Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Pali ya takatifu inapambwa kwa alama ya misalaba mitano, kielelezo cha madonda matakatifu ya Kristo Yesu, chemchemi ya huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Palia inapambwa pia kwa misumari mitatu iliyotumika kumtundika Kristo Yesu msalabani, mara mikono na miguu yake ikafungwa kwa misumari. Pali ya utakatifu ni alama ya umoja na mshikamano kati ya maskofu wakuu pamoja na halifa wa Mtakatifu Petro, na kwa wakati huu ni Baba Mtakatifu Francisco ambaye katika sherehe ya Watakatifu Petro na Paulo mitume anatoa pali ya takatifu kwa maskofu 33 waliofika Roma kwa ajili ya tukio hili. Ni katika mkesha wa sherehe ya watakatifu Petro na Paulo tarehe 28 Juni elfu mbili na ishirini na nne, Baba Mtakatifu amekutana kuzungumza na ujumbe wa pati ya Kibartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Constantinopoli. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amegusia kuhusu ushuhuda wa makanisa haya ya pacha, kumbukizi ya miaka takribani hamsini tangu Mtakatifu Paulo wa sita alipokutana na kuzungumza na patriaka Athenagorasi. Tamko la amani kuhusu Yerusalemu, waamini waungane ili kuombea amani. Jubilia ya miaka elfu moja na mia saba tangu kuadhimishwa kwa mtaguso wa Nisea. Padri Pasco Ihondo atakushirikisha tafakari ya neno la Mungu Dominika ya kumi na tatu ya mwaka bee wa Kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaura mimi ni Padri Richard Mjigwa nikikutakia heri na baraka katika maadhimisho ya sherehe ya watakatifu Petro na Paulo miamba wa imani. Mwana minando. Mwana minando. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 29 Juni elfu mbili na ishirini na nne anaadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kuwasherekea watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani waliokuwa tayari kuyamimina maisha yao kwa ajili ya kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, sanjali na kutoa pali ya takatifu palium kwa lugha ya Kilatini, ambayo kwa lugha sanifu ya Kiswahili ni pali ya takatifu, yani vazi la kiliturujia linalovaliwa na maaskofu wakuu wakati wa ibada kwenye eneo la majimbo yao makumi tarafu sheria za kanisa za mwaka 1983, pali ya takatifu hutokana na sufu safi iliyokatwa kutoka kwa kondoo waliobarikiwa wakati wa sikukuu ya mtakatifu Anyesi bikira inayoadhimishwa na mama kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 21 Januari. Anyesi maana yake kwa lugha ya Kiswahili ni mwana kondoo. Mtakatifu Anyesi bikira na shahidi, aliwawa kunako karne ya tatu. Akaonyesha upendo wa pekee sana kwa Kristo Yesu mchumba wake wa daima, kiasi cha kuyasadaka maisha yake ili asiuchafua ubikira wake. Na katika agano jipya, Yohane Mbatizaji anamtambulisha Kristo Yesu kuwa ni mwanakondoo wa Mungu anayebeba na kuondoa dhambi za ulimwengu. Ni mapokeo ya kanisa kwamba sikukuu ya Mtakatifu Anyesi wanabalikiwa wakondoo ambao manyoya yao yatatumika kutengenezia pali ya takatifu anazovishwa maaskofu wakuu katika maadhimisho ya sikukuu ya mtakatifu Petro na Paulo mitume. Hii ni alama ya Kristo mchungaji mwema aliye sadaka maisha yake kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Pali ya takatifu anayovaa askofu mkuu shingoni ni alama ya mchungaji mwema anayewabeba kondoo wake mabegani. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita, tarehe ishirini na nne Aprili mwaka elfu mbili na tano wakati alipokuwa anasimikwa rasmi kuliongoza kanisa Katoliki alisema kwamba pali ya takatifu wanayovaa maaskofu wakuu mabegani mwao ni alama pia ya wanakondoo waliopotea, wagonjwa na wadhaifu. Kumbe ni dhamana na wajibu askofu mkuku wa askofu mkuu kuwabeba wote hawa na kuwapeleka kwenye chemchemi ya maji ya uzima. Kumbe pale takatifu ni kielelezo cha nila ya Kristo Yesu anayewaalika waja wake akisema Jitieni nira yangu maana nira yangu ni laini. Pali ya takatifu ni alama ya ushiriki mkamilifu wa maskofu wakuu katika kuliongoza kanisa la Kristo. Pali ya baada ya kutengenezwa huwekwa chini kabisa ya kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani, karibu na kaburi la mtakatifu Petro komfesio petri, na kubarikiwa kesho yake, yaani tarehe ishirini na tisa Juni ya kila mwaka, wakati wa maadhimisho ya wa sherehe ya watakatifu Petro na Paulo, Miamba wa imani. Pali ya takatifu inapambwa kwa alama ya misaraba mitano, kielelezo cha madonda matakatifu ya Kristo Yesu, chemchemi ya huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Pali inapambwa pia kwa misumari mitatu iliyotumika kumtundika Kristo Yesu msalabani, mara mikono na miguu yake ikafungwa kwa misumari. Pali utakatifu ni alama ya umoja na mshikamano kati ya maaskofu wakuu pamoja na halifa wa Mtakatifu Petro, na kwa wakati huu ni Baba Mtakatifu Fransisko. Baba Mtakatifu katika sherehe ya watakatifu Petro na Paulo atatoa pali ya takatifu kwa maaskofu 33 waliofika mjini Roma kwa ajili ya tukio hili. Kutoka barani Afrika ni kama ifuatavyo: Tunaye Kadinali Protase Rugambwa, askofu mkuu wa jimbo kuu la Tabora nchini Tanzania; askofu mkuu Gustavo Bombini Spino wa jimbo kuu la Toliara nchini Madagascar; askofu mkuu Prosper Kontiebo wa jimbo kuu la Wagadugu nchini Burkina Faso; askofu mkuu wa Beli Liluala wa jimbo kuu la Pontinoi, Jamhuri ya watu wa Congo. Askofu Mkuu Gabriel Blamo Jubwe wa jimbo kuu la Monrovia nchini Liberia. Askofu Mkuu Felicien Tambue Kasembe wa jimbo kuu la Kananga nchini DRC. Askofu Mkuu Rafaeli Monyi Wokorachi wa jimbo kuu la Gulu nchini Uganda, na hatimaye ni Askofu Mkuu Benjamin Fili wa jimbo kuu la Ndola nchini Zambia. Baba Mtakatifu Francisco kunako tarehe 12 Januari mwaka 2015, alitamka kwamba tangu wakati huo maskofu wakuu watakuwa wanashiriki katika ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kubadiki pali ya takatifu kila mwaka ifikapo tarehe 29 Juni, sheria ya watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani. Lakini pali ya takatifu watavikwa na mabarozi wa Vatikani katika nchi husika kadiri ya nafasi zao. Lengo kuu la mabadiliko haya ni kuwawezesha watu wa Mungu kutoka katika makanisa mahali ya kushiriki kikamilifu katika maadhimisho haya adhemo katika maisha ya historia na utume wa mamakanisa mama. Pili ni kuendelea kuimarisha mchakato wa unafsishaji wa dhana ya sinodi katika maisha na utume wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika mahubiri yake kwenye sherehe ya watakatifu Petro na Paulo mitume kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa alikazia mambo makuu matatu. Mitume hawa walikuwa ni mashuhuda wa maisha, msamaha na mashahidi wa Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu kwa ajili ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika lindi la dhambi na mauti. Ni mitume waliojisadaka kutangaza na kushuhudia, kuishi utume wao, hija ambayo imewafikisha hadi Roma na hapa wakayamimina maisha yao, kielelezo makini cha ushuhuda wa Kristo Yesu, maisha na msamaha. Mitume Petro na Paulo walikuwa ni mashuhuda katika maisha ya kiroho, kwani walikuwa ni wacha Mungu, ni watu ambao walionyesha udhaifu mkubwa wa kibinadamu kiasi cha mtakatifu Petro kumkana Kristo Yesu mara tatu, wakati ambapo mtume Paulo alilidhulumu kanisa la Kristo. Lakini wote hawa wakaonyeshwa na kuonjeshwa huruma na upendo wa Kristo, hasa pale Yesu alipomuuliza mtume Petro mara tatu ikiwa kama alikuwa anampenda. Petro akasononeka sana. Mtume Paulo akaulizwa kwa nini alikuwa analidhulumu kanisa lake. Wote wawili waliitwa kwa majina yao, hali ambayo iliwaletea toba na uongofu wa ndani. Hawa ni wadhambi wawili waliotubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, ni watu ambao walitambua kwamba ni wadhambi, na Kristo Yesu wakachukua fursa hii kuwafanyia miujiza, kielelezo cha upendo wake kwa wale wote wanaothubutu kumfungulia hazina nyoyo zao kwa kujiweka mbele ya Kristo ili aweze kuwatumia kama vyombo na mashuhuda wake. Ni watu walioonyesha moyo wa unyenyekevu hadi dakika ya mwisho ya maisha, kiasi hata cha Mtume Petro kusulubiwa miguu juu kichwa chini. <mucho> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, katika maadhimisho ya sherehe za watakatifu Petro na Paulo mitume na miamba wa imani, Jumamosi tarehe 29 Juni 2024, anatarajia kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani kuanzia saa tatu na nusu asubuhi kwa saa za Ulaya katika ibada hii ya tabariki pali ya takatifu watakazovishwa maaskofu wakuu wapya 33 walioteuliwa katika kipindi cha mwaka 2023-2024 ni katika mkesha wa sheria wa takatifu Petro na Paulo tarehe 28 Juni 2024, Baba Mtakatifu amekutana kuzungumza na ujumbe wa pati ya Kibartolomeo wa kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli. Baba Mtakatifu katika hotuba yake amegusia kuhusu ushuhuda wa makanisa haya ya pacha, kumbukizi ya miaka takribani hamsini tangu Mtakatifu Paulo wa sita alipokutana kuzungumza na Patriki Yanathagorasi. Tamko la amani kuhusu Yerusalemu, waamini waungane ili kuombea amani. Jubilia ya miaka elfu moja na mia saba tangu kuadhimishwa kwa mtaguso wa Nisea. Baba Mtakatifu anamshukuru na kumpongeza Patriarka Bartolomeo wa Kwanza wa Kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli kwa kutuma ujumbe katika maadhimisho ya sherehe za Watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani, kielelezo cha mafungamano ya dhati kati ya makanisa haya pacha, yaani kanisa la Roma na lile la Konstantinopoli ambayo yamedhamiria kujikita katika hija kutafuta na hatimaye kuambata umoja wa Wakristo, dhamana inayotekelezwa kwa maongozi ya Roho Mtakatifu, atakayewawezesha Wakristo kufikia ushirika kamili katika tofauti zao msingi. Hii ni safari iliyoanzishwa na Mtakatifu Paulo wa Sita pamoja na Patriaki Anathegorasi. Baba Mtakatifu Francisco kunako mwaka elfu mbili na kumi na nne alifanya hija ya kitume katika nchi takatifu kama kumbukizi ya jubilei ya miaka hamsini tangu Mtakatifu Paulo wa Sita alipokutana na kusali pamoja na Patriaki Anathegorasi wa Yerusalemu. Tangu wakati huo, majadiliano ya kiekumene yameendelea kushika kasi ili kuvuka kipeo cha kashfa ya utengano kati ya makanisa ili hatimaye katika umoja wa upendo na mshikamano wa Kristu waweze kutoa ushuhuda wa Injili unaobubujika kutoka katika umoja wa fumbo la mwili wa Kristo Yesu, yani kanisa. Kanisa Katoliki linaendelea kujipambanua kama chombo cha kuhamasisha umoja wa Wakristo. Kwa upande wake, kanisa la Kiorthodoksi linaendelea kujiimalisha katika uekumene wa udugu miongoni mwa Wakristo. Mchakato wa, wa majadiliano ya kiekumene anasema, pati ya Kibatolomeo wa Kwanza, unafumbatwa katika upendo, ukweli na unabii, hatua ambayo kwa sasa ndiyo inayovaliwa njuga na viongozi wa makanisa haya mawili. Tukio la viongozi hawa kukutana mjini Yerusalemu, mahali ambapo Kristo Yesu alizaliwa, akateswa, akafa na kufufuka kwa wafu, ni mahali ambapo pia Roho Mtakatifu alipowashukia mitume kwa mara ya kwanza katika maisha na historia ya kanisa. Kwa pamoja wakaamua kujizatite katika hija ya kutafuta umoja wa Kristo ili wote wawe wamoja. Baba Mtakatifu bado ana kumbukumbu hai juu ya tukio hili na kwamba namshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo kwa neema ya urafiki wa kidogo ambao umekuwa na kuchanua katika miaka ya hivi karibuni kwa kukutana mara kwa mara na kushirikiana katika medani mbalimbali za maisha kama vile utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote, kusimama kidete kulinda, kutetea na kudumisha utu, heshima na haki msingi za binadamu pamoja na amani. Ilikuwa ni tarehe nane Juni mwaka elfu mbili na kumi na nne viongozi wa makanisa na serikali ya Israeli na Palestina walipokutana na kusali kwa ajili ya kuombea amani, miaka kumi iliyopita. Leo hii kuna watu ambao wamegubikwa na hofu na mashaka ya maisha yajayo. Sala ya kuombea amani ni kwa ajili ya mataifa yote duniani, lakini kwa namna ya pekee Ukraini inayoendelea kuteseka sana katika kipindi hiki cha hofu na mashaka. Na kanisa haya yanabudi kutangaza na, na kushuhudia injili ya matumaini na kwamba Kristo Yesu ndiye tumaini lao. Wakati huu ni mchungu sana, tunaishi usiku mrefu sana, lakini pia tunajua kuwa usiku huisha. Ni wakati ambapo kanisa lazima lifanye kazi pamoja na wale wote walio tayari kufanya jambo zuri na jema wa kila mtu Akiwa jijini Roma, Kardinali Pier Batista Pisabara alivyambia vyombo vya habari vya Vatikani kuhusu hali ya Israeli, Gaza na ukanda wa Magharibi, ambapo akiulizwa hali halisi namna ilivyo, alisema haijabadilika sana ikilinganishwa na siku za hivi karibuni, ni kupanda na kushuka. Gaza sasa imegawanyika kati ya kaskazini na kusini, Rafa na mji wa Gaza. Ilikuwa ni kipindi ambacho hasa kaskazini misaada zaidi ya kibinadamu ilikuwa ikiwasili. Sasa imekuwa ngumu kidogo tena, kwa mfano o inatosha tu kutaja nyama maji ni shida, na tuseme kwa ujumla, hali inabaki kuwa mbaya sana na ni ngumu sana kuona njia ya kutokea. Kwa upande wake, aionekani mazungumzo yanayoongoza popote, na kwamba kuna ham hali ya kweli kwa wahusika kufika hitimisho. Na akiulizwa kuhusu waathiriwa ni wangapi, alijibu ni uharibifu kamili, mji wa Gaza umeharibiwa kabisa, hivyo kuna wahanga wengi. Ni vigumu kutoa idadi, lakini ni wengi. Ni ukweli kwamba wahanga wa raia siku zote ni wengi na kuhusiana na swala la ujenzi mpya, kwake yeye ni mapema sana kuzungumzia hilo kwa sasa. Kuna vita vinavyoendelea na kiwewe. Itachukua muda kuelewa ukubwa wa kiwewe hicho ambacho kimeathiri kila mtu na matokeo yake. Na ni wazi kwamba itabidi ijengwe upya, kuna dhamira ya kutaka kujengwa upya. Patriaki wa Yerusalemu aidha alisema ukanda wa magharibi daima uko ukingoni mwa mlipuko. Matatizo ni endelevu kwa vitendo kila siku, hasa katika baadhi ya maeneo kuelekea kaskazini, katika maeneo ya Jenini na Nablus mapigano kati ya walowezi na wenyeji wa vijiji vya Waarabu ni ya kuendelea. Hii inaleta hali ya ugomvi ambayo haitaleta chochote kilicho kizuri. Je, maisha ya wa Wakristo yakoje katika muktadha kama huo? kardinari Pierbattista alisema, Wakristo si watu waliotengana, wanaishi yale ambayo kila mtu anaishi. Kwa bahati mbaya, tunajua hali ya Gaza, lakini pia ni tatizo sana katika ukingo wa Magharibi, hasa kutokana na mtazamo wa kiuchumi, kuna hali ya kupooza kabisa, kuna kazi kidogo au hakuna kabisa, na hii inafanya matarajio ya kuhama kuzidi kuvutia, kwa bahati mbaya, hasa kwa Wakristo na kwa mtazamo wa kile kinachoendelea kwa sasa, hasa kuhusiana na mtazamo wa amani, yeye alisema tumaini ni binti wa amani. Wakati huu ni mchungu sana kwa kuwa wanaishi usiku mrefu sana, lakini pia wanajua kwamba usiku unaisha. Ni wakati ambao kanisa lazima liwepo katika eneo, kuwa karibu na kufanya kazi na wale wote ambao wako tayari kufanya kitu kizuri kwa kila mtu. Kila mtu anapoweka vizuizi dhidi ya wenzake, kanisa lazima liendelee daima kuunga mkono kuelekea wengine. Hii ndiyo kazi yao inayotokana na uzoefu wow, wao wa imani, na ndicho wanachoitwa kufanya wakati huu. Lengo kuu la kongamano la afya ya uhusiano katika mahusiano ya familia lililoandaliwa na mtandao wa taasisi ya familia za chuo kikuu cha Amerika Kusini, ambao ulifanyika jijini Mexico tarehe 25 na 26 Juni 2024, rais wa mtandao huo alisema ilikuwa ni tafakari ya kina juu ya vifungu vya familia na uhusiano wao na maendeleo ya maisha ya familia yenye afya, kwa sababu mpango huo ulifadhiliwa na Baraza la Kipapa la Walei Familia na Maisha, ambapo kama alivyo sistiza rais huyo, baraza hilo linatoa msaada wa mara kwa mara kwa mipango inayohamasishwa na mitandao ya familia, na hii inawapatia moyo wa matumaini mengi. Kwa hiyo Ekuador, Chile, Colombia, Honduras, Argentina na Mexico ndizo nchi za Amerika Kusini zilizotuma wawakilishi kwenye kongamano hilo, huku wazungumzaji wakitoka Hispania, Italia na Lebanoni. Mada kuu kwa hiyo iliyoshughulikiwa na washiriki ilikuwa ni kufafanua maana ya kuwa jumuiya familia katika mfumo wa vifungo baina ya kizazi, ndoa, wazazi na watoto. Wanandoa hujifunza kuwa wazazi na watoto, vilevile vile kujifunza kuwa ndugu mara tu hali ya mahusiano inapoanzishwa, ni kulitafakari jinsi ya kulifanyia kazi vipengele hivyo katika sera za umma, katika uchumi, katika maeneo ya mawasiliano na, ili kupata kanuni ya thamani halisi, alisisitiza rais huyo. Na kwa kuzingatia hati ya kipapa ya Baba Mtakatifu Francisco kuhusu familia, rais huyo alisisitiza kwamba kuna wito wa mara kwa mara wa kushughulikia matatizo yanayoihusu ambayo yanatokana na kiwango cha chini cha kuzaliwa ongezeko la idadi ya wazee, na zaidi ya yote, kutokana na ukweli wa kusahau tumaini na upya ambao Mungu huleta kwa kila maisha mapya. Ushauri wa kufanya upya wa uwezo wa matumaini hauelekezi kwa familia ya Kikatoliki peke yake. Ni Andrew Wizaula, Vatican News. Karibu, ndugu msikilizaji wa Radio Vatikani, katika tafakari ya neno la Mungu, dominika ya 13, mwaka B wa kiliturujia katika kanisa, kipindi cha kawaida. Ujumbe wa masomo ya dominika hii umejikita katika ukweli huu: asili na chanzo cha uhai ni Mungu. Uhai ni zawadi na tunu ya Mungu kwetu sisi wanadamu. Mungu anapenda tuishi, tena tuishi kwa furaha na amani. Magonjwa, mahangaiko, mateso na kifo havitoki kwa Mungu bali kwa yule mwovu, shetani, mkuu wa giza, dhambi na mauti. Mungu ni Bwana wa uhai. Yeye daima yupo upande wa maisha, upande wa nuru, nasi hatuna budi kumshukuru kwa nyimbo za shangwe kwa zawadi ya uhai, kama mzaburi katika wimbo wa mwanzo anavyosema: enyi watu wote, pigeni makofi, mpigeni Mungu kelele kwa sauti za shangwe. Naye Mama Kanisa katika sala ya mwanzo anasali akituombea hivi sisi wanawe: e Mungu, umependa kutufanya sisi tuwe wana wa nuru kwa neema uliotufadhili tunakuomba tujalie tusifunikwe na giza la udanganyifu, bali tukae daima peupe katika nuru ya ukweli. Somo la kwanza ni la kitabu cha hekima ya Sulemani sura ya kwanza aya 13 hadi 15, na sura ya pili aya 23 hadi 24. Somo hili linatueleza kuwa Mungu alikusudia heri kwa wanadamu alipomuumba. Mungu aliyetuumba na kutujalia zawadi ya uhai anapenda tuishi kwa furaha na amani. Hivyo, chochote kinachoangamiza maisha na uhai hakitoki kwa Mungu, bali ni matokeo ya kukiuka misingi ya uhai na maisha aliyotujalia Mungu. Mateso, mahangaiko na kifo ni matokeo ya dhambi. Biblia yafundisha kwamba tabu zote tupatazo ni mapato ya dhambi, kumtii na kumsikiliza Shetani, kumkaidi na kutokumtii Mungu. Ni wazi Mungu hakuifanyiza mauti wala hafurahi kifo cha mwenye dhambi. Licha ya kuwa kwa kifo na ufuko wa Yesu Kristo, kifo chetu kimekuwa njia na namna ya kufika kwa Mungu. Maandiko Matakatifu yanasema wazi kuwa matokeo ya kwanza ya dhambi ni kifo cha kiroho. Dhambi inaharibu na kuua uzima wa kimungu ndani mwetu. Madhara yake ni mahangaiko ya kimwili, kiakili, hata kisaikolojia yanayopelekea kifo cha mwili. Kifo cha roho kikishatokea, kifo cha mwili ni dhahiri. Kumbe kifo ni adhabu kwa sababu ya dhambi, kwa maana mavumbi wewe na mavumbini utarudi. Mwanzo sura ya tatu aya kumi na tisa. Hili lilikuwa tangazo la huzuni, matokeo na madhara ya dhambi. Dhambi inatuondolea uzima wa kimungu ndani mwetu. Dhambi ni sumu dhidi ya mwili, iingiapo mwilini, kifo hakiepukiki. Kumbe basi kama hali ndiyo hiyo, ili tuweze kuwa salama, yatupasa kujikabidhi mikononi mwa Mungu. Mzaburi alipotafakari na kutambua ukweli huu, aliimba hii zaburi ya wimbo wa katikati akisema: E Bwana, nitakutukuza kwa maana umeniinua, wala kuwafurahisha adui zangu juu yangu. Umeniinua nafsi yangu, E Bwana, kutoka kuzimu umenihuisha na kunitoa miongoni mwao washukao shimoni. Mwimbieni Bwana zaburi, enyi wataua wake na kufanya shukrani kwa kumbukumbu kumbu la utakatifu wake. Maana ghadhabu zake ni za kitambo kidogo, katika radhi yake mna uhai. Huenda kuliko kuja kukaa usiku, lakini asubuhi huwa furaha. E Bwana, usikie, unirehemu. Bwana uwe msaidizi wangu. Uligeuza matanga yangu kuwa machezo. E Bwana Mungu wangu nitakushukuru milele yote. Somo la pili lina waraka wa pili wa mtume Paulo kwa Wakorinto sura ya nane aya ya saba ya tisa na kumi na tatu hadi kumi na tano. Somo hili linahusu mausia ya mtume Paulo kwa Wakorinto kuhusu kushika ahadi walizoziweka mbele za Mungu. Wakorinto waliahidi kuwasaidia fukara wa Yerusalemu. Hivi mtume Paulo anawajulisha kuwa kuwasaidia fukara ni neema, si hasara. Neema ya Yesu Kristo na iwabidishe kwa ajili ya manufaa ya walio wahitaji, kwa ajili ya sifa na utukufu wa Mungu, na kwa ajili yao kujipatia zaidi neema na baraka za Mungu kwa matendo yao ya huruma yanayoongozwa na upendo. Neema na baraka hizi wazipatazo zinawawezesha kurithi uzima wa milele. Nasi daima tujitahidi kutenda matendo ya huruma ya kimwili, la kiroho kwa upendo, kwani kwa ajili ya hayo, baada ya kifo, Yesu atatuambia hivi, vyema mtumishi mwema na mwaminifu njoo ushiriki katika furaha ya Bwana wako, Mathayo sura 25, 21. Tena anasisitiza akisema, njoni ninyi mliobarikiwa na Baba yangu, urithini ufalme ulioandaliwa kwa ajili yenu tangu kuumbwa kwa ulimwengu. Kwa maana nilikuwa na njaa, mkanipa chakula, nilikuwa na kiu, mkaninywesha, nilikuwa mgeni, mkanikaribisha, nilikuwa uchi, mkanivika, nilikuwa mgonjwa, mkanitunza, nami nilikuwa kifungoni, mkaja kunitembelea Amin amin nawaambia, kwa jinsi mlivyowatendea mmoja wapo wa hawa ndugu zangu walio wadogo, mlinitendea mimi. Njili ya Mathayo sura ya ishirini na tano aya thelathini na tano hadi thelathini na sita na aya ya arobaini na moja. Injili nilivyoandikwa na Marko sura ya tano aya ishirini na moja hadi arobaini na tatu. Sehemu hii ya injili inasimulia miujiza miwili aliyoifanya Yesu. Muujiza wa kwanza ni wa kumponya mwanamke aliyetoka damu kwa miaka kumi na mbili ambapo juhudi za kutafuta tiba kwa waganga wengi na kupoteza mali zake hazikufua dafu, lakini kwa kugusa tu upinde wa vazi la Yesu kwa imani kuu alipona saa ile ile. Muujiza wa pili ni wa kumfufua binti Yairo. Miujiza hii miwili inatufundisha kuwa katika taabu, maangaiko, mateso na mbele ya kifo, Yesu ndiye kimbilio letu na kila anayemkimbilia na kujikabidhi kwake kwa moyo wa imani daima atakuwa na furaha na amani katika maisha ya sasa na yajayo katika uzima wa milele mbinguni. Yesu mwenyewe ametuahidi uzima wa milele akisema: mimi ni ufufuo na uzima, kila aniaminie hata akifa ataishi. Yohana sura ya 16 aya 26. Mtume Paulo naye anasisitiza jambo hili akisema: ikiwa tunaamini kuwa Kristo alikufa na kufuka, vivyo hivyo na hawa waliolala katika yeye, Mungu atawaleta pamoja naye. Wathesalonike wa Kwanza sura ya nne aya kumi na nne. Ili tuweze kuurithi uzima wa milele, yatupasa kumpenda Mungu na jirani. Tukumbuke kuwa dhambi ni sumu ya upendo. Anayempenda ndugu yake anaishi ndani ya Mungu na Mungu anaishi ndani yake. Waraka wa wa Kwanza wa Yohane sura ya nne aya kumi na sita. Yeye asiyependa ye, anaishi katika mauti. Tukiwatendea vyema ndugu zetu wahitaji kwa upendo tunawaongezea uhai, heshima na ya utu wao, na tunashirikiana na Mungu katika kazi ya ukombozi. Tuombe neema za Mungu ili kwa kafara ya Yesu ambayo inatolewa katika kila adhimisho la misa takatifu iweze kweli kuunganishwa na majitoleo yetu tunayofanya katika kuwahudumia wengine, kama anavyotuombea Mama Kanisa katika sala ya kuombea dhabihu akisema: e Mungu, umependa kutuletea baraka za mafumbo yako Tunakuomba utujalie ibada zetu ziafikiane na hii sadaka takatifu tunayokutolea. Tumsifu Yesu Kristo. Toka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Pascali Irondo, kwa niaba ya Angela Urezaule na Padri Paskali Irondo, mimi ni Padri Richard Mjigwa ni nikisema, Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Yesus Kristus.