Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Tumekuta wamemwondoa Bwana wetu na hatujui walikomweka. Mpendwa msikilizaji na msomaji wa tafakari zetu, ile siku tuliyoisubiri kwa hamu kubwa, tena kwa siku arobaini toka Jumatano ya majivu imewadia. Ni Pasaka, sherehe ya ufuko wa bwana wetu Yesu Kristo, sherehe kubwa kuliko zote katika kanisa Katoliki. Kristo amefufuka katika wafu, kweli kweli ameshinda mauti. Wapendwa wana wa ufufuko, katika somo la Injili, mwinjili Yohane ametupatia ushuhuda wa kimazingira uliomfanya yeye mwenyewe aamini kuwa Bwana wake Yesu Kristo amefufuka, na anatutaka nasi tuamini kuwa Bwana kweli amefufuka, ili tuweze kupuuza uzushi wowote ule wa watu wanaosema kuwa Yesu hakufufuka, bali wanafunzi wake waliiba mwili wake na kisha wakaanza kushuhudia kuwa amefufuka. Ushuhuda wa kwanza wa kimazingira wa ufufuo wa Yesu ni kaburi kuwa wazi. Tukumbuke kuwa Bwana wetu Yesu Kristo alipozikwa liliwekwa jiwe kubwa kabisa pale penye mlango wa kabuli lake. Jiwe hilo liligongwa muhuri na waliowekwa pia walinzi ili walilinde kabuli lake. Kwa hivyo, kutokana na maelezo hayo, isingekuwa rahisi kwa mtu au watu kulisukuma jiwe hilo na kuiba mwili wake. Ushuhuda wa pili wa kimazingira ni vitambaa sanda na reso ambavyo tumesikia kuwa havikuzongwazongwa na vitambaa bali ililala mahali pake peke yake. Huu ulikuwa ni ushahidi wa uhakika kuwa Bwana amefufuka, kwani mara baada ya kuona vitambaa na reso vilivyolala namna ile ile kama mwili upo Mtume Yohane aliamini. Somo la kitabu cha Matendo ya Mitume: Petro akafumbua kinywa chake akasema, jambo lile ninyi mmelijua, lililoenea katika Uyahudi wote likianzia Galilaya baada ya ubatizo aliyohubiri Yohane, habari za Yesu wa Nazareti, jinsi Mungu alivyomtia mafuta kwa Roho Mtakatifu na nguvu, naye akazunguka huko na huko akitenda kazi njema na kuponya wote walioonewa na Ibilisi, kwa maana Mungu alikuwa pamoja naye. Nasi tu mashahidi wa mambo yote yaliyotendeka katika nchi ya Wayahudi na katika Yerusalemu, ambaye walimuua wakamtundika mtini. Huyo Mungu alimfufua siku ya tatu akamjalia kudhihirika si kwa watu wote, bali kwa mashahidi waliokuwa wamekwisha kuchaguliwa na Mungu, ndiyo sisi tuliyokula na kunywa naye baada ya kufufuka kwake kutoka kwa wafu. Akatuagiza kuwahubiri watu na kuwashuhudia ya kuwa huyu ndiye aliyeamriwa na Mungu awe mhukumu wa wahai na wafu. Huyo manabii wote humshuhudia ya kwamba kwa jina lake kila amwaminiye atapata ondoleo la dhambi. Neno la Bwana. Haleluya, haleluya, haleluya, haleluya. Somo la Injili takatifu ilivyoandikwa na Yohana. Hata siku ya kwanza ya juma, Mariamu Magdalena alikwenda kaburini alfajiri, kungali giza bado, akaliona lile jiwe limeondolewa kaburini. Basi akaenda mbio akafika kwa Simoni Petro na kwa yule mwanafunzi mwingine ambaye Yesu alimpenda, akawaambia, wamemwondoa Bwana kaburini, wala hatujui walikomweka. Basi Petro akatoka na yule mwanafunzi mwingine, wakashika njia ya kwenda kaburini. Wakaenda mbio wote wawili, na yule mwanafunzi mwingine akaenda mbio upesi kuliko Petro, akawa wa kwanza wa kufika kaburini. Akainama na kuchungulia, akaviona vitambaa vya sanda vimelala, lakini hakuingia. Basi akaja na Simoni Petro akamfuata, akaingia ndani ya kaburi, akavitazama vitambaa vilivyolala na ile leso iliyokuwepo kichwani pake haikulala pamoja na vitambaa, bali imezongwa-zongwa mbali mahali pa peke yake. Basi ndipo alipoingia na yule mwanafunzi mwingine aliyokuwa wa kwanza kufika kaburini, akaona na kuamini, kwa maana hawajalifahamu bado andiko ya kwamba imempasa kufufuka neno Wamemwondoa Bwana, hatujui walikomweka. Sherehe ya Pasaka ilikuwa ikisherekewa kabla ya kuja kwa Kristo. Ilikuwa ni sehemu ya sherehe ambayo Wayahudi walikumbuka kule kukombolewa kwao na Mwenyezi Mungu toka utumwani Misri. Waliyakumbuka matendo makubwa ya Mungu wakati harakati za kuwarudisha tena katika nchi ya Ahadi. Katika somo la kwanza tumesikia jinsi Mtume Petro akiwa pamoja na mitume wenzake wanashuhudia kwa ujasiri ufufuko wa Bwana wetu Yesu Kristo. Wale ambao hapo awali walikuwa wamekata tamaa na kujazwa na hofu kutokana na yale matukio yaliyotukia siku ya Ijumaa Kuu, yaani mateso na kifo cha aibu cha Bwana wao. Msalabani. Sasa tukio la ufufuko Yesu linabadilisha kutoka katika hali ya kukata tamaa na kujawa na hofu. Sasa wanajawa matumaini mapya, nguvu na ujasiri wa kutangaza na kushuhudia waziwazi kuwa Bwana kweli yamefufuka. Desturi ya Kiyahudi ilikuwa ni kwenda kumpaka mafuta maiti kwa muda wa siku tatu. Kwa bahati mbaya, wafuasi wa Yesu hawakwenda siku ya pili kwani ilikuwa ni Sabato. Walilazimika kwenda siku ya tatu, nao ni akina mama Maria Magdalena na yule Maria mwingine. Cha ajabu, walipofika huko wakakuta mwili wa Yesu haupo, ofu ikawashika. Lakini kwa vile hawakuwa na mamlaka ya kushuhudia tukio kama hilo, wakapasika kurudi kwa wanaume, yani mitume, kuwapasha habari hii kwa ujumbe mzito huu: wamemwondoa Bwana kaburini na hatujui walikomweka. Hapa tunaona jinsi nafasi ya mwanamke katika jamii inavyorudishwa na Kristo mfufuka. Wanakuwa wa kwanza kushuhudia na kutoa habari za ufufuko wa Kristo. Maria Magdalena alikuwa ni mtu mwenye historia ya dhambi nyingi hapo kabla. Yeye alipata bahati ya kusamehewa dhambi zake na Yesu. Alipendwa na Yesu, naye akajibu upendo huo huo kwa kumpenda Yesu kama Mwokozi. Kuondolewa kwa jiwe ambalo lilitumika kufunika kaburi kulikuwa na ishara tosha kuwa maiti iliyokuwemo mle ndani haipo tena. Jiwe lile liliondolewa si kurahisisha kufufuka kwa Yesu, bali ni kuwa ni alama ya wazi ya ushahidi kwamba Yesu amefufuka. Hofu ya Maria Magdalena ilikuwa pia huenda wale wakuu wa makuhani na Mafarisayo wameutoa mwili wa Yesu, wamekwenda kuchapa bakora tena kwa vile hawakuridhika na adhabu walizompa na isitoshe Yesu alikufa mapema mno pale msalabani. Kufika kwa mitume wale wawili, Petro na Yohane, ndiko kunaanza kutoa rasmi taarifa ya ufufuko wa Yesu. Yaliyoandikwa kuhusiana na ufufuko wa Yesu ni matukio baada ya tukio la Yesu kufufuka. Katika somo la pili, akiwaandikia Wakristo wa kanisa la Korinto, Paulo anaonya kuwaambia kuwa kwa maana Pasaka wetu amekwisha kutolewa sadaka, yani Kristo. Basi natufanye karamu, si kwa chachu ya kale, wala kwa chachu ya uovu na ubaya, bali yasiyochachika, ndiyo weupe wa moyo na kweli. Ujumbe huu ambao mtume Paulo anautoa kwa Wakorintho, kwa kuishi maisha mapya ya kuachana na ukale, yaani maisha ya giza dhambi, unatuhusu na sisi leo Tunaosherekea ufuko wa bwana wetu Yesu Kristo. Ujumbe huu unatutaka tufanye mabadiliko ya kweli, yaani tuachane na mazoea mabaya ambayo yanatufanya tuishi gizani katika dhambi, na tuishi maisha mapya ya kutembea katika nuru inayoletwa na Kristo mfufuka, kwa kutenda mambo yaliyo mema katika maisha yetu ya kila siku. Ufuko wa Yesu ni kilele cha safari yetu ya ukombozi wa binadamu. Ni kilele cha upendo wa kimungu kwetu sisi. Ni mwaliko kwetu kuwa nasi tusibaki kaburini, bali tufufuke, yaani tuwe wapya katika nafsi na mahusiano yetu. Kila mmoja wetu anajua ni mambo gani hasa anayo ambayo yanaweza kumfanya asiishi maisha mapya ya ufufuko. Hayo mwombe Kristo mfufuka akusaidie kuyaondoa na kukufanya uwe mpya kiroho na kiakili. Pasaka ndiyo wakati mwafaka wa kudhihirisha kuwa sisi tu watu wa ufufuko. Yale mema tuliyoyapata kipindi chote cha Kwaresma, mfano toba ya kweli, ukarimu kwa wahitaji na juhudi ya sala, sasa tunatakiwa kuviendeleza na viwe sehemu ya maisha yetu. Ndugu zangu, tusisherekee pasaka kama ratiba tu, bali kama sehemu ya sisi katika maisha ya kiroho na kimwili. Tumshukuru Mungu kwamba tumepata fursa hii nasi mwaka huu. Nasi tulio wana wa ufufuko, tuondoe mawe yanayotufanya tushindwe kudhihirisha ufufuko huo wa Yesu. Leo vilevile, tuwapelekee wenzetu furaha ya Kristo Mfufuka, ambao kwa sababu ya ugonjwa na matatizo mengine wameshindwa kuunganika nasi. Twendeni pia kwa watu wote tukawaambie, Bwana amefufuka. Amka wewe uliyelala usingizini, na Kristo atakuangaza. Tumwombe Kristo mfufuka atujalie neema na baraka zake katika maisha yetu, ili tuweze kuishi vema maisha haya kama wana wa ufufuko na tupate kustahili kufufuliwa naye siku ya mwisho. Bwana amefufuka! Kweli kweli! Aleluya, aleluya! Ni mimi Padi Josefu Luela, kibarua wa Kristo. Tumsifu Yesu Kristo, Laudetur Jesus Kristus.