Amjambo a wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhutasari wake Papa Leo wa kumi na nne aliwaandikia maskauti na viongozi wa maskauti wa Ufaransa akiwahimiza wasikilize kilio cha uumbaji. Elimu ya ikolojia inahitajika kushughulikiwa ili upotezaji wa bayonoai unaozidi kupotea kwa kiasi kikubwa na ambao unatia changamoto ya dhamira zetu, lakini pia ukosefu wa usawa wa kimataifa, ukosefu wa maji ya kunywa na upatikanaji wa nishati kwa watu wengi. Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne alikutana mjini Kani Jumatatu tarehe ishirini na nane Julai na wajumbe vijana kutoka nchini Peru kushiriki katika jubilei ya vijana. Awali ya yote, alianza hotuba akiwashukuru sana na kuwakaribisha katika nyumba ya Petro ambapo walifika kama maujaji wa matumaini na wote ni maujaji wa matumaini wakifika na kukutana na maelfu ya vijana wengine kushirikia jubilei ya pamoja. Baba Mtakatifu leo wa 14 Jumatatu tarehe 28 Julai 2025 alituma telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Petro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani kufuatia na shambulizi kwenye parokia moja ya mwenye heri Anuarite, huko Komando katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kardinali Petro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani ametoa hotuba yake yenye kichwa utume wa kidijitali na jukumu la uinjilishaji wa kanisa katika fursa ya jubilei ya wamisionari wa kidijitali wa Katoliki na wafuatiliaji katika ukumbi ulioko Konjiliazione jijini Roma Jumatatu Jumatau tarehe 28 Julai 2025. Habari hizi na nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na Padre Richard Mjigwa ni Anjelo Wezaula anakukaribisha nautkikawa. Mpendwa msikilizaji wa Redio Vaticani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alituma kwa maskauti wa Ufaransa katika ujumbe uliotumwa kwenye hafla ya mkutano mkubwa uitwa wa Clam huko Jamvile, ambao ulianza tangu tarehe 24 Julai na kuhitimishwa Jumatatu tarehe 28 Julai elfu mbili na ishirini na tano. Mkutano huo ulipangwa kutafakari juu ya ulimwengu wa haki zaidi na endelevu, kwa lengo la kuchangia ulinzi wa mazingira, kuimarishwa na kuweka mawakala wa kawaida maskauti katika huduma ya mabadiliko ya tabia nchi. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne alisema wapendwa scouti, na viongozi wa Ufaransa, ninatoa salamu zangu za dhati kwa hafla ya mkusanyiko wenu mkuu. Mmeamua kukutana na kutafakari juu ya ulimwengu wenye haki na endelevu zaidi, mkirejea kilio kinachoinuka kutoka duniani. Nimefurahishwa na mpango huo mzuri, kwa sababu mnataka kuwa mawakala wa mabadiliko, kuweka uskauti katika huduma ya changamoto za hali ya tabia nchi, kwa njia hiyo, kuishi katika wakati wenye nguvu na wa pamoja wa michezo, mijadala na tafakari kuhusu masuala ya kijamii na kiikolojia, wangependa kutoa mchango wao katika ulinzi wa mazingira na kuimarishwa kujitolea kwa kwa manufaa ya wote. Leo hii tunaalikwa kusikilizwa kwa makini kilio cha kazi ya uumbaji. Dharura hii inawajibisha wanadamu wote ambao Mungu amewakabidhi kazi yake. Dhamiri zetu kwa hiyo zinapingwa vikali na uharibifu mkubwa wa mazingira unaosababishwa. Dunia yetu inakabiliwa na uchafuzi wa mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, kupotea kwa viumbe hai, kuzorota kwa maisha na uharibifu wa kijamii, ukosefu wa usawa kimataifa kwa watu wengi. Elimu ya ekolojia kwa hiyo ni muhimu kwa kila mtu kubadili utaratibu wa sasa. Baba Mtakatifu leo aliendelea, mkutano huo umewaruhusu kutambua njia na maelekezo mapya ya kulinda nyumba yao ya kawaida. Wao ni vijana ambao wamejaa mawazo na shauku, na wanataka kuushinda ulimwengu, si kuutisha, bali kutumikia maisha yanayotoka kwa Mungu. Kwa hiyo unyenyekevu, roho ya utume na uhusiano wa kina na Kristo utawawezesha kukita maadili ya Kikristo ndani yao. Uongofu wa mambo ya ndani pekee hufanya iwezekanavyo mabadiliko katika tabia na mawazo ambayo utafsiri kuwa njia mpya ya kuishi katika ushiriki na mazingira, Papa Leo wa kumi na nne alikazia aidha. Amesema kama maskauti wamezoea kuishi katika asili, kufanya vitu, kutafuta njia yao na kuandaa michezo ya mikesha, hii inawapelekea kuutendea kazi ya uumbaji kwa heshima. Kwa hivyo wanaweza kutoa mengi kwa jamii na mtindo wao wa maisha. Papa anauhakika kwa kwamba nyakati hizi kali wanazopitia zitawaruhusu kujitayarisha zaidi kwa maadili kama vile kukutana na kuwakaribisha wengine katika utofauti wao na ukamilishano wao. Kwa njia hiyo kwa maskauti hao, Papa Leo wa 14 aliwaomba wawe mabalozi wa udugu na amani katika maisha yao wenyewe. Wanatoka katika tamaduni na asili tofauti za kijamii, wenye mikitadha na umri tofauti, wanawasiliana na watu wazima na wazee. Huu ndio utajiri, faida ambayo inawawezesha kuona mambo kwa maana kubwa zaidi na kuwazia ulimwengu wenye amani na silaha za Kikristo za imani, ukweli, haki na injili ya amani, Papa Leo walisema. Wengi wao wamepokea sakramenti ya kipaimara leo hii tarehe 28 katika fursa hiyo ambayo ni ishara ya kujitolea kwao kwa Kanisa. Katika sakramenti hiyo wanapokea kikamilifu Roho Mtakatifu, uwepo wa kimungu ambao unawaongoza kuwangaza na kuwafariji katika safari yao ya imani. Kwa njia hiyo, aliwaalika wamwombe mara kwa mara ili awajaze karama na neema zake, kwa sababu wao sasa wamewekwa wakfu na wamepewa jukumu la kutoa ushuhuda wa imani yao ulimwenguni kwa kuwa mawakala wa mabadiliko na matumaini katika jamii. Huu ndio wajibu wa mfasi mtendaji wa Kristo aliyejitolea kutangaza injili na kuwapenda wengine. Hata hivyo, haya yote yanawezekana tu kupitia maisha ya sala na urafiki na Mungu. Papa Leo wa kumi na nne aliwahimiza wasonge mbele bila kukata tamaa, kuchoka na kulegea, wajue kwa kwamba kila mmoja wao ni wa kipekee katika uumbaji na wanapendwa kibinafsi na Bwana. Wasiache kamwe kuamini katika ulimwengu ulio bora na ujio wa ustaarabu wa hali halisi ya upendo kama Papa Francisco alivyosema. Nao pia wawe wajenzi wa madaraja kati ya vizazi, tamaduni na watu. Akiwakabidhi kwa maombezi ya mtakatifu Georgi mlinzi wao, na utunzaji wa mama Bikira Maria, aliwapatia kwa moyo mkunjufu baraka yake ya kitume ambayo vilevile aliwapatia Casa de Pedro. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Baba Mtakatifu Leo wa 14 alikutana mjini Vatikani Jumatatu 28 Julai 2025 na wajumbe vijana kutoka nchini Peru ili kushiriki katika jubilei ya vijana. Awali ya yote, akianza hotuba yake aliwashukuru sana, huku akiwakaribisha katika nyumba ya Petro ambapo walifika kama mahujaji wa matumaini, na wote ni mahujaji wa matumaini wakifika na kukutana na maelfu ya vijana wengine na kusherekea jubilei ya pamoja Papa Leo wa 14 kwa kuwaona alifikiria pia familia zao na watu wengi katika jumuiya zao za parokia ambao kwa hakika wamewasaidia kwa kujitolea na kazi kubwa kufanikisha safari hiyo iliyosubiriwa kwa muda mrefu. Kwa njia hiyo, aliwasalimia wote na kuwashukuru kwa furaha katika mkesha wa tukio hilo muhimu kwa vijana duniani kote. Injili ya misa ya tarehe 28 Julai imetupatia mwanga wa pekee. Hii ni mifano miwili inayotusaidia katika safari yetu ya Kikristo. Ya kwanza inazungumza juu ya mbegu ambayo ndogo ya haradali na ya pili ya chachu kidogo. Papa Leo wa 14 alisisitiza kuwa, kama tunavyoona, hivi ni vipengele muhimu viwili ambavyo tunaweza kuviita karibu visivyo na maana. Hata hivyo kwa nguvu ya maisha yanayobebwa ndani yake vinaweza kubadilishwa kukua na kutumikia kusudi ambalo kwa ajili yake viliumbwa. Sisi pia ni wadogo, lakini hatuko peke yetu. Bwana ametuchagua sisi kuwa sehemu ya familia kubwa, yaani familia ya Kanisa. Tukiingizwa ndani yake katika Kristo kama matawi ya mizabibu kwenye mzabibu, tunaweza kukua na kuzaa matunda, tukisaidiwa na neema ya Bwana. Mtakatifu Agostino anazungumza juu ya mifano hii miwili katika ufafanuzi wake juu ya moja ya Zaburi ya 68 na pia anaelezea uwezo wa vitu vidogo ambavyo vinapokuwa vinatia mizizi ndani ya watu watu wa Mungu walioenea duniani kote. Katika siku hizi za furaha za jubilei ya vijana, Papa Leo wa kumi na nne aliendelea kusema kwamba wote watakuwa na uzoefu mzuri na kuhisi kuwa sehemu ya watu wa Mungu, sehemu ya kanisa la ulimwengu ambalo linakumbatia na kuzungukia dunia nzima bila ubaguzi wa rangi lugha au taifa, kueneza kama kichaka cha haradari na kuchachuka kama chachu. Papale wa kumi na nne aliwataka kila mara waweke mioni mwao kila kitu wanachopitia siku hizi, lakini wasihifadhi wao wenyewe tu. Hili ni muhimu sana. Kile watakachopitia Roma kisiwe chao wenyewe, na lazima wajifunze kushirikisha. Tafadhali, haya yote yasibaki kuwa kumbukumbu kumbu tu, kama picha zingine nzuri, yani kitu cha zamani. Baba Mtakatifu leo ana matumaini kwamba wakati watakaporudi nchini Peru, anaweza kujaza nchi hizo kwa furaha na nguvu ya Injili, habari njema ya Yesu Kristo watu wote wanaokutana nao waone ndani yao uso wa Kristo ambaye anapenda na kujitoa na ambaye anabaki kuwepo ndani ya kila mbatizwa. Kwa njia hiyo, aliomba watumikie kwa uhuru katika mambo ya kila siku, katika mambo madogo na katika mambo yaliyofichwa, kwa sababu wamepata furaha ya kupendwa kwanza na kwa sababu wamepokea kila kitu bure kutoka kwa Baba yetu wa mbinguni Mungu. Mikoba yao watakayoambatana nayo siku hizi, wakiwa wamebeba yale muhimu tu, ni ishara ya utume wanaokabidhiwa. Na Papa hivi leo hii, yaani wawe wamisionari popote waendako, wawe uwazi wa uwepo wa Bwana kama walivyokuwa watakatifu wapendwa wa nchini Peru. wao Papa Leo wa kumi na nne alisema, wanajua kwamba Papa Francisco daima alizungumzia juu ya Peru kama nchi takatifu yenye watakatifu wengi, lakini sio tu kutoka zamani, lakini pia watakatifu wa leo hii na kesho mungu awabariki na mama yetu wa uinjirishaji awalinde daima asante kristo anaishi alihitimisha baba mtakatifu leo wa kumi na nne kwa vijana wajumbe kutoka nchini peru waliofika kuungana na mamilioni ya wengine katika jubilei ya vijana kuanzia ishirini na nane julai hadi tarehe tatu agosti elfu mbili na ishirini na tano viva kristo Baba Mtakatifu Leo wa 14 Jumatatu, tarehe ishirini na nane Julai elfu mbili na ishirini na tano alituma telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu mkuu wa Vatikani kufuatia na shambulizi kwenye parokia moja ya Mwenyeheri Anwarite huko Komando katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukio lililotokea tarehe ishirini na saba Julai elfu mbili na ishirini na tano katika ujumbe huo umeelekezwa kwa Askofu Frujensi Muteba Mugaru, rais wa Baraza la Maaskofu Katoliki nchini DRC kwamba Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amepata taarifa la shambulizi hilo kwa masikitiko makubwa na ya kina, katika mkoa wa Ituli, ambayo yalisababisha vifo vya waamini wakiwa katika ibada. Papa anaungana na familia na jumuiya ya Kikristo iliyoguswa huku akionyesha ukaribu wake na kuhakikishia maombi yake. Baba Mtakatifu Leo anamwomba Mungu ili damu ya mashahidi hao iweze kupanda amani, maridhiano, udugu na upendo kwa watu wote wa Kongo. Katika muktadha huo, anatuma baraka ya kitume kwa parokia mtumishi wa Mungu Anuarite wa Komando, kwa namna ya pekee familia nyingi zilizoguswa na mkasa huo, na kwa wana wa binti wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, na taifa zima. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Kardinali Petro Parolin ni katibu mkuu wa Vaticani ametoa hotuba yake yenye kichwa Utume wa Kidijitali na Jukumu la Wainjishaji wa Kanisa katika fursa ya Jubilei ya wamisionari wa kidijitali wakatoliki na wafuatiliaji katika ukumbi ulioko Kontiliatione jijini Roma Jumatatu tarehe na nane Julai 2025. Hii ni katika fursa yao ya jubilei ya ulimwengu wa kidijitali kuanzia 28 hadi 29 Julai 2025. Katika hotuba hiyo alianza kuwasalimia na kuwakaribisha wote jijini Roma kwa ajili ya tukio hilo muhimu. Alifikiria kwamba ni uzoefu mzuri sana wenye utajiri na vizuri kuwaona wao, ambako kwa kawaida huwasiliana katika mitandao ya kijamii, kuwa hapa Roma moja kwa moja, na pamoja kuwa na umoja kati yao na kanisa lote, ili kuadhimisha jubilei ya matumaini. Kardinari Parolini aliendelea kusema kuwa kati ya lengo na sababu za vyombo vya habari kijamii kuna lile la kutoa habari, lakini alifikiria kuwa ni kile chenye tabia ya kibinadamu, yaani kile ambacho kinamfanya mtu awe kweli na mtu anayeishi aweze kuwa na uwezo wa kuwa na maswali ya kujiuliza. Natazama swali la leo zaidi ya yale ambayo historia iliweka katika maisha ya kanisa, liwe hili, jinsi gani dunia hii ya kidijitali, mazingira ambayo yako yanabadilika kwa haraka, na mwenendo wa kijamii ambao unataka kwa namna yetu ya kijamii kuwa katika ulimwengu, iwezekane kuwasilisha imani, aliendelea Kardinali. Tumaini la kanisa linatukabidhi baadhi ya njia za kufuata ili kujaribu kutoa jibu katika swali hilo kwamba ni kuwa katika ulimwengu lakini sio katika dunia, kuwa katika wakati lakini sio katika wakati. Na zaidi inasemwa kwa lugha zote katika mitandao ya kijamii. Hii inatualika kushuhudia ukweli wa mkutano ambao unatenda katika wakati unaokuja na kubadili kile ambacho tunaishi na ambacho sisi wenyewe tunazalisha, shukurani kwa ugwiji wetu. Sio kitu rahisi cha mabadilishano ya kiteknolojia, lakini cha mabadiliko ya kweli ya wakati, mabadiliko ya kiutamaduni ambayo inauisha haraka juu ya mtazamo wa wakati wa mahusiano na kuingia katika habari na ya maana ambayo inatokana nayo. Katika hali kama hiyo, utume wa kanisa hauwezi kusimama au kushutukiza. Huo unakaa katika uwezo wa kutoa kwa njia ya kukutana na Mungu na maana na mwelekeo. Wakati huo huo, unahitaji tabia makini iliyo hai ya majadiliano na utume wenye uwezo wa kusoma alama za nyakati kwa mtazamo wa imani na moyo wa Yesu. Kardinali Parolini kadhalika alisema teknolojia ya kidijitali imeacha kuwa chombo tu kati ya vingine, chenye nguvu zaidi ya vingine, na kuwa lugha, mazingira na namna ya kukaa katika dunia. Mbele ya mabadiliko haya, kanisa halikuacha kurudia mifumo iliyowekwa, lakini kuchanganua kutoka katika injili kwa uaminifu na ubunifu katika muktadha huo Kuzungumzia juu ya utume wa kidijitali haina maana ya kupunguza thamani ya uinjilishaji katika masuala ya kiufundi au kuwasiliana, lakini kujikita tena kwamba mfumo wa kidijitali unafanya kuwa sehemu ya namna ambayo watu wanafikia, wanaishi, wanatafuta, wanahusiana. Kwa njia hiyo, zaidi ya kuwa mkakati, yaani kile ambacho kinatakiwa ni uwepo wa kibinadamu na ushuhuda wa maisha ya kiinjili vilevile, upatikanaji wa majadiliano, usikivu na kutembea na wengine, hata katika mitandao. Kufanya utume wa kidijitali, maana yake ni kuchukua hatua, majeraha, maswali na utafutaji wa wale ambao wanaishi katika nafasi, bila kuangukia kwa hasiyejulikana au ujuujuu katika vishawishi vya ukimbelembele, ili kugundua uzuri wa kuwa Wakristo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya jubile ya jubilei ya vijana kuanzia tarehe 28 Julai hadi tarehe tatu Agosti 2025 yanarogeshwa na kauli mbiu Jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano, Vijana Mahujaji wa Matumaini. Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, katika salamu zake kwa vijana kutoka sehemu mbalimbali za dunia wanaohudhuria jubilei hii, wakati wa sala ya malaika wa Bwana Dominika tarehe ishirini na saba Julai elfu mbili na ishirini na tano, anasema ni matumaini yake kwamba hii ni fursa ya kila kijana kukutana na Kristo Yesu katika uhalisia wa maisha yake tayari kuimarishwa naye katika imani na katika majitoleo yake binafsi ya kumfuasa Kristo Yesu katika uadilifu wa maisha. Hii ni jubilei ya matumaini inayopania pamoja na mambo mengine kupiaisha kujenga na kudumisha umoja wa mshikamano na mafungamano ya udugu wa kibinadamu, tayari kuwajenga vijana hawa kuwa ni mashuhuda na vyombo vya matumaini. Maadhimisho haya ni chemchemi ya mwanga wa imani, matumaini na mapendo, na zawadi kubwa ambayo Mtakatifu Yohane Paulo wa pili ameliachia Kanisa, na kwamba matunda ya maadhimisho haya ni juhudi za sera na mikakati ya shughuli za kichungaji zinazotekelezwa na mabaraza ya maaskofu Katoliki sehemu mbalimbali za dunia, kabla, wakati na baada ya maadhimisho haya ambayo kimsingi ni maabara au karakana za imani kama alivyopenda kusema Mtakatifu Yohane Paulo wa pili enzi zake. Hapa pamekuwa ni chemchemi na chimbuko la miito mitakatifu ndani ya kanisa na kwamba kanisa katika mapambazuko ya mileni ya tatu ya Ukristo limejikuta likiwa na sura ya ujana pasi na makunyanzi. Hili ni kanisa ambalo limewasukuma vijana kuendelea kujiaminisha kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Vijana wamekuwa kweli ni wadau wa heri za mlimani, manabii wa nyakati hizi, vyombo na mashuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu. Vijana wanapaswa kutambua kwamba jubilei hii ni zawadi ya Mwenyezi Mungu kwa kanisa lake, mahali ambapo vijana wanaweza kuchota tunu msingi za maisha ya kiroho kiutu na kitamaduni. Maadhimisho haya ni chombo muhimu sana cha uinjilishaji mpya unaojikita katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Ni mahali ambapo wenye kiu na njaa ya maisha ya uzima wa milele wanaweza kushibishwa kwa kujishikamanisha na upendo wa Kristo Yesu. Hili ni jukwaa la majadiliano kati ya kanisa la vijana wa kizazi kipya. Changamoto kwa pande zote mbili, anasema Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, ni kusikilizana kwa makini, tayari kujenga kanisa la kisinodi na kimisionari kama alivyokazia hayati Baba Mtakatifu wa Francisco. Hii ni epifania na ufunuo wa imani, ni mahali pa kupanga na kutekeleza sera na mikakati ya shughuli za kichungaji kwa ajili ya utume wa vijana. Jubilei hii inatarajia kuwa na ratiba iliyojaa utajiri wa maadhimisho, mikutano na nyakati za furaha na shangwe zitakazwa kukutanisha maelfu ya vijana kutoka pande zote za dunia. Kila mmoja atakuwa na nafasi ya kufanya hija hadi kwenye milango mitakatifu na kupokea rehema kamili ya jubilei kwa kupitia sakramenti ya upatanisho. Katika usia wa kitume wa Baba Mtakatifu Francisco, Kristus Vivit, yaani Kristo anaishi, ambao umeandikwa katika mfumo wa barua kwa vijana, hayati Baba Mtakatifu Francisco anawakumbusha vijana kwamba Kristo Yesu anaishi na ni matumaini na uzuri wa vijana katika ulimwengu mambo leo. Yale yote yanayoguswa na Kristo Yesu yanapaishwa na kupata uzima mpya. Ujumbe mahususi kwa vijana ni kwamba Kristo anaishi. Papa Francisco anasema Endeleeni kufuata matumaini yenu na ndoto zenu, lakini jihadharini na jaribu moja linaloweza kuturudisha nyuma. Jaribu hili ni wasiwasi. Wasiwasi unaweza kutufanya tukate tamaa kila tunapokosa kuona matokeo ya haraka. Ndoto zetu bora zaidi hufikiwa kwa tumaini, uvumilivu na kujitolea, si kwa pupa. Wakati huo huo, tusisite wala kuogopa kuchukua nafasi au kukosea. Epukeni kifo cha hofu kama wafu walio hai wasio na maisha, kwa sababu wanaogopa kuchukua changamoto, kufanya makosa, au kuendelea kushikilia ahadi zao. Hata mkikosea, daima mnaweza kuinuka tena na kuanza upya, kwani hakuna mtu mwenye haki ya kuwanyang'anya tumaini. Baba Mtakatifu Francisco anaonyesha huruma na kuelewa hali ya vijana wanaokabiliwa na hali ya upweke, wasiwasi, kujitenga, huzuni na hofu, hali zinazoweza kuwafanya wapoteze tumaini. Mazingira magumu ya maisha katika jamii na utamaduni yanaweza kuongeza mashaka na hofu walionayo vijana. Hata hivyo, Papa Francisco anawaita vijana kuwa mahujaji wa matumaini katika ujumbe wake katika siku ya 38 ya vijana ulimwenguni alisema, kama vijana, ninyi ni tumaini la kweli tumaini lenye furaha kwa kanisa na kwa ulimwengu mzima. Licha ya changamoto wanazokabiliana nazo kila siku, Papa Francisko anaamini kuwa vijana wameitwa kwa jambo kuu zaidi kuliko hali au mizigo ya maisha inayowakandamiza. Tukio hili la Jubilei ya Mwaka Mtakatifu ni mwaliko kwa vijana wote kuamka, kuishi kwa matumaini na kutambua kuwa maisha yao yana maana kubwa zaidi mbele ya Mungu na ulimwengu. Ni mwaliko pia wa kujikita katika tumaini linaloweza kuwa nafasi kwa vijana kuisha imani yao kwa Mungu ambaye hushinda giza na kuvuka maumivu, mashaka na wasiwasi wa dunia hii. Kwa nini vijana waweke tumaini lao hapa? Jibu ni rahisi: Yesu Kristo alishinda katika kuto kukata tamaa kwa kiwango cha juu kabisa kupitia kifo chake katika ufufuko. Papa Francisco anatuambia kwa sababu yeye anaishi Hakuna shaka kwamba wema utashinda katika maisha yako. Tukimshikilia yeye, tutakuwa na uzima. Kanisa Katoliki ni jumuiya ya waamini iliyoanzishwa juu ya fumbo la Pasaka, mfululizo wa matukio muhimu ya maisha, mateso, kifo, ufufuko na kupaa kwa Bwana yanayokamilika kwa kutumwa kwa Roho Mtakatifu siku ya Pentekoste. Safari hii imejaa tumaini kuu, kwa sababu Kristo anatufundisha kwamba hakuna lisilowezekana kwa Mungu. Papa Francisco pia anawahimiza vijana kuwa na subira katika kutafuta tumaini hili. Anajua kuwa vijana wengi huishi katika utamaduni wa matokeo ya haraka na kuridhika papo hapo, lakini methali ya kale bado inabaki na ukweli wake: mambo mazuri hayataki haraka, mambo mazuri huja kwa wale wanaosubiri, kama hija yoyote ya kiroho ambayo huhitaji muda na juhudi. Vivyo hivyo safari ya kuelekea kutimiza ndoto na malengo ya kweli mara nyingi huwa ndefu na yenye changamoto, lakini Mwenyezi Mungu huangalia historia kwa mtazamo mpana. Anaona mbele zaidi ya kile tunachoweza kuona sasa, hadi maisha ya milele mwenye heri Pier Giorgio Frassati, msimamizi wa vijana ulimwenguni, ambaye atatangazwa mtakatifu pamoja na mwenye heri Carlo Acutis tarehe 7 Septemba 2025 aliwahi kusema nadhani amani itachukua muda mrefu kuja, lakini imani yetu inatufundisha kuwa lazima tuendelee kutumaini kwamba siku moja tutaifurahia. Kumbe ikiwa tuna imani na tumaini kwa Bwana, basi tunaweza pia kuamini kwamba wema utaushinda uovu kwa dunia nzima na kwa kila mmoja wetu binafsi. Zaidi ya vijana mia mbili kutoka majimbo na vikundi mbalimbali mbali nchini Tanzania wataungana na vijana kutoka katika kila kona ya dunia kwa ajili ya jubilei ya vijana hapa Roma. Hii ni nafasi ya hija ya kukua kiroho na vijana wanaitwa kuwa maujaji wa tumaini kwa ajili ya kanisa na ulimwengu mzima. Wanaweza kuonyesha njia, si tu kwa kusali, bali pia kwa kushuhudia, juhudi na mapambano ya kulinda tumaini mioyoni mwao, wakiwa na matarajio makuu kwamba Mungu siku zote hutimiza. Hata hivyo, tumaini si jambo la mtu mmoja tu. Tunahitaji kuungana, kusaidiana na kuimarishana kwa safari ndefu iliyo mbele yetu. Papa Francisco anatualika kutembea pamoja, vijana na wazee, tukitazama siku za mbele ili kuhuisha shauku yetu, kuzalisha ndoto, kuamsha unabii na kufanya tumaini lichanue. Je, baadhi wa ya wawakilishi wa vijana kutoka Tanzania wanajisikiaje kuwa miongoni mwa vijana watakaokuja Roma kwenye jubilei hii ya vijana? Nini matumaini yao, na wangependa kuishi vipi yale watakayojifunza katika hija hii ya matumaini? Bernard Shayo wa parokia Kibwegere jimbo kuu la Dar es Salamu anasema, nasikia furaha sana kuwa miongoni mwa mahujaji wa jubilei ya miaka 2025 ya Ukristo kupitia kutembelea mahali patakatifu. Matumaini yangu ni kukua katika neema na imani yangu. Nitayaishi yale nitakayojifunza, kwani nikirudi nyumbani nitatoa ushuhuda na elimu kwa vijana wenzangu kupitia yale niliyojifunza na kuyaona. Joanita Pastori parokia ya Maria Makulata Upanga anasema kwenda Roma katika jubilei ya vijana ni kama ndoto inayotimia. Ninajisikia mwenye heshima kuu kuwa sehemu ya historia hii takatifu. Hii si tu safari ya kimwili, bali ni hija ya kiroho inayotugusa mioyo kwa kina. Ninatumaini kupata mwanga mpya wa imani, mshikamano na ujasiri wa kuwa shuhuda hai wa Kristo katika dunia ya leo. Naamini kuwa nimetumwa hapa si kwa bahati bali kwa kusudi la Mungu. Nitaishi kile tulichojifunza kwa matendo ya upendo, mshikamano na matumaini yasiyotikisika. Niko tayari kuwa taa kwa wengine na kupaza sauti ya matumaini katika kizazi chetu. Katika ujumbe wake kwa vijana wa Chicago na vijana wote ulimwenguni, Papa Leo wa kumi na nne anasema katika mwaka huu wa jubilei ya matumaini, Kristo ambaye ndiye tumaini letu, anatuita sisi sote tukusanyike pamoja ili tuwe mfano hai wa kweli, nuru ya tumaini katika dunia ya leo. Hivyo vijana wanakuwa ishara kubwa ya tumaini kwa dunia yetu ya leo iliyogawanyika. Tunawatakia heri na baraka tele vijana wote watakaoshiriki jubilei hii, na hasa wale wote watakaotuwakilisha hapa Roma. Kutoka studio za redio Vaticani ni mimi Padre Filemon Chacha wa shirika la wasalesiano Don Bosco. Nam nam na, mpendwa msikilizaji wa Redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho habari za leo tulizokuandalia, lakini tunakusihi sana usikose kufuatilia habari zetu za kila siku tunapoingia katika jubilei ya vijana duniani kote, kuanzia tarehe 28 Julai hadi tarehe 3 Agosti 2025. Kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angela Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetu Yesus Kristus.