Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati, hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutangazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Mama kanisa na yanaadhimisha jubilea ya miaka mia mbili tangu kuzaliwa kwa Mtakatifu Maria Magdalena wa Kanosa, mwasisi wa shirika dogo la mapadi wa Kanosa. Ni mtakatifu aliyekuwa jasiri katika ulimwengu uliosheheni magumu ya maisha, lakini akajitosa kimasomaso ili kuhakikisha kwamba Kristo Yesu anapendwa na kufahamika zaidi. Baba Mtakatifu Francisco, wakati wa sala ya Malkia wa Mbingu, ameelekeza mawazo yake nchini Haiti, ambayo kwa sasa iko katika hali ya hatari na kwamba watu wanateseka sana kutokana na kuharibika kwa miundo mbinu ya sekta ya afya, ukosefu wa chakula, maji safi na salama, vurugu kinzani na mipasuko ya kijamii, mambo yanayopelekea watu wengi kuikimbia nchi ya Haiti. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba uongozi mpya wa kipindi cha mpito uliosimikwa tarehe 25 Aprili 2025 kwa msaada wa jumuiya ya kimataifa watasaidia Haiti kuwa na amani na utulivu, mambo msingi kwa wakati huu. Tarehe mosi Oktoba mwaka elfu moja mia tisa na kenda Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alimtangaza Mtakatifu Katarina wa Siena kuwa ni mwombezi na msimamizi wa bara la Ulaya, na kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne maadhimisho ya jubilea ya miaka ishirini na mitano tangu atangazwe kuwa mwombezi na msimamizi wa bara la Ulaya yameanza kutimua vumbi jimbo kuu la Siena na kuhitimishwa rasmi tarehe tano Mei mwaka elfu mbili na ishirini na nne kwa ibada ya misa takatifu itakayoadhimishwa na Kardinali Lazaro Yuhunshik mwenye mwenyekiti wa baraza la kipapa la wakleri kukumlogeshea yote haya ndani ya viunga vya Redio Vatikani ni mimi Padre Richard Mjigwa ni kukukaribisha kwa mikono miwili <mikano> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, maadhimisho ya mkutano mkuu wa mashirika ya kitawa na kazi za kitume ni kipindi maalumu cha watawa kukutana katika sala, tafakari na mang'amuzi ya kina mitarafu amana na utajiri wa mashirika na wanashirika wenyewe. Ni wakati mwafaka wa kwa wanashirika kufanya upembuzi yakinifu kuhusu maisha na utumi wa mashirika yao kwa kuangalia changamoto, matatizo na fursa zilizopo kama sehemu ya mchakato wa uinjilishaji mpya unaofumbatwa katika ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Huu ni wakati mwafaka wa kusoma alama za nyakati na kuangalia wapi ambapo Roho Mtakatifu anawataka kwenda baada ya mikutano yao mikuu. Lengo kuu ni kuhakikisha kwamba watao wanashiriki kikamilifu katika mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa maisha ya mtu mzima kiroho na kimwili, kwa kujikita katika ujenzi wa udugu wa kibinadamu kama chemchemi ya furaha inayobubujika kutoka kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Mama Kanisa anapenda kuonyesha uwepo wake wa karibu kwa watu wa Mungu wanaoteseka kutokana na vita sehemu mbalimbali za dunia. Mikutano inayoadhimishwa wakati huu katika mchakato wa ujenzi wa kanisa la kisinodi ni muhimu sana katika maisha na utumishi wa kila shirika la kitawa na kazi za kitume, ili kulinda, kutunza na kuendeleza karama za waanzilishi wa mashirika haya. Huu ni muda mwafaka wa kujenga utamaduni wa kusikilizana kuchunguza ishara za nyakati na kuzifafanua katika mwanga wa Injili ili kubaini masuala yenye uzito zaidi katika ulimwengu mambo leo. Huu ni muda mwafaka kwa kila mwanashirika kujikita katika mchakato wa upyaisho wa maisha yake binafsi na ule wa kijumuiya, tayari kujikita katika maendeleo ya shirika kwa sasa na kwa siku za usoni. Tangu mwanzo wa kanisa wamekuwepo watu wa kutekeleza mashauri ya Injili, walinuia kumfuasa Kristo Yesu kwa hiari zaidi na kumwiga kwa karibu Waliyenenda kila mmoja kwa jinsi yake katika maisha ya wakfu kwa Mungu, ambao unapata chimbuko lake katika sakramenti ya ubatizo na unaojitoa kabisa kwa Mungu. Kwa msukumo wa Roho Mtakatifu, wanaamua kumfuata Kristo Yesu kwa karibu zaidi, kwa kujisadaka na kuonyesha upendo kwa Mungu anayepaswa kupendwa kuliko vitu vyote. <tukua> ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mama kanisa anaadhimisha jubilei ya miaka mia mbili tangu kuzaliwa kwa Mtakatifu Maria Magdalena wa Kanosa, mwasisi wa shirika dogo la mapadri wa Kanosa. Ni mtakatifu aliyekuwa jasiri katika ulimwengu ulio sheheni magumu ya maisha, lakini akajitosa kimasomaso ili kuhakikisha kwamba Kristo Yesu anapendwa na kufahamika vyema zaidi. Shirika dogo la mapadri wa Kanosa linaadhimisha mkutano wake mkuu kwa kuongozwa na kau kauli mbiu asiyechoma hawashi moto, kwa kuhakikisha kwamba zawadi na karama ya Mungu iliyoko ndani mwao wanaitolea ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Huu ni ushuhuda ambao umetolewa na shirika hili takribani kwa miaka mia mbili iliyopita, kwa kusimikwa na kutajirishwa na karama za wanashirika kutoka katika nchi kumi wanaotekeleza dhamana na utume wao katika nchi saba, huku wakishirikiana kwa karibu sana na masista wa shirika la mabinti wa upendo wa Kanosa pamoja na waamini walei wanaoshiriki karama, maisha na utume wao. Huu ni utume unaobeba ndani mwake magumu na changamoto za maisha, lakini Mtakatifu Maria Magdalena wa Kanusa aliweza kuvuka changamoto zote hizi kwa kujiaminisha kwa Kristo Yesu, aliyefungua mikono yake ili kuwakumbatia wale waliokuwa wanasukumizwa pembezoni mwa jamii, maskini na wagonjwa, ili kuwaganga, kuwaelimisha na kuwahudumia kwa furaha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hii ni sehemu ya hotuba iliyotolewa na Baba Mtakatifu Francisco kwa shirika dogo la mapadi wa Kanosa, Jumatatu tarehe 29 Aprili 2024. Baba Mtakatifu anasema wanapokabiliana na shida pamoja na changamoto za maisha wajitahidi kumwiga Mtakatifu Maria Magdalena wa Kanosa kwa kumwangalia Kristo Yesu msulubiwa, madonda ya masikini, na kwa taratibu, wataweza kuona majibu yatakayowanyooshea njia katika nyoyo zao, na hivyo kuwa wazi zaidi kukuzaga raha zinipe kimburi hukanibibio na dabu ziliponishamgulia Mdango, Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco, amekutana pia na wanashirika wa shirika la ndugu wa mtakatifu Gabrieli lililoanzishwa na mtakatifu Luigi Maria Grignoni de Monteforte na padre Gabrieli de Shayesi kunako mwaka 1929. Leo hii shirika lina wanachama 1250 wanaotekeleza dhamana na utume wao katika nchi 34 zilizogawanywa kwenye kanda kumi na tano. Hili ni shirika ambalo limejikita katika utoaji wa elimu kwa vijana wa kizazi kipya, likichota amana na utajiri wake kutoka katika tunu msingi za Kiinjili. Shirika linajihusisha na katekesi pamoja na shughuli za kichungaji hasa kwa walemavu, vipofu na viziwi. Shirika linaadhimisha mkutano mkuu unaonogeshwa na kauli mbiu sikeleza na utende kwa ujasiri. Yote hayo yafanyike mitaarafu kitabu cha Matendo ya Mitume. Hii ni changamoto kwa wanashirika kumwomba Roho Mtakatifu ili aweze kuakirimia karama ya ujasiri daima, wakithamini amana na utajiri walioachiwa, yaani msalaba uliochongwa kwenye moyo safi wa Bikira Maria. Shirika linajiandaa kuadhimisha jubilea ya miaka mia tatu hamsini tangu kuzaliwa kwa Mtakatifu Luigi Maria Grignoni de Monteforti. Changamoto na mwaliko kwa wanashirika kujenga na kudumisha umoja na mshikamano unaofumbatwa katika karama na mapaji kutoka katika nchi mbalimbali ili kujenga umoja katika tofauti zao, msingi karama, msingi ya kinabii na zawadi kutoka kwa Roho Mtakatifu. Moja katika utofauti ni kikolezo cha ukuaji na maendeleo. Maadhimisho ya mkutano mkuu wa shirika ni tukio muhimu sana kwa shirika na kanisa katika ujumla wake kama kikolezo cha wokovu. Baba Mtakatifu amewapongeza kwa mchango wao katika maisha na utume wa kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hija ya kichungaji ya Baba Mtakatifu Francisco mjini Venesia Dominika tarehe 28 Aprili elfu mbili na ishirini na nne imenogeshwa na kauli mbiu, kukaa kwa umoja katika upendo wa Kristo. Baba Mtakatifu mara baada ya maadhimisho ya ibada ya misa ya takatifu na mara baada ya kusali sala ya malikia wa mbingu amewashukuru wale wote waliojisadaka usiku na mchana ili kufanikisha hija yake ya kichungaji mjini Venesia, akamwomba Bikira Maria wakumbuke na kuwaombea wale wote wanaoteseka kutokana na sababu mbalimbali mbali duniani. Baba Mtakatifu akayaelekeza mawazo yake nchini Haiti, ambako sasa iko katika hali ya hatari na kwamba watu wanateseka sana kutokana na kuharibika kwa miundo mbinu ya sekta ya afya, ukosefu wa chakula na maji safi na salama, vurugo kinzani na mipasuko ya kijamii, mambo yanayopelekea watu wengi kuikimbia nchi ya Haiti ni matumaini ya Baba Mtakatifu Francisco kwamba uongozi mpya wa kipindi cha mpito uliosimikwa rasmi tarehe 25 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne huko nchini Haiti kwa msaada wa jumuiya ya kimataifa, watasaidia Haiti kuwa na amani na utulivu, mambo msingi kwa kati huu Baba Mtakatifu akayaelekeza mawazo yake nchini Ukraini, Palestina na Israeli pamoja na Rohingya, bila kuwasahau watu sehemu mbalimbali za dunia wanaoendelea kuteseka kutokana na athari za vita, vurugu na mipasuko ya kijamii. Mwenyezi Mungu Baba wa amani aiangazie nyoyo ili waweze kukuza ndani mwao utashi wa majadiliano na upatanisho. Hatimaye aliwashukuru watu wa Mungu jimbo katoliki la Venesia kwa mapokezi na ukarimu waliomuonesha Baba Mtakatifu Francisco amesema ana wabeba ndani ya moyo wake katika sala, na hata wao wasisahau kumkumbuka na kumwombea, kwani utume wake si lelemama, yataka moyo. Baba Mtakatifu amepata fursa ya kutembelea gereza la wanawake la Judeka lililoko mjini Venesia, kama fursa ya kukutana pamoja, kusali, kuonyesha ukaribu wa Mungu pamoja na kuwashirikisha hisia za ujenzi wa udugu wa kibinadamu, na kwamba ametoka gerezani humo akiwa amepiaishwa na kuwa ni mtu mwingine kabisa. Baba Mtakatifu anasema kuna watu wameingia magerezani kwa mateso na machungo, lakini ikumbukwe kwamba kila mwanadamu anabeba ndani mwake madonda na makovu. Ni zawadi yenye thamani kubwa machoni pa Mwenyezi Mungu, tayari kujisadaka na kuwashirikisha wengine. Baba Mtakatifu anakaza kusema, gereza ni mahali pagumu sana pa mtu kuishi. Magereza mengi yamefurika, kuna uhaba wa miundo mbinu na rasilimali watu na fedha. Ni mahali ambapo kumekuwepo na uvunjifu wa haki, amani na utulivu na hivyo kuwa ni chanzo cha mateso na mahangaiko makubwa kwa wafanyakazi na wale walioko magerezani na mahabusu. Lakini magereza panaweza kugeuka na kuwa ni mahali pa kupyaisha maisha kiuto na kimwili, kwa kukazia utu, heshima na haki msingi za binadamu, mahali pa kukuza karama na mapaji ambayo, pengine kutokana na hali na mazingira ya wafungwa, yalifichwa na sasa yanaweza kuibuliwa na kuanza kutumika kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi. <mimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco alipokutana na vijana mjini Venesia amewataka wawe ni mashuhuda wa tunu msingi na furaha ya Injili inayomwonyesha Mwenyezi Mungu akiwa kijana na anayewapenda vijana, liwagundue ndani mwao uzuri tayari wote kufurahia maisha katika jina la Bwana, changamoto na mwaliko wa kusimama na kuondoka kama ilivyokuwa kwa Bikira Maria mama wa Mungu na kanisa tayari kutangaza na kushuhudia furaha ya Injili sanjari na kumsaidia binamu yake Elizabeti aliyekuwa mhitaji kwa wakati ule. Vijana wanaalikwa kusimama kwani wameumbwa kwa ajili ya maisha ya mbinguni. Wasimame kutoka katika uchungu, tayari kuyainua macho yao mbinguni, tayari kupambana na changamoto za maisha, kwa kutambua kwamba ujana ni zawadi adhimu isiyokuwa na mbadala, na kwamba wanayodhamana na wajibu wa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa zawadi ya maisha na kuwa sala ya Baba yetu ni ufunguo wa furaha ya siku kwani kijana ni mwana wa Mungu aliye juu mbinguni. Hata katika vikwazo na changamoto za maisha, vijana wajitahidi kusimama vyema. Vijana wanapoteleza na kuanguka, Mwenyezi Mungu yuko tayari kuwashika mkono na kuwainua kama alivyofanya kwa Mtakatifu w Petro Mtume, Maria Magdalena, Zakayo mtoza ushuru, pamoja na wengine wengi kwani Mwenyezi Mungu anatambua fika udhaifu na unyonge wa binadamu, tayari kuwashika mkono na kuwainua. Jambo la msingi ni vijana kujitahidi kuwa waaminifu na wenye imani thabiti. Baba Mtakatifu anawahimiza vijana wa kizazi kipya kushirikisha na mang'amuzi ya uwepo angavu na upendo wa Mwenyezi Mungu katika maisha yao, kamwe wasifanye mambo kipwekepweke wala kwa ubinafsi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baba mtakatifu Fransisko ametembelea banda la maonesho kutoka Vatikani yaliyonogeshwa na kauli mbiu kwa macho yangu. Maonyesho haya yanafanyika kwa ushirikiano kati ya Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, pamoja na idara ya utawala wa magereza sanjari na wizara ya sheria ya Italia. Baba Mtakatifu amewapongeza kwa dhamana na mchango wao katika jamii, na kwamba ujumbe wake mahususi kwa wasanii wote mahali popote pale walipo ni kwamba ulimwengu mambo leo una haja ya wasanii na kwamba hapo alipo anajisikia kuwa yuko nyumbani. Ndani ya kanisa la Magdalena sana mara nyingi inakita mizizi yake kama mji wa kimbilio, hali inayokinzana na vurugo mifumo mbalimbali mbali ya ubaguzi, ili kutoa utambulisho wa binadamu tayari kujitambua, kujumuisha, kulinda na kuwaambata, pamoja na kuwakumbatia wote. Kristo Yesu wakati wa karamu ya mwisho alikazia sana umuhimu wa wafuasi wake kubaki wakiwa wameungana naye, maneno yanayopata chimbuko lake katika sara na Zaburi. Kwa kutambua kwamba shamba la mizabibu la Bwana wa majeshi ndilo nyumba ya Israeli, akatumaini kuona hukumu ya haki na kumbe aliona dhuluma alitamani kuona haki na kumbe alisikia kilio. Kristo Yesu katika Injili kama ilivyoandikwa na Matayo sura ya ishirini na moja mstari wa thelathini na tatu hadi arobaini na nne anazungumzia kuhusu vibarua waovu kwa kuonyesha kazi na uvumilivu mkubwa ulioonyeshwa na Mwenyezi Mungu na jinsi ambavyo watu wake walivyo mkataa. Baba Mtakatifu Francisco anakazia umuhimu wa huduma ya upendo wa mungu kwa binadamu, muungano wa dhati na waamini ili wapate kuzaa matunda, vinginevyo watanyauka na hatimaye kukatwa na kutupwa nje. Mji wa Venesia, anasema Baba Mtakatifu Francisco, una historia ndefu ya kilimo cha mizabibu, uzalishaji wa divai, utunzaji bora mashamba ya mizabibu, bila kusahau mchango wa monaki katika mchakato wa uzalishaji wa divai kwa ajili ya matumizi ya jumuiya zao. Ujumbe muhimu katika simulizi hili ni imani kwa Kristo Yesu, ambao ni mwaliko kwa waamini kuupokea upendo wa Mungu unaozalisha furaha, kwani Mwenyezi Mungu anawahudumia waja wake na kuwawezesha kuzaa matunda hata kama udongo wa maisha ya mwamini tayari ulikwisha choka na kwamba Mwenyezi Mungu anathamini sana uhuru wa watoto wake. Venesia ni mji uliojengwa juu ya bahari na hivyo unahitaji sana utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, na waamini daima wakiwa wamezamishwa kwenye maji ya ubatizo wanazaliwa upya kwa maji na Roho Mtakatifu na hivyo kufanywa kuwa ni sehemu ya Kristo Yesu, mzabibu wa kweli ili kupata maisha na uzima wa milele. Kwa hakika, waamini wakibaki wameungana na Kristo Yesu watakuwa ni mashuhuda wa huruma na upendo wake, na hivyo wataweza kuzaa zabibu bora inayozalisha divai ya upendo wa Mungu inayoujaza moyo wa mwanadamu furaha na matumaini. Matunda ya muungano huo na Kristo Yesu yanapaswa kumwilishwa katika medani mbalimbali za maisha ya waamini. Hii ni Redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani. Mungu katika malaika wake na watakatifu. Msikilizaji wa redio Vatikani, kila mwaka ifikapo tarehe ishirini na tisa Aprili, mama Kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya Mtakatifu Katalina wa Siena, bikira na mwalimu wa Kanisa. Katalina, kwa lugha ya Kigiriki, maana yake ni mwanamke asiyekuwa na mawa. Huyo alikuwa ni mtawa wa shirika la Wadominikani, mwana taali Mungu mahiri, mwana falisafo wa kutupwa, na mtu aliyekuwa na maono mapana katika maisha. Alifariki dunia ya tarehe 29 Aprili mwaka 1380 akiwa mjini Roma. Kunako mwaka 1461 akatangazwa kuwa ni mtakatifu, na ilipoguta tarehe 4 Oktoba mwaka 1970, Mtakatifu Paulo wa Sita akamtangaza Mtakatifu Katarina wa Siena kuwa ni mwalimu wa Kanisa. Ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tisa Papa Pio wa kumi na mbili alipomtangaza kuwa ni msimamizi na mwombezi wa Italia pamoja na Mtakatifu Francisco wa Asisi. Katika historia na maisha yake anakumbukwa sana kama mjumbe wa amani, mshauri wa mababa watakatifu waliolazimika kukimbilia uhamishoni kutokana na misigano ya kisiasa. Alikuwa kweli ni mwanamke wa shoka aliyesaidia mchakato wa toba na uongofu wa ndani unaosimikwa katika injili ya upendo, amani na upatanisho wa kweli. Ni mtakatifu aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya umoja wa kanisa, akasali na kujitosa kwa moyo wake wote. Baba Mtakatifu Francisco anawaandika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kusali na kumuomba mtakatifu Katarina wa Siena ili aweze kuombea umoja wa kanisa na kuisaidia Italia katika kipindi hiki kigomo cha historia yake bila kulisahau bara la Ulaya. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba tarehe mosi Oktoba mwaka elfu moja mia tisa na kenda, Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alimtangaza Mtakatifu Katarina wa Siena kuwa ni mwombezi na msimamizi wa bara la Ulaya. Na kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne, maadhimisho ya jubilei ya miaka ishirini na mitano tangu atangazwe kuwa mwombezi na msimamizi wa bara la Ulaya yameanza kutimua vumbi jimbo kuu la Siena nchini Italia na yatahitimishwa rasmi tarehe 5 Mei mwaka 2024 kwa ibada ya misa takatifu itakayoadhimishwa na Kardinali Lazaro Yunhunshiki, mwenyekiti wa baraza la kipapa la makleri. Tangu mwanzo vitu vyote alivyoviumba alinipa ali viwe msaada kwangu. Bila doa, mbele yake, tuwe watakatifu bila doa, mbele yake. Ndugu msikilizaji wa redio ya Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani kutoka studio za Redio Vatikani. Mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetu Yesus kristus siku uma msafika maulivyo ukaipio hata hivyo dhambi ziliponi songa