Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia jamvi la matangazo yetu kwa habari zifuatazo Msamaha kama chemchemi ya matumaini ndiyo kauli mbiu ambayo imeongoza maadhimisho ya jubilei ya wamisionari wa huruma ya Mungu kuanzia tarehe 28 hadi tarehe thelathini Machi elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Francisco, katika ujumbe wake kwa wamisionari hawa, anasema kutoka katika sakafu ya moyo wake anapenda kuwashukuru na kuwapongeza wamisionari wa huruma ya Mungu kwa kuendelea kuwa ni mashuhuda wa ufunuo wa uso wa Baba mwenye huruma, kielelezo cha upendo usiokuwa na kikomo anayewaita waja wake kujiketa katika toba na uongofu wa ndani ili kuwapyaisha tena kwa huruma na msamaha. Baba mwenye huruma, na mwana mpotevu na kaka mkubwa ni kielelezo cha upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu mdhambi. Watu katika ulimwengu mambo leo wanataka kuwa na uhuru usiokuwa na mipaka. Uhuru unawapeleka watu hawa mbali na uwepo angavu wa Mungu pamoja na kanisa lake. Na hivyo kushindwa kuchota upendo kutoka katika chemchemi ya huruma ya Mungu. Tutakushirikisha pia ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisko kwa makundi mbalimbali mbali ya mahujaji wa matumaini. Kwa niaba ya Angelo Rezaula, mimi ni mtoto, mkunywa Padri, mjigo, wa mkunywa Padri Charles mjigo, ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. <mucho> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho wa mwaka mtakatifu wa jubilea ya huruma ya Mungu yalifunguliwa rasmi tarehe nane Desemba elfu mbili na kumi na tano, kumbokezi ya miaka hamsini tangu mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani ulipoadhimishwa na mwaka huu ukafungwa rasmi tarehe ishirini Novemba mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hii ilikuwa ni fursa makini kwa huruma ya Mungu kuwa ni kiini cha tafakari ya maisha na utumi wa kanisa katika ulimwengu mambo leo. Hii ni tafakari ambayo inapaswa kumwilishwa katika uhalisia wa maisha ya watu kwa njia ya matendo ya huruma kiroo na kimwili. Hii inatokana na ukweli kwamba huruma ya Mungu ni kiini cha Injili na njia mwafaka ya uinjilishaji mpya unaojikita katika mchakato wa ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Kielelezo cha imani itendaji imekuwa ni nafasi kwa waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kuchunguza dhamiri zao, ili kuangalia ikiwa kama maisha yao yanaendana na utu wema sanjali na kweli za kiinjili zinazotangazwa na kushuhudiwa na mama kanisa. Kimsingi hili ndilo lengo kuu la maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilia ya huruma ya Mungu. Baba Mtakatifu Francisko katika waraka wake wa kitume Misericordia et Misera, yaani huruma na haki, anasema huruma ya Mungu inapaswa kuendelezwa katika medani mbalimbali mbali za maisha ya watu, kama utimilifu wa huruma, upendo na msamaha wa Mungu unaobubujika kutoka katika fumbo la umwilisho linalopata utimilifu wake katika fumbo la Pasaka, yaani mateso ya kifo na ufufuko wa Kristo kutoka kwa wafu. Huruma ya Mungu inajo nesha katika maadhimisho ya sakaramenti mbalimbali za Kanisa, lakini kwa namna pekee kabisa sakaramenti ya Ekaristi Takatifu, upatanisho na mpako wa wagonjwa. Huruma ya Mungu inaendelea kujifunua katika historia na maisha ya watu kwa njia ya neno la Mungu, ikikumbukwa kwamba Biblia ni muhtasari wa ufunuo wa huruma ya Mungu kwa binadamu. Uso wa huruma, Misericordia Vultus, na Misericordia ya timi Israel, yaani huruma na haki, ni nyaraka zinazoweza kuwasaidia waamini kutambua na kuthamini ukuu wa maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilia ya huruma ya Mungu. Changamoto, anasema baba mtakatifu, ni kwa jumuiya za kikristo kuhakikisha kwamba zinaendelea kuwa ni vyombo na mashuhuda wa huruma ya Mungu kama kielelezo makini cha imani tendaji. Kwa njia hii kanisa litaendelea kuwa kweli ni shuhuda wa huruma ya Mungu na utambulisho wa kanisa. Maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilia ya huruma ya Mungu ilikuwa ni fursa kwa waamini kurejea tena katika mambo msingi ya imani ya kiroho, sala, na maisha ya kiroho, sala na tafakari na hija za maisha ya kiroho katika maadhimisho ya mwaka mtakatifu wa jubilia ya huruma ya Mongo, Baba Mtakatifu Francisco aliwateua wamisionari wa huruma wa ili waweze kuwa ni ishara ya hamasa ya kimama ya kanisa kwa taifa la Mongo, wakiwezeshwa kuingia kwa undani katika utajiri wa fumbo la msingi la imani. Hawa ni mapadi waliopewa dhamana na wajibu wa kuwaondolea watu hata dhambi ambazo kwa kawaida kuondolewa na kiti cha kitume pekee ili upana wa utume wao uonekane wazi. Hawa ni ishara ya huruma ya Baba wa milele kwa watoto wake wanaokimbilia huruma na upendo wake usiokuwa na kikomo. Hawa ni wamisionari wa, wa huruma, kwani wanatumwa na Mama Kanisa kama vyombo vinavyotoa hamasa ya kushinda vikwazo na kuanza maisha mapya ya ubatizo, daima wakijitahidi kuwa waaminifu kwa kumkazia macho Kristo Yesu, kuhani mkuu mwenye rehema na mwaminifu katika mambo ya Mungu. Wamisionari hawa walianza utume wao rasmi Jumatano ya Majivu mwaka elfu mbili na kumi na sita Ilapu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco katika waraka wake wakitumia Misericordia ya atimizira huruma nake, na aliwathibitisha wamisionari wa huruma ya Mungu kuendelea na utume wao kama kielelezo hai cha neema ya mafundisho ya mwaka mtakatifu wa Jubilei ya huruma ya Mungu. Lengo la Baba Mtakatifu ni kuwaondolea waamini vikwazo na vizingiti vilivyokuwa vinawazuia kukimbilia na kuambata huruma ya Mungu kwa njia ya uongofu wa ndani, toba, msamaha na upatanisho. Mapadri, kwa nguvu ya sakaramenti walioipokea, sasa wameongezewa madaraka ya kuweza hata kusamehe dhambi ya utoaji mimba ambayo hapo awali ilikuwa imeachwa rasmi kwa askofu na halifa wa Mtakatifu Petro. Lengo ni kujenga na kuimarisha umoja na mshikamano wa Kanisa Katoliki. Wamisionari hawa katika maisha na utume wao wa, wanaongozwa na kauli mbiu Mungu amewafunga wote pamoja katika kuasi ili awarehemu wote. Msamaha kama chemchemi ya matumaini ndio kauli mbiu ambayo imeongoza maadhimisho ya jubilei ya wamisionari wa huruma ya Mungu kuanzia tarehe 28 hadi tarehe 30 Machi elfu mbili na ishirini na tano. Baba Mtakatifu Francisco kutoka katika sakafu ya moyo wake anapenda kuwashukuru na kuwapongeza wamisionari wa huruma ya Mungu kwa kuendelea kuwa ni mashuhuda wa ufunuo wa uso wa Baba mwenye huruma, kielelezo cha upendo usiokuwa na kikomo, anayewaita waja wake kujikita katika toba na uongofu wa ndani ili kupyaisha tena maisha yao kwa huruma na msamaha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mwenyezi Mungu hufute machozi ya waja wake kwa uongofu na msamaha, na kama wadhambi kukumbatiwa na mikono ya Mama Kanisa kwa njia ya msamaha, na hivyo kuendelea na hija ya matumaini huku bondeni kwenye machozi. Kristo Yesu anawafungulia waja wake njia inayowawezesha kusafiri pamoja, huku wakimfuasa kwa nguvu ya Roho Mtakatifu, chemchemi ya amani. Baba Mtakatifu anapenda kuwatia shime wa misionari wa huruma ya Mungu katika maisha na utume wao kama waungamishaji, akiwataka zaidi kuwa wasikivu, kwa kujenga na kudumisha utamaduni wa kusekelezana, tayari kuwakaribisha wadhambi wanaokimbilia huruma ya Mungu, tayari kupyaisha maisha yao ya kiroho na hivyo kumrudia Mwenyezi Mungu. Huruma ya Mungu ni chemchemi ya mabadiliko ya toba na uongofu wa ndani. Msamaha wa Mungu ni chanzo cha matumaini mapya yanayowawezesha waamini kumtegemea Mungu katika hali yote. Fumbo la umwilisho ni kielelezo makini cha uwepo wa ngavu wa Mungu katika maisha yao, na kamwe Mwenyezi Mungu hawezi kuwatupa mwishoni mwa ujumbe wake Baba Mtakatifu Fransisko anawatakia wamisionari wa huruma ya Mungu hija yenye kuzaa matunda bora, huku akiwabariki wamisionari wote hawa wa huruma ya Mungu kwa moyo wake wote. Mwishoni akawaweka wamisionari hawa wote katika ulinzi na tunza ya Bikira Maria, mama wa huruma ili aweze kuwaombea atake, atake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Fransisko anazungumzia kuhusu zawadi na umuhimu wa maungamo kwa kukiri kwamba mwamini anaweze kuomba huruma ya Mungu moja kwa moja bila kupitia kwa viongozi wa kanisa waliopewa dhamana ya kuwaondolea watu dhambi zao, lakini mama kanisa kwa busara yake anataka watoto wake kuonyesha moyo wa toba na uongofu wa ndani kwa kumwendea padri anayemwakilisha Kristo Yesu katika kiti cha maungamo. Hii ndiyo njia sahihi ya kuweza kupata huruma ya Mungu, ambayo kimsingi ina mwelekeo pia wa kijamii, tayari kuponya madonda, mipasuko na kinzani za kijamii. Waamini wanakwenda kwenye kiti cha huruma ya Mungu si kwa kutaka kuhukumiwa, bali kukutana na hatimaye kuambata huruma ya Mungu inayoendelea kusimamisha ulimwengu. Kutokana na mwelekeo huo, maungamo si kama mashine ya kufulia nguo, wala chumba cha mateso na udadisi usiokuwa na mashiko unaofanywa na baadhi ya waungamishaji, hali ambayo inadhalilisha sakramenti ya kitubio. Mapadi watoe mashauri kwa unyenyekevu pasi na kuhukumu, wawe tayari kusamehe kwa moyo wote, kwa kutambua kwamba wao ni vyombo tu vya huruma ya Mungu. Baba Mtakatifu Fransisko anawaalika waamini kujitambua kwamba wao ni wadhambi, wanapaswa kutubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu ili aweze kuwaonjesha huruma na upendo wake usiokuwa na kifani. Hii ni neema ambayo waamini wanapaswa kuiomba kutoka kwa Mwenyezi Mungu kwa kutambua kwamba huruma ya Mungu ni kubwa zaidi kuliko hata dhambi zinazotendwa na mwanadamu na kwamba msamaha wake ni dawa makini dhidi ya dhambi. Mwenyezi Mungu, kama ilivyokuwa kwa baba mwenye huruma, daima anasubiri watoto wake kukimbilia huruma kwa njia ya toba na uongo hofu wa ndani. Kitendo cha mwamini kukimbilia kiti cha huruma ya Mungu kinaonyesha toba ya ndani. Ni sala inayopaswa kujikita katika unyenyekevu wa moyo badala ya litania ya maneno mengi. Baba Mtakatifu anasema kanisa lipo ili kuwawezesha waamini kukutana na huruma na upendo wa Mungu katika maisha yao. Anasema ili kanisa liweze kutekeleza dhamana na wajibu wake, halina budi kutoka kwa kutambua kwamba kanisa ni kama hospitali kwenye uwanja wa vita, ambako linakutana na majeruhi wanaohitaji kusikilizwa, kuelekezwa, kusamehewa pamoja na kuonjeshwa upendo. Waamini wakaribishwe kwa heshima na taadhima wanapokimbilia huruma ya Mungu bila kuwanyanyasa wala kuwakejeri. Huruma ya Mungu si dhana ya kufikirika inayoelea kwenye kenye ombwa, anasema Baba Mtakatifu Francisco, bali ni sifa kuu ya Mungu na mafundisho ya Kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vaticani, ni katika muktadha wa huruma ya Mungu. Msamaha kama chemchemi ya matumaini, ndiyo kauli mbiu ambayo imeongoza maadhimisho ya jubilei ya wamisionari wa huruma ya Mungu kuanzia tarehe ishirini na nane hadi tarehe thelathini Machi elfu mbili na ishirini na tano kwa kuhitimishwa kwa ibada ya misa takatifu iliyoongozwa na Askofu Mkuu Salvatore Rino Fisikela, mwenyekiti mwenza baraza la kipapa la uenjeshaji wa watu kwenye kanisa la Sant Andrea de la Vale, jimbo kuu la Roma. Katika mahubiri yake amesema wahusika wakuu katika liturujia neno la Mungu dominika ya nne ya kipindi cha Kwaresima mwaka cheo wa kanisa ni baba mwenye huruma na mwana mpotevu, pamoja na kaka mkubwa, kielelezo cha upendo na huruma ya Mungu kwa binadamu mdhambi. Watu katika ulimwengu mambo leo wanataka kuwa na uhuru usiokuwa na mipaka, uhuru unaowapeleka watu hawa mbali na uwepo wa nguvu wa Mwenyezi Mungu pamoja na kanisa lake na hivyo kushindwa kuchota upendo kutoka katika chemchemi ya huruma ya Mungu. Kaka mkubwa ni mfano wa waamini wengi, ni mtu ambaye hakuridhika na ujio wa mwana mpotevu, ni watu ambao wanabadili huduma yao na uaminifu wa Mungu, ni watu wanaojisahau na kudhani kwamba sadaka katika huduma inaweza kugeuzwa na kuwa ni silaha dhidi ya mwenyezi Mungu, kwani mtazamo wa namna hii ni kichaka cha dhambi. Huo ni mwaliko kwa waamini kuchuchumilia na kuambata tunu msingi za ukaribu wa Mungu kwa waja wake. Akamwambia, “Mwanangu, wewe u pamoja nami siku zote, na vyote nilivyo navyo ni vyako. Askofu Mkuu Salvatore Rino Fizikera amewaonya mapadi kutofanya utume wao kwa mazoea, kama kitu kinachorudiwarudiwa, na kwamba huduma inayotolewa ni matunda ya utendaji wao, kiasi cha kushindwa kufurahi pamoja na mwenyezi Mungu. Kumbe ukaribu na ushiriki wa mafumbo ya kanisa waongozi mapadili kuzama zaidi katika mawazo ya Baba mwenye huruma, kwa kujikita zaidi katika upendo na uwazi, kwa upendo wa Baba wa milele. Mapadi wawe na upeo mpana na matarajio makubwa kwa wale walio mbali na kanisa na hawa ambao wanawahudumia kila siku. Huu ni mwaliko wa kupanua nyoyo na akili zao kizaji wa redio Vatikani askofu mkuu Fizikera anawataka mapadi waige mfano wa baba mwenye huruma aliyetoka mbio kwenda kumlaki mwana mpotevu aliyetenda makosa akawa mbali na huruma na upendo wa baba yake mwenye huruma, na kwamba maisha yake yalikosa dira, mwelekeo na maana. Mapadi wanakumbushwa kwamba ule ukaribu wa baba kwa njia ya kumkumbatia mwana mpotevu ni kielelezo cha upendo unaofuta na kusahau dhambi upendo ambao ni chemchemi ya msamaha na chachu ya toba na uongofu wa ndani, tayari kuanza kutembea katika mwanga wa maisha mapya. Huu ni upendo unaozima hasira, wivu, kashfa na kejeli kutoka kwa mtoto mkubwa, kwa kuonyesha moyo wa uvumilivu na utulivu, huku akimsi parakalei akisema, mwanangu weu, pamoja nami siku zote na vyote nilivyo navyo ni vyako tena kufanya furaha na shangwe ilipasa, kwa kuwa huyo ndugu yako alikuwa amekufa naye amefufuka, alikuwa amepotea naye ameonekana. Baba mwenye huruma alikuwa akijitahidi kumfafanulia kijana wake mkubwa kwamba alikuwa anawathamini wote kama mboni ya jicho lake. Wazazi wanafahamu sana maangaiko na changamoto ya malezi na makuzi iliyoko mbele yao. Baba mwenye huruma anakazia mambo msingi yaliyoko moyoni mwake na wala si utekelezaji wa amri tu. Hii ni fursa kwa waamini kujichunguza kutoka katika undani wa nyoyo zao, kama wanajisikia kufanyiwa sherehe ili wapate kufurahi. Kufanya sherehe ni mchakato wa ujenzi wa udugu na ujirani mwema ili kushinda woga na tabia kujikatia tamaa kama sehemu ya kumbukizi ya makosa yaliyotendwa huko nyuma katika maisha. Mwenyezi Mungu anasamehe dhambi na kufanya sherehe kwa sababu ya toba na uongofu wa ndani unaotekelezwa na waja wake. Watoto wote wawili wanapaswa kujitambua kwamba wao ni ndugu wa moja, wanapaswa kurejea tena nyumbani ili kuonja na kushuhudia ukuu wa upendo wa Baba kwa kujikita katika upatanisho kamili, wamisionari wa huruma ya Mungu wamekumbushwa kwamba wao ni mashuhuda wa ufunuo wa upendo mkuu wa Mungu na vyombo maalumu vya upatanisho, kwani wao wanao wajibu wa kuwasaidia waamini kuingia katika undani wa maisha yao, tayari kuchota neema ya toba na uongofu wa ndani ili kujipatanisha tena na mwenyezi Mungu pamoja na jirani zao. Fumbo la Ekaristi Takatifu ni chemchemi ya msamaha na upatanisho, ni sherehe na karamu kubwa inayoandaliwa na Baba mwenye huruma, na kwamba msamaha na upatanisho wa kweli unaadhimishwa katika fumbo la Ekaristi Takatifu, chemchemi chemi ya upendo unaosamehe, kielelezo cha fumbo la imani ya kanisa. Wimbo wangu Ndugu msikilizaji wa Vatican News, katika fursa ya hija ya matumaini kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano waamini mbalimbali kutoka pande za dunia na ndani ya nchi ya Italia wanafika mjini Vatikani ili kupita mlango mtakatifu. Ni katika fursa hiyo ya hija ya kijubilei ambapo jimbo katoliki la Rieti nchini Italia limefika mjini Vatikani Jumamosi tarehe 29 Machi 2025, ambapo Baba Mtakatifu Francisco amewatumia ujumbe wake ambao ukianza na salamu zake kwa askofu wao Vito Piccinona na pamoja naye kwa wote mapade, mashemasi, watu waliowekwa wakfu, wale wenye majukumu ya kiraia, waamini wote, hasa wale wagonjwa na wazee wanaotoa sala na mateso kwa ajili ya wema wa kanisa. Katika ujumbe huo ni matashi ya Papa Francisco kwa ziara yao katika makaburi ya Mitume, na kupitia mlango mtakatifu iwaongezee nguvu ya imani yao na kuwasaidia kuelewa na kupokea daima upendo zaidi wa Mungu chemichemi chemi na furaha ya kweli. Baba Mtakatifu Francisco anabainisha kuwa hasa watu walio dhaifu zaidi na wenye kuhitaji, sisi sote tunaalikwa kuwa mashuhuda wa upendo huo ambao kama mwali wa moto unaotoa nguvu ya kutembea katika maisha. Kwa hisia hizo Papa Francisco anawatia moyo kwamba kila siku wawe mashuhuda wa matumaini katika mazingira mbalimbali mbali ya kikanisa na mahali ambapo wanaishi, kwa kutoa mchango wa ujenzi wa ulimwengu wa kidugu zaidi na mshikamano. Na wakati akiwaomba kuendelea kusali kwa ajili yake, Papa Francisko ameomba juu yao ulinzi wa kimama wa Bikira Maria na Mtakatifu Barbara ambaye ni msimamizi wa Rieti, na kwa moyo amewapa baraka za kitume na kuzisambaza kwa jumuiya nzima ya jimbo la Rieti. Kardinali Michael Czerny, mwenyekiti wa baraza ki la kipapa la kuhamasisha maendeleo fungamani ya binadamu aliongoza misa takatifu kwa ajili ya wanahija wa jubilei kitaifa kutoka jamhuri ya Cheki Jumamosi tarehe 29 Machi 2025, ambao walipita pia mlango mtakatifu katika kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani. Katika hafla hiyo kardinali huyo alisoma ujumbe wa Baba Mtakatifu Francisco aliyowatumia katika ujumbe huo Papa aliwarejea ndugu maskofu, mapadre, watawa wa kike na kiume, na waamini walei, kaka na dada katika Bwana, kwamba nilipendelea kuwa nanyi binafsi ili kushirikishana kipindi hiki cha imani na cha umoja, lakini kwa sababu ya kuendelea kupona ninaungana nanyi kiroho kwa kuwashukuru kwa moyo kwa ajili ya sala zenu. Baba Mtakatifu Francisco anatuma salamu za upendo kwao ambao wamefika Roma kwa ajili ya kutimiza hija ya kitaifa katika mwaka huu wa Jubilei. Amemshukuru rais wa baraza la maaskofu Katoliki, maaskofu wote waliokuwepo, mapade, watawa wa kike na kiume na waamini walei. Papa alibainisha kuwa safari yao ni ishara ya dhati ya shauku ya kupiaisha imani ya kuthibitisha uhusiano na mfuasi wa Petro na kukiri kwa imani, kukubali kwao kwa Bwana ambaye daima anatembea nasi, anatusaidia katika majaribu na kutuita kuwa mashuhuda wa amani yake na upendo wake. Yeye ni mwaminifu kwa ahadi zake, kwa sababu matumaini hayakatishi tamaa. Papa Francisko alisema safari yao ni ishara ya imani inayokita katika utajiri wa kiutamaduni wa Kikristo wa ardhi yao inayoangazwa na ushuhuda wa watakatifu Adalbert Sirili na Metodio na wengine wengi wao wanabeba mwanga wa Injili kwa ujasiri na subira, hata katika maeneo ambayo utafikiri haiwezekani. Baba Mtakatifu katika ujumbe huo, aidha alibainisha kwamba mfano wao unatufundisha kuwa utume wa Kikristo hawezi kutegemea matokeo yanayoonekana wazi, bali juu ya imani kwa Mungu. Hata sisi tunaitwa kutangaza Injili kwa imani, bila kuogopa matatizo na vizingiti. Mtakatifu Paulo anatukumbusha, mimi nilipanda, Apolo akanyunyizia maji, bali mwenye kukuza ni Mungu. Rejea barua ya kwanza Mtakatifu Paulo kwa Wakorinto sura ya tatu aya sita. Kwa njia hiyo shughuli yetu ni kupanda na kumwagilia kwa upendo na uvumilivu, bila kukata tamaa. Mungu anatuomba tutoe kile kidogo chetu na kile ambacho tunacho. Tufikiri, mikate mitano na samaki wawili katika mikono ya Yesu viligeuka kuwa chakula cha kutosha kwa watu wengi, na ndivyo ilivyo inakuwa katika jitihada zetu katika imani. Ikiwa tunamwamini Bwana kwa moyo wa ukarimu atakuwa yeye kujaza mara mbili na kufanya kuongezeka kwa matunda kwa namna ambayo hatuwezi hata kufikiria. Kwa njia hiyo, hatupaswi kupoteza kamwe imani karifa wa mtume Petro aliendelea kusema kuwa Mungu anatenda hata kama hatuoni kwa haraka matokeo. Historia ya watakatifu, wao Papa alisema kuwa inatufundisha tufikiri uvumilivu wa Yohane na Pomucheno na mashuhuda wengi wa nchi hiyo. Maisha yawo yanatuonesha kuwa anayemtegemeya Mungu hawezi kuwachwa kamwe, hata wakati wa majaribu kama yale ya kuteswa. Papa aliongeza, tutembee pamoja wachungaji na watu katika njia hii nzuri ya imani kwa kusaidiana mmoja na mwingine na tunageuka na maisha yetu mashuhuda wa imani na matumaini katika ulimwengu ambao unahitaji sana hata Ulaya. Kwa kuhitimisha, Papa alibainisha kuwa imani yetu sio kwa ajili yetu tu bali ni zawadi ya kushirikishana kwa furaha. <mulia> Katika siku ya kusimikwa rasmi kwa askofu mkuu wa Kiorthodox John Pelush wa kanisa kuu la Tirana Dures na Albania yote Jumamosi, 29 Machi 2025, Baba Mtakatifu Francisco alituma ujumbe wake ambao ulisomwa na mwakilishi wake askofu mkuu Flavio Pache, katibu wa baraza Ragipapa, la kipapa la kuhamasisha umoja wa Kikristo na ambaye aliongoza na wajumbe wengine Monsinyo Andrea Permieri, katibu msaidizi wa baraza hilohilo na Monsinyo Joanot Paul Zrachek, mhusika wa maswara ya jumla ya ubalozi wa Vatikani. Katika ujumbe huo Papa Francisco alionyesha furaha ya pekee kwamba anatoa salamu zake za heri ya kidugu katika upendo wa Kristo wakati wa kusimikwa kwake kuwa askofu mkuu wa Tirana Dures na Albania yote. Katika kueleza ukaribu wake wa kiroho, alimhakikishia maombi yake kwa Bwana kwamba Mungu Baba chanzo cha mema yote, na kwamba atampatia karama tele za Roho Mtakatifu anapoliongoza kundi lililokabidhiwa uangalizi wake. Kutokana na hilo Papa Francisco a hakika kuwa tabia yake njema kwa kufuata mfano wa mtangulizi wake itaendelea kukuza mazungumzo kama njia ya kushinda migawanyiko na kuendeleza utafutaji wa ushirika kamili kati ya wanafunzi wote wa Kikristo. Baba Mtakati Francisco Ijumaa tarehe 28 Machi 2025 alituma telegramu yake iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolini, katibu wa Vatikani, kwa mamlaka ya kikanisa na kiraia nchini Korea Kusini kufuatia na moto mkubwa uliozuka msituni, ambapo hata rais wa nchi hiyo Jumatano tarehe 26 Machi alitangaza kuwa moto huo ulileta uharibifu mkubwa usio wa kawaida na kuzidi makadirio yote yaliyofanywa hapo awali. <tune> Baba Mtakatifu alielezea ukaribu wake wa wakazi wa Mnyamaa na Thailand waliokumbwa na tetemeko la ardhi lenye nguvu la ukubwa wa 7.7 katika kipimo cha Richter lililotokea siku ya Ijumaa tarehe 28 Machi 2025. Katika telegramu ya Baba Mtakatifu Francisco iliyotumwa siku ya Ijumaa na iliyotiwa saini na Kardinali Pietro Parolin, katibu wa Vatikani, Papa alionyesha huzuni yake kwa kupoteza maisha na uharibifu mkubwa. Papa alitoa maombi ya dhati kwa ajili ya roho za marehemu na kuhakikishia ukaribu wake wa kiroho kwa wote walioguswa na msiba huo. Mawazo yake pia yalikwenda kwa wafanyakazi wote wa dharura ambao aliomba waweze kudumu katika huduma yao na zawadi ya kimungu na ujasiri na uvumilivu, waliojeruhiwa na waliohamishwa. Mgogoro huo unakuja wakati ambapo mnyamaa tayari inakabiliwa na idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao huku zaidi ya watu milioni tatu wakiwa wakimbizi wa ndani na zaidi ya theluthi moja ya watu wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Wakati wa maombi yakianza kutoka kwa Papa Francisko na waamini duniani kote, jumuiya ya kimataifa ilitazama kwa makini jinsi habari hizo zinavyoendelea na juhudi za ndani za kibinadamu zilifanya kazi vizuri iwezekanavyo ili kupunguza angalau ukubwa wa janga na kuokoa maisha hasa ya watu wengi iwezekanavyo. Ijumaa asubuhi, tarehe 28 Machi elfu mbili na ishirini na tano, Rais wa Jamhuri ya Poland Bwana Duda alipokelewa na katibu wa Vatikani Kardinali Petro Parolini akisindikizana na Monsinyo Miroslaw katibu msaidizi wa Vatikani kwa ajili ya mahusiano na mataifa. Kwa mjibu wa taarifa kutoka ofisi ya vyombo vya habari Vatikani ilibainisha kuwa kulikuwa na mazungumzo ya kina yaliyofanyika katika kuelekea kumbukumbu ya miaka ishirini tangu kifo cha Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili na katika kuelekea milenia ya kutawazwa kwa mfalme wa kwanza wa Poland. Ni Angela Rwezaula, Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikano, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maadhimisho ya jubilea ya miaka 2025 ya Ukristo, sanjari na kipindi hiki cha Kwaresima. Kwa niaba ya Angela Rwezaura, mimi ni mtoto wa mkulima Padorichari Mjigwa nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristo, laudetr Yesus Kristus.