Hujambo msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia vito za matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe ishirini na nane Novemba elfu mbili na ishirini na mbili amekutana na kuzungumza na jumuia ya chuo kikuu cha kipapa cha Mtakatifu Pio cha Amerika ya Kusini. Katika hotuba yake amefafanua umuhimu wa nafasi waliopewa na kanisa katika majiundo yao, wito wa Mtakatifu Andrea mtume na mwaliko wa kuwa ni wa misionari mitume. Mafundisho ya jamii ya kanisa ni amana na utajiri wa maisha adili na matakatifu. Baba Mtakatifu Francisco ametuma ujumbe wa pongezi kwa viongozi waliochaguliwa kuliongoza Jukwaa la Kimataifa la Vijana wa Katoliki ambalo katika maisha na utume pamoja na uwepo wake takribani miaka thelathini iliyopita limeendelea kushiriki katika mchakato wa uinjirishaji mpya unaosimikwa katika ushuhuda na utamadunisho. Kwa niaba ya Angela Rezaula na Padi Karoli Josefu Wamani, mimi ni mtoto wa mkulima Padi Richard Mjigwa, nikikutakia safari njema ya kipindi cha Majilio. <coughs> Baraza la Kipapa kwa ajili ya wakleri ilichapisha mwongozo wa malezi ya kipadre unaojulikana kama Ratio Fundamentalis Institutionis Sacerdotalis, unabainisha changamoto iliyowekwa na Baba Mtakatifu Francisco kama sehemu ya mchakato wa kulinda, kukuza na kudumisha wito na maisha ya daraja ya takatifu ya upadre. Huu ni wito wenye thamani kubwa katika maisha na utume wa kanisa unaopaswa kuhudumiwa kwa umakini mkubwa, kwa kuheshimu dhamiri nyofu, wajibu unaotekelezwa kwa unyenyekevu na uvumilivu mkubwa, ili wakleri waweze kung'ara kati ya watu wa Mungu wanaowahudumia. Mwongozo unatoa kwa muhtasari wa sheria, kanuni na mambo msingi ambayo yanapaswa kuzingatiwa kwa ajili ya malezi na makuzi ya wito wa daraja takatifu ya upadre. Unabainisha wajibu wa mabaraza ya maaskofu Katoliki, uratibu wa seminari kitaifa na kimataifa pamoja na mwongozo wa malezi ya seminari moja moja. Mwongozo huu unapembua kwa kina na mapana kanuni msingi za maisha na wito daraja takatifu ya upadre yaani, wanapaswa kuunganika na Kristo ili kuwaongoza kuwachunga na kuwatakatifuza watu wa Mungu. Wanapaswa kuungana na Kristo Yesu katika maisha, upendo na ukweli kwa ajili ya uokovu wa watu na kuendelea kuwa ni mwanga wa mataifa na chumvi ya dunia. Dhamana ya kanisa ni kulea, kusindikiza na kupalilia mito mitakatifu, lakini kwa namna ya pekee wito wa daraja takatifu ya upadre. Seminari ndogo na nyumba za malezi ni mahali pa kulea na kuwasindikiza vijana katika maisha na wito wa daraja takatifu ya upadre. Hapa waseminari wadogo wanapaswa kupewa malezi ya tunu msingi za maisha ya Kikristo, kukazia majiundo ya kiakili, kiroho, kiutu na kimaadili. Ni mahali pa kukuza ukomavu, umoja na mshikamano na Kristo Yesu kwa njia ya sala, neno la Mungu na mashauri ya Kiinjili. Walezi wawe kweli ni mashuhuda wa Injili ya Kristo. Mwongozo pia unaangalia wito kwa daraja takatifu wa watu wenye umri mkubwa wasaidiwe na kupatiwa malezi lakini katika nyumba maalumu ili waweze hatimaye kufanya maamuzi muhimu katika maisha yao. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu tarehe 28 Novemba 2022, amekutana na kuzungumza na jumuiya ya chuo kikuu cha kipapa cha Mtakatifu Pio cha Amerika ya Kusini. Katika hotuba yake, amefanua umuhimu wa nafasi waliopewa na kanisa katika majundo yao. Wito wa Mtakatifu Andrea Mtume na mwaliko wa kuwa ni wa misionari mitume, majando kasisi wanapaswa kutambua kwamba wamepewa fursa na mama kanisa neema na baraka ya kukuza na kudumisha malezi na makuzi yao kiakili kitaaluma. Wanayo fursa ya kuona utajiri na umoja na tofauti unaofumbatwa katika kanisa la kiulimwengu, ili fursa ya kujifunza yote haya, ili hatimaye wanaporudi Amerika ya Kusini, wawe tayari kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu daima wakijitahidi kuzungumza lugha ya upendo hadi miisho ya dunia. Hii ndiyo dhamana na utume uliotekelezwa na Mtakatifu Andrea Mtume, ambaye mama kanisa anamwadhimisha kila mwaka ifikapo tarehe 30 Novemba. Andrea na nduguye Simoni Petro baada ya kumwona Mwanakondoo, akawakaribisha akisema, njoni nanyi na mtaona. Wakaenda wakaona mahali alipokuwa naishi, wakakaa naye siku ile. Tangu siku ile maisha yao yakabadilika kabisa. Changamoto na mwaliko kwa waamini kujitahidi kupyaisha makutano yao na Kristu Yesu kwa kushiriki neno lake katika sala ya kuabudu Ekaristi takatifu pamoja na sakramenti zake. Wajitahidi kuunganika kabisa na Kristu Yesu katika maisha na utume wao, na kamwe wasiwe ni kikwazo kwa Kristu Yesu katika kutenda ndani mwao. Waendelee kujifunza kutoka kwa Kristu Yesu ili waweze kuwa ni wanafunzi wake tayari kutumwa na hii ndiyo maana ya kuwa ni mwanafunzi wa Kristo Yesu. Mtume Andrea, kwa kukutana na Kristo Yesu, maisha yake yakabadilika sana, na hivyo kumshirikisha ndugu yake Simoni Petro, na uwo ukawa ni mwanzo wa safari ya kimisionari ya kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu. Jambo la msingi ni kukaa pamoja na Kristo Yesu ili kuchota neema na faraja, tayari kutumwa kumtangaza na kushikamana na maskini, wagonjwa, wakimbizi na wahamiaji, bila kuwasahau wale wanaotupwa na kusukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Haya ni maisha ya kutangaza na kushuhudia upendo usiokuwa na masharti kwa masikini, wahamiaji, wakimbizi, wagonjwa na wote ambao ndio utambulisho wa Kristo Yesu. Baba Mtakatifu ana washauri waamini kujenga utamaduni wa kurejea na kujichotea nguvu kutoka kwa Kristo Yesu baada ya maangaiko ya siku nzima, kwa kuwa daima yeye analo neno la kuwaambia waja wake katika hali ya ukimya na utulivu wa ndani. Bikira Maria wa Guadalupe awasaidie kutambua umuhimu wa kuwa ni wanafunzi mitume, na awasindikize katika safari ya kwenda na kurejea tena kwa Kristu yesu ili waweze kumlaki kwa furaha. Mtakatifu Andrea mtume awakumbuke na kuwaombea. Ndungu msikilizaji wa redio Vatikani, mafundisho ya jamii ya kanisa yanapata chimbuko lake mitarafu kanuni, na muundo wa elimu fahamu, taalimungu, hususani taalimungu maadili, ambayo ni dira na mwongozo wa maisha ya watu wa Mungu, yanachota amana na utajiri wake kutoka katika maandiko matakatifu na mapokeo ya kanisa na imani thabiti, ambayo inamwilisha neno la Mungu katika matendo adili, kielelezo cha ima ni tendaji. Mambo msingi katika mchakato wa kudumisha haki msingi za binadamu ni amani katika ukweli, haki, upendo na uhuru kamili. Hizi ni tunu ambazo ni urithi mkubwa wa binadamu wote, kwani zinabubujika kutoka katika asili ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mwenyezi Mungu. Hivyo zinapaswa kulindwa, kutetewa na kuheshimiwa na wote kwa kuzingatia kwamba haki na kwenda sanjari na wajibu. Hakuna haki pasi na wajibu. Hii ni haki ya kuishi, kupata huduma bora ya makazi, ya afya, ya elimu, kuabudu, uhuru wa dhamiri, uhuru wa kuchagua mfumo wa maisha, haki za kiuchumi na kisiasa, pamoja na uhuru wa kwenda unakotaka kwa kuzingatia sheria na kanuni zilizopo. Kanisa Katoliki linaamana na utajiri mkubwa wa mafundisho jamii ya kanisa inayopata chimbuko lake katika waraka wa kichungaji wa Baba Mtakatifu Leo wa kumi na tatu mambo mapya, Rerum Novarum. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, katika waraka wake kuhusu masuala ya kijamii, Centesimus Annus, alifafanua kwa kina kuhusu asili ya haki msingi za binadamu, umuhimu wa kukuza na kudumisha upendo pamoja na mshikamano miongoni mwa jumuiya ya kimataifa kama inavyojidhihirisha katika waraka wake wa Sollicitudo Rei Socialis, cheche ya uanzishaji wa vyama vya kitume ya kijamii vinavyokuwa vinapania kulinda na kutetea uhuru, utu na haki msingi za binadamu. Itakumbukwa kwamba uhuru wa kidini na uhuru wa kuabudu ni muhtasari wa haki zote za binadamu. Dini zisaidie kujenga amani, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu na kamwe zisiwe ni chanzo cha vurugu, kinzani na mipasuko ya kijamii pamoja na vita. Kanuni, maadili na utu wema ni sehemu muhimu sana katika maisha ya mwanadamu zinazopaswa kulindwa ili amani na utulivu viweze kushika mkondo wake bila kusahau nafasi na dhamana ya uwepo wa Mwenyezi Mungu katika maisha ya mwanadamu. Waamini wanapaswa kufahamu vema kweli za imani yao, ili wasiyumbishwe kama daladala iliyokatika usukani, bali wasimame kidete kuilinda na kuitetea kwa ajili ya ustawi, mafao na maendeleo ya wengi, chochote changu na cha wengi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha huu Baraza la Maaskofu Katoliki Italia, kuanzia tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na saba Novemba elfu mbili na ishirini na mbili, limekuwa likiendesha huko Verona kongamano la kumi na mbili ya mafundisho jamii ya kanisa kwa kunogeshwa na kauli mbiu, ni katika kujenga uaminifu, shauku ya kukutana. Licha ya changamoto mbalimbali zinazoendelea kujitokeza katika ulimwengu mambo leo, lakini kanisa halina budi kuendelea kujikita katika kukuza na kudumisha matumaini, utu, heshima na haki msingi za binadamu dhidi ya utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika vita, uchoyo na ubinafsi uliokithiri. Waamini wajiaminishe kwa Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo, kwa kujenga matumaini ya dhati kwake. Mada zilizochambuliwa na kupembuliwa na wataalamu waliotalaumiwa katika taaluma ya kuwataalamu watalaumiwa wa baadaye ni pamoja na mustakabali wa demokrasia, uhuru na mfumo mpya wa mahusiano kimataifa, vijana, mahusiano, mapenzi, urafiki na ujenzi wa jumuiya. Ufunguo wa majadiliano haya ni majadiliano kama njia ya maisha ya uaminifu wa mwanadamu iliyo wazi katika mchakato wa ujenzi wa utamaduni wa watu kukutana sanjani na uwajibikaji wa kijamii. Wamegusia pia kuhusu ruzuku, mafunzo ya wataalamu uzoefu mpya katika ushirikiano wa kimataifa, mustakabali kati ya watu na mazingira, fedha na uchumi fungamani, tuzo kwa wafanyakazi bora, changamoto ya uzazi nchini Italia, uzuri wa kutoa zawadi. Kongamano hili limefungwa rasmi kwa ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na Kardinali Mario Greki, katibu mkuu wa Sinodi za Maaskofu Masi. Msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la kumi na mbili la mafundisho jamii ya kanisa nchini Italia amewataka watu wa Mungu nchini humo kuwa ni wasanii wa jamii inayoaminiana na wajenzi wa ulimwengu unaosimikwa katika msingi wa amani, usalama na utulivu dhidi ya utamaduni wa kifo unaoendelea kuwatumbukiza watu katika umaskini, kuwapoka watoto nafasi ya kusoma na kupata matibabu bora zaidi. Hii ni dhamana inayopaswa kutekelezwa kwa ujasiri mkubwa kwa kuaminiana na kuthaminiana kama ndugu wa moja. Huu ni mwaliko wa kumtumainia na kumtegemea Mwenyezi Mungu pamoja na jirani. Nabii Yeremia anasema amebarikiwa mtu yule anayemtegemea Bwana. Matumaini ni chachu muhimu sana katika maisha inayokamilika kwa kushirikiana, kuthaminiana na kutegemezana, pamoja na kupendana na wengine ili kuimarishana na kukua kwa pamoja kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa mshikamano wa udugu wa kibinadamu. Hii ni njia inayoiwezesha jumuiya ya kimataifa kuondokana na dhana ya vita duniani na tabia ya kudhaniana kuwa maadui, chanzo cha vita duniani ndugu duniani, duniani, duniani, duniani, duniani, duniani, duniani, duniani, msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Mario Greki, katibu mkuu wa sinodi za maaskofu katika mahubiri yake, Dominika ya kwanza ya kipindi cha majilio mwaka umwaka wa kanisa amekazia umuhimu wa kukesha kwa sababu mkombozi anakuja. Safari ya ujenzi wa kanisa la kisinodi mwanga wa ujio wa Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu utafunua ukweli wa maisha ya kila mwamini. Ndiyo maana mwaliko wa jumla ni kesheni basi kwa maana hamjui siku ipi atakapokuja Bwana wenu, kufunga agano jipya na la milele kwa njia ya fumbo la msalaba, kielelezo cha huruma na upendo wa Mungu kwa waja wake. Lengo ni kuwawezesha waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni wasanii wa jamii inayoaminiana na wajenzi wa ulimwengu unaosimikwa katika msingi wa amani, usalama na utulivu dhidi ya utamaduni wa kifo, kama ambavyo Baba Mtakatifu Fransisco amekazia katika ujumbe wake kwa washiriki hawa. Tuna Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, katika kipindi hiki cha majilio, waamini wanaalikwa kukesha na kuhakikisha kwamba kila mmoja wao wanatekeleza dhamana na majukumu yake kadiri ya sheria, taratibu na kanuni, daima wakijitahidi kusimama kidete kulinda na kudumisha utu, heshima, haki msingi za binadamu, ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Waamini wasimezwe na malimwengo na hivyo wakajikuta wanatopea katika mazoea na hivyo kushindwa kusoma alama za nyakati. Ujumbe mahususi hapa ni kesheni. Kumbe, ujenzi wa kanisa la kisinodi unasimikwa katika mchakato wa kusoma alama za nyakati mintarafu maongozi ya Roho Mtakatifu, ili hatimaye Injili iweze kupenya na kuitajirisha jamii kwa kukazia uhuru na ufumbato katika wokovu unaopata chimbuko lake kutoka kwa Kristo Yesu na hivyo kuenea katika maisha ya kijamii, katika masuala ya kisiasa, kiuchumi, kazi, sheria na tamaduni, ili kujenga na kuimarisha ushirika wa watu wa Mungu, haki na amani, mintarafu hekima ya kiMungu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mafundisho jamii ya kanisa yanapania pamoja na mambo mengine kumjengea mwanadamu uhuru kamili kama sehemu msingi wa maisha na utume wa kanisa. Huruma, upendo na wokovu ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Waamini wawe makini kusoma alama za nyakati katika hija ya maisha yao hapa duniani daima wakiwa wameungana na kushikamana na Kristo Yesu, mkombozi wa ulimwengu pamoja na kanisa lake. Jukwaa la kimataifa la vijana wa Katoliki kuanzia tarehe 26 mpaka 27 Novemba 2022, limefanya mkutano mkuu ambao umehudhuriwa na wanachama kutoka bara la Amerika, Ulaya, Asia na bara la Afrika, linawakilishwa na nchi za Burkina Faso, Burundi, Kameruni, Kenya, Nigeria, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda, Senegal, Zambia na Zimbabwe. Maadhimisho ya jukwaa hili yamenogeshwa na kauli mbiu, matendo ya vijana wa Katoliki, shauku ya ubinadamu iliyopaishwa katika Kristo Yesu. Jukwaa la kimataifa la vijana wa Katoliki wakati wa sinodi katika ulimwengu uliojeruhiwa, pamoja na kila mtu na kwa kila mtu. Jukwaa la kimataifa la vijana wa Katoliki ni matunda na maadhimisho ya sinodi ya maaskofu ya mwaka 1987 iliyokuwa inaongozwa na kauli mbiu wito na utume wa walei katika kanisa na ulimwengu. Sinodi ilihudhuriwa na viongozi walei kutoka sehemu mbalimbali za dunia wakaona hitaji la kujenga jukwaa ambalo lingeweza kuwakutanisha kama waamini walei ndani ya kanisa wa Katoliki. Wazo hili lilipata baraka kutoka kwa mtumishi wa Mungu kardinali Eduardo Francisco Pironio aliyekuwa rais wa baraza la kipapa la walei. Kwa mara ya kwanza baraza kuu la jukwaa la kimataifa la vijana wa katoliki lilikutana kunako mwaka 1991 nchi wanachama wa asisi ni Argentina, Austria, Malta, Hispania na Italia. Mkutano mkuu ulimalizika Dominika, tarehe 27 Novemba 2022, umefanya marekebisho katika katiba pamoja na kuwachagua viongozi wapya katika kipindi cha miaka mitatu kuanzia mwaka 2023 mpaka 2026 watakaoongoza. Viongozi wakuu wanatoka Italia, Argentina na Burundi, pia kuna mwakilishi mmoja kutoka katika kila bara. Ni katika muktadha wa uchaguzi mkuu, Baba Mtakatifu Francisco amewatumia wajumbe ujumbe wa pongezi kwa viongozi waliochaguliwa kuliongoza Jukwaa la Kimataifa la Vijana wa Katoliki ambalo katika maisha na uwepo wake takribani miaka thelathini iliyopita limeendelea kushiriki katika mchakato wa uinjilishaji mpya unaosimikwa katika ushuhuda na utamadunisho. Watambue kwamba wao ni vyombo na mashuhuda wa furaha ya Injili, watu ambao wanapaswa kuwa tayari kujisadaka kwa ajili ya uinjilishaji unaopania kuleta upyaisho katika maisha ya watu na kama njia ya kutamadunisha Injili ili kuinjilisha tamaduni mintarafu tunu msingi za kiinjili wa Mtakatifu Francisco anakiri kwamba hii ni huduma makini, hasa baada ya wanachama kushindwa kukutana kutokana na changamoto za kiafya zilizosababishwa na janga la ugonjwa wa virusi vya korona uviko 19. Huu ni mwaliko wa kupambana na kufa na kupona dhidi ya uchoyo na ubinafsi, ubabe na tabia ya baadhi ya mataifa kutaka kujimwambafai. Jukwaa la kimataifa la vijana wa Katoliki liwe ni shuhuda wa mchakato wa ujenzi wa matumaini, tayari kupambana na shida zinapojitokeza, kinzani na migawanyiko, pamoja na kuwa tayari kuibeba kwa imani na matumaini misalaba inayojitokeza katika hija ya maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. Baba Mtakatifu anasema Mama Kanisa kwa sasa anajielekeza zaidi katika ujenzi wa kanisa la kisinodi, mwaliko wa kutembea pamoja na katika mwelekeo mmoja kuelekea katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Kumbe kuna haja ya kuragibisha na kumwilisha mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi katika ngazi mbalimbali mbali za maisha na utume wa Kanisa. Kwa roho ya kisinodi, watu wa Mungu wanapaswa kujenga utamaduni wa kusikilizana, kupyaisha ustadi wa kuzungumza na jirani bila kuweka vizuizi au ubaguzi, bali kujenga ujirani mwema, kwani huu ndio utendaji wa Mwenyezi Mungu. Baba Mtakatifu anawataka viongozi wapya waliochaguliwa kuhakikisha kwamba wanatekeleza dhamana na wajibu wao kadiri ya sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa na jukwaa hili. Jambo la msingi ni kujenga utamaduni wa kusikiliza kwa makini makundi mbalimbali mbali ya watu kutoka katika uhalisia wa maisha yao na kuwa tayari kujibu kilio chao. Viongozi wajifunze kusikiliza kwa saburi katika ukweli na uwazi, huku wakiwa na moyo wa Msamaria mwema. Viongozi wawe tayari kugusa na kuganga madonda ya jirani zao kwa mafuta ya faraja na divai ya matumaini. Wawe tayari kusoma alama za nyakati, kwani Mama Kanisa anataka kuwa ni mshiriki mwaminifu wa historia na matukio ya watu wa Mungu. Kanisa la kisinodi ni kanisa la kinabii linalohitaji kusoma alama za nyakati na kuzipatia tafsiri sahihi kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa mshikamano na udugu wa kibinadamu katika kazi na nguvu ya huduma ya upendo. Ili kuweza kufanikisha yote haya, anasema Baba Mtakatifu, kuna haja ya kumsikiliza Roho Mtakatifu, tayari kutoka kifua mbele, kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Kipaumbele ni ushuhuda wenye mvuto na mashiko, huduma kwa masikini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa jamii, utume pamoja na kuongeza bidii ya kujikomboa tayari kutumwa ulimwenguni kielelezo cha mitume wa misionari. Baba Mtakatifu Francisco alikutana mjini Vatikani Jumamosi, tarehe 26 Novemba 2022 na washiriki wa mkutano wa umoja wa wakuu wa mashirika ya watawa uliofanyika kuanzia tarehe 23 hadi 25 Novemba, Roma. Mkutano wao uliongozwa na kauli mbiu ya waraka wa Fratelli Tutti, yaani wote ni ndugu, na kukabiliana na swala la kualikwa kuwa mafundi wa amani. Huu ndio wito wa dharura ambao unatutazama wote, kwa namna ya pekee watawa wa kufanya mafundi wa amani wa ile amani ambayo Bwana alitupatia na anaendelea kufanya wahisi kuwa ndugu wote. Yeye alisema ninawaachia amani na ninawapa amani, sio kama dunia inavyowapatia, mimi ninawapatia ninyi amani. Ni amani gani ambayo Yesu anatupatia, nayo inatofautianaje na ile ambayo ulimwengu unatoa? Katika nyakati hizi kusikia neno amani, tunafikiri juu ya yote yasiyo ya vita au hali halisi ya mwisho wa vita, hali ya utulivu na ustawi. Hii tunajua ailingani kikamilifu na maana ya neno la Kiebrania shalom, ambalo katika mkitadha wa kibiblia lina maana tajiri zaidi. Amani ya Yesu kwanza kabisa ni zawadi yake, tunda la upendo, kamwe si ushindi wa mwanadamu, na kuanzia na karama hiyo ni uhusiano mzima wenye upatanisho na Mungu mwenyewe na wengine na kazi ya uumbaji. Amani pia ni uzoefu wa huruma, msamaha na ukarimu wa Mungu ambao nao unatuwezesha kudhihirisha huruma, msamaha, kukataa aina zote za unyanyasaji na uonevu. Ndiyo maana amani ya Mungu kama zawadi haiwezi kutenganishwa na kuwa wajenzi na mashuhuda wa amani, kama waraka wa Frateli Tuti usemavyo, wasanii wa amani walio tayari kuanzisha mchakato wa uponyaji na kukutana upya kwa uherevu na ujasiri. Kama mtakatifu Paulo anavyotukumbusha, Yesu alibomoa ukuta wa uadui uliogawanyika kati ya wanadamu akiwapatanisha na Mungu. Kwa sababu hiyo, kama tulivyosema kwamba sio tu kutokuwepo kwa vita au hata usawa kati ya vikosi vinavyopingana; badala yake msingi wake ni utambuzi wa hadhi ya mwanadamu, na unahitaji utaratibu ambao haki, huruma na ukweli vinapatana bila kutenganishwa. Amani si bidhaa ya viwandani bali ni kazi inayotengenezwa kwa mikono, haijaundwa kikarakana. Inahitaji uingiliaji kati wa busara wa mwanadamu, haijajengwa kwa mfululizo na maendeleo ya kiteknolojia tu, lakini inahitaji maendeleo ya kibinadamu. Kwa sababu hiyo, michakato ya amani haiwezi kukabidhiwa kwa wanadiplomasia au wanajeshi. Amani ni jukumu la mtu mmoja na wote. Heri wapatanishi Heri sisi watu waliowekwa wakfu, ikiwa tunajitolea kupanda amani kwa matendo yetu ya kila siku, kwa mitazamo na ishara za huduma, udugu, mazungumzo, huruma, na ikiwa katika sala tunaomba bila kukoma kutoka kwa Yesu Kristo zawadi ya amani. Hivyo maisha ya kitawa yanaweza kuwa unabii wa karama hiyo, ikiwa watu waliowekwa wakfu wanajifunza kuwa mafundi wake, kuanzia na jumuiya zao wenyewe wakijenga madaraja na si kuta, ndani ya jumuiya na nje yake. Tafakari hiyo ya amani Baba Mtakatifu Francisco ameandika kwamba inamwongoza kutafakari kipengele kingine cha watawa kuhusu sinodi, mchakato huu ambao sisi sote tumeitwa kuingia kama washiriki wa watu watakatifu wa Mungu, njia ya kushiriki katika hilo, kwa kuwa maisha ya kitawa tayari ni sinodi kwa asili yake. Papa Francisco amewashukuru wale waliojitolea na wanaotoa mchango wao katika safari hiyo katika ngazi mbalimbali na katika nyanja mbalimbali za ushiriki. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba huduma ya mamlaka itatekelezwa kila wakati kwa mtindo wa sinodi, kwa kuheshimu sheria ifaayo na upatanisho unaotolewa ili kuepuka ubabe, upendeleo na kuacha wafanye, kukuza mazingira ya kusikilizana kuheshimiana, mazungumzo na kushiriki. Watawa pamoja na ushuda wao wanaweza kuchangia sana katika kanisa katika mchakato huu wa sinodi tunayopitia. Katika mtazamo huu, Baba Mtakatifu Francisko amewaeleza hawa wakuu wa mashirika kwamba wanahitaji njia za tathmini ya ufanisi na upyaishaji wa kizazi katika uongozi wa taasisi ufanyike kwa njia bora zaidi, bila uboreshaji. Kiukweli, kuelewa matatizo ya sasa mara nyingi inakuwa ngumu, inahitaji mafunzo ya kutosha, vinginevyo hujui ni wapi pakua kuelekea . Zaidi ya hayo, upangaji upya au urekebishaji upya wa taasisi lazima ifanyike kila wakati kwa ajili ya kulinda ushirika. Katika suala hilo, ni muhimu wakuu wawe waangalifu ili kuepuka baadhi ya watu kutoshughulika vizuri. Kwa sababu hiyo, pamoja na kuwadhuru, huzuia mivutano katika jamii. Pamoja na matatizo makubwa yanayoendelea na migogoro ya kivita, mabadiliko ya utabianchi, ukame mkali unaoathiri nchi, idadi ya watu inapata aueni angalau kwa ukweli kwamba inaanza kupumua hewa ya amani. Wamekaribisha maendeleo ya mikataba ya amani kwa ujasiri, na sasa wanasubiri kwa matumaini kwamba matokeo yanaweza kuonekana. Watu wamechoshwa na vita ambavyo vimeharibu maisha, mali, uhusiano kati ya jamii. Hivyo ndivyo alivyoripoti Padre Teshome Fikre, katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu wa Ethiopia ambaye alikutana na waandishi wa habari wa shirika la habari za kimisionari Fides wakati wa mkutano wa Caritas Internationalis uliohitimishwa hivi karibuni jijini Roma, ambao uliongozwa na mada kwa pamoja tutumikie kwa upendo. Kanisa la Ethiopia linahusika hasa katika kutatua migogoro ya Tigrei na katika eneo la Oromia magharibi mwa nchi, alisema katibu wa baraza la maskofu, huku akikumbuka hali nyingi za dharura zinazoonyesha hali ya sasa ya kihistoria, kwamba kutokana na imeongezeka idadi ya watu waliohamishwa, baadhi yao bado wako mashambani, wengine wanarudi makwao. Kwa sasa wanakabiliwa na mabadiliko ya tabia ya nchi, huku ukame ambao umekuwa mkali sana. Ni Angela Rezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru watu wote wa Mungu kwa kunisindikiza katika sala, matashi mema na sadaka zao. Tarehe ishirini na nane Novemba elfu mbili na ishirini na mbili, ninapofanya kumbukizi ya siku yangu ya kuzaliwa kwa niaba ya Angela Rezaula na Padri Karoli Josefu Amani. Mimi ni mtoto wa mkulima marehemu, mtarajiwa Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesu Yesus Kristus. <muchilis>