Jambo wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika katekesi yake Jumatano tarehe 28 Mei 2025 kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amewaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu kwa kuwa na mwelekeo mpya wa maisha mintarafu Injiri ya huruma na upendo kwa jirani ili hatimaye waweze kurithi uzima wa milele. Baba mtakatifu amewatia shime waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa habari njema kama ilivyokuwa kwa mitume wa Kristo Yesu. Sherehe ya kupaa Bwana mbinguni iwakirimie waamini mang'amuzi yanayopyaisha matumaini na furaha, tayari kujizatiti katika kutangaza na kushuhudia injili ya Kristo Yesu kwa uaminifu, nguvu na kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumamosi tarehe thelathini na moja Mei elfu mbili na ishirini na tano, kumbukumbu ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti, anatarajia kutoa kwa mara ya kwanza kama halifa wa Mtakatifu Petro na askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma, daraja takatifu ya upadre kwa mashemasi kumi na moja wa jimbo kuu la Roma, kwa niaba ya Angela Rezaura na Sara Peraji, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi arusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Kristo Yesu, tumaini letu. Ni sehemu ya maadhimisho ya Jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini ni katika muktadha wa maadhimisho ya jubilea ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo tumaini letu. Hayati Baba Mtakatifu Francisco Jumatano tarehe kumi na sita Aprili elfu mbili na ishirini na tano alianzisha mzunguko mpya wa katekesi kuhusu mifano ya Injili na kaanza kwa mfano wa Baba mwenye huruma kama unavyosimuliwa na mwinjili Luka. Hii ni mifano inayokita ujumbe wake katika uhalisia wa maisha ya kila siku, na kwamba kiini cha Injili ya Luka ni Baba mwenye huruma, yaani Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa huruma na mapendo, na kwamba Injili inataka kuwapatia watu wa Mungu matumaini katika maisha, kwani Mwenyezi Mungu daima yuko katika harakati ya kuwatafuta uwaja wake, kama kondoo au shilingi iliyopotea, kama Baba mwenye huruma na watoto wake wawili ni katika mwendelezo wa injili ya matumaini, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne yale amekusha kugusia mfano wa mpanzi, na kwamba injili ya Kristo Yesu ni mbegu iliyopandwa kwenye udongo wa maisha ya mwamini, na Mwenyezimungu ndiye anayesongesha historia. Kristo Yesu kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake amewakirimia waja wake chemchemi ya matumaini mapya. Hayati Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wakitumia miserikordia timi Israel, yaani huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe unaoongoa unaopyaisha na kubadili mwelekeo wa maisha, ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayowakumbatia na kuambata wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuakirimia maisha mapya chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali ubaguzi, ubinafsi na uchoyo, ili kutenda wema, kufikiri vema na kuondoa husoni moyoni. Huu ni mwaliko kwa waamini kufanya mang'amuzi ya huruma inayowakirimia furaha hata kama katika maisha yao bado yanasheheni matatizo na changamoto mbalimbali, ili kuondokana na utamaduni wa huzoni utupu na upweke unaopelekea msongo wa mawazo kwa watu wengi. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, huruma ya Mungu inajidhihirisha kwa namna pekee katika maadhimisho ya sakramenti ya uponyaji, yaani sakramenti ya upatanisho na mpako wa wagonjwa. Baba Mtakatifu anapenda kutoa mkazo wa pekee katika sakramenti ya upatanisho inayowaonjesha waamini huruma, upendo na msamaha wa dhambi, mwaliko wa toba na uongofu wa ndani ili kumwilisha upendo wa Mungu katika maisha, tayari kuwaonjesha majirani upendo huo, kama ilivyokuwa kwa mfano wa Msamaria Mwema, maarufu kama Injili ya Msamaria Mwema. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, naye akitaka kujidai haki alimuuliza Kristo Yesu, na jirani yangu ni nani? Yesu akajibu wakisema, mtu mmoja alishuka toka Yerusalemu kwenda Yeriko akaangukia kati ya wanyang'anyi, wakamvua nguo, wakamtia jeraha wakaenda zao wakimwacha karibu ya kufa. Kwa nasibu kuhani mmoja alishuka kwa njia ile, na alipomwona alipitia kando, na mlawi vivyo hivyo, alipofika pale akamwona akapita kando. Lakini msamaria mmoja katika kusafiri kwake alifika hapo alipo, na alipomwona alimhurumia, akakaribia, akamfunga jeraha zake akizitia mafuta na divai, akampandisha juu ya mnyama wake, akampeleka mpaka nyumba ya wageni akamtunza. Hata siku ya pili akatoa dinari mbili akampa mwenye nyumba ya wageni akisema, mtunze huyo, na chochote utakachogharimiwa zaidi, mimi nitakaporudi nitakulipa. Waunaje wewe, katika hao watatu ni yopi aliyekuwa jirani yake yule aliangukia kati ya wanyang'anyi? Akasema, ni huyo aliyemwonea huruma. Yesu akamwambia, enenda zako nawe ukafanye vivo hivo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano kwenye uwanja wa kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani amewaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu kwa kuwa na mwelekeo mpya wa maisha mintarafu Injili ya huruma na upendo kwa jirani ili hatimaye waweze kuurithi uzima wa milele. Kristo Yesu katika Injili hii ya Msamaria Mwema anatoa mfano wa njia ya maisha kadiri ya Msamaria Mwema anayeangukia mikononi mwa wanyang'anyi wanaomtenda vibaya na kumwacha karibu ya kufa. Katika njia hii ya maisha akapita kuhani na Mlawi, walipita kando, lakini Baba Mtakatifu Leo wa 16 anakumbusha kwamba mtu kabla ya kuwa ni mwamini, anakumbushwa kwamba ni binadamu. Inasikitisha kuona kwamba haraka ya maisha inawafanya watu kushindwa kuwahudumia jirani zao kwa huruma na upendo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, msamaria mwema ndiye mtu pekee aliyethubutu kumwonea huruma, akamkaribia na kumfunga jeraha zake, kazitia mafuta na divai. Lakini kumbukwe kwamba wasamaria ni watu waliokuwa wanadharauliwa sana. Msamaria mwema aliweza kusimama na kushuka kwa sababu aliguswa na uchw, akawa tayari kumsaidia na kumhudumia yule mtu aliyekuwa amejeruhiwa, akampeleka kwenye nyumba ya kutunza wageni na kuahidi kumgharimia zaidi. Kwa kutambua kwamba huyo alikuwa ni mtu aliyehitaji huduma yake na wala si mzigo wa kuegeshwa pale kwenye nyumba ya wageni. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne anasema hii ni changamoto kwa waamini kusitisha safari zao kwa muda ili kuwahudumia jirani wanaohitaji huruma na upendo. Kristo Yesu amejisadaka na kuwaonia huruma na upendo waja wake, na hii, kwa njia hii hatawawezesha waamini kuwa wenye upendo na huruma, wataweza kukuwa na kuongezeka katika uutu na hivyo kuboresha mahusiano na mafungamano yao yanayorutubishwa kwa huruma na upendo wa Mungu. Waamini wamuombe Kristo Yesu ili awakilimie neema ya kuwa na huruma na upendo kama alivyo yeye mwenyewe we msikilizaji wa redio Vatikani, ma makanisa na sadiki na kufundisha kwamba Kristo Yesu, baada ya kusema nao, akachukuliwa mbinguni akaketi mkono wa kuume wa Mungu. Mwili wa Kristo ulitukuzwa wakati ule ule alipofufuka, kama zinavyoshuhudia hali mpya na za kimungu ambazo tokia hapo umebaki nazo daima lakini kile kipindi cha siku arobaini ambako walizoea kula na kunywa pamoja na wafuasi wake na kuwafundisha juu ya, ya ufalume wa mbingoni, utukufu wake bado ulifunikwa na alama za ubinadamu wa kawaida. Tokeo la mwisho la Kristo Yesu linakamilika na kuingia bila kurudi kwa ubinadamu wake katika utukufu wa Mungu uliojionesha katika sura ya wingu na mbingu, ambako tangu hapo ameketi kuume kwa Mungu Baba Mwenyezi. Kwa namna moja tofauti kabisa, naye pekee atajionesha kwa Paulo kama mtu aliyezaliwa si kwa wakati wake, katika tokeo la mwisho lililomfanya kuwa mtume. Hali iliyofunikwa ya utukufu wa Kristo mfufuka kipindi hiki inaonekana katika maneno yake ya mafumbo kwa Mariamu Magdalena: sijapata kwenda kwa Baba, lakini nenda kwa ndugu zangu ukawaambia ninapaa kwenda kwa Baba yangu naye ni Baba yenu. Hii inaonyesha tofauti ya kujidhihirisha kati ya utukufu wa Kristo mfufuka na ule wa Kristo aliyetukuzwa kuume kwa Baba tukio ambalo kwa upande mmoja ni la kihistoria na bora sana linaloonyesha kupita toka upande mmoja kwenda upande mwingine, lakini yote yanabaki yakiwa yameungana kabisa na lile la kwanza, yani kushuka kutoka mbinguni kuliko tekelezwa katika fumbo la umwilisho. Ubinadamu ukiachiwa katika nguvu zake za maumbile hauwezi kufika kwenye nyumba ya baba wa milele. Kristo Yesu peke yake anaweza kumfungulia mtu njia hii, ili tukae tukiamini kwamba sisi tulio viungo vyake ame tutangulia huko aliko yeye aliye kichwa chetu na shina letu, na kwamba akiisha kuinuliwa juu ya ncha atawavuta wote kwake kwa. Msikilizaji wa Redio Vatikani, huku ni kuinuliwa juu ya msalaba ambako huonyesha na kutangaza kuinuliwa kwa kupaa mbingoni. Huu ndio mwanzo wake. Mbinguni Kristo Yesu anatekeleza ukuhani wake daima. Yeye ni kiini na mtendaji mkuu wa liturujia inayomheshimu Baba wa mbingoni. Kristo Yesu ameketi kuume kwa Baba, maana yake ameketi katika utukufu na heshima ya kimungu ambaye yeye alikuwako kama mwana wa Baba wa milele kabla ya nyakati zote, kama ndogo na mwanzo wa uwamo mmoja na Baba, anayeketi kimwili baada ya kumwilishwa na baada ya mwili wake kutukuzwa. Kuanzia hapo mitume wamekuwa ni mashuhuda wa ufalume usiokuwa na mwisho, kisha sema nao akachukuliwa. msikizaji wa redio Vaticanini katika muktadha wa maadhimisho ya sherehe ya kupaa Bwana mbinguni tarehe 29 Mei 2025, lakini kutokana na sababu za kichungaji sherehe hii itaadhimishwa dominika tarehe mosi Juni mwaka 2025, sanjali na maadhimisho ya siku ya 59 ya uposhanaji ya habari ulimwenguni inayonogeshwa na kauli mbiu shirikisheni kwa upole tumaini lililo mioyoni mwenu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kristo Yesu anaendelea kujifunua na kuzungumza na wafuasi wake kwa neno, neema na baraka zinazobubujika kutoka katika sakramenti za kanisa na uzuri wa mbinguni, ambapo waamini wanaalikwa kukumbatia ili kwa furaha na shangwe waweze kuwa mahali alipo yeye ambaye ni kichwa cha mwili wake, yaani kanisa. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano, amewatia shime waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi imema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa habari njema ya wokovu kama ilivyokuwa kwa mitume wa Kristo Yesu. Iwe ni sherehe inayowakilimia waamini mang'amuzi yanayopyaisha matumaini na furaha, tayari kujizatiti katika kutangaza na kushuhudia Injili ya Kristo Yesu kwa uaminifu, nguvu na kwa msaada wa Roho Mtakatifu. Waamini wajibidiishe kutafuta uwepo wa ngavu wa Kristo Yesu na upendo wake usiokuwa na kikomo katika uhalisia wa maisha yao na kwa msaada wa sala na maombezi ya Bikira Maria, mama wa shauri jema, waombee neema ya kumpenda Kristo Yesu. Baba Mtakatifu Leo wa 14 amemkumbuka mwenye heri Kardinali Stefano Winski, baba na mkuu wa kanisa la Polandi. Licha ya mateso na madhulumu dhidi ya kanisa, lakini akabaki mchungaji mwaminifu kwa Kristo Yesu na la kanisa lake. Katika maisha na utume wake, alijipambanua kwa sadaka, majitoleo na hamu yake ya kukuza na kudumisha majadiliano katika ukweli na uwazi. Akafanikiwa kulinda na kudumisha umoja wa kanisa na jamii katika ujumla wake. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema ushuhuda wa imani yake kwa Kristo Yesu na kanisa lake huwe ni kikolezo na msukumo wa kulijali kanisa na nchi yao katika ujumla wake Wanda kresu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani unasema kwamba mapadi wanaitwa na kuwekwa wakfu ili watumikie kwa unyenyekevu katika kazi ya kutakatifuza, na watende kazi kama wahudumu wa yule anayetekeleza bila kukoma wadhifa wake wa kikuhani kwa ajili yetu, kwa njia ya Roho wake. Wahudumu wa daraja watakatifu wamepewa mamlaka ya kutoa huduma hii bila ya mastahili yao, na tena wamepewa bure kwa hiyo wahudumu wa daraja takatifu wanapaswa kutoa huduma yao ya utumishi kwa bidii na kwa nguvu zao zote, bila mashariti wala ubaguzi. Hata hivyo kwa namna ya pekee wamekabidhiwa hasa walio maskini na wanyonge zaidi. Ni vizuri viongozi wa daraja takatifu wakatafakari namna na jinsi wanavyotekeleza agizo hili, namna wanavyotoa huduma za kichungaji katika jumuiya ya kigango, parokia na pengine hata nje ya majimbo yao. Ni aina gani ya watu wanaokuwa nao karibu zaidi? Je, maskini na wanyonge wanayo nafasi mioyoni mwao? Kwa hiyo mhudumu wa daraja takatifu anapaswa kutambua udhaifu wake na kufanya kazi kwa unyenyekevu, akijahakikishia ni nini mpendezayo Bwana na hali amefungwa na Roho, anaongozwa katika yote na mapenzi yake, yule anayetaka watu wote waokolewe. Nayo mapenzi ya Mungu ataweza kuyagundua na kuyafuata katika mambo ya kila siku akiwatumikia kwa unyenyekevu wote waliokabidhiwa kwake na Mwenyezi Mungu kutokana na dhima anayotakiwa kutekeleza na matukio mbalimbali mbali ya maisha yake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kimsingi, mapadi ni wahudumu wa sakramenti za huruma ya Mwenyezi Mungu, yaani ekaristi takatifu inayowakirimia waamini chakula cha njiani katika hija ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi, pamoja na sakramenti ya upatanisho inayowaonjesha waamini huruma, upendo na msamaha wa Mwenyezi Mungu katika maisha yao tayari hata wao kuwa ni vyombo na mashuhuda wa uhuruma na upendo wa Mungu unaomwilishwa katika vipaumbele vya maisha yao mapadri mshaji wawe ni vyombo vya faraja kwa waamini wanaotubu na kumongokea Mwenyezi Mungu, na kwamba mang'amuzi ya sakramenti ya upotanisho yawaonjeshe watu upendo na huruma ya Mwenyezi Mungu. Mapadi wawasaidie waamini kutambua wa udhaifu na dhambi zao, kwa kuwapokea na kuwakumbatia kama alivyofanya baba mwenye huruma, ili waamini hao waweze kukutana na Mwenyezi Mungu katika undani wa maisha yao, Mwenyezi Mungu ambaye daima ni mwingi wa huruma na mapendo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumamosi tarehe thelathini na moja Mei elfu mbili na ishirini na tano, kumbukumbu kumbu ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti, anatarajia kutoa kwa mara ya kwanza kama halifu wa Mtakatifu Petro na askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma, daraja takatifu ya upande kwa mashemasi kumi na moja wa jimbo kuu la Roma. Ibada hii itaadhimishwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Tukio hili linatanguliwa na mkesha wa sala kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wa Laterano, kwa kunogeshwa pia na shuhuda za mapadiri watarajiwa tarajiwa. Mashemasi hawa wanapewa daraja takatifu ya upadiri wakati mama kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti, yaani tarehe 31 Mei mwaka 2025. katika muktadha wa jubilei ya familia watoto bibi na babu kuanzia tarehe 30 Mei 2025 hadi tarehe mosi Juni 2025. Toleo maalum la Biblia takatifu ya watoto itazinduliwa iyo aliliwa na Maria Razano ambalo lilichapishwa kwa asili yake kunako 1979. Tukio lenyewe litafanyika tarehe 31 Mei 2025, wakati wa mfuko wa kipapa wa kanisa hitaji utagawa nakala elfu kumi za Biblia kwa lugha tano Kiitaliano, Kiingereza, Kispanyola, Kifaransa na Kireno kwa washiriki wote wa tamasha la familia na mkesha wa sala katika uwanja wa Mtakatifu Yohane huko Laterano jijini Roma. Baada ya miaka 45 shirika la kipapa la Kanisa Hitaji liliamua kupyaisha mchoro wa Biblia, michoro yake ya asili ambayo ilipendwa sana na wasomaji na uhai unaovutia Wakati maudhui yanabaki kuwa aminifu kwa ujumbe asili, toleo hili jipya linalenga kurahisisha matumizi yake katika familia, katika katekesi na katika maisha ya kila siku, hasa katika mazingira ambayo upatikanaji wa nyenzo za kidini ni mdogo. Alisema hayo Padi Antony Lassell, muhusika mkuu wa chama cha kipapa cha mfuko wa msaada wa kanisa la kimataifa. hitaji Biblia ya watoto imetafsiriwa katika lugha zaidi ya 190 na nakara zaidi ya milioni 51 zimechapishwa ulimwenguni kote. Na habari nyingine, mnamo mwaka 4 upotevu wa misitu ya kitropiki uliongezeka maradufu kutokana na moto ambao uliharibu hekta milioni67 za asili. Hatua mbaya ya moto huo zeshwa na hali joto ya juu zaidi kuwahi kurekodiwa katika historia, kulingana na takwimu iliyotolewa na chombo cha uangalizi katika ripoti yake ya 2025, ulimwenguni ulirekodiwa ongezeko la asilimia tano la upotevu wa miti ikilinganishwa na mwaka 2023, sawa na hekta milioni 30. Kwa kulinganisha, hii ni eneo sawa na ile ya Italia. Katika kukabiliwa na janga la kimazingira la ukubwa huu ambalo pia lilionekana na ukosefu kwa hatua madhubuti za kupunguza mabadiliko ya tabia nchi, ni chungu kusoma tena mojawapo ya aya za kwanza za Waraka wa Laudato Si'. Miaka kumi baada ya kuchapishwa, Papa Francisco aliandika akikumbuka mapafu yale ya dunia ambayo ni Amazon na bonde la mto Congo umuhimu wa maeneo haya ya sayari nzima na kwa siku zijazo za wanadamu unajulikana sana. Mifumo ya ikolojia ya misitu ya kitropiki ina bayonoai ya utata mkubwa karibu haiwezekani kuelewa kikamilifu. Lakini wakati misitu hii inachomwa moto au kuharibiwa ili kuongeza mazao, katika miaka michache tu viumbe vingi vimepotea au maeneo haya yalibadilishwa kuwa jangwa. Shirikisho la mabaraza ya maaskofu wa Afrika Mashariki kwa kushirikiana na, na shirikisho la wakuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume Afrika wameanza kuifanyia kazi ya hati ya mwisho ya sinodi kwa kuandaa warsha ya mafunzo ili kuandaa timu ya uwezeshaji wa ukanda wa mesea ambao watatakiwa kushusha elimu na uelewa juu ya hati hiyo katika ngazi mbalimbali kwenye nchi zao. Mafunzo hayo ya siku tano kuanzia tarehe ishiri na moja hadi ishiri na tatu Mei mwaka elfu mbili na ishiri na tano yalifanyika katika ukumbi wa mikutano ya Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania lililopo jijini Dar es Salaam, ambapo ufunguzi wake ulihudhuriwa na makatibu wakuu wa mesea Padi Anthony Makunde na Sista Birgita Samba wakweka wa ambao pia waliungana na naibu katibu mkuu wa Baraza la Maskofu Katoliki Tanzania, Parichesco Msaga. Katika neno lake la ukaribisho aliwataka washiriki wa mafunzo hayo ambao ni pamoja na maparoko wawakilishi wa walei, waratibu wa sinodi katika nchi za Mesea, na akaweka kuwa makini katika mafunzo hayo kwa kuzingatia kazi iliyopo mbele yao, ambapo watatakiwa kusambaza elimu watakayoipata kwa kuunda timu za wawezeshaji katika ngazi mbalimbali mbali kwenye nchi zao. Ndio maana ninyi mnanda kuandaliwa kwa wawezeshaji, alisema. Hata hivyo, aliwataka kuzitumia jumuiya ndogondogo za Kikristo kuwa chombo cha usambazaji ujumbe wa hati ya mwisho ya sinodi inayohimizwa ushirika, ushiriki na umisionari, huku akiitaja Tanzania kuwa imesonga mbele, kwani hadi Novemba mwaka 2024 ilikuwa na jumuiya ndogo, ndogo, ndogo, zipatazo 184664. Zaidi alisema kanisa la Tanzania limeendelea kukua na kupata neema zaidi, kwani hadi sasa lina jumla ya kati yao maaskofu kumi ni wastaafu na 40 wapo katika utume. Akifungua washa hiyo katibu mkuu wa mesepadi Anton Makunde alitaka ushiriki hai kutoka kwa washiriki hao huku kila mmoja akitambua kuwa ushiriki wake ni utambulisho kwamba anakwenda kuwa balozi mwalimu na mtangazaji wa matunda sinodi ambayo mchakato wake umeanza tangu mwaka hapa tunatengeneza timu ya wawezeshaji watakaosaidia kueneza na kusambaza ujumbe mkuu wa sinodi katika nchi zetu. Kwa upande wake, katibu mkuu wa KWEKA Sista Birgita Samba aliwataka washiriki kutambua kuwa katika mafunzo yao watapitia kwa pamoja hati ya mwisho ya sinodi inayotoa wito wa kuishi kisinodi, ambayo uchambuzi wake umefanyika kwa kina kwa kuhuisha mawazo na maoni kutoka ngazi mbalimbali ndani ya kanisa mahalia na baadaye kujumuishwa kwenye ngazi za bara na hatimaye maoni yote kujumuishwa pamoja na kupata hati ya mwisho ya sinodi katika ngazi ya kanisa la Kiulimwengu. Hata hivyo, katibu mkuu huyo alisema huwezi kutaja sinodi bila kulitaja jina la Baba Mtakatifu Francisco, aliyeaga dunia mnamo ishirini na moja Aprili mwaka 2025 kwani wakati wa uhai wake amekuwa akihimiza kanisa kutembea kisinodi kwa pamoja bila kumwacha mtu yeyote nyuma daima amekuwa akihimiza kanisa kutafuta njia sahihi ya kuunganisha waumini wote kuanzia ngazi ya jumuiya ndogondogo, vigango, parokia, jimbo, taifa, hadi ngazi ya ulimwengu. Hati hii ni moyo wa sinodi, hivyo njia pekee ya kumwenzi Papa Fransisco ni kuyaishi kwa vitendo yale aliyokuwa akiyahimiza, hususani kanisa kutembea pamoja kwa kuunganisha makundi yote, alisema na kuongeza, hayati Baba Mtakatifu Fransisco amekuwa ni mvuvi mkuu kuhakikisha kanisa linatembea kisinodi. Katika mada iliyohusu uelewa wa kisinodi misingi ya kitaalimungu na kanisa la kisinodi iliyotolewa na Padri Anthony Makunde, ambaye kwa kurejea machapisho mbalimbali mbali ya kisinodi, alisema mafundisho ya kanisa juu ya sinodi ni mwaliko wa kwenda pamoja, na kwamba sinodi ya maaskofu ilianzishwa na Mtakatifu Paulo wa Sita mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano na kwamba katika kanisa la mashariki sinodi ni chombo kinachotunga sheria. Kwa kanisa la magharibi, sinodi ya maaskofu ni chombo cha ushauri wa kanisa. Padi Makunde alisema hati ya mwisho ya sinodi juu ya kutembea pamoja ni mkusanyiko wa matunda ya safari ya kukusanya maoni na mapendekezo kutoka ngazi mbalimbali mbali za kanisa na ina sura tano, ambapo hata hivyo alisisitiza kuwa msingi wa kanisa ni ubatizo, tena wa maji kwa kuzingatia taratibu zote za ubatizo wa kanisa Katoliki. Kila wito ndani ya kanisa unaanzia kwenye familia, na msisitizo unawekwa zaidi kwenye jumuiya ndogondogo za Kikristo ambazo zinatumika kama mfano hai wa kuishi maisha ya kisinodi lakini pia msisitizo unawekwa kwenye kuheshimu misingi ya usimamizi wa rasilimali fedha za kanisa ambapo unahitaji uwazi, uwajibikaji, huku ikihimizwa pia sinodi ngazi ya majimbo kuhimiza ushiriki wa waamini wa lei katika uongozi wa kanisa. Kutoka studio za redio Vatikani, mimi ni Sara Pelaji <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha maisha na utumi wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne. Kwa niaba ya Angela Rwezaura na Sara Peraji, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikikutakia maandalizi mema ya sherehe ya kupaa Bwana mbingoni sanjari na siku ya upashanaji habari ulimwenguni. Tumsifu Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristusi.