Amjambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mpendwa msikilizaji na msomaji, karibu katika tafakari ya Dominika ya 13 ya mwaka B wa Kanisa. Injili ya leo imebeba viashiria vya majanga, lakini imani na matumaini vinaleta jibu na utatuzi wa changamoto. Mfano kuugua na kufiwa, homa za watoto wetu huondoa imani na utulivu. Kwa Wayahudi msichana aliingia umama alipofikia miaka kumi na mbili na hapo aliweza kuchumbiwa. Hivi kifo cha binti huyu katika umri ule ni janga la uhakika. Baba yake Yailo anaomba msaada kwa Kristo. Ni mkuu na msimamizi wa shughuli za sinagogi. Hivi kuja kwa Yesu kunatupa mambo kadha wa kadha. Mos, mtazamo wake bayana juu ya Yesu uliyeyuka. Mbele ya shida ile, wakuu wa masinagogi walimwona Yesu mleta fujo anayeponya siku za sabato na hazingatii mapokeo, wakamdharau amesahau yote. Mara nyingi tumepata msaada kutoka kwa tusiowadhania au tuliowadharau. Tukumbuke kila mmoja ni muhimu hata kama anaonekana duni machoni petu. Pili, hadhi na ukuu wake vilisaulika, akajitupa miguuni pa Kristo kwa unyenyekevu. Nasi kadha tumejiona tuna hadhi kiasi cha kukosa unyenyekevu na hivi kutojibu sala zetu. Tatu, marafiki na wakuu wenzake walisaulika, akabaki peke yake akajitambua na kusaidiwa. Mara kadhaa tunapaswa kujitenga na ushawishi na mitazamo ya makundi ya watu na kubaki peke yetu na Kristo, tutasaidiwa. Somo la kitabu cha hekima ya Sulemani. Mungu hakuifanyiza mauti, wala haimpendezi, walio hai wakipotea. Kwa maana aliviumba vitu vyote ili vipate kuwako, na nguvu za uzazi zilizomo ulimwenguni ni za kuleta siha, wala hakuna ndani yake sumu yoyote ya uharibifu, wala ahera aina milki kama ya kifalme hapa duniani. Mahana haki yaishi milele, yaani Mungu alimuumba mwanadamu ili apate kutoharibika kwa mfano wake mwenyewe, ila ulimwengu uliingiwa na mauti kwa usuda yake Shetani, nao walio wa upande wake hupata kuionja. Neno la Bwana. la Injili Takatifu ilivyoandikwa na Marko sura ya tano, ishirini na moja hadi arobaini na tatu. Yesu alipokwisha kuvuka kurudi ng'ambo katika kile chombo, wakamkusanyikia mkutano mkuu, naye alikuwa kando ya bahari. Akaja mtu mmoja katika wakuu wa sinagogi jina lake Yairo. Hata alipomwona, akaanguka miguni pake, akimsihi sana, akisema, binti yangu mdogo yuko katika kufa, na kuomba uje uweke mkono wake juu yake apate kupona na kuishi. Akaenda pamoja naye, mkutano mkuu wakamfuata wakimsongasonga. Na mwanamke mmoja mwenye kutoka damu muda wa miaka kumi na miwili na kuteswa mengi kwa mikono ya matibabu wengi, amegharimiwa vitu vyote alivyo navyo kusimfae hata kidogo, bali hali yake ilizidi kuwa mbaya. Aliposikia habari za Yesu, alipita katika mkutano kwa nyuma, akaligusa vazi lake, maana alisema, nikiagusa mavazi yake tu Nitapona. mara chemchemi ya damu yake ikakauka, naye akafahamu mwilini mwake kwamba amepona msiba ule. Mara Yesu hali akifahamu nafsini mwake kwamba nguvu zimemtoka akageuka kati ya mkutano akasema, ni nani aliyenigusa mavazi yangu? Wanafunzi wake wakamwambia, je, wawaona makutano wanavyokusongasonga, nawe wasema ni nani aliyenigusa? Akatazama pande zote ili amwone yule aliyetenda neno hilo, na yule mwanamke akaingiwa ana hofu na kutetemeka, akijua alilompata, akaja akamwangukia, akamweleza kweli yote. Akamwambia, binti, imani yako imekuponya, enenda zako kwa amani, uwe mzima usiwe na msiba wako tena. Hata alipokuwa katika kunena Wakaja watu kutoka kwa yule mkuu wa sinagogi wakisema, binti yako amekwisha kufa, kwani kuzidi kumsumbua mwalimu? Lakini Yesu aliposikia lile neno likinenwa, akamwambia mkuu wa sinagogi, usiogope, amini tu. Wala hakumruhusu mtu afuatane naye, ila Petro na Yakobo na Yohane nduguye Yakobo. Wakafika nyumbani kwa yule mkuu wa sinagogi, akaona ghasia na watu wakilia, wakifanya maombolezo makuu. Alipokwisha kuingia, akawaambia, mbona mnafanya ghasia na kulia? Kijana hakufa bali amelala tu. Wakamcheka sana. Naye alipokwisha kuwatoa nje wote, akamtoa babaye yule kijana na mamaye na wale walio pamoja naye, akaingia ndani alimokuwamo yule kijana. Akamshika mkono kijana, akamwambia talita kumi, tafsiri yake msichana, na kuambia inuka. Mara akasimama yule kijana akaenda maana alikuwa amepata umri wa miaka kumi na miwili. Mara wakashangaa mshangao mkuu, akawaonya sana mtu asijue habari ile, akaamuru apewe chakula. Neno la Bwana. <mulia> Njiani, mwanamke mwenye kutoka damu anajitokeza na kuzidi kuipambania hali yake. Injili hii inazidi kufafanua, mwanamke amehangaika sana, pamoja na maumivu, magonjwa na hivi. Alikuwa najisi, hakushiriki makusanyiko ya ibada na ya kijamii, akatengwa na Mungu na watu. Aliuza vitu vyake kugharamia matibabu, lakini akusaidika akabaki na msiba miaka kumi na mbili. Katika kukata tamaa akasikia habari za Yesu akapata tumaini jipya kuwa hatimaye shida yake imepata jawabu. Akajitosa akagusa pindo la vazi la Yesu, chemchemi ya damu ikakauka, akapona shida yake. Katika tukio hili kuna watu wa aina nne. Mosi, Kristo analalamika, ni nani aliyenigusa? Anaonja nguvu zimemtoka. Kumbe gharama ya uponyaji ni sehemu fulani ya uhai wetu. Kristo anatudai kujitoa na kupungukiwa nguvu, sehemu yetu ipungue kwa faida ya wenzetu, itumike kama sadaka, iteketee kama mshumaa ili kuangaza, ili kusaidia wahitaji. Kupenda na kusamehe, tunahitaji nguvu itoke. Huyu ndiye Yesu, anaonja nguvu zimemtoka na tendo la mama huyu kuponywa. Kundi la pili ni wafuasi wa Yesu, wanaonyesha umasikini wa milango mitano ya fahamu kufikia ukweli wa kiroho. Macho yao yamedanganywa na umati. Hivi Yesu anapouliza ni nani aliyenigusa, wanamshangaa: ona watu wa walivyokusongasonga nawe, unauliza ni nani aliyenigusa? Nasi hudanganyika na kuangaika vinavyovutia machoni. Mtu watatu ndiye huyu mama. Kwake tunajifunza nafuu ya kitubio na maungamo. Aliona ngumu kujieleza, lakini yesu alipouliza, akakosa namna, akaungama na akapewa maneno ya upole na upendo: binti, imani yako imekuponya, enenda zako kwa amani. Mkristo mwenzangu, utamani maneno mazuri hivi ofu mashaka na kutetemeka vikaisha, anapata amani, anajaa furaha, hakuna msiba tena. Kuna nguvu ya kutisha katika kitubio, upatanisho au heni, inaondoa mizigo na kuleta wepesi. Mwisho ni watu waliomsongasonga, walimfuata, walimwona, walimsikia, hawakumgusa. Aliyemgusa kiuharisia ni yule mama kwa nini? Alimgusa kwa imani. Inawezekana nasi tunamsongasonga Yesu tunapokuja kanisani, kwenye jumuiya ndogondogo, kwenye vyama vya kitume, katika sala, katika ekaristi takatifu na katika shughuli zetu mbalimbali za kitume, lakini maisha yetu hayabadiliki. Hii ina maana bado hatujagusa walau mavazi yake, tumekutana naye juujuu tu. Binti yako amekufa, kwa nini kumsumbua mwalimu? Watu wa namna hii tunao katika maisha yetu ya kila siku hawana imani. Yesu anasisitiza, usiogope, amini tu nawe Mkristo, katika sintofahamu ya maisha yako, neno hilo hilo la Yesu, usiogope, amini tu. Wanafika nyumbani, anamfufua na wote wanashangaa. Mkristo, sema moyoni mwako, nikiagusa mavazi yake tu nitapona. Upone yote yanayokuweka mbali na Mungu na wenzako. Mungu hataki ufe, anataka uishi. Ni Mungu wa walio hai, siyo waliokufa. Somo la kwanza linasema Mungu hakufanyiza mauti wala haimpendezi walio hai wakipotea. Tuna mengi yanayotuua, tunahitaji kuyagusa mavazi ya Yesu. Tuguse mavazi ya Yesu. Walegevu wa kusali, tunaosali tumegawanyika mawazo, tunaosali huku tunachukiana, tunaishi maisha bandia, tofauti na tulivyo. Tumepungukiwa utukufu wa Mungu. Ziguse mavazi ya Yesu. Familia zilizoishi upendo na maelewano, wahusika wake sio wa kweli. Utandawazi umezitafuna, zimegubikwa na matatizo. Badala ya sala za jioni, tunaulizana mbele ya televisheni tukitazamana na kutazama mpila, tamthilia, habari na burudani. Hakuna udhibiti wa nini tuone kinatufaa na nini tuache hakitufai. Sera za uzazi na matumizi ya vidhibiti mimba vinamomonyoa utakatifu wa ndoa. Tunajari kazi kuliko mahusiano ya kimapendo. Shime, tuyaguse mavazi ya Yesu tupate kupona. Kristo, na atutazame, tumsikie mioni wetu. Imani yako ikuponye Enenda zako kwa imani na upate amani. Kwa niaba ya Sista Sofia Stefano Gura na Padri Pasco Ihondo ni mimi Padri Josef Helmani Luera, kibarua wa Kristo, Radio Vatican, nikisema Tumsifu Yesu Kristu, Laudetul Yesus Kristus. Nimempa Mungu maisha yangu nikiwa na eijashida