Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapo kutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Francisco, baada ya kuhitimisha katekesi kuhusu ufadhila na mizizi ya dhambi, mambo msingi katika kuulinda moyo, Jumatano tarehe ishirini na tisa Mei elfu mbili na ishirini na nne, ameanza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi arusi. Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu, tumaini letu. Baba Mtakatifu amewakumbusha mahujaji na wageni kwamba tarehe 29 Mei ya kila mwaka mama Kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya Mtakatifu Paulo wa Sita. Mheshimiwa Mahamudu Thabiti Kombo, balozi wa Tanzania nchini Italia, amewataka Watanzania kuchangamkia fursa za masomo zinazotolewa na taasisi mbalimbali nchini Italia ili kuandaa viongozi watakaojisadaka kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya Watanzania. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisko, baada ya kuhitimisha katekesi kuhusu fadhila na mizizi ya dhambi mambo msingi katika kulinda moyo, Jumatano tarehe ishirini na tisa Mei elfu mbili na ishirini na nne ameanza mzunguko mpya wa katekesi kuhusu Roho Mtakatifu na bibi harusi. Roho Mtakatifu anaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu, tumaini letu tafakari hii imenogeshwa na neno la Mungu kutoka katika kitabu cha Mwanzo: hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi, nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji, Roho ya Mungu ikatulia juu ya uso wa maji. Kitabu cha Mwanzo sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi wa pili. Baba Mtakatifu anasema katika katekesi yatawazamisha waamini katika hatua kuu tatu muhimu katika historia ya wokovu: agano la kale, agano jipya na nyakati za kanisa, daima waamini wakimkazia macho Kristo Yesu, ambaye ni tumaini lao. Kila ambacho kiliahidiwa kwenye Agano la Kale kinapata utimilifu wake kwenye Agano Jipya na la milele katika Kristo Yesu. Katekesi hii ni kama kufuata mzunguko wa jua tangu machweo hadi kuzama kwake. Ni katekesi inayojikita kwa Roho Mtakatifu katika kazi ya uumbaji. Mbingu na nchi zinatangaza utukufu wa Mungu, na kwamba kwa katekesi waamini na watu wote wenye mapenzi mema watamtambua Roho Mtakatifu Muumbaji, Veni Kreatori Spiritus. Hapo mwanzo Mungu aliziumba mbingu na nchi, nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji, roho ya Mungu ikatulia juu ya uso wa maji. Nguvu ya Roho Mtakatifu inaiongoza dunia tangu kuumbwa kwake na hivyo kujenga utulivu katika maisha. Na kwamba dunia, kosmosi kwa lugha ya Kigiriki na mundusi kwa lugha ya Kilatini, ni kielelezo cha uzuri, mpangilio safi na wenye utulivu kwa sababu Roho Mtakatifu ni Roho wa utulivu <mulia> Msikilizaji wa redio Vatikani, mzaburi anasema kwa neno la Bwana mbingu zilifanyika na jeshi lake lote, kwa pumzi ya kinywa chake, na kwamba waipeleka roho yako wanaumbwa, nawe waufanya uso wa nchi. Hapa kazi ya Roho Mtakatifu inafafanuliwa kwa kina na mapana kama chanzo cha uumbaji, na kama ilivyokuwa siku ile ya ubatizo wa Kristo Yesu na wakati mitume walipokuwa chumba cha juu, akawavuvia Roho Mtakatifu kama ilivyokuwa kwa Mwenyezi Mungu siku ile ya kwanza ya kazi ya uumbaji. Mtakatifu Paulo Mtume anaunganisha nguvu ya Roho Mtakatifu na kazi ya uumbaji kwa kusema kwamba viumbe vyote pia vinaugua kwa pamoja navyo vina utungu pamoja hata sasa. Viumbe vinateseka kwa sababu mwanadamu amejikabidhi kwenye utumwa wa uharibifu. Huu ni ukweli unaomsonga mwanadamu katika ulimwengu mamboleo, na kwamba Mtume Paulo anaona kabisa sababu za mahangaiko ya kazi ya umbaji, uharibifu pamoja na dhambi katika maisha ya mwanadamu, hali ambayo inamwondoa mwanadamu kutoka mbele za uso wa Mungu kama ilivyokuwa kwa nyakati zile. Ukweli huu unaendelea kuonekana hasa katika sehemu ambazo zimeonyesha uroho wa kukwapua rasilimali za Dunia. Mchango wa Mtakatifu Fransisko katika hili ni mwaliko wa kumsifu Mwenyezi Mungu sanjari na kuyatafakari matendo yake makuu, kwani mbingu za hubiri utukufu wa Mungu na anga la itangaza kazi ya mikono yake. Huu ni wimbo ambao waamini wanaurejea mara kwa mara wakati wanapoimba wimbo wa mtakatifu. Huu ni mwaliko wa kuwa na furaha wakati wa kuyatafakari matendo makuu ya Mungu, kama ilivyokuwa kwa Mtakatifu Fransisko wa Asisi ambaye hakutaka kumiliki chochote Chochote kile, Baba Mtakatifu Francisko anasema, hapo mwanzo, nguvu ya Roho Mtakatifu ilileta mageuzi makubwa na hivyo kuwamiminia waamini nguvu yake inayoleta mageuzi makubwa hata leo hii. Dunia imegawanyika na kuikuta ikiwa na kinzani kutoka nje, yaani kinzani za kijamii na kisiasa, vita, baa la njana, utapiamlo wa kutisha, bila kusahau ukosefu wa haki jamii. Haya ni mambo ambayo yako nje ya maisha ya mwanadamu, lakini pia hakuna kinzani na mipasuko ndani ya sakafu ya moyo wa kila mwamini. Hapa waamini wanahitaji nguvu ya Roho Mtakatifu ili kurekebisha hali hii ya vita na vurugu. Jambo la msingi ni kwa waamini kumfungulia Roho Mtakatifu maisha yao. Mwishoni mwa katekesi yake Baba Mtakatifu Fransisko anatumaini kwamba katekesi hii itasaidia kuamsha tena tamaa, uzoefu na mang'amuzi ya Roho Mtakatifu. Ndio maana katika mapambazuko ya milenia ya tatu ya Ukristo, Mama Kanisa anaweka mdomoni kilio cha waja wake kikisema: Veni Kreator Spiritus, yani njoo roho mumbaji washa nyoyo zetu kwa mapendo yako tuletee neema nyoyoni mwetu ili tugeuke na kuwa watu wapya zaidi kwa njia ya nguvu yako baba mtakatifu ametumia fursa hii kuwapongeza mapadi kutoka bergamo wanaoadhimisha jubilei ya miaka ishirini na mitano tangu alipopewa daraja takatifu ya upadre <mulia> Jumuiya ya Watanzania wa Katoliki Italia, Jumamosi ya tarehe 25 Mei 2024 wamekutana na kuadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumshukuru Mungu kwa kuhitimisha mwaka wa masomo 2023 hadi 2024. Ilikuwa ni nafasi ya kuagana na wanafunzi waliohitimu masomo yao na sasa wanarejea nchini Tanzania kuendelea na maisha pamoja na utume kwa watu wa Mungu nchini Tanzania. Kwa upande wake, Mheshimiwa Mahmud Thabit Kombo, balozi wa Tanzania nchini Italia, amewataka Watanzania kuchangamkia fursa za masomo zinazotolewa na taasisi mbalimbali nchini Italia ili kuwaandaa viongozi watakaojisadaka kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya Watanzania. Anatambua kwamba kama mapadre wanayo dhamana ya kufundisha, kuongoza na kuwatakatifuza watu wa Mungu, lakini uongozi wa maisha ya kiroho una mchango mkubwa katika kukoleza ustawi, maendeleo na mafao ya wengi katika masuala ya uchumi, haki, amani na utulivu wa nchi. Serikali inatambua na kuthamini mchango wa Kanisa Katoliki katika maendeleo ya Watanzania katika sekta ya elimu, afya na ustawi wa jamii. Zaidi ana haya ya kusema leo. Tumekusanyika hapa katika hii hafla maalum, na mimi nikushukuruni pia kwa upande wangu, kuongezea kukazia shukurani alizotoa ndugu yangu Balozi Mwameta juu ya maombi yenu ambayo mmeyafanya, mmefanya shughuli hii kwa malengo makuu. Nilivyoona mimi pale katika ibada ni malengo makuu mawili: moja, kuwaaga wale waliomaliza na wanarudi nyumbani kwenye utumishi, lakini la pili, kutuombea sisi sote pamoja na rais wetu Dr Samia Suluhu Hassan na nchi nzima ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwayo tunashukuruni sana kwa, kwa maombi hayo na kutuombea sisi viongozi wote kwa jumla, na naamini Mwenyezi Mungu ameyapokea maombi yetu kwa sababu Mungu ni Amen. Nashukuru sana. Sasa mimi leo ni, ni, nilete maombi kwenu nyie, maombi yangu matatu. Mheshimiwa Hassan amesema jambo moja zito sana kwa binadamu, ni sisi tumejaliwa by nature na ubinafsi, lakini mimi nitaongezea leo mambo mawili kwa ndugu yangu binadamu tumeongezewa na mambo matatu mengine. Binadamu tumezaliwa na ubinafsi, binadamu tumezaliwa na choyo. Wengine wanasema kwenye dini hakuna choyo, lakini ipo pia kwenye dini. Choyo la tatu, choyo maanake, hupendi mwenzako apate au apate zaidi kuliko wewe, unataka yeye aweko chini. Na la tatu ambalo binadamu tumejaliwa kuliko mnyama mwingine yoyote au kiumbe chingine chochote duniani ni uroho. Uroho manake wewe utataka uchimbe, uchukue dhahabu yote, uchukue tanzanite yote, uchukue almasi zote, ili kijukuu, kitukuu na kirembwe kisipate. Hii imeandikwa kwenye kitabu cha eh, makamu wa rais wa Marekani mashuhuri sana Al Gore, na ntarekomend msome hicho kitabu, kwa sababu dini inakwenda na dunia pamoja. Kwa hiyo mtapata kufanya ulinganisho, mi kidogo nasoma na dini pia, vitabu vyote vya dini navyo. Kwa hiyo nasoma dini, elimu ya kiroho kwa Mungu spiritually, lakini pia ya kidunia. Sasa hichi kitabu kinaitwa Inconvenient Truth, ukweli ambao si mzuri, mchungu, unaumiza. Katika kitabu hicho yeye ameandika na na nukuu, chapta moja, kwamba dunia yetu hivi sasa ina watu bilioni saba. Uwezo wa kuchukua dunia hii tuliokuwa nayo hii ina uwezo wa kuchukua bilioni ishirini. Hasa ukiwa na bilioni saba wakati dunia ina uwezo wa kuchukua bilioni ishirini, ina maana hapatakiwi kuwa na shida yoyote, yaani kila kitu kipo extra, au sio? Hatujafikia hata nusu ya uwezo. Lakini humwoumo kwenye kitabu chake anasema tunaiharibu dunia yetu, kiasi cha kwamba hata hawa bilioni saba hawatokaa kwa amani, hawatokaa kwa utulivu, kwa sababu tunachota kwa uroho Zile resources nyingi za kidunia na ndio maana mnaona hali ya hewa leo kule mlima ule uliodondoka kule Katesh, e, huko Dubai juzi imeonyesha mvua kubwa mpaka pamejaa maji. E, mnaona mambo mengi yana kwa sababu ya, ya, yo. Lakini kitabu hicho hicho anasema simba yule simba mnyama akishawinda leo akishakula chakula chake, wapite swala hata mia, atafanya nini simba? Anasema kwenye kitabu hicho mnyama, kuna wakati anabadilika, anakuwa bora kuliko kwa sababu ya hizo tatu. Sasa leo ombi langu kwenu nyinyi, nimekwenda mimi kutembelea ile Gregorian University Santa Croce e, nikamuuliza, population ya kwanza ya Afrika ni nani? Nikaambiwa ni wa Rwanda, ndio wako wengi wanafunzi. Population ya pili nani? Wa Nigeria. Population si yetu kama namba tano. Nikaambia, kwa nini sisi hatuko? Anasema hizi scholarship zinapotolewa zinapelekwa nyingi sana Tanzania, lakini wanajaza wachache. Mie kwa sababu najaribu hiyo choyo kuiondoa, ndio maana najua kwa hiyo nakuombeni, hizi scholarship ziko nyingi na Vatican inatoa nyingi. Idadi inayotoa kwa Nigeria ndio idadi hiyo hiyo inayotoa kwa Tanzania, ni idadi hiyo hiyo inayotoa kwa Rwanda. Sasa naomba kila mmoja wenu ambaye anaondoka akafanya ushawishi huko, watu waombe hizi nafasi Santa Croce au Holy Cross wao wanatoa mpaka masomo ya management leadership, vitu ambavyo sisi tuna uhitaji mkubwa sana nchini, uongozi pamoja na management katika kila sekta. Wao wajaji kita kwenye dini tu, wanakwenda kwenye sekta hizi za uongozi wa kidunia pia. Lakini naomba kila mmoja, ili na yeye awe karibu na mungu wake katika kufanya ibada, kila mmoja wenu anayeondoka kurudi nyumbani akafanya ushawishi ya kuleta angalau kijana mmoja kwa mwaka aje hapa. Sasa je, kuna choyo katika hilo au hutoi wewe pesa, pesa si zako eh, nafasi si zako wewe, unamkatalia mwenzako asipate, anapata nani badala yake? Jirani sisi pale tukienda tunaona idadi ni ndogo. Mi ninaomba sana kwa wale wanaoondoka, hilo walifanyie kazi, kwa sababu hilo nimeliona na mheshimiwa balozi pia, na wewe naliwasilisha kwako kwa sababu nime li, nimeliona hilo. La pili, mnaorudi nyumbani mnakwenda kuongoza ama kuwachunga wengine, sindio? si mtakuwa na, mnahitaji ile ile ya mwanzo kabisa inaitwaje? Jumuiya ya mwanzo kabisa jumuiya, ukija juu yake, ukija juu yake parokia, mpaka kuanzia level hizi za parokia e, mkiniuliza kwenye CCM kule kwenye chama changu ungekwambia ni shina kata, ningekuja wadi, nikatoka wadi nikaja jimbo, nikatoka jimbo, najua yote ile kikatiba, lakini hizi nyingine na, naendelea kuzisoma ku ili na mimi nizifahamu. Hii parokia e, na inakwenda mpaka juu kabisa, ngazi ya juu kabisa, juu kabisa ni jimbo sasa hivi kwa Tanzania. Kwa hiyo hizi parokia hizi mtusaidie, kwa sababu serikali yetu sasa hivi imevuta sana uh, watu wa dini kuwa karibu, kwa sababu tunaamini spiritual leadership inakwenda sambamba na maendeleo, inakwenda sambamba na uchumi, inakwenda sambamba na amani na utulivu katika nchi. Kweli si kweli? Genocide ya Rwanda na Burundi ilikuwa solve na nani? Kanisa. Sijui kama mnakumbuka, someni vitabu vya genocide. Mwisho kabisa kanisa. Leo Papa Francesco anaitwa kwenda Ukraine na Urusi kwa sababu anasikilizwa na pande zote mbili, anasikilizwa na Urusi na anapewa heshima kubwa sana na anasikilizwa na upande huu. Hili lote hili limeonyesha mwelekeo mzima wa uongozi wa kanisa wakuap sasa, na nyinyi leveli yenu mnaweza kuwa, mnaweza kuwa viongozi wazuri sana kwa jamii zetu kuleta maendeleo, kwa sababu maendeleo yakipatikana, hali nzuri ikiwepo na maisha ya watu yanakuwa mazuri, mfano hai ni Mheshimiwa Rais wetu Dkt. Samia Suluhu Hassan alipokuja hapa, sisi tulifanya tulifanya research utafiti mkubwa sana kabla hajaja na groundwork. na ndio mara yangu ya kwanza kujua idadi ya shule zote za kikatoliki Tanzania, nyie amzijui mi nazijua zaidi ya mia mbili themanini na tatu, vituo vya afya zahanati, na miradi yote ile inayofanywa katika jamii. Sasa mi nataka nikuulize wewe leo swali. Mheshimiwa Samia alikuja na walei, jumuiya za walei, watoto, vijana, Zanzibar bara na yule kiongozi mkuu wa Afrika, wako Wakatoliki wangapi Tanzania? Uongozi wenu usiishie tu kwenye masomo na kuondoka na kwenda kwenye parokia ama structure nyingine za kanisa, lakini naomba sana u extend kwenda kwenye maendeleo ya nchi yetu, u extend kwa sababu tayari mmeshaanza kuonyesha mifano hai ambayo leo Mheshimiwa Rais anafuatana na viongozi wa jumuiya ya walei, yaani waumini, hao sio? Tunasema waumini kuja nao Vatican, makao makuu. Hiyo ni picha tosha ya kusema serikali jinsi inavyotambua madhehebu haya pamoja na wafuasi wake. Rais eh, mesijaona bado kufuatana na madhehebu mengine, lakini rais mwenyewe anakwenda na madhehebu haya kwenye makao makuu ya madhehebu hayo kwa Papa mwenyewe Francesco. Kwa hiyo mimi ningewaomba sana, mnaorudi mwangalie sehemu ya huduma za jamii, mwangalie namna ya kuwasaidia viongozi wa serikali katika maeneo mnayokwenda. Kila nchi kule ikiprospa vizuri, na sisi huku tunapata kutekeleza vizuri zaidi, kwa sababu mishahara yetu sisi inatokea nchini, haitokee ya hapa Italy. Kwa hiyo nyinyi kule kila mkifanya vizuri, na sisi tunaweza kuwahudumia vizuri. Ombi la mwisho hilo, mwendelee kumwombea rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mama Samia Suluhu Hasani. Kila mkikaa maombi yenu, sala zenu, mumwombee yeye, pamoja na serikali yake, pamoja na wasaidizi wake wote, pamoja na sisi. Mungu katika Mtakatifu Fransisko wakati wa katekesi yake kuhusu Roho Mtakatifu na bibi arusi, Roho Mtakatifu anawaongoza watu wa Mungu kuelekea kwa Yesu tumaini letu, amewakumbusha mahujaji na wageni kwamba tarehe 29 Mei ya kila mwaka mama kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya mtakatifu Paulo wa sita aliyechaguliwa kuliongoza kanisa Katoliki kama halifa wa mtakatifu Petro wa 262 hapo tarehe 21 mwezi Juni 1963. Tarehe 19 Oktoba 2014 baba mtakatifu Francisco akamtangaza kuwa ni mwenye heri na tarehe 14 Oktoba 2018 akatangazwa na Baba Mtakatifu Francisco kuwa ni mtakatifu. Ni kiongozi aliyetekeleza utume wake katika mazingira magumu ya vita baridi, akajitahidi kuwaganga na kuwafunga watu wa Mungu waliokuwa wamejeruhiwa kwa haki na huruma. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema Mtakatifu Paulo wa sita alikuwa ni kiongozi aliyekuwa anawaka upendo wangavu wa Kristo Yesu kwa kanisa na kwa ajili ya binadamu. Maadhimisho ya kumbukumbu ya Mtakatifu Paulo wa sita yaamshe na kupyaisha furaha ya kuwa ni mfuasi wa Kristo Yesu, apyaishe ari na mwamko wa ujenzi wa utamaduni wa upendo. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema wanapopata nafasi kujisomea waraka wa kitume wa Papa Paulo wa sita, Evangelii Nuntiandi, waraka ambao bado ni muhimu sana katika mchakato wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu. Kutoka studio za radio Vatican ni Sister Roslin Wambani Wafula wa shirika la mabinti wa mtakatifu Paulo. Tuifanye Afrika mti wa uzima. Afrika ni nchi ya matumaini, licha ya changamoto zake nyingi, bara ambalo linaweza kugeuzwa kuwa nchi ya haki na amani. Haya aliyasema Kadinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, wakati wa mahubiri yake kwenye misa aliyoiongoza Jumatatu tarehe 27 Mei 2024 katika fursa ya kuadhimisha siku ya 61 ya Afrika ambayo hufanyika kila tarehe 25 Mei ya kila mwaka. Maadhimisho hayo yaliwaleta pamoja makumi ya Waafrika katika kanisa kuu la Mtakatifu Maria Mkuu jijini Roma, ambako balozi wa kwanza wa Afrika mjini Vatikani alipumzishwa. Ndugu msikilizaji, hata hivyo, katika hafla hiyo pia alizungukwa na maaskofu wengine akiwemo Askofu Mkuu Fortunatus na Wachuku, katibu mkuu wa Baraza la Kipapa la Uinjilishaji, Askofu Mkuu Lorandis Macricas, mwakilishi wa Baba Mtakatifu katika kanisa kuu la Bikira Maria Mkuu mapade wengine wa kiafrika pia walishiriki vilevile maadhimisho hayo ni katika kuheshimu balozi wa kwanza Afrika, wa kiafrika aliyeidhinishwa vatican antony manuel nuvunda aliyezikwa kwenye moja ya makaburi yaliyomo kwenye kanisa kuu hilo mnamo januari 1608 kwa njia hiyo misa ilitanguliwa na heshima ya kuweka shada mbili za maua na wanadiplomasia wa kiafrika kwenye kaburi la papa paulo wa 5 katika kikanisa cha paulin na kwenye kaburi la barozi huyo Antonio Nuvunda chini ya kanisa kuu. Katika mahubiri yake Kardinali Pietro Parolini, awali ya yote, alielezea utajiri mwingi ambao bara la Afrika limesheheni kiroho, kibinadamu, na kiutamaduni na asili kisha alizungumzia juu ya maendeleo yaliyofikiwa na changamoto zinazolikabili bara hilo hasa kuhusu amani na maendeleo. Akirejea maneno ya Papa Benedikto wa Kumi na Sita katika waraka wa kitume wa African Munus wa baada ya Sinodi kuhusu kanisa la bara la Afrika katika huduma ya upatanisho wa haki na amani, katibu wa Vatikani alikumbusha historia chungu ambayo imekwamisha kwa kiasi kikubwa maendeleo ya Afrika ikiwa ni pamoja na makovu ya mapambano ya kidugu, utumwa na ukoloni mamboleo unaoendelea kwa namna nyingine. Zaidi ya kila kitu, aliendelea kusema kuwa kuna sababu nyingi za matumaini na shukurani. Afrika inadumisha furaha ya kuishi, bado kuna wengi waliozaliwa. Familia ni ya thamani kubwa, imejaa mali nyingi za wanadamu, maadili ya kiakili na kiutamaduni ambayo lazima yahifadhiwe. Ulimwengu unaitaje Afrika kardinari Parolin alisisitiza Afrika inachukua nafasi muhimu katika moyo wa diplomasia wa Vatikani. Ni kutokana na mtazamo huu chanya, inafaa kuadhimisha kumbukizi ya barozi wa kwanza wa Afrika katika mahali patakatifu, mwanzilishi wa diplomasia ya Afrika jijini Vatikani, alisistiza katibu wa Vatikani. Antonio Manuel Nuvunda alitumwa kwa Papa kuanzisha ripoti kulingana na mazungumzo na maadili ya Kikristo ambayo tayari yalikuwapo katika ufalme wa Kongo baada ya safari ndefu iliyompeleka Brazili, hispania na Ureno, alifika Roma akiwa amechoka sana na kufariki kwenye sikukuu ya Epifania, yani tokeo la Bwana, mnamo 1608 na kumbukumbu yake inakumbusha hali ya maisha ya kidiplomasia, hasa kupitia kazi ya subira na ambapo wanadiplomasia wanatafuta kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia, uhusiano wa kibinadamu, ili kuimarisha mahusiano, kufanya kazi kwa ajili ya upatanisho, haki na amani, alithibitisha Kardinari Parolini, ambaye alionyesha kwamba mataifa hamsini ya Afrika yana uhusiano na, na Vatikani. Vilevile alisisitiza kuwa Afrika inachukua nafasi muhimu katika moyo wa diplomasia ya Vatikani, kabla ya kuhitimisha kwa sara kwa Bikira Maria mtakatifu iliyotungwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili katika waraka wake wa kitume wa Eklesia in Africa, yaani Kanisa barani Afrika, huku akiomba maombezi ya Mama wa Mungu ili Afrika iweze kugeuzwa kuwa bara la haki na amani. Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika neno lake la shukurani balozi wa Kameruni bwana Antony Zang, mkuu wa mabalozi wa kundi la wakazi wa Afrika walioidhinishwa na Vatikani alionyesha kuwa siku ya Afrika inalenga hasa kuwaleta Waafrika pamoja, kuhamasisha juu ya changamoto za bara hilo na kuifanya Afrika ijulikane kwa wengine. Heshima iliyotolewa kwa Nsaku na Vunda inalenga kuushuhudia ukale wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Afrika na Vatikani, lakini pia ni jukumu la kumbukumbu kuhamasisha kumbu vizazi vijavyo. Mapapa watatu waliofuatana wakati wa safari iliyomleta mkuu huyu wa ufalme wa Kongo hadi Vatikani walikuwa ni Papa Klementi wa nane, Papa Leo wa kumi na moja na Papa Paulo wa tano. Licha ya safari hiyo ndefu iliyojaa mitego, Manuel Nuvunda alionyesha nia ya kukutana na Papa. Kwa njia hiyo, na awe jumba la kumbukumbu kumbu kwetu. Ninaomba mtindo wake uwatie moyo wana diplomasia katika kutetea haki yao ambapo pia alimtaja Papa Francisco ambaye anapendekeza diplomasia ya mwanadamu kwa mwanadamu na sio udhibiti wa maeneo ya madini ndugu msikilizaji siku ya afrika duniani kwa kawaida imekuwa ikiadhimishwa kila mwaka tangu 1963 ambayo ni tarehe ya kuanzishwa kwa umoja wa nchi huru za afrika ambayo ilikuja kuwa umoja wa afrika mnamo mwaka 2002 ni fursa kwa wanadiplomasia kuongeza ufahamu kuhusu nafasi ya Afrika duniani. Ni kwa nia hiyo ambapo mabalozi wa kundi la wakazi wa Afrika walioidhinishwa na Vatican walitaka mwaka huu tarehe 25 Mei kufanya kumbukumbu kumbu ya tukio la kihistoria lililotokea zaidi ya miaka 400 iliyopita ambalo lilimulika uhusiano wa kihistoria kati ya Vatican na bara la Afrika. Mwanadiplomasia huyo kijana mchamungu mwenye adabu na mpole alitumwa mnamo mwaka elfu moja 604 na mfalme Alvaro wa pili Mpanzu Denimi wa ufalme wa Kongo na alibadilika kuwa Mkristo ambaye eneo lake wakati huo lilikuwa ndani ya Afrika ya kati na eneo liko kaskazini mwa Angola. Ujumbe wa kimataifa unaoongozwa na Kenya nchini Haiti hautatumwa kabla ya wiki tatu zijazo, alisema hayo rais wa Kenya Bwana William Ruto katika mahojiano na shirika la habari la Uingereza BBC. Utumaji wa awali wa maafisa mia mbili wa polisi wa Kenya ulipaswa kutua Haiti mnamo Mei ishirini na tatu, lakini kuwasili kwao kuliahirishwa dakika za mwisho. Rais Ruto nchini Kenya alieleza kuwa kuchelewa kuwasili kwa kikosi hiki cha kwanza cha polisi kumetokana na ugumu wa kuandaa miundo ambayo italazimika kukidhi kikosi cha kimataifa na ukosefu wa silaha na vyombo vya usafiri. Ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoanza kujielekeza katika maadhimisho ya sherehe ya Ekaristi Takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa Kanisa. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa, nikisema tumsifu Yesu Kristu, Laudetru Yesus Kristus.