jambo usikilizaji wetu wa afrika mashariki na kati hii ni redio vaticani ikiwatangazia katika lugha ya kiswahili ni kwa mara ngine tena ndugu msikilizaji wetu wa redio vaticani ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake katika katekesi ya papa francisco ikiwa ni ya tisa ya mzunguko kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi amejikita na kipengele kingine cha wivu na majivuno awali wivu hauwezi kuvumilia furaha ya wengine pia ina msingi wake wa wazo la uongo la mungu ambaye mantiki yake ni upendo majivuno kwa kawaida ni umimi mbaya wanyonya wengine kwa kujaribu kila wakati kushinda dawa ni upendo wa bure na kutambua kwamba mungu yupo katika udhaifu binafsi wa mtu tarehe mosi machi itakuwa ni kumbukumbu ya miaka ishiri mitano tangu kuanza kutumika kwa mkataba wa kupiga marufuku mabomu yasiyoripuka aridhini ambayo yanaendelea kuwalenga raia wasio na hatia hasa watoto hata miaka mingi baada ya kumalizika kwa huasama ninatoa pore yangu kwa waathirika wengi wa vifaa hivi ambavyo vinatukumbusha ukatili mkubwa wa vita na gharama ambayo raia wanalazimika kuteseka ni wito wa baba mtakati francisco mara baada ya katekesi yake ambapo kwa sauti ndogo ameweza kusoma yeye mwenyewe baba mtakati francisco amekutana na washiriki wa sinodi ya kanisa la kipatriaki la kiarmenia la kilikia na kutokana na mafua hotuba yake imesomwa na mshirika wake ambapo wazo ni la familia zinazohamishwa na anatumaini kwamba kilio cha amani pia kitagusa mioyo isiyojali mateso ya maskii maandiko yanalenga kabisa sura ya maaskofu akiwaambia wao wamewekwa wakfu kwa ajili ya kundi la waaminifu na ni wachungaji sio waliofika au kama wafanyabiashara au daima wanaobeba mabegi mikononi mara baada ya katekesi papa francisko amekwenda katika hospitali ya kisiwa kidogo cha tiberina ni pamoja na jemeli kwa ajili ya uchunguzi na hatimaye amerudi mjini vatikani hayo ni kwa mjibu wa msemaji wa vyombo vya habari vya vatikani kwa waandishi wa habari ikumbukwe hivi karibuni papa alikuwa na homa na hata katika katekesi alielezea kuwa na mafua baba mtakatifu francisco 38 februari amemteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la monrovia nchini liberia mwasham gabriel blamo jubwe wa jimbo la monrovia ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni msimamizi wa jimbo hilo hilo na paroko wa parokia mtakatifu pio habari zina nyingine hutapata kuzisikiriza tulizokwandalia na padi richard mjigwa ni anjarowezao la ana akukaribisha kari frateli e sorele ankora so mpo rafredato perkwesto ho kiesto a monsinor champaneli di legere la katekezi di ojigai kutokana na mafua na kuwa na sauti ambayo alishindwa kupumua vizuri katika katekesi ya papa francisco j5 8 februari 224 katika ukumbi wa paulo wa sita mjini vatikani alimkabidhi kusoma katekesi yake ya tisa katika mzunguko wa fadhila na mizizi ya dhambi monsino filipo champaneli afisa wa sekretarieti ya nchi ya vatikani wa hiyo baada ya somo kutoka barua ya mtakatifu paulo kwa wagaratia iliyokuwa inasema ndugu walio wakristo yesu wameusurubisha mwili pamoja na mawazo yake mabaya na tamaa zake basi tukiishi kwa roho twaenenda pia kwa roho tusitafute majivuno kuchokozana na kuonea na wivuu56monsino hampaneli amesoma tafakari iliyoandaliwa na papa fransisco ambapo baba mtakatif francisco amejikita na kipengele kingine kuhusu wivu na majivuno leo tuchunguze maovu mawili mabaya ambayo tunapata katika orodha kuu ambazo mapokeo ya kiroho yametuachia wivu na majivuno tuanze na wivu tukisoma maandiko matakatifu kitabu cha mwanzo sura ya nne inaonekana kwetu kama mojawapo ya maovu ya kale zaidi chuki ya kaini kwa abeli anapotambua kwamba sadaka za ndugu yake zinampendeza mungu kaini alikuwa mzaliwa wa kwanza wa adamu na eva alikuwa amechukua sehemu kubwa zaidi ya urithi wa baba yake hata hivyo ilitosha kwa abeli kaka mdogo kufaulu katika jambo dogo ili kaini awe na hasira uso wa mtu mwenye wivu huwa na uzuni kila wakati yeye hutazama chini kila wakati anaonekana kuwa anachunguza ardhi kila wakati lakini kihualisia haoni kitu kwa sababu akili yake imefungwa katika mawazo yaliyojaa uovu wivu usipodhibitiwa hupirikia kumchukia mwingine abeli asingeuawa mikononi mwa kaini ambaye hakuweza kustahimili furaha ya kaka yake baba mtakati fransisco anabainisha wivu ni uovu ambao haujachunguzwa tu katika nyanja ya kikristo umevutia umakini wa wanafalsafa wa kila tamaduni kwa msingi wake ni uhusiano wa chuki na upendo mtu hutamani uovu kwa mwingine lakini kwa siri hutamani kufanana naye nyingine ni kama onekano kwa vile ambavyo tungependa kuwa na vile vile sisi tulivyo kweli bahati yake nzuri inaonekana kwetu kama ukosefu wa haki hakika tunajifikiria wenyewe tungestahili mafanikio yake au bahati nzuri zaidi msingi wa uovu huu ni wazo potofu la mungu hatukubali kwamba mungu ana hesabu yake mwenyewe tofauti na yetu kwa mfano katika mfano wa yesu kuhusu wafanyakazi walioitwa na bwana katika shamba la mizabibu nyakati tofauti tofauti za siku wale walioitwa katika saa ya kwanza waliamini kwamba wanastahili malipo makubwa kuliko wale waliofika mwishoni lakini bwana aliwapatia kila mtu malipo sawa na kusema je siruhusiwi kufanya nipendalo kwa mali yangu au mnachukia ukarimu wangu Rejea sura 20 ya ya 15. tafakari ya papa inaendelea tungepinda kulazimisha mantiki yetu ya ubinafsi kwa mungu badala yake mantiki ya mungu ni upendo mambo mazuri anayotupatia ya yana lengo la kushirikishwa ndiyo maana mtakatifu paulo anawasa wa, wa kristo mpendane ninyi kwa ninyi kwa upendo wa kidugu ninyi kwa ninyi katika kuonesha heshima papa ameongeza hapa kuna dawa ya wivu katika sehemu ya pili ambayo imechunguzwa ni majivuno hii inaendana sambamba na pepo wa wivu na kwa pamoja maovu haya mawili ni tabia ya mtu anayetamani kuwa kitovu cha ulimwengu uhuru kunyonya kila kitu na kila mtu mlengwa wa sifa na upendo wote majivuno ni hali ya kujitathimini isiyo na msingi mtu asiye na adabu ana umimi na usio na nguvu hana huruma na hajali ukweli kwamba kuna watu wengine ulimwenguni isipokuwa yeye tu mahusiano yake daima ni muhimu yanayooneshwa na kutawala wengine hutu wake na mafanikio yake lazima yaoneshwe kwa kila mtu yeye ni mwombaji daima wa taadhari na ikiwa nyakati fulani sifa zake hazitambuliwi anakasirika sana wengine hawana haki hawaelewi hawako juu yake katika maandishi yake Evangelius ponticus alieleza jambo chungu la mtawa fulani aliyekuwa na majivuno yeye alifanya kwamba baada ya mafanikio yake ya kwanza katika maisha ya kiroho tayari alihisi kwamba amefika hivyo akakimbilia ulimwenguni kupokea sifa zake lakini akutambua kwamba alikuwa mwanzoni tu mwa njia ya kiroho na kwamba jaribu lilikuwa linamnyemelea ambalo lingemwangusha upesi kwa hiyo ili kuponya wasio na sifa walimu wa kiroho hawapendekezi tiba nyingi kwa maana mwishowe ubaya wa majivuno una dawa ndani yake sifa ambayo mtu mwovu alitarajia kuvuna kutoka katika ulimwengu karibu utageuka dhidi yake na ni watu wangapi waliodanganywa na taswira ya uongo wameanguka katika dhambi ambazo wangeaibika mapema maagizo bora zaidi ya kushinda ubatilifu yanaweza kupatikana katika ushuhuda wa mtakatifu paulo mtume daima alihesabu kasoro ambayo hangeweza kushinda mara tatu alimwomba bwana amwokoye katika mateso hayo lakini hatimaye yesu akamjibu neema yangu ya kutosha kwa maana nguvu hudhihirishwa katika udhaifu tangu siku hiyo paulo aliweka nuru na hitimisho lake pia linapaswa kuwa la kwetu basi nitajisifia udhaifu wangu kwa furaha ili uweza wa kristo ukae ndani yangu barua ya ya ya pili mtakatifu paulo kwa wakorinto aya mtakatifu francisco amehitimisha katekesi yake iliyosomwa na monsino filipo champaneli afisa wa sekretarieti ya mji wa vatikani <tikana> njaa vurugu mauaji kuhama ukiukwaji wa haki za binadamu na kana kwamba haitoshi hata mabungu ya aridhini ya kupambana ambapo husababisha vifo na ulemavu wa raia wasio na hatia hata baada ya miaka dhidi ya vifaa hivi vya hila ambavyo vinatukumbusha juu ya matokeo makubwa ya vita na katekesi ya papa francisco kwenye ukumbi wa paulo wasita mjini vatikani akiwa bado na mafua kutokana na homa ya siku za hivi karibuni baba mtakati francisco mara baada ya mshirika wake monsio hilipo amei kusoma katekesi yake huku akisafisha koo lake na yeye mwenyewe alichukua fursa ya kutoa wito huku akilaani zana za uharibifu na pia vifo kwa njia hiyo baba mtakati francisco amesema l pmo il ricorrera ilceio anniversario dellentrata in en vigori della convenzione sullainterdizione delle mine antipersone tarehe mosi machi itakuwa kumbukumbu kumbu ya miaka ishiina tangu kuanza kutumika kwa mkataba wa kupiga marufuku mabomu ya kutegwa ridhini ambayo yanaendelea kuwalenga raia wasio na hatia hasa watoto hata miaka mingi baada ya kumalizika kwa huasama ninaelezea ukaribu wangu kwa waathiriwa wengi wa vifaa hivi vya hila ambavyo vinatukumbusha ukatili mkubwa wa vita na garama ambayo raia wanalazimika kuteseka katika swala hili ninawashukuru wale wote wanaotoa wa mchango wao kusaidia waathirika na kusafisha maeneo yaliyochafuliwa kazi yao ni itikio thabiti la mwito wa ulimwengu pote na kuwa wapatanishi wa amani tukiwajali kaka na dada zetu katika hali hiyo hiyo baba mtakatifu kabla ya baraka ya mwisho aliwataka wale waliohudhuria katekezi katika ukumbi wa paulo wa sit na wote waliounganishwa na mkutano wa jumatano kutosahau watu wanaoteseka kwa sababu ya vita ukraine palestina israeli na wengine wengi papa akukosa kuelezea mawazo na sala kwa waathiriwa wa shambulio la hivi karibuni kwenye maeneo ya ibada huko burkina faso ambayo yalikumbwa na umwagaji damudmia 5 februari na shambulio la kigaidi mara mbili la kwanza kwenye kanisa la kikatoliki huko esacame ambalo lilisababisha vifo vya watu kmi nan na shambulio la msikiti mmoja huko natiaboani kwa vifo kumi kwa hivyo papa francisko ameonyesha tena ukaribu wa wakazi wa haiti ambao uhalifu na utekaji nyara unaofanywa na magenge yenye siraha unaendelea chini ya juma moja uliyopita ndugu sita wa shirika la moyo mtakatifu walitekwa nyara na makundi yenye siraha walipokuwa wanakwenda shule na pade mwingine alichukuliwa mateka baada ya kuadhimisha misa katika mji mkuu wa port o prince jumatano 8 februari 224 kabla ya katekesi ya papa amekutana na wajumbe wa sinodi ya kanisa la kiarmenia ya kilikia walioko mjini roma katika hija kwenye makaburi ya watakatifu petro na paulo mara baada ya maadhimisho ya kumbukumbu ya mtakatifu gregorio wanareki mwalimu wa kanisa katika jumba la kitume papa kutokana na kuwa na mafua kwa siku hizi zilizopita na ambapo bado hali yake haijatengamaa vizuri aliomba mshirika wake monsio filipo champaneli kusoma hotuba yake baada ya kuwakaribisha amesema wao ni wachungaji na kwa sababu hiyo katika siku ya kuwekwa wakfu kwa, kwa maaskofu walijitolea kuhifadhi imani kuimarisha tumaini na kueneza mapendo ya kristo kwa njia hiyo moja ya jukumu kubwa la sinodi ni kulipatia kanisa lao maaskofu wa wakesho papa amewasii wachague kwa uangalifu ili wajitolee kwa kundi wawe waaminifu kwa uchungaji na sio kuongozwa na tamaa ya kibinafsi hawapasi kuchaguliwa kwa msingi wa mawazo au matakwa yao wenyewe na tahadhari kubwa itumike kwa wale walio na pua ya kibiashara au wale wakila wakati wakiwa na mabegi mkononi wakiwaacha watu wao yatima katika hotuba hiyo baba mtakatifu anabainisha kwamba askofu ambaye anaona upatie akikama msingi wa hatua hadi nafasi nyingine ya kifahari zaidi anasahau kwamba ameolewa na kanisa na hatari ameomba kutumia neno hilo kwa kuelezea umakini zaidi wa kuwa mhusika kabisa wa kanisa kwa hiyo jambo hilo hutokea mtu anapopoteza muda huku akipanga njama ili kupata kazi mpya au kupandishwa vyeo maskofu hawanunuliwi sokoni ni kristo anayewachagua kuwa warithi wa mitume wake na wachungaji wa kundi lake katika ulimwengu uliojaa upweke na utupu lazima kuhakikisha kwamba wale waliokabidhiwa uangalizi wao wanahisi ukaribu wa mchungaji mwema kujali kwao wao wenyewe kuwa baba na uzuri wa udugu na huruma ya mungu watoto wa watu wao wapendwa wanahitaji ukaribu wa maaskofu wao kwa njia hiyo katika hotuba hiyo aliwahakikishia kujua kwamba wako ugaibuni kote ulimwenguni kote kwa wingi na nyakati nyingine katika maeneo makubwa ambako ni vigumu kwao kuwatembelea hata hivyo kanisa ni mama mwenye upendo na haliwezi kushindwa kutafuta kila njia iwezekanayo ya kuwafikia na kuwapa upendo wa mungu katika mapokeo yao ya kikanisa si swala la miundo ambayo ni njia tu ya kusaidia kueneza injili lakini zaidi yayote ni upendo wa kichungaji kutafuta na kukuza mema kwa mtazamo wa kiinjili na moyo wazi hapo papa anadhani pia umuhimu wa ushirikiano wa karibu zaidi wa kanisa la kitume la kiarmenia baba mtakati francisco katika ujumbe wake amebainisha katika kipindi hiki kitakatifu cha kwarezima tunaalikwa kuutafakari msalaba na kujenga juu ya kristo anayeponya majeraha yetu kwa msamaha na upindo tumeitwa kuwaombea wote kwa upana wa akili na roho kama mtakatifu gregori wanareki ambaye aliomba bwana kumbuka wale walio katika jamii ya wanadamu ambao ni adui zetu lakini kwa ajili yao uwape msamaha na rehema akiwa na maono ya kinabii yenye kutokeza aliongeza hivi msiwangamize wale wanaonipiga taya zao bali wabadilisheni ondoeni mwenendo mbaya wa kidunia na mpande wema ndani yangu na ndani yao kwa kuongeza baba mtakatifu amesistiza kwa viongozi hao kuwa pamoja na makuani mashemasi wanaume na wanawake waliowekwa wakfu na waamini wote wa kanisa lao wanajukumu kubwa mtakatifu gregory wanareki alileta nuru ya kristo kwa watuaarmenia ambao aliuaaanamav ukaibisha uru hiyo katika historia yao ka sababu hio ao i mashaid naanakamba wazaliwa wa kwanza wa nuru hiyo mapambazuku yaliyoitwa kuangaza miale ya unabii wa kristo katika ulimwengu ambao mara nyingi unapendelea giza la chuki migawanyiko vurugu na kisasi na kwa hiyo alisema wanaweza kumkumbusha kwamba kanisa lao sio kubwa kwa idadi hata hivyo wakumbuke kwamba mungu anapenda kufanya maajabu na wale walio wadogo kwa mantiki hiyo tafadhali wasiache kuwajali wadogo na masikini baba mtakatifu francisco tarehe 8 februari amemteua kuwa askofu mkuu wa jimbo kuu la monrovia nchini liberia mwashamu gabriel blamo jubwe wa jimbo la monrovia ambaye hadi uteuzi huo alikuwa ni msimamizi wa jimbo hilo hilo, hilo na paroco wa parokia mtakatifu pio askofu mteuro gabriel blamo jubwe alizaliwa tarehe saba septemba 1958 huko lagos nigeria baada ya kumaliza majiundo yake katika seminari kuu ya mtakatifu paulo huko balnang liberia aehe desemba9 alipewa daraja y takatifu la upade kwa ajili ya jimbo kuu la monrovia alishika nyadhifa mbalimbali mbali na kuendelea na masomo nafasi ya kichungaji katika jimbo kuu kuanzia98 a6 shaada ya uzamivu katika ritujia katika chuo kikuu cha kipapa cha mtakatifu anselmo jijini roma 6 ha9 mwanachama wa baraza la washauri wa jimbo kuu la monrovia 26221 na, na ni mwandishi wa baadhi ya maandishi pamoja na matangazo ya redio na ni mjumbe wa bodi mbali mbalimbali na paroko waparokia mtakatifu pio wa wakumi tangu221 amekuwa msimamizi wa jimbo kuu la monrovia wmjibu wa taarifa iliyotolewa kutoka ofisi ya vyombo vya habari vya vatikani jumata februari 224 imebainisha kuwa baada ya katekesi yake papa francisco alikwenda katika hospitali ya isola tiberina gemeli isola kwa ajili ya vipimo vya uchunguzi mwishoe alirudi vatikani kama inavyojulikana hivi karibuni baba mtakati francisko ameairisha vikao hivi karibuni vilivyokuwa vimepangwa na kwa njia hiyo asubuhi asubuhiebu pia mwanzoni mwa katekesi yake kuu aliweza kuwaambia waamini na maujaji waliohudhuria katika ukumbi wa paroha s mjini vatikani kwamba bado yuko ana mafua kidogo na kumwomba mmoja wa washirika wake monsio hilipo champaneli kusoma katekesi yake mara tu baada ya tukio hilo kwa hiyo alikwenda kwenye ukaguzi katika hospitari ya roma iliyopo hatua chache kutoka mjini vatikani kineleba, kineleba, kineleba ndugu msikilizaji wa redio a uvatikani malezi ni matendo yote yanayofanywa na wazazi walezi na jamii kwa lengo la kumlea kumkoza kumlinda na kumwendeleza mtoto kimwili kiakili kijamii kiisia kiuto na kimaadilili aweze kuishi kukuwa vizuri na kukubalika na jamii ili mtoto aweze kukuwa katika misingi hiyo muhimu yapo mambo msingi ambayo wazazi wanapaswa kuyazingatia wakati wote wa malezi na makozi mambo hayo ni pamoja na afya bora kwani anahitaji kupatiwa kinga zote dhidi ya maradhi ya kuambukiza kwa njia ya chanjo na kupatiwa atiba mara anapougua mazingira yanayomzunguka mtoto hayanabudi kuwa katika hali ya usafi na salama wakati wote mazingira hayo ni pamoja na mahali anapolala sehemu anazochezea mavazi na vyombo anavyotumia ili mtoto aweze kukuwa vizuri kimwili na kiakili anahitaji chakula bora au mlo mlokamili ni muhimu mtoto aliye na umri chini ya miaka mitano apate milo isiyopungua mitano kwa siku na yenye virutubisho vya kutosha uchangamshi ni matendo au mwelekeo unaooneshwa na wazazi au mlezi kwa mtoto kwa lengo la kuchochea ukuaji na maendeleo ya mtoto kimwili kiakili kimaono kihisia kiutu na kimaadili ambapo uchangamshi wa mtoto huanza tangu akiwa tumboni kwa mama na kuendelezwa baada ya kuzaliwa uchangamshi katika kipindi hiki huchangiwa kwa kiwango kikubwa na ali ya afya ya mama hivyo malezi na uchangamchi wa awali kwa mtoto unatakiwa uanze mara mimba inapotungwa uangalizi unajumuisha vitendo vitakavyowezesha kuhakikisha kuwa mtoto huyo katika hali ya usalama ili kulinda uhai na maendeleo ya mtoto vitendo hivyo vinajumuisha kumpatia mtoto mahitaji muhimu kama vile chakula chenye virutubisho vyote chanjo dhidi ya magonjwa na tiba mara inapougua ulinzi na usalama kumpaka ta kuzungumza naye na kucheza naye hivyo inashauriwa kuwa ni vema mtoto apewe uangalizi wa kutosha ili kumwepusha na ajali na mazingira hatarishi yatakayopelekea kua athiria fia yake kupata ajali au kufanyiwa vitendo vyovo kinyume cha kanuni maadili na utu wema majirani na jamii inayomzunguka mtoto vina mchango katika malezi na makuzi ya mtoto kuaji na maendeleo mazuri ya mtoto inachagizwa na mahusiano mazuri na watoto wenzake waalimu wake na watu wengine wanaomzunguka kimsingi hii ndio dhamana na wajibu ambao shirika la masista la dada wadogo wa mtakatifu francisko asisi jimbo kuu la salaam waliojitwalia kwa kuzindua shule ya awali ya kardinali pengo ahe 23 mwezi februari maa224 wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya mtakatifu pollikapio askofu na mfia dini shule hii yawali mmejengwa katika parokia ya mtakatifu mariadi matiasimivumoni jimbo kura dare s salamu na iko chini ya uongozi wa padi edwini kigomba ilikuwa ni tarehe 21 februari mwaka 1998 mtakatifu yohane paulo apili alipo muteuwa na kumusimika kardinali polikapu pengo kuwa ni kardinali takribani miaka 26 iliyopita hii ndiyo historia inayoandikwa na shule ya awali ya kardinali pengo askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la dar kula daressalamu hili ni tukio ambalo katika mahobiri yake kardinali pol kapupenga askofu mkuu mstaafu wa jimbo kuu la dares salam amelikumbuka amelishukuru shirika la dada wadogo wa, wa mtakatifu francisco jimbo kuu la dar es salaam kwa kumwenzi alipokuwa anafanya kazi pia kumbukizi ya mtakatifu plapiaaiwaw dugu msikilizaji wa redio vaticani kadinari polikapupengo amesema kwamba mtakatifu paulo wa sita wakati fulani aliwahi kusema kwamba alitamani kurudia utoto ilikuweza kujifunza thamani na maana ya maisha ya familia kimsingi ya familia ni kalisha dogo la nyumbani shule ya upendo huruma haki na ukarimu ni mahali pa takatifu ambapo tunu msingi za maisha ya kiroho kiuchu na kitamaduni zinarithishwa tayari kuunda jamii inayowajibikiana na kutegemezana mama kanisa anawahimiza waamini pamoja na wa amini, watu wote wenye mapenzi mema kuhakikisha kwamba kweli wanazisaidia familia kuwa ni vyombo na mashuhuda injili ya ndoa na familia kwa kutangaza na kushuhudia ukuu kweli uzuri utakatifu na dhamana ya maisha ya ndoa na familia ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake kardinali polikapupengwa amesema kuna mabadiliko makubwa kati ya shule za awali enzi yake na hizi zinazojengwa kwa wakati huu anamwomba mwenyezi mungu apokee jitihada na gharama zilizowekwa ili kuwandalia watoto mazingira bora ya kusomea hame wale waliohudhuria tukio hili kuwakumbuka na kuwaombeya wale wote watakaopewa dhamana ya kusimamia mahali hapa ili waweze kutekeleza dhamana na wajibu wao kwa ari na moyo mku imekuwa ni fursa ya kuliombea kanisa katika ujumla wake ameli shukuru na kulipongeza shirika la dada wadogo wa mtakatifu fransisco wa asisi jimbo kuu la es salaamu kwa heshima waliomtunukia mahali hapa na mungu mwenyezi awe pamoja nao leo kesho na hata milele kwa upande wake sista dhorini bela mwakaliku mhudumu mkuu wa shirika la dada wadogo wa, wa mtakatifu francisco ha 6 jimbo kuu la dare ssalaam kama sehemu ya utekelezaji wa waraka wa kitume wa baba wa mtakatifu francisco la udatoc si. yaani sifa iwe kwako juu ya utunzaji wa nyumba ya wote walipanda miti panda. ndugu msikilizaji wa redio vaticani baba mtakatifu francisco anaonekana kufuata nyayo za mtakatifu francisco wa sisi kwa kuimba utenzi wa sifa na shukurani kwa mwenyezi mungu muuumba wa mbingu na dunia na kwa kukazia umuhimu wa kutunza mazingira kama sehemu ya mchakato wa utekelezaji wa haki kwani uharibifu wa mazingira unalinganishwa na umaskini anaihimiza jamii pamoja na kuendelea kutunza furaha amali na utulivu wa ndani mambo ambayo ni sawa na chanda na peti na kamwe hayawezi kutenganishwa baba mtakatifu francisko katika waraka huo anapembua kwa kina na mapana jinsi ambavyo uharibifu wa mazingira unavyohitaji kuwa na uongofu wa kiikolojia kwa kuwa na mageuzi makubwa katika maisha ili kweli mwanadamu aweze kuwajibika katika utunzaji wa nyumba yawote hii ni dhamana ya kijamii inayopania pamoja na mambo mengine kung'oa umaskini kwa kuwajali maskini pamoja na kuwahakikisha kwamba rasilimali ya dunia inatumika sawa na kwa ajili ya mafaa ustawi na maendeleo ya wengi ndogo msikilizaji wa redio vatikani kwa niaba ya danieli lingwentu kutoka jugo mediaa msimbazi sentar jijini daressalamu ni mtoto wa mkulima patri richadi mjigwa turudishe zifa utukufu na enzi kwa mungu aliyetuhumba natuwe na ofukwange mani yeye ana tupa yote e peke yakunayaweza haya yoteni kwa yeye hatutiaye nguvu kweli namnamnam mpendwa nam, w msikilizaji wa, wa redio vaticani ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia kwa, kwa niaba ya padi richad mjigwa ni anjera wezaora akikuaga Tumsi, Jesus Christ, laude Jesus Christus.