Hamjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Wajumbe wa Tume ya Kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini, Alhamisi tarehe ishirini na saba wa Juni elfu mbili na ishirini na nne wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco, ambaye katika hotuba yake amegusia kuhusu changamoto mamboleo katika mchakato mzima wa unjilishaji Amerika ya Kusini, mintarafu mageuzi makubwa yaliyoanzishwa na Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Tume hii ni kielelezo cha huduma inayosimikwa katika busara na ufanisi mintarafu ujenzi wa kanisa la kisinodi na ushirika tayari kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini kwa watu wa Mungu wa Amerika ya Kusini. Tunayo yale yaliyojiri katika maadhimisho ya jubilei ya miaka 50 tangu shirika la masista wa Umoja Mtakatifu wa Moyo wa Yesu na Maria lilipofika nchini Tanzania, jubilei ya miaka 25 ya kitawa sanjari na uwekaji wa nadhiri za kwanza kwa masista wawili wa shirika hili Makanisa ya mashariki yanapaswa kupendwa kwa sababu yanahifadhi mapokeo ya maisha ya kiroho na hekima ya kimbingu, na kwamba yanayo maelezo ya kina kuhusu maisha ya Kikristo, ujenzi wa kanisa la kisinodi, liturujia, mababa wa kanisa, mitaguso mikuu, monakiamana na utajiri mkubwa kwa mama kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Msikilizaji wa redio Vatikani, tume ya kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini. Naitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia Injili, dhamana na utume ambao Kristo Yesu amewakabidhi wa mitume wake. Huu ni utume wa kwanza unaopaswa kutekelezwa na mama kanisa kwa kila mtu na kwa ulimwengu mzima. Utume huu unatekelezwa kikamilifu na mama kanisa napotangaza na kushuhudia Injili ya upendo inayomwilishwa katika huduma makini kwa binadamu wote, kiroho na kimwili. Upendeleo wa pekee ni kwa maskini, wagonjwa na wadhaifu ndani ya jamii. Katika muktadha huu, kanisa linapaswa kujikita katika uongofu wa kimisionari na ule wa shughuli za kichungaji kwa kuwa ni chumvi ya dunia na nuru ya ulimwengu. Kanisa lijitambulishe na kueleweka kuwa ni fumbo la ushirika unaomwilishwa katika dhana ya sinodi katika maisha na utume wake. Hii ni sehemu ya katiba mpya ya kitume Predikati Evangelium, yaani hubirini Injili, juu ya sekretariati kuu na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu. Katiba hii inadokeza umuhimu wa ongofu wa kimisionari sanjari na ujenzi wa kanisa la kisinodi, mambo msingi yanayoweza kulisaidia kanisa kuonyesha uwazi uso halisi wakristo Yesu kwanjiya utendaji wa sekretarieti kuu ya Vatikani na mchakato wa uinjilishaji unaotekelezwa na mamakanisa wakati huu. Wajumbe wa Tume ya Kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini, Alhamisi tarehe ishirini na saba Juni elfu mbili na ishirini na nne, wamekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Francisco ambaye katika hotuba yake amegusia kuhusu changamoto mambo leo katika mchakato mzima wa uinjilishaji Amerika ya Kusini, mintarafu mageuzi makubwa yaliyoanzishwa na Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani. Tume ya Kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini ni kielelezo cha huduma inayosimikwa katika busara na ufanisi mintarafu ujenzi wa kanisa la kisinodi na ushirika tayari gaza na kushuhudia Injili ya matumaini kwa watu wa Mungu wa Amerika ya kusini. Tume hii ya kipapa katika mkutano wake wa mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne inajikita katika tafakari kuhusu uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, mateso ya Kristo Yesu yanayojionyesha katika maisha ya watu wa Mungu wa Amerika ya Kusini, uinjilishaji unaofumbatwa katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu na huduma makini ya tume hii kwa mabaraza ya maaskofu pamoja na shirikisho la mabaraza ya maaskofu katoliki ya Amerika ya Kusini na Karaibi pamoja na sekretariati kuu ya Vatikani. Huo ndio mwelekeo wa badiliko ya ujenzi wa kanisa la kisinodi, ili kanisa zima liweze kukumbatia na kushuhudia mwono wa kweli wa Kristo Yesu, changamoto iliyotolewa na mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, kwa kujiketa katika uaminifu katika wito na asili yake, katika umoja kwa kutambua kwamba hili ni kanisa linalosafiri linaitwa na Kristo Yesu kuendeleza marekebisho ya kanisa bila kukoma. Kwa sababu hii ni taasisi ya kibinadamu na kidunia <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, lengo ni kuwahakikisha kwamba kanisa linaondokana na limungo hasi ili kujikita katika mchakato wa ujenzi wa umoja wa kanisa unaotakaswa na kupyaishwa, kama ambavyo kanisa linaendelea kutekeleza kwa njia ya katiba mpya ya kitume Predikat Evangeliumu, yani hubirini Injili, juu ya sekeretarieti kuu na huduma yake kwa kanisa na kwa ulimwengu. Tume ya kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini inapaswa kuwa ni chombo cha huduma ya shughuli za kichungaji mintarafu alifu wa Mtakatifu Petro. Tume ya kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini ni kielelezo cha huduma inayosimikwa katika busara na ufanisi mintarafu ujenzi wa kanisa la kisinodi, ili kujenga na kudumisha umoja, tayari kwa kanisa la Kristo Yesu Amerika ya Kusini kuanza kutembea pamoja, huku likiongozwa na Roho wa Bwana, tayari kuonesha ile sura ya kimisionari na huduma ya kanisa kwa ajili ya Amerika ya kusini kwa kufikiri, kuamua na kutenda kisinodi. Tume hii katika unyenyekevu wake, upendo na ukaribu wa Bikira Maria visaidie kukuza na kudumisha upendo na ukweli, na kwamba ujenzi wa kanisa la kisinodi unakwenda sanjari na umoja wa kanisa hata waamini wa walei wanaitwa wana na kutumwa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kujikita katika mang'amuzi ya uongofu wa kisinodi, tayari kupokea dhamana na majukumu kwa kuendelea kujikita katika mchakato wa upatanisho wa kidogo ili kuibua mwelekeo mpya Amerika ya Kusini, na kwamba hii ni sehemu pia ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu tumeiendelea kuhimiza kuhamasisha na kuchochea uhuru ili kila ukweli wa kikanisa na kijamii utambue njia yake, pia kufuata mienendo ya Roho Mtakatifu katika ushirika na kanisa la kiulimwengu. Tumeijenge madaraja ya kuwakutanisha na kuwashirikisha watu kama sehemu ya ujenzi wa udugu wa kibinadamu, tayari watu wa Mungu wa Amerika ya Kusini waweze kutembea kwa pamoja. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, tamko la maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo linanogeshwa na kauli mbiu Spes non confundit yaani, tumaini halitahayarishi, na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakayowawezesha watu waaminifu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma, sanjari na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia, ili kukutana na Kristo aliye hai na ambaye pia ni mlango wa uzima. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa yanaitwa na, na kutumwa kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini dhidi ya hofu na mashaka, ukosefu wa imani na furaha ya kweli. Kanisa linaitwa na, na kutumwa kutangaza Injili ya matumaini kwa kujiaminisha kwa Bikira Maria katika wasiwasi, shida na matarajio yake. Huu ni mwaliko kwa Tume ya Kipapa kwa ajili ya Amerika ya Kusini kushiriki kamilifu kwa kutoa mwaliko kwa watu wa Mungu wa Amerika ya Kusini kufanya hija ili kutangaza na kushuhudia ujumbe wa matumaini ambao wanapaswa kugondoa na hatimaye kusekeleza. Bikila Maria wa Guadalupe aendelee endelee kuwatia shime ili wajenge kanisa linalosemikwa katika umoja mintarafu muono wa Kristo Yesu, kama pia jumuiya yao inavyotakiwa kuwa Amen. Waamini wa Katoliki nchini Tanzania wametakiwa kuishi kwa kadiri ya mpango wa Mungu ili kusudio la Kristo Yesu kuzaliwa duniani liweze kutimia kikamilifu. Hayo yamesemwa na Askofu Mkuu Yuda Tadeus Raichi wa jimbo kuu la Dar es Salaam nchini Tanzania, kama sehemu ya maadhimisho ya Jubilei ya miaka hamsini tangu shirika la masista wa umoja mtakatifu wa moyo wa Yesu na Maria, Holy Union Sisters lilipofika nchini Tanzania, jubilei ya miaka 25 ya kitawa sanjari na uwekaji wa nadhiri za kwanza. Ibada ya misa takatifu imeadhimishwa kwenye kanisa la Mtakatifu Antonio wa Padua, Mbagala Zakem, Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Jumatatu tarehe 24 Juni 2024, Sherehe ya kuzaliwa kwa mtakatifu Yohane Mbatizaji. Kumbe kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji kuwafanye wapya kiroho, kwa kubadilika kimatendo na kwa kuwa ni watu wema na waadilifu. Tunaona katika somo letu la leo kuwa Mungu anayeumba ndiye anayeita watu wake mbalimbali mbali kwa kadiri ya utashi wake ili watende kazi yake. Kristo Yesu alipenda Yohane Mbatizaji awe mtangulizi wake, azaliwe kabla yake, ili ampokee hivyo anatakiwa azaliwe pia nyoyoni mwetu kwa kuwa watu wasafi kimoyo, ndipo aweze kuzaliwa kwetu. Hapo kusudio la kuja kwake duniani litakuwa limekamilika kikamilifu, amesema Askofu Mkuru wa Ichi. Kila mwamini anatakiwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya kumleta Yohane Mbatizaji kama mtangulizi wa Kristo Yesu, kwani kupitia mtumishi huyo wa Mungu yapo ya kujifunza, hasa kuishi kwa kadiri ya mpango wa Mungu, amesema. Yohane Mbatizaji ni kioo ambacho kila mwamini anapaswa kukiiga ama kukifuata, kama nyenzo ya kujifunza katika kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu na kuishi kimatendo, kuitangaza na kuishuhudia Injili ambayo ndiyo kusudio la kila binadamu kuwepo hapa duniani. Askofu Mkuu Ruwa'ichi aliyetimiza miaka 25 ya uaskofu wake hivi karibuni, amesema wanapokumbuka adhimisho hilo la misa takatifu ya kumbukizi ya ujio wa Yohane, Wakristo wamwombe Yohane Mbatizaji huyo awafundishe namna ya kumtumikia Yesu Kristo kwa matendo mema na adili namna bora zaidi ya kumpenda Yesu ili aweze kuketi nyoyoni mwa waamini na aweze kuzaliwa upya katika jumuiya nyumba zao na katika kanisa na ulimwengu mzima. Akizungumzia kuhusu shirika hilo, askofu Ruwaichi amesema masista wa Holy Union wamekuwa mstari wa mbele katika kustawisha kanisa Katoliki nchini Tanzania tangu utume wao uanzishwe Tanzania. Amesema masista wa shirika hilo wamefanya kazi kubwa ya kutoa elimu tangu utume wao ulipoanza, na mchango wao unaonekana kupitia watu wengi waliopata elimu na kutimiza ndoto zao za kielimu. Leo tunaadhimisha jubilei ya masista wetu hawa, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya shirika hili. Walianzia kule Maua, jimbo Katoliki la Moshi, na wamekuwa mstari wa mbele katika ukuaji wa kanisa. Hata baadhi ya mapadre wanaonisikiliza hapa walifundishwa na hao masista kule seminari ndogo ya Maua Moshi. Hata ndugu zetu na marafiki zetu walifundishwa na masista hawa. Kumbe tuna kila sababu ya kushukuru zawadi hii ya maisha na utume wao kwa kanisa la Tanzania. Uwepo wa shirika hili umesaidia kwa kiasi kikubwa kuitangaza Injili ya Kristo. Hivyo kila mmoja ana sababu ya kumshukuru Mungu na katika hilo amewataka masista hao kudumu katika utume huo. Tunamwomba Mungu aendelee kuwaita mabinti wengine wengi wenye afya na watakatifu ili kuweza kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyetwaa mwili akakaa kwetu, waweze kulijenga kanisa la Mungu. Na tunawapongeza wale wanaokumbuka siku walipofunga nadhiri zao miaka 25 iliyopita, ili Mungu aliyewawezesha kudumu katika wito wenu aendelee kuwaimarisha, kuwatia nguvu, muweze kudumu katika wito huo. Amesema Askofu Mkuu Yuda Tadeus Raichi wa Jimbo Kuu la Dar es Salaam. Shirika la Umoja wa Moyo Mtakatifu wa Yesu na Maria Santa Unio limechangia kwa kiasi kikubwa katika ustawi, maendeleo na mafao ya Watanzania katika ujumla wao. Wengi wanawakumbuka watawa hawa kwa mchango wao katika sekta ya elimu nchini Tanzania. Huu ni mchango wa Sister Eleanor McNally na Sister Adriana Vanberg tangu chuo cha maarifa ya nyumbani Msimbazi Senta hadi idara ya kompyuta chuo cha ufundi cha Mtakatifu Gaspari Mtongani Kunduchi, akina Sister Margaret Barry na Sister Aquinas toka seminari ya Maua hadi kuanzishwa kwa chuo kikuu cha Kikatoliki Mwenge. Vijana wengi hawawezi kumsahau kamwe Sister Annette Farrell kwa utume wake chuo cha ufundi Mtongani Kunduchi, Uru seminari na Maua walikuwa wanashindana kwa ushindi kitaaluma, lakini nyuma yake walikuwepo watawa wa ushirika Mtakatifu Santa Union. Kwa niaba ya Lilian Lihame ni Sister Roslin Wambani wa Fula binti wa Mtakatifu Paulo kutoka studio za Radio Vatican. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shirikisho la mashirika ya misaada kwa makanisa ya mashariki ROACO ni chombo cha huduma ya matumaini kwa Wakristo wa makanisa ya mashariki na hasa mashariki ya kati ya eneo ambalo kwa sasa limegeuka kuwa ni uwanja wa vita. Makanisa ya mashariki yanapaswa kupendwa kwa sababu yanahifadhi mapokeo ya maisha ya kiroho na hekima ya kimbingu, na kwamba yanayo maelezo ya kina kuhusu maisha ya Kikristo, ujenzi wa kanisa la kisinodi, liturujia, mababa wa kanisa, mitaguso mikuu, mona akiamana na, na utajiri mkubwa kwa mamakanisa. Katika makanisa ya mashariki kuna yale ambayo tayari yana ya umoja na kanisa Katoliki, na hivyo kushirikisha uzuri na historia ya maisha na utume wake. Jambo la kusikitisha ni kuona kwamba uzuri wa historia ya makanisa haya unaendelea kutoweka kwa kuanguka kwa msalaba, kiasi kwamba makanisa haya yamegeuka kuwa ni makanisa ya mashuhuda wa imani yanayobeba ndani mwe madonda matakatifu ya Kristo Yesu makanisa haya ni sehemu ya fumbo la mwili wa Kristo uliotobolewa kwa misumari na mkuki ubavuni. Ni katika muktadha huu makanisa haya yanaendelea kuubujika damu kutokana na vita inayoendelea kurindima huko nchi takatifu: Ukraini, Siria, Lebanoni, Mashariki ya Kati, ka ukaso pamoja na Tigrei, maeneo ambayo kimsingi yana idadi kubwa ya Wakristo wa makanisa ya Mashariki vita inaendelea kuyaathiri maeneo haya. Hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco siku ya Alhamisi tarehe 27 Juni 2026 kwa wajumbe wa Shirikisho la Mashirika ya Misaada kwa Makanisa ya Mashariki, ROACO. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amewaambia kwamba kanisa haliwezi kufumbia macho mahitaji msingi ya wakristo wa makanisa ya mashariki. Waamini wanapaswa kukita mizizi yao katika msingi wa Injili, roho yao inashiriki kikamilifu katika maisha na utume wa kanisa. Vita kati ya Israeli na Palestina, vita kati ya Ukreni na Urusi, wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji kutoka mashariki ya kati. Baba Mtakatifu Francisco anasema Paulo Mtume na mwalimu wa mataifa na waalika wa Kristo kuwakumbuka na kuwasaidia Wakristo katika mahitaji yao wa msingi, na wala wasiwageuzie kisogo. Huu ni mwaliko wa kujenga na kudumisha mshikamano wa upendo, ili kufanya upembuzi yakinifu wa kijiografia, ili kuonyesha ujirani mwema, tayari kupunguza mateso na mahangaiko ya watu wa Mungu huko mashariki ya kati. Baba Mtakatifu anawaalika viongozi wa roho wako kuhakikisha kwamba wanaendelea kuwaunga mkono wa Kristo wa Katoliki wa kanisa la Mashariki ili kupambana na udhaifu na umaskini, ili wakileli na watawa wawe tayari kusikiliza na kujibu kilio cha watu wa Mungu huko Mashariki ya Kati ili waweze kuimarisha imani yao kwa kutangaza na kushuhudia tuno msingiza kinjiri tayari kusimama kidete kulinda na kudumisha ustawi na maendeleo ya kanisa la Kristo, na kwamba wao ni Wakristo na watoto wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko anaishukuru ruwako kwa kujikita katika mchakato wa uinjilishaji kwa kushiriki katika maisha na utume wa kanisa. Wao ni mawakala wa Injili ya upendo na ukarimu, vyombo na mashuhuda wa matumaini, mitalafu Injili ya Kristo, utume wanaopaswa kutekeleza kwa upendo na unyenyekevu, bila kutafuta makuu, kwani hii ni kazi inayopendeza machoni pa Mwenyezi Mungu. Ni wakala wanaosimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu. Wako tayari kusekeleza na kujibu kilio cha watoto wadogo kwa njia ya huduma. Ni watu wanaofanya kazi katika mazingira ya chuki na vita, lakini waendelee kujizatete katika kupandikiza mbegu ya amani pasi kutumia mtoto wa bunduki roho wako, inaitwa na kutumwa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Mwaliko kwa watu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuhisi uwepo wao wa karibu, ili kushinda kishawishi cha Wakristo kutoka Mashariki ya Kati kukimbia nchi zao kutokana na madhara ya vita. Baba Mtakatifu anakaza kusema, vita kamwe haitakuwa ni chanzo cha amani, na badala yake wajikite katika mchakato wa majadiliano ili kuhakikisha kwamba watu wanaridhiana na kuishi kwa amani. Kwa njia ya vita hakuna mshindi, na kwamba kuna waathirika wengi wa vita wanaohitaji suluhu ya vita bado kuna waathirika wa vita nchini Ukreni na mwaliko ni kuendelea kusali bila kuchoka, ili amani ya kweli iweze kupatikana, ili hatimaye waamini waweze kukuza na kudumisha imani. Baba Mtakatifu amewakumbuka wa pia wakimbizi walioko Karabak, na kwamba amempongeza na kumshukuru kiongozi mkuu wa kanisa la Armenia na kumwomba amfikishie salamu zake kwa viongozi wengine wastaafu. Inasikitisha kuona kwamba kuna wimbi kubwa la wakimbizi na wahamiaji kutoka Mashariki ya Kati wanaotafuta hifadhi, usalama na maisha bora zaidi. Kuna vijana wengi wanaoishi diaspora wanaohitaji huduma ya kitume ili kuendeleza utambulisho wao kwa kulinda na kudumisha amana na utajiri wa maisha ya kiroho. Baba Mtakatifu anayeshukuru makanisa ya madhehebu ya Kilatini yanayowapokea na kuwahudumia waamini hawa huku wakiheshimu tamaduni na mapokeo yao. Baba Mtakatifu ametumia fursa hii kulihamasisha Baraza la Kipapa kwa ajili ya makanisa ya mashariki kuifanyia kazi changamoto hii kwa kuwapatia huduma za maisha ya kiroho ili waendelee kubaki imara na thabiti katika mapokeo yao kwa kuwatengenezea sheria na kanuni za waamini wanaoishi diaspora. Kufuatia na vurugu na ghasia inayoendelea nchini Kenya kwa waandamanaji wanaopinga mswada wa fedha wa mwaka wa kupandisha bei za bidhaa wakati gharama za maisha ni za juu, ni swala ambalo limesababisha kutumwa kwa vikosi vya usalama kulinda bunge na ikulu ya rais, lakini pia walikabiliana na waandamanaji, huku wakifyatua vitoa wa machozi katika miji ya Nairobi, Mombasa na Kisumu, kwa kusababisha vifo na majeruhi kadhaa. Baraza la maskofu nchini Kenya wametoa wa tamko lao. Katika tamko hilo linaongozwa na kauli mbiu Mungu okoa nchi yetu upendwa. Wanaanza na kifungu cha Injili ya Mathayo kisemacho amini, nawaambieni yoyote, mliyotendea mmoja wa hao ndugu zangu walio wadogo, mlinifanyia mimi. Maaskofu wanabainisha hali ya sasa tunayoshuhudia inatutaka kulihutubia taifa na hasa vijana wetu wapendwa. Pia tunapenda kuzungumza kwa ufasaha na uongozi wetu, raisi, serikali nzima. Tunaomba na kusihi tuwe na muda wa kutafakari na kusikiliza Tunasikitika kwamba yale yaliyoanza kama maandamano halali yanazidi kubadilika na kuwa mzozo mkali. Hili alikuwa lengo la awali la maandamano ya jinsi. Tunatoa wito kwa polisi kutowapiga risasi waandamanaji. Pia tunatoa wito kwa vijana kuendelea kuwa na amani. Tunawapa pole wale wote waliouawa kwa kupigwa risasi na kujeruhiwa, na tunawaomba utulivu. Hakuna mtu anayepaswa kupoteza maisha yake. Tunahitaji pia ushauri dhidi ya vitendo visivyo vya kikatiba kama vile kujaribu kuchukua ubunge kutokana na madhara yake makubwa. Kwa mara nyingine tena, tunaomba ushirikiano wa amani na wa maana kwa manufaa ya taifa letu. Tamko la Baraza la Maaskofu nchini Kenya. Kwa hiyo wanabainisha vipengele kadhaa, ambapo cha kwanza ni ushuru kupita kiasi katika mswada wa sheria ya fedha wenye mabishano wa 2024 2025. Maskofu katika kipengele hiki wanasema kuwa mswada wa fedha wa 2024-2025 umeibua hisia nyingi za upinzani kutoka kwa Wakenya. Ikipitishwa katika hali yake ya sasa, itaongeza maumivu kwa familia nyingi ambazo tayari zinakabiliwa na matokeo ya kupitisha mswada wa fedha wa 2023-2024 ambao ulitiwa saini kuwa sheria. Kwa njia hiyo maaskofu wa Kenya wanabainisha: sisi baraza la maaskofu katoliki Kenya hivi karibuni tumetoa wasiwasi wetu mzito kuhusu mswada wa fedha kwa serikali. Tunashukuru kwamba baadhi ya masahihisho makubwa yalifanywa kwa rasimu ya mswada kujibu mapendekezo kutoka katika ushirika wa umma, lakini bado tunahisi kuwa baadhi ya mapendekezo yetu muhimu hayakushughulikiwa. Tunatoa wito kwa wabunge kuongozwa na dhamiri zao katika kushughulikia mswada huu na manufaa ya Wakenya. Tunasisitiza kwamba kila mwanachama lazima alipe kodi, lakini serikali haipaswi kuwatoza raia wake kupita kiasi na haipaswi kuwa katika kukataa kuhusu ushuru wake wa kupindukia unaokusudiwa. Nchi inavuja damu, na hivyo tunaitaka serikali kulitafakari jambo hili kwa uzito unaostahili. Kipengele cha pili kinahusu jensi kuhusu mswada wa fedha. Kwa njia hiyo, maaskofu wanasema tunaelewa kwa nini jensi, ikiwa na maana ya kizazi cha vijana, wameingia barabarani kuelezea kutofurahishwa kwao na serikali. Kizazi cha vijana kiko hai kwa athari mbaya za kodi za adhabu katika maisha yao wenyewe. Serikali inapaswa kukabiliana na ukweli wazi kwamba familia zinateseka sana. Vijana wamefikia hatua ya kujitwika jukumu la kueleza kutoridhishwa na uzembe wa serikali kwa kutozwa ushuru huu usio na msingi unaoongeza gharama za maisha. Ni lazima serikali isikilize machungu ya wananchi wake yanayosababishwa na gharama kubwa za maisha. Kuzipuuza kutazidisha mivutano nchini na kuwavuta vijana na raia kukata tamaa. Tunamsihi rais, kwamba asikilize sauti za wengi na ajibu kwa uwazi hali ya sasa inayochochewa na mapendekezo ya mswada wa fedha, kipengele cha tatu ni njia ya kweli ya kusaidia vijana. Kwa hiyo, viongozi wa kanisa wanabainisha: sisi, Baraza la Maaskofu Katoliki nchini Kenya, tunaelewa hali ya kukata tamaa ya vijana Tumeiomba mara kwa mara serikali iwajibike kuweka mazingira ambayo vijana wanaweza kutumia maarifa yao kutengeneza ajira, kuajiriwa, au kutafuta fursa za maana. Bado hatujaona ramani ya barabara iliyo wazi na inayofafanuliwa vema kufikia mwisho huu. Mabilioni yanayochotwa kutoka katika walipa kodi, kwa mfano, yanatosha kuajiri maelfu ya vijana. Kwa kukosekana kwa mipango inayoonekana, vijana wako sawa katika kuelezea kukata tamaa kwao. Hawapati kazi walizoahidiwa, hawaoni serikali ambayo imejitolea kutumia ushuru unaokusanywa kwa malengo halali, sio kuwafuata mafisadi. Kwa hiyo kujitokeza kwao kueleza changamoto za serikali kunaeleweka na tunawapongeza kwa kuwa wazalendo makini. Tumetiwa moyo na lazima tuwapongeze ninyi vijana kwa kujiepusha na uporaji na vurugu. Tunashukuru kwamba mmetoa kauli mbiu kwamba sisi ni amani. Hii ni hatua katika njia sahihi, kama inavyothibitishwa katika maandiko na kipengele cha nne. Madhumuni ya maandamano ya jinzii yanapaswa kuheshimiwa. Msikate tamaa katika kutafuta ushirikiano wa moja kwa moja na serikali na wadau wengine, pia tunawahimiza uvumilivu mnaposhiriki. Sisi maaskofu pia hatuna budi kuwaonya ninyi vijana, msitumike vibaya kwa masirahi yaliyofichika na baadhi ya watu wanaopenda kutumia maandamano yenu, huku tukifuatilia masuala ya kweli ya ukosefu wa ajira, mustakabali mbaya, fursa finyu za kujiendeleza, na hofu ya kudorora kwa uchumi. Kuna watu huko nje ambao maslahi yao ni kufaidika na malalamiko yenu. ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, usikose kujiunga nasi tena tunapojielekeza katika maadhimisho ya sheria Watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa ni kisepa kwa kusema, tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.