Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara nyingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, tukiwa Alamisi kuu ya Juma Takatifu, hatuna budi kukukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake katika ibada ya misa iliyoongozwa na Baba Mtakatifu Francisco katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kwa ajili ya kubariki mafuta ya Krisma. Katika mahubiri, amesema Bwana hawatafuta wanaoomboleza dhambi za kanisa na dunia. Katika maisha ya kiroho, wale wasiolia hurudi nyuma. Kujuta ni dawa dhidi ya ugumu wa moyo, na kulia juu yetu wenyewe haimaanishi kujihurumia. Na ameonya unafiki wa makleri. Bwana haombi hukumu ya dharau kwa wale wasioamini bali upendo na machozi. Katika ujumbe aliyowelekeza kwa udugu wa Yesu Mnazareti wa Sansonate wakati wa kuadhimisha miaka mia nne ishirini tangu kuanzishwa kwake, Papa Francisco anawataka waamini kumtumikia Mungu kwa maisha yao na siyo kutazama kutoka katika barkone sadaka yake kwa ajili ya wanadamu. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Pade Richard Mjigwa. Ni Anjela Wezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco ameongoza ibada ya misa takatifu katika kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani siku ya Alhamisi kuu tarehe 28 Machi elfu mbili na ishirini na nne kwa kusaidiana na makamu jimbo wa Roma, Kardinali Angelo de Donatis na kushiriki maelfu ya makuhani wa jimbo la Roma, mashemasi, makardinali wa kulia Romana, wakuu wa kulia Romana na waamini wa Mungu. Katika mahubiri yake marefu ninaanza na kifungu cha hitimisho ambapo papa Francisco alisema grazie cari sacerdoti Asante, wapendwa mapade, kwa mioyo yenu iliyo wazi na tulivu. Asante kwa bidii na machozi yenu. Asanteni kwa sababu mnaleta muujiza wa huruma ya Mungu kwa ndugu zetu katika dunia. Awa fariji, awa katika yake, ya leo hii. Bwana awafariji awaimarishe na kuakirimia katika mahubiri yake. Kwa njia hiyo, Baba Mtakatifu Francisco alitafakari jinsi ambavyo Mtakatifu Petro mchungaji wa kwanza wa kanisa letu Katoliki alivyompoteza Kristo na kumkana mara tatu. Kwa majuto, Papa alikumbusha kuwa macho ya Petro yalijaa machozi ambayo, yakiinuka kutoka katika moyo uliojeruhiwa, yalimkomboa kutokana na mawazo yake ya uongo na kujihakikisha kwake. Kwani Papa alisema machozi hayo ya uchungu yalibadilisha maisha yake. Ndugu wapendwa mapade, uponyaji wa moyo wa Petro, uponyaji wa mtume, uponyaji wa mchungaji, ulikuja wakati akiwa na huzuni na kutubu, alijiruhusu kusamehewa na Yesu. Papa alibainisha kuwa uponyaji wake ulifanyika katikati ya machozi na kilio cha uchungu ambacho kilisababisha upendo mpya. Alhamisi hii kuu ya mwaka wa sala, papa alipenda kushirikisha pamoja na mapade wenzake mawazo juu ya kipengele cha maisha ya kiroho ambacho alisema kimepuuzwa kwa kiasi fulani lakini bado ni muhimu. Kwa hiyo papa alisema, hata neno nitakalolitumia kwa kiasi fulani ni la kizamani lakini linastahili kutafakariwa. Neno hilo ni majuto. Papa alisema kwamba neno kujuta linahusisha kuchoma moyo kwa uchungu na kuibua machozi ya toba kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Petro kutostahili kwetu bali kutoboa kwa manufaa kunasafisha na kuponya moyo. Papa alisema, mara tu tunapotambua dhambi zetu mioyo yetu inaweza kufunguliwa kwa kazi ya Roho Mtakatifu, chanzo cha maji ya uzima, ambayo hububujika ndani yetu na kuleta machozi machoni petu. Kwa hiyo wale walio tayari kufichuliwa na kuacha macho ya Mungu yaingie mioyoni mwao, alisema Papa, wanapokea zawadi ya machozi hayo, maji matakatifu zaidi badala ya yale ya ubatizo. Hata hivyo, alisistiza, tunahitaji kuelewa waziwazi wazi maana ya kujililia wenyewe. Haimaanishi kulia kwa kujihurumia, kama ambavyo mara nyingi tunajaribiwa kufanya. Kujililia sisi wenyewe ina maana ya kutubu kwa dhati kwa sababu ya kumuhuzunisha Mungu kwa dhambi zetu, tukitambua kwamba sisi daima tunabaki katika dini la Mungu, tukikiri kwamba tumepotoka kutoka katika njia ya utakatifu na uaminifu hadi kwa yule aliyetoa uhai wake kwa ajili yetu Kupitia haya papa alisema, inamaanisha kutazama ndani na kutubu juu ya kutokuwa na shukurani na kutokuwepo kwetu, na kukiri kwa uzuni undumira kuili wetu hasa ukosefu wa uaminifu na unafiki, kwa kujielekeza macho yetu kwa mara nyingine tena kwa Bwana msulibiwa na kujiruhusu tuguswe na upendo wake, ambao daima husamehe na kuinua, kamwe haukatishi tamaa tumaini la wale wanaomtumaini yeye Alisema Papa Francisco. Aidha, machozi yanayotiririka mashavuni mwetu yanashuka ili kutakasa mioyo yetu, na kwamba hata kama kulazimishwa kunahitaji juhudi, kunaleta amani, siyo chanzo cha maangaiko, bali ni uponyaji wa nafsi, kwa kuwa hutenda kama dawa ya kulainisha majeraha ya dhambi na kututayarisha kupokea mapigo ya tabibu wa mbinguni, ambaye hugeuza mioyo iliyovunjika, mioyo iliyotubu mara moja ulainisha na machozi. Baba Mtakatifu Francisko amekumbusha kwamba walimu wa maisha ya kiroho wanasisitiza juu ya umuhimu wa kuunganishwa, kama alivyokumbuka kwamba upiaishwaji wote wa mambo ya ndani huzaliwa na kukutana kati ya huzuni yetu ya kibinadamu na huruma ya Mungu na kuendeleza kwa umaskini wa roho ambayo inaruhusu utakatifu roho ututajirisha. Kwa hiyo Papa Francisko kwa makuani amesema tujitazame sisi wenyewe na tujiulize, ni sehemu gani dhamiri na machozi hucheza katika uchunguzi wetu wa dhamiri za sara zetu, na hasa ikiwa kwa miaka iliyopita machozi yetu yanaongezeka. Alisisitiza kwamba kadri tunavyozidi kukua ndivyo tunavyolia kidogo, na baada yake tunaombwa tuwe kama watoto. Tukishindwa kulia, Baba Mtakatifu alionya, tunarudi na kuzeeka ndani, ambapo wale ambao maombi yao yanakuwa rahisi na yakina, yenye msingi wa kuabudu na kusajabisha mbele ya Mungu hukuwa na kusajabisha na kukomaa wao hupungua na kujihusisha wenyewe na kushikamana zaidi na Kristo. Papa, akiendelea kujadili mshikamano kama kipengele kingine cha majuto, alisema moyo tulivu uliokombolewa na roho ya heri unakuwa na mwelekeo wa kawaida wa kuzoea wengine badala ya kuhisi hasira na kashfa kwa makosa ya kaka na dada zetu, hulia dhambi zao. Baba Mtakatifu aliwakumbusha waamini kwamba Bwana utafuta zaidi ya yote katika wale waliowekwa wakfu kwake, wanaume na wanawake wanaomboleza dhambi za kanisa na za ulimwengu na kuwa waombezi kwa niaba ya wote. Aidha katika hilo, amesema ni mashuda wangapi mashujaa katika kanisa wametuonesha njia hii, alitoa mshangao Papa Francisko. Tunawafikiria watawa wa jangwani mashariki na magharibi, maombezi ya mara kwa mara katika kulia machozi ya Mtakatifu Gregory wa Narek. Sadaka ya Wafransiskani kwa ajili ya upendo usiopendeka na wale mapade wengi ambao kama yohane wa ars waliishi maisha ya toba kwa ajili ya uokovu wa wengine alikumbusha papa francisko huku akisema huu si ushairi bali ni hukuani vilevile kwa makuani baba mtakati francisko aliwaambia jinsi bwana anavyotamani kutoka kwao wachungaji wake sio ukali bali upendo na machozi kwa wale ambao wamepotea ikiwa mioyo yao inahisi kuridhika alisema msijibu kwa hukumu lakini kwa utulivu na huruma Papa alisema tunahitaji kuwekwa uhuru kutokana na ukali na lawama ubinafsi natama, na tamaa, ukakamavu na kufadhaika, ili kujikabidhi kwa Mungu kikamilifu na kupata ndani yake utulivu na utukinga dhidi ya dhambi zetu, dhoruba zinazotuzunguka pande zote. Tuombe na tutoe machozi kwa ajili ya wengine. Kwa njia hii tutaruhusu Bwana kufanya miujiza yake, wala wasiogope, kwa kuwa hakika atawashangaza. Majuto alielezea sio kazi yetu sana, bali ni neema ambayo, kwa hiyo lazima itafutwe katika maombi, akigeukia toba ambayo aliita zawadi kutoka kwa Mungu na kazi ya roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu alitoa mapendekezo mawili ya kukuza roho ya toba. Kwanza alisema tuache tuangalie maisha yetu na wito wetu katika suara hili la ufanisi na matokeo ya haraka na kushikwa na mahitaji na matarajio ya sasa. Badala yake, tuangalie mambo kinyume na upeo mkubwa wa wakati uliopita na ujao. Wafikirie yaliyopita kwa kukumbuka uaminifu, mshikamano na Mungu na kukumbuka msamaha wake na kujikita imara katika upendo wake, na wakati ujao kwa kutazama lengo la milele ambalo wameitiwa na ndilo kusudi kuu la maisha yetu wote. Kupanua upeo, alisema, husaidia kupanua mioyo yetu, kutumia wakati wa Bwana na kupata uzoefu. Pili, Papa alitoa wito kwa mapade ya kugundua tena haja ya kukuza binafsi ambayo si ya lazima na ya kazi, lakini iliyochaguliwa kwa uhuru, utulivu na wa mda mrefu. Turudi kwenye ibada na sala ya moyo. Papa aliendelea kualika mapade kurudia, Yesu mwana wa Mungu unihurumie mimi mwenye dhambi, tuone ukuu wa Mungu hata tunapotafakari juu ya dhambi zetu wenyewe na kufungua mioyo yetu kwa nguvu ya uponyaji wa macho yake. Papa alishauri kwamba hii itawawezesha makleri kugundua tena hekima ya mama mtakatifu wa kanisa kwa kuanza maombi yetu kwa maneno ya maskini aliaye, ee Mungu nisaidie. Akirejea kwa mtakatifu Petro na machozi yake, baba mtakatifu alisema: altare tunayoiona juu ya kaburi lake inatufanya tufikirie nyakati zote ambazo sisi makuani, ambao kila siku husema twaeni mle nyote, huu ni mwili wangu ambao utatolewa kwa ajili yenu, lakini tumemkatisha tamaa na kumhuzunisha yule ambaye alitupenda sana kiasi cha kuifanya mikono yetu kuwa vyombo vya uwepo wake. Tufanye vizuri basi. Papa Francisco alisema kurudia sara hizo tunazosema kimya kwa roho ya unyenyekevu na moyo uliopondeka, na tukubaliwe nawe Bwana, na unioshe e eh, Bwana, na uovu wangu na kunitakasa na dhambi yangu. Moyo wa mtu ukivunjika hakika Yesu anaweza kuufunga na kuuponya. Kwa njia hiyo, Papa alitoa shukurani kwamba, asante mapadre wapendwa, kwa mioyo yenu iliyo wazi na tulivu, bidii yenu yote na machozi yenu, na kwa sababu mnaleta muujiza wa huruma ya Mungu na kwa kaka na dada zetu katika ulimwengu wa leo hii. Baba Mtakatifu Fransisko alihitimisha kwa kusali kwamba, Bwana awafariji awaimarishe na kuwatuza mapadre wake waaminifu. Baba Mtakatifu Francisco amewatumia ujumbe udugu wa Yesu wa Nazareti wa Sansonate nchini El Salvador, ulioelekezwa kwa askofu Konstantini Barrera, askofu wa jimbo la Sansonate na wote wakiwa wanaadhimisha miaka mia nne ishirini tangu kufika kwa picha ya Mnazareti na kwa wote lazima wawe wa Yesu wa Nazareti. Katika ujumbe huo, Papa amewashukuru kwa kumruhusu kushiriki katika ukumbusho wa kuasili kwa sanamu ya Yesu wa Nazareti katika nchi hiyo mnamo mwaka na kwa fursa ya kujiunga na sherehe yao katika siku hii kuu ya Ijumaa Kuu. Ni muhimu kuona jinsi Bwana anavyotumia lugha yetu duni kufikisha ujumbe wa kimungu kwetu. Hata leo hii tunamngoja kama wazee wetu walivyofanya zaidi ya miaka mia nne iliyopita, kuona sura ya Yesu wa Nazareti ikitokea. Lakini tunataka kuona nini? Sanamu nzuri, kazi ya sanaa ya thamani, shamrashamra shamra za watu Baba Mtakatifu Francisko ameuliza. Hakuna kati ya haya, kama ilivyo kwa kila mwaka, tukitazama nje ya milango yetu, ni kumwona yesu akija, tukikumbuka kwa namna fulani mtazamo wa watu wa Israeli, wakati kila mmoja kwenye mlango wa hema lake akifatana na macho ya Musa ambayo alikwenda kuelekea utukufu wa Mungu. Kama Musa, sisi pia tunaweza kupanda katika uwepo wa Bwana ili kuzungumza naye uso kwa uso kama vile mtu asemavyo na rafiki. Tunaweza kufanya hivyo katika sara ikiwa tunaiga imani yake. Katika sara hiyo, Musa alimwomba Bwana kitu ambacho sisi pia tunatafuta, kwamba angemwonyesha njia yake. Mungu alimwahidi au nitakwenda pamoja nawe na kukupumzisha, na kwa hakika huo unabii alivuka jangwa. Hata hivyo, kwa kuwa Mungu alikuwa mkuu sana, Musa hakuwa na fursa ya kuuona uso wake, na alipokabiliana na majaribu ya maisha mara nyingi imani yake ilidhoofika. Baba Mtakatifu Francisko anasisitiza katika ujumbe huo, akiendelea amesema: hata hivyo, tunaweza kutafakari uso wa Mungu na kuhisi miguu yake ikitembea pamoja nasi. Hii ndiyo ahadi ambayo Mungu anatufanya wakati Mnazareti anapokengeuka hatua zake kuwa jirani yetu kuvuka barabara yetu na kusimama kwenye mlango wa nyumba zetu. Mtazamo wake wa upendo uliovuliwa hutuchunguza na kutuuliza kama alivyofanya kwa mtakatifu Petro, akituambia Je, mnanipenda? Baba Mtakatifu amesema licha ya kutostahili kwetu, kutokuwa na shukurani kwetu mara kwa mara, hebu tumjibu kila wakati kwa ukarimu Bwana, unajua kwamba ninakupenda. Kwa sababu kwa kujibu kwa njia hiyo, tunaiga katika maisha yetu mtazamo wa Israeli ambao walibaki wakisujudu kila mmoja kwenye mlango wa emalao wakati utukufu wa Mungu uliposhuka juu yao. Katika mtazamo huu wa kuabudu, hebu tujionyeshe kuwa wapole katika mienendo ya Roho wake ambaye, kama wingu la moto, anaongoza hatua zetu katika jangwa hilo. Ingekuwa ya kuhuzunisha jinsi gani ikiwa kila Ijumaa Kuu mioyo yetu ingebaki tu kutazama kutoka katika balkoni kwenye tukio la udadisi bila kusujudu, Yesu akiwa anapita, bila kusikia mwaliko wake wa kumfata kama Petro. Ni aibu iliyoje ikiwa hatuelewi kwamba ni kwa kushikamana na msalaba wake kwamba tunaweza kutembea pamoja naye na hatutambui kwamba ndiye anayebeba nira hii na, na ili tupate pumziko letu. Baba Mtakatifu Francisco amekazia kusema leo hii Bwana kama kila mwaka, kama kila dakika, huja kukutana nasi na tumfuate tukimbeba mabegani mwetu, tukimfariji katika jeraha la wazi la ndugu zetu wanaoteseka. Hebu tumwombe atuonyeshe jinsi tunavyopaswa kumtukuza Mungu katika maisha yetu, kufanya huduma yetu kwa sifa katika kazi zetu za kila siku, katika familia zetu, katika kujitolea kwetu kuunda jamii ya kidugu zaidi, kimsingi katika ushuhuda wa wema ambao sote tunaweza kuutoa bila kujali wito ambao tumeitiwa nao. Yesu wa Nazareti kutoka Kalvari awabariki na mama yetu mwenye huzuni awalinde, na tafadhali msisahau kuniombea. Ujumbe wa Baba Mtakatifu Fransisko unahitimishwa hivyo. Mashambulizi ya kutisha huko Moscow, ukosefu wa utulivu wa jumla Ulaya na ulimwengu wa matatizo, wa kufanya kazi kwa ajili ya amani na kujaribu kukuza amani nchini Ukraini kupitia mazungumzo na utetezi ambao haufanyiki kwa silaha tu bali kwa makubaliano kisha juu ya hofu ya kuongezeka kwa nyuklia na utaratibu mpya wa dunia baada ya kukomesha migogoro, mtazamo wa nchi takatifu kwa matumaini ya wahusika wawili na ufumbuzi wa mataifa hayo mawili na maumivu kwa hali ya jangwa huko Gaza, hasa ya kufanya upya uongozi wa Palestina na suala la mateka wa Israeli, vilevile wazo jingine kuhusiana na malkia Kate wa Uingereza khusu hali afya yake na pia afya ya Papa Francisco ambaye ameonekana mwenye nguvu na anajaribu kusawazisha juhudi zake kwa maadhimisho ya Juma Takatifu katika siku hizi na ambaye hata hivyo daima anafanikiwa kutushangaza. Haya yote yalikuwa mahojiano mapana yaliyotangazwa usiku wa tarehe ishirini na sita Machi elfu mbili na ishirini na nne kwenye televisheni ya Italia, kati ya askofu mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa wa Vatikani mahusiano na na na mataifa na mashirika ya kimataifa na mtaalamu wa masuala ya Vatikani akiwa amerudi kutoka ya Montenegro na hata kabla ya hapo hadi Jordan. Askofu mkuu alitoa maoni juu ya matukio ya sasa ya kimataifa, akielezea juu ya mtazamo wa Vatikani <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mchango na sadaka ya Ijumaa kuu kwa ajili ya nchi takatifu ni fursa ya moja kwa moja kwa watu wa Mungu sehemu mbalimbali za dunia kuwa ni mashuhuda na vyombo vya haki, amani na maridhiano kati ya watu. Msaada huu ni ishara ya umoja na ushiriki katika utume wa mama kanisa katika mchakato wa kulinda na kuendeleza maeneo matakatifu mchango na sadaka hii inayotolewa na waamini kila Ijumaa kuu ni kiungo muhimu sana kwa Wakristo wanaoishi katika nchi takatifu. Mtakatifu Paulo wa Sita, kwa mara ya kwanza katika historia ya kanisa, alitembelea nchi takatifu mwezi Januari mwaka 1964 na kuguswa na mahitaji ya Wakristo katika wasia wake wa kitume Nobis in Animo, yani umuhimu wa kanisa katika nchi takatifu, uliochapishwa tarehe ishirini na tano Machi 1974 alikazia umoja na mshikamano wa waamini. Huo ukawa ni chimbuko la mchango na sadaka ya Ijumaa Kuu kwa ajili ya nchi takatifu, na kwa lugha ya Kilatini unajulikana kama Protera Sancta. Mtakatifu Paulo wa sita alihimiza sana umuhimu wa uwepo endelevu wa kanisa katika nchi takatifu kama amana na urithi wa imani, ushuhuda angavu wa jumuiya ya Wakristo unaoonyesha jiografia ya ukombozi. Tangu wakati huo, kanisa linaendelea kuwakumbuka na kuwaombea Wakristo pamoja na watu wote wenye mapenzi mema wanaoteseka, kunyanyaswa na hata kuuawa huko Mashariki ya Kati, lakini hasa kutokana na imani yao kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Sadaka na mchango wa Ijumaa kuu kutoka kwa makanisa yote duniani ni alama ya upendo, udugu na mshikamano wa kanisa kwa watu wa Mungu wanaoishi nchi takatifu. Huu ni ushuhuda wa mchakato wa majadiliano ya kiekumene yanayosimikwa katika uekumene wa damu, huduma na sala, pamoja na kuendeleza majadiliano ya kidini ili kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu katika misingi ya haki, amani na maridhiano. Ni kwa njia ya ushuhuda wa umoja, upendo na mshikamano, kanisa linataka kuwajengea waamini na watu wote wenye mapenzi mema huko mashariki ya kati, injili ya amani na matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi, ili kuondokana na vitendo vya kigaidi, misimamo mikali ya kiimani, dhuluma na nyanyaso kwa misingi ya kidini. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake kwa waamini wa kanisa Katoliki huko Nchi Takatifu iliyochapishwa tarehe 27 Machi elfu mbili na ishirini na nne, hasa anapenda kwa kumbatia waathirika wa vita kati ya Israeli na Palestina, watoto waliopokwa maisha yao ya baadaye, watu wanaohuzunika na kuwa na uchungu kutokana na madhara ya vita. Lakini maadhimisho ya sheria ya Pasaka ni moyo na kiini cha imani ya Kikristo inayopata chimbuko lake kutokana na mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu kutoka kwa wafu. Nchi Takatifu ni mahali pa mateso, kifo na ufufuko wa Kristo Yesu. Nchi Takatifu ni kiini cha historia ya wokovu na jiografia ambayo kwa miaka mingi imeandikwa kwa ushuhuda na uwepo wa Wakristo katika Nchi Takatifu. Hiki ni kielelezo cha imani na ushuhuda wa upendo na matumaini. Kristo Yesu uzima wa waamini wake, kama msamaria mwema hawamiminie faraja na divai ya matumaini majeraha yao ya kiroho na kimwili, waguswe na kuhisi upendo wake wa kibaba, na kutoka kwa waamini wa Kanisa Katoliki kutoka sehemu mbalimbali za dunia ili wote wawe wamoja ndiyo kauli mbiu iliyoongoza hija ya kitume ya Baba Mtakatifu Francisko katika nchi takatifu kuanzia tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na sita Mei mwaka elfu mbili na kumi na nne, kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei ya miaka hamsini tangu Mtakatifu Paulo wa sita alipokutana na kusali pamoja na pati yake Athenagorasi wa Yerusalemu tarehe tano Januari mwaka elfu moja mia tisa sit na Baba Mtakatifu Francisco katika barua yake amegusia umuhimu wa kusimama kidete kulinda na kudumisha amani na usalama wa watu wa Mungu katika nchi takatifu. Jumuiya ya Wakristo huko katika nchi takatifu imekuwa ni shuhuda wa fumbo la Pasaka. Wakristo huko nchi takatifu ni taa zinazowaka na kwamba wao ni mbegu ya wema katika nchi yenye mapambano. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Fransisko kwamba kutokana na mateso yao ya sasa wataweza kufufuka na Kristo Yesu kwa ajili ya Pasaka ya amani Yesu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la kipapa kwa ajili ya makalisha ya mashariki katika barua waliowaandikia maskofu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuhusu sadaka na mchango wa Ijumaa kukwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne wanasema uwe ni msaada kwa ajili ya watu wanaoteseka kutokana na vita kati ya Israeli na Palestina, watu ambao wamewapoteza watoto, ndugu na jamaa kutokana na vita hii hey, bila kuwasahau wale ambao wamekuwa ni vilema kwa sababu ya vita. Vita imepelekea hata mahujaji wa matumaini kusitisha safari zao huko mashariki ya kati. Kristo Yesu, mfalme wa amani, Mungu pamoja nasi, neno wa Mungu aliyefanyika mwili na kukaa kati ya waja wake, amezaliwa katika nchi takati tifu. Baba Mtakatifu Fransisko hachoki kutoa mwaliko kwa watu wa Mungu huko nchi takatifu kuhakikisha kwamba wanaheshima utakatifu wa maisha, utu na heshima ya binadamu. Baba Mtakatifu anaendelea kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa watu wanaoteseka kutokana na vita kati ya Israeli na Palestina. Shirika la Wafransiskani, walinzi wa nchi takatifu, wanaendelea kusali na kuombea amani duniani. Kumbe huo ni mwaliko kwa waamini kutoka sehemu mbalimbali za dunia kuonyesha mshikamano wao wa dhati na waathirika wa vita. Mchango huo ni muhimu sana katika mchakato wa kulinda na kuendeleza maeneo matakatifu dhidi ya uchoyo na ubinafsi. Makanisa ni sehemu ya amana na urithi wa watu wa Mungu huko Mashariki ya Kati, lakini kutokana na vita, watu wamelazimika kuzikimbia nchi na makanisa yao, mahali ambapo wazazi wao walipotumia kwa ajili ya sala. Mchango wa Ijumaa Kuu ni muhimu sana kwa ajili ya kanisa mahali aliweze kupata njia mpya kwa kuwahudumia waathirika wa, wa vita, kugharimia ujenzi wa makazi mapya, kutoa fursa za ajira kwa vijana wa kizazi kipya, kugharimia elimu pamoja na majiundo makini, huku wakiendelea kubaki katika nchi yao kielelezo cha ushuhuda wa imani. Kumbe sadaka na mchango wa Ijumaa Kuu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne ni kielelezo cha upendo na mshikamano wa watu wa Mungu katika Nchi Takatifu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kunogeshea umuhimu wa mchango na sadaka ya Ijumaa Kuu kwa ajili ya Nchi Takatifu kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, kutoka studio za Redio Vatikani kamakawa, ni mtoto wa mkulima, Padri Richardi Msikilizaji wa Vatican News, tuungane wote kuwaombea hata mapade katika siku yao kuu hii wanayoadhimisha, ambayo inakumbusha huduma ya kikuhani, na ndiyo siku iliyotolewa kwao. Hatuna budi kuwapongeza na kuwaombea, hasa zaidi kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa ni anjerwezao. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus, Bwana Yesu Kristo.