Jambo, msikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Ni kwa mara ingine tena, ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninaokaribisha kusikiliza yanayojiri ndani ya viunga hivi. Kwanza ni muhtasari wake Papa Francisco Ijumaa tarehe 29 Septemba 2023 amekutana na chama cha familia ya matumaini kutoka nchini Brazil, ambao amewakaribisha kwa moyo katika ziara na ambao mwaka huu wanafurahi kutoa shukurani tangu alipoanzisha karama yao maalumu, yaani mchakato wa kuwakilisha Kristo mfufuka, asili na mwisho wa matumaini yetu na kwa wote wenye kuhitaji. Ijumaa tarehe 29 Septemba 2023 imetangazwa mada ya ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa Siku 58 ya, ya siku ya kimataifa ya upashanaji habari kijamii itakayofanyika tarehe 12 Mei 2024 ambayo ni akili bandia na hekima ya moyo kwa ajili ya mawasiliano kamili ya binadamu. Papa Francisco anatarajia kuwasimika makardinali 21 mjini Vatikani walioteuliwa mnamo tarehe 9 Julai 2023. Miongoni mwao makardinali wateule watatu ni kutoka Afrika: askofu mkuu mwandamizi Protasi Rugambwa wa jimbo kuu katoliki la Tabora, Tanzania; askofu mkuu Stephen Ameyu Martin Mula wa jimbo kuu katoliki la Juba, Sudani Kusini; pamoja na askofu mkuu Stephen Braslin wa jimbo kuu Cape Town, Afrika Kusini, na wengine wengi wanaowakilisha duniani kote. Alami Ishirini na nane Septemba, Baba Mtakatifu Francisco alikwenda parokia ya Mtakatifu Maria wa Afya katika mtaa mmoja wa nje ya mji wa Roma kwa ajili ya kukutana na maparoko wa eneo hilo. Taarifa zilitolewa jioni kabisa kwa vyombo vya habari Vatikani. Katika mazungumzo yao walikabiliana na baadhi ya changamoto za kichungaji zinazohusiana na matatizo ya eneo hilo. Katika telegramu iliyotiwa saini na Kardinali Parolini, Papa Francisco anawaombea zaidi ya waathirika mia moja waliokufa katika siku za hivi karibuni na moto uliotokea wakati wa harusi huko Karakosh, ambao pia uliacha majeruhi wa watu mia mbili nchini Irake. Mandhari nzuri ya mimea, vichaka, nyasi na maua vitaweka ukijani itatengenezwa ambapo itakuwa ishara ya pamoja, kusanyiko la watu wa Mungu katika mkesha wa kuombea Sinodi Septemba 30 katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Mbunifu wa mazingira anasema sio mapambo tu, bali ni msukumo wa bayanuai ya mifumo ya ekolojia. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padi Richard Mjigwa. Mwisho wa habari hizi kama kawaida ya kila Ijumaa utasikiliza tafakari la neno la Mungu linaloletwa kwako na padi Paskali Yondo. Ni Angel Rwezaula. Papa Francisco Ijumaa tarehe 29 Septemba 2023 amekutana na chama cha Familia ya Matumaini kutoka nchini Brazil, ambao amewakaribisha kwa moyo katika ziara, na ambao mwaka huu wanafurahi kutoa shukurani tangu alipoanzisha karama yao maalum, yaani mchakato wa kuwakilisha Kristo Mfufuka, asili na mwisho wa matumaini yetu na kwa wote wenye kuhitaji. Baba Mtakatifu Francisco katika hotuba yake amewasimulia jinsi ambavyo karama yao ya tumaini ilivyo muhimu na amewaomba kamwe wasi yache wito huo wa matumaini. Katika Injili ya Matayo Yesu aliwakilisha kwa mtindo huo: nilikuwa na njaa mkanipa chakula, nilikuwa na kiu mkanipa chakunywa, nilikuwa mgeni mkanikaribisha, uchi mkanivisha, mgonjwa mkanitembelea, mfungwa mkanitembelea, Matayo 25, aya 35 hadi 36. Kwa maneno hayo, Bwana anajitambulisha kwa kaka na dada zake maskini zaidi, wenye kuhitaji zaidi na wanaoteseka zaidi. Ni miaka arobaini ambayo shirika lao lilizaliwa kwa ajili ya wenye kuhitaji, ambalo kijana alikuwa akitaka kuondokana na madawa ya kulevya kwaka, yeye na wale wote ambao walikuja nyuma yake waliweza kutambuliwa Kristo ambaye alikuwa akisema, nilikuwa mfungwa wa dawa za kulevya na mkanipokea ili kunipeleka katika matumaini mapya, na wale ambao labda walikuwa hawana maana ya maisha yao. Na ni wito wa kupenda bila kulazimishwa na watu ambao wanajikuta katika hali ngumu ya kijamii. Kwa hiyo Papa Francisco amesema anamshukuru Mwenyezi Mungu nao kwa ushuhuda wao katika kazi mbalimbali mbali za ushirika wao, kama vile karama yao ya matumaini kama zawadi iliyoinuliwa kati yao na Roho Mtakatifu na inawaongoza kuwatunza watu katika uadilifu wao wa kimwili na wa kiroho. Kwani baada ya miaka arobaini kwa uaminifu wa maongozi ya awali, watu wapya wanaitwa kuchukua jukumu la kuhifadhi na kufanya urithi huu wa kiroho ambao Bwana amewakabidhi kwao kuzaa matunda. Hakuna haja ya kuogopa awamu hii mpya, waishi kwa unyenyekevu, kwa uaminifu na kuhifadhi ushirika wa kiroho kati yao baba mtakatifu francisco dominika tarehe 9 julai elfu mbili na ishirini na tatu aliwateua makardinali wapya 21 kati yao makardinali watatu kutoka bara la afrika ambao ni askofu mkuu mwandamizi protasi rugambo wa jimbo kuu katoliki la tabora tanzania askofu mkuu stefan wameyo martin mura jimbo kuu katoliki la juba sudani kusini pamoja na askofu mkuu stefan brasil wa jimbo kuu katoliki la cape town ya afrika kusini makardinali wapya hao watasimikwa rasmi katika mkutano wa kawaida wa baraza la makardinali utakaoadhimishwa Jumamosi, tarehe thelathini Septemba elfu mbili na ishirini na tatu mjini Vatikani. Katika muktadha huo hata jumuiya ya Watanzania kama ilivyo katika jumuiya ya nchi mahali popote pale ambapo wanatoka ma kardinali wapya wanajiandaa vema kufanya sherehe kubwa kwa ajili ya kuwapongeza makardinali hao ikiwa ni pamoja na kushiriki maadhimisho yote hayo. Padre Luis Pasqual Dri mwenye umri wa miaka 96 anaendelea kuungamisha waamini wanaomiminika kila siku katika mahali patakatifu Panueva Pompea hata tangu Dominika ya tarehe 9 Julai elfu mbili na ishirini na tatu wakati Baba Mtakatifu Francisco alipotaja jina lake katika orodha ya makardinali wapya. Zaidi ya hayo, chaguo la Baba Mtakatifu Francisco lilimwangukia hasa kwa ajili ya shughuli hii isiyochoka kama muungamishi na kwa uwezo wake wa kudhihirisha uso wa ukaribishaji na huruma ya Mungu, unaojulikana sana na askofu mkuu Georgi Mario Bergoglio wakati alipokuwa huko Buenos Aires. Papa alimfafanua kama picha ya muungamishi, na kwa sababu hiyo atapokea kikofia chekundu Jumamosi tarehe thelathini Septemba elfu mbili na ishirini na tatu, licha ya kutokuwa askofu bali kutunukiwa na heshima hiyo na hata kuwepo bali atatumiwa vifaa vyote vya ukardinari. Akihojiwa na vyombo vya habari amesema, nilipomwambia Baba Mtakatifu Francisco kwamba nisingeweza kuja Roma, lakini alisema usijali. Zaidi ya yote niliwahi kukaa naye huko Mtakatifu Martha mnamo elfu mbili na kumi na nane kwa siku chache. Nilimwona na hata katika tukio hilo kama baba anayekumbatia na kubariki, zaidi ya yote kama kaka. Na wazo lake la mwisho lilikuwa kupitia sisi, ulimwengu lazima ujue kwamba Mungu ni mwema, kwamba yeye usamee daima, hatupaswi kuogopa. <tune> vipande vipande vya asili vingi ili kuamsha bayonoai ya mazingira na ikolojia. Utakuwa ni uundaji wa kijani utakaopamba uwanja wa Mtakatifu Petro kwenye tukio la together, yani pamoja kukusanyika kwa watu wa Mungu katika mkesha wa maombi ya kiekumeni kuombea mkutano wa kumi na sita wa kawaida wa sinodi ya maaskofu uliopangwa kufanyika Jumamosi, tarehe thelathini Septemba elfu mbili na ishirini na tatu jioni. Kwa hiyo, yatakuwa ni mapambo ya maua na mimea mbalimbali ili kuibua uzuri wa bayonoai na heshima inayo hitaji ambayo, shukurani kwa Confagricoltura, shirikisho nyeti kwa masuala ya uwajibikaji wa kijamii na mahitaji ya jamii katika suala la mazingira, kwa ushirikiano na Asoroverde na mbunifu wa mazingira Virma Mastro Angelo, ambaye ni mtu wa kuwasiliana na mkoa wa Lazio kwa ajili ya chama na ofisi yake inayohusiana na ukijani. Akili bandia na hekima ya moyo kwa ajili ya mawasiliano kamili ya binadamu ndiyo mada ya ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco wa siku ya 58 ya siku ya kimataifa ya upashanaji habari kijamii itakayofanyika tarehe 12 Mei 2024, ambayo imetangazwa Ijumaa tarehe 29 Septemba 2023, ambapo Mama Kanisa anaadhimisha sikukuu ya malaika wakuu walinzi Gabriel, Rafaeli na Mikaeli. Katika maelezo ya mada ya ujumbe huo ni kwamba mageuzi ya mfumo wa akili bandia hufanya iwe asili zaidi kwa kuwasiliana kupitia mashine, hivi kwamba inakuwa ngumu kutofautisha kati ya mawazo na lugha inayotolewa na mashine pamoja na ile ya wanadamu. Kama ilivyo katika mapinduzi yote hili la msingi katika akili bandia, pia linaleta changamoto mpya la kuhakikisha kuwa mashine hazichanganyi mfumo mkubwa wa upotoshaji na wala kuongeza upweke kwa wale ambao tayari wako peke yao na kutunyima uchangamfu, kwamba mawasiliano kati ya watu yanaweza kutolewa tu. Kwa hiyo ni muhimu kuongoza akili bandia na kanuni zake, ili kuwe na katika kila mtu mwamko wa kuwajibika kwa matumizi na maendeleo ya aina hizi tofauti za mawasiliano zinazoendana na mitandao ya kijamii na intaneti. Ni muhimu kwa mawasiliano kuelekezwa kuelekea maisha kamili ya mwanadamu. Baba Mtakatifu Francisco Alhamisi mchana tarehe 28 Septemba alifanya ziara yake katika moja ya parokia ya Roma. Ni taarifa zilizotolewa kwa vyombo vya habari na msemaji wa Daktari Mateo Bruni. Kwa mjibu wake alisema, mchana huu baada ya saa kumi hivi Baba Mtakatifu alielekea katika parokia moja ya Mtakatifu Maria wa Afya huko Primavale, mahali ambapo alikaribishwa na msimamizi wa jimbo la Roma monsigno Baldo Reina, paroko na makamu paroko ili kuweza kukutana na kubadilishana mawazo karibu na mapadre 35. Mwisho wa mkutano huu alirudi mjini Vatikani karibu baada ya saa kumi na mbili za jioni. Na katika taarifa kwa vyombo vya habari ya vikarieti ya Roma inabainisha kuwa mapade waliokutana katika parokia hiyo ni wa kitengo cha thelathini na nne. Pamoja nao pia walikuwepo wakuu wa sekta za magharibi ya jimbo la Roma. Na katika mazungumzo yalikuwa ya kidugu, hasa ya kichungaji kwa kuzingatia matatizo ya eneo hilo, eneo hilo ambalo ni gumu kwa vijana na kutengwa kijamii. Ni dhahiri, lakini watu wengi ni wema na wanaoishi huko. Aidha, katika maandishi tunasoma kwamba Papa Francisco alifanya uchaguzi wa kutembelea eneo hilo kutokana na matukio mawili makubwa ya habari yaliyotokea hivi karibuni, kwa miezi ya hivi karibuni. Mikele Maria Kauso na Rosera Napini waliuawa. Mikele Maria Kauso, miaka kumi na saba, aliuawa kwa kuchomwa kisu na mmoja wa rika lake mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, wakati Rosera Napini, muuguzi mwenye umri wa miaka 52 alichomwa kisu mnamo Septemba elfu mbili na ishirini na tatu na mpenzi wake wa zamani katika ukumbi wa kuingilia wa jengo katika tarafa ya Primaverile, Roma. Habari za kusikitisha hata zaidi kwa sababu hofu ilitolewa wakati wa siku ambayo ilikuwa ni ishara ya furaha ya karamu ya harusi, ndio taarifa iliyosambazwa hivi karibuni duniani kote, kutokana na kisa cha harusi iliyoishia kwenye mkasa mkubwa, baada ya tarehe 26 Septemba 2023 wakati moto ulipoteketeza kibanda ambacho sherehe za wanandoa wapya zilikuwa zikifanyika huko Karakoshi nchini Iraki kaskazini, na kusababisha vifo vya watu 114 na wengine kujeruhiwa wengi wao wakiwa na majeraha mabaya ya moto. Katika barua iliyotiwa saini na katibu wa Vatikani kardinari Pietro Parolini iliyotumwa kwa askofu mkuu wa Mosul, Papa alisema kuhuzunishwa sana kwa kujua athari mbaya za moto, na aliwahakikishia ukaribu wa kiroho kwa kila mtu mwathirika wa janga hilo, pamoja na maombi maalumu kwa ajili ya familia za waanga na majeruhi na waokoaji. Mwenyekiti wa baraza la mawasiliano kwa wadhifa wake kama rais wa tume ya habari ya sinodi alizungumza na vyombo vya habari katika ofisi ya habari Vatikani kuhusu mkesha wa maombi kabla ya sinodi na maendeleo ya kazi ya baraza litakaloanza tarehe 4 Oktoba 2023 na kusema kuwa sauti ya Roho inahitaji ukimya. Mkutano huu ambao hautamaliza mchakato wake ulioanza mnamo elfu mbili na ishirini na moja katika kanisa la ulimwengu, lakini ambao utakuwa hatua katika safari iliyofanywa na ambayo mahitimisho yake yatakuwa na uzito dhahiri, lakini yatawakilisha matokeo ya mchanganyiko ambao makubaliano ya washiriki yatakuwa yamefikiwa, na kwa hiyo matunda ya ushiriki unaopatikana kwa utambuzi wa pamoja juu ya mada zilizopo. Mada nyingine zilizoshughulikiwa na Daktari Rufini, kwanza kabisa mkesha wa maombi ya kiekumeni mnamo Jumamosi tarehe 30 Septemba 2023, ambao uko wazi kwa umma kwa kiasi kikubwa, unatangulia kufungua mkutano huo ili kukabidhi kazi ya sinodi kwa Roho Mtakatifu. Mkesha huo utaongozwa na Papa Francisko ambaye atawasili katika uwanja wa Mtakatifu Petro mnamo saa kumi na moja za jioni. Huku ya saa tisa hadi kumi na nusu kutakuwa na kipindi chenye nyimbo na shuhuda. Washiriki wote wa mkutano huo na viongozi wengi wa makanisa madhehebu mbalimbali kama vile patriaki wa kiekumeni Bartromeo, askofu mkuu wa Canterbury Justin Webb na wengine wengi watakuwepo. Mkesha wa maombi, kwa mjibu wa daktari Rufini, utaanza na sherehe ya shukurani, shukurani kwa zawadi ya umoja na kwa njia ya sinodi na kwa zawadi ya wengine, kwa zawadi ya amani na kwa zawadi ya kazi ya uumbaji. Mkesha utajumuisha kusikiliza neno amungu sifa na maombi, nyimbo za jumuiya ya kiekumeni ya Teze na ukimya vinakusudiwa kuwa ishara nyeti ya udugu, umoja na amani. Msisitizo huo pia utakuwa katika tarehe nne Oktoba baada ya kuchapishwa kwa waraka wa kitume wa Papa Francisco Laudate Deum, yaani sifa kwa Mungu, ambao ni mwendelezo wa Laudato Si na ambao utawekwa pia katika utetezi wa kazi ya umbaji. Na kwa njia hiyo, katika uwanja wa Mtakatifu Petro kutakuwa kama bustani iliyojaa miti na maua. Vyombo vya habari Vatikani vitatangaza mkesha huo kwa lugha nane: Kiitaliano, Kiingereza, Kifaransa, Kijerumani, Kireno, Kihispania, Kipolandi na Kiarabu. Mkutano mkuu wa kawaida wa maaskofu mjini Vatikani utatanguliwa na mafungo ya kiroha ambapo mafungo yatakayoanza mara baada ya mkesha huo hadi jioni katika nyumba moja iliyoko Sacrofano, nje ya jiji la Roma. Katika mpango wa mafungo, Daktari Rufini alitoa taarifa kuwa kutakuwa na misa, sala, kusikiliza tafakari zitakazokabidhiwa kwa Sista Ignasia Angelini na Pade Timothy Radcliffe wa sawa na wingi wa huruma zako. wa Karibu ndugu msikilizaji wa radio Vatikani katika tafakari ya Liturujia ya Neno la Mungu Dominika ya 26 ya mwaka awa kanisa, kipindi cha kawaida. Masomo ya dominika hii yanaweka wazi mkazo juu ya hukumu ya Mungu ilivyo ya haki, maana kila mtu anaipata kutokana na matendo yake mwenyewe. Lakini Mungu ni mwenye huruma, naye huwasamehe wale wanaokina kutuma makosa yao, kama wimbo wa mwanzo unavyosisitiza kusema: E Bwana, yote uliyotutendea umeyatenda kwa haki, kwa kuwa sisi tumetenda dhambi wala hatukuzitii amri zako. Ulitukuza jina lako na kututendea sawasawa na wingi wa huruma yako. Ndiyo maana katika sala ya mwanzo tunasali kwa matumaini tukisema: E Mungu, wewe unaonyesha enzi yako kuu hasa kwa kusamehe na kuhurumia, utumwagilie daima neema yako tupate kuzishiriki baraka za mbinguni, sisi tunaokimbilia ahadi zako. Somo la kwanza ni kitabu cha Nabii Ezekieli sura ya 18 aya 25 hadi 28. Katika somo hili Nabii Ezekieli anakaza kusema kuwa Mungu ni mwenye haki, hivyo hatamwadhibu mtu yeyote sababu ya dhambi za watu wengine, mathala ni wazazi au ndugu zake. Kila mtu atapata hukumu kadiri ya haki ya moyo wake na matendo yake. Nabii Ezekieli anatoa ujumbe huu kwa watu wa taifa la Israeli wakiwa utumwani Babeli, kwamba sababu ya wao kuwa utumwani ni dhambi zao wenyewe wala si za mtu mwingine, maana wao walifikiri kuwa walipelekwa utumwani kutumikia adhabu ya dhambi za babu zao. Namna hii ya kufikiri ilisababishwa na mfumo wa kutoa adhabu katika Agano la Kale, zilizotolewa sio tu kwa aliyekosa bali hata kwa familia nzima, ukoo au taifa zima kuwajibishwa. Wazazi walipaswa kulipa kwa dhambi za watoto wao, na watoto kwa dhambi za wazazi wao. Sheria hii ya kosa la pamoja ilikuwa maarufu katika mataifa mbalimbali mbali ya mashariki ya kati na mbali, na Musa aliichukua na kuingiza katika sheria za Waisraeli. Tunasoma hivi katika kitabu cha Kutoka, mimi Bwana Mungu wako ni Mungu mwenye wivu na naadhibu makosa ya wazee kwa watoto wao na wajukuu kwa watoto wa wajukuu wao na wale wanaonichukia, sura ya 20 aya 5. Lengo la Musa kuichukua sheria hii na kuifanya kama sheria ya Mungu Ilikuwa ni kuwaonyesha watu ubaya wa wa dhambi ya kuabudu miungu mingine na kuwafundisha njia za Mungu wa kweli. Kadiri Mungu alivyoendelea kujifunua na kuweka wazi mpango wake, na mtazamo wa mwanadamu nao ulibadilika kwa kuwa na uelewa mzuri wa Mungu. Hivyo nabii Ezekieli akiongozwa na Roho wa Mungu anabatilisha mtazamo huu na kuwaambia kuwa Mungu ni mwenye haki, hivyo anamwadhibu kila mtu kwa dhambi zake binafsi na sio kwa dhambi za watu wengine kila mtu atapata hukumu kadiri ya haki ya moyo wake na matendo yake. Hivyo wazazi wasiadhibiwe kwa sababu ya dhambi za watoto wao, wala watoto wasiadhibiwe kutokana na dhambi za wazazi wao. Kila mmoja ahukumiwe kwa dhambi zake mwenyewe. Mitume nao walikuwa na mawazo hayo hayo, ndiyo maana walimuuliza Yesu kuhusu habari za mtu aliyezaliwa kipofu wakisema, Bwana, ni nani aliyetenda dhambi, mtu huyu au wazazi wake, kwa yeye kuzaliwa kipofu? Yohana sura ya tisa aya pili. Yesu aliwajibu akisema, sio yeye wala wazazi wake waliotenda dhambi, alizaliwa kipofu ili kazi ya Mungu ionekane kwa njia yake. Yohane sura ya tisa aya tatu. Huu ni ujumbe wa matumaini kwa wote. Ndiyo maana mzaburi alitafakari na kuomba hivi kwa maneno ya umbo wa katikati, E Bwana unijulishe njia zako, unifundishe mapita yako, uniongoze katika kweli yako na kunifundisha, maana wewe ndiwe Mungu wa wokovu wangu. Ee Bwana kumbuka rehema zako na fadhili zako, maana zimekuwako tokea zamani. Usiyakumbuke makosa ya ujana wangu wala maasi yangu, unikumbuke kwa kadiri ya fadhili zako, Ee Bwana, kwa ajili ya wema wako. Maana wewe Bwana umwema mwenye adili, kwa hivyo utawafundisha njia wenye dhambi, wenye upole utawaongoza katika njia zako. Zaburi 25 aya 4 hadi 9. Na haya ndiyo matumaini yetu kuwa daima Mungu anatufundisha njia zake na tunapokosea kwa kutokuzifuata tukakiri na kuomba msamaha, yeye daima atatusamehe maovu yetu. Somo la pili na waraka wa mtume Paulo kwa Wafilipi sura ya pili aya ya kwanza hadi ya kumi na moja. Somo hili limegawanyika katika sehemu kuu mbili. Katika sehemu ya kwanza, mtume Paulo anatuasa tuwe na nia moja na anatuonya tusiishi kwa ugomvi wala majivuno. Tukiwa na unyenyekevu, tutashinda majivuno na mafarakano na hivyo tutakuwa na amani, umoja na maelewano. Katika sehemu ya pili Mtume Paulo anatualika tuufuate mfano wa Yesu Kristu aliyejinyenyekeza akawa mtii hata kufa msalabani, ili kutimiza mapenzi ya Mungu Baba yake. Bwana wetu Yesu Kristu alionyesha mfano kamili wa unyenyekevu kwa kutoa mwili wa kibinadamu, kutii, kuteswa na kufa msalabani, ili sisi tupate kukombolewa baada ya kunyenyekesha hivyo, Mungu alimtukuza na kumkweza juu kabisa katika utukufu wake. Hivyo tunaalikwa kuufuata mfano wake kwa maneno na matendo, ili kwayo nasi tuweze kutukuzwa na mwisho kuurithi kurithi ufalme wa mbinguni. Injili ni kama ilivyoandikwa na Mathayo sura ya 21 aya 28 hadi 32. katika sehemu hii ya Injili, Yesu anasisitiza kuwa katika kuutafuta ufalme wa Mungu ni lazima maneno na matendo yetu yaendane, yakiongozwa kwa moyo wa utii na unyenyekevu. Ujumbe huu anaueleza kwa mfano wa watoto wawili, wote wakionyesha ukaidi kwa baba yao, kila mmoja kwa namna yake. Mtoto wa kwanza hakutimiza kabisa alichoambiwa na baba yake, licha ya kuwa aliitikiwa kwa maneno kuwa angefanya aliyoagizwa, na wa pili, licha ya kumjibu vibaya baba yake kuwa hataki kufanya kazi, baadaye alijirudi na kutimiza alichoambiwa. Mtoto wa kwanza ni mfano wa Kristu ambao ukristu wao ni wa kutimiza tu ibada na kusema na sadiki na sadiki, lakini matendo yao ni kinyume kabisa na imani yao, kama Yesu mwenyewe anavyosema, mbona mnaniita Bwana Bwana, lakini hamtimizi amtumizi ninayowaambia, Luka sura ya sita aya arobaini na sita. Kama anavyosema mtume Yakobo kuwa imani bila matendo imekufa. Kusadiki tu bila kuishi hakututa kustahilisha kuingia katika uzima wa milele, kama Yesu mwenyewe alivyosema, si wote waniitao wa Bwana Bwana watakaoingia katika ufalme wa Mungu bali wale wanaotimiza mapenzi ya Baba yangu, Matayo sura ya saba aya ishirini na moja. Kumbe basi tujitahidi kufanya Ukristo wetu usiwe tu namna ya kusali bali uwe namna ya kuishi. Imani yetu ionekane katika namna tunavyoishi na kutenda katika maisha yetu ya kila siku, katika familia na katika jumuiya zetu, na tunavyoendesha shughuli zetu za kila siku, iwe ni siasa au biashara, kwa kutimiza ahadi zetu na kutokuwa waongo. Mtoto wa kwanza ni mfano wa watu wanaotoa ahadi za uongo na kukosa uaminifu. Je, sisi katika maisha yetu hatuko kama yeye? Kama wanasiasa, hatutoe ahadi za uongo kwa wananchi, hasa nyakati za uchaguzi ambazo tunajua kabisa hatazitimiza? Je, hatuishi kinafiki mbele za viongozi wakubwa kwa kusema ndiyo, ndiyo, lakini kwa undani kabisa haturidhishwi wala hatukubaliani na hivyo, hatutimizi tunayotamka na kuyakubali kwa midomo yetu Huku ni kuwa na sura mbili, sio wa moto wala si wa baridi bali uvuguvugu, ambayo ni hatari kwa maisha yetu. Tupo wale ambao tunalolifikiria na kupanga kulitenda ni tofauti na tunalolisema. Tunalolisema ni tofauti na tunalolitenda, tunalo. Tunapaswa kuwa watu wa kweli, tutoe ahadi za kweli na tunaloweza kuzitimiza. Tujitahidi kuwa watu wa kuisema kweli na kuishuhudia. Tunalolisema lilingane na tunalolifikiria na kutimiza kwa matendo yale tunayoyasema kwa maneno. Tukisema ndiyo iwe ndiyo, na tukisema hapana iwe hapana. Zaidi ya hayo yanatoka kwa ibilisi. Kumbe tunaalikwa kuishi na kutimiza ahadi zetu tunazoziweka mbele za Mungu na mbele za watu, na ili tuweze kuwa waaminifu katika ahadi zetu napaswa kuwa na moyo wa sadaka na kudumu katika kutenda mema. Mtoto wa pili katika Injili ni mfano wa watu wenye wa moyo wa toba na kuanza maisha mapya. Inawezekana wapo tunaoishi maisha yasiyofaa, maisha ya dhambi. Tusikate tamaa bali tupige moyo konde, tutubu na kumrudia Mungu, naye atatusamehe na kutakasa na uovu wetu wote, maana yeye anasema mtu mwovu akighairi njia yake mbaya na kuanza kutenda mema, maovu yake yote aliyotenda hapo zamani, hakuna hata moja litakalokumbukwa. Tuige mfano wa Mtume Paulo na kusema, ninachokifanya ni kusahau yote ya zamani na kuchumilia yajayo, Wa Filipi sura ya tatu aya kumi na tatu. Kwa sababu ya kale yote yamepita. Tazama sasa yamekuwa mapya. Waraka wa Pili, mtume Paulo kwa Korinto sura ya tano, aya saba. Hii inatufundisha na sisi kuwa tayari kuwasamea na kuwapokea waliotukosea wanapoomba msamaha. Hivyo tutaweza kuimba vyema antifona ya wimbo wa komunyo kwa furaha tukisema, katika hili tumelifahamu pendo la Mungu, kwa kuwa yeye aliutoa uhai wake kwa ajili yetu, imetupasa na sisi kuutoa uhai wetu kwa ajili ya ndugu zetu. Basi tujitahidi kudumu katika kutenda mema kama waswahili wasemavyo, usiache mbachao kwa msala upitao, na situkumbuke ujumbe huu wa Mungu kwa kinywa cha nabii Ezekieli kuwa mwenye haki akiacha ya njia yake njema akatenda uovu, yale mazuri yaliyotenda zamani hayatakumbukwa na katika uovu wake atakufa. Kumbe tusikubali chochote kibaya kifute wema wetu na kujitenga na upendo wa Kristo, maana hakuna kitu chochote kinachoweza kuzidi thamani ya upendo wa Kristo hata kututenga nao. Tuwe makini ili maneno haya ya mtume Paulo kwa Wagalatia akisema enyi Wagalatia wajinga, ni nani aliyewaloga? Mlianza katika Roho, sasa mnamalizia katika mwili. Wagalatia sura ya kwanza aya tatu yasija yakatuhusu ya na sisi. Yatupasa kudumu katika kutenda mema katika Roho na kweli. Tumwombe Mungu atujalie roho wa unyenyekevu na utii, ili tuwe waaminifu na kutimiza ahadi za ubatizo tulizoziweka kwake na zile tunazowaahidi binadamu wenzetu na pale tunapokosea tuwepesi wa kuomba msamaha, kufanya toba na kuanza upya. Na hivyo sala ya kuombea dhabihu inayosema: E Mungu mwenye huruma, ukubali dhabihu yetu hii, ikupendeze nayo itufungulie chemchemi ya baraka zote, itazaa matunda ya wokovu kwa kweli ndani yetu, ambayo sala baada ya kumunywa inayasitiza akisema: ya E Bwana, fumbo hili la mbinguni lituponye mwili na roho tupate kuurithi utukufu pamoja na mkombozi ambaye tunamsikitikia tunapohubiri kufa kwake. Tumsifu Yesu Kristo. Kutoka studio za Radio Vatikani ni mimi Padre Paskali Irondo. Namnamna, mpendwa wa msikilizaji wa redio Vatikani, tunakukaribisha uendelee kusikiliza yatakayojiri tarehe 30 Septemba 2023 katika kusimikwa kwa makadinari 21 wapya wanaowakilisha kanisa la ulimwengu, pamoja na kardinali mteure Protasi Rugambwa kutoka jimbo kuu katoliki la Tabora, Tanzania. Na kwa niaba ya pade Richard Mjigwa naye pade Paskali yondo ni anjera wezao la kikuaga, tumsifi Yesu Kristo, laudetur Yesus Kristus.