Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake Ijumaa tarehe 28 Machi 2025. Taarifa kutoka ukumbi wa ofisi ya vyombo vya habari imesasishwa kwa waandishi wa habari kuhusu afya ya Papa Francisco kwamba hali ya afya ya Papa Francisco inaendelea kuwa nafuu kwa mtazamo wa kupumua na mazoezi ya viungo, hata kwa upande wa kuzungumza. Katika ujumbe wa Papa Francisco kwa washiriki wa kozi ya 35 ya toba ya ndani iliyoandaliwa na idara ya toba ya kitume, alishauri kuwa watu wa sala kwa kupokea neema ya msamaha upyaisho unaobubujika kutoka katika upatanisho na Mungu. Amani huzaliwa katika huruma, na hivyo tufungulie mahusiano mapya ya kidugu, kama ilivyokuwa mwaka elfu mbili na ishirini aliposindikiza ubinadamu wakati wa janga la Uviko 19. Leo hii Papa anaendelea kuongoza mtumbwi wa kanisa na kuwa mahali pa kumbukumbu ulimwenguni licha ya ugonjwa na katikati ya dhoruba za vita, kurudisha siratina na umaskini maombi mengi ya amani yalienezwa wakati wa kukaa hospitalini Jemeli, kisha ujumbe pia barua kwa mkurugenzi wa gazeti la Koriera de la Sera, na vitendo vya utawala kama vile uteuzi zaidi ya watu arobaini na kuanza mchakato wa mkutano wa kikanisa elfu mbili na ishirini na nane. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na pade Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na pade Paskali Yondo ni Anjewezaula anakukaribisha. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Ijumaa tarehe ishirini na nane Machi elfu mbili na ishirini na tano. Taarifa kutoka ukumbi wa ofisi ya vyombo vya habari imesasisha kwa waandishi wa habari kuhusu afya ya Papa Francisco kwamba hali ya afya ya Papa Francisco inaendelea kuwa nafuu kwa mtazamo wa kupumua na mazoezi ya viungo, hata kwa upande wa kuzungumza kuna upunguzaji wa kutumia oksijeni ya mtiririko wa juu kwa kutumia mirija ya pua kwa siku na kupunguzwa kwa ile ya usiku. Vipimo vya damu vinaonyeshwa kuwa kawaida kulingana na matokeo yaliyotokea Jumatano tarehe 26 Machi. Siku ya papa inabadilishwa kati ya dawa, sala, kupumzika kidogo na shughuli zake. Mabaraza yote ya kipapa yanamtumia hati na hakuna ziara zozote maalum zilizoratibiwa. Vilevile amefuatilia tafakari ya Kwarezi makwa mbali ya Asubuhi nane ya Ijumaa tarehe 28 Machi, tafakari ya sala ya malaika wa Bwana itatumwa kama ilivyokuwa dominika zilizopita. Papa aliarifiwa juu ya tetemeko la ardhi nchini Mnyamaa na yuko anasali kwa ajili ya waathirika wengi. Kila siku anashiriki misa katika kikanisa cha mtakatifu Martha mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi tarehe 27 Machi 2025, alituma ujumbe wake kwa washiriki wa kozi ya 35 ya toba ya ndani iliyoandaliwa na idara ya toba ya kitume kuanzia tarehe 24 hadi 28 Machi 2025 katika basilika ya Mtakatifu Laurenti jijini Roma, kwa ushiriki wa mapade na makandideti wa daraja takatifu kutoka ulimwenguni kote. Baba Mtakatifu Francisco aliwashukuru kuanzia na mkuu wa idara ya toba, afisa mkuu, mapade, viongozi na watumishi wa idara ya toba pamoja na wahudumu wa kawaida wa basilika za kipapa. Papa alibainisha kuwa kozi hiyo imefanyika wakati wa kwaresima ya mwaka mtakatifu elfu mbili na ishirini na tano ambao ni wakati wa uongofu, toba na kukubali huruma ya Mungu. Kuadhimisha huruma hasa, pamoja na maujaji wa jubilei, ni fursa nzuri. Mungu ametufanya kuwa wahudumu wa rehema kwa njia ya yani, neema yake, zawadi ambayo tunaikaribisha kwa sababu tulikuwa wa kwanza kwa msamaha wake. Kwa njia hiyo Papa aliwashukuru na kuwasihi kwamba wawe watu wa sala, kwa sababu mizizi ya utendaji wao wa huduma ni katika maombi ambayo kwayo wanarefusha kazi ya Yesu ambaye anatulia na daima anarudia kusema, wala mimi si hukumu, enenda zako wala usitende dhambi tena. Rejea Injili ya ya Yohane sura ya 8 aya ya 11. Neno hili la ukombozi la Bwana lisikike katika kanisa lote katika mwaka wa Jubilei, kwa ajili ya kufanywa upya mioyo inayobubujika kutoka katika upatanisho na Mungu na kufungua mahusiano mapya ya kidugu. Baba Mtakatifu Francisco anawasihi na kuongeza kusema, hata amani inayotamaniwa sana izaliwe kutoka katika huruma kama tumaini lisilokatisha tamaa. Na kwa kuhitimisha, aliwashukuru akisema, asante kwa huduma yenu ya lazima ya sakini. Sakramenti. Mama yetu awalinde katika upendo na subira ya Kristo. Ninawabariki kutoka moyoni mwangu na ninawaomba tafadhali mniombee. Ndugu msikilizaji wa Vatikan News, miaka mitano iliyopita, jioni ya siku ya tarehe 27 Machi elfu mbili na ishirini, Papa Francisco alikuwa katika uwanja wa Mtakatifu Petro peke yake, na uwanja huo ulikuwa umejazwa na mwanga wa taa, na huku vikisikika ving'ora wanadamu wote walifungiwa majumbani mwao kwa sababu ya janga la uviko kumi na tisa, lakini papa alikuwa peke yake ndani ya, ya moyo wa Ukristo, huku akiwa anasindikizwa na mtazamo wa macho kupitia runinga ya utiririshaji na maombi ya wote. Tumegundua kuwa tuko kwenye mtumbwi mmoja, sote ni dhaifu na tumechanganyikiwa, lakini wakati huo huo muhimu, wote tumeitwa kupiga makasia pamoja na wote tunahitaji kufarijiana katika mtumbwi huu. Sote tuko hapa, Papa Francisco alisema wakati huo. Kwa hiyo, miaka mitano baadaye papa amejikuta amefungwa nyumbani kwake Mtakatifu Marta mjini Vatikani ili kuweza kupata nafuu kama alivyoshauriwa na madaktari baada ya nimonia ya pande mbili ambayo ilihatarisha maisha yake mara mbili na kumlazimu kulazwa hospitalini kwa siku thelathini na nane akiwa peke yake, lakini akisindikizwa ya kimwili na timu ya matibabu na washirika wake wa karibu zaidi kiroho na ambao hata awaamini hata mnamo tarehe 27 Machi 2025 kama ilivyokuwa mnamo 2020, hatua ya kumbukumbu kumbu kwa ubinadamu haijapotea. Dhoruba siyo janga la uviko tena, bali vita na migogoro, mbio za silaha na maisha ya watu walionyongwa na vurugu na hatari. Kwenye mtumbwi huu sote tuko hapa, mtazamo wa ulimwengu na kanisa. Jorge Mario Bergoglio hahachi kuongoza mtumbwi huu, na akuacha kufanya hivyo hata wakati wa Kwaresima aliyotumia huko Jemeli, kati ya dharura ya kupumua, matibabu ya madawa na mazoezi ya viungo, mikono kwenye usukani wa kanisa na macho yake kuelekea upeo wa Ulaya, mashariki ya kati Afrika na kusini mashariki mwa Asia, yote yaliyosambaratishwa na vita ambavyo kutoka hapa, kutoka nafasi ya ghorofa ya kumi ya hospitali ya Jemeli vilionekana kama vya kipuuzi zaidi maneno yaliyoandikwa katika kutafakari kwa sara ya malaika wa bwana mnamo tarehe 2 Machi 2025 na ambayo yamebaki katika kumbukumbu kumbu ya pamoja. Tarehe mbili yo hiyo Machi ilikuwa ya pili kati ya tafakari sita zilizoenezwa kwa dominika sita kuanzia tarehe 14 Februari, siku ambayo ilikuwa ni ya kulazwa hospitalini, ambapo dirisha la kuchungulia la kibinafsi la jumba la kitume Vatikani lilibaki limefungwa. Katika kila tafakari yake haijawahi kuwa na ukosefu wa kurejea Kuanzia tafakari ya kwanza ya mnamo Februari 16 na kisha ile ya dominika ya tarehe 23 katika mkesha wa mwaka watatu wa, wa kuanza kwa uchokozi mkubwa wa Urusi dhidi ya Ukraine, siku ya kumbukumbu ya uchungu na ya aibu kwa wanadamu wote. Jorge Mario Bergoglio, yani Papa Francisco, aliita hivyo, akitualika kuwakumbuka waathirika wa, wa migogoro yote ya kisilaha na kuombea zawadi ya amani huko Palestina, Israeli na Mashariki ya Kati yote huko Mnyamaa Kivu na Sudani. Mwaliko pia ulitolewa kwa sala Malaika wa Bwana Dominika tarehe 9 Machi 2025, kabla ya kuanza kwa rezima, ambapo alionyesha wasiwasi wake kwa kufufuliwa tena kwa ghasia nchini Siria, akitumaini kwamba heshima kamili kwa sehemu zote za kikabila na za kidini za jamii hasa rahia zitafuatwa. Kisha tarehe 16 Machi dominika ilijaa na uwepo wa watoto wa mataifa mbalimbali katika uwanja wa Jemeli hospitalini, ambao aliwaomba msaada wa maombi hasa kwa nchi zilizoja ruiwa na vita tena. Tarehe 23 Machi, siku ya kutoka hospitalini Dominika, ndugu msikilizaji, Papa Francisco alishiriki uchungu wa kuanza tena kwa mashambulizi ya mabomu ya Israeli huko Gaza. Ninaomba silaha zinyamazishwe mara moja na kuwa na ujasiri wa kuanza tena mazungumzo ili mateka wote waachiliwe na usitishaji wa mwisho wa mapigano ufikiwe, aliandika Papa Francisco, huku akilaani hali ya kibinadamu kwa mara nyingine tena mbaya sana katika ukanda Inahitaji kujitolea kwa haraka kwa pande zote zinazopigana na jumuiya ya kimataifa, aidha na si tu katika sala ya maombi. Kati ya maneno ya amani yaliyosambazwa kutoka Jemeli, bado kuna yale ya kushangaza yaliyotumwa kwa mkurugenzi wa gazeti la Corriere della Sera Luciano Fontana katika barua ya kumjibu aliyopokea ya ujumbe wa matashi mema kwa ajili ya kupona haraka. Barua hiyo ilichapishwa kwa usahihi katika siku za tangazo lenye utata wa mpango wa kujihami wa Ulaya na papa alihimiza upokonyaji silaha akianza na maneno ambayo yanasomeka kuwa: kamwe si maneno tu, ni ukweli unaojenga mazingira mwanadamu. Ya mwanadamu yanaweza kuunganisha au kugawanya, kutumikia ukweli au kuutumia, na lazima tupokonye silaha za maneno kunyang'anya silaha za akili na kupokonya dunia ndio ulikuwa wito wa Papa. Wakati vita haifanyi chochote isipokuwa kuharibu jamii na mazingira bila kutoa suruhisho kwa mizozo. Diplomasia na mashirika ya kimataifa yanahitaji maisha mapya na uaminifu. Ndugu msikilizaji, bado tunaendelea kuona yale ambayo yalifanyika Baba mtakatifu Francisko akiwa hospitalini katika sahihi yake ya kiitaliki ndogo. Papa Francisko alihitimisha barua katika Gazeti la Italia. Kwa hiyo papa mwenyewe aliweka sahihi chini ya nyaraka zilizosainiwa wakati wa siku za kulazwa hospitalini. Wateuzi 44 zilifanyika wakati wa majuma sita akiwa Jemeli, kuanzia na maaskofu, maaskofu wakuu, mabalozi wa Burkina Faso, Chile, Belarusi na pia gavana wa mji wa Vatikani Sista Rafaela Petrini na Machi 15 siku moja baada ya kulazwa hospitalini. Wakati huo, siku kumi baadaye, papa aliwateua makatibu wapya wawili wa gavana wa mji wa Vatikani, Monsinyo Napa ambaye hadi sasa ni katibu msaidizi wa baraza la uinjiishaji na wakili polisi Albran hadi sasa makamu katibu mkuu vitendo vya utawala kama vile barua nyingine ya mkono wake iliyochapishwa mnamo Februari 26 ya kuanzisha tume ya misaada ya makao ya Vatikani, ambacho ni chombo kipya cha kuhimiza michango ya kampeni maalum kati ya waamini, mabaraza ya maaskofu na wafadhili wengine watarajiwa, pamoja na kuchangisha fedha kutoka kwa wafadhili wenye mapenzi mema kwa ajili ya mipango maalumu iliyotolewa na taasisi ya Kuria Romana na tawala za mji wa Vatikani. Kwa njia hiyo katika siku 38 za utawala wa mtumbwi wa kanisa wakati wa dhoruba ya ugonjwa na hali ya ulimwengu pia kuna katekesi nne zilizotayarishwa kwa siku ya Jumatano kuanzia na ile ya tarehe 19 na 26 Februari ya tarehe 5 na 19 Machi, jumbe sita pamoja na ujumbe wa Kwaresima au zile zilizoelekezwa kwa washiriki katika mkutano mkuu wa taasisi ya kipapa ya maisha na kwa tume ya kipapa ya kulinda watoto vilevile. Kuna barua iliyotumwa kwa Kardinali Mario Grech, katibu mkuu wa Sinodi, ili kuanzisha ratiba ya safari itakayoongoza katika mkutano tano wa kikanisa wa mwaka 2028 mjini Vatikani ili kuweza kuunganisha yale ambayo yametimia hadi wakati huo bila kuitisha sinodi mpya. Uamuzi huo ambao unaliweka kanisa la ulimwengu wote katika safari tena kwa miaka mingine mitatu ijayo na ambao daima unasindikizwa na Baba Mtakatifu mwenyewe kamwe kutokuwa peke yake hata ikiwa ametengwa, kamwe kuwa dhaifu hata wakati wa kupona taratibu, kamwe kutokuwepo hata kama yuko mbali kimwili na waamini kwa sababu ya janga la ulimwengu au ugonjwa wa kibinafsi. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wakitume miserikordi ya vultusi yaani uso wa huruma, na waalika waamini kushiriki kikamilifu katika mpango mkakati wa saa 24 kwa ajili ya Bwana unaoadhimishwa ijumaa na jumamosi kabla juma ya jumapili ya nne ya kipindi cha Kwaresma na katika maadhimisho ya mwaka wa jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo. Mpango huu unaadhimishwa na tarehe 28 na tarehe 29 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa kunogeshwa na kauli mbiu wewe ni tumaini langu. Tamko la maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo nanogeshwa na, na kauli mbiu tumaini halitahayarishi, na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yanayowawezesha watu waaminifu wa Mungu wa kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma sanjari na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia ili kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa maisha na uzima wa milele. Katika maadhimisho ya jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo, Baba Mtakatifu Francisco anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni mahujaji wa matumaini mahali popote pale walipo. Mpango mkakati wa saa ishirini na nne kwa ajili ya Bwana unatoa kipaumbele cha kwanza kwa maadhimisho ya sakramenti ya upatanisho kuwa ni kitovu cha maisha na shughuli za kichungaji kwa makanisa mahalia kwa kujikita katika huruma ya Mungu. Baba Mtakatifu anasema huruma ya Mungu ndio mahangaiko ya upendo wake kwa binadamu dhaifu na mdhambi. Mwenyezi Mungu anajisikia kuwajibika kwa, kwa maana ya kwamba natamani kuwaona watu wake wakiwa na afya njema furaha na amani tele nyoyoni mwao. Hii ni njia ambayo upendo wa huruma ya Wakristo unapaswa pia kujimwilisha. Huruma ndio msingi thabiti wa uhai wa kanisa. Kazi zake zote za kichungaji zinapaswa kufungamanishwa katika upole linaoonesha kwa waamini. Hakuna chochote katika mahubiri na ushuhuda wake wa ulimwengu kinachoweza kukosa huruma. Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya nne ya kipindi cha Kwarezima, mwaka C wa kiliturujia katika kanisa, siku ya ishirini na sita ya kujitakatifuza. Ni dominika ya furaha inayoitwa kwa Kilatini dominika letare, kama maneno ya wimbo wa mwanzo yanavyosema: furahi e ya Yerusalemu, mshangilieni ninyi nyote mpendao, furahini ni nyinyi nyote mliao kwa ajili yake, mpate kunyonya na kushibishwa kwa maziwa ya faraja zake. Isaya sura ya sita aya kumi hadi ya kumi na moja tunaalikwa kufurahi kwa sababu pasaka hii karibu. Ndiyo maana liliturujia dominika hii inaruhusu altari kupambwa kwa maua, rangi ya mavadhi ya misa kuwa ya pinki badala ya dhambarau, na ala za mziki zinaruhusiwa kupigwa. Ni katika tumaini hili mama kanisa katika sala ya mwanzo anasali hivi: e Mungu, umeleta kwa namna ya ajabu upatanisho wa wanadamu kwa njia ya neno lako tunakuomba utujalie Wakristo bidii ya kujiweka tayari kwa ibada na imani kuadhimisha sikukuu ijayo. Somo la kwanza ni la kitabu cha Yoshua sura ya 5 aya 9a 10 hadi 12, nalo linahusu maagizo ya Mungu kwa wana wa Israeli, namna ya kuadhimisha sikukuu ya Pasaka, wakikumbuka jinsi alivyowatoa utumwani Misri na kuwafikisha katika nchi ya ahadi. Ni siku ya kukumbuka siku ambayo aliwaondolea aibu ya kuwa watumwa akawawezesha kupigana vita, wakaichukua kuimiliki na kuikalia nchi ya ahadi. Wakaanza maisha mapya huko Kanani, maeneo ya Giligali. Hivyo wakala sikukuu ya Pasaka siku ya kumi na nne ya mwezi jioni, katika nchi tambarari za Yeriko. Nao wakala katika mazao ya nchi siku ya pili ya kuiandaa hiyo sikukuu ya Pasaka kwa mikate isiyotiwa chachu na basi siku hiyo hiyo ndipo ile mana ikakoma. Siku ya pili yake, hapo ndipo walipoanza kula mazao ya nchi ya Kanani kuanzia mwaka huo. Mzaburi alipotafakari ukuu na wema wa Mungu aliimba maneno haya ya wimbo wa katikati akisema: Onjeni mwone ya kuwa Bwana yu mwema. Nitamuhimidi Bwana kila wakati, sifa zake zi kinywani mwangu daima. Katika Bwana nafsi yangu itajisifu, wanyenyekevu wasikia wakufurahi Mtukuzeni Bwana pamoja nami, na tuliadhimishe jina lake pamoja na, alimtafuta Bwana akanijibu, akaniponya na hofu zangu zote. Wakamwelekea macho wakati wa nuru, wala nyuso zao hazitaona haya. Masikini huyu aliita Bwana akasikia, akamwokoa na taabu zake zote. Somo la pili ni rawaraka wa wa mtume Paulo kwa Wakorinto sura ya tano aya kumi na saba hadi ishirini na moja Katika somo hili mtume Paulo anatufundisha jinsi dhambi ilivyotutenganisha na Mungu na jinsi Kristu alivyotupatanisha na Mungu kwa kifo chake, na huo upatanisho unaendelezwa na wajumbe waliotumwa na Kristu. Nasi tunapaswa kufanya jitihada za kujipatanisha na Mungu kwa njia yake Kristu. Yeye ambaye hakujua dhambi, Mungu alimfanya kuwa dhambi kwa ajili yetu ili sisi tupate kuwa haki ya mungu katika yeye. Ni upendeleo wa hali ya juu sana tunaopewa na Mungu, hivyo hatuna budi kuupokea kwa moyo wa shukrani na furaha. Injili ni kama ilivyoandikwa na Luka sura ya 15 aya ya kwanza hadi ya tatu ya 11 hadi 32. Sehemu hii inahusu simulizi la mwana mpotevu na baba mwenye huruma. Lengo ni kutufundisha kuwa wakosefu wanaweza kuingia katika ufalme wa Mungu kama wakitubu dhambi zao lakini kinyume chake, wema wanaweza kuingia katika moto wa milele kama watakengeuka na kuziacha amri za Mungu. Yesu anatoa fundisho hili baada ya mafarisayo na waandishi kumnung'unikia kwa kuwakaribisha watoza ushuru na wenye dhambi, akala na kunywa nao. Msitizo hapa upo katika ukuu wa huruma ya Mungu kwa wenye dhambi wanaotubu, kuwa Mungu anampokea mara moja, anamkumbatia, anambusu, anamvika mavazi mapya, anamfanyia sherehe anamweka huru na kumpa hadhi ya kushiriki karamu ya Kristo Ekaristi takatifu ambayo ni kiini cha maisha yetu ya Kikristu. Hivyo anapata nafasi ya kuanza maisha mapya. Hii ndiyo furaha anayokuwa nayo mtu akifanya toba ya kweli na kuungama vyema dhambi zake, akizitaja waziwazi kwa ujasiri bila kuzimumunya wala kuficha chochote. Ni furaha ya ajabu isiyoelezeka, furaha inayotuondolea mawazi ya kukata tamaa na inayotupa matumaini na nguvu ya kusonga mbele katika maisha yetu. Sakramenti ya kitubio inatuondolea aibu itokanayo na dhambi na kutuweka huru, tukiwa wenye furaha. Waisraeli walipelekwa utumwani Misri kwa sababu ya dhambi, na mwana mpotevu alipelekwa kwenye banda la nguruwe kwa sababu ya dhambi, baada ya kula mali ya baba yake na makahaba. Ndivyo tunavyokuwa sisi tunapotenda dhambi, tunakuwa watumwa wa Shetani, tunachakaa na kuwa wachafu Mwaliko ni huu: kama mwanampotevu, napaswa kutafakari na kuzingatia mioyoni mwetu na kujiuliza, misri yangu ni ipi? Na banda langu la nguruwe ni lipi? Je, ni kitu gani kimenipeleka huko? Je, ni dhambi ipi imenipeleka huko? Ukahaba, uasherati, ulevi, ushirikina, uzembe, ubinafsi, masengenyo, umbea, uongo, ulafi, kiburi, marafiki wabaya, dawa za kulevya, wizi, ujambazi rushwa ukaidi, au ni nini? Ni wakati wa kutafakari na kuzingatia moyoni na kuamua na kusema inatosha, nitaondoka na kurudi kwa baba yangu na kumwambia baba, nimekosa naomba unisamehe. Mama Kanisa anatufundisha kuwa dhambi inaondolewa kwa njia ya sakramenti ya ungamo la dhambi. Sakramenti hii imepewa majina tofauti tofauti: sakramenti ya toba, sakramenti ya kitubio, sakramenti ya maungamo, sakramenti ya msamaha Sakramenti ya upatanisho. Kuungama ni ile hali ya mdhambi aliye tayari kutubu kwa kujishutumu mwenyewe kutokana na dhambi alizozitenda mbele ya mhudumu halali wa kanisa ili kujipatanisha na Mungu. Mungu tuliyemkosea ndiye aliyeanzisha upatanisho nasi kwa kutuwekea sakramenti hii kwa njia ya mwanaye wa pekee Bwana wetu Yesu Kristu. Mwaliko tunaopewa wa kufurahi kwa sababu Pasaka ii karibu unatudai tuondoke twende kwa baba tukaungame, tumwambie tumekosa na kuomba msamaha. Lakini kuondoka na kwenda si rahisi, inahitaji ujasiri na neema ya kutosha. Hivyo, kila mmoja katika hali yake anahitaji ujasiri na kusema sasa imetosha, nitaondoka na nitakwenda. Kamwe tusikubali ukubwa wa dhambi utukatishe tamaa ya kupata msamaha, kwani jinsi dhambi ilivyo kubwa ndivyo nguvu ya huruma ya Mungu ilivyokuu zaidi. Bwana ni mwema na mwenye huruma Hapendi wa dhambi wapotee, na si mwepesi wa hasira, ni mwingi wa huruma kwa kila anayetubu na kuomba msamaha. Lakini tujue wazi kuwa wapo watakaochukizwa na maamuzi yetu, hasa wale tuliozoea kuishi nao katika dhambi, kama mafarisayo na waandishi walivyomnung'unikia Yesu au kama kaka wa mwana mpotevu. Tusiogope kwani furaha atakayoipata kwa ni kubwa zaidi kuliko kuendelea kubaki katika dhambi. Tukumbuke kuwa dhambi ikiingia moyoni haimwachi mtu salama mpaka atakapoamua kutubu na kuungama. Madhara ya dhambi ni makubwa mno. Kila dhambi inaathiri akili, inadhoofisha utashi, inaua dhamiri na kupoteza dira na mizani ya maadili. Dhambi isipoungamwa inampumbaza mtu, ikimwambia usiogope, hakuna shida. Baada ya muda dhamiri inakufa mshipa wa ibu na katika unaanza kutenda dhambi hata hadharani bila kuogopa. Zaidi sana, dhambi inaweza kudhuru pia afya ya mwili, kwani umfanya mtu kuwa na hasira na chuki ndani mwake, hivyo yaweza kusababisha magonjwa mengine kama vile vidonda vya tumbo au shinikizo la damu. Dhambi inaharibu lengo la jumuiya na jamii ya walio katika safari ya kumfikia Mungu, pia inaharibu mwili wa ufumbo wa Kristo. Dhambi inafanya roho ya mkosaji kukosa amani na zaidi sana neema ya utakaso. Mtu akikosa thamani ya Mungu, lengo na thamani ya maisha yake inapotea, na hivyo anaanza kuwayawaya na kuhangaika, haoni cha maana, na hivyo linalobaki kwake ni dhamiri iliyojaa mawazo maovu tu, kwani upendo, amani, furaha, msamaha kwake ni mwiko. Kumbe ni vyema sana kufanya maamuzi ya mwana mpotevu ya kujinasua na dhambi. Tuweke nia ya kujikosoa kwa unyofu na kufanya toba ya kweli, tuondoke tuende kwa Baba na kumwambia, nimekosa, dhambi hii ninaiacha. Baada ya kufanya hayo maamuzi, basi tujengee sakramenti ya kitubio, kwani ndiyo inayotuzoeza kunyenyekea na kujikubali kuwa tu wanyonge mbele ya Mungu na kutustahilisha kupokea Ekaristi Takatifu, chakula cha kiroho kinachotuimarisha katika maisha ya fadhila. Tuepukane na komunyo za mashaka na kufuru, kwani huko ni kuila hukumu yetu wenyewe. Basi tujibidishe kila mara tuangukapo dhambini kuisogelea sakramenti ya kitubio. Kuungama mara nyingi kunatupa fadhila ya unyenyekevu hivyo inatupa nafasi ya kujijua na kujikubali kuwa tu wadhaifu. Tusikate tamaa tunapoungama mara nyingi, maana ndiyo njia pekee ya kuipokea huruma ya Mungu. Lakini tusifanye hivyo kwa mazoea, bali kwa moyo wa majuto. Tukifanya hivyo, Mungu ni mwenye huruma, atatupokea na kutuandalia karamu ya Pasaka ya sasa na ile ijayo mbinguni. Ni katika tumaini hili Mama Kanisa, katika sala ya kuombea dhabihu, anasali hivi: e Bwana, tunakutolea kwa furaha dhabihu ziletazo wokovu wa milele tunakuomba sana utusaidie kuziheshimu kwa moyo wote na kuzitoa vyema dhabihu hizi kwa ajili ya wokovu wa ulimwengu. Na katika sala baada ya komunywa anahitimisha maadhimisho ya dominika hii akisali hivi: E Mungu unayemtia nuru kila ajaye ulimwenguni humu, tunakuomba uitie mioyo yetu nuru ya neema yako, tuweze kuwaza daima ya kupendezayo wewe mwenyezi, na kukupenda kweli. Na hili ndilo tumaini letu. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za radio Vatikani, ni mimi Padre Pascali Iondo. namnamna mpendwa msikilizaji wa radio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari za leo tulizokuandalia kwa kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, naye Padre Pascali Iondo ni akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Jesus Christus.