Amjambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm-hmm. ni kwa mara ngine tena, ndugu msikilizaji wetu wa redio Vatikani, ninaukaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi kwanza ni muhtasari wake Alhamisi tarehe 28 Septemba elfu mbili na ishirini na tatu. Baba Mtakatifu Francisco amekutana na Bwana Antonio Ruisi Santos da Costa, Waziri Mkuu wa Ureno mjini Vatikani. Baadaye alikutana na katibu wa Vatikani ambapo katika mazungumzo yao yamejikita juu ya maandalizi ya siku ya vijana duniani iliyopita, ziara ya papa nchini humo na masuala ya pamoja. Uwakilishi wa barua na hati kutoka kwa balozi wa Maresi, ambapo baba mtakatifu Francisco amepokea hati ya utambulisho kutoka kwa bwana Hendi ana Hassan. Katika telegramu iliyotiwa saini na kardinali Parolini, papa Francisco alielezea ukaribu wake kwa waanga wa moto uliotokea huko Benini kwenye mpaka wa Nigeria. Ali wakabidhi wale waliopoteza maisha yao na familia zao kwa Bikira Maria na kuomba baraka za Mungu kwa kila mtu na kwa taifa zima. Papa Francisco alianzisha chuo kikuu cha sensi yaani maana kama taasisi ya elimu ya chuo kikuu Uria kilichoko mjini Vatikani, kwa kusindikizwa na maandishi ya mkono wake yaliyoandikwa mnamo tarehe 15 Agosti 2023, akifafanua maana ya kuanzisha makardinali wapya 21. Watasimikwa rasmi tarehe 30 Septemba 2023, na miongoni mwao kuna wa bara la Afrika ambao ni askofu mkuu mwandamizi Protasi Rugambwa wa jimbo kuu la Tabora, Tanzania, Askofu mkuu Stefano Amei Martin Mula wa jimbo kuu katoliki la Juba Sudani Kusini, pamoja na askofu mkuu Stefan Braslin wa jimbo kuu la Cape Town Afrika Kusini. Katika muktadha huo wa jumuiya wa Tanzania Roma inajiandaa kikamilifu kuadhimisha sikukuu hii pamoja na waamini na mahujaji kutoka ulimwenguni kote kuadhimisha siku hiyo. Hati kutoka tume ya kipapa ya ulinzi inaelekeza wito kwa washiriki wa sinodi itakayofunguliwa mwezi Oktoba ijayo. Kwa maana hiyo hati hiyo inavuta hisia ya viongozi wa kanisa kwa kuzingatia matukio makuu ya siku zijazo mjini Vatikani kwamba inabidi kutumia mbinu zote zinazowezekana ili kuondokana na kasoro na mapungufu yaliyopo katika kazi ya kupambana na kuzuia ghasia pamoja na unyanyasaji. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza nilizokuandalia. Ni Angella Rwezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi, tarehe 28 Septemba 2023 amefanya mkutano na waziri wa jamhuri ya Ureno, mheshimiwa bwana Antonio Luisi Santos da Costa, ambaye mara baada ya mkutano huo alikutana na katibu wa Vatikani kardinali Pietro Parolini akisindikizana na katibu wa mahusiano na nchi na mashirika ya kimataifa askofu mkuu Paul Richard Garaga kwa mjibu wa taarifa kutoka vyombo vya habari Vatikani inabainisha kuwa wakati wa mazungumzo yao na katibu wa nchi wameonyesha kupongezana kwa ushirikiano mwema wa maandalizi ya siku ya vijana ulioisha na ziara ya Baba Mtakatifu Francisco aliyoitimiza huko Ureno kuanzia tarehe 2 hadi sita Agosti elfu mbili na ishirini na tatu. Katika mazungumzo hayo wamesisitiza juu ya mchango chanya wa Kanisa Katoliki kwa jamii ya Ureno katika mktadha wa siasa kijamii na baadhi ya masuala yanayohusiana ya na pamoja na. Katika mwendelezo wa mazungumzo hayo, pia kulikuwepo na kubadilishana mitazamo juu ya hali ya kimataifa, kwa namna ya pekee, matokeo ya vita nchini Ukraini na matukio ya uhamiaji. Alhamisi 28 Septemba 2023, Baba Mtakatifu Francisco amepokea barua na hati za utambulisho kutoka kwa balozi wa Malaysia, bwana Hend Anak Assani, kuwakilisha nchi yake katika mji wa Vatikani. Bwana Hend Anak Asan ameoa na ana watoto wawili. Alizaliwa mnamo tarehe 22 Mei 1970. Katika masomo yake alihitimu katika historia kutoka chuo kikuu cha Malaya 1994 na kupata diploma ya utawala wa umma kutoka taasisi ya taifa ya utawala wa umma 1997. Ameshika nyadhifa mbalimbali mbali, kama vile balozi wa Shangai, jamhuri ya watu wa China, naibu katika ubalozi nchini Japani, katibu msaidizi wa kitengo cha ja ushirikiano wa kimataifa na maendeleo, katibu msaidizi wa ubalozi wa Malaysia nchini Senegal vilevile na nchini Italia. katika telegramu ya Papa Francisco iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani tarehe ishirini na sita Septemba elfu mbili na ishirini na tatu akielekeza kwa Askofu Alstide Konsalo wa jimbo la Porto Nuovo, mji mkuu wa Benini huko Afrika Magharibi, alibainisha kuwa Baba Mtakatifu Francisco alipata uchungu kufuatia na habari za moto wa kutisha katika eneo la Seme Krake mnamo tarehe 23 Septemba 2023 na kupoteza maisha ya binadamu. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco aliungana na familia zote zinazoomboleza, akielezea mshikamano wake na maumivu. Vilevile vile Papa aliombea roho za marehemu pumziko la amani, huku akiwakabidhi katika huruma ya Mungu na kwa ajili ya kuponya waliojeruhiwa vile vile Papa Francisco aliwakumbuka wale ambao kwa sasa wako karibu na waathirika wa moto huo, na alimwomba Bikira Maria awape nguvu na faraja kwa wale wote ambao wameguswa na mkasa huo, na akiomba baraka za Mungu kwa kila mtu na kwa taifa zima kama ishara ya faraja. Ndugu msikilizaji wa Vatican News Ajali ya moto uliotokea sime Karake, mji ulio kwenye mpaka kati ya Benin na Nigeria, ulisababishwa na mlipuko wa gara la sili la mafuta yasiyojulikana yaani ufisadi huo. Inasadikika kuwa ni watu 35 waliokufa, ikiwa ni pamoja na watoto wawili. Bohari hiyo iliyoko karibu na jengo la kanisa Katoliki la eneo hilo liliharibiwa na moto huo, ukasambaa na kuharibu magari kadhaa yaliyokuwa yameegeshwa karibu. Iliwachukua wazima moto masaa kumi kuzima moto huo. Kwa barua ya mkono wake iliyoandikwa tarehe 15 Agosti 2023 Baba Mtakatifu Francisco alithibitisha kuanzishwa kwa chuo kikuu cha maana ambacho ni chuo kikuu huria kilichopo mjini Vatikani, kinachojitegemea na kitasimamiwa na jumuiya ya kielimu ya kimataifa ya Scholas Occurrentes. Katika taarifa iliyotolewa inaeleza kwamba barua yake, Baba Mtakatifu Francisco anaandika wasomi kama jumuiya inayoelimisha kama kuelewa na ambayo inakuwa inafungua milango ya chuo kikuu cha maana, kwa hiyo nini maana na wanafunzi wa ukweli, lugha na imani zote, ili mtu yeyote asiachwe, wakati kinachofundisha si kitu, bali ni maisha yenyewe. Katikati ya mzozo wa kimataifa unaosababishwa na majanga, baba mtakatifu Francisko anaandika katika ujumbe wake kuwa katika janga hili jipya ambalo ubinadamu unakabiliwa leo hii, ambapo utamaduni umeonyesha kuwa umepoteza uhai wake, ninataka kushirikia ukweli kwamba wanachuo kama jumuiya inayoelimisha na kama inayokuwa kwa uangavu na kufungua milango ya chuo kikuu cha maana kwa sababu kuelimisha kuna maanisha kutafuta maana ya mambo. Naye profesa mmoja wa chuo kikuu cha Pretoria, Afrika Kusini, profesa Stefania Stravaganyini wa chuo kikuu cha London, na profesa wa chuo kikuu cha Colombia, vilevile na chuo kikuu cha Wadi Marekani, ni miongoni mwa wengine waliokubaliana juu ya umuhimu wa kuunda chombo kama hicho cha chuo kikuu duniani ambacho kinajibu haja ya kufikiria kwa upya elimu ya kumweka mtu katikati na upekee wake na jamii kama kielelezo cha wingi wa umoja. Pawe mahali pa kukaribisha na ubunifu, ambapo kila mtu anaweza kujisikia amekaribishwa na kushiriki, chuo kikuu kisicho cha kawaida na ambacho, kama Plato alivyosema, hakina nafasi kwa sababu kiko kila mahali. Ni mbegu ndogo sana ambayo inaweza kuwa mti mkubwa sana na ambapo izi ziko katika mafundisho ya Baba Mtakatifu Francisco na uzoefu wa Scolas Okurentes. Kwa hiyo chuo kikuu cha ndani na kimataifa ni cha kiutamaduni na kidini na kizazi kijacho. Dominika tarehe 9 Julai 2023, baba Mtakatifu Francisco aliwateua makardinali wapya 21. Kati yao makardinali watatu ni kutoka bara la Afrika, ambao ni askofu mkuu mwandamizi Protasi Rugambwa wa jimbo kuu katoliki Tabora, Tanzania, askofu mkuu Stefano Amey Martin Mula kutoka jimbo kuu la Juba nchini Sudani Kusini, pamoja na askofu mkuu Stefano Braslin wa jimbo kuu katoliki la Cape Town, Afrika Kusini. Makardinali wapya hao watasimikwa rasmi katika mkutano wa kawaida wa baraza la makardinali utakaoadhimishwa Jumamosi, tarehe thelathini Septemba 2023 mjini Vatikani. Katika mktadha huo, hata jumuiya wa Tanzania, kama ilivyo jumuiya nyingine za nchi mbalimbali mbali, mahali ambapo wanatoka makardinali hao wapya, wanajiandaa vema kufanya sherehe hiyo kwa ajili ya kuwapongeza makardinali wapya. Kwa njia hiyo makardinali wapya wataingizwa kwenye jimbo kuu la Roma kama ishara ya kuonyesha mshikamano na khalifa wa mtakatifu Petro na makanisa mahalia yaliyoenea kila kona ya dunia. Lengo kuu katika tukio kama hili ni wazi kabisa la kuwakilisha na kutangaza injili ya Kristo, na ili kuhakikisha kuwa imani inamwilishwa katika matendo, hasa kwa ushirikiano kuanzia na kiti cha Petro hadi ngazi ya chini ya parokia ulimwenguni kote. Makardinali kwa kawaida wanaonyeshwa kwa mavazi mekundu ambayo sasa yameandaliwa kila kitu mjini Vatikani na tutaona wakivalishwa kofia na pete ishara hizi za utambulisho kamili wa kiutamaduni katika kanisa la ulimwengu na hasa kuingizwa moja kwa moja katika baraza la makardinari. Ikumbukwe, katika mktadha wa Tanzania, Baba Mtakatifu Francisco alimteua askofu mkuu Protasi Rugambwa mnamo tarehe kumi na tatu Aprili elfu mbili na ishirini na tatu kuwa askofu mkuu mwandamizi mwenye haki ya kurithi jimbo kuu la Tabora, Tanzania. Awali ya yote alikuwa ni katibu wa baraza la kipapa la uinjilishaji wa watu huduma aliobobea kwa miaka mingi kuanzia mwaka 22 hadi mwak28 na, na wakati huohuo Baba Mtakatifu Benedikto wa 16 mnamo 18 Januari 28 alimteua kuwa askofu wa jimbo katoliki la Kigoma na6 juni212 akateuliwa kuwa katibu mwambata wa baraza la kipapa la uinjiishaji wa watu na rais wa mashirika ya kipapa ya kimisionari, na wakati huohuo kumpandisha hadhi na kuwa ni askofu mkuu Tarehe tisa Novemba elfu mbili na kumi na saba Baba Mtakatifu Franciso alimteua kuwa katibu mkuu wa baraza la kipapa la uinjishaji wa watu baada ya kulitumikia baraza kwa vipindi viwili na muda wake. Kadiri ya katiba mpya ya kitume ijulikanayo Predicate Evangelium, yani ubirini Injili, kuhusu sekretarieti kuu ya, ya kuria Romana, alihitimisha muda wake na akaendelea sasa na huduma kwa kanisa la ulimwengu mnamo tarehe 13 Aprili 2023. Tuzidi kumwombea katika ngazi hiyo na pia kuwaombea makadinali wote na ambao tunatarajiwa kuwaona wakivalishwa kofia nyekundu na kila kitu chekundu <tikana> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika gazeti la Vatikani la Osservatore Romano kuna makala inayofuatilia mageuzi ya baraza la maaskofu kuanzia na wazo la awali la Mtakatifu Paulo wa sita yapata miaka sitini iliyopita hadi kufikia uundaji mpya kwa utashi wa Papa Francisco na kuwasili kwa mkusanyiko utakaofanyika mnamo Oktoba. Sinodi ya Maaskofu ilizaliwa mnamo mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano kwa mpango wa Papa Paulo wa sita, ambaye katika motu proprio, yaani barua yake ya kitume Solicitudo, anafafanua kuwa baraza la kudumu la maaskofu kwa ajili ya kanisa zima. Kwa hivyo alitekeleza ombi lililoundwa na baraza la mtaguso wa pili wa Vatikani wakati huo karibu mwishoni, hasa wakati wa mjadara juu ya umoja, lakini na wakati huo huo Papa Paulo wa sita alijua kwamba sinodi ingebadilika baada ya muda, na hiyo inajionyesha wazi katika motu proprio hiyo alipoandika, kama kila taasisi ya binadamu kwa kupita muda inaweza kukamilishwa. Mageuzi ya sinodi yanajitokeza sambamba na mapokezi ya mtaguso wa pili, hasa maono ya kikanisa ambamo mahusiano kati ya watu wa Mungu, baraza la maaskofu na askofu wa Roma yanapokita mizizi yake. Baba Mtakatifu Francisko alitoa ufafanuzi kwa hilo, akitafakari kuhusu mwelekeo wa sinodi ya kanisa wakati wa maadhimisho ya miaka hamsini ya kuanzishwa kwa sinodi elfu mbili na kumi na tano kwamba kanisa la kisinodi ni kanisa la kusikiliza, pande zote mbili za kusikiliza ambazo kila mtu ana kitu cha kujifunza: watu wa Mungu, baraza na maaskofu na askofu wa Roma. Kwa hiyo kila mtu akimsikiliza mwingine, na zaidi kila mtu anayesikiliza Roho Mtakatifu. Papa Francisco alisisitiza katika mwaka elfu mbili na kumi na nane. Katiba ya kitume ya Episcopalis Communio, yaani umoja wa maaskofu, iliendelea katika mwenendo huo huo wa ukamilifu wa sinodi kutoka katika tukio la wakati mkutano wa maaskofu waliojitolea kushughulikia swala ambalo lilibadilisha kuwa mchakato uliogawanywa katika awamu tofauti, na ambayo kanisa zima na kila mtu na kanisa zima linaalikwa kushiriki. Na ni kwa msingi huo mpya ndipo mchakato wa sinodi ya elfu mbili na ishirini na moja hadi ishirini na nne wenye kauli mbiu kanisa la kisinodi, ushirika na ushiriki na utume uliendelezwa kwa muundo wake ambao ni mgumu zaidi kuliko ule wa sinodi zilizopita. Awali ya yote, ulitazama awali ndefu ya mashauriano na kusikiliza watu wa Mungu katika makanisa yote duniani, ambayo yalifanyika katika hatua mbalimbali, na ilianzia katika ngazi mahalia, yani kiparokia hadi kijimbo, na kisha kusonga mbele hadi ile ya mikutano ya kitaifa ya maaskofu na kuishia ile ya bara. Kwa hiyo katika mchakato huu wa kusikiliza, imekuwa fursa ya kukutana na mazungumzo ndani ya kila kanisa maharia na kati yao, hasa wale wa eneo moja, na pia katika ngazi ya kanisa la ulimwengu. Shukurani pia kwa msukumo wa hati ya maandalizi na Instrumentum laboris yaani, hati ya kitendea kazi, kwa hatua ya bara iliyoandaliwa na sekretarieti kuu ya, ya sinodi na ya pili, hasa kwa misingi ya vipengele vilivyokusanywa kutokana na kuwasikiliza watu wa Mungu duniani kote, hata mienendo ya kikanisa katika ambayo sinodi hii inathibitisha sana na inapata msukumo katika baraza hasa katika kifungu cha waraka wa kitume wa mtaguso wa pili wa Vatican adagentes, ambacho katika kifungu cha ishirini na mbili kinasema: ni jambo la kuhitajika bila kusema kwamba ni rahisi sana. Mikutano ya maaskofu lazima ikutane pamoja ndani ya kila eneo kubwa la kiutamaduni ili kuwezesha kutekeleza kwa mapatano kamili na kila mmoja na kwa usawa wa maamuzi ya mpango wa kurekebisha. Kwa hiyo, awamu ya utambuzi kimsingi ni wajibu wa wachungaji pia na inakazia tabia yake ya kiutaratibu kutokana na ukweli kwamba mkutano mkuu wa kumi na sita wa kawaida wa sinodi ya maskofu utakaoanza Oktoba utafanyika katika hatua mbili zinazoakisiwa na wakati wa kufaa katika uchambuzi wa kina na zaidi ya yote kuoji watu wa Mungu kwa mara nyingine tena, na ufafanuzi mkubwa zaidi wa mchakato hauwezi kushindwa kujirudia katika muundo wa mkutano wa sinodi. Sinodi kwa hiyo inadumisha tabia yake kuu ya uaskofu, ikizingatiwa kwamba robo tatu ya washiriki ni maaskofu. Kwao wameongezewa makuhani na mashemasi watao wa kike na kiume walei, na wanaume wanawake waliochaguliwa kutoka miongoni mwa wale ambao walijitolea kwa bidii katika hatua mbalimbali mbali za mchakato wa kisinodi. Kazi yao hasa ni kuleta ushuhuda na kumbukumbu kumbu ya utajiri wa mchakato huo ndani ya mkutano ambao unawajibika katika utambuzi. Hata hivyo, ndugu msikilizaji, kushauriana kwa watu wa Mungu na kanisa la pamoja ambalo hata utendaji wa urithi wa Petro unaweza kupata mwanga zaidi, ndiyo mbiu ya sifa ya katiba ya kitume ya Episcopalis Communio, yani juu ya muundo wa sinodi ya maaskofu ambayo Papa Francisco alitoa mnamo tarehe 15 Septemba 2018 ambapo ilikuwa ni siku chache kabla ya kuanza sinodi ya maaskofu iliyoanza wakati ule tarehe tatu Oktoba elfu mbili na kumi na nane na ambayo ilikuwa ni mwanzo wa sinodi ya kumi na tano ya maaskofu iliyoongozwa na mada ya vijana imani na mang'amuzi ya miito. Katika katiba hiyo, vipengele muhimu vilielezwa kwa uwazi. Kwa hiyo Baba Mtakatifu Francisco, katika katiba ya waraka wa Episcopalis Communio, mara baada ya kukumbusha jinsi gani katiba ilikuwa imetolewa uamuzi wa Papa Paulo wa sita, tarehe 15 Septemba 1965 na kubaki mmoja ya urithi wa thamani ya mtaguso wa pili wa Vatican, alisisitizia juu ya ufanisi wa ushirikiano wa sinodi ya maaskofu wa kanisa Katoliki la Roma katika masuala makuu muhimu hasa yanayotakiwa kuzingatiwa kidhamiri na busara kwa ajili ya wema wa kanisa zima katika kipindi cha kihistoria, na kuonyesha mahali ambapo kanisa linajikita kwa upya katika hatua ya uinjilishaji kwa njia ya uwepo wa utume wa kudumu. Sinodi ya maaskofu inaitwa kuwa zaidi na zaidi ya mfereji unaofaa kwa ajili ya uinjilishaji wa dunia leo hii. Baba Mtakatifu Francisco alithibitisha kuwa Papa Montini, yani Paulo wa Sita, tayari alikuwa amekwisha ona ya kwamba kadiri kipindi kinavyopita, katiba hiyo ingeweza kupiaishwa. Kwa maana hiyo, hata kuna mnamo mwaka elfu mbili na sita toleo la mwisho la Ordo Sinodi lililotangazwa na Papa Benedikto wa Kumi na Sita kwa namna ya pekee iliyowekwa kwa taratibu ya kutiwa nguvu katika nguvu zake binafsi za sekretarieti kuu ya sinodi ya maaskofu iliyojumuishwa na sekretarieti kuu na moja ya baraza kuu la ushauri wa maaskofu, kisha kutazama ufanisi wa hatua za matendo ya sinodi mbele ya masuala yanayotaka kuingiliwa kwa wakati na kwa mwafaka wa wachungaji wa kanisa. Katika miaka hii kumeongezeka utashi wa kuwa sinodi iwe zaidi ya udhihirisho wa pekee na ufanisi wa utekelezaji kwa msukumo wa mabaraza yote ya maaskofu wa kanisa lote, maharia yanayojikita kusimamia ya juu ya imani imara, na kwamba wachungaji wote waundwe kwa ajili ya huduma ya watu wa Mungu mahali ambamo wao wenyewe wamo kwa mjibu wa sakramenti ya ubatizo. Katika katiba hiyo ya Episcopalis Communio, ni matumaini ya Papa Francisko kwamba shughuli za sinodi iweze kuwa kwa namna nyingine, kuchangia kuundwa upya kwa umoja kati ya Wakristo wote kwa mjibu wa mapenzi ya Mungu. Kwa kufanya hivyo, umoja huo utasaidia Kanisa Katoliki kwa mujibu wa maombi ya mtakatifu Yohane Paulo wa pili aliyouonesha katika waraka wa Ut Unum Sint, maana yake ili tuwe na umoja, ili kupata mtindo wa zoezi la juu kabisa ambalo bila kukataa kwa namna yoyote umuhimu msingi wa utume wake ambao unafunguka katika hali mpya katika fursa ya kuundwa kwa makardinali wapya tarehe 30 Septemba siku chache kabla ya kufunguliwa kwa mkutano mkuu wa kawaida wa 16 wa sinodi ya maaskofu tarehe 4 Oktoba 2023, tume ya kipapa ya ulinzi wa watoto wadogo imezindua wito wa kuchukua hatua juu ya mada ndani ya mamlaka yake. Njia tatu zimeonyeshwa: mshikamano unaohimizwa kwa waathirika na, na walionusurika na kwa kuzingatia ufunuo unaoendelea kwa unyanyasaji; uimarishaji wa kujitolea na rasilimali za viongozi wa kanisa ili kuhamasisha ulinzi dhidi ya unyanyasaji kila mahali hufahamu kwamba ulinzi unawakilisha kipaumbele katika sinodi juu ya sinodi. Kwa hiyo katika waraka uliotolewa tarehe ishirini na saba Septemba elfu mbili na ishirini na tatu unasema kwamba kama Tume ya Kipapa ya Ulinzi wa Watoto tunaeleza machungu yetu makubwa na mshikamano wetu usio na masharti, kwanza kabisa kwa wahanga na manusura wa uhalifu mwingi wa kinyama unaofanywa au uliofanywa katika kanisa kila siku inaonekana kuleta ushahidi mpya wa unyanyasaji pamoja na kufichwa na usimamizi mbaya na uongozi wa kanisa duniani kote. Ingawa kesi nyingine ziko chini ya uangalizi mkubwa katika vyombo vya habari, kesi nyingine hazijulikani, ikiwa ni hivyo, na kuwaacha watu wengi wakiteseka kimya kimya. Kila unyanyasaji unahusisha huzuni na uchungu wa usaliti mbaya, sio tu kwa upande wa mnyanyasaji, lakini pia kwa upande wa kanisa lisilo na uwezo au hata kutotaka kukubaliana na ukweli wa matendo yake. Hata hivyo mikutano ya baada ya mkutano wa kilele cha ulinzi wa watoto uliofanyika mnamo wa elfu mbili na kumi na tisa, ambao uliwaleta pamoja viongozi wa kanisa kutoka duniani kote, masikitiko makubwa yamesalia, hasa miongoni mwa wale wanaotafuta haki kwa makosa walioteseka. Na hivyo hakuna mtu anayepaswa kuomba haki katika kanisa. Upinzani usiokubalika unaoendelea na unaooneshwa ukosefu wa kashfa wa utatuzi kwa upande wa wengine katika kanisa mara nyingi unachangiwa na uhaba mkubwa wa rasilimali. Papa Francisco anatuonya kwamba ukosefu wa usawa duniani lazima usiambukize kanisa. Kwa hiyo, waraka wa tume ya ulinzi wa watoto wanawahimiza kufanya kazi kwa malengo hayo yanayosubiriwa kwa muda mrefu, sio tu kwa siku moja au mbili wakati wa mkutano wao, lakini wakati wa mchakato mzima wa sinodi. Leo hii tunaona kwamba kukaa au kuondoka sio chaguo tena, bali zaidi ya yote ni kuondoka ambapo imekuwa wajibu. Alibainisha hayo Askofu Joakim Hermengride Wadraogo wa jimbo la Kudugu na rais wa tume ya maaskofu kwa ajili ya huduma ya kichungaji ya wahamiaji na wakimbizi huko Burkina Faso na Niger katika fursa ya siku ya 109 ya wahamiaji na wakimbizi wa duniani iliyofanyika Dominika tarehe 24 Septemba 2023 nchini Burkina Faso. Ni mara ya tano kwa tukio hilo kuadhimishwa mwaka 2023 katika parokia Mtakatifu Yohane Maria wa Vianei huko Wagadugu. Kwa hiyo uhamiaji lazima uwe chaguo huru, akinukuu kifungu cha Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe huo, na kwamba mwanadamu lazima awe na uwezo wa kuchagua kuondoka au kukaa, kwa sababu ardhi ni ya kila mtu na popote pale kila mtu alipo kuna makazi yake. Kwa hivyo rais wa Tume ya Maaskofu kwa ajili ya huduma ya kichungaji na wahamiaji na wakimbizi alisema ninaweza kuchagua kuwa huru kwenda katika nchi nyingine au kuchagua kubaki katika eneo langu. Aidha alisema wanawake na wanaume wanalazimishwa kuondoka kwa sababu wanaishi katika mazingira ambayo hayawaruhusu kufanikiwa katika eneo lao, alisisitiza, huku akimaanisha wakimbizi wengi wa ndani nchini Burkina Faso waliolazimika kukimbia makazi yao kutokana na ghasia za vikundi vya kijiadi, na kuna asira ambayo si Burkina Faso tu, lakini pia katika nchi nyingine za ukanda wa Sahel, Askofu wa Edrago katika mahubiri yake. Kwa hiyo aliwaalika waamini wa Katoliki kuwa wadau wa amani, kuishi pamoja na kuonyesha mshikamano wao na watu walio katika matatizo. Katika fursa hiyo kulikuwa na vyakula, ambapo jumuiya ya usambazaji wa chakula uliojumuisha magunia ya mchere yenye thamani ya milioni mbili uliandaliwa ili kusaidia familia mia moja za wakimbizi wa ndani. Kulingana na takwimu za hivi karibuni kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu, raia mmoja wa Burkina Faso kati ya watano, au watu milioni 4.7 wanahitaji msaada wa kibinadamu. Kuna takribani watu milioni mbili wakimbizi wa ndani, asilimia hamsini na mbili kati yao ni watoto kuna wanafunzi milioni moja walioathiriwa na kufungwa kwa shule. Wengi wa watu waliokimbia makazi yao wanatoka mikoa ya kanda ya Sahel, kaskazini ya kati na kaskazini. Wamehamia miji ya jirani iliyo salama, lakini mara nyingi wanaishi katika hatari kubwa. Licha ya hali hiyo, Burkina Faso imefungua milango yake kwa zaidi ya wakimbizi elfu 36 hasa wanaotoka Malta. Namnamna mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo nimefikia mwisho wa habari za leo nilizokuandalia nikiwa ndani ya studio hizi, nikikutakia usikivu mwema wa habari hizo. Ni Anjero Izaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.