yanayowawezesha kutembea kama ndugu wa moja, huku akiendelea wa kumtukuza Mwenyezi Mungu na kwamba yale yote waliyonayo ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na kwamba zawadi hizi zinapaswa kutumiwa kwa ajili ya huduma, ustawi na maendeleo ya jirani zao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewashukuru mabalozi kwa kuendelea kuishi imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Amewataja Kardinali Peter Takisoni, Kardinali Francis Arinzi pamoja na askofu mkuu Fortunatus Nwachuku, katibu mkuu wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji wa watu wote. Hawa ni mashuhuda wa imani kutoka barani Afrika. Kwa hakika huu ni wakati wa kumshukuru na kumtukuza Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amehitimisha mkutano wake na mabalozi kutoka Afrika kwa kuwapatia baraka zake za kitume. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huo huo, kardinali Fridolin Ambongo Besungo Sungo, rais wa shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki Afrika na Madagaskar, SECAM, kama sehemu ya maadhimisho ya kumbukizi ya miaka sitini na miwili tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Afrika amegusia changamoto na dharura zinazoendelea kulikabili bara la Afrika ikiwa ni pamoja na ukosefu wa haki, vitendo vya kigaidi, kinzani na migogoro ambayo imewalazimu mamilioni ya watu kuyakimbia makazi na nchi zao, na hivyo kujikuta wakiwa ni wakimbizi, wahamiaji na watu wasiokuwa na makazi maalumu hata katika nchi zao wenyewe. Kuna umaskini mkubwa wa hali na kipato changamoto za elimu, afya, ustawi, maendeleo, na majadiliano ya kidini na waamini wa dini nyingine, changamoto za kiikolojia, biashara ramu ya binadamu, pamoja na mifumo yote ya utumwa mamboleo. Kardinali Fridolini Ambongo Besungu ana matumaini makubwa kwamba viongozi barani Afrika watasikiliza wito na ushauri kutoka kwa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne huku wakifuata nyayo za mtangulizi wake Papa Francisco kwa kuimarisha dhamira ya kanisa kuendelea kujikita katika haki, amani, utu, heshima na haki msingi za binadamu huku upendeleo wa pekee ukitolewa kwa maskini na kina yahe pangu pakavu. Huu ni mwaliko kwa watu wa Mungu barani Afrika kuwa ni wasanii na wajenzi wa Afrika wanayoitaka Afrika bora yenye furaha na matumaini. Kumbe ni jukumu la dini na madhehebu mbalimbali kukuza na kudumisha haki, amani, mani na maridhiano kwa kuendelea kupambana na ukosefu wa haki msingi za binadamu ubaguzi na ukwapuaji wa madini na rasilimali kutoka barani Afrika, mifumo mbalimbali mbali ya unyanyasaji. Sekamu inawaalika watu wa Mungu barani Afrika kuwa ni mahujaji wa matumaini, na hivyo wajikite katika utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Watu wa Mungu barani Afrika wajenge madaraja ya amani na matumaini ndani na nje ya bara. Vatikani, naye kutangazia moja kwa moja kutoka mjeni Vatikani, Mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Mawasiliano Vatikani, Daktari Paolo Rufini ametunukiwa tuzo ya Paulini 2025 iliyotolewa na shirika la mawasiliano na utamaduni la Mtakatifu Paolo kwa waendeshaji wa vyombo vya habari ambao wamejipambanua kwa kutoa usemi bora zaidi wa ujumbe wa papa kwa siku ya mawasiliano ya kijamii duniani. Tuzo hiyo ilipokelewa tarehe 27 Mei 2025. Kama ilivyoelezwa katika sababu ya tuzo hiyo, inabainisha kuwa kwa Daktari Rufini ni kielelezo cha umuhimu mkubwa katika mtazamo mzima wa mawasiliano ya Vatikani na kwa ujumra zaidi, katika ulimwengu wa vyombo vya habari vya Kikatoliki. Kupitia uzoefu wa kina katika uwanja wa mawasiliano wa kiulimwengu na wa kidini ameunda mtindo wa kujumuisha na wa mazungumzo akiimarisha ulinganisho wa mawazo. Kazi yake daima imekuwa na alama ya uaminifu kwa ujumbe wa Kiinjili, kusikiliza na kutafsiri ishara za nyakati. Tuzo hiyo ilitolewa na siste Paula Fosoni, rais wa chama cha mawasiliano na utamaduni cha shirika la mtakatifu Paulo, Jumanne jijini Roma, katika chuo kikuu cha Lumsa, wakati wa kozi ya mafunzo kuhusu mada ya shiriki kwa upole tumaini lililo mioyoni mwenu, iliyohamasishwa na shirika la waandishi wa habari wa mkoa wa Lazio, jumuiya ya waandishi wa habari wa Kiitaliano ya Lazio na jumuiya ya wakatoliki wa Italia, kwa kushirikiana na chuo kikuu cha Lumsa, shirika la mawasiliano na utamaduni ya Mtakatifu Paulo, shirikisho la juma la kikatoliki la Italia na ofisi ya mawasiliano ya baraza la maaskofu katoliki wa mkoa wa Lazio. Amani ilikuwa mojawapo ya mada kuu zilizojadiliwa katika mkutano na Baba Mtakatifu Leo wa 14 aliyokutana nao mjini Vatikani tarehe 23 Mei 2025 kwa urais wa tume ya mabaraza ya maaskofu ya umoja wa Ulaya. Katika mkutano huo ilikuwa na umuhimu mkubwa kwao kwa sababu ilifanyika siku chache baada ya kuchaguliwa kwa Papa Leo wa kumi na nne na zaidi ya mwezi mmoja baada ya kifo cha Papa Francisco, alisema hayo Askofu Crochata, rais wa tume hiyo. Papa Leo wa kumi na nne alitaka zaidi ya kuwasikiliza kwa uhuru bila kutoa maoni yoyote katika hatua hiyo, na katika hilo waliona umakini mkubwa kwa upande wake, kwa taasisi ya Ulaya iliyozaliwa kama mpango wa amani, na kwa utendaji wake leo hii inakabiliwa na wakati mgumu wa makabiliano na utawala mpya wa Marekani ambao ulichukua madaraka mwanzoni mwa mwaka, na pia na mabadiliko ya mtazamo katika maoni ya umma ambayo yanaona kuenea kwa matukio ya wasiwasi kama vile ushabiki ambao mara nyingi unakuwa kinyume na kanuni kuu za Umoja wa Ulaya, alisisitiza rais wa tume hiyo. Naye mmoja wa makamu rais wa tume hiyo askofu mkuu Antoine alisema walipata msisitizo wa Papa Leo wa kumi na nne kuhusu matokeo ya kiuchumi na kijamii ya mzozo wa kiukraini na juu ya maisha ya watu. Fedha zaidi za kuimarisha mifumo ya ulinzi na usalama haziwezi kuendana na misaada kidogo kwa wale wanaoteseka au wanaoishi katika shida, ukweli halisi ambao umejidhihirisha kwa mfano na kuongezeka kwa bei ya nishati. Hata hivyo, uhamiaji pia ulikuwa miongoni mwa mada za kutafakari wakati wa mkutano huo. Makamu mwingine wa rais wa tume hiyo, askofu wa Ureno, alizungumzia kuhusu hilo katika mkutano na waandishi wa habari wa Vatikani kwa upande wake alisema kuna haja ya Ulaya kuwakaribisha wahamiaji pia ili kukabiliana na kupungua kwa idadi ya watu, lakini kwa upande mwingine kutokuwa na uwezo fulani wa kuunganisha wale wanaowasili kwenye mipaka yao na ni dhahiri kwa njia hiyo mengi zaidi ya hayo. Papa Leo wa kumi na nne alisisitiza kusindikizana na vijana na kusambaza imani katika familia kwa njia hiyo. Ndugu msikilizaji, kuanzia na uingiliaji kati wa Vatikani katika Umoja wa Mataifa hadi maneno ya Papa Leo wa kumi na nne hatua madhubuti na za zinahitajika kulinda raia katika mizozo ya kivita na kupokonya silaha ulimwenguni. Vatican inaona ni muhimu kukomesha matumizi ya silaha kiholera, mabomu ya kutegwa ardhini na mabomu ya nguzo yenye milipuko mingi katika eneo pana, na kukomesha matumizi ya silaha za milipuko katika maeneo yenye watu wengi. Hili ni pamoja na kusitishwa kwa uzalishaji na hifadhi za silaha ambapo ni hatua madhubuti na ya haraka kuelekea ulinzi bora wa raia katika migogoro ya kivita. Hayo yalisemwa na askofu mkuu Gabriele Kacha, mwakilishi wa kudumu wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, akizungumza tarehe ishirini na mbili Mei elfu mbili na ishirini na tano katika mjadala wa wazi wa Baraza la Usalama kuhusu ulinzi wa raia. Kwa upande wake, askofu mkuu Kacha alisema inasikitishwa sana na ongezeko la idadi kubwa ya migogoro ya silaha duniani kote, ambayo inaendelea kusababisha mateso makubwa na isiyo na uwiano kwa raia, na alisisitiza haja ya haraka ya kuheshimiwa kwa sheria ya kimataifa ya binadamu hasa Mikataba ya Geneva na itifaki zake za ziada. Saratani inaendelea kuongezeka kama janga la kiafya la kimataifa, na visa vipya vya milioni ishirini na vifo vya milioni kumi kila mwaka. Wanasayansi wakuu katika uwanja wa utafiti wa saratani pamoja na watunga sera za afya na wawakilishi wa mashirika ya wagonjwa walikusanyika huko Kasinapio wanne, ambayo ni makao makuu ya chuo cha kipapa cha sayansi kwa siku mbili, tarehe ishirini na mbili na ishirini na tatu Mei elfu mbili na ishirini na tano ili kushughulikia shida ya afya ya saratani katika sayansi na hatu wa mpya. Washiriki hawa walitoka Ulaya, Afrika, Asia na Amerika. Ingawa kuna utambuzi wa maendeleo makubwa ya kisayansi, usambazaji wake unasalia kutofautiana sana kati ya kaskazini na kusini duniani kote na ndani ya mataifa na maeneo binafsi. Kwa njia hiyo, mkutano huo uliainisha mikakati ya kurejesha utafiti na utunzaji ili kupunguza ukosefu wa usawa na kujumuisha maskini. Licha ya maendeleo makubwa katika biolojia ya saratani, tofauti kubwa zinaendelea ndani ya nchi zote zikiendeshwa na vizuizi vya kimfumo na kijamii na kiuchumi. Profesa wa Chuo cha Kipapa cha Sayansi alisisitiza kwamba kuna haja ya kuwa na mwendelezo jumuishi wa utafiti wa kuunganisha sayansi ya kimsingi, matumizi ya kimatibabu na matokeo halisi ya ulimwengu ili kuhakikisha wagonjwa wote wananufaika na maendeleo ya kisayansi. Vipaumbele muhimu ni pamoja na kupanua dawa ya ya kutabiri, kuzuia, kubinafsisha na shirikishi ya saratani Kui kuimarisha vituo kabambe vya saratani, kushughulikia afya ya kidijitali na fursa ya kilinunde, na kupachika uchumi wa afya na sayansi ya utekelezaji. Kwa njia hiyo, mabadiliko kuelekea utafiti unaofadhiliwa na umma unaoendeshwa na misheni iliyopendekezwa kwa nguvu ili kukabiliana na utawala wa kibiashara na kuainisha uvumbuzi wa saratani na malengo ya usawa umuhimu wa ushirikiano wa kimataifa na uimarishaji sio kupunguza uwezo wa mipango ya afya ya kimataifa unaohitajika kwa kuwekeza katika kuzuia ubora wa maisha na ufikiaji sawa. Ajenda ya kimataifa ya utafiti wa saratani inaweza kuwa kielelezo cha mshikamano, uendelevu na uwajibikaji wa kimaadili. Jumuiya za kidini hasa zinaweza kuchukua jukumu muhimu katika mazungumzo ya maadili na kutoa sauti kwa maskini na waliotengwa, vilevile na kukuza mifumo ya maadili kwa vitendo, walibainisha katika mkutano huo. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, Kristo tumaini letu, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anaendelea kukuletea katekesi makini. Usikose kujiunga nasi tena siku ya Jumatano. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Sara Peraji, mimi ni Padri Richard Mjigwa nikisanzuka juu kwa juu kwa kusema Tumsifu Yesu Kristu, na vuleto Yesus Kristus <tip>