Na jambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo: mamlaka ya askofu jimbo zamana na wajibu wa mabaraza ya maaskofu Katoliki kama alama ya urika na umoja wa maaskofu; utamaduni wa kifo unaokumbatiwa katika sera na mikakati ya utoaji mimba kashfa ya nyanyaso za kijinsia dhidi ya watoto wadogo ndani ya kanisa na madhara yake katika maisha na utume wa kanisa, kashfa inayopaswa kushughulikiwa kwa kuzingatia haki, ukweli na uwazi; mateso na machungu ya watu wa Mungu nchini Ukraini ambayo imevamiwa na Urusi; mifumo ya ubaguzi ni sumu katika maisha na utume wa kanisa mahalia. Haya ni kati ya mambo makuu yaliyofafanuliwa na Baba Mtakatifu Francisco wakati wa mahojiano maalumu na jarida la Wayezwiti la Amerikani Magazini. Baba Mtakatifu Francisco Jumatatu 27 Novemba 2022 amekutana na washiriki wa, wa mkutano wa shule nchini Italia zinazounda mtandao wa elimu ya amani kitaifa mradi ambao utafikia kilele chake mwezi Mei elfu mbili na ishirini na tatu kwa wanafunzi kufanya upembuzi yakinifu ili kupima mafanikio na hatimaye kutoa mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi na jumuiya ya kimataifa. Kwa niaba ya njira rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kutokea usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, mamlaka ya askofu jimbo, dhamana na wajibu wa mabaraza ya maaskofu Katoliki kama alama ya urika na umoja wa maaskofu, utamaduni wa kifo unaokumbatiwa katika sera na mikakati ya utoaji mimba, kashfa ya nyenyeso za kijinsia dhidi ya watoto wadogo ndani ya kanisa na madhara yake katika maisha na utumia wa kanisa, kashfa inayopaswa kushughulikiwa kwa kuzingatia haki, ukweli na uwazi mateso na machungu ya watu wa Mungu nchini Ukraini ambayo imevamiwa na Urusi, mifumo ya ubaguzi ni sumu katika maisha na utume wa kanisa mahalia, wanawake wanayo dhamana na wajibu mkubwa katika maisha ya kanisa na wala si lazima wapewe daraja takatifu ya upadre, waamini wanaitwa na kutumwa kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya huruma na mapendo kwa watu wa mataifa, pamoja na haki msingi za binadamu nchini China. Haya ni kati mambo mazito na makuu yaliyofafanuliwa na Baba Mtakatifu Francisco wakati wa mahojiano maalum na jarida la Waizisi la American Magazini. Amewataka waamini kuwa na msimamo katika maisha, amani na utulivu wa ndani, tayari kukubali na kudumisha umoja unaosimikwa katika utofauti katika kanisa hili la Kristo. Kuhani mkuu wa Roma aliye mwandamizi wa Petro, ambaye Kristo alimkabidhi kondoo na wanakondoo wake ili awachunge, kwa agizo la kimungu amepewa mamlaka ya juu kabisa kamili, yanayojitegemea na ya jumla kwa uangalizi wa roho za watu. Hivyo yeye, kwa kuwa amewekwa kuwa mchungaji wa waamini wote ili kukuza manufaa ya wote, ya kanisa zima na pia ya makanisa pekee, anashika mamlaka ya juu ya kawaida juu ya makanisa yote. Baba Mtakatifu Francisco anasema askofu jimbo anao wajibu wa kuwachunga, kuwaongoza na kuwatakatifuza waamini wake, na anapaswa kutenda kadiri ya mahitaji ya kichungaji bila ya kuathirika na sera na siasa zilizopo. Jambo la kuzingatia ni umoja unaojengeka miongoni mwa maaskofu jimbo kwa njia ya urika wao. Neema ya Kristo Yesu inafumbatwa kwa namna ya pekee kati ya askofu, waamini wake na jimbo husika. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini kuondokana na utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika sera na mikakati ya utoaji mimba au mimba zinazotungwa kwenye chupa kama sehemu ya kukabiliana na changamoto zinazojitokeza katika maisha ya waamini. Sera na mikakati ya shughuli za kichungaji inapaswa kupewa kipaumbele cha pekee. Vipaumbele vya changamoto za kichungaji kwa makanisa mahalia vijadiliwe na kupewa suluhu katika mikutano ya mabaraza ya maaskofu Katoliki kwa kusoma alama za nyakati ili wasiegemee upande mmoja na baadaye wakajikuta kwamba wanaibika kama ilivyojitokeza katika vita kuu ya pili ya dunia. Maisha ya kisakramenti, udugu wa kibinadamu, mahusiano na mafungamano na watu wa Mungu jimboni mwake ni mambo muhimu. Baba Mtakatifu Francisco anasema kashfa ya nyanyaso za kijinsia dhidi ya watoto wadogo zimechafua maisha na utume wa kanisa ambazo kwa sasa zinapaswa kushughulikiwa kwa kujikita katika haki, ukweli na uwazi na wala si tena tabia ya kufichana na kulindana. Kardinali Sean O'Malley mwenyekiti wa tume ya kipapa kwa ajili ya ulinzi kwa watoto wadogo ameendelea kujipambanua kwa kusimama kidete kupambana na kashfa hii ndani ya kanisa, ingawa pia ni tatizo na changamoto pevu ndani ya familia na jamii katika ujumla wake. Kwa upande wa kanisa Katoliki, hii ni changamoto iliyoanza kuvaliwa njuga na Baba Mtakatifu mstaafu Benediktu wa kumi na sita. Mapambano dhidi ya nyanyaso za kijinsia ni wajibu wa serikali na jamii katika ujumla wake. Kanisa limetambua dhambi na udhaifu wa watoto wake, linaendelea kukimbilia huruma na msamaha wa Mwenyezi Mungu. Changamoto za maisha na utumi wa kanisa zinapaswa kushughulikiwa kwa njia ya mshikamano ili kuweza kupata suluhu ya Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, vita kati ya Urusi na Ukreni vimepelekea madhara makubwa kwa watu na mali zao. Kuna ukatili wa kutisha unaofanywa na wanajeshi wa Urusi wenye asili ya Chechinia na Buriati. Baba Mtakatifu anakiri kwamba tangu mwanzo wa machafuko ya kisiasa kati ya Urusi na Ukraini amekutana na kuzungumza na mabalozi wa nchi zinazohusika. Amewahi kuzungumza na rais wa Ukraini mara mbili kwa njia ya simu na kwamba akipata nafasi angependa kutembelea Mosko na Kievu. Diplomasia ya Vatikani imekuwa kazini katika kipindi chote cha vita na kumpatia ushuhuda wa mambo msingi walioyaona na kushuhudia. Kati ya mwaka 1932 hadi mwaka 1933 Stalin alizua baa la njaa ya Holodomor ambapo watu wengi kutoka Ukraini walipoteza maisha yao. Diplomasia ya Vatikani iko tayari kusaidia mchakato wa kupata amani, ustawi na maendeleo pamoja na mafao ya wengi. Baba Mtakatifu anasema yuko karibu sana na waathirika wa mifumo mbalimbali mbali ya ubaguzi na kwamba hii ni dhambi dhidi ya Mwenyezi Mungu. Watu wote wa Mungu wanapaswa kushirikiana na kushikamana likung'oa kabisa mifumo hii, tayari kujenga jamii inayosimikwa katika misingi ya haki, usawa na udogo wa kibinadamu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, kanisa ni mama na mwalimu. Kumbe wa wanawake wanayodhamana na wajibu katika maisha na utume wa kanisa, na wala si lazima wapewe daraja y takatifu ya upadre kama kielelezo cha utimilifu wa maisha na huduma yao ndani ya kanisa. Bikira Maria, mama na wa kanisa, ni kielelezo makini cha ufuasi wa wanawake. Wanawake wanaweza kushirikishwa kikamilifu katika masuala ya uongozi wa kanisa, ili kuwawezesha kuchangia karama na mapaji yao kwa ajili ya mafao, ustawi na maendeleo ya kanisa la Kristo. Kumbe kuna haja kwa kanisa kujikita katika katekesi kuhusu dhamana na wito wa wanawake ndani ya kanisa kadiri ya Bikira Maria mama. Siyo kwa malipo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mkataba wa kihistoria wa muda mfupi kati ya Vatikani na China kuhusu uteuzi wa maaskofu mahalia ulitiwa saini kwa mara ya kwanza kunako mwaka elfu mbili na kumi na nane na kwa kutambua umuhimu wake ukapiaishwa tena tarehe 22 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini, na hatimaye Oktoba 22 mkataba umeongezwa tena kwa muda wa miaka miwili. Katika muktadha huu Baba Mtakatifu Fransisko anapenda kuonyesha uvumilivu unaosimikwa katika matumaini ili kuhakikisha kwamba kanisa linaipatia jumuiya ya waamini wa Katoliki nchini China wachungaji bora na waaminifu watakaotekeleza vema utume wao. Lengo la Vatikani ni kuendeleza maisha na utume wa kanisa, ustawi, maendeleo na mafao ya watu wa Mungu nchini China pili ni kuwapatia wachungaji wema bora na waaminifu watakaotekeleza dhamana na utume wao kadiri ya moyo wa mtakatifu wa yesu huku wakiongozwa na ukarimu katika huduma kwa watu wa mungu katika kufundisha kuongoza na kuwatakatifuza watu wa mungu kanisa liko makini sana katika maisha historia na maendeleo ya kanisa nchini china huu ni mchakato wa majadiliano ya kina ulioasisiwa na Mtakatifu Yohane Paulo wapili, wa pili, ukaendelezwa na Baba Mtakatifu mstaafu Benedikto wa 16 na hatimaye Papa Fransisko anaendelea kushuhudia matunda ya juhudi hizi katika ukweli na wazi, na kwamba leo hii Wakatoliki nchini China wanajitahidi kuuishi Ukristo wao kwa kutangaza na kushuhudia tunu msingi za kiinjili, kwa kupata katekesi na mafundisho msingi ya Kanisa, huku wakiendelea kuadhimisha fumbo la Ekaristi Takatifu, chanzo na kilele cha maisha na utume wa Kanisa, kwa furaha, imani, matumaini, kielelezo makini cha imani inayomwilishwa katika upendo na ukarimu kwa watu wa Mungu. Hii ni hatua kubwa ya ushirikiano na mshikamano kati ya Vatikani, serikali kuu ya China, maaskofu mahalia na waamini wao pamoja na viongozi mahalia. Baba Mtakatifu Francisco anaendelea kukazia umuhimu wa majadiliano katika ukweli na uwazi, na kwamba hii ni njia bora zaidi katika diplomasia ya kimataifa. Watu wa Mungu nchini China wana haki ya kuheshimiwa na kuthaminiwa, na wala kanisa halina nia ya kufanya uongofu wa shuruti, bali wawe ni Wakristo na raia wema wanaoweza kushuhudia tunu msingi za kiinjili. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Mtakatifu Yohane wa 23 katika waraka wake wa kitume Pacem in Terris, yaani amani duniani, uliochapishwa wa tarehe 11 Aprili mwaka 1963. Mwaka 2023 kanisa linaadhimisha kumbukizi ya miaka 60 tangu kuchapishwa kwake. Mtakatifu Yohane wa 23 anasema amani inasimikwa katika misingi ya ukweli, haki, upendo na uhuru kamili. Kila mwanadamu ni nafsi yenye haki na wajibu. Hii ni haki ya kuishi na kuwa na maisha na haki za tunu za kimaadili pamoja na kitamaduni. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco, Jumatatu tarehe ishirini na saba Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili amekutana na washiriki wa, wa mkutano wa shule nchini Italia zinazounda mtandao wa elimu ya amani kitaifa, mradi ambao utafikia kilele chake mwezi Mei elfu mbili na ishirini na tatu kwa wanafunzi kufanya upembuzi yakinifu ili kupima mafanikio na hatimaye kutoa mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi na jumuiya ya kimataifa. Mji wa Asisi ni maarufu sana katika mchakato wa kuragibisha amani duniani kwa kuiga mfano wa Mtakatifu Francisco wa Asisi, aliyejitenga na familia pamoja na utajiri mkubwa aliyokuwa nao, akaamua kuambata ufukara wa kiinjili. Mtakatifu Francisco wa Asisi leo hii ni mfano bora wa kuigwa katika kukuza na kudumisha amani, udugu wa kibinadamu, upendo kwa ajili ya maskini, ikolojia, pamoja na uchumi fungamani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mtakatifu Francisko wa Assisi ana mvuto kwa watu wengi kiasi hata cha baba mtakatifu mwenyewe kuamua kumchagua kuwa ni mlinzi na mwombezi wake kwa kujikita katika amani, maskini na mazingira. Mkataba wa mfumo mpya wa elimu kimataifa ulitiwa mkwaju hapo tarehe 15 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini. Baba Mtakatifu Francisco anakazia kuhusu janga la elimu duniani, maana ya elimu, umuhimu wa kupiaisha mfumo wa elimu na hatimaye mambo msingi yanayopaswa kuzingatiwa katika maboresho ya mfumo wa elimu kimataifa. Hii ni pamoja na kuragibisha utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, haki na amani, mafao ya wengi, ukarimu kwa wageni, wakimbizi na wahamiaji, pamoja na ujenzi wa udugu wa kibinadamu. Hii ni changamoto ambayo imeanza kuvaliwa njuga na viongozi wa kidini, shule, taasisi za elimu ya juu pamoja na vyuo vikuu. Baba Mtakatifu anakaza kusema amani ya kweli inafumbatwa katika utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, na kwamba amani inapaswa kulindwa na kudumishwa na wote. Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wakitumia Misericordia et Etimizira, yaani huruma na amani, anasema huruma ni kielelezo makini cha upendo wa Mungu unaosamehe unaoongoa unaopyaisha na kubadili mwelekeo wa maisha ni kielelezo cha ufunuo wa fumbo la Mungu ambalo ni huruma ya milele inayewakumbatia na kuambata wote pasi na ubaguzi, kiasi cha kuwakirimia maisha mapya, chemchemi ya furaha na matumaini mapya yanayovunjilia mbali aina na mifumo mbalimbali ya ubaguzi, ubinafsi na uchoyo, ili kutenda wema, kufikiri vyema na kuondoa uzuni moyoni. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuwa ni vyombo na mashuhuda wa Injili ya huruma, upendo na mshikamano wa kidogo. Anasema leo hii kuna mashuhuda wa amani pamoja na taasisi mbalimbali zinazotekeleza dhamana na wajibu wake katika hali ya ukimya pasi na makuu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Yohani wa 23, papa mwema na baba wa amani duniani, alichapisha waraka wake wa kitume Pache mwenye Terisi, yani amani duniani, tarehe 11 Aprili mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu, wakati ambapo kulikuwa na kipeo cha vita baridi, ujenzi wa ukuta wa Berlini, machafuko ya kisiasa nchini Cuba pamoja na tishio la mashambulizi ya silaha za kinyuklia. Mtakatifu Yohani wa 23 akawataka waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujikita katika mchakato wa majadiliano kama suluhu ya kupambana na tishio la vita. Mwaliko huu ukapokelewa kwa mikono miwili. Leo hii vijana wa kizazi kipya wanaitwa na kuhamasishwa kusali kuusoma na kuutekeleza waraka huu, ili kufuata njia hii kwa ajili ya kulinda na kudumisha amani duniani. Baba Mtakatifu Francisco amemkumbuka Martin Luther King aliyetunukiwa nishani ya amani kwa mwaka 1964. Alionyesha kwamba alikuwa na ndoto ya amani ambayo ingeweza kufutilia mbali mifumo mbalimbali ya ubaguzi kwa kujikita katika haki, uhuru wa kweli na usawa baba mtakatifu anawaalika vijana wa kizazi kipya kuwa na ndoto na kuwataka kushiriki kikamilifu katika hija kubwa ya vijana wa mataifa yote itakayofikia kilele chake katika maadhimisho ya siku ya vijana duniani huko jimbo kuu la lisboni nchini ureno kuanzia jumanne tarehe mosi hadi dominika tarehe sita mwezi agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa kunogeshwa na kauli mbiu basi Mariamu akaondoka siku hizo akaenda hata nchi ya milimani kwa haraka mpaka mji mmoja wa Yuda. Utakuwa ni wakati wa kukutana na vijana wengine wenye ndoto ya amani na udugu wa kibinadamu unaosimikwa katika imani, fumbo la Utatu Mtakatifu. Kwa wale watakaoshindwa washiriki kwa njia ya mitandao ya kijamii amewatakia wote safari njema ya kipindi cha majilio kinachosimikwa katika amani, ukarimu, watu kukutana, kufahamiana na ujenzi wa ujirani mwema, msamaha na huduma. <mulia> Mnamo tarehe 25 Januari 1983 Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili, katika mwaka wake wa tano wa upapa, aliandika katiba ya kitume itwayo Divinus Perfectionis Magister, yaani Bwana wa ukamilifu wa Kimungu, kuhusiana na sheria mpya za mchakato wa kuwatangaza watakatifu. Katika hati hiyo inaeleza kwamba Bwana mwenye umungu wa ukamilifu na kielelezo, Kristo Yesu, ambaye pamoja na Baba na Roho Mtakatifu. Katika hati hiyo inaeleza kwamba Bwana mwenye umungu wa ukamilifu na kielelezo Kristo Yesu ambaye pamoja na Baba na Roho Mtakatifu mmoja, alilipenda kanisa kama bibi harusi, akajitoa kwa ajili yake ili kulitakasa na kulifanya liwe tukufu machoni pake. Kwa hiyo, akiisha kuwapa wanafunzi wake wote agizo kwamba wauige utimirifu wa Baba, alimtuma Roho Mtakatifu juu ya wote ili awatie moyo wa ndani wapate kumpenda Mungu kwa mioyo yao yote, na ili wapendane jinsi yeye alivyowapenda livyohimiza kupitia mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani, walioitwa na kuhesabiwa haki katika Yesu Kristo, si kwa kadiri ya matendo yao, bali kwa kadiri ya mpango na neema yake, katika ubatizo wa imani wamefanywa kweli kuwa wana wa Mungu na washiriki wa umungu asili na kwa hiyo utakatifu kweli. Katika mktadha wa kuelekea kumbukumbu ya miaka 40 tangu kuchapishwa kwa hati hiyo ya Divinus Perfectionis Magister ya Mtakatifu Yanni Paulo wa Pili, kuanzia tarehe tisa hadi 11 Novemba 2022 katika chuo kikuu cha kipapa cha Laterano, baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu pamoja na tume ya kipapa ya sayansi za kihistoria waliandaa na kufanya kongamano lililoongozwa na mada mitindo ya utakatifu na kutangazwa watakatifu baada ya miaka arobaini tangu uchapishwaji wa katiba hiyo ya kitume. Katika mchakato wa kongamano hilo, mada ya utakatifu iligunduliwa tena kama mtazamo wa taaluma tofauti, na kwa kuingilia kati kwa wazungumzaji thelathini, wakiwemo wanahistoria, wasomi na wataalamu kutoka katika Kuria Romana. Katibu msaidizi wa Baraza la Kipapa la Walei, Familia na Maisha, Bi Gabriela Gambino alizungumza juu ya mada ya utakatifu na familia ambapo kwanza kabisa aliweka wazi jinsi historia ya kanisa ilivyojaa mifano ya wenzi wa ndoa watakatifu, wazazi watakatifu na familia na utakatifu wa wanandoa wengi waliotangazwa kuwa watakatifu hadi karne ya kumi na tisa. Ilikuwa katika karne ya ishirini tu ambapo tafakari mpya ya kitaalimungu juu ya ndoa ilipelekea kanisa kutafakari sana juu ya uwezekano kwamba nafasi ya ndoa inaweza kuwa msingi wa utakatifu kwa watu wawili. Kipengele cha kuvutia kilikuwa ni kwamba sehemu nyingi za familia hizi takatifu bado hazijulikani kwa sababu kubwa ya ulimwengu leo hii. Sababu msingi ipo katika ukweli kwamba walikuwa familia za kawaida, familia za karibu, kama Papa Francisco alivyosema katika hosia wa Gaudete et Exsultate, yaani furahi na shangilia, kwamba ni ambao hawakufanya mambo ya kushangaza, lakini waliishi kwa urahisi wa maisha yao ya nyumbani, ile njia isiyo ya kawaida na ya kila siku. Na akichukua dokezo kutoka katika maandishi yaliyochapishwa na Baraza la Kipapa kuhusu utakatifu katika familia za ulimwengu, Bigambino alionyesha kwa mifano mbalimbali mbali thabiti jinsi ya utakatifu wa wanandoa hawa ulivyostawi katika hali ya kawaida ya maisha ya familia ambayo inaweza kweli kufanana na familia za leo hii na matatizo sawa, mahangaiko sawa, shauku sawa ya upendo na maisha ya familia yenye utulivu, inayoelekezwa kwenye utafutaji wa mambo ya kudumu na muhimu ya pekee ambayo inaweza kutufanya tuwe na furaha. Bila shaka ni lazima itambuliwe kwamba utakatifu wa wanandoa bado sio sehemu ya hisia ya kawaida, na ni kipengele kinachopaswa kuchunguzwa kwa tafakari ya kitaalimungu na kwa vitendo vya kichungaji. Si swala la kupendekeza njia ambazo tunaweza kufafanua kama juu sana au kwa wachache waliochaguliwa, lakini kupendekeza sakramenti ya kuwepo kwa ndoa. Katika ngazi ya vitendo vya uchungaji, hatari tunayoendesha ni ile ya kutokuwa na uwezo ili kuwaonyesha vijana kikamilifu jinsi upendo thabiti ulivyo, ule ulio na mizizi katika mwamba. Kwa hiyo hatuogopi kuonyesha utakatifu wa familia ambapo unadhihirika, kwa sababu sio tunda la ushujaa ambalo wanadamu tunabeba kama mzigo kwenye mabega ya wenzi wa ndoa wa Kristo, lakini ni upendo ambao Mungu humimina kwa wale wanaotafuta kuwa waaminifu wake. Alisisitiza Bigambino kabla yapo. Na tukirudi katika hati ya kipapa ya Divinus Perfectionis Magister, yani mwalimu wa kimungu na kielelezo cha ukamilifu, inabainisha kuwa nyakati zote Mungu huchagua kutoka kwa wengi hawa ambao wakifuata kwa ukaribu zaidi kielelezo cha Kristo wanatoa ushuhuda wenye kutokiza kwa ufalme wa mbinguni kwa kumwaga damu yao au kwa mazoea ya wema wa kishujaa. Kanisa nalo tangu mwanzo wa Ukristo daima limeamini kwamba mitume na mashahidi wameunganishwa nasi kwa ukaribu zaidi katika Kristo na kuwaheshimu pamoja na Bikira Maria na malaika watakatifu kwa ibada ya pekee, wakiwasii kwa unyenyekevu na msaada wa maombezi yao. Kwa hao waliongezewa upesi wengine pia ambao walikuwa wameiga kwa ukaribu zaidi ubikira na umaskini wa Kristo, na hatimaye wengine ambao utendaji wao wa kutokiza wa wema wa Kikristo na karama zao za kimungu ziliwapungiza kwa kujitoa uchamungu wao na kuiga kwa waaminifu. Mtakatifu Yohane Paulo wa pili alibainisha kwamba tunapofikiria maisha ya wale ambao wamemfuata Kristo kwa uaminifu, tunatiwa moyo na sababu mpya ya kuutafuta mji unaokuja na tunafundishwa kwa usalama zaidi njia ambayo kwayo, kati ya mabadiliko ya ulimwengu huu na kulingana na hali ya maisha na hali inayofaa kwa kila mmoja wetu, tunaweza kufika kwenye muungano huo na Kristo ambao ni utakatifu. Tukiwa tumezungukwa na safu kama hiyo ya mashuhuda ambao kupitia kwao Mungu yuko nasi na kuzungumza nasi, tunavutwa kwa nguvu kuufikia ufalme wake mbinguni. Tangu zamani, Vatikani imezikubali ishara hizi na imesikiliza sauti ya Bwana wake kwa unyenyekevu na upole mkubwa, ikiwa mwaminifu kwa jukumu mzito alilokabidhiwa la kufundisha, kutakasa na kutawala watu wa Mungu, anawapendekeza waamini kuwaiga, kuwaomba na kuwaheshimu wanaume kwa wanawake ambao walijitokeza katika fahari ya upendo na fadhila nyinginezo za Kiinjili. Na baada ya hayo uchunguzi unaostahili anawatangaza katika tendo zito la kuwatangaza kuwa watakatifu. Kwa hiyo maelekezo ya mchakato wa kutangazwa kuwa watakatifu ambayo mtangulizi wake Papa Sixtus wa Tano alikabidhi kwa baraza la kipapa la kuwatangaza watakatifu ambalo yeye mwenyewe alikuwa ya ameanzisha yaliboreshwa kila mara kwa kanuni mpya baada ya muda kupita, yanayostahili kutajwa kwa namna ya pekee ni yale ya Papa Urbani wa Nane, ambayo Prosper Lambertini, baadaye atakuwa Papa Benedikto wa kumi na nne, alitumia uzoefu wa wakati uliopita kukabidhi kwa vizazi vya baadaye katika kazi hiyo ya watumishi wa Mungu wenye heri na watakatifu. Kazi ilitumika kama sheria ya baraza la kipapa la sheria kwa karibu karne mbili. Hatimaye Kanuni hizo zilijumuishwa kwa kiasi kikubwa katika kanuni ya sheria ya kanoni iliyotangazwa mnamo mwaka 1917 ni Angella Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena kwa mzunguko wa katekesi ya Baba Mtakatifu Francisco kuhusu utambuzi. Tunawatakia heri na baraka tele katika maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Andrea ya Mtume. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, rauletuu Yesus Kristus.