Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji wetu, karibu katika tafakari ya neno la Mungu kutoka hapa Radio Vatikani. Tafakari ya Dominika ya nne ya Kwaresima, Letare, furahini. Dominika hii inajikita katika Injili ya Luka, ambapo Yesu anatoa mfano wa mwana mpotevu ili kuonyesha huruma na upendo wa Mungu. Katika mfano huu Yesu anatufundisha kuhusu huruma ya Mungu ambaye anapokea kwa furaha yule aliyepotea na kurudi kwake kwa toba. Huu ni mfano wa upendo wa Baba kwa watoto wake na umuhimu wa kutubu na kurejea kwa Mungu. Tunaendelea na vita vyetu vya kiroho na mazoezi ya kupendana, kufunga na kusali ili kipindi cha toba, msamaha na maondoleo ya dhambi. Ndiyo maana ya Injili ya leo inatupatia simulizi la mwana mpotevu na huruma ya Baba. Karibuni tutafakari upendo huu wa Baba tukiongozwa na wazo hili: upendo wa Baba umetukomboa. Kristo anatupatia wahusika watatu: mwana mpotevu, kaka mkubwa na baba yao. Kadiri ya mila na desturi za Kiyahudi, baba hakuwa huru na mali zake. Mwana mkubwa alipaswa kupata therusi mbili ya mali zote, ili awasaidie ndugu zake, na mdogo alipata therusi moja tu. Urithi uligawiwa baada ya mzazi kufariki. Hivi mwana mpotevu kwa kuomba urithi kwa baba yake ili hali bado ni mzima, ilikuwa ni pigo kwa mzazi yule. Ni kama vile alimtangazia waziwazi wazi kuwa wewe umekwisha kufa, haumo tena moyoni mwangu. Baba hasemi lolote, anatambua kuwa ili mwana akomaye anapaswa kujifunza kwa kupitia njia ngumu. Anampa na mtoto anaondoka kwa jeuri. Anapoishiwa kila kitu, njaa inaingia, anajikuta kwenye hali ngumu akilisha na kula chakula cha nguruwe, mnyama aliyekatazwa kuliwa. Katika mazingira yale magumu, hali ya kukataa na kukata tamaa, ndipo anapopata akili. Mmoja anapokuwa mbali na baba hawi mwenyewe, haikuipata furaha aliyoitazamia, sababu furaha ya kweli haimo katika starehe au raha za mwili. Somo la kitabu cha Yoshua. Bwana akamwambia Yoshua, siku hii ya leo nimeivingirisha hiyo aibu ya Misri iondoke juu yenu. Basi wana Waisraeli wakapanga hema zao huko Giligali, nao wakala katika mazao ya nchi, siku ya pili ya kuiandama hiyo sikukuu ya Pasaka, mikate isiyotiwa chachu na bisi. Siku hiyo hiyo ndipo ile mana ikakoma, siku ya pili yake baada ya wao kuyala hayo mazao ya nchi, na hao wana Waisraeli hawakuwa na tena, lakini wakala katika viliwa vya nchi ya Kanaani mwaka huo. Neno la Bwana. somo la injili takatifu ilivyoandikwa na luka watoza ushuru wote na wenye dhambi walikuwa wakimkaribia wamsikilize mafarisayo na waandishi wakanung'unika wakisema mtu huyu huwakaribisha wenye dhambi tena hula nao akawaambia mfano huu akisema mtu mmoja alikuwa na wana wawili yule mdogo akamwambia babaye baba nipe sehemu ya mali inayoniangukia akawagawia vitu vyake hata baada ya siku si nyingi yule mdogo akakusanya vyote akasafiri kwenda nchi ya mbali akatapanya mali zake huko kwa maisha ya uasherati. Alipokuwa amekwisha kutumia vyote, njaa kuu iliingia nchi ile, yeye naye akaanza kuhitaji. Akaenda akashikamana na mwenyeji mmoja wa nchi ile, naye alimpeleka shambani mwake kulisha nguruwe. Akawa akitamani kujishibisha kwa maganda waliokula nguruwe, wala hapana mtu aliyempa kitu. Alipozingatia moyoni mwake, alisema ni watumishi wangapi wa baba yangu wanaokula chakula na kusaza na mimi hapa ninakufa kwa njaa. Nitaondoka, nitakwenda kwa baba yangu na kumwambia, Baba, nimekosa juu ya mbingu na mbele yako. Sistahili kuitwa mwana wako tena, nifanye kama mmoja wa watumishi wako. Akaondoka akaenda kwa babaye. Alipokuwa angali mbali, baba yake alimwona, akamwonea huruma, akaenda mbio, akamwangukia shingoni, akambusu sana. Yule mwana akamwambia, Baba, nimekosa juu ya mbingu na mbele yako, sistahili kuitwa mwana wako tena. Lakini baba aliwaambia watumwa wake, leteni upesi vazi lililo bora, mkamvike, mtieni na pete kidoleni na viatu miguuni. Mleteni ndama yule aliyenona, mkamchinje, nasi tule na kufurahi, kwa kuwa huyu mwanangu alikuwa amekufa naye amefufuka, alikuwa amepotea naye ameonekana. Wakaanza kushangilia. Basi yule mwanaye mkubwa alikuwako shamba, na alipokuwa akija na kuikaribia nyumba, alisikia sauti ya nyimbo na machezo. Akaita mtumishi mmoja, akamuuliza mambo haya maana yake nini? Akamwambia, ndugu yako amekuja, na baba yako amemchinja ndama aliyenona, kwa sababu amempata tena yumzima. Akakasirika, akakataa kuingia ndani. Basi babaye alitoka nje, akamsihi. Akamjibu baba yake akasema, tazama, mimi nimekutumikia miaka mingapi hii, wala sijakosa amri yako wakati wowote wa, lakini hujanipa mimi mwanambuzi nifanye furaha na rafiki zangu, lakini alipokuja huyu mwanawako aliyekula vitu vyako pamoja na makahaba umemchinjia yeye ndama aliyenona. Akamwambia, mwanangu, wewe u pamoja nami siku zote na vyote nilivyo navyo ni vyako. Tena kufanya furaha na shangwe ilipasa, kwa kuwa huyu ndugu yako alikuwa amekufa naye amefuka, alikuwa amepotea naye ameonekana. Neno la Bwana. Oh. Katika muktadha wa Jubilea ya Matumaini, tafakari hii inatufundisha kuwa Mungu daima anaturuhusu kurudi kwake, hata pale tunapoharibu na kupotea. Jubilea ya Matumaini inatufundisha kuwa hata kama tumepotea katika dhambi, huruma ya Mungu inatufanya tuwe na matumaini. Mwana mpotevu ni mfano wa wote wanaotafuta na kupokea huruma ya Mungu kwa toba na tunalewa na furaha na kupata msamaha, ukarimu wa Baba yetu wa mbinguni. Furaha ya kweli ipo kwa Baba. Nyumbani mwa Baba mna makao mengi. Anaamua kurudi ili kuomba fadhili za baba, lakini kama mtumishi na si kama mwana mpendwa. Wa pili ni baba, daima alitazama nje, anasukumwa na upendo wa kibaba, ndiyo maana alimwona akingali mbali bado akamkimbilia na kumbusu, akamvarisha vazi zuri, heshima, pete, mamlaka, viatu, uhuru, na si mtumwa tena. Mwisho kabisa anafika muhusika wa tatu, kaka mkubwa. Afurahi kurejea kwa mdogo wake, anabaki nje naye, ni mpotevu aliyepotelea ndani, na baba analazimika kutoka nje mara ya pili kama alivyotoka mara ya kwanza kumkimbilia mwana mdogo, ili kumtafuta huyu naye. Baba msamehevu, sababu anawatafuta, anawasamehe na kuwaingiza nyumbani wanaye wote wawili. Pili, ni mfano unaozungumzia huruma ya Mungu anayesubiri turudi na anatuona tukiwa mbali bado, tukikimbilia zaidi sana, anatusamehe bila masharti. Njia ndiyo ilimrudisha nyumbani. Kaka mkubwa Anasimama badala ya Mafarisayo na anatuwakilisha sisi ambao tunatamani kuona mkosefu anaadhibiwa kuliko kuokolewa. Ni kaka anayeonyesha kuwa miaka yote aliyobaki nyumbani ilikuwa ni kazi ya ajila kuwekeza na matarajio ya faida na siyo huduma ya upendo kwa baba. Katika jubilei na ujumbe wa Kwalezima tunahamasishwa kutubu na kumwongokea Mungu kwa moyo wa unyenyekevu kama ilivyo kwa mwana mpotevu, sisi pia tunaitwa kutambua dhambi zetu, kutubu na kurudi kwa Baba yetu wa mbinguni. Huu ni muda wa kutafakari na kufanya mabadiliko ya kiroho, ili tuweze kushiriki katika furaha ya wokovu. Kumbe kaka mkubwa anaanza kwa kulaumu, kujisifu na anaishia kuorodhesha dhambi za mdogo wake. Hii inatuhusu mara nyingi, tunaojihesabia haki kuwa vikwazo kwa wanaorudi kundini. Bila shaka kaka mkubwa aliingia ndani shingo upande na kukaa kimya, akitazama na kumwona mdogo wake. Tuombe neema ya kuwasamehe na kuridhiana wanaotukosea. Msamaha haupimwi saba mara sabini, hauchagui haubagui unaleta furaha, amani na unaimarisha umoja na Mungu. Unatusamehe katika Kristo na sisi sote tusameane ili tuile vema Pasaka ya Bwana wetu. Dominika ya nne ya Kwaresima, Letale, inatufundisha kuhusu furaha ya wokovu kupita huruma na upendo wa Mungu kwa wale waliopotoka na kurudi kwake kwa toba. Jubilea matumaini ni mwaliko wa kufurahi kwa sababu huruma ya Mungu inatufanya tuwe na matumaini hata tunapokosea. Katika kipindi cha Kwaresima tunaitwa kujiunga na Mungu kwa toba, huku tukisherekea furaha ya uokovu na matumaini ya maisha ya milele. Amina. Kwa niaba ya sista Yasinta Antoniete Okoth na padi Paskali Ihondo ni mimi padri Josefu Helmani Luela Radio Vatikani nikisema, tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. Baba yangu