Hamjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vaticani, ni ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake. Ofisi ya habari ya Vatikani Jumaa asubuhi tarehe ishirini na nane Februari elfu mbili na ishirini na tano ilitoa taarifa mpya kwamba Papa Francisco alilala salama usiku akiwa hospitali ya Jemeri Roma siku ya kumi na tano ambapo anaendelea kutibiwa na alikuwa anapumzika katika fursa ya jubilei ya tasaufi ya Bikira Maria inayotarajiwa kufanyika tarehe kumi na saba hadi kumi na mbili Oktoba elfu mbili na ishirini na tano. Ofisi ya Baraza la Kipapa kwa ajili ya uinjiishaji ilitoa taarifa tarehe ishirini na saba Februari elfu mbili na ishirini na tano kwamba sanamu asili ya mama wa Fatima itakuwa Roma. Kimsingi, kifo ni ukweli ulio mgumu kuupokea na kukubali, licha ya kuwa kila siku watu wanakufa nasi tunashuhudia, lakini kifo kinabaki kuwa tishio na hofu kubwa kwa mwanadamu kwa maana hakizoeleki. Watu wengi hawapendi kujua wala kusikia habari za kifo, kwa kuwa hawana matumaini na imani juu ya ukweli wa maisha yajayo, maisha ya ufufuko. Kumbe kifo ni sehemu ya mpangilio wa maisha yetu, hatuwezi kukiepa. Ni kutoka katika tafakari ya Dominika ya nane ya mwaka si, iliyotayarishwa na pade Paskali Iyondo, na mengine mengi mtayasikiliza tuliyokuandalia na pade Richard Mjigwa. Ni Angela Zawla, Vatican News. <muchas> Kama ilivyokuwa kwa siku hizi, usiku ulipita kwa utulivu na Papa Francisco anapumzika, ndivyo taarifa ilivyosomeka ya ofisi ya vyombo vya habari Vatikani Jumaa asubuhi 28 Februari 2025, wakati Papa Francisco anaendelea kupata matibabu ya mkamba ya pande mbili katika hospitali ya Agostino Jemeli Roma. Kwa njia hiyo, hatuna budi kuendelea kumwombea maarufu ya Bikira Maria inajulikana kwa waamini wengi duniani kote, na ishara ya tumaini lisilokatisha tamaa, itakuwepo miongoni mwa waamini washiriki wakati wa misa takatifu kwenye uwanja wa Mtakatifu Petro Dominika, tarehe 12 Oktoba 2025 saa nne na nusu asubuhi majira ya Ulaya, na saa sita na nusu masaa ya Afrika Mashariki na Kati, na kuzidi kuimarisha wakati huu wa sala na tafakari Kuingia katika uwanja wa Mtakatifu Petro wakati wa maadhimisho hayo ya Ekaristi hakuhitaji tiketi ya kuingilia. Usajili wa kushiriki katika hafura hiyo ya jubilei tayari umefunguliwa kwenye tovuti na utafungwa tarehe kumi Agosti elfu mbili na ishirini na tano. Hii ni mara ya nne kwa sanamu hiyo asili inaondoka kwenye madhabahu ya Fatima kuja Roma. Kwa mara ya kwanza ilikuwa ni mnamo 1984 katika jubilei maalum ya ukombozi, wakati mnamo tarehe 25 Machi mwaka huo huo Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili aliiweka wakfu kwa moyo safi wa Bikira Maria ulimwenguni. Mara ya pili ilikuwa ni ndani ya jubilei kuu ya mwaka 2000 na ya tatu ilikuwa mnamo Oktoba 2013 katika hafla ya mwaka wa imani, pamoja na Papa Francisco, kwa mujibu wa mwenyekiti mwenza wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji, askofu Ku Rino Fiskela alisema kuwepo kwa sanamu asili pendwa ya mama yetu wa Fatima kutaruhusu kila mtu kupata uzoefu wa ukaribu wa Bikira Maria. Hii ni mojawapo ya sanamu muhimu za Maria kwa Wakristo ulimwenguni kote, ambao kama Baba Mtakatifu Francisco anavyosisitiza katika hati ya kutangaza Jubilei ya 2025 ya spes non confundit, yaani matumaini ya hakatishi tamaa, wanamheshimu kama mama mwenye upendo zaidi kati ya mama, ambaye kamwe hawaterekezi watoto wake. Huko Fatima, Bikira Maria aliwaambia wale wachungaji wadogo watatu kile anachoendelea kumhakikishia kila mmoja wetu: sitawaacha kamwe, moyo wangu safi utakuwa kimbilio lenu na njia itakayowaongoza kwa Mungu, alisisitiza askofu mkuu Fiskela. Na kwa kutoa maoni, msimamizi mkuu wa madhabahu ya Fatima Padre Carlos alisema sanamu hii inaacha hekalu la Kova ya Iria kwa namna ya pekee kabisa, kwa ombi la mapapa katika wakati huu wa jubilei. Bikira Maria ndiye mwanamke wa furaha ya Pasaka, hata katikati ya nyakati ngumu za uchungu ambamo ulimwengu unaishi. Kwa mara nyingine tena, mama aliyevaa mavazi meupe atakuwa msafiri wa matumaini, na huko Roma atakuwa pamoja na askofu aliyevaa mavazi meupe kama wachungaji wa Fatima walivyomwita kwa upendo Baba Mtakatifu. Sanamu hiyo, kazi ya msanii wa Kireno Jose Ferreira Tedim, ambaye aliiunda mnamo 1920 kwa kawaida huwekwa kwenye kikanisa cha maonesho cha madhabahu ya Fatima. Kiukweli, kuanzia mwezi Mei hadi Oktoba 1917, Bikira Maria alionekana mara sita kwa watoto wachungaji, Lucia dos Santos mwenye umri wa miaka kumi, Yasinta Marto mwenye umri wa miaka saba na Francisco Marto mwenye umri wa miaka tisa. Sanamu hiyo ina urefu wa sentimita mia moja na nne na ilichongwa kutoka katika mwerezi wa Brazil, kufuatia na maagizo yaliyotolewa na wachungaji watatu, iliwekwa wakfu kwa heshima mnamo tarehe 13 Mei 1946. Na baadaye risasi iliyompiga Mtakatifu Yoani Paulo wa Pili katika jaribio la mauaji ya 1981 ilipachikwa kwenye taji lake hilo. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, ninawaletea tafakari ya neno la Mungu ya dominika ya nane ya mwaka C wakilitujia katika kanisa kipindi cha kawaida, iliyotayarishwa na pade Paskali Iyondo. Dominika hii inatuandaa kuingia katika kipindi cha Kwaresma, kipindi cha kutafakari upendo, wema na huruma ya Mungu kwetu sisi wanaye. Ni kipindi cha kuongeza nguvu katika sala kufunga, kufanya toba, kuungama na kufanya mabadiliko ya maisha ya kiroho kwa ajili ya maandalizi ya sikukuu ya Pasaka. Ni kipindi cha kufa kuhusu dhambi na kuishi kitakatifu, ili mwisho wa maisha ya hapa duniani kwa njia ya kifo tukaishi milele yote mbinguni na Mungu Baba pamoja na watakatifu wote. Hili linawezekana kama tukiweka tumaini letu kwa Mungu, kama maneno ya wimbo wa mwanzo yanavyosisitiza yakisema Bwana alikuwa tegemeo langu, akanitoa akanipeleka panapo nafasi, akaniponya kwa kuwa alipendezwa nami. Rejea Zaburi ya kumi na nane, aya kumi na nane hadi kumi na tisa. Ni katika tumaini hili mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: e Mungu Mwenyezi, tunakuomba uyaongoze mambo ya ulimwengu huu, yafuate utaratibu wako, ili tuwe na amani nalo kanisa lako lipate furaha ya kumtumikia kwa utulivu. Ndugu msikilizaji mpendwa, somo la kwanza ni kutoka katika kitabu cha hekima ya Yoshua Bin Sira, sura ya 27 aya 4 hadi 7. Kitabu hiki kimesheheni uzuri unaohusu nyanja mbalimbali mbali za maisha. Sehemu tunayoisoma dominika ya 8 ya mwaka C inasistiza juu ya umuhimu wa majadiliano katika maisha kuleta mwafaka, kutatua matatizo au migogoro kati ya pande mbili zinazolumbana kwa njia ya amani. Ni katika majadiliano mtu hutoa moyoni na kuyaweka wazi na bayana, na hivyo kuwapa wengine nafasi ya kufahamu tabia yake. Ndiyo maana Yesu anasema kuwa mtu mwema katika hazina njema ya moyo wake hutoa yaliyo mema, na mtu mwovu katika hazina mbovu ya moyo wake hutoa yaliyo maovu kwa kuwa kinywa cha mtu hunena yale ya ujazayo moyo wake. Kwa hiyo, ili tufahamu yaliyo ndani ya nafsi ya mtu Yoshua bin Sira anatuwasa kumpa kwanza nafasi ya kuongea na kujieleza, tumsikilize, ndipo tumuhukumu kwa haki kwa yaliyotoka kinywani mwake. Hali kadhalika, kabla ya kupokea au kuunga mkono jambo hoja au mtu lazima tusikilize kwanza anayosema, ili tuweze kutambua uzuri na ubaya wake. Hapo ndipo tutakuwa sawa kuliongelea na kulipigania inapobidi. Haya yote yanawezekana kama kuna majadiliano na masikilizano. Msingi wa haya yote ni kumtumainia Mungu katika yote. Ndiyo maana Mzaburi katika wimbo wa katikati anasema, ni neno jema kumshukuru Bwana na kuliimbia jina lako, e Mungu uliye juu Kuzitangaza rehema zako asubuhi na uaminifu wako wakati wa usiku. Mwenye haki atasitawi kama mtende, atakuwa kama mwerezi wa Lebanoni, waliopandwa katika nyumba ya Bwana watastawi katika nyua za Mungu wetu. Watazaa matunda hadi wakati wa uzee, watajaa utomvu, watakuwa na ubichi, ili watangaze kwamba Bwana ni mwenye adili, mwamba wangu, ndani yake hamna udhalimu. Rejea Zaburi ya 91, aya kwanza, hadi ya pili na 12 hadi 15. Ndugu msikilizaji mpendwa, somo la pili ni la waraka wa kwanza wa mtume Paulo kwa Wakorinto sura ya 15 aya ya 54 hadi 58. Katika somo hili Mtume Paulo anatueleza kuwa hali ya mwili wetu wa sasa ni ya kufa na kuoza. Mungu anataka tuwe katika hali hii kwa muda, ikiwa ni mapito kuiendea hali ya kutokufa, hali ya uzima wa milele. Kwa kifo na ufufuko wake Yesu ametutayarishia hali hiyo ya kutokufa. Kwa hiyo maisha ni suala la kufa na kuishi; tunaishi ili tufe, na tunakufa ili tukaishi milele. Huu ni ukweli na uhalisia wa maisha yetu kwamba tunaishi na tutakufa, na baada ya kufa tutaendelea kuishi. Lakini ili tuweze kuendelea kuishi katika hali ya utakatifu, ni lazima tuwe tayari kufa kuhusu dhambi na kuishi maisha ya kitakatifu ili tuwe na muungano na Mungu wetu aliye mtakatifu. Kimsingi, kifo ni ukweli ulio mgumu kuupokea na kuukubali, licha ya kuwa kila siku watu wanakufa na sisi tunashuhudia, lakini kifo kinabaki kuwa tishio na hofu kubwa kwa mwanadamu, maana hakizoeleki. Watu wengi hawapendi kujua wala kusikia habari za kifo, kwa kuwa hawana matumaini na imani juu ya ukweli wa maisha yajayo, yaani maisha ya ufufuko. Mtume Paulo anasema hivi: Ndugu, hatutaki msijue habari zao waliolala mauti, msije mkahuzunika kama na wengine wasio na matumaini. Kwa hiyo ni wazi, mtu akikosa wa tumaini la uwepo wa Mungu anakosa thamani ya maisha ya sasa na yajayo. Lakini tunawaamini juu ya uwepo wa Mungu na maisha yajayo, tunakiogopa kifo. Hii ni kwa sababu ya kushindwa kuishi mausia ya kiinjili ya kukesha na kujiandaa kumpokea mjumbe wa Mungu, yaani kifo, wakati wowote atakapokuja kutuchukua na ambaye hatujui siku wala saa ya kuja kwake. Zaidi sana hali ya kuishi katika dhambi, kuwa mbali na Mungu, kukosa muunganiko na yeye aliye mtakatifu, nayo na inatufanya tuwe na hofu, mashaka na uoga wa kufa. Ndugu msikilizaji mpendwa, kifo ni matokeo ya dhambi ya asili, dhambi ya wazazi wetu wa kwanza, Adamu na Eva, ya kutotii amri na maagizo ya Mungu. Lejea katika kitabu cha Mwanzo sura ya tatu aya kumi na tisa. Ni ukweli kuwa kila nafsi itaonja mauti. Mtakatifu Fransisi wa Asisi alisema, usifiwe e Bwana wangu kwa ajili ya dada yangu kifo cha mwili ambacho hakuna mtu aishie awezaye kukikwepa. Ole wao wanaokufa katika dhambi ya mauti, heri yao watakaokutwa ndani ya mapenzi yako matakatifu sana, kwani kifo cha pili hakitawafanyia ubaya. Kutoka katika maandiko yake ya chanzo cha Kifransiskani kifungu cha elfu moja na kumi na nne, Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alisema ninapata amani tele ninapofikiria kuhusu wakati ambapo Bwana ataniita kutoka maisha kwenda maisha maana yake anapata furaha na amani tele anapofikiria siku yake ya kufa, ambapo Mungu atamwita kutoka katika maisha haya ya kidunia kuelekea mbinguni kwenye maisha ya umilele. Mtakatifu Tereza wa Avila alisema, ninataka kumwona Mungu na kumwona Mungu lazima nife na kumbe kifo ni sehemu ya mpangilio wa maisha yetu. Hatuwezi kukiepa. Hata hivyo, hatupasi kuwa na mashaka. Tujiandaye kufa vema kwa kutambua, kwa kujuta, kwa kukiri na kutubu dhambi zetu. Tujipatanishe na Mungu, tukubali kufa kuhusu dhambi ili tuishi katika Kristo, na hivyo tutakuwa na ujasiri wa kutamka maneno ya Mtume Paulo akisema, mimi kuishi kwangu ni Kristo na kufa ni faida. Hana mashaka kabisa juu ya ujio wa kifo. Nasi pia hatupaswi kuogopa, kwani kwa kifo cha Kristo msalabani kifo chetu kimepata maana mpya, ambayo kwayo maisha mapya yanazaliwa, maisha ya milele mbinguni. Ndugu msikilizaji mpendwa, injili ni ilivyoandikwa na Mtakatifu Luka sura ya sita, aya thelathini na tisa hadi ya 45. Sehemu hii ya injili imesheheni misemo ya hekima na busara za Yesu juu ya viongozi au walimu wanavyopaswa kuwa. Katika hali ya kawaida mwalimu anapaswa kuwa na uwezo wa kuona, kutambua, kuhukumu na kutenda vema, ili awe mfano mwema kwa wanafunzi wake. Kama mwalimu ni kipofu, yaani hawezi kuona, kusoma na kutambua alama za nyakati ili atoe maelekezo yanayostahili, ni hatari sana kwa kuwa anaweza kuwapoteza wanafunzi wake. Yesu anasistiza umuhimu wa kuona, kusikiliza, kutambua na kuongoza kuliko kwema na sahihi. Pia anatuonya tusiwe wepesi katika kuwahukumu wengine, maana hata sisi nasi tuna maboriti katika macho yetu, yaani tuna makosa, hatuko wakamilifu, tu wadhaifu, tu wa dhambi mbele za Mungu na tunahitaji msamaha wake. Kilicho cha maana ni kuonyana na kusaidiana katika kuepuka nafasi za dhambi. Hivyo tuepuke maisha ya unafiki, tuwe wakweli na wema mbele za watu na mbele za Mungu. Kwa hiyo, ndugu msikilizaji, tunapojiandaa kuanza kipindi kitakatifu cha Kwarezma, tukumbuke kuwa hapa duniani tu wapitaji. Sisi ni raiya wa mbinguni, rejea Wafilipi sura ya tatu aya ishirini. Huko ndiko tulikotoka kwa maana tulitoka kwa Mungu na Mungu wetu yuko mbinguni, Zaburi ya, ya mia moja kumi na tano aya tatu. Kama tulitoka kwa Mungu aliye mbinguni, basi tunapaswa kurudi mbinguni. Huku duniani tuliko ni ugenini, kama tunavyosali katika sala ya Salamu Malkia, mama mwenye huruma, uzima, tulizo na matumaini yetu, salamu, tunakusihi ugenini hapa sisi wana wa Heva maandiko matakatifu yanasema, wao walikuwa wageni na wakimbizi duniani. Kama wangalikuwa wanaifikiria nchi walikotoka zamani, wangalipata nafasi ya kurudi huko. Rejea Waebrania sura ya 11 aya 15. Tukumbuke daima kuwa maisha ni kufa na kuishi. Tumwombe Mungu atufundishe kuzihesabu siku za maisha yetu hapa duniani na kujua kuwa ni chache ili zinapoisha tuwe tayari tumejiandaa kurudi kwetu mbinguni. Ni katika tumaini hili, mama kanisa katika sara ya kuombea dhabihu ana hivi: E Mungu, wewe unatupatia vitu hivi vya kutoa kwa heshima ya jina lako na kuvihesabu kuwa sadaka ya ibada yetu ya kutumikia. Tunakuomba hayo kwa rehema yako, ili hayo unayotujalia yatuletee mastahiri, yatuletee pia tuzo na katika sala baada ya kumnio kwa kuhitimisha maadhimisho ya dominika hii, ana sala hivi e, Bwana, baada ya kushiba sadaka iletayo uokovu, tunakuomba huruma yako, na kama unavyotulisha sakramenti hii hapa duniani, utushirikishe uzima wa milele kwa hisani yako. Tumsifu Yesu Kristo. Ndivyo anavyohitimisha tafakari yake Pade Paskali Yondo, inayotuandaa katika dominika ya nane ya mwaka C si, ikiwa inafunga kipindi cha kawaida cha mwaka kabla ya kuanza kipindi cha Kwarezima. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anasema nguvu ya kuinjirisha ya matendo ya kiibada wa ya waamini wengi ni njia mwafaka inayojenga na kudumisha vifungo vya urafiki na udugu wa kibinadamu kati ya watu wa mongo, na hivyo kukuwa na kuimarishana kama sehemu ya uinjirishaji. Matendo haya ya kiibada huwawezesha waamini kuona jinsi ambavyo imani ikishapokelewa hujumuishwa katika utamaduni na daima kurithishwa, na kwamba hii ni nguvu ya kimisionari na kielelezo cha maisha ya kitaalimungu yanayorutubishwa kwa kazi ya Roho Mtakatifu aliyemiminwa ndani ya roho zao. Bikira Maria ni wakili mwaminifu anayeingilia kati na kuleta ufumbuzi wa kudumu kama ilivyokuwa kwenye harusi ya Kana ya Galilaya. Baba Mtakatifu anasema Bikira Maria ni mama anayewaelekeza waamini kujenga na kudumisha urafiki wa kijamii kati ya watu wa mataifa ili waweze kumfuasa na kuonana uso kwa uso na Kristo Yesu, tayari kujiketa katika njia ya amani, utu wema, usikivu na majadiliano yanayosimikwa katika uvumilivu na imani. Bikira Maria na waalika waamini na watu, watu wenye mapenzi mema kumwilisha ndani mwa udugu wa kibinadamu tayari kujenga ulimwengu mpya unaowawezesha watu wote kujisikia kuwa ni ndugu wa mmoja, wanaoheshimiana na kuthaminiana katika ulimwengu ambamo haki na amani vinang'ara na kushamili. Bikira Maria, nyota ya uinjirishaji mpya na mama wa uinjirishaji, hawashike mkono na kuwasaidia kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu, utume na zawadi wanayopaswa kuitekeleza ili kuwa Wakristo kweli, waamini hawana budi kuwa na ibada kwa Bikira Maria, kwa kutambua mambo msingi yanayounganisha maisha ya Bikira Maria na Kristo Yesu. Kwa kusali rozari takatifu, Injili ya Kristo inaendelea kutangazwa na kumwilishwa katika maisha watu, familia na katika ulimwengu mzima. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini kufanya hija ya pamoja na Bikira Mariamu, mwalimu mkuu katika maisha ya kiroho, aliyethubutu kumfuasa Kristo katika njia ya msalaba, akabarikiwa kwa kuwa aliamini. Anawaonya waamini kutomkimbilia Bikira Maria kwa kutaka wafanyie miujiza ya chapu chapu kwani Bikira Maria wa Injili anayeheshimiwa na kanisa ni yule anayeangalia mambo msingi, anayewaombea watoto wake huruma na upendo wa Mungu ili hatimaye kukutana na hakimu mwenye haki, yani mwana kondoo wa Mungu aliyechinjwa kwa ajili ya ukombozi wa mwanadamu. Mwenyezi Mungu ni mwingi wa huruma na mapendo, anasema Baba Mtakatifu Francisco mwaliko kwa wamene kukimbilia upendo na huruma ya Mungu badala ya kuogopa hukumu yake, kwa kutambua kwamba huruma ya Mungu kamwe haiwezi kuondoa haki yake. Kristo Yesu aliyeteswa na kufa msalabani, ili kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la utumwa wa dhambi na mauti kwa njia ya imani inayowaunganisha katika msalaba wa Kristo wamekombolewa na hivyo kuwekwa huru. Kumbe hakuna sababu ya kuwa na woga, bali kukimbilia na kuambata upendo wake. Bikira Maria ni kielelezo cha mapinduzi ya wema na upendo wa Mungu kwa binadamu. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, Bikira Maria anaonyesha kwamba unyenyekevu na upole si fadhila ya wanyonge bali ni fadhila ya watu wenye nguvu ambao hawana sababu ya kuwatendea wengine ubaya ili kuonekana kuwa ni watu wa maana sana. Mwingiliano wa haki na upole, wa taamuli na kujali mahitaji ya wengine, ndiyo inayolifanya kanisa limtazame Bikira Maria kama mfano bora wa uinjilishaji. <mulia> msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini ni wote kuiga mfano wa Bikira Maria ili waweze kuwa ni alama na sakramenti ya upendo na huruma ya Mungu anayesamehe yote. Kwa kushikamana na Bikira Maria, wote wanaweza kuimba upendo na huruma ya Mungu, kwani ni huruma ambayo amewakirimia watakatifu na waja wake waaminifu, imeweza kuwafikia wengine wote kwa njia ya kibure cha binadamu na ucho wa malimwengu, binadamu ameshindwa kutimiza hamu ya moyo wake. Njia pekee ya kuweza kuinuka tena ni kwa njia ya Bikira Maria, kumshika mkono na kumfunika kwa joho ili kumweka pembeni mwa moyo wake usiokuwa na doa. Kardinali Luis Antonio Tagre, mwenyekiti mwenze wa baraza la kipapa la uinjilishaji wa watu, Jumanne tarehe 25 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano, ameongoza watu wa Mungu kusali rosari takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ambaye kwa sasa anasumbuliwa na, na ugonjwa wa mkamba uliopelekea kulazwa tangu Ijumaa tarehe 14 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwenye hospitali ya chuo kikuu cha Agostino Gemelli iliyoko mjini Msikilizaji wa redio Vatikani baada hii imehudhuriwa na makardinali wanaoishi mjini Roma, wafanyakazi wa sekretarieti kuu ya Vatikani na watu wa Mungu katika ujumla wao. Watu wa Mungu wametafakari mafumbo ya maisha na utume wa Kristo Yesu kwa kujikita katika matendo ya uchungo, ili kwa maombezi ya Bikira Maria waamini wajionee uwepo wa, wa ngavu wa upendo wa Kristo Yesu mfufuka na ukaribu kutoka katika jumuiya ya waamini. Ibada hii imeongozwa na sura ya Bikira Maria, mama wa Kanisa, ili kutafakari mafumbo ya uchungu katika maisha na utume wa Kristo Yesu. Lengo la sala hii ya Rosari Takatifu ni kumwombea Baba Mtakatifu Francisco ili aweze kupona haraka na hatimaye kurejea tena kwenye maisha na utume wake. Huu ni mwendelezo wa maadhimisho ya ibada ya misa takatifu pamoja na ibada ya kuabudu ekaristi takatifu kwa ajili ya kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ibada zinazofanywa sehemu mbalimbali za dunia. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, na habari zaidi kutoka kwa Dr Mateo Bruno, msemaji mkuu wa Vatikani, zinaonyesha kwamba hali ya afya ya Baba Mtakatifu Francisco inaendelea kuimarika taratibu na kwamba vipimo mbalimbali vinaonyesha matumaini, ingawa tatizo la figo kushindwa kufanya kazi yake barabara ni jambo linalowatia wasiwasi madaktari. Baba Mtakatifu anaendelea kupumua kwa kutumia mirija. Jopo la madaktari wanaomtibu Baba Mtakatifu Francisco linasema hali yake ya afya bado inaendelea kuwa tete. Jumatatu jioni, tarehe ishirini na tano Februari mwaka elfu mbili na ishirini na tano baba mtakatifu amefanyiwa kipimo cha ct skani ili kufuatilia ugonjwa wa mkamba unaomsumbua baba mtakatifu. Asubuhi baada ya kupokea ekaristi takatifu, aliendelea kufanya kazi ndogondogo hospitalini ndogo hapo kutoka studio za redio Vatikani, kama kawa ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa. Kuna jeraha la mwili kuna Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, maombi yetu yako palepale pale ya kuendelea kumwombea baba mtakatifu Francisco ili aweze kupona. Kwa niaba ya padre Richadi Mjigwa ni Anjelo wezao la akikuwaga ndani ya studio hizi, tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.