amjambo wasikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vatikani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili ninakukaribisha mm. ndugu msikilizaji wa redio vatikani kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake dibaji ya baba mtakatifu francisco katika kitabu cha mathias scop chenye kichwa urithi wa kikristo nchini iraki kinapatikana katika lugha ya Kijerumani ambacho kinasimulia historia ya Ukristo katika dunia kwa kina, juu ya safari za Papa Francisco alizotimiza nchini Iraki kunako 2021 na, na juu ya diplomasia ya Vatikani katika nchi ile. Mathias Copu ni mwandishi na mtaalimungu na ambaye ni msemaji mkuu wa baraza la maaskofu nchini Ujerumani. Kunako Desemba iliyopita 2024, Baba Mtakatifu Francisko alimteua kuwa mshauri wa baraza la kipapa kwa ajili ya mawasiliano. Baraza la Kipapa na Mafundisho Tanzu ya Kanisa limechapisha ripoti kuhusu akili mnemba na akili ya kibinadamu. Akili mnemba sio aina ya akili mnemba, bali ni moja ya bidhaa zake. Ripoti hii inaakisi uwezekano na changamoto katika nyanja za elimu, uchumi, kazi, afya, uhusiano wa kibinadamu na kimataifa na tadha wa vita. Tarehe 28 Januari 2025 Baba Mtakaji Francisco amepokea barua ya maombi na kuridhia kung'atuka katika shughuli za kichungaji kwa jimbo Katoliki la Iringa, Tanzania, iliyoakilishwa na Askofu Tarcisius Ngalale Kumutwa, na wakati huo huo akamteua askofu mpya wa jimbo hilo, Mheshimiwa sana Pade Romanus Elam Mihali wa jimbo la Mafinga na ambaye hadi uteuzi huo alikuwa makamu wa jimbo la Mafinga na paroko wa Ujewa. Rais wa Jamhuri ya Tanzania Daktari Samia Suluhu Hasani, tarehe 28 Januari, ameongoza wakuu wa nchi wengine wa Afrika katika majadiliano ya pamoja kwenye mkutano wa nishati wa wakuu wa nchi za Afrika. Lengo lake kuu la mkutano huo kuitishwa ni kufikia lengo la kuongeza upatikanaji wa umeme kwa watu milioni mia tatu barani Afrika katika miaka tano ijayo, yaani kufikia elfu mbili na thelathini. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza, nilizokuandalia ni Angela Wezaula anakukaribisha <mysi> Dibaji ya Baba Mtakatifu Francisco katika kitabu cha Mathias Kop chenye kichwa Urithi wa Kikristo Nchini Iraki kinapatikana katika lugha ya Kijerumani ambacho kinasimulia historia ya Ukristo katika dunia kwa kina juu ya safari za Papa Francisco alizotimiza nchini Iraki kunako 2021 na, na juu ya diplomasia ya Vatikani katika nchi ile. Mathias Kopp ni mwandishi na mtaali mungu na ambaye ni msemaji mkuu wa Baraza la Maaskofu nchini Ujerumani. Kunako Desemba iliyopita 2024, Baba Mtakatifu Francisco alimteua kuwa mshauri wa Baraza la Kipapa kwa ajili ya mawasiliano. Kwa hiyo katika dibaji hiyo iliyochapishwa tarehe ishirini na nane Januari elfu mbili na ishirini na tano Baba Mtakatifu Francisco anaandika kuwa kwa shukurani ya kumbukumbu kumbu ya ziara yangu ya kitume nchini Iraq, ambayo licha ya janga la uviko na mashaka ya usalama, nilitimiza ziara hiyo kunako Machi elfu mbili na ishirini na moja ili kueleza kwa Wakristo na watu wote wenye mapenzi mema katika nchi hiyo, upendo wangu na mshikamano wangu. Baba Mtakatifu Francisco anaandika, nchi hiyo inachukua nafasi daima na kila wakati katika moyo wake, katika sala. Licha ya matatizo mengi ambayo Iraki inakabiliana nayo, anatazama nchi hiyo kwa matumaini, kwa sababu inayo nguvu maalumu. Nguvu hiyo awali ya yote ni watu hao hao nchini Iraki, wale wote wanaoshiriki ujenzi wa jamii ya raia ambao wanahamasisha demokrasia katika nchi na ambao wanajibidisha kwa ajili ya mazungumzo ya wazi na ya kweli kati ya dini. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Fransisco anaandika kwamba ziara yake kwa mkuu wa Najaf Saidi Ali Halistan ilikuwa muhimu na ya maana. Mkutano ule ulikuwa unataka kuwa alama kwa ulimwengu wote, hasa kusema kwamba vurugu katika jina la dini ni matumizi mabaya ya dini. Kama wanadini tunao wajibu kuelekeza amani, na lazima kuishi, kufundisha na kueneza amani hiyo. Katika muktadha huo, anafikiria hata ziara yake ya Uru kusini mwa Iraki, kwa maana ya kama wawakilishi mbalimbali walizungumza na kusali pamoja chini ya maelfu na maelfu ya nyota zilizotazamwa na baba yetu Ibrahimu alipoinua macho yake angani. Urithi wa utajiri katika historia ya Ukristo kisayansi karibu haijavumbuliwa. Papa Francisco anafikiri shule za teknolojia za Wakristo wa kwanza wa Mesopotamia, uwepo wa amani katika mamia ya miaka kati ya Wakristo na Waislamu kati ya Eufrate na Tigri na tamaduni mbalimbali za ibada ya Kikatoliki katika kanda, mapambano kati ya madhehebu ya Kikristo katika nyakati za mateso mwanzoni mwa karne ya ishirini na visasi vingine vya kisiasa na kwa mwendelezo wa uwepo wa Kristo hadi leo hii haya yote yanapendeza kwamba katika kazi ya Mathias Kopp, urithi huu una historia hiyo na inakuja kuonyesha katika mkithadha wao wa mafunzo ya kidini katika wingi na kwa kuzingatia fasihi nzito. Kwa namna ya pekee Baba mtakati Francisco anasema mwandishi anaweka umakini katika jitihada za kikanisa nchini Iraki na katika shughuli za Vatican kwa wawakilishi wake wa kidiplomasia ambao wanamulika uhamasishaji mwingi wa mapapa kwa ajili ya Iraki na wakristo wanaoishi ndani mwake na kwa njia hiyo imezaliwa kama picha na zawadi kama anavyoandika mwandishi mwenyewe kwa Wakristo nchini Iraki ambao anawatia moyo kujihusisha kwa namna ya kina zaidi ya utajiri wao mkubwa wa kihistoria na kudumisha uhai wa urithi wao kwa wakati ujao ambao hata leo hii unatatishwa kwa sababu ya uhamiaji na ukosefu wa uhakika kisiasa. Papa Francisco ameelezea kwa kina kuamini kuwa haiwezekani kufikiria Iraki bila Wakristo, kwa sababu pamoja na waamini wengine wote wanashirikisha kwa nguvu utambulisho maalumu wa nchi ambao tangu karne ya kwanza, pamekuwa ni mahali pa kuishi, kuvumiliana na kukubaliana wao kwa wao. Iraki inaweza kuwa na watu wake waweze kuonekana katika mashariki ya kati na katika ulimwengu kwamba inawezekana kuishi pamoja kwa amani licha ya tofauti zao, anahitimisha dibaji yake Baba Mtakatifu Fransisko <mulia> Ndugu msikilizaji wa Vatican News, kutofautisha dhana ya akili kwa kurejea akili mnemba na wanadamu ndilo lengo kuu la hati ya Antikwe Etinova, yaani ya kale na mapya, kuhusu uhusiano kati ya akili mnemba na akili ya binadamu iliyotayarishwa na Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa kwa kusaidiana na Baraza la Kipapa la Elimu na Utamaduni na kuchapishwa Jumanne, tarehe ishirini na nane Januari elfu mbili na ishirini na tano. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika aya za kwanza hati hiyo inabainisha kwa hekima ya kale na mpya. Rejea Injili ya Matayo sura ya 13 aya 52. Tunaitwa kuzingatia changamoto na fursa za leo hii zinazoletwa na ujuzi wa kisayansi na kiteknolojia, hasa kwa maendeleo ya hivi karibuni ya akili mnemba. Mapokeo ya Kikristo yanachukuliwa kipawa cha akili kuwa kipengele muhimu cha uumbaji wa wanadamu kwa mfano wa Mungu. Rejea ya kitabu cha Mwanzo sura ya kwanza aya ishirini na saba. Kuanzia kwenye maono kamili ya mtu na kutokana na kuthaminiwa kwa wito wa kuilinda dunia, kanisa linasisitiza kwamba karama hii inapaswa kuonyeshwa kupitia matumizi ya busara na hekima, mbinu ya uwezo katika huduma ya ulimwengu ulioumbwa. Kanisa linahimiza maendeleo katika sayansi, teknolojia, sanaa na kila jitihada nyingine za binadamu, likiziona kama sehemu ya ushirikiano wa mwanaume na mwanamke pamoja na Mungu katika kuleta uumbaji unaoonekana kwenye ukamilifu kama Sira asemavyo, Mungu amewapa wanadamu maarifa ili atukuzwe katika maajabu yake. Rejea kitabu cha Sira sura ya 38 aya ya sita. Kwa njia hiyo uwezo na ubunifu wa mwanadamu hutoka kwake na zinapotumiwa ipasavyo zinamletea utukufu kama onyesho la hekima na wema wake. Kwa njia hiyo, tunapojiuliza maana ya kuwa binadamu, hatuwezi pia kutenga kwa kuzingatia uwezo wetu wa kisayansi na kitek ni katika mtazamo huo ambapo hati hii inashughulikia maswali ya kiantropolojia na kimaadili yanayoletwa na akili mnemba, masuala ambayo yanafaa hasa kwa kuwa mojawapo ya madhumuni ya teknolojia ni hii ya kuiga akili ya binadamu iliyoiunda. Kwa mfano, tofauti na ubunifu mwingine wa binadamu, akili mnemba inaweza kufunzwa kuhusu bidhaa za werevu wa binadamu na kisha kuzalisha vitu vya kale na vipya vyenye kasi na ustadi ambao mara nyingi hulingana au kuzidi uwezo wa binadamu, kama vile kutoa maandishi au picha ambazo haziwezi kutofautishwa kutoka katika tungo za wanadamu, na hivyo kuibua wasiwasi wasi juu ya uwezekano wa ushawishi wao juu ya shida inayokuwa ya ukweli katika jadala ya umma. Kwa kuongezea, kwa kuwa teknolojia kama hiyo imeundwa kujifunza na kupitisha chaguzi kwa uhuru, kuzoea hali mpya na kutoa suluhisho ambazo hazikufikiriwa na watayarishaji wake, shida kubwa ya uwajibikaji kwa maadili na usalama huibuka, na athari kubwa kwa jamii nzima. Hali hii mpya inasababisha ubinadamu kuhoji utambulisho wake na jukumu lake katika ulimwengu huu. <muchu> Nadhani kwamba ni akili zetu za kibinadamu tunagundua vitu vipya burana vya kisasa ya kuvutia, eti teknolojia yetu imekuwa wapendo. Ndugu msikilizaji, kwa njia hiyo maonyo ya Baba Mtakatifu juu ya akili mnemba katika miaka ya hivi karibuni, ndiyo kweli yameibua msingi wa antikwe etinuova, yaani ya kale na mapya. Hii ni hati kiukweli ya maelezo juu ya uhusiano kati ya akili mnemba na akili ya binadamu ambayo ni matokeo ya kutafakari kati ya Baraza la Kipapa la Mafundisho Tanzu ya Kanisa na Baraza la Kipapa la Utamaduni na elimu. Hati hiyo inaelekezwa kwa wale wote wanaoitwa kuelimisha na kusambaza imani, lakini pia kwa wale wanaoshiriki hitaji la maendeleo ya kisayansi na kiteknolojia katika huduma ya mtu na faida ya wote. Katika aya 117 za Antiquae Nova zinaakisi changamoto na fursa wakati huo za kukuza akili mnemba katika nyanja za elimu, uchumi, kazi, afya, uhusiano na vita. Katika eneo hilo hasa la vita kwa mfano uwezo wa akili mnemba unaweza kuongeza rasilimali za vita zaidi ya udhibiti wa binadamu na kuongeza kasi ya mbio za silaha zinazovuruga, na matokeo mabaya kwa haki za binadamu hasa zaidi. Hati hiyo inaorodhesha hatari za akili mnemba, lakini pia maendeleo ambayo hata inahimiza kama sehemu ya ushirikiano wa mwanadamu na Mungu. Hata hivyo haifichi wasiwasi unaotokana na ubunifu wote na madhara ambayo bado hayatabiriki. Haya, haya kadhaa za hati hiyo zimejitolea kutofautisha akili mnemba na akili ya binadamu. Inasomeka kuwa ni kupotosha kutumia neno lenyewe akili kwa kurejea akili mnemba, kwa sababu akili siyo mnemba, bali akili mnemba ni aina moja ya bidhaa zake. Na kama bidhaa yoyote ya ustadi wa mwanadamu, akili mnemba inaweza pia kuelekezwa kwa ncha chanya au hasi. Akili mnemba kiukweli inaweza kuanzisha ubunifu muhimu, lakini pia kuhatarisha hali mbaya zaidi za ubaguzi, umaskini, mgawanyiko wa kidijitali na ukosefu wa usawa wa kijamii, kwa kuibua masuala ya kimaadili. Ni ukweli kwamba nguvu nyingi juu ya programu kuu za akili mnemba zimejirimbikizia mikononi mwa kampuni chache zenye nguvu, ili teknolojia hii iishie kudanganywa kwa manufaa ya kibinafsi au ya shirika. Ndugu msikilizaji, kwa kurejea vita, hati hiyo inasisitiza kwamba mifumo ya silaha zinazojiendesha na hatari zenye uwezo wa kutambua na kupiga shabaha bila uingiliaji wa moja kwa moja wa binadamu ni sababu kubwa ya wasiwasi wa kimaadili. Kiukweli, Papa Francisko alitoa wito mara nyingi wa kupigwa marufuku kwa matumizi yake kwa vile yanawakilisha tishio la kweli la uhai wa wanadamu au wa maeneo yote teknolojia hizi huipa nguvu vita ya uharibifu isiyoweza kudhibitiwa ambayo huathiri raia wengi wasio na hatia, hata bila kuacha watoto, inashutumu Antiqua et Nova. Ndugu msikilizaji, kuhusu uhusiano wa kibinadamu, hati hiyo inabainisha kuwa akili mnemba inaweza kusababisha kutengwa kwa madhara, kwamba mawakala wa akili mnemba wenye uwezo wa kuiga tabia na mwonekano wa ubinadamu ambao nao uwaruhusu kujihusisha kijamii huleta matatizo kwa ukuaji wa watoto na kwamba kuwakilisha akili mnemba kama mtu ni ukiukaji mkubwa wa kimaadili, ikiwa hii itatumika kwa madhumuni ya ulagai, kama vile kutumia akili mnemba kudanganya katika miktadha kama vile elimu, mahusiano, ni ukosefu wa maadili na kunahitaji umakini na uangalifu sawa na hiyo unahitajika katika uwanja wa kiuchumi na kifedha. Hasa katika uwanja wa kazi, imebainika kuwa ikiwa kwa upande mmoja akili mnemba ina uwezo wa kuongeza ujuzi na tija, kwa upande mwingine inaweza kupunguza za ustadi wa wafanyakazi kuwaweka chini ya uangalizi wa kiotomatiki na kuwaacha katika kazi ngumu na zinazorudiwa. Nafasi ya kutosha katika hati hiyo imetolewa kwa mada ya huduma ya afya, ikikumbuka uwezo mkubwa katika matumizi mbalimbali mbali katika uwanja wa matibabu, hati hiyo inaonya kwamba ikiwa akili mnemba itachukua nafasi ya uhusiano wa daktari na mgonjwa, itahatarisha kuzidisha upweke ambao mara nyingi na mara kwa mara unaambatana na ugonjwa huo. Tahadhari pia imebainishwa juu ya kuimarisha dawa kwa matajiri, ambao watu wenye uwezo wa kifedha wanafaidika na zana za juu wakati wengine wanakosa hata huduma za msingi. Hatari pia zinaonyeshwa katika uwanja wa elimu. Akili mnemba ikitumiwa kwa busara, inaweza kuboresha ufikiaji wa elimu na kutoa maono ya papo kwa papo kwa wanafunzi. Tatizo ni kwamba programu nyingi hutoa majibu kwa urahisi badala ya kuwahimiza wanafunzi kutafuta wenyewe au kuandika maandiko wenyewe, ambayo hupelekea kutokuza fikra na umakini. Bila kusahau ni kiasi gani cha habari potofu au bandia na habari za kugushi ambazo baadhi ya programu zinaweza kutoa. Kuhusu habari za uongo, hati hiyo inaonya juu ya hatari kubwa kwamba akili mnemba inazalisha maudhui yaliyodanganywa na habari za uongo na vilevile deep fakes, yaani video ya mtu ambamo sura au mwili wake umebadilishwa kidijitali ili aonekane kuwa mtu mwingine kwa kawaida hutumiwa kwa nia mbaya au kueneza taarifa za uongo ambayo huenezwa kudanganya au kudhuru. Wito ni kuwa makini kwa kuangalia ukweli wa kile kinachofichuliwa na kuepuka kwa vyovyote vile kushiriki maneno na picha zinazodharirisha wanadamu, ukiondoa kile kinachochochea chuki na kutovumiliana au kudhalilisha ukaribu wa jinsia ya binadamu. Ndugu msikilizaji, kuhusu faragha na udhibiti, hati hiyo inaakisi tena kwamba baadhi ya aina za data zinaweza hata kugusa dhamiri ya mtu, kukiwa na hatari ya kufanya kila kitu kuwa aina ya maonyesho ambayo yanaweza kuchunguzwa. Uchunguzi wa kidijitali unaweza kutumika kudhibiti maisha ya waamini na usemi wa imani yao. Na kuhusiana na mada ya kazi ya uumbaji Ombi kwa akili mnemba ni ile ya kuboresha uhusiano na nyumba yetu ya kawaida ambayo inachukuliwa kuwa ya kuhaidi. Wakati huo huo, mifano ya sasa ya akili mnemba inahitaji kiasi kikubwa cha nishati na huchangia pakubwa kwa uzalishaji wa hewa chafuzi pamoja na kuwa na rasilimali nyingi. Hatimaye, hati hiyo mpya inaonya juu ya hatari kwamba wanadamu wanakuwa watumwa wa kazi zao wenyewe. Kuanzia hapo pendekezo ni kwamba akili mnemba inapaswa kutumika tu kama zana inayosaidia akili ya mwanadamu na siyo kuchukua nafasi ya utajili wake. Turudishe sifa, utukufu na enzi kwa Mungu aliyetuumba na tuwe na ukubwa wake, kwani yeye anatupa yote, tunayaweza yote katika yeye peke yake Tarehe 28 Januari 2025 baba mtakaji Francisco amepokea barua ya maombi na kuridhia kung'atuka katika shughuli za kichungaji kwa jimbo katoliki la Iringa, Tanzania, iliyoakilishwa na askofu Tarcisius Ngalale Kumutwa, na wakati huo huo akamteua askofu mpya wa jimbo hilo mheshimiwa sana pade Romanus Elam Mihali wa jimbo la Mafinga na ambaye hadi uteuzi huo alikuwa makamu wa jimbo la Mafinga na paroko wa Ujewa. Askofu mteule alizaliwa tarehe 10 Juni 1969 huko Ituli, wilaya ya Mufindi, mkoa wa Iringa. Mara baada ya mafunzo ya falsafa na tayari Mungu katika seminari kuu ya Songea alipewa daraja la upade kunako tarehe 13 Julai 2000 kwa ajili ya jimbo la Iringa. Aishika nyadhifa mbalimbali na kuendelea na masomo zaidi, kama vile paroko msaidizi wa Mtakatifu Paulo Mtume huko Ilura, Iringa, 2000 hadi 2003; mlezi na mkufunzi katika seminari ndogo ya Mtakatifu Kizito Mafinga, 2003 hadi 2005; masomo ya uzamili wa sayansi katika sayansi ya fani ya wanyama na kupata shahada katika chuo kikuu cha Kerara nchini India 2005 hadi 2011 Paroko msaidizi wa Bikira Maria wa Fatima huko Somaki, Iringa elfu mbili na kumi na mbili elfu mbili na kumi na tano Paroko wa parokia Bikira Maria wa kupalizwa uje wa ujewa, Iringa elfu mbili na kumi na tano hadi elfu mbili na ishirini na nne Baada ya kusimikwa jimbo jipya la Mafinga elfu mbili na ishirini na nne alikuwa ni makamu wa jimbo hilo hilo la Mafinga na paroko wa Bikira Maria mpalizwa Askofu mstaafu Tarsisius Ngalale Kumutwa ataendelea kuwa msimamizi wa kitume wa jimbo la Iringa hadi askofu mteule atakapowekwa wakufu wa kiaskofu kwa ajili ya jimbo hilo. Amen. Kuanzia Jumatatu tarehe 27 hadi 29 Januari unafanyika mkutano wa marais wa tume za mabaraza ya maaskofu kwa ajili ya mawasiliano na wakurugenzi wa ofisi za kitaifa za mawasiliano. Washiriki wanapata maarifa muhimu kutoka kwa wataalamu wa mawasiliano wanaotambulika kimataifa, kubadilishana maoni na uzoefu na wenzao wengine wanaohusika katika mawasiliano ya kanisa, kushiriki warsha na mijadala, kuchunguza mikakati ya kibunifu na mielekeo inayoibuka katika ian na kusikiliza shuhuda. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, jubilei ya ulimwengu wa mawasiliano ilihitimishwa na ambayo ilianza tarehe 24 hadi 26 Januari 2025 ambayo iliwaona maelfu na maelfu ya wataalamu wa mawasiliano kutoka ulimwenguni kote wakikusanyika jijini Roma na ambao waliweza kupita mlango mtakatifu pia kukutana na papa Francisco na hatimaye kufunga kwa misa takatifu dominika tarehe 26 Januari katika kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vaticani. Ni katika muktadha huo, lakini kuanzia siku iliyofuata Jumatatu tarehe 27 hadi 29 Januari, unafanyika mkutano wa marais wa tume za mabaraza ya maaskofu kwa ajili ya mawasiliano na wakurugenzi wa ofisi za kitaifa za mawasiliano. Mkutano huo ni sehemu ya jubilei ambao unajikita na baadhi ya mada ambazo mara nyingi wawasilianaji wa kanisa wanakutana nazo katika kukabiliana na hali halisi ya sasa. Kwanza Jumatatu tarehe 27 Januari walikutana na Baba Mtakatifu Francisco ambaye aliwasisitizia wawe wawasilianaji wa upendo kwa wote na kwamba kanisa lazima litoke nje kwenda kukutana na wengine. Papa alihimiza kujenga mtindo tofauti wa mawasiliano tofauti, katika roho, katika ubunifu na katika nguvu ya kishairi inayotoka katika Injili na isiyokwisha kuwasiliana daima. Ni asili. Tunapowasiliana sisi ni waundaji wa lugha na wa madaraja sisi ndiyo waumbaji mawasiliano, ambayo hupitisha maelewano na ni mbadala thabiti wa minara mipya ya Babeli. Papa aliomba kufikiria kuhusu hilo kwa muda, minara mpya ya Babeli, na kwamba kila mtu anaongea na haelewani na mwenzake. Kufikiria juu ya ishara hiyo ni muhimu, ndugu msikilizaji. Kwa mujibu wa waandaaji wa mkutano huo ambao ni Baraza la Kipapa la Mawasiliano, Wanabainisha kwamba katika ulimwengu unaobadilika kwa kasi kidijitali, kanisa linajikuta liko mstari wa mbele kukabili mabadiliko ya mara kwa mara. Wawasilianaji wanapopitia mahusiano yenye changamoto ya vyombo vya habari, kuongezeka kwa mifumo mipya na ushawishi wa mitandao ya kijamii, wengi wanajiuliza jinsi gani ya kuunda na kurekebisha mikakati yao ya mawasiliano ili ujumbe wao uweze kuwafikia waamini wa asili zote. Zaidi ya hayo, kanisa alizuiliki kutokana na migogoro, ubaguzi, taarifa potofu, kutopendezwa na vyombo vya habari vya kiulimwengu, udhibiti na hata mateso ya waamini. Zaidi ya hayo, masuala yanayohusiana na akili mnemba yamezidi kuwa muhimu na kuongeza safu zaidi ya utata kwa mazingira ya mawasiliano ya kanisa. Licha ya changamoto, katika mazingira haya ya vyombo vya habari yanayobadilika, yanatoa fursa nyingi kwa wawasilianaji wanaoeneza habari njema. Na katika mkutano hayo yote yanazingatiwa kwa pamoja, haya yote yanaibuka ndani humo, katika mkutano kuanzia 27 hadi 29 Januari 2025. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Daktari Samia Suluhu Hassan Januari 2025 aliongoza wakuu wa nchi wengine wa Afrika katika majadiliano ya pamoja kwenye mkutano wa nishati wa wakuu wa nchi za Afrika, ikiwa ni siku ya pili ya mkutano huo wa nishati unaofanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kuanzia tarehe 27 hadi 28 Januari 2025. Katika siku ya kwanza ya mkutano huo, Jumatatu tarehe 27 Januari, mijadala ilihusisha mawaziri wa mataifa mbalimbali mbali viongozi wa sekta binafsi, wadau wa masuala ya maendeleo ya nishati na fedha. Kwa njia hiyo, tarehe 28 Januari, wakuu wa nchi mbalimbali waliendelea kuwasili asubuhi nchini Tanzania kwa ajili ya siku ya pili ya mkutano huo. Baadhi ya maraisi waliowasili ni pamoja na rais wa Sierra Leone, Malawi, Somalia, Zambia, Ethiopia, Djibuti, Madagaskar, Mauritania, Gambia, Burundi, Kongo, Komoro, Ghana na Botswana. Wakati viongozi hao wakiendelea kuwasili katika jiji la Dar es Salaam, hali ya usalama ilikuwa shwari katika maeneo mbalimbali mbali ya jiji. Hata hivyo, shughuli mbalimbali zilisitishwa zikiwemo elimu mashuleni na huduma nyingine za kiserikali, huku watumishi wa umma wakitakiwa kufanya kazi wakiwa nyumbani. Ndugu msikilizaji, Jumatatu, tarehe 27 Januari 2025, akifungua mkutano huo naibu waziri mkuu wa Tanzania Daktari Doto Biteko alisema baada ya kupata uhuru mnamo mwaka 1960 nchi za Afrika zilipiga hatua kubwa katika kuzalisha na kusambaza umeme kwa wananchi wao, lakini bado kuna uhitaji mkubwa Daktari Biteko ambaye pia ni waziri wa nishati wa nchi hiyo alisema idadi ya Waafrika ambao hawana umeme inakadiriwa kuwa milioni 571. Kutokana na hilo mkutano huo ulioitishwa ukiwa na lengo kubwa lakini linaloweza kufikiwa la kuongeza upatikanaji wa umeme kwa angalau watu milioni mia tatu barani Afrika katika miaka mitano ijayo, yaani elfu mbili na thelathini. Ndugu msikilizaji na kuachia swali lako, je, hili lengo litatimizwa? Mimi na wewe tuko pamoja kutarajia matarajio chanya ya mkutano huu wa siku mbili, 27 na 28 Januari 2025 22 Namnamna mpenda wa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho habari za leo nilizokuandalia ndani ya studio hizi. Ni Anjela Wezaura akikuwaga tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus, kama mwali wa moto tumainira nu