Amjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Ijumaa Kuu ni siku ambayo inakumbusha mateso ya Bwana wetu Yesu Kristo. Mara baada ya karamu na mitume wake, mwishoni anakwenda bustanini kusali na anakuja kukamatwa na kuanza mchakato wa hukumu ya kifo cha msalabani. Kama desturi, hata katika Kanisa kula Mtakatifu Petro ibada ya mateso ya kuabudu msalaba, kama ilivyo hata katika makanisa yote Katoliki ulimwenguni. Na kwa kawaida mjini Roma hufanyika njia ya msalaba katika magofu ya kale usiku wa Ijumaa Kuu. Kama tulivyokuwa tayari tumewataarifu kwamba mara baada ya maaskofu, watawa, familia nzima, vijana, wanafunzi, wanandoa, wamisionari, wahamiaji, wakimbizi wa kivita kuandika tafakari za njia ya msalaba kwa miaka hii, kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne, hatimaye ni Baba Mtakatifu Fransisko mwenyewe aliyetayarisha tafakari ya njia ya msalaba ya siku ya Ijumaa Kuu, kusindikiza njia ya msalaba katika uwanja wa magofu ya kizamani ya mateso ya Wakristo wa kwanza. Ni kwa mara ya kwanza katika kiti cha upapa wa Jorge Mario Bergoglio, yaani Papa Francisco. Kusali pamoja na Yesu katika njia ya msalaba ndiyo tema iliyochaguliwa kwa ajili ya kutafakari, inayoambatana na vituo kumi na vinne vinavyokumbusha njia ya Yesu kuelekea Golgota. Tafakari hiyo itasikika katika vyombo vyetu vya habari. Yeye atembeaye katika njia ya msalaba na anajiweka katika safari pamoja nasi. Yote yanalenga sana kile ambacho Yesu anapitia wakati huo, na ni wazi kwamba inapanua mada ya mateso. Ndugu msikilizaji wa Vatikan News, maadhimisho ya fumbo kuu la Pasaka kwa kawaida uanza na maadhimisho ya karamu kuu ya mwisho, ambayo ni siku ya Alhamisi Kuu, kabla ya Bwana kukamatwa na kuanza mateso hadi kusurubiwa na kufa msalabani. Ni katika mktadha huo ambapo Alhamisi Kuu alasili, tarehe 28 Machi 2024, Baba Mtakatifu Francisco alikwenda katika gereza la wanawake la Rebibi ya Roma kuadhimisha misa ya Chena Domini, yani karamu kuu Wakati huu wa karamu kuu ya jioni kuna vipindi viwili vinavyotia umakini wetu: kuoshwa kwa miguu ya Yesu. Yesu alijinyenyekeza. Kwa ishara hii, Yesu anatufanya tuelewe kile alichokuwa amesema: sikuja kutumikiwa, bali kutumikia. Anatufundisha njia ya utumishi. Kipindi kingine cha kusikitisha ni usaliti wa Yuda ambaye hana uwezo wa kuendelea na upendo na kisha, pesa, ubinafsi unampeleka kwenye jambo hili baya. Lakini Yesu anasamehe kila kitu. Baba Mtakatifu Fransisko alisema Yesu anasamehe daima, anaomba tu kwamba tuombe msamaha. Siku moja nilimsikia bibi mzee mwenye busara kutoka kwa watu, alisema hivi: Yesu hachoki kusamehe, sisi ndio tunachoka kuomba msamaha. Kwa njia hiyo Papa Francisco aliongeza, leo tuombe neema ya Bwana ili asituchoke, kwa sababu daima sisi sote tuna kushindwa kidogo na kushindwa pakubwa, lakini kila mtu ana historia yake mwenyewe, lakini Bwana hutungoja kila wakati kwa mikono iliyo wazi na hachoki kusamehe. Leo hii tufanye kama Yesu alivyofanya. Ile ya kuosha miguu ni ishara inayovutia hisia kwenye wito wa huduma. Tuombe Bwana atukuze sisi sote katika wito wa huduma. Asante, baba Mtakatifu Francisco, aliyehitimisha baada ya hapo, ilifuatia ishara ya kuosha miguu ambapo Baba Mtakatifu Francisco amewaosha miguu wanawake kumi na mbili ambao ni wa mataifa tofauti, kuanzia na Italia, Bulgaria, Nigeria, Ukraini, Urusi, Peru, Venezuela na Bosnia, na wana umri wa kati ya miaka arobaini hadi hamsini. Takribani watu mia mbili walihudhuria misa hiyo. Ndugu msikilizaji, adhimisho kuu hili moja linalodumu kwa siku tatu ni kuanzia Alhamisi kuu, Ijumaa kuu na Jumamosi kuu takatifu inayotuandalia makuu. Kwa hiyo, baada ya Alhamisi kuu kuna Ijumaa kuu na Jumamosi takatifu. Kwa njia hiyo, Alhamisi kuu kanisa linaadhimisha mambo makuu matatu kuwekwa kwa sakramenti ya Ekaristi Takatifu, sakramenti ya daraja takatifu, na amri kuu ya mapendo. Ni siku ya kuwaenzi mapade kwa huduma yao. Leo hii leo hii, hatuna budi kweli kuwaombea mapade wetu. Ijumaa kuu itakumbusha mateso ya Bwana wetu Yesu Kristo na kifo chake, hadi Jumamosi kuu, ukimya, tukiwa tunatazamia Pasaka ya Bwana. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, chini ya muundo wa mvutano wa gereza la wanawake la Rebibia, nje kidogo ya mji wa Roma, ndipo baba mtakati Francisco alichagua mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne kuadhimisha misa ya Chena Domini, yaani karamu kuu katika siku ya Ramisi Kuu. Kwa njia hiyo, alasiri papa alipowasili, alipokelewa na wafungwa hao pamoja na walinzi, watu wa kujitolea na watawa waliokuwa wamevaa alama ya ibada ya kumi na saba ya wafransiskani na wadominikani waliowekwa wakfu, ambao wanatekereza utume wao ndani ya kuta hizo, walikuwa wakisambaza vijitabu, kupanga viti na kikapu chenye bidhaa za kutoa zawadi za mboga ambazo wao wenyewe wanalima katika bustani yao ndani ya gereza. Mara baada ya misa, mkuu wa gereza la wanawake Nadia Fontana alimsalimia baba mtakatifu Francisco kwa furaha na hisia, ya kuchukua nafasi ya kuelezea na kumpatia sio hata moja, lakini shukurani nyingi kwanza kabisa, asante inayozidishwa na idadi ya wale wanaoishi mahali hapo na ambao wanateseka kwa kunyimwa uhuru. Kuna wafungwa mia tatu sitini na mtoto mmoja. Uwepo wake Baba Mtakatifu Francisco katika siku hiyo ni kwa kila mmoja wao kama mwale wa jua ambao ulichangamsha moyo na kufufua matumaini ya kuweza kuanza tena upya wanapojikuta wanaanza kutoka mwanzo. Asante Baba Mtakatifu Fransisco kwa niaba ya wale wote wanaume na wanawake ambao katika nyadhifa tofauti na kwa kazi tofauti wanafanya kazi katika taasisi hiyo wakiwekeza sadaka na taaluma. Mkuu wa gereza hilo la wanawake aliendelea kusisitiza kuwa asante kwa niaba ya watu wote wenye mapenzi mema ambao bila malipo wanafanya kazi mahali hapa, ili kuweka matumaini, ubunifu na kuleta upendo wa kanisa linalotaka kuwa mama. Aidha alisema anawahimiza jamii ambayo bado inathubutu kuweka dau kwa mtu zaidi ya makosa na maigizo ya maisha. Asante yake sio tu tofauti, lakini iliyounganishwa na kila mmoja wa haya yote. Asante kwa kila neno na ishara ambayo Baba Mtakatifu Francisco aliwapatia. Na akiendelea alisema ni kwa mara ya kwanza papa kuingia kwenye milango ya nyumba hii ya gereza, inaitwa nyumba ambayo umeingia leo kama mhujaji wa matumaini kwa kuleta ujumbe wa amani kwa hivyo tunakuomba usisite kuja kututembelea na kutusalimia wakati wowote unapotaka. Kila wakati utakuta mlango wazi, na sote tuko tayari kukukaribisha kama ulivyotukaribisha leo hii, na kutufanya tujisikie nyumbani. Heri ya Pasaka, baba mtakatifu, alisisitiza mkuu wa gereza hilo la wanawake. Mara baada ya hotuba yake, mkuu wa gereza hilo alimwambia Baba Mtakatifu jinsi ambavyo wafungwa wao walivyokuwa na zawadi ya kumpatia na ambayo angeweza kuendelea kuwakumbuka. Kwa hiyo hicho kilikuwa ni kikapu cha bidhaa wanazozalisha hapo kwenye shamba na wanawake wanaofanya kazi katika bustani hiyo. Kwa hiyo Papa alipokea matunda yote ya kwanza ya wakati huu. Vilevile alieleza kwamba wanayo maabara ya kutengeneza vitu kama mikufu na hivyo a hivyo walitengeneza rozari za rangi ya upinde wa mvua iliyo tengenezwa na nido ya mkono na lulu. Walitaka kwamba liwe wazo la asili kabisa, na vilevile pamoja na wafungwa wa kike wanaofanya kazi katika maabara ya kushona, na hizo ziko mbili: moja kuna mwalimu anayewafundisha kushona, na ya pili kiukweli ni wale tayari ambao wanashona. Na walimtengenezea stola mbili zenye sura ya mikono miwili ya kukaribisha na alizeti kuelekea jua na pia mbegu, ili kutofautisha kuwa wao ni taasisi ya rebibia ya kike. Baada ya kumkabidhi hizo zawadi, Papa Francisco naye alisema, ninataka kuwachia katika nyumba hii zawadi ya picha ya mama ambayo walinizawadia iliyochorwa, na haraka nilifikiria ninyi na ninawachia ninyi. Kama tulivyosema hapo awali, wafungwa wa kike wa Rebibia ni karibia mia mbili wanaoendelea kulipa adhabu yao ya mwisho. Wengine ni wazee au wagonjwa sana, hata kukosa kushiriki, na miongoni mwao ni mama mmoja mwenye mtoto wa miaka mitatu amefika katika gereza hilo la Rebibia kwa miezi tisa iliyopita, waliofika mmoja baada ya mwingine katika mstari kumsalimia Baba Mtakatifu Francisco, wengine hata kulia, kutoka Nigeria, Peru, Ufilipino, Sri Lanka, Ethiopia, Bulgaria, Ukraini, Italia, Urusi na hata Mchina mmoja kulikuwepo, na hata wengine wanawake walio wengi kutoka Romania vilevile. Vile katika sehemu zao wamegawanyika katika majina ya sehemu, kwa mfano za usalama, wakati kwa uhalifu kama vile wizi, ujambazi au biashara ya dawa za kulevya usalama wa hali ya juu kama vile viongozi wanaokuza vyama vya kihalifu vya Mafia, wakiwemo baadhi ya watu wa ukoo maarufu yajulikanayo, na hatimaye chumba kingine cha wagonjwa chenye wafungwa wanaosumbuliwa na magonjwa ya akili nyuso zote ni tofauti. Kuna vijana, kuna wazee, kuna wadhaifu na wanyonge. Wengine wamevaa suti za rangi na kuvaa viatu au sripa, na wengine ni vijana wadogo wamesuka nywele kwa ajili ya afra hiyo, na wengine wamevalia furana nyeupe yenye uso wa papa, karibu wote wakiwa na rosaria ya plastiki shingoni mwao. Ndugu msikilizaji, kabla ya kuingia katika chumba cha wagonjwa, jambo lisilotarajiwa lilitokea mwanamke mmoja pia wa asili ya Kiafrika, akiungwa mkono na wasaidizi wawili maaskari gereza, alipiga kelele na kulia sana, machozi yasiyoweza kudhibitiwa. Tayari alikuwa ameshaeleza usumbufu wake wakati wa misa, kwamba ninateseka sana, siwezi kuvumilia tena, ninateseka sana, alisema katikati ya kwikwi kwi, kwa Papa Francisco ambaye alimbembeleza na kujaribu kumtuliza. Kisha alimwekea mkono wake kwenye paji la uso na kumwhakikishia maombi na kumwalika yeye pia kuomba pamoja naye na yeye atakutak Kardinali Giorgio Marengo, msimamizi wa kitume wa Ulambata, alisimulia taratibu za desturi za jumuiya ndogo za kikatoliki iliyokusanyika katika siku hizi tatu za juma kuu: machozi machache ya hisia na tabia nyingi hata bila maonyesho makubwa ya nje. Juma Takatifu lina uzoefu nchini Mongolia kama wakati muhimu maalumu na wa kipekee, kwa angalau miaka miwili wakatekumeni kumeni ambao ni watu wazima wamejitayarisha kwa wakati huu, ambacho ni kifungu cha msingi cha maisha yao. Kuwasindikiza katika safari hii huwasaidia wao wamisionari kuuisha maajabu na msimamo mkali wa fumbo hili. Kwa maana hiyo, kuwa hapo pamoja na kaka na dada hao wanaotaka kukaribisha kifo na ufufuko wa Kristo kwa maisha yao unawatia wamisionari moyo ili wafanye sherehe ya kuwa yao na kuishi kwa bidii na ufahamu upya, Kardinali Giorgio Marengo amesema. Sherehe ya misa ya Krisma iliyofanyika Jumanne kwao inawakilisha tukio maalum kwa mapade wanaotoka hata maeneo ya mbali zaidi. Wanafanya upya ahadi zao za kikuani katika kanisa kuu lenye waamini wachache. Na watawa wengine baadaye walitulia kidogo kutafakari kwa ufupi fumbo la ukuani uliowekwa wakfu na kula chakula cha mchana kwa furaha. Walirudi parokiani, na lazima wafanye kwa muda mfupi ili kuepuka hatari za barabara za barafu. Kila parokia inapata uzoefu wa Utatu Mtakatifu kwa kutunza vizuri lituujia na kumkaribisha askofu ambaye anajaribu kujionyesha angarau katika jumuiya za mji mkuu. Usiku mtakatifu unafika na moto uwashwa ndani ya jengo la kijadi kama ishara ya familia. Picha za Dominika ya Matawi yuko Rambeki zimeenea ulimwenguni kote, ambapo askofu wa jiji hilo alionekana akiwa amembeba mtoto begani na idadi ya watu wanaoshangilia pande zote wakiwa na matawi mikononi, katika mji muhimu zaidi wa nchi ya ziwa, huko Sudani Kusini, mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani. Pasaka ni njia ya matumaini siyo tu kwa Wakristo bali hata wasio. Papa alitembelea nchi hiyo iliyokumbwa na ghasia na umaskini mnamo mwezi Februari 2023, huku akitoa wito wa amani, haki na mshikamano. Katika mahojiano na mwandishi wa Vatican News, Askofu Christian Kalasare wa Lambeki ameelezea kuwa kuna ushiriki mkubwa katika njia ya msalaba ambayo hudumu asubuhi yote na nauona waamini wengi hata na wasio waamini. Kuhusiana na Dominika ya Matawi, ambayo mitandao ya kijamii imemwonyesha akiwa amembeba mtoto mabegani ameshika fimbo, askofu alieleza kwamba ilikuwa ni ishara ya iehari, kwani katika Afrika wanapenda kuwakilisha uzoefu wa matukio. Na si mara chache katika Dominika ya Matawi punda hutumiwa katika maandamano, na kuhani anayepanda punda anamwakilisha Kristo. Huko Rambeki, hata hivyo hatuna punda, na kwa hivyo mwaka jana tulikuwa na msafara rahisi kama tulivyozoea nchini Italia pia. Lakini zaidi ya wakati huu ninajisikia kuwa kama punda anayeitwa kwa huduma, kubeba mizigo kama Yesu alivyoibeba ya kwetu, kubeba nyuma ya mgongo wangu jimbo hili la watu wote wanaoumizwa kutupwa au kudhiakiwa. Na hivyo wakati mtawa anayesimamia sakristia aliniambia kwamba punda hakupatikana, nilimwambia usijali, nitajifanya punda. Na hivyo nikamchukua mtoto na kumpeleka kwenye kanisa kuu. Hakuna mtu anayeshangazwa na ishara hii, kwa sababu ndivyo inavyofanyika hapa wakati mtu muhimu anafika kutembelea kijiji, na hakuna njia nyingine ambayo ni zaidi ya kumwinua kwenye mabega yao na kumbeba, kardinali aliongeza. Hivyo ndivyo wangefanya kwa Yesu, ikiwa mlango wa Yerusalemu ungekuwa hapa wangemwinua angalau wanafunzi na kumleta hadi ndani ya mji. Na kwa hiyo kwa watu ilikuwa na thamani nzuri sana ya mfano. Mvulana mdogo aliyebebwa mabegani ni ishara ya tumaini la jumuiya iliyopyaishwa. Mwisho wa mahojiano hayo alielezea juu ya shauku ya Pasaka ambayo iwe ni kukutana na Kristo mfufuka. <tune> Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya neno la Mungu siku ya Ijumaa Kuu. Awali ya yote, ikumbukwe kuwa siku ya Ijumaa Kuu kanisa haliadhimishi sakramenti zozote, ikiwa ni pamoja na sadaka ya misa takatifu. Kwa kufuata mapokeo ya tangu zamani za kale kabisa, altare iko tupu kabisa, haina msalaba wala mishumaa wala vitambaa. Hii ni kwa sababu ni siku ambapo Yesu Kristu alikufa msalabani, ndiyo kusema alijitoa yeye mwenyewe sadaka kafara ya mwanakondoo wa agano jipya na la milele. Siku ya Jumaa Kuu mama kanisa na wanawe anaadhimisha mateso na kifo cha bwana wake Yesu Kristo. Hali kadhalika siku ya Jumamosi Kuu Kanisa haliadhimishi sadaka ya misa takatifu, liko kimya likiyawazawaza mateso na kifo cha Yesu Kristo mpaka zitakapoanza sherehe za Pasaka baada ya vijilia takatifu katika kesha la ufufuko. Ibada anayoadhimisha mama kanisa siku ya Ijumaa kuu imegawanyika katika sehemu kuu tatu, nayo inaanza kwa padi na watumishi kuja altareni, wamevaa mavazi mekundu kama kwa misa. Wanatoa heshima mbele ya altari kama kawaida, wanajilaza kifudifudi au wanapiga magoti pale inapofaa na watu wanasali kimya kwa kitambo, kisha wanakwenda kwenye vita altareni na padri anasali sala ya mwanzo akisema: e Mungu, kwa mateso ya Kristo mwanao bwana wetu umetuondolea mauti tuliorithi sisi binadamu wote kwa dhambi ya kale, utujalie sisi tuliozaliwa na hali ya kibinadamu kwa maumbile tuzaliwe na hali ya kimungu kwa kutakaswa na neema yake. Sala hii anaisali akiwa amefumba mikono bila kusema tuombe. Kisha madhehebu ya mwanzo ndipo inaanza sehemu ya kwanza liturujia neno. Kiini cha sehemu hii ya kwanza ni simulizi ya mateso na kifo cha bwana wetu Yesu Kristo kilichotuletea wokovu. Sehemu hii inahitimishwa kwa maombezi kwa watu wote. Hivyo ni vyema katika sehemu hii kila mmoja ndani ya moyo wake kujiombea mwenyewe na kuwaombea wengine kila inapofika ile sehemu ya kutafakari, padi anapotualika kusali akisema tuombe tupige magoti, simameni. Haya maelekezo anayoyatoa padi tusiyafanye tu kwa mazoea, bali tusali na kuomba kweli tunapopiga magoti na tukisimama. Padi anasali kwa niaba ya watu wote. Sehemu ya pili ni kuabudu msalaba, wokovu wa dunia uliotundikwa juu yake ndiye Yesu Kristo, na sehemu ya tatu ni ibada ya komunyo takatifu tunda la mateso, kifo na ufufuko wake Kristo, kama sala kabla ya komunywa inavyosema: E Mungu mwenyezi wa milele, wewe umetukomboa kwa kufa na kufufuka kwake Kristo mwanao, dumisha ndani yetu hiyo kazi ya huruma yako, ili tunaposhiriki fumbo hili tuishi katika uchaji siku zote, tukianza na sehemu ya kwanza, liturujia neno. Somo la kwanza ni la kitabu cha nabii Isaya sura ya 52. Somo hili ni tafakari ya wasifu wa mtumishi wa Mungu. Waamini wa kanisa la mwanzo waliona uwakilishi wa Kristo katika sura ya mtumishi huyu wa Mungu aliyetukomboa kutoka utumwa wa dhambi kwa njia ya mateso. Anatuambia nabii Isaya, uso wake uliharibiwa sana, hakuwa na umbo wala uzuri wa kumtamani. Alidharauliwa na kukataliwa na watu wake, mtu wa huzuni nyingi, ajuaye sikitiko na hakuhesabiwa kuwa si kitu. Lakini ndiye aliyeyachukua masikitiko yetu, akajitwika huzuni zetu, aliyejeruhiwa kwa makosa yetu, alichubuliwa kwa maovu yetu. Adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake, na kwa kupigwa kwake sisi tumepona. Bwana aliweka juu yake maovu yetu sisi sote. Alionewa, lakini alijinyenyekea, hakufunua kinywa chake mbele ya watesi wake. Alionewa na kuhukumiwa, akapigwa kwa sababu ya makosa yetu na akafanyiwa kaburi pamoja na wabaya, ingawa hakutenda jeuri wala hapakuwa na hila kinywani mwake. Bwana aliridhia kumchukua, amemhuzunisha, akaifanya nafsi yake kuwa dhabihu kwa dhambi zetu. Kwa haki yake akawafanya wengi kuwa wenye haki kwa kuyachukua maovu yetu, na kwa kumwaga nafsi yake hata kufa, ili sisi wakosaji tukombolewe kutoka utumwa wa dhambi na mauti. Katika mateso haya yote, yeye Kristo Yesu Bwana wetu aliyeweka matumaini yake yote kwa Mungu Baba, kama Zaburi ya wimbo wa katikati inavyosema: nimekukimbilia wewe Bwana, nisiaibike milele. Kwa haki yako uniponye. Mikononi mwako naiweka roho yangu, umenikomboa, E Bwana Mungu wa kweli. Kwa sababu ya watesi wangu nimekuwa laumu, naam hasa kwa jirani zangu, na kitu cha kutisha kwa rafiki zangu. Walioniona njiani walinikimbia. Nimesahauliwa kama mfu asiyekumbukwa, nimekuwa kama chombo kilichovunjika. Maana nisikiapo masingizio ya wengi, hofu ziko pande zote. Lakini mimi nakutumainia wewe, Bwana, nimesema, wewe ndiwe Mungu wangu. Nyakati zangu zimo mikononi mwako. Uniponye na adui zangu nao wanaonifuatia. Umwangaze mtumishi wako kwa nuru ya uso wako, uniokoe kwa ajili ya fadhili zako. Iweni hodari, mpige moyo konde, ninyi nyote mnaomngoja Bwana. Somo la pili ni la waraka kwa Waibrania sura ya 4 aya 14 hadi ya 16 na sura ya tano aya saba hadi ya tisa. Somo hili linatuasa tumwamini Yesu Kristo, kuhani wetu mkuu aliyeonja na kuvumilia taabu na mateso mengi kwa ajili ya wokovu wetu. Maana yeye anafahamu taabu na matatizo yetu, daima yupo tayari kutuombea kwa Baba. Sharti ni hili: kuyashika maagano yetu tuliyoyafanya naye kwa njia ya ubatizo. Injili ni ilivyoandikwa na Yohane sura ya 18. Sehemu hii ya Injili inasimulia Yuda kumsaliti Yesu kwa busu, kukamatwa kwake na maaskari wakiwa na tana mienge na silaha katika bustani ya Mizeituni. Baada ya kukamatwa, alipelekwa kwa kuhani mkuu Kayafa, mkuu wa baraza la Wayahudi, Sanhedrin, chombo chenye mamlaka ya juu ya kidini. Baraza likaamuru apelekwe kwa gavana wa Kirumi Poncio Pilato, naye akaamuru apelekwe kwa mkuu wa mkoa Galilaya, Herode Antipas, kwa kuwa alikuwa mwenyeji wa Nazareti katika Galilaya. Mahangaiko haya yote ni kwa sababu kila mamlaka haikuona hatia yoyote juu yake. Kumbe ni dhambi zetu ndizo zilizomsulubisha kwa hukumu isiyo haki na kufanyiwa dhihaka nyingi na kuteswa sana. Alipigwa mijeledi, akavikwa taji ya miiba, akapigwa kwa mwanzi, akatemewa mate, akabebeshwa msalaba, akavuliwa nguo akasulubishwa msalabani, akafa. Nchi ikatetemeka, jua likafifia, kukawa na giza juu ya nchi, pazia la hekalu ikapasuka mara mbili, naye askari mmojawapo akamtoboa ubavu kwa mkuki na mara ikatoka damu na maji, chemchemi za sakramenti za kanisa. Matukio na mambo haya ya kutisha na kuhuzunisha yanatuelekeza kulitafakari fumbo la msalaba ambalo juu yake umetundikwa wokovu wetu wa ulimwengu, ndiye Bwana wetu Yesu Kristo. Mama Kanisa anatualika kuutazama msalaba kwa moyo wa toba na majuto, kuomba msamaha na kuanza maisha mapya ya kumpendeza Mungu. Ni katika muktadha huu sehemu ya pili ya ibada ya Ijumaa Kuu, kuuabudu msalaba, yaani wokovu wa ulimwengu uliotundikwa juu yake, ndiye Yesu Kristo, inapata maana. Ni juu ya msalaba, historia ya ukombozi wetu ilifikia kilele chake. Kumbe hakuna utukufu bila mateso. Kwa kujua ukweli huu, mama kanisa anatuhimiza tena na tena watoto wake kuvumilia mateso na magumu yanayotupata katika kumfuasa Kristo, ili tuufikie utukufu ule ule aliyofikia yeye, maana hakuna ukristo bila msalaba. Basi inatupasa kuona fahari juu ya msalaba wa Yesu Kristo. Mtume Paulo anasema, lakini mimi hasha, nisione fahari ya kitu chochote ila msalaba wa Yesu Kristo ambao kwa huo ulimwengu ulisulubishwa kwangu na mimi na ulimwengu. Wagalatia sura ya sita aya kumi na nne. Kumbe basi msalaba ni muhuri wa, na kitambulisho cha Mkristo. Msalaba ni bendera na bango la ushindi dhidi ya dhambi na mauti. Msalaba ni alama ya ukombozi. Msalaba ni alama ya upendo wa Kristo kwetu sisi wanadamu. Msalaba ni alama ya ma maisha ya Mkristo. Msalaba ni alama ya umoja na Kristo. Msalaba ni alama ya ufuasi wa kweli wa Yesu Kristo. Msalaba ni sadaka ya Yesu Kristo, ni zao la tunda la upendo. Ni kwa njia ya msalaba tumekombolewa. Msalaba wa Yesu Kristo ni tumaini na faraja yetu, japo kwao wanaopotea ni kikwazo na upuzi, kwetu sisi ni nguvu ya Mungu. Basi na tuone fahari kwa msalaba wa Yesu Kristo, maana ni kwa njia ya huo tumesamehewa dhambi zetu, tunaponywa majeraha ya ndani kabisa mwa mtima wetu na kupata faraja na amani katika maisha ya sasa na yajayo mbinguni. Nawatakie tafakari njema na kuutafakari msalaba wa bwana wetu Yesu Kristo. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padri Paskali Irondo. Namnamna mpendo wa msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Tunakusihi sana usikose kuendelea kusikiliza vipindi vyetu, hasa katika juma hili kuu la mateso, kifo na ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo. Kwa niaba ya Pade Richard Mjigwa naye Pade Paskali Yondo ni Angelo Wezaura akikuaga.