Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Ni katika muktadha wa maadhimisho ya kumbukizi ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa, kwa Selam, miaka arobaini ya maadhimisho ya mkutano mkuu wa Selam kumbukizi ya miaka kumi tangu hayati Baba Mtakatifu Francisco achapishe waraka wake wa kitume la udatosi, yaani sifa iwe kwako, kwa juu ya utunzaji wa nyumba ya wote; maadhimisho jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo sanjari na mwelekeo wa kanisa mitarafu; mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa copu thelathini utakaofanyika huko Belemu, eneo la Amazoni nchini Brazili mwezi Novemba elfu mbili na ishirini na tano sera mkwanzia tarehe ishirini na saba hadi tarehe 30 Mei 2025 wajumbe wake wanakusanyika huko Rio de Janeiro nchini Brazili kwa mkutano wao wa mwaka. Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametoa mwaliko kwa wahusika wakuu wa vita nchini Ukraini na ukanda wa Gaza kusitisha vita na kuanza kujielekeza katika mchakato wa majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi ili kujenga na kudumisha amani ya kudumu. Baba Mtakatifu ametoa mwaliko kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kujiunga pamoja naye kwa ajili ya kuombea amani nchini Ukraini na maeneo yote ya vita. Tutakushirikisha mchakato wa watawa katika mapambano dhidi ya biashara alamu ya binadamu nchini Tanzania. Kwa niaba ya Angela Rozaura na Sara Peraji, mimi ni Pado Richard Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <tipa> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, shirikisho la mabaraza ya maaskofu Katolika ya Amerika ya Kusini na Karebian Chelamo ni matokeo ya mkutano mkuu wa maaskofu wa Amerika ya Kusini waliokutana kuanzia tarehe 25 Julai hadi tarehe 4 Agosti mwaka 1955 huko Rio de Janeiro nchini Brazili, na katiba yake ikapitishwa na Papa Pio wa 12 tarehe 2 Novemba mwaka 1955. Mkutano huu pamoja na mambo mengine ulipania kujenga na kuimarisha urika wa maaskofu katolika Amerika ya Kusini katika mchakato wa mang'amuzi ya shughuli za kichungaji, tayari kusikiliza na kujibu changamoto mamboleo katika maisha na utume wa kanisa. Hii ni changamoto ya kujenga na kudumisha kanisa la kisinode na la kimisionari, tayari kujikita katika kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu hadi miisho ya dunia ni katika muktadha huu wa maadhimisho ya kumbukizi ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa Selamu, miaka arobaini ya maadhimisho ya mkutano mkuu wa Selamu, kumbukizi ya miaka kumi tangu hayati Baba Mtakatifu wa Francisco achapishe waraka wake wa kitume Laudato si, yaani sifa iwe kwako, juu ya utunzaji wa nyumba ya wote, maadhimisho ya jubilei ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo sanjari na mwelekeo wa kanisa mintarafu mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa kopu 30 utakaofanyika huko Belemu, eneo la Amazoni nchini Brazili, kuanzia mwezi Novemba mwaka 2025. Selamu, kuanzia tarehe 27 hadi tarehe 30 Mei 2025 wajumbe wake wanakusanyika huko Rio de Janeiro nchini Brazili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa 14 ametumia fursa hii kuwatumia ujumbe kwa kuendelea kukazia umuhimu wa kujenga na kudumisha urika wa maaskofu, kusoma alama za nyakati kwa kutambua changamoto zinazolikabili kanisa katika ulimwengu mambo leo kutafuta majibu makini yatakayosaidia kuleta ufanisi katika utatuzi wa changamoto za kimaadili na utu wema. Kwa hakika, anasema Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne kwamba mkutano huu ni alama ya umoja na ushirika wa maaskofu wa Amerika ya kusini na nchi za Karebiani katika mchakato wa uinjirishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, sanjali na utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote. Huu ni mkutano unaochambua pamoja na mambo mengine umaskini unaosigina utu heshima na haki msingi za mamilioni ya watu wa Mungu huko Amerika ya Kusini, lakini watu wa Mungu wa Amerika ya Kusini hawana budi kukumbuka kwamba Kristo mfufuka yuko kati yao, analilinda na kuliongoza kanisa lake na kwamba tumaini halitahayarishi, kwa maana pendo la Mungu limekwisha kumiminwa katika mioyo yetu na Roho Mtakatifu tuliyepewa sisi. Baba Mtakatifu Uleo wa kumi na nne anawapongeza maaskofu wa Selamu kwa kuendelea kupyaisha utume na shughuli za kimisionari zinazofanyika barani humo na wasihi maaskofu waendelee kuwa waaminifu katika huduma na upendo kwa kanisa hasa katika ulimwengu wa utandawazi na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia. Hatimaye Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewaweka wajumbe wa shirikisho la mabaraza ya maskofu Katoliki Amerika ya kusini na Karibiani Selam chini ya ulinzi na tunza Bikira Maria wa Guadalupe, msimamizi na mlinzi wa Amerika ya kusini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, wakati wa katekesi yake Jumatano tarehe ishirini na nane Mei elfu mbili na ishirini na tano ameonyesha uwepo wake wa karibu kwa watu wa Mungu wanaoteseka kutokana na madhara ya vita huko nchini Ukraini. Katika siku za hivi karibuni kumekuwepo na mashambulizi dhidi ya raia wasiokuwa na hatia pamoja na uharibifu mkubwa wa miundombinu. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne ametoa mwaliko kwa wahusika wakuu wa vita hii kusitisha vita na kuanza kujielekeza katika mchakato wa majadiliano katika ukweli na uwazi ili kujenga na kudumisha amani ya kudumu. Baba Mtakatifu ametoa mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujiunga pamoja naye kwa ajili ya kuombea amani nchini Ukraini pamoja na maeneo mbalimbali yaliyoathirika kwa vita. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, wakati huo huo, Baba Mtakatifu Leo wa 14 anasikitika kusema kwamba kilio cha watu wa Mungu ukanda wa Gaza kinaendelea kupanda mbinguni kutokana na vifo vya watu wasiokuwa na hatia. Kuna umati mkubwa wa watoto wanaoendelea kuteseka kutokana na vita pamoja na baa la njaa linaloendelea kusigina utu, heshima na haki msingi za watoto hawa. Kwa mara nyingine tena Baba Mtakatifu Leo wa 14 anawaalika viongozi wakuu wa mataifa kusitisha vita hii, mateka na wafungwa wa vita waachiliwe huru na kwamba sheria za kimataifa zilindwe na kuheshimiwa na wote. Bikira Maria, malkia wa amani, awaombee watu wote. sababu nzito zinazopelekea watu kujikuta wanatumbukizwa kwenye biashara haramu ya binadamu na viungo vyake sanjari na mifumo mbalimbali ya utumwa mamboleo ni umasikini wa hali na kipato unaodanganya watu hawa kwamba watapata fursa za ajira na hivyo kuondokana na hali yao duni. Lakini ukweli wa mambo, wanapofika huko wanakopelekwa, wanajikuta wakiwa wametumbukizwa kwenye biashara ya binadamu na viungo vyake sanjari na utumwa mamboleo kiasi kwamba hawana tena uwezo wa kurejea nchini mwao. Ni watu wanaotoka katika maeneo ya vita, njaa na magonjwa, watu walioathirika kutokana na mipasuko ya uchumi, kidini, kijamii, hali ngumu ya maisha ya pamoja na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Lakini sababu kubwa zaidi ni watu kufilisika kimaadili na kiutu kutokana na kuelemewa na uchu wa mali na utajiri wa haraka, harakaharaka na madaraka. Mapambano haya yalipewa kipaumbele cha pekee katika maisha na utume wa Baba Mtakatifu Francisco. Biashara ya binadamu si wazo la kufikirika bali ni hali halisi inayogusa mamilioni ya watu duniani. Hawa ni wale watu wanaotumbukizwa kwenye biashara ya utalii wa ngono, biashara na viungo vya binadamu ndoa shuruti na kazi za suluba kwa watoto wadogo ambao wakati mwingine wanapelekwa mstari wa mbele kama chambo cha vita. Watoto hawa wakati mwingine wamekuwa ni kafara wa imani za kishirikina sehemu mbalimbali za dunia. Wakimbizi, wahamiaji na wale wote wanaotafuta hifadhi ya kisiasa mara nyingi wamejikuta hata wao pia wametumbukizwa katika biashara haramu za binadamu na mifumo mbalimbali ya utumwa mamboleo. Ni katika muktadha huu, Tanzania inakabiliwa na ongezeko la matukio ya biashara haramu ya binadamu, waathirika wakiwa wanawake na wasichana wadogo. Wanawake wengi husafirishwa kutoka vijijini kwenda mijini, kutoka Tanzania hadi nchi za nje kwa ajili ya biashara ya ukahaba, kufanya kazi za ndani, na vijana wa kiume kujihusisha na vikundi vya kigaidi. Serikali ya Tanzania a kupambana na usafirishaji huo haramu, huku ikitoa mwaliko kwa mashirika ya kidini na ya kiraia kuimarisha juhudi za msingi, kuzuia na kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu katika kukabiliana na hali hiyo, Umoja wa Watawa wa Kike Katoliki Tanzania, TIKAS, imechukua jukumu kubwa katika kupambana na janga hilo kupitia programu ya Talita Kumu. Juhudi za TIKAS za kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu zimefanywa kupitia kampeni dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu tangu mwaka elfu mbili na ishirini na moja hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano katika kanda sita zikiwemo kanda ya kati, kanda ya kaskazini, kanda ya magharibi kanda ya Ziwa, kanda ya kusini magharibi na kanda ya kusini mwa Tanzania. TIKAS kupitia mpango wa Talitakumu wamejikita katika kukuza uelewa na kuwajengea uwezo jamii ili kuzuia usafirishaji haramu wa binadamu, ufikiaji wa jamii, mafunzo, juhudi za uokoaji na kutibu wahanga hao kisaikolojia. Mratibu wa programu hiyo ya Talita Kum Tanzania, Sisa Ujini ya Mshana alisema dhamira ya mpango huo ni kuongeza uelewa na kuzuia biashara haramu ya binadamu kupitia elimu, utetezi na ushirikiano. Jukumu la programu hiyo ni kutoa mafunzo katika jamii kupitia parukia misikiti shule na vyuo vikuu kutoa elimu juu ya usafirishaji haramu katika mikoa mipakani ikiwemo mipaka ya Sirari na Namanga. Uhamasishaji wa jamii katika majimbo Katoliki ambao yapo kwenye jamii hatarishi haramu ya usafirishaji haramu wa binadamu yakiwepo majimbo ya Musoma, Iringa, Kahama, Dodoma, Mtwara, Dar es Salaam, Arusha, Kigoma, Tabora, Singida, Tanga, Moshi na Same. Kuokoa hanga na kuwatoa katika mazingira hatarishi na kuwapatia msaada wa kisaikolojia kuunda vilabu vya shule na vikundi vya ufuatiliaji wa jamii kuhusu usafirishaji haramu wa binadamu na ushirikiano wa Wizara ya Mambo ya Ndani ya Tanzania. Alielezea mafanikio kadhaa ya programu ambayo watao wa kike nchini Tanzania nchini yatias wamepata kupitia programu hiyo, wakisema kuwa wameweza kufikia jamii zaidi ya watu thelathini na mbili elfu katika kanda sita zinazohamasishwa kujenga uwezo kupitia semina kwa watao wa kike hususan wasichana, viongozi wa dini mbalimbali mbali, viongozi wa jumuiya ndogondogo za Kikristo, operesheni za uokoaji, kutoa msaada wa kurejesha nyumbani na kuwaunganisha na familia wahanga hao kutoka nchi za ughaibuni katika Malasia na mataifa mengine ya Afrika. Wamekuwa ni watetezi wa usafirishaji haramu wa binadamu, hivyo kuzindua siku ya kitaifa dhidi ya usafirishaji wa binadamu Julai 31 mwaka 2024 na mwaka huu Februari wakati wa sikukuu ya Mtakatifu Bakita. Wamefanikiwa kuboresha ushirikiano wa dini mbalimbali kwa kuwa walikuwa na juhudi za pamoja na viongozi wa Kikristo na Kiislamu, wakati wa semina utetezi na kampeni, walikuwa na ushirikiano na vyombo vya habari ambao uliboresha usambazaji mpana wa ujumbe wa kupinga usafirishaji haramu wa binadamu kufikia mamilioni ya Watanzania. Sisa Ujini alisema programu hiyo inakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali katika utekelezaji wake, ikiwa ni pamoja na muda mdogo wa kampeni kulingana na tathmini ulinzi wa waathirika na matibabu yao, miundombinu mibovu kwamba ilikuwa ni vigumu kufikia vijiji vya mbali vilivyo na barabara mbovu na kuwepo kwa makundi yenye silaha na wanyama wakali. Hapakuwa na ufuatiliaji wa kina ili kuelewa namna programu hiyo ilivyoleta mabadiliko katika jamii. Jumuiya zinaomba ufuatiliaji ufanyike, tathmini na mafunzo ya monitoring and evaluation. Ushirikishwaji wa watu wenye ushawishi ambao uligundulika kwamba wapo watu wenye majina mashuhuri wanaohusika na usafirishaji haramu wa binadamu uwepo wa makundi ya kigaidi ambayo yanahusika katika kusafirisha vijana kwa mafunzo ya kijeshi hii ni changamoto kwa watawa hao na wote wanaoshiriki katika kampeni dhidi ya usafirishaji haramu wa binadamu. Tikas chini ya mpango wa Talita Kum ina mkakati wa kuanzisha nyumba salama ili kutoa makazi na usaidizi kamili kwa waathirika waliokolewa, kudumisha programu ya mafunzo na kutoa elimu endelevu ya ufuatiliaji, tathmini, uhamasishaji na uwekezaji katika miundombinu ili kuboresha upatikanaji wa barabara na usalama katika maeneo ya mbali, kuimarisha na kupanua ushirikiano na serikali, mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kimataifa yanayopambana na usafirishaji haramu wa binadamu kwa ajili ya kufikia jumuiya pana na kuimarisha ushirikiano wa vijana na kuongeza vilabu vya shule na elimu. Juhudi za tikasi chini ya mpango wa Talitha Kum zimeleta mabadiliko ya maana katika vita dhidi ya ulanguzi wa binadamu. Kwa msaada unaoendelea uratibu, na ugawaji wa rasilimali, juhudi hizi zinaweza kupanuliwa na kudumishwa ili kuwalinda wanyonge na kurejesha utu kwa waathirika. Mkurugenzi wa idara ya kukuza ya ya maendeleo fungamani ya mwanadamu akisema kuwa suala la uhamiaji limekuwa suala muhimu kwake tangu siku za mwanzo wa utume wake. Papa Francisco hakuona biashara haramu ya binadamu kama tatizo la kijamii bali kama dhambi kubwa inayoathiri mwili mzima wa Kristo. Aliuita utumwa mamboleo na mara kwa mara amelaani miundombinu ya kiuchumi na kijamii inayosababisha usafirishaji haramu wa binadamu. Alihitaja changamoto ya nchi za Afrika katika kupambana na biashara haramu ya binadamu kuwa ni ukosefu wa utashi, sera na kanuni dhaifu, ukosefu wa maarifa na takwimu sahihi zinazochochea kuchukua hatua madhubuti, majibu yasiyoratibiwa wa wala kufanyiwa kazi Kutozingatia usafirishaji haramu wa binadamu kwenye mikutano ya mesea. Pia alitaja sababu za biashara haramu za binadamu akisema ni kuyumba kwa siasa katika nchi za Afrika, umasikini, ukosefu wa ajira, kutokuwa na elimu ya kutosha, ushawishi wa mitandao ya kijamii, adhabu dhaifu kwa wahalifu, ufisadi, kwa mfano katika uhamiaji, viwanja vya ndege na mipaka, na malezi duni katika ngazi ya familia. Kutoka studio za redio Vaticani, mimi ni Sara Pelaji. Hii ni redio Vatikani inayekutangazia moja kwa moja kutoka mjini Vatikani za kutisha zinazotoka huko Gaza, shambulio la chuki dhidi ya Wayahudi huko Washington, uwezekano wa mkutano wa kilele cha amani juu ya Ukraini na mwanzo wa upapa wa Papa Leo wa 14 yalikuwa ni miongoni mwa masuala ya Kardinari Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, katika mazungumzo na vyombo vya habari vya Vatikani, akiingilia ya kati masuala yaliyo katikati ya umakini wa sasa wa Vatikani. Yafuatayo ni mahojiano hayo. Mwadhama, huko Gaza watoto wanakufa kwa njaa na idadi ya watu imechoka. Mabomu yanaanguka kwenye shule na hospitali na bado haionekani kama kuna nia yoyote ya kukomesha milipuko. Kardinali Parolin alijibu: kinachotokea Gaza hakikubaliki, sheria ya kimataifa ya kibinadamu lazima itumike kila wakati na kwa kila mtu. Tunaomba kwamba milipuko ya mabomu ikome na kwamba msaada unaohitajika ufikie idadi ya watu. Ninaamini kwamba jumuiya ya kimataifa inapaswa kufanya kila linalowezekana kukomesha janga hili. Wakati huo huo, tunasisitiza kwa nguvu zote wito wetu kwa Hamas kuachilia mara moja mateka wote ambao bado wanawashikilia na kurejesha miili ya waliowawa baada ya shambulio la kinyama la tarehe saba Oktoba elfu mbili ishirini na tatu dhidi ya Israeli. Swali jingine aliloulizwa ni kwamba ulichukuliaje shambulio la hivi majuzi huko Washington na mauaji ya wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israeli? Kardinali Parolini alijibu: ilinishutua sana, kwani tayari ilitokea Oktoba saba. Wao ni waathirika wasio na hatia na hawa pia walijitolea kwa ajili ya amani na mipango ya kibinadamu. Ni lazima tuwe waangalifu na kuhakikisha kwamba saratani ya chuki dhidi ya Wayahudi ambayo haijashindwa kabisa hainyanyui kichwa chake tena. Swali: katika siku za hivi karibuni, baada ya matokeo mabaya ya mkutano huko Istanbul, kulikuwa na mazungumzo juu ya uwezekano wa nafasi ya kutoegemea upande wowote mahali penye ulinzi. Kwa hiyo haikuwa upatanisho, kwa sababu upatanisho lazima uombwe na wahusika katika muktadha huo. Hata hivyo, kulikuwa na toleo la umma tu la upatikanaji wa kuandaa mkutano unaowezekana. Sasa kuna mazungumzo ya maeneo mengine yanayowezekana kama vile Geneva. Kwa hali yoyote, sio muhimu ambapo mazungumzo kati ya Urusi na Ukraini, ambayo sisi sote tunatumaini yatafanyika. Kilicho muhimu zaidi ni kwamba mazungumzo haya yaweze hatimaye kuanza, kwa sababu ni haraka kusitisha vita. Kwanza kabisa, mapatano ni ya dharura kukomesha uharibifu, miji iliyoharibiwa, raia wanaopoteza maisha, na kisha ni dharura kufikia amani iliyotulia ya haki na ya kudumu, kwa hiyo iliyokubaliwa na kuafikiwa na pande zote mbili. Swali jingine: neno amani limesikika kutoka dakika za kwanza kabisa kwenye midomo ya papa mpya siku ya kuchaguliwa kwake. Katibu wa Vatikani alijibu ndiyo Leo wa kumi na nne anaendelea kwa nguvu baada ya watangulizi wake. Nilivutiwa na ukweli kwamba katika sara yake ya kwanza ya malkia wa mbingu kutoka katikati ya dirisha la kanisa kuu la Vatican, yaani mahali ambapo Papa Francisco alikuwa amewabariki waamini kwa mara ya mwisho akizungumzia amani na upokonyaji silaha, Papa Leo wa kumi na nne alirudia maneno ya Mtakatifu Paulo wa sita katika Umoja wa Mataifa kwamba kamwe vita tena. Papa na Vatikani nzima wamejitolea kujenga amani na kukuza kila mpango wa mazungumzo na majadiliano. Swali jingine, kuna wale wanaozungumza juu ya kujipendekeza iliyofanywa upya Vatikani kwenye jukwaa la ulimwengu. Kardinali Parolin alijibu: ni afadhali nirejee maneno mazito ya papa Leo wa 14 katika mahubiri ya misa na makardinali katika kikanisa cha Sistine, na katika mahubiri ya misa kwa ajili ya mwanzo wa upapa wake kwamba lazima tutoweke, kwa sababu mhusika mkuu ni Kristo. Wakristo hawajisikii kuwa bora kuliko wengine, bali wanaitwa kuwa chachu kidogo katika unga, kushuhudia upendo, umoja na amani. Hapa badala ya kuongelea kujipendekeza ningependelea kujumuisha pia mipango ya kidiplomasia katika muktadha huu wa huduma kwa amani na udugu. Swali jingine lililoulizwa akikutana na waandishi wa habari, Papa Leo aliomba mawasiliano tofauti. Je, kuna pia vita vya maneno? Jibu la Kardinali Paroline alisema: waandishi wa habari na wawasilianaji kwa ujumla zaidi hufanya kazi ya thamani, hata ya thamani zaidi wakati wa vita. Papa aliomba mawasiliano ambayo hayajavaliwa na maneno ya uchokozi na hayatenganishi kamwe utafutaji wa ukweli na upendo, ambao lazima tuutafute kwa unyenyekevu. Hata maneno yanaweza kuwa vyombo vya vita, au yanaweza kutusaidia kuelewana mazungumzo kutambuana kama ndugu. Amani huanzia kwa kila mmoja wetu, na tumeitwa kuijenga kuanzia jinsi tunavyowasiliana na wengine. Kama Papa Leo 14 alivyoeleza, lazima tukatae dhana ya vita pia katika mawasiliano. Swali jingine juu ya swala la kutafuta ukweli katika siku za mwisho za Papa Francisco hadi siku zilizotanguliwa mkutano wa uchaguzi, kulikuwa na maoni juu ya matendo ya siku za nyuma ya wakuu mbalimbali wa mabaraza ya Kuria Romana kuhusiana na ripoti walizopokea za kesi za unyanyasaji, je, zilichambuliwa? Kardinali Parolin alijibu kuhusiana na maoni na uvumi juu ya hatua za baadhi ya wakuu wa mabaraza ya Kuria Romana kuhusu ripoti za kesi za unyanyasaji wakati walipokuwa maaskofu wa majimbo, uchunguzi uliofanywa na mamlaka husika kupitia uchunguzi kwa lengo la takwimu na maandishi umebaini kuwa kesi hizo zilichunguzwa kwa kawaida na sheria kwa mujibu wa kanuni za sheria zinazotumika na zilitumwa na maaskofu wa majimbo wakati huo kwa ajili ya uchunguzi wao na tathmini ya mashtaka ukaguzi uliofanywa na mamlaka husika haujapata kabisa ukiukwaji wowote katika matendo ya maaskofu wa majimbo. Swali la kuhitimisha lilikuwa: papa mpya akichukua jina la Leo anajiweka katika mwendelezo na papa wa Rerum Novarum. Mwishoni mwa karne ya 19, kulikuwa na mapinduzi ya viwanda. Leo hii tunaishi wakati wa mapinduzi ya kidijitali na changamoto ambazo akilinunde inaleta. Je, tunawezaje kukabiliana na changamoto hizi? Kardinari Parolini alijibu, tunangoja tafakari ambayo mrithi wa Petro atataka kufanya juu ya hili. Ninaamini kwamba njia sahihi si ile ya kukubalika bila kukosolewa wala ile ya kufanya uvumi. Uwezekano wa hali ya juu na wa utendakazi wa hali ya juu ambao teknolojia inatupatia lazima ubaki kuwa zana na utumike kwa manufaa kila wakati, bila kusahau kwamba kamwe hatuwezi kutawaliwa na mashine maamuzi ambayo yanahusu maisha au kifo cha binadamu, ni lazima tuwe waangalifu ili kuepuka kama, kwa bahati mbaya, wakati mwingine hutokea, kwamba akili ya kidijitali na kwa hivyo pia akili nunde hutumiwa kama zana ya propaganda kushawishi maoni ya umma na ujumbe wa uongo. Papa Leo wa 14 akikumbusha waandishi wa habari waliofungwa, alizungumzia juu ya ujasiri wa wale wanaotetea utu, haki na haki ya watu kufahamishwa kwa sababu watu walio na habari ndiyo tu wanaweza kufanya uchaguzi ulio huru, alihitimisha Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani. Katika mahojiano na vyombo vya habari Vatikani ni Angella Rwezaula Vatican News. U msikilizaji wa redio Vatikano, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kukushirikisha maisha na utume wa baba Mtakatifu. Leo wa kumi na nne, kwa niaba ya Angela Rezaure na Sara Peraji, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa raha zangu mwenyewe kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, lauletu Yesus Kristus.