Jambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Dominika ya uhuruma ya Mungu, tarehe 27 Aprili elfu mbili na ishirini na tano jioni, baraza la makadinali limeungana na watu wa Mungu kusali masifu ya jioni kwa ajili ya kumkumbuka na kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco, masifu ambayo yameongozwa na Kardinali Rolanda Semacricase, kamishina maalumu wa kipapa wa kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu, ambaye pia ni mwandamizi wake. Hii ilikuwa ni fursa kwa baraza la makardinali kuungana na watu wa Mungu waliokuwa wamefurika kwenye kanisa kuu la Bikira Maria mkuu kwa ajili ya masifu ya pili ya Dominika ya huruma ya Mungu. Ni katika muktadha wa kuwataka vijana kujifunza utamaduni wa kusikiliza ili kusaidia mchakato wa ujenzi wa amani duniani. Tarehe 8 Januari 2025 Baba Mtakatifu Francisco alirekodi ujumbe kwenye simu ya Luca Drusiani aliyekuwepo kwenye hosteli ya Mtakatifu Marta mjini Vatikani kwa ajili ya vijana wa kizazi kipya. Hayati Baba Mtakatifu Francisco aliwaambia vijana kwamba kati ya mambo msingi katika maisha ni watu kujifunza utamaduni wa kusikiliza na kumwachia nafasi jirani yako azungumze kabla ya kumkatisha. Lengo ni kufahamu kikamilifu ujumbe anaotaka kukupatia. Tutakuwa pia na shuhuda za maisha na utume wa Baba Mtakatifu Francisco, kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ukolo wa mtakatifu Petro ni kielelezo cha mamlaka aliyopewa na Kristo Yesu ili kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu katika kifungo cha upendo. Mtume Petro alikirimiwa neema ya pekee iliyomwezesha kumkiri Kristo Yesu kuwa ni mwana wa Mungu, na hivyo wakupewa funguo kama askofu wa kwanza wa Roma. Na baada yake wako waandamizi wake waliopewa dhamana ya kutangaza na kushuhudia huruma, upendo na msamaha unaobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Kiti cha ukulu wa Mtakatifu Petro ni mahali ambapo askofu mkuu wa jimbo la Roma anakaa na kuongoza, na kwamba kanisa kuu ni ishara ya mamlaka ya askofu na mafundisho yake ya kiinjili, ambayo kama askofu mrithi wa mitume anaitwa kulinda na kuyasambaza mafundisho haya kwa jumuiya za Kikristo. Mababa wa kanisa wanasema kanisa kuu la kwanza kabisa ni katika chumba cha juu ambako Kristo Yesu walikuwa wamekusanyika kwa karamu ya mwisho na kupokea pamoja na Bikira Maria zawadi ya Roho Mtakatifu. Baadaye Mtume Petro alihamia Antiokia, mji uliohubiriwa na Barnaba na Paulo na ambapo wanafunzi wa Kristo Yesu waliitwa kwa mara ya kwanza kama Wakristo. Mwenyezi Mungu katika huruma na upendo wake wa daima alitaka kuwakusanya watoto wake waliotawanyika sehemu mbalimbali za dunia ili wawe wa mmoja, akamtuma mwanaye wa pekee Kristo Yesu ili awe mwalimu, mfalume na kuhani wa watu wote. Akamtuma pia Roho wa Mtakatifu, Bwana na mleta uzima, asili ya muungano na umoja wa kanisa katika fundisho la mitume a ushirika, ekaristia takatifu na sala katika ushirika wa kikanisa yapo pia makanisa maalumu yashikayo mapokeo yao yenyewe, bila kuathiri mamlaka kuu ya kiti cha Petro Mtume, kinachosimamia ushirika wote wa mapendo, hulinda tofauti za haki zilizopo na kuendelea kudumisha ushirika wa kanisa la Kristo. Hivyo watu wote wanaitwa kwenye ushirika huu wa kikatoliki wa taifa la Mungu ambao huashiria na kuhamasisha amani timilifu, ili wote wanaoitwa kwa neema ya Mungu wapate wokovu wa Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema katika kanisa hili la Kristo Yesu, kuhani mkuu wa Roma aliye mwandamizi wa mtakatifu Petro, ambaye Kristo Yesu alimkabidhi kondoo na wana kondoo wake ili awachunge, kwa agizo la Kimungu amepokea mamlaka ya juu kabisa, kamili na yanayojitegemea, na ya jumla, kwa ajili ya huduma ya roho za watu, kura mwani maalum kwa lugha ya Kilatini. Hivyo basi, kwa kuwa amewekwa kuwa mchungaji wa waamini wote, ili kukuza manufaa ya wote na ya kanisa zima na pia ya makanisa mahalia, anashika mamlaka ya juu ya kawaida juu ya makanisa yote. Kwa upande mwingine, na maaskofu wamewekwa na Roho Mtakatifu kuwa waandamizi wa mitume kama wachungaji wa watu, na pamoja na Baba Mtakatifu na chini ya mamlaka yake wanaotume wa kudumisha kazi ya Kristo mchungaji wa milele, kwa sababu Kristo Yesu aliwapa mitume na waandamizi wao agizo na mamlaka ya kuwafundisha mataifa yote, ya kuwatakatifuza watu katika ukweli na kuwachunga. Hayati Baba Mtakatifu Francisco aliwahi kusema lengo la kuwa na makadinali wa wakrisho kutoka sehemu mbalimbali za duniani kuweza kushuhudia ukatoliki wa kanisa kuendeleza umoja wa kanisa na halifa wa Mtakatifu Petro pamoja na makanisa mahalia. Mababa wa Mtaguso Mkuu wa Pili wa Vatikani wanasema kusudi waskofu uwe na umoja usiogawanyika, Kristo Yesu alimweka Mtakatifu Petro juu ya mitume wengine na katika yeye akatia chanzo na msingi unaodumu na, na unaoonekana wa umoja wa imani na ushirika. Kimsingi, makardinali ni washauri wakuu wa halifa wa Mtakatifu Petro katika maisha na utume wake. Ni sehemu ya viongozi wa kanisa la Roma wanaoshiriki katika huduma ya kitume. Makardinali wanapaswa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Kristo Yesu na Injili yake sehemu mbalimbali mbali za dunia, wanatekeleza dhamana na wajibu wao kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Makardinali wanakiri kanuni ya imani na kula kiapo cha utii kwa halifa wa Mtakatifu Petro. Wanavikwa kofia nyekundu ya kikardinali ya alama na kielelezo cha heshima ya ukardinali, lakini kumbukwe kwamba alama nyekundu maana yake ni kwamba wao wako tayari kujisadaka bila kujibakiza, kiasi hata cha kumwaga damu yao kwa ajili ya imani na usalama wa watu wa Mungu. Wako tayari kujitosa kimasomaso kwa ajili ya uhuru na uwenezaji wa Kanisa Katoliki la Mitume. Makadinali wanavikwa pete rasmi ya alama ya upendo wao kwa Mtakatifu Petulo ili waweze kuimarisha na kudumisha upendo wao kwa kanisa la Kristo. Mwishoni, makadinali wamepangiwa makanisa ya huduma ndani ya jimbo kuu la Roma, kwani wao ni sehemu ya familia ya Mungu, jimbo kuu la Roma. Hatimaye kila kardinali anapewa waraka unaomwonyesha kuteuliwa na hatimaye kusimikwa kama kardinali, na hivyo kuwa ni kati ya washauri wakuu wa halifa wa Mtakatifu Petro katika maisha na utume wa kanisa la kiulimwengu. Pale ambapo kiti kitakatifu kiko wazi, sede vakante, baraza la makardinali linakusanyika kusali na hatimaye kumchagua papa mwingine, ili kuendeleza kazi ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ni katika muktadha huu wa dhamana na uchumi wa baraza la makadinali katika kanisa, dominika ya huruma ya Mungu, tarehe 27 Aprili 2025 jioni, baraza la makadinali limeungana na watu wa Mungu kusali masifu ya pili ya jioni kwa ajili ya kumkumbuka na kumwombea hayati baba mtakatifu Francisco, masifu ambayo yameongozwa na kardinali Rolandis Macricas kamishina maalumu wa kipapa wa kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu ambaye pia ni mwandamizi wake. Hii ilikuwa ni fursa kwa baraza la makadinali kuungana na watu wa Mongo waliokuwa wamefurika kwenye kanisa la Bikira Maria Mkuu kwa ajili ya masifu ya pili ya Dominika ya Huruma ya Mungu. Pamoja na kutoa heshima zao, makardinali pamoja na watu wa Mungu katika ujumla wao walipata nafasi ya kusali kwenye kaburi la hayati Baba Mtakatifu Francisco kwenye kikanisa cha Bikira Maria Afya ya Warumi, mahali ambapo hayati Baba Mtakatifu amefika hapo kusali zaidi ya mara mia moja ishirini na sita. Kwa hakika alikuwa na ibada kwa Bikira Maria. Kanisa limesali na kumwombea Baba Mtakatifu Francisco, ili Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo aweze kumpokea mbele ya uso wake katika mwanga wa milele na usingizi wa amani, huku akiwa na tumaini la ufufuo wa wafu, maisha na uzima wa milele. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Kevin Joseph Fareri, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Walei, familia na Maisha, ambaye pia ni kamelengo mkuu wa Kanisa Katoliki, ambaye ndiye kiongozi mkuu wa shughuli za kanisa wakati kunapotokea kwamba kiti cha halifa wa Mtakatifu Petro kiko wazi kwa sababu mbalimbali mbali, Jumatatu ya Pasaka tarehe 21 Aprili 2025, alitangaza kwa masikitiko na majonzi makubwa kifo cha Baba Mtakatifu Francisco aliyekuwa na umri wa miaka 88 kilichotokea Jumatatu, tarehe ishirini na moja Aprili elfu mbili na ishirini na tano majira ya saa moja na dakika thelathini na tano asubuhi kwa saa za Ulaya, sawa na saa mbili na dakika thelathini na tano asubuhi kwa saa za Afrika mashariki na kati. Katika tamko lake alisema, Baba Mtakatifu Fransisco ni kiongozi aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika maisha na utume wake, amewafundisha watu wa Mungu umuhimu wa kutangaza na kumwilisha tono msingi za maisha ya kiinjili kwa uaminifu, ujasiri na upendo kwa wote, upendeleo wa pekee ikiwa ni kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Mama Kanisa na mshukuru hayati Baba Mtakatifu Francisco kwa ushuhuda na mfano wa maisha yake kama mfuasi wa Kristo Yesu. Kanisa linapenda kuiweka roho ya hayati Baba Mtakatifu Francisco kwenye huruma na upendo unaobubujika kutoka katika fumbo la Utatu Mtakatifu Tifu. Ni katika muktadha huu kardinali Giovanni Battista Re, decano wa baraza la makardinali, Jumamosi 26 Aprili 2025, amewaongoza watu wa muongo katika maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumwombea hayati baba mtakatifu Francisco, pumziko la amani, furaha na maisha ya uzima wa milele nyumbani kwa baba wa milele ambako furaha yake haina mwisho. Kardinali Giovanni Battista Re katika mahubiri yake kwa ufupi kabisa, alitoa muhtasari wa maisha na utume wa hayati baba mtakatifu Francisco kama shuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu, kwa kusimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu, na hasa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Alisimama kidete kuragibisha umuhimu wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, kwani uharibifu wa mazingira ni chanzo cha umaskini mkubwa. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alikazia ujenzi wa udugu na urafiki wa kijamii, ili kulinda na kudumisha misingi ya haki, amani na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Kimsingi, vita ni kielelezo cha kushindwa kwa binadamu wote. Kumbe kuna haja ya kujenga na kudumisha mchakato wa ujenzi wa madaraja ya kuwakutanisha watu wote kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafu dogo msikilizaji wa redio Vatikani, waamini wanahamasishwa kulitafakari fumbo la kifo kama sehemu ya matumaini ya Kikristo, kwani Kristo Yesu mwenyewe anasema ndio ufufuo na uzima, na kwamba yoyote anayemwamini ajapo kufa atakuwa naishi, na kwamba heri yao wale wote wanaokufa katika Kristo Yesu. Matumaini ya Kikristo yawasaidie waamini kukabiliana na fumbo la kifo kwa imani na matumaini, na kwamba hata ustaarabu wa watu wa kale umepitia katika fumbo hili, na kwa hakika ibada ya kifo ni sehemu ya vinasaba vya maisha ya binadamu. Dokta Paulo Rufini anasema ibada na hatimaye maziko ya Baba Mtakatifu Francisco kwenye kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu, jimbo kuu la Roma, limewagusa na kuwashirikisha watu kutoka katika medani mbalimbali mbali za maisha: waamini na wasiokuwa na dini, marafiki wa baba mtakatifu, lakini hawakukosekana pia maadui wake. Watu wote hawa walikuja kusikiliza maneno ya Mtakatifu Petro. Akafumbua kinywa chake akasema, hakika natambua ya kwamba Mungu hana upendeleo, bali katika kila taifa mtu amchaye na kutenda haki hukubaliwa na yeye. Watu kutoka sehemu mbalimbali za dunia wamefika mjini Roma kushuhudia imani, matumaini na mapendo yaliyotangazwa na hayati Baba Mtakatifu Francisco enzi ya uhai wake. Changamoto ni kuhakikisha kwamba wanakuwa tayari kujikita katika ujenzi wa ulimwengu mpya unaosimikwa katika misingi ya haki, amani, upendo na mshikamano. Uwanja wa Kanisa Kuu la Mtakatifu Petro sheheni umati mkubwa wa vijana wenye umri wa miaka ishirini wanaoshiriki katika maadhimisho ya jubilei ya miaka ishirini na tano ya Ukristo. Wakleri walioshiriki katika ibada ya misa takatifu ni kielelezo cha imani tendaji. Maboresho ya teknolojia ya mawasiliano ya kale yameliweka tukio hili la ibada ya misa takatifu na hatimaye mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco kuweza kushuhudiwa na umati mkubwa wa watu kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Mama kanisa na kiri na kufundisha juu ya ufufuko wa wafu na uzima wa milele kumbukumbu kumbu ya waamini marehemu, kwa upande moja nagubikwa na huzuni na, na kwamba makaburini ni mahali ambapo panaonyesha huzuni ya moyo, ni mahali ambapo waamini wanawakumbuka na kuwaombea ndugu jamaa na marafiki zao waliotangulia mbele za haki wakiwa na tumaini la ufufuko wa wafu na maisha ya uzima wa milele. Makaburi yanawakumbusha waamini kwamba hapa duniani wao ni wasafiri na wala hawana makazi ya kudumu. Hayati Baba Mtakatifu Francisko anasema kumbukumbu ya waamini marehemu ni tukio la matumaini katika ufufuo wa wafu. Ndiyo maana waamini wanaendelea kuyapamba makaburi kwa maua ni kumbukumbu kumbu ambayo imegawanyika kati ya huzuni na matumaini, mambo msingi yanayogubika nyoyo za waamini wanapowakumbuka na kuwaombea marehemu wao. Matumaini ya ufufuko wa wafu yanawasaidia waamini kuendelea na hija ya kuelekea katika fumbo la kifo. Hapa duniani kila mtu anashiriki kivya, kivyake vyake kuna baadhi watakabiliana na fumbo la kifo kwa mateso na mahangaiko makubwa, lakini daima wakiwa na maua ya matumaini ya ufufuko wa wafu na maisha ya uzima wa milele. Ndugu katika mazishi ya Baba Mtakatifu Francisko tarehe 26 Aprili 2025, kulikuwepo na watu wengi kutoka sehemu mbalimbali, lakini vilevile vile, hata wa jimbo la Roma na wanafunzi wengi wanaosoma katika vyuo vikuu. Na mara baada ya mazishi, wengine walitufikia katika vyombo vyetu vya habari vya redio Vaticani. Tuwasikilize ushuhuda wao <muchos> Majina anaitwa Padri Renatus Mashishanga, kutoka Jimbo Kuu Katoliki la Tabora, na kwa sasa ni mwanafunzi katika Chuo cha Kipapa cha Urbaniana na ninasoma eh, uzamili katika uchungaji na uhamiaji. Kwa namna ya pekee kabisa, kwanza niongee kumhusu huyu Baba Mtakatifu na kuhusiana na kile ambacho mimi inakifanya kama mtaalamu wa uchungaji kuhusiana na watu wanaohamahama. Baba Mtakatifu alikuwa ni mtu ambaye anasisitiza kukaribisha wageni, kukaribisha watu ambao wana matatizo, watu ambao wamekimbia kutoka kwao kwa, kwa sababu ya matatizo, lakini hata wale ambao wameenda katika nchi ambazo ni sio za kwao, ni nchi za kigeni kwa ajili ya kujitafutia. Kwa mtizamo huo kwangu, ni naweza kumfafanua kama ni mtu ambaye alikuwa na upendo kwa watu wote, alikuwa ni mwenye kujali na mwenye kuangalia masilahi ya wote kwa ajili ya wote, na kwa kuliona hii, kwa namna ya pekee kabisa, hata katika dokumenti yake ya mwisho ambayo ameitoa kuhusu mwaka huu wa Jubilei, ameongelea hili jambo la kukaribisha wageni, jambo la kuwaona watu ambao ni wahamaji, watu ambao ni wakimbizi, kuwajali, tuwakaribishe na tuone kwamba ni ndugu zetu, ingawaje sio wenzetu wakati mwingine. Kumbe namkumbuka hasa kwa jambo hilo, kumbe tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu hiyo, lakini pia tutamkumbuka huyu baba kwa ajili ya kuwa tayari kuwaunganisha watu wote wa namna zote, makabila yote, watu wa dini zote. Ndio maana leo hii hapa watu waliokusanyika, tuna ushuhuda. Kuna wengi ambao tumekutana nao, ambao wanamshuhudia na kusema makubwa juu yake, kwa sababu yeye alikuwa ni mtu wa watu, watu wa dini nyingine, watu wa madhehebu mengine tofauti na Wakatoliki peke yao, Wakristo wa madhehebu mengine, watu wa imani nyingine. Baba Mtakatifu juu ya hili alikuwa ana mwono wa namna yake. Alitaka watu wote tuonane kama ndugu, na ndio maana kuna ile dokumenti aliyoitoa Fratelli Tutti, sisi sote ni ndugu. Nini maana yake? Maana yake ni kwamba alikuwa anajaribu kutoa ile taswira ya Yesu mwenyewe ambaye Yesu huyo alikuja kuchukua ubinadamu wetu, alikuja kutufanya tuwe wote pamoja, tuwe ndugu wote, pasi na kuangalia kwamba huyu ni wa rangi hii, huyu ni wa dini hii, huyu ni wa dhehebu lile, huyu ni wa dhehebu langu. Hapana, sisi sote ni ndugu, tupendane, tuangaliane kama watu, tuangaliane kama watu tulioumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu na kwa kweli juu ya hilo tutamkumbuka sana, na ametuachia kitu ambacho tunapaswa kukiiga, tunapaswa kukiishi na tunapaswa kukienzi katika ulimwengu huu ambao kuna baadhi ya watu hawapendi, eh, haya mambo ya kuwa pamoja, hawapendi mambo ya kuwa na udugu. Kwa kweli ametuachia hii tunu, ametuachia eh, mfano wa kuishi kwamba tusibaguane, tuangaliane kama ndugu tupendane. Naomba nianukuu maneno yake mara nyingi alivyokuwa akisema kwa Kitaliano la kieze ni ushita, kanisa lililotoka nje kwa ajili ya kwenda kuwahudumia watu. Nadhani hiki ni kitu ambacho kwa muda tulikuwa tumekikosa katika kanisa, na mimi kama mchungaji naomba nisisitize juu ya hili na niseme kitu ni kwamba, tukibaki ndani sisi kama wachungaji, mchungaji anapaswa atoke nje, ajue kondo wake wako eh, wana hali gani, wanaishi vipi kwa hiyo kutoka, maana yake ni kuwa tayari kwenda kuwahudumia hawa watu ambao ni ni wahitaji. Hawa watu ni maskini kiroho. Mimi kama mchungaji napaswa kwenda kuwalisha, napaswa kwenda kuwatafuta, napaswa kwenda kuwahudumia huko waliko, nisibaki nani, nimejifungia napaswa nitoke. Na hilo ndiyo jambo ambalo tunapaswa kwa kweli tulishikilie sisi kama wachungaji, kwamba kwenda nje kwa watu, kwenda kuwahudumia, kwenda kuwaona, kwenda kuishi nao, kunuka kama kondoo wanavyonuka. Alikuwa na sita sana, mnuke kama walivyo hao mifugo yenu, yaani tunuke kama hao kondoo wetu, sio kufanana nao, lakini tuende tuwe nao maana ukifanana nao, maana yake, kwa mfano kama ni wadhambi, maana yake na wewe mdhambi. Hapana, kufanana nao maana yake ni kuishi katika hayo maisha yao, kuyaonja na kuwasaidia watoke katika hali ya ugumu. Wakati mwingine, kuna wengine wamekata tamaa, kuwapa moyo, kuwapa nguvu, ili waweze kupata faraja na waweze kuwa na matumaini. Na niongeze kwa hii eh, dokumenti ya mwaka huu wa jubilei kwamba sisi ni mahujaji wa matumaini. Tunapaswa twende, na sisi kama wachungaji, twende kwa hao watu tukawafanya na wawe mahujaji wa matumaini nazamani. Naitwa Padri Daniel Kadogosa kutoka jimbo kuu la Mwanza. Ni mwanafunzi katika chuo kikuu cha Salesiana, niko mwaka wa kwanza katika eh, masomo yangu ya ualimu, nachukua PhD. Binafsi ninapenda kwanza kutoa ushuhuda kwa Baba Mtakatifu Francis. Tokea siku ya kwanza anachaguliwa yeye, alionyesha maisha ya kawaida kabisa kwamba yeye hakupenda kubaki juu, alipenda kushuka chini na kuonyesha kwamba japokuwa yeye ni papa na ni kiongozi mkubwa katika kanisa, aliona kwamba kile ni cheo, lakini huduma yake inabaki pale pale, kama baba ambaye alipenda kuhudumia watoto wake. Mimi kwangu namwona eh, kwangu kama mwalimu, mwalimu aliyependa kufundisha kwa vitendo. Ni mwalimu ambaye hakuweza kufundisha kwa nadharia. Ni mwalimu ambaye hakubaki katika maneno, hakubaki katika aliyoandikwa, bali alionyesha yale kwa vitendo na aliishi hayo maisha. Na mpaka leo tunashuhudia kifo chake, na kweli watu wengi wamehudhuria, na hata katika mahubiri ya kadinari ab ambayo amehubiri, ameshuhudia maisha ya Papa Francesco kwamba alikuwa ni baba ambaye alipenda pia kuhubiri amani. Kama nilivyosema, ni mwalimu aliyependa kuelekeza, lakini na kuishi yale ambayo alikuwa anayoelekeza. Daima alisisitiza amani, daima alisisitiza upendo, daima alisisitiza uwepo. Yani, sisi wachungaji tupatikane katika mazingira yote, kwa hali yote, na katika makundi ambayo tunayahudumia, tusiwe wachungaji ambao tunajifungia. Maana yeye alionyesha mfano; hata alipokuwa anatembelea mataifa mbalimbali, alipofika kule, alipenda kukutana na makundi mbalimbali ya watu, dini zote, kabila zote na watu wa hali mbalimbali. Tunaona mfano mzuri e, alipofika e, katika ile siku ya Alhamisi kuu e, wakati wa kuosha miguu aliosha wanawake. Ilikuwa e, ni tukio ambalo kidogo watu walijiuliza maswali mengi, lakini yeye aliweza kuonyesha kwamba ni mwalimu ambaye hakuweza kubagua watu. Kwa mara ya kwanza kitendo hicho kinafanyika cha kuosha miguu wanawake katika hiyo sikukuu ya Alhamisi kuu, lakini ni kitu ambacho mpaka leo tunashuhudia kwamba ni alichofanya ni kitendo ambacho kinaonyesha kwamba kinaondoa maguzi kinondoa e, mkanganyiko wote katika imani yetu, na ndio maana yeye aliishi kwamba kanisa ni mlango wa wote kama ulivyosikia, na na katika mahubiri ya leo, kwamba yeye aliishi kabisa hiyo kauli mbiu, kwamba kanisa ni mlango wa wote, kanisa linakaribisha wote, kanisa ni sehemu ambapo tunaalikwa wote kwenda, kama Yesu Kristo anapotuita anasema, njoni kwangu ninyi nyote msumbukao na wenye kulemewa na mizigo, nami nitawapumzisha. Na sisi basi, kanisa linatusubiri linatukaribisha, ili tuweze kueleza shida zetu mbele ya Yesu Kristo ambaye ni kichwa na ambaye ni kanisa lenyewe. Kwa mimi binafsi, katika kumshuhudia Baba Mtakatifu Francisco katika maisha yangu, nitaendelea kuishi na kuenzi uwepo wake na upatikanaji wake katika kuhudumia kundi na katika kuwahudumia kondoo wa Bwana. Hayo ndio yangu ambayo nime nimejifunza kutoka kwa Mtakatifu Baba Francisco. Unalo jingine la kuweza kuongezea katika kufikia mwisho wa kipindi chetu cha leo juu ya ushuhuda wa Baba Mtakatifu Francisco ambaye tumemwaga na analazwa katika kaburi alilochagua kikanisa cha mtakatifu Maria Mkuu jijini Roma. Na kuongezea ambalo ninalo, baba mtakatifu Francisco pia alisisitiza maswala ya miito na alisisitiza maswala ya familia. Alisema e, sisi Wakristo wa Katoliki na kwa watu wote tuwe na familia bora, watoto wazaliwe, walelewe katika maadili mema, ili wawe e, raia wema, na hasa wawe mapadri, wawe viongozi, wawe masista kwayo, kongezea. Kwa hiyo mimi la kuongezea ni kwamba nasihi familia zote ulimwenguni familia zote popote, wazae watoto walee, maana watoto ndio nguvu kazi. Tunaposema kuna momonyoko na wa maadili, wote wanatoka kwenye familia. Tunaposema kuna momonyoko au kupungua kwa miito duniani, tutapataje miito kama familia zizae watoto? Kwa hiyo basi mimi napenda pia kumwenzi Baba Mtakatifu Francisco kwa kuongezea hapo kwamba familia zizae, familia zilee watoto, maana kutoka kwenye familia ndiko kuna nguvu kazi na ndiko kuna utajiri wa nyanja zote za dunia, nyanja zote za kanisa, na nyanja zote za taifa. Asante. Nami pia ningependa kumalizia kwa kuongeza vitenzi vinne ambavyo vinatokana na kitu ambacho alikisema Baba Mtakatifu kwamba tunapaswa e, kujenga madaraja na si kujenga kuta. Ana vitenzi vinne na vitenzi hivyo ni kukaribisha, kulinda, kuhamasisha na kufungamanisha. Hiyo kwake ndio ilikuwa ni kauli mbiu kwa ajili ya kuwapokea e, hawa wageni wanaokuja kwetu Tunapaswa tuwatendee namna hiyo kwa vitenzi hivyo vinne. Kwa hiyo mimi binafsi nitamkumbuka Baba Mtakatifu kwa namna hiyo, akinialika daima niwapende watu ambao ni wahitaji, watu ambao wamekuja ni wageni, watu ambao wanahangaika na mambo mbalimbali mbali. Lakini jambo la pili la kuongezea na la mwisho ni kuhusu mazingira na kuhusu ile dokumenti ya Laudato Si. Anasema tuyachukulia mazingira kama ndugu yetu, na kwa kweli ndugu yetu, kwa sababu tunaishi katika mazingira. Mazingira ndio yanayotufanya tuwe namna tulivyo, kwa hiyo kumbe tuyatunze Tuyapende, huyu ni dada na kaka mazingira. Kwa hiyo tuwatunze, tuwakaribishe, wewe karibu na sisi. Tusikate miti jamani, tusiharibu mazingira, tuyatunze mazingira, yatatutunza. Asanteni sana, asante sana, shukrani sana kwa ushuhuda huo, na tuendelee kumwombea Baba Mtakatifu Francisco. Ni Angella Rwezaula, Vatican atican News. Ndigo msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kose kujiunga na nasi tena, tunapoendelea kukujuza yale yanayojiri katika kipindi hiki cha maombolezo ya baba mtakatifu Francisco. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus Kristus.