Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutangazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baraza la makardinali katika mkutano wao wa tano, Jumatatu tarehe 28 Aprili 2025, limeamua kwamba mchakato wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro uanze rasmi Jumatano tarehe 7 Mei 2025. Uchaguzi huu utawashirikisha makardinali wenye umri chini ya miaka 80, wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura. Muda wa kumaliza uchaguzi huu bado unaendelea kubaki kuwa ni kitendawili. Kardinali Baldasare Reina, maarufu kama Bado, makamu wa askofu mkuu jimbo kuu la Roma, Jumatatu jioni tarehe 28 Aprili 2025 akiwa ameungana na waamini wa jimbo kuu la Roma, ameadhimisha ibada ya misa takatifu siku ya tatu ya novendia. Katika mahubiri yake amegusia majonzi makubwa kwa watu wa Mungu jimbo kuu la Roma ambao wanaomboleza kwa kuondokewa na mchungaji wao mkuu. Ni katika muktadha wa kukuzwa na kudumisha mahusiano ya kidiplomasia kati ya Vatikani na Tanzania, katika maadhimisho ya kumbukizi ya miaka 61 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hayati Baba Mtakatifu Francisco alimwandikia Rais Samia Suluhu Hasani wa Tanzania kwa niaba ya Watanzania wote ujumbe wa heri na matashi mema katika maadhimisho ya miaka 61 ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mime ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu yani Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati ambapo kiti cha ukulu wa Mtakatifu Petro kinapokuwa wazi, shughuli msingi za kanisa zinaendeshwa na baraza la makardinali. Lakini kwa maneno machache, ni shughuli zinazoendeshwa mitarafu sheria na kanuni za kanisa. Katika kipindi hiki, mabaraza ya kipapa yanawajibika kutekeleza majukumu yake ya kawaida, kwani kimsingi, anapofariki dunia halifa wa Mtakatifu Petro, kama ilivyokuwa kwa Baba Mtakatifu Francisco, maraisi na wenyeviti wa mabaraza ya kipapa ya dhifa zao zinakoma kisheria, kwani kadiri ya sheria za kanisa wanakosa rejea na maamuzi ya mwisho yanayopaswa kutolewa na halifa wa Mtakatifu Petro. Conclave au kwa lugha ya Kitalia conklave, neno ambalo litasikika sana wakati huu wa mchakato wa kumchagua Papa mpya, linatoholewa kutoka katika lugha ya Kilatini, maana yake kufunga na ufunguo. Wakati wa uchaguzi wa papa mpya makardinali wenye dhamana ya kupiga na kupigiwa kura hujifungia kwenye kikanisa cha Sistina kilichoko mjini Vatikani. Hiki ni kile kipindi kinachokubalika katika kukuza na kuimarisha misingi ya imani, matumaini na mapendo ya kidogo miongoni mwa familia ya Mongo, lakini kwa namna pekee kwa makardinali waliokabidhiwa dhamana ya kushiriki katika mchakato wa kumchagua halifa wa Mtakatifu Petro, kielelezo makini cha imani, matumaini, mapendo moja na mshikamano wa Nisa. Baraza la makadinali katika mkutano wao wa tano Jumatatu tarehe 28 Aprili 2025 limeamua kwamba mchakato wa uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro uanze rasmi Jumatano tarehe 7 Mei 2025. Uchaguzi huu utawashirikisha makadinali wenye umri chini ya miaka 80 wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura. Muda wa kumaliza uchaguzi huu bado unaendelea kubaki kitendawili. Waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanaalikwa kufunga na kusali ili kuwasindikiza makardinali katika tukio hili lenye umuhimu wa pekee katika maisha na utume wa kanisa. Makardinali wanaendelea kujadili maisha na utume wa kanisa, mchakato wa uinjilishaji, majadiliano ya kidini na kiekumene, pamoja na kashfa ya nyanyaso za kijinsia. Makardinali pia wametoa wasifu kwa ajili ya papa mpya ili kuweza kukabiliana na changamoto mamboleo zinazoendelea kuliandama Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, uchaguzi wa Baba Mtakatifu kwa wakati huu unafanyika katikati ya maadhimisho ya jubilia ya mwaka 2025 ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Waamini wanakumbushwa kwamba hata kama Baba Mtakatifu Francisco amefariki dunia, lakini Kristo Yesu bado anaendelea kuliongoza kanisa lake kwa njia ya Roho Mtakatifu na kamwe haliwezi kuwa ni yatima. Ni mwaliko kwa wamine kuyangalia matukio yote haya kwa jicho la imani na matumaini mintarafu mpango wa Mwenyezi Mungu katika maisha na utumi wa kanisa katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo. Hapa neno konklave, yani konkiave kwa lugha ya Kiitalia Waswahili wakatafsiri kwa kusema kufunga na ufunguo, linapata umuhimu wa pekee. Ni makardinali peke yao wanaoruhusiwa kuhudhuria mikutano hii, kwani hapa wanalichambua kanisa kama karanga ili kubainisha hali ya kanisa, matatizo yaliyopo, fursa na changamoto ambazo wanapaswa kuzifanyia kazi kwa siku za usoni kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya kanisa. Kutokana na mwelekeo kama huu, hapa makardinali wanaanza kupata walao fununo ya papa anayetarajiwa na mama kanisa. Konklave, neno ambalo tutaendelea kulitumia jinsi lilivyo, ni kipindi cha sala. Ndio maana makardinali kila siku jioni watakutanika kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani ili kusali, kutafakari na kuabudu ekaristi takatifu. Sehemu hii inaongozwa na sheria za kanisa kuhusu liturujia, ili waweze kuongozwa na Roho Mtakatifu katika uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, lengo ni kuwapatia makardinali fursa ya kuweza kusali na kutafakari bila kuwa na haraka, kwani mambo mazuri hayataki haraka, ndivyo wanavyotujuza Waswahili. Ni kipindi ambacho makardinali wanajiashia mikononi mwa Roho Mtakatifu ili aweze kuongoza bila kushinikizwa na watu au wa sera za makundi ya kijamii. Papa anayechaguliwa kimsingi ni mtu ambaye anatarajiwa kuweza kukabiliana na changamoto za kanisa kwa wakati wake, kama inavyojitokeza pia katika kiapo na kura wanazopiga. Kura zinapigwa mara mbili, ya kwanza inapigwa asubuhi na kura ya pili inarudiwa jioni, ili kuwapatia makardinali mwelekeo wa kuamua ni yupi kati ya wale ambao wamependekezwa anayeweza kwa nguvu ya Roho Mtakatifu kuliongoza kanisa. Baba Mtakatifu Benedikto wa kumi na sita kunako mwaka elfu mbili na saba aliamua kwamba ili kardinali aweze kuchaguliwa kuwa papa, lazima apate thelusi tatu ya kura zote halali, na kwamba konklave inaweza kufanyika mapema kadiri ya maamuzi ya makardinali kwa kusoma alama za nyakati, na hivi ndivyo itakavyokuwa. Sheria na kanuni zinazoongoza uchaguzi wa papa mpya ni nyeti, na adhabu yake ni kujitenga na kanisa mara moja, pasipo na huruma. Yaani, kwa lugha ya sheria za kanisa, hali kama hii inajulikana kama lete sentensie. Lengo ni kulinda uhuru wa makardinali katika mchakato wa kumchagua halifu wa Mtakatifu Petro. Huu ni mwelekeo wa maisha ya kiroho unaoonyeshwa wakati wa konklave. Hapa hakuna ushawishi kutoka nje kama inavyojionyesha kwa sasa, kila upande ukiwapigia debe makardinali wanaodhani kwamba wanaweza kuliongoza kanisa Katoliki kama halifa wa Mtakatifu Petro. Ikumbuke kwamba kwa, kwa kardinali kuchaguliwa kuliongoza kanisa kama halifa wa Mtakatifu Petro ni dhamana nyeti inayogusa utume wake, huo sio jiko au fahari ya mtu. Hivi karibuni kumekuwepo na kampeni kubwa iliyofanywa na baadhi ya vyombo vya habari kwa kuwachafua watu pamoja na kuwawekea vizingiti kiasi kwamba hawataweza kushiriki katika uchaguzi wa papa mpya. Hapa waamini wakumbuke kwamba huo sio uchaguzi wa kisiasa kama wengi walivyozoea. Kanisa lina imani na Roho Mtakatifu ataka wawezesha makadinali kufanya maamuzi ya busara pasipokuwa na shinikizo kutoka sehemu yoyote. Te ile Msikilizaji wa redio Vatikani, uhusiano wa kidiplomasia kati ya Tanzania na Vatikani ulianzishwa kunako tarehe 19 Aprili mwaka 1968 na askofu mkuu Pier Luigi Sartoreli akateuliwa kuwa ni balozi wa kwanza wa Vatikani nchini Tanzania, hutume alioutekeleza hadi tarehe 22 Desemba mwaka 1970. Uhusiano huo, kama alivyobainisha Baba Mtakatifu Benedikto wa 16, wakati akipokea hati za utambulisho kutoka kwa balozi Ali Habeidi Amani Karume wa Tanzania mjini Vatikani, unasimikwa katika tunu msingi za amani, haki, mshikamano na uhuru, kwani haya ni mambo yanayopata asili yake kutoka katika utu, heshima na haki msingi za binadamu, daima ustawi, maendeleo na mafao ya wengi yakipewa msukumo wa pekee, tangu mwanzo wa mchakato wa uinjirishaji wa kina unaogusa mahitaji ya msingi ya binadamu kiroho na kimwili. Nchini Tanzania, kanisa limekuwa mstari wa mbele katika kuchangia ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, hususan katika nyanja za elimu, afya, maendeleo na ustawi wa jamii, bila kusahau huduma ya maisha ya kiroho kwa watu wa Mungu nchini Tanzania na katika mchakato wa kudumisha misingi ya haki, amani, ustawi na maendeleo ya wengi. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba wakati wa mkesho wa uhuru wa Tanganyika kunako mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja baba Mtakatifu Yohane wa ishirini na tatu alitunga sala maalumu kwa ajili ya kuiombea Tanganyika. Uhuru wake wawezeshe Watanganyika kuishi maisha mema zaidi kadiri wastahilivyo watoto wa Mungu. Papa Yohane wa ishirini na tatu aliwaombea viongozi wa serikali na watunga sera na sheria ziwe ni kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi aliwaombea Watanganyika paji la imani, hekima, ukweli na uaminifu kwa amri za Mungu. Aliwaombea upendo wa kimungu ili kujenga na kudumisha umoja na mshikamano wa kitaifa, ili kushinda utengano wa ushindani, ukabila, utaifa, ili Watanganyika wote waweze kuwa ndugu wa moja na katika fumbo la Utatu Mtakatifu. Mtakatifu Yohane wa 23 aliombea amani na maridhiano kati ya Tanganyika na majirani zake, viongozi wa serikali ili waweze kutimiza wajibu wao kama inavyostahili, raia kujipatia maisha bora zaidi, na hatimaye waweze kuwa ni raia katika ufalme wa mbingoni milele na milele. Kumbe kuna historia ya mahusiano ya kidiplomasia kati ya Tanzania na Vatikani na jinsi ambavyo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alivyokuwa akitenda shughuli zake kwa ajili ya kutafuta haki, amani na maridhiano kati ya watu wa mataifa. Jumuiya ya Mtakatifu Egidio, serikali ya Italia na Vatikani wana mahusiano ya pekee sana na Tanzania katika kuleta haki, amani, utu na ubinadamu, anasema Mahamudu Thabiti Kombo, mbunge na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki. Ni katika muktadha wa kukuza na kudumisha mahusiano ya kidiplomasia kati ya Vatikani na Tanzania. Katika maadhimisho ya kumbukizi ya miaka 61 ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, hayati Baba Mtakatifu Francisco alimwandikia Rais Samia Suluhu Hasani wa Tanzania, kwa niaba ya Watanzania wote ujumbe wa heri na matashi mema katika maadhimisho ya miaka 61 ya muungano. Baba Mtakatifu Fransisko alimtakia wingi wa hekima na busara kwake binafsi na kwa watanzania wote. Ujumbe huu wa Baba Mtakatifu umetolewa rasmi tarehe 23 Aprili kunako mwaka 2025 na askofu mkuu Angelo Akatino, balozi wa Vatikani nchini Tanzania. Amani ya Tanzania. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani. Wakati huo huo, makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dr Philip Mpango amesema namna bora ya kumwenzi hayati Baba Mtakatifu Francisco ni kudumisha amani, kuwajali maskini, kutunza mazingira na kujenga udugu wa kibinadamu. Makamu wa rais ameasema hayo wakati wa mazungumzo mara baada ya kumalizika kwa ibada ya misa takatifu iliyoadhimishwa na Kardinali Giovanni Batista Re, dekano wa Baraza la Makardinali, Jumamosi 26 Aprili ili kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco pumziko la amani, furaha na maisha ya uzima wa milele nyumbani kwa Baba wa milele ambako furaha yake haina mwisho. Kardinali Giovanni Battista le, katika mahubiri yake, alitambua uwepo wa wakirishi kutoka sehemu mbalimbali za dunia waliofika mjini Vatikani ili kutoa heshima zao kwa hayati Baba Mtakatifu Francisco, bila kwa sahau wale wote ambao wameguswa na kutikiswa na msiba huu mzito. Makamu wa rais amesema kati ya nyaraka za mwisho alizosaini hayati baba mtakatifu Francisco ni pamoja na barua aliyomwandikia rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kumtakia heri na baraka katika maadhimisho ya miaka 61 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Katika ibada hiyo ya mazishi, makamu wa rais aliongozana na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, mheshimiwa balozi Mahamudu Thabiti Kombo, balozi wa Tanzania mjini Vatikani, mheshimiwa balozi Hasani Mwameta, pamoja na mkurugenzi wa idara ya Ulaya na Amerika, wizara ya mambo ya nchi za nje wa Afrika Mashariki, Balozi Swahiba Mndeme. Hayati Baba Mtakatifu Francisco amezikwa kwenye kanisa kuu la Bikira Mariamu kuu jimbo kuu la Roma. Makamu wa Rais tarehe ishirini na saba Aprili elfu mbili na ishirini na tano alipata fursa ya kutembelea na kusali mbele ya kaburi la Mtakatifu Rita wa Kasha kabla ya kushiriki ibada ya misa takatifu ya Dominika ya Pili ya Pasaka, maarufu kama Dominika ya Huruma ya Mungu kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Rita wa Kasha lililopo katika mji wa Kasha nchini Italia. <muchasimu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Baldassare Reina maarufu kama Baldo, makamu wa askofu mkuu wa jimbo kula Roma Jumatatu jioni tarehe ishirini na nane Aprili elfu mbili na ishirini na tano akiwa ameungana na waamini wa jimbo kula Roma, ameadhimisha ibada ya misa takatifu siku ya tatu ya Novendia. Katika mahubiri yake, amegusia majonzi makubwa ya watu wa Mungu jimbo kula Roma ambao wana omboleza kwa kuondokewa na mchungaji wao mkuu. Sasa wamekuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Huyu ni mchungaji aliyewapenda sana kondoo wake, lakini wakumbuke kwamba Kristo Yesu ndiye mchungaji wa kweli aliyeleta mageuzi katika historia ya ukombozi wa mwanadamu. Anatambua uzito wa mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji msingi ya binadamu. Kipindi hiki cha majonzi ni muda mwafaka wakupya isha imani matumaini na mapendo kwa Kristo Yesu na kanisa lake, kwani maisha yana nguvu zaidi ya kifo. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kwa mateso kifo na ufufuko wa Kristo Yesu anawatangazia waja wake mbingu dunia na Yerusalemu mpya changamoto na mwaliko wa kuamka na kuanza kutekeleza kwa vitendo yale mageuzi yaliyofanywa na Baba Mtakatifu Francisco enzi ya uhai wake kama halifa wa Mtakatifu Petro na kuendelea kuliombea kanisa liliweze kupata mchungaji mkuu mwenye uwezo wa kuwaondolea watu woga na wasiwasi katika maisha, tayari kuambata na kukumbatia tunu msingi za kiinjili; kiongozi mwenye ufunuo wa uso wa Mungu mwingi wa huruma na mapendo; kiongozi atakayetoa dira na mwelekeo wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, Kardinali Giovanni Angelo Bechu hata shiriki katika mkutano wa uchaguzi wa papa mpya ambao utafunguliwa Jumatano tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na tano ametangaza yeye mwadhama wa Sardenya kwa uthibitisho huu: nikiwa na moyo wa wema wa kanisa ambalo nimelitumikia na nitaendelea kulitumikia kwa uaminifu na upendo pamoja na kuchangia ushirika na utulivu wa mkutano wa uchaguzi, nimeamua kutii, kama nilivyofanya siku zote, mapenzi ya Baba Mtakatifu Francisco ya kutoingia kwenye mkutano wa uchaguzi huku nikiendelea kusadiki kwamba sina hatia. Makardinali wapiga kura 135 ambao wataingia kwenye mkutano wa kuchagua papa wa 267 wanaotoka katika nchi 71 tofauti katika mabara matano. Mpiga kura mdogo kabisa ni kardinali wa Australia Mikora Bachok mwenye umri wa miaka 45 na mwenye umri zaidi ni Muhispania Carlos Osoro Sierra mwenye umri wa miaka 79. Gombo la 349 la kanoni za sheria za kanisa inabainisha kwamba makardinali wanaunda baraza maalum ambalo kazi yake ni kuandaa uchaguzi wa papa wa Roma na kuongeza kwamba makardinali wanamsaidia papa kwa kufanya kazi kwa pamoja, wakati wanaitwa pamoja ili kushughulikia mambo muhimu zaidi, na kama watu binafsi kati ika shughuli mbali mbalimbali zinazofanyika huku wakifunika kazi yao katika huduma hasa kila siku kwa kanisa la ulimwengu. Katiba ya kitume ya Universi Dominici Greges inathibitisha kwamba makardinali wanaomchagua mrithi wa Petro kabla ya siku ya kifo cha Papa au siku ambayo kiti cha kitume kinakuwa wazi. Wale ambao hawajafikisha umri wa miaka themanini ndio wanaruhusiwa kumchagua mrithi wa Petro. Kwa sababu hiyo, wanatofautishwa kati ya wapiga kura na wasio wapiga kura hadi sasa baraza la makardinali linaundwa na jumla ya makardinali 252 ya kati yao 135 tu ndio wapiga kura na 117 ni wasio wapiga kura. Katika mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco tarehe 26 Aprili 2025, kulikuwepo na watu wengi kutoka sehemu mbalimbali, lakini vilevile vile na wanafunzi wengi wanaosoma katika vyuo vikuu. Na mara baada ya mazishi, wengine walitufikia katika vyombo vyetu vya habari vya redio Vaticani, ambapo tusikilize sehemu ya pili walipotoa ushuhuda katika vyombo vyetu vya habari. Kwa majina, anaitwa Padri Renatus Mashishanga kutoka Jimbo Kuu Katoliki la Tabora, na kwa sasa ni mwanafunzi katika chuo cha kipapa cha Urbaniana na ninasoma uzamiri katika uchungaji na uhamiaji, mambo ya uhamaji uhamajamaji wa watu. Baba Mtakatifu Francisco alikuwa anakazia, kanisa lina wachungaji, askofu, padre na waamini, na akakazia kwamba iwapo padre ana shida akapiga simu kwa askofu, hata kama askofu hata kwenda siku hiyo, lakini asimalize hata siku mbili siku tatu bila kumpigia simu au mwenyewe kwenda kumwona mtoto wake kama padre, kumsikiliza. Hii ni aina ya ubaba, aina ya upendo ambao uko unaosisitiza. Naam, ni kweli, ni, ni kitu ambacho eh, alikisisitiza huyu baba, na mimi ni jaribu kuki, kama ulivyosema, tunapaswa daima kuwa tayari, hata kama umebanana, kama kuna uhitaji wa hawa unaowahudumia. Umetoa mfano wa askofu ametafutwa na padre, lakini mimi pia nikitafutwa na muumini niwe tayari mara moja kutoka kwenda kumsikia kwenda kumhudumia kwenda kumpa kila ambacho anakitegemea kutoka kwangu mimi kama mchungaji wake. Hilo kwa kweli ni jambo ambalo e, mimi huwa naita ni nguzo msingi, kwa mtazamo wangu ni nguzo msingi katika uchungaji huduma kwa watu, huduma na upendo, huduma kwa ajili ya watu. Na kauli mbiu yangu ya upadrisho inasema, ndipo nilivyosema, tazama nimekuja kuyafanya mapenzi yako Ebwana. Mapenzi hayo ni yapi? Kama mchungaji ni kuwahudumia watu. Tazama nimekuja kuyafanya mapenzi yako. Wewe ni mwalimu na kila mmoja ni mwalimu lakini katika masomo yako huko, uh, katika chuo ambacho kinaandaa waalimu kwa ajili ya vijana. Baba Mtakatifu Francisco amependa sana vijana, amependa kuwahubiria, amependa tu kuwatia moyo. Kuna sentensi moja ambayo anasema, msiibiwe matumaini. Kama mwalimu, unawaambiaje vijana wa siku hizi ambao wanaibiwa matumaini, hasa wakati tumeingia katika hii mifumo ya kidijitali ambayo imepoteza urafiki imepoteza mahusiano ambayo Baba Mtakatifu Francisco aliyapenda sana na ndio maana hakuweza kuishi katika nyumba za kipapa binafsi eh, kulingana na usemi wake baba mtakatifu Francesco kuambia vijana kwamba wasiibiwe matumaini ni pale ambapo wanaangalia ulimwengu wa leo, vijana wengi wanaonekana kupoteza malengo yao ya kesho na wanataka mafanikio ya leo tu, na hiyo pia ina, haigusi tu vijana bali inatugusa hata sisi waamini wa dini mbalimbali, kwa namna ya pekee wa Kristo Katoliki, tunataka mafanikio ya leo na matumaini yetu tunataka yatimie leo. Tukiona kwamba tunapitia katika magumu, tunaona kwamba Mungu ametuacha hivyo basi, tunataka kutafuta mafanikio sehemu nyingine, kwa dini ambazo zi injiri yenye mafanikio siku hiyo hiyo. Tunasahau kwamba sisi ni watu wa injiri yenye mateso na baada ya mateso tukaupata ufufuko na hivyo tukawa sisi wa Kristo. Hata katika elimu, vijana wengi hatutaki kujitesataki kuangaika kusoma vitabu, kufata malengo yetu, kuwasikiliza walimu. Tunataka kila kitu tukirahisishe tu. Ambacho nimefundishwa leo, nataka leo leo nikielewe, nataka leo leo nipate majawabu, nataka leo leo. Na ndio maana sasa matumaini matumaini katika ngazi binafsi, mimi mwenyewe kama nimejipangia malengo kama kijana, lazima nitafute namna ya kuweza kufikia malengo yangu kwa kufanya kazi, kwa kusoma na kwa kufuata malengo yangu. Msibie matumaini. Pia inagusa hata taifa linapokuwa, e, taifa lina vijana ambao hawajasoma vizuri na hawajaelewa katika kile wanachokisoma, tayari taifa linapoteza matumaini, poteza nguvu kazi ya kesho, na inajikuta lina watu ambao ni wasomi lakini hawawezi kushindana katika soko la kazi, katika soko la dunia, katika soko la teknolojia na katika soko pia la mawasiliano. Leo hii katika hata ulimwengu wa mawasiliano, kama mimi nilipoteza matumaini mwanzo kataka vitu vya burebure vitu vyepesi, siwezi kushindana, siwezi kuwasiliana, siwezi hata kutangaza biashara yangu au kutangaza nchi yangu, kwa sababu tunapotembea pia tunatangaza nchi yetu kwa mazuri, kwa utamaduni wetu, namna tunavyoishi. Kwa hiyo kile ambacho kijana anatakiwa ajifunze ni kufanya kazi, kuwa mtu mwenye bidii na kuwa mtu mwenye malengo kufikia kesho yake. Kesho yake isiwe leo tu, bali hata katika kile anachokifanya. Na naweza nikafananisha hata katika e, mambo ya mimea, nikitaka kula mchicha E, nitausubiri kwa wiki mbili, lakini nikitaka kula maembe lazima nipande, halafu baada ya mwaka miaka miwili ndipo nile. Ni matumaini na kuwa na matumaini ya wiki mbili, pia matumaini ya miaka miwili. Anapowambia vijana msibie matumaini, anawambia pia wewe kijana, katika ma maisha yako umeweka matumaini gani? Kama malengo yako ni kufanikiwa, ni kuwa e, raia bora, ni kuwa kiongozi bora, ni kuwa padri bora, ni kuwa sista bora, usitake kuwa padri bora kwa kutafuta matumaini ya wiki mbili. Hapana, lazima uvumilie we na matumaini. Ndio maana hata katika mwaka wa Jubilei kwamba sisi ni mahujaji katika matumaini. Hivyo katika safari yetu ya maisha lazima tujifunze kuvumilia, lazima tujifunze kujifunza. Tukubali kwanza kuwa wanafunzi, na maana ndio maana sisi ni wanafunzi daima wa maisha, na tukubali kujifunza kila leo, tukubali pia kujifunza kwa wazee wetu, kwa waliotutangulia, na hata kwa wadogo. Maana kama mwalimu Papa Francis pia alipenda kujifunza kutoka kwa wadogo, watoto wadogo alijifunza pia, kutoka kwa vijana alijifunza pia, kutoka na mazingira. Yeye hakukubali kwamba yeye kwa kuwa ni kiongozi wa kanisa hivyo anajua vyote? Hapana, alipenda kujifunza daima katika maisha, na alijifunza kutokana na watu wa rika mbalimbali. Na katika kujifunza kwake, ndiyo maana akafikia kusema kwamba, vijana, msipoteze matumaini, kwa maana kwamba mnaendelea kuwa wanafunzi wa maisha mpaka siku ya kifo. Ndio maana daima alikuwa anasema katika mazungumzo yake na katika mihadhara yake yote, Papa Francis alikuwa anakumbusha watu, msisahau kuniombea, maana yake msipoteze matumaini ya kusali, hata kama bado tuko tumebatizwa, safari yetu inaendelea, na safari yetu ni ya matumaini. Asante sana, shukrani kwa mapade wetu hawa wanafunzi wanaoelimishwa ili kuweza kuelimisha wengine watakapokuwa wamemaliza, na tuendelee kumwombea Baba Mtakatifu Francisco pumziko la amani, na wakati huo huo kuendelea kuomba Roho Mtakatifu ili tuweze kumpata Papa mpya wa kuweza kuliongoza kanisa lote, ambao ni mtumbwi wa Mtakatifu Petro Mtume, aliyetumwa na Yesu mwenyewe kulijenga kanisa lake. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojere katika maisha na utumi wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Njela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Pado Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus, hallelujah.