Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu, ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Kristo Yesu ndiye mzabibu wa kweli na waamini ni matawi yake, na Mwenyezi Mungu Baba mwenye huruma ndiye mkulima anayefanya kazi hii kwa uvumilivu mkubwa, changamoto na mwaliko kwa waamini kukaa ndani mwake ili wapate kuzaa matunda. Hii ni sehemu ya mahubiri yaliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kwenye uwanja wa Mtakatifu Marco wakati wa hija yake ya kichungaji mjini Venesia Dominika tarehe 28 Aprili 2024. Hija hii ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco inanogeshwa na kauli mbiu, kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Baba Mtakatifu alipokutana na vijana mjini Venesia, amewataka wawe ni mashuhuda wa tunu msingi za furaha ya Injili inayomwonyesha Mwenyezi Mungu akiwa kijana anayewapenda vijana, liwagundue ndani mwao uzuri tayari wote kufurahia maisha katika jina la Bwana. Changamoto na mwaliko wa kusimama na kuondoka, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria mama wa Mungu na kanisa tayari kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili sanjari na kuwasaidia wale wenye shida. Baba Mtakatifu amepata fursa ya kutembelea gereza la wanawake la Giudecca liloko mjini Venezia, kama fursa ya kukutana pamoja, kusali, kuonesha ukaribu wa Mungu pamoja na kushirikishana hisia za ujenzi wa udugu wa kibinadamu, na kwamba ametoka gerezani humo akiwa amepiaishwa na kuwa ni mtu mwingine kabisa. Kutoka studio za redio Vatikani, kamakawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema katika agano la kale, ufunuo wa ufalume wa Mungu umetolewa mara nyingi kwa njia ya mifano. Vivyo hivyo sasa, maumbile ya ndani ya kanisa hujidhihirisha kwetu kwa ishara mbalimbali zitokanazo na maisha ya wachungaji na wakulima kama vile na kazi ya kujenga au na maisha ya familia na harusi, na ishara hizo zimewahi kutayarishwa katika vitabu vya manabii. Vivyo hivyo, kanisa ni zizi ambalo mlango wake mmoja tu na walazima ndiye Kristo Yesu. Nalo pia ni kundi la kondoo ambalo Mungu mwenyewe alihubiri tangu zamani ya kwamba atakuwa mchungaji wake kondoo wake, ijapokuwa wanachungwa na wanadamu, huongozwa na kulishwa na Kristo mwenyewe aliye mchungaji mwema na mkuu wa wachungaji ambaye aliutoa uhai wake kwa ajili ya kondoo. Kanisa ni ardhi iliyolimwa, ni shamba la Mungu. Katika shamba hilo mzeituni ule wa zamani hukua, ambao shina lake takatifu ni mababu na ndani yake upatanisho wa wayahudi na wa mataifa umeletwa na unaendelea kuletwa Mzeituni huu ulipandwa na mkulima wa mbinguni kama shamba la mizabibu lililoteuliwa. Kristo Yesu ndiye mzabibu wa kweli anaye yajalia matawi, yani sisi, uhai na uwezo wa kuzaa. Nasi kwa njia ya kanisa twakaa ndani yake, na pasipo yeye hatuwezi kufanya neno lolote. Kristo Yesu ndiye mzabibu wa kweli na waamini ni matawi yake, na Mwenyezi Mungu Baba mwenye huruma ndiye mkulima anayeifanya kazi hii kwa uvumilivu mkubwa. Changamoto na mwaliko kwa waamini kukaa ndani mwake ili wapate kuzaa matunda. Hii ni sehemu ya mahubiri yaliyotolewa na Baba mtakati Mtakatifu Fransisko kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Marko wakati wa hija yake ya kichungaji mjini Venezia, Domenika tarehe 28 Aprili 2024 hija hii ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco mjini Venesia inanogeshwa na kauli mbiu kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Kristo Yesu wakati muisho wa karamu ya mwisho alikazia sana umuhimu wa wafuasi wake kubaki wakiwa wameungana naye, maneno yanayopata chimbuko lake katika sala na Zaburi, kwa kutambua kwamba shamba la mizabibu la Bwana wa majeshi ndilo nyumba ya Israeli. Akatumaini kuona hukumu ya haki na kumbe aliona dhuluma, alitamani kuona haki na kumbe alisikia kilio. Kristo Yesu katika Injili kama ilivyoandikwa na Matayo sura ya 21 mstari wa 33 hadi 44 anazungumzia kuhusu vibarua wa waovu kwa kuonyesha kazi na uvumilivu mkubwa ulioonyeshwa na Mwenyezi Mungu na jinsi ambavyo watu wake walivyomkataa. Baba Mtakatifu Francisco anakazia umuhimu wa huduma ya upendo wa Mungu kwa binadamu, muungano wa dhati wa waamini ili wapate kuzaa matunda, vinginevyo wa watanyauka na hatimaye kukatwa na kutupwa nje. Mji wa Venesia, anasema Baba Mtakatifu Francisco, una historia ndefu ya kilimo cha mizabibu uzalishaji wa divai, utunzaji bora wa mashamba ya mizabibu, bila kusahau mchango wa wamonaki katika mchakato wa uzalishaji wa divai kwa ajili ya jumuiya zao ujumbe muhimu katika simulizi hili ni imani kwa Kristo Yesu, mwaliko kwa waamini kuupokea upendo wa Mungu unaozalisha furaha, kwani Mwenyezi Mungu anaohudumia waja wake na kuwawezesha kuzaa matunda, hata kama udongo wa maisha ya waamini tayari ulikwisha choka na kwamba Mwenyezi Mungu anathamini sana uhuru wa watoto wake. Venezia ni mji uliojengwa juu ya bahari na hivyo unahitaji sana utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, na waamini daima, wakiwa wamezamishwa kwenye maji ya ubatizo, wanazaliwa upya kwa maji na Roho Mtakatifu na hivyo kufanywa kuwa ni sehemu ya Kristo Yesu, mzabibu wa kweli, ili kupata maisha na uzima wa milele. No, no, no. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kwa hakika waamini wakibaki wa wameungana na Kristo Yesu, watakuwa ni mashuhuda wa huruma na upendo wake, na hivyo wataweza kuzaa zabibu bora inayozalisha divai ya upendo wa Mungu inayoujaza moyo wa mwanadamu furaha na matumaini. Matunda ya muungano na Kristo Yesu yanapaswa kumwilishwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya waamini. Uzuri wa mji wa Venesia unatishiwa na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi yanayopelekea kuongezeka kwa kina cha maji, hali inayohatarisha miundo mbinu, amana na urithi wa kitamaduni, maisha ya watu, shughuli za kitalii. Na matokeo yake kunaweza kuibuka mahusiano tenge ya kijamii, uchoyo binafsi na upweke hasi. Waamini wanapaswa kuwa ni matawi yaliyoungana na mzabibu wa kweli ambao ni Kristo Yesu katika shamba la mzabibu ambalo Mwenyezi Mungu ndiye mkulima ili kuzaa matunda ya haki na amani, mshikamano na upendo, utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote urafiki na mafungamano ya kijamii katika medani mbalimbali mbali za maisha, ili kweli familia, jumuiya na mji iweze kuwa ni mahali pa ukarimu na ushirika. Mji wa Venesia unasifika kuwa ni mji unaowakutanisha watu na mahali pa kubadilishana tamaduni. Huu ni mwaliko kwa mji wa Venesia kuwa ni alama ya uzuri unaofikiwa na wengi, kwa kuanzia maskini na wanyonge katika jamii, alama ya udugu wa kibinadamu pamoja na utunzaji bora wa mazingira ya maonesho ya kisanii ya Biennale, mkusanyiko wa sanaa mbalimbali, ni sawa na Injili ya Kristo Yesu, chimbuko la furaha ya kweli, chachu ya mabadiliko katika maisha, iwakirimie matunda ya upendo na furaha ya kweli. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, naye Patriak Francesco Moralia wa Venecia, mara baada ya maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Marco mjini Venesia, amemshukuru na kumpongeza Baba Mtakatifu Francisco kwa kuwakirimia siku iliyo sheheni matumaini na mapendo kiasi cha kujisikia kwamba Baba Mtakatifu kweli ni baba na kiongozi. Changamoto na mwaliko kwa watu wa Mungu, Venesia chini ya ulinzi na maombezi ya Mtakatifu Marko wanapenda kuendelea wakiwa wameungana na Kristo Yesu, mzabibu wa kweli. Wenyeji wa Venesia licha ya kuwa ni wachapakazi waaminifu na wakarimu, lakini kutokana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi wanalazimika kuukimbia mji wao na kwanza kuonja ile adha ya kuishi ugaibuni. Wanakabiliana na utamaduni wa kifo, changamoto na mwaliko wa kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha injili ya uhai inayopaswa kupendwa, kulindwa na kupokelewa. Ni katika muktadha huu jimbo kuu la Venesia limeanzisha nyumba ya upendo ya Mtakatifu Yosefu. Wanamshukuru Baba Mtakatifu Francisco kwa kuendelea kuhamasisha amani ulimwengoni Kote. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kichungaji ya baba mtakatifu Francisco mjini Venesia Dominika, tarehe 28 Aprili 2024, imenogeshwa na kauli mbio, kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Viongozi wa kanisa wajenge sanaa na utamaduni wa kusikiliza vijana kwa makini, kuzungumza nao kwa ujasiri unaofumbatwa katika ukweli na uwazi. Lengo ni kusaidia mchakato wa toba na uongofu wa kimisionari unaojikita katika maisha na utume wa kanisa, kwa kusoma alama za nyakati, tayari kujibu kilio na matamanio halali ya vijana wa kizazi kipya, sanjari na kutangaza na kushuhudia Injili ya matumaini kwa vijana wanaoonekana kuvunjika na kupondeka moyo. Mama Kanisa katika mbinu mkakati wake wa shughuli za kichungaji anataka kuwajengea vijana matumaini ya leo na kesho iliyobora zaidi, inayosimikwa katika haki, amani, ustawi, maendeleo, utu na heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu. Vijana wafundwe kuthamini na kuenzi Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo, wasindikizwe kwa imani, matumaini na mapendo, ili waweze kung'amua wito katika maisha yao na hatimaye kufanya maamuzi magumu na endelevu. Vijana ni amana na utajiri wa maisha na utumi wa kanisa na jamii katika ujumla wake. Changamoto za maisha ya kifamilia, kiuchumi, kijamii na kitamaduni, mambo yanayoibuka kwa kasi katika ulimwengu wa sayansi na maendeleo makubwa ya teknolojia yanapaswa kushughulikiwa kikamilifu kwa kuwajengea vijana uwezo wa kupambana na hali zao bila kutafuta njia za mkato katika maisha. Madhara ya vita, njaa, magonjwa, rushwa na ufisadi ni kati ya mambo yanayochangia hali ngumu ya maisha ya vijana kiasi cha kuwakatisha tamaa. Kuna haja ya kuimarisha utandawazi wa mshikamano utakaotoa fursa ya ajira, elimu, ustawi na maendeleo endelevu kwa vijana, kwa kuondokana na utamaduni usiojali wala kuuthamini utu, maisha na haki msingi za binadamu. Vijana wajikite katika mchakato wa majadiliano ya kidini, kiekumene na kitamaduni ili kuondokana na misimamo mikali ya kidini na kiimani, mambo yanayohatarisha umoja, upendo, mshikamano na mafungamano ya kij... Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco alipokutana vijana mjini Venesia, amewataka wawe ni mashuhuda wa tunu msingi na furaha ya Injili inayomwonyesha Mwenyezi Mungu akiwa kijana na anayewapenda vijana ili wagundue ndani mwao uzuri, tayari wote kufurahia maisha katika jina la Bwana, changamoto na mwaliko wa kusimama na kuondoka, kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria, mama wa Mungu na Kanisa, tayari kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili sanjari na kumsaidia binamu yake Elizabeti aliyekuwa mhitaji kwa wakati ule. Vijana wanaalikwa kusimama, kwani wameumbwa kwa ajili ya maisha ya mbinguni. Wasimame kutoka katika uchungu, tayari kuyainua macho yao mbinguni, tayari kupambana na changamoto za maisha, kwa kutambua kwamba ujana ni zawadi adhimu isiyokuwa na mbadala kwamba wanayodhamana na wajibu wa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya maisha na kuwa sala ya Baba Yetu ni ufunguo wa furaha ya siku kwani kijana ni mwana wa Mungu aliye mbinguni. Hata katika vikwazo na changamoto za maisha vijana wajitahidi kusimama na kuondoka. Vijana wanapoteleza na kuanguka, Mwenyezi Mungu yuko tayari kuwashika mkono na kuwainua kama alivyofanya kwa Mtakatifu Petro Mtume, Maria Magdalena, Zakayo mtoza ushuru, pamoja na wengine wote, kwani Mwenyezi Mungu anatambua fika udhaifu na unyonge wa binadamu, tayari kuwashika mkono na kuwainua. Jambo la msingi vijana, ni kujitahidi kuwa waaminifu na wenye imani. Baba Mtakatifu anawahimiza vijana wa kizazi kipya kushirikishana mang'amuzi ya uwepo angavu na upendo wa Mwenyezi Mungu, wahakikishe kwamba wanakuwa ni marubani wa maisha yao na kamwe wasitawaliwe na luninga wala simu za viganjani, bali wajenge utamaduni wa kukutana na watu. Baba Mtakatifu anawaalika vijana kusimama kidete ili kupokea zawadi na hatimaye wao wenyewe wageuke na kuwa ni zawadi ya maisha kwa jirani zao wenye shida na mahangaiko mbalimbali, mbali na kama wasiruhusu washindwe na kutawaliwa na majonzi moyoni, tayari kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya jirani zao kama binadamu walioumbwa kwa sura na mfano wa Mungu, kamwe wasithubutu kupoteza ule uzuri wa kazi ya uumbaji, tayari kutoka kwenye mitandao ya kijamii, tayari kuwa ni waundaji wa mambo mapya. Sala ya Baba yetu ni sala inayobubujika kutoka katika sakafu ya nyoyo zao, inayoweza kumwilishwa katika upendo kwa kumwiga Mungu katika uzuri na ukaribu wake, kwa kujisadaka bila ya kujibakiza, tayari kuleta mageuzi na kwamba wajisadake bila woga. Baba Mtakatifu Fransisko anawataka vijana wa kizazi kipya kusimama na kumfungulia Mungu nyoyo za maisha yao, tayari kutembea kifua mbele, huku wakiwa wameshikamana na wengine, daima wakiwa wamefumbatwa katika tunu msingi za kinjili katika njia ya maisha <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema magereza yanapaswa kuboreshwa zaidi ili kulinda na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu. Inasikitisha kusikia na kuona kwamba magereza yanageuka kuwa ni mahali pa vurugu, uvunjifu wa sheria, kanuni na taratibu, maadili na utu wema, mahali ambapo utu na heshima ya binadamu vinasiginwa kwa kiasi kikubwa. Wafungwa wanapaswa kujengewa imani na matumaini ya kuwa na leo na kesho iliyo bora zaidi wanapohitimisha adhabu zao magerezani na mahabuso. Baba Mtakatifu anawataka watu kuondokana na tabia ya kujichukulia madaraka mikononi mwao kwa kuwa hukumu wengine, kwani hawana vigezo sahihi. Ni kweli kabisa kwamba mfungwa wa gerezani amevunja sheria na hivyo kushindwa kuishi kwa ustaarabu. Gerezani mfungwa anatumikia adhabu yake, lakini ikumbukwe kwamba hata katika mazingira yote haya bado anapendwa na kuthaminiwa na Mwenyezi Mungu. Hakuna mtu anayeweza kuingia katika dhamiri yake na kuona ni kwa jinsi gani mfungwa huyo anavyoteseka pamoja na kusikitika kutokana na makosa aliyotenda. Wakristo wawasaidie watu kutambua dhambi na makosa yao, tayari kuchunguza dhamini na kuanza safari ya toba na uongoofu wa ndani. Ukosefu wa uhuru kamili ni kati ya adhabu kubwa ambazo mwanadamu anaweza kupata hapa duniani. Hali hii inaweza kufikia hatua mbaya kabisa, ikiwa kama mazingira ya magereza ni hatarishi kwa usalama, utu, heshima na haki msingi za binadamu. Changamoto kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema katika mazingira kama haya, ni kusimama kidete, kutafuta mbinu za kuweza kuwarejeshea tena wafungwa ardhi na utu wao kama binadamu, hiki kikiwa ni kipindi cha toba na uongofu wa ndani, tayari kuanza maisha mapya. Wewe ndugu msikilizaji wa redio Vatikani. Hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco mjini Venesia Dominika, tarehe 28 Aprili 2024 mendogeshwa na kauli mbiu kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Baba Mtakatifu amepata fursa ya kutembelea gereza la wanawake la Judeka lililoko mjini Venesia, kama fursa ya kukutana pamoja, kusali, kuonyesha ukaribu wa Mungu pamoja na kushirikishana hisia za ujenzi wa udogo wa kibinadamu, na kwamba ametoka gerezani humo akiwa amepyaishwa na kuwa ni mtu mwingine kabisa. Baba Mtakatifu anasema kuna watu wameingia magerezani kwa mateso na machungu, lakini kumbukwe kwamba kila mwanadamu anabeba ndani mwake madonda na makovu. Ni zawadi yenye thamani kubwa machoni pa Mwenyezi Mungu tayari kujisadaka na kuwashirikisha wengine ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba Mtakatifu Francisco anasema gereza ni mahali pagumu sana pa kuishi. Magereza mengi yamefurika, kuna uhaba wa miundo mbinu na rasilimali watu na fedha. Ni mahali ambapo pamekuwepo na uvunjifu wa haki ya mali na utulivu, na hivyo kuwa ni chanzo cha mateso na mahangaiko makubwa kwa wafungwa na wale wote walioko magerezani pamoja na mahabusu lakini magereza panaweza kugeuka na kuwa ni mahali pa kupiaisha maisha kiutu na kimwili kwa kukazia utu, heshima na haki msingi za binadamu, mahali pa kukuza karama na mapaji ambayo pengine kutokana na hali na mazingira ya wafungwa yalifichwa, na sasa yanaweza kuibuliwa na kuanza kutumika kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Huu unaweza kuwa ni mwanzo wa ujenzi wa maisha kwa kuangalia, kupima na kuthamini kwa ujasiri maisha ya mtu binafsi, kwa kuzingatia mambo msingi katika maisha, tayari kutembea katika mwanga, tayari kuanza mchakato wa ujenzi wa maisha yake. Magereza na mahabusu yatoe fursa kwa wafungwa na mahabusu kukuwa kiroho na kimwili, kitamaduni na kitaaluma, kwa kuupatia utu nafasi mpya. Itakumbukwa kwamba maisha mwanadamu ya mwanadamu yamesheheni makosa na mapungufu ya kibinadamu yanayopaswa kusamehewa, madonda ya kugangwa na kuponywa, na kwamba watu wote wanaweza kugangwa na kuponywa, kwa wale walioponywa kubeba ndani mwao uponyaji waliosamehewa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa msamaha, na wale waliozaliwa upya wanabeba ndani mwao maisha mapya, huku wakiwa na matumaini ya leo na kesho iliyo bora zaidi, kwa kutambua kwamba wakati uliokubalika ndiyo sasa, tazama, siku ya wokovu ndiyo sasa kila siku iwe ni mwanzo wa maisha mapya, na kwamba Bikira mariawe ni mama wa huruma kwa wote, changamoto na mwaliko wa kutokata wala kujikatia ya tamaa, bali kusonga mbele kwa ari na ujasiri. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, uzuri na utakatifu wa kazi ya umbaji unafanya rejea kwa Mungu muumbaji wa vyote vinavyoonekana na visivyoonekana. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni wasanii na wajenzi wa uzuri wa kazi ya uumbaji inayopata chimbuko lake kutoka katika imani ili hatimaye waweze kumpenda na kumtukuza Mwenyezi Mungu, asili ya uzuri na utakatifu wote. Kila mwamini anapaswa kutekeleza dhamana na utume huu kadiri ya maisha, wito na nafasi yake ndani ya kanisa na jamii katika ujumla wake. Lengo ni kuwasaidia waamini kuwa kweli ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya matumaini, furaha, amani, udugu, wema na uzuri kwa watu wote wanaowazunguka. Hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco mjini Venesia, Dominika tarehe 28 Aprili elfu mbili na ishirini na nne, inanogeshwa na kauli mbiu, kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Baba Mtakatifu ametembelea banda la maonyesho kutoka Vatikani yanayonogeshwa na kauli mbiu kwa macho yangu. Maonyesho haya yanafanyika kwa ushirikiano kati ya baraza la kipapa la utamaduni na elimu pamoja na idara ya utawala wa magereza sanjari na wizara ya sheria nchini Italia. Baba Mtakatifu amewapongeza kwa dhamana na mchango wao katika jamii, na kwamba ujumbe wake mahususi kwa wasanii wote popote pale walipo ni kwamba ulimwengu mambo leo una haja ya wasanii na kwamba hapo alipo anajisikia kama yuko nyumbani ndani ya kanisa la Magdalena. Sanaa mara nyingi inakita mizizi yake kama mji wa kimbilio, hali inayokinzana na vurugo, mifumo mbalimbali ya ubaguzi, ili kutoa utambulisho wa binadamu tayari kujitambua, kujumuisha, kulinda, kuambata na kuwakumbatia wote. Mtumishi wa Mungu wa Musa katika Agano la Kale aliweka nyongeza ya mtandao wa miji mitatu ya makimbilio ya ng'ambo ya mto Yordani. Hii ni miji iliyowekwa ili kuzuia umwagaji wa damu ya watu wasiokuwa na hatia, kuratibu na kudhibiti ulipizaji wa kisasi, ili kuhakikisha kwamba tunu msingi, utu na heshima, vinalindwa na kudumishwa kwa kukumbatia na kuambata maridhiano. Hii ni changamoto kwa wasanii kuunda mtandao wa miji ya kimbilio ili kushirikiana na wadau mbalimbali katika kuukomboa ulimwengu na mifumo ya ubaguzi dhidi ya chuki ya wageni senofobia, ukosefu wa usawa wa kiikolojia, pamoja na chuki dhidi ya maskini aprofobia, matukio ambayo yanataka kuwatenga wengine kwa mafao ya watu binafsi kwa kujikita katika uchoyo na ubinafsi. Huu ni mwaliko kwa wasanii kufikiria na kuanza kujikita katika miji ya kufikirika ili kujenga na kudumisha udugu wa kibinadamu mahali popote pale walipo. Tunafanya kazi kwa juhudi na nguvu nyingine, na tunajituma mafanikio yake tunayaona wazi kwa macho yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, banda la maonyesho ya kutoka Vatikani yanayonogeshwa na, na kauli mbiu kwa macho yangu, mwaliko kwa wasanii na watu wote wenye mapenzi mema kujiangalia wao wenyewe kwa kutambua kwamba Kristo Yesu, mwalimu wa kudomo, yuko pembeni mwao akiwaangalia kwa kuwatia shime, na kwamba sanaa inawaandaa watu kuwa na mwelekeo huu katika maisha yao. Sanaa inawaelimisha watu kuwajali na kuwasaidia wengine, ni mwono unaowaelimisha kuangalia kwa kutafakari, tayari kutofautisha kazi za sanaa zinazoandaliwa kupelekwa sokoni, kwa kujielekeza zaidi katika falsafa ya ubunifu kwa kukazia na kulinda utakatifu wa watu wa Mungu pamoja na kuelimisha kutenda kazi, maonyesho haya yamefanyika katika gereza la wanawake la Judeka lililoko mjini Venesia, tukio ambalo limewakutanisha chemchemi ya furaha na mateso ili kuweza kukaa kwa pamoja. Huo ni mwaliko wa kujenga na kudumisha utamaduni wa kusikiliza kwa makini, kwa sababu kuna kitu cha kujifunza hapa. Baba Mtakatifu amewakumbuka wa wasanii maarufu, ni matumaini yake kwamba kutoka katika sakafu ya moyo wake, ili kwamba sanaa iwasaidie waamini na watu wote wenye mapenzi mema kufungua macho yao, ili wasaidie kuthamini kikamilifu mchango wa wanawake kama wadau imara katika safari ya maisha ya mwanadamu. Mtakatifu Yohane Mbatizaji anatoa ushuhuda wa Kristo Yesu akisema, na hao walipokwenda zao, Yesu alianza kuwaambia makutano habari za Yohane, mlitoka kwenda nyikani kutazama nini? Unyasi ukitikiswa na upepo? Baba Mtakatifu anawaalika wasanii kulihifadhi swali hili katika sakafu ya nyoyo zao, kwani hili ni swali linalowasukuma kuyaendea mapambazuko iyajayo. Kwa upande wake, Kardinali Jose Mendoka, mwenyekiti wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu, ambaye pia ni kamishna wa banda la sanaa kutoka Vatikani, amekazia mchango wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani katika kuboresha mahusiano kati ya kanisa na wasanii na kwamba hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisko mjini Venesia ni changamoto ya kujikita katika uhoro ili kila mtu kwa macho yake aweze kujionea mwenyewe kwa kufanya kazi kwa umoja na ushirikiano. Amewashukuru wasanii wote walioshiriki katika onesho hili. yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Yeah. Ndugu msikilizaji wa redio wa Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesu Kristus.