Amjambo wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. Mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipini ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo Mama Kanisa katika huruma na upendo wake usiwo na kifani, ili apate kuwalinda na kuwatuliza wafanyakazi sehemu mbalimbali mbali za dunia, Papa Pio wa 12 kunako Mei Mosi 1955 akamcheiwa Mtakatifu Yosefu kuwategemea mfano na mwombezi wa wafanyakazi wote duniani atakayewasaidia kusimama kidete kulinda na kutetea haki zao, ili kujenga na kudumisha uto heshima, haki msingi, mshikamano na udugu wa kibinadamu. Baraza la makardinali katika mkutano wake wa tano Jumatatu tarehe 28 Aprili 2025 limeamua kwamba mchakato wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro uanze rasmi Jumatano tarehe 7 Mei 2025. Kuna jumla ya makardinali 135 wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura, lakini wanaoshiriki ni 133. Kardinali Mauro Gambeti, makamu askofu mjini Vatikani, akiwa ameungana na wahudumu wa makanisa makuu jimbo kuu la Roma, Jumanne jioni tarehe 29 Aprili 2025, ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco. Katika mahubiri yake, Kardinali Gambeti anasema mama kanisa na sadiki na kufundisha kwamba toka huko Kristo Yesu atakuja kuwahukumu wazima na wafu, na ufalume wake hautakuwa na mwisho. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padiri Chadi Mjigwa ni kutakia usikivu mwema wa matangazo yetu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Mei Mosi ya kila mwaka, jumuiya kima ya kimataifa inaadhimisha sikukuu ya wafanyakazi duniani. Lengo ni kuhamasisha utoaji wa haki msingi kwa wafanyakazi, kuboresha masharti ya kazi ili kuongeza tija na ufanisi zaidi, sanjali na kujeketa katika ustawi, maendeleo na mafao ya wafanyakazi wengi. Katika maadhimisho haya jumuiya ya kimataifa inapenda kutambua na kuenzi mchango wa wafanyakazi katika sekta mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu mei Mosi ni siku maalumu ya kuonyesha umoja na mshikamano kati ya wa wafanyakazi, sanjari na kuhimiza usawa na haki katika maeneo ya kazi sehemu mbalimbali mbali mbali za dunia. Mei Mosi ni kumbukumbu kumbu ya mauaji ya halaiki yaliyotokea kunako mwaka 1886 katika viwanja vya hi market Chicago, nchini Marekani. Polisi walikuwa wakitawanya mkusanyiko wa wafanyakazi wakati wa mgomo wa kupinga masaa nane ya kazi, ambapo mtu asiyejulikana aliwarushia askari bomu. Polisi waliwarushia risasi wafanyakazi hao na hivyo kupelekea vifo vya wafanyakazi wanne. Utu, heshima na haki msingi za binadamu ni mambo muhimu sana katika sera na mikakati ya shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa. Binadamu wanapaswa kuangaliana na kuchukuliana kama ndugu wa moja, na kwamba kazi nzima ya uumbaji ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu na inashangaza sana machoni pa binadamu. Kazi inamtambulisha mwanadamu na kumwezesha kutekeleza karama na mapaji mbalimbali aliyokirimiwa na Mwenyezi Mungu katika maisha yake. Kwa njia ya kazi, mwanadamu anashiriki pia katika mpango wa kazi ya uumbaji iliyoanzishwa na Mwenyezi Mungu, na hivyo kushiriki pia katika mchakato wa mshikamano na jirani zake licha ya shida na magumu yanayoendelea kujitokeza katika kazi, lakini inamwezesha mtu kukua na kukomaa pamoja na kutekeleza ndoto za maisha yake. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anakazia kuhusu haki msingi za wafanyakazi, vinginevyo watageuka na kuwa ni watumwa wa kazi Mama Kanisa katika huruma na upendo wake usiokuwa na kifani, ili apate kuwalinda na kuwatuliza wafanyakazi sehemu mbalimbali za dunia, Papa Pio wa Kumi na Mbili, kunako Mei Mosi elfu moja mia tisa hamsini na tano, akamteua Mtakatifu Yosefu kuwa tegemeo, mfano na mwombezi wa wafanyakazi wote duniani, atakayewasaidia kusimama kideti, kulinda na kutetea haki zao, ili kujenga na kudumisha utu, heshima, haki msingi, mshikamano na udugu wa kibinadamu. Kwa vile sikukuu hii iligubikwa sana na kilio cha wafanyakazi, machafuko kinzani na misigano, hasa kwenye karne ya kumi na tisa, mama kanisa akataka Mtakatifu Yosefu kuwa ni kielelezo makini cha mapambano ya kudai haki msingi za wafanyakazi, utu na heshima yao, pamoja na kutoa hadhi kwa kazi kama sehemu ya mwendelezo wa mchakato wa kazi ya umbaji na ukombozi, ambayo hata Kristo Yesu mwenyewe alishiriki kikamilifu kiasi hata cha watu kumsema huyo si se yule seremala? Mkazo kwa waamini ni kuhakikisha kwamba wanafanya kazi kwa bidii, judi na maarifa ili kuweza kujipatia mali na mapato halali, kwa kutambua na kuheshimu kazi pamoja na kuhakikisha kwamba wanatumia rasilimali za dunia kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya jirani izao kazi ya mikono yetu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco wakati wa katekesi yake Mei mosi elfu mbili na ishirini nane aliwakumbusha waamini na mahujaji waliohudhuria katekesi yake kwamba Mei mosi Mama Kanisa anaadhimisha kumbukumbu ya Mtakatifu Yosefu Mfanyakazi, na mwanzo wa mwezi Mei uliotengwa kwa ajili ya heshima na ibada kwa Bikira Maria. Baba Mtakatifu anawaalika waamini na watu wote wenye mapenzi mema kuiga mfano bora wa familia takatifu ya Nazareti ya mtoto Yesu, Bikira Maria na Mtakatifu Yosefu, ili familia zao, kanisa dogo la nyumbani, liweze kuwa ni jumuiya ya maisha, kazi na upendo mtakatifu yosefu mfanyakazi awasaidie waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kwa kuwaelekeza watu kwa kristo yesu awalinde na kuwasaidia wale wote wanaojisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya wengi awaombee wale wote ambao wamepoteza fursa za ajira na kazi au ambao bado wanachakarika usiku na mchana kutafuta fursa za kazi Kanisa ni mama na mwalimu daima, anapenda kushikamana na maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Hutoheshima na haki msingi za binadamu hazina budi kupewa kipaumbele cha kwanza. Hayati Baba Mtakatifu Fransisko anasema kazi iliyotekelezwa na Mtakatifu Yosefu ni kielelezo kwamba Mwenyezi Mungu aliyemuumba mwanadamu anathamini sana kazi ya uumbaji anayoitekeleza kwa muda wa siku sita na siku ya saba akapumzika. Na waalika waamini pamoja na watu wote wenye mapenzi mema kumwomba mtakatifu Yosefu, msimamizi wa wafanyakazi, aendelee kuwakumbuka na kuwaombea watu wote, ili asiwepo kijana familia ya mtu awaye yote asiyekuwa na fursa ya ajira. Hii iwe ni dhamana inayowawajibisha watu wote. Katika maadhimisho ya jubilei ya miaka mia moja tangu kuanzishwa kwa shirika la kazi duniani kunako mwaka elfu mbili na kumi na tisa hayati baba mtakatifu Francisco alikazia mambo makuu yafuatayo: umuhimu wa kazi kama utimilifu wa mtu binafsi, kijamii na kiikolojia. Leo hii kuna haja ya kutengeneza na kulinda fursa za ajira duniani kwa kuzingatia matumizi bora ya ardhi, micharafu, mapokeo, rasilimali moda na teknolojia. Hayati Baba Mtakatifu anatambua na kuthamini umuhimu wa kazi kama sehemu ya mchakato wa ujenzi wa amani duniani, haki jamii, pamoja na kuendeleza maboresho ya kazi. Licha ya juhudi zote hizi, bado kuna ukosefu mkubwa wa fursa za ajira duniani. Kuna watu wananyonywa na kudhalilishwa utu na heshima yao katika biashara ya e binadamu pamoja na utumwa mamboleo, bila kusahau kazi za shuruti na ujira kiduchu kuna watu wanafanya kazi katika mazingira magumu na hatarishi, bila kusahau uchafuzi mkubwa wa mazingira, nyumba ya wote, hali ambayo pengine inachangiwa na, na mbinu za kiteknolojia na matumizi yake. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anafafanua kuhusu dhana ya kazi kama utimilifu wa mtu binafsi, kijamii na kiekolojia, kwa kusema kwamba kazi ni sehemu muhimu sana maisha ya mwanadamu ambaye ameumbwa kwa sura na mfano wa Mungu na kwamba kazi ni wito wa mwanadamu. Hapa ni mahali pa kubadilishana mawazo, mang'amuzi na uzoefu wa maisha, ni mahali pa kujenga mahusiano na kukutana na watu wengine kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, sanjali na ujenzi wa utamaduni wa upendo. Wito wa kazi una uhusiano wa pekee na mazingira, nyumba ya wote, ambayo mwanadamu amekabidhiwa na Mwenyezi Mungu kuyalinda, kuyatunza na kuyaendeleza kama sehemu ya ikolojia ya maisha ya mtu binafsi, jamii na dunia katika ujumla wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, kamwe kazi haiwezi kuhesabiwa kuwa ni sehemu ya mnyororo wa uzalishaji wa bidhaa na utoaji wa huduma kwa ajili ya kutengeneza mtaji. Kanuni, maadili na utu wema ni muhimu sana katika kulinda na kuzalisha fursa za ajira kama sehemu ya utimilifu wa maisha ya mwanadamu. Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema kuna haja kwa jumuiya ya kimataifa kutengeneza na kulinda fursa za ajira duniani na kwamba fursa za ajira zinapaswa kuangaliwa kwa mwanga wa masuala ya kijamii, kisiasa na kiuchumi, kwa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Kanisa linapenda pia kuchangia katika mchakato huu kupitia shirika la kazi duniani. Mfumo wa uchumi unapaswa kutoa kipaumbele cha kwanza kwa utu na heshima ya binadamu kwa kulinda na kudumisha mazingira ya nyumba ya wote kwa ajili ya maendeleo endelevu na fungamani ya binadamu. Binadamu anapaswa kuwa ni kiini na hatima ya sera na mikakati ya maendeleo fungamani, kwa kukazia umuhimu wa ardhi, makazi na ajira. Ardhi ni amana na utajiri wa binadamu wote na matunda yake ni kwa ajili ya wote. Kila mtu anayo haki ya kutumia ardhi kwa ajili ya mafao yake. Hii ni kanuni maadili inayolinda utaratibu wa maisha. Kuna uhusiano na mwingiliano mkubwa wa kati ya kazi na mazingira na kwamba kuna baadhi ya shughuli za binadamu zinazosababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira nyumba ya wote, kwa kuzalisha hewa ya ukaa. Jumuiya ya kimataifa inapoweka sera na mikakati ya kulinda fursa za ajira, haina budi kuhakikisha kwamba inazingatia mwingiliano kati ya ardhi, makazi na ajira. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, hayati Baba Mtakatifu Francisco anasema mapokeo tradisheni, kutoka katika mzizi neno wa lugha ya Kilatini tradere, yaani kurithisha, si tu teknolojia, bali pia uzoefu, dira na matumaini kwa ajili ya ustawi wa binadamu na utunzaji bora wa mazingira nyumba ya wote. Rasilimali muda imekuwa ni changamoto kubwa, kwani muda umekuwa ni kikwazo cha maendeleo na maboresho ya maisha ya watu kutokana na kasi kubwa, na hivyo watu kushindwa kutambua kwamba rasilimali muda ni zawadi kubwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu, inayopaswa kupokelewa, kudumishwa na kuthaminiwa kama sehemu ya mchakato wa maendeleo ya mwanadamu. Watu wanahitaji rasilimali muda kwa ajili ya kazi, kupumzika na kutafakari uzuri wa kazi ya uumbaji. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, rasilimali muda ni muhimu katika kupanga na kutekeleza majukumu mbalimbali ya maisha. Jamii inaihitaji kusimama na kutulia ili kugundua thamani ya muda badala ya kukimbizana na wakati. Baba Mtakatifu anaendelea kufafanua kwamba teknolojia ni muhimu sana na kamwe isiwajengee watu kiburi cha kuwa na nguvu, kutaka kuwatawala na kuwamiliki wengine au kuwachezea kama wanavyopenda. Kumekuwepo na maendeleo makubwa ya sayansi katika mfumo wa kidigitali, matumizi ya roboti pamoja na matumizi ya teknolojia unde. Yote haya yanaendelea kuleta mageuzi makubwa katika ulimwengu wa kazi na mahali wanapoishi watu. Mabadiliko haya ni makubwa, kumbe yanapaswa kuongozwa na kusimamiwa na, na sheria mpya, kanuni, maadili na utu wema, ili kudhibiti kazi za suluba kwa watoto wadogo au ukosefu wa fursa za ajira kwa vijana wa kizazi kipya. Hayati Baba Mtakatifu Francisco alilipongeza shirika la kazi duniani kwa kuendelea kusimama kidete kupambana na kazi za suruba kwa watoto wadogo kiasi cha kuwadhulumu ndoto na matumaini yao ya kuweza kuchangia ustawi na maendeleo ya jamii kwa siku za usoni. Ukosefu wa fursa za ajira na usalama kazini ni matokeo ya mfumo wa uchumi kandamizi unaotaka kunyonya nguvu kazi na mazingira kwa kumweka mwanadamu pembezoni mwa vipaumbele vya kiuchumi. Hizi ni dalili za ukosefu wa sera na mikakati makini inayopaswa kutumika kwa ajili ya kurekebisha mwelekeo huu ili kazi iweze kutendeka. Shirika la Kazi Duniani kwa kushirikiana na Kanisa Katoliki linaweza kusaidia kuwaundia watu hisia za utunzaji bora wa mazingira, sera na mikakati ya maendeleo endelevu na fungamani ya binadamu kwa kuunganisha mapokeo, rasilimali, muda na teknolojia kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Mwishoni wa hayati Baba Mtakatifu Francisco analitaka shirika la kazi duniani kuendelea kushughulikia changamoto changamani za kazi kwa ari na moyo mkuu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Kevini Josephu Fareri, mwenyekiti wa baraza la kipapa la walei familia, ambaye pia ni kamerlengo mkuu wa kanisa Katoliki, huyu ni kiongozi mkuu wa shughuli za kanisa wakati kunapotokea kwamba kiti cha halifa wa Mtakatifu Petro kiko wazi kwa sababu mbalimbali mbali. Jumatatu ya Pasaka tarehe 21 Aprili 2025 alitangaza kwa masikitiko na majonzi makubwa kifo cha Baba Mtakatifu Francisco aliyekuwa na umri wa miaka 88 kilichotokea Jumatatu tarehe 21 Aprili 2025 majira ya saa 1 na dakika 35 asubuhi kwa saa za Ulaya sawa na saa 2 na dakika 35 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na Kati. Katika tamko lake alisema, Baba Mtakatifu Francisco ni kiongozi aliyejisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa Kristo Yesu na kanisa lake. Katika maisha na utume wake, amewafundisha watu wa Mungu umuhimu wa kutangaza na kumwilisha tunu msingi za maisha ya kiinjili kwa uaminifu, ujasiri na upendo kwa wote, upendeleo wa pekee ikiwa ni kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii. Mama Kanisa namshukuru sana hayati Baba Mtakatifu Fransisko kwa ushuhuda na mfano wa maisha yake kama mfuasi wa Kristo Yesu. Kanisa linapenda kuiweka roho ya hayati baba mtakatifu Francisco kwenye huruma na upendo unaobubujika kutoka katika fumbo la utatu Mtakatifu. Ni katika muktadha huu, kardinali Kardinali Jiovanni Batista Rede kano wa baraza la makardinali Jumamosi 26 Aprili 2025 ameongoza watu wa mongo katika maadhimisho ya ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumwombea hayati baba mtakatifu Francisco pumziko la amani, furaha na maisha ya uzima wa milele nyumbani kwa baba wa milele ambako furaha yake haina mwisho. Kardinali Re, katika mahubiri yake, kwa ufupi kabisa, alitoa muhtasari wa maisha na utume wa hayati Baba Mtakatifu Francisco kama shuhuda wa huruma na upendo wa Mungu kwa binadamu kwa kusimama kidete kulinda na kutetea utu, heshima na haki msingi za binadamu na hasa maskini na wale wote waliokuwa wanasukumizwa pembeni mwa vipaumbele vya jamii. Ni kiongozi aliyesimama kidete kuragibisha umuhimu wa utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote, kwani uharibifu wa mazingira ni chanzo cha umaskini mkubwa. Baba Mtakatifu Francisco alikazia ujenzi wa udugu na urafiki wa kijamii ili kulinda na kudumisha misingi ya haki amani na utunzaji bora wa mazingira. Kimsingi, vita ni kielelezo cha kushindwa kwa binadamu wote. Kumbe kuna haja ya kujenga na kudumisha mchakato wa ujenzi wa madaraja ya kuwakutanisha watu wote kwa ajili ya ustawi maendeleo na mafao ya wengi na Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali kwa moyo wa shukurani, upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu linapenda kutoa shukurani zake za dhati kwa wakuu wa serikali, makanisa, jumuiya za wakristo waliohudhuria au kutuma wawakilishi wao kwenye mazishi ya Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 26 Aprili 2025. Baraza la makardinali linawashukuru washukuru pia wawakilishi wa dini mbalimbali duniani waliohudhuria mazishi haya. Kwa hakika mazishi haya yameonyesha moyo wa upendo na mshikamano wa udugu wa kibinadamu na kwamba uwepo wao limekuwa ni jambo la faraja sana kwa Mama Kanisa katika kipindi hiki cha majonzi makubwa. Hii ilikuwa ni heshima kubwa kwa hayati Baba Mtakatifu Fransisko, aliyejipambanua na hatimaye akasimama kidete kuwa ni chombo na shuhuda wa imani, amani na ujenzi wa udugu wa kibinadamu na watu wote wenye mapenzi mema sehemu mbalimbali mbali za dunia. Baraza la makardinali kwa namna pekee linaipongeza serikali ya Italia na viongozi wake, wadau wa sekta ya mawasiliano ya jamii kwa kazi kubwa walioifanya kwa ajili ya kuwahabarisha watu wa Mungu kile kilichokuwa kinaendelea hapa mjini Vatikani. Makardinali wanawashukuru na kuwapongeza wafanyakazi wa Vatikani kwa moyo wa ukarimu, sadaka na majitoleo yao yaliyofanikisha mambo yote yakatendeka katika hali ya usalama na amani. Baraza la makadinali hatimaye linawapongeza vijana wote wenye umri chini ya miaka ishirini waliohudhuria wa Jubilei yao sanjali na kushiriki maziko ya Baba Mtakatifu Francisco. Vijana hawa wameonyesha na kushuhudia uso wa kanisa hai la Kristo Yesu mfufuka pamoja na watu wake wote katika ujumla wao wanapoendelea kutembea katika njia ya amani siku zote. Tukudele. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la makardinali katika mkutano wake wa tano Jumatatu tarehe 28 Aprili 2025 limeamua kwamba mchakato wa uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro uanze rasmi Jumatano tarehe 7 Mei 2025. Kuna jumla ya makardinali 135 wenye haki ya kupiga na kupigiwa kura, lakini wanaoshiriki ni 133 kuna makardinali kutoka katika nchi kumi na tano ambao wanashiriki kwa mara ya kwanza katika uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro. Muda wa kumaliza uchaguzi huu bado unaendelea kubaki kuwa ni kitendawili. Kadiri ya katiba ya kitume ya Universi Domini Chigreji iliyotungwa na Mtakatifu Yohane Paulo wa pili kunako mwaka 1996 idadi ya makadinali wanaopaswa kupiga au kupigiwa kura ni 120. Ni katika muktadha huu Kardinali Giovanni Angelo Becciu, kwa kutanguliza ustawi, maendeleo na mafao ya Kanisa, na hivyo kusaidia katika ujenzi wa ushirika, amani na utulivu wa mkutano wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, ameamua kwa ridhaa yake mwenyewe kutokushiriki, na kwamba ana matumaini juu ya vyombo vya sheria na haki hatibaye vitaweza kumwondolea hatia iliyoko mbele yake na hivyo kuwa mtu huru zaidi. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, waamini wanaalikwa kufunga na kusalili kuwasindikiza makadinali katika tukio hili lenye umuhimu wa pekee katika maisha na utume wa kanisa. Kardinali Giovanni Battista Re, dekano wa baraza la makardinali, Jumatano tarehe saba Mei elfu mbili na ishirini na tano ataongoza ibada ya misa takatifu kwa ajili ya uchaguzi wa halifa wa mtakatifu Petro. Ibada hii ya misa takatifu inatarajiwa kuanza majira ya saa nne kamili asubuhi kwa saa za Ulaya, sawa na saa tano kamili kwa saa za Afrika mashariki na kati Jumatano jioni, majira ya saa kumi na nusu za jioni kwa saa za Ulaya sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na kati, makardinali wataanza kuingia kwenye kikanisa cha Sistina tayari kuanza mchakato wa uchaguzi wa halifa wa Mtakatifu Petro, yaani konklevu, kwa kujifungia huko ndani kwa ufunguo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, sakrumu novendiale. Novendia ni kipindi cha siku tisa za maombolezo kinachofuatia kifo cha Baba Mtakatifu na kwanza, mara baada ya mazishi ya halifa wa Mtakatifu Petro, na tarehe yake kupangwa na baraza la makardinali, na, na maadhimisho haya yanafanyika kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Ni katika muktadha huu, Kardinali Petro Parorini, aliyekuwa katibu mkuu wa Vatikani, Dominika tarehe 27 Aprili 2025 Ameongoza ibada ya misa takatifu siku ya pili ya novendia, maalumu kwa wafanyakazi pamoja na raia wanaoishi mjini Vatikani. Kardinali Parolini katika mahubiri yake amegusia kuhusu majonzi makubwa katika kipindi hiki cha maombolezo ya Baba Mtakatifu Francisco, lakini jambo la msingi ni furaha ya Pasaka, changamoto mamboleo katika maisha ya vijana wa kizazi kipya, lakini wanapaswa kujikita katika upendo ambao hustahimili yote. Upendo wenye uhuruma ni kiini cha mafundisho ya Baba Mtakatifu Francisco, chemchemi ya imani, matumaini na mapendo, na kwamba kanisa ni chombo na shuhuda wa uhuruma ya Mungu. Kardinali Baldasare Reina, makamu askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma, Jumatatu jioni tarehe 28 Aprili 2025 akiwa ameungana na waamini wa jimbo kuu la Roma, ameadhimisha ibada ya misa takatifu siku ya tatu ya novendia. Katika mahubiri yake amegusia majonzi makubwa kwa watu wa Mungu jimbo kuu la Roma ambao wanaomboleza kwa kuondokewa na mchungaji wao mkuu; sasa wamekuwa kama kondoo wasiokuwa na mchungaji. Huyu ni mchungaji aliyewapenda sana kondoo wake, lakini wakumbuke kwamba Kristo Yesu ndiye mchungaji wa kweli aliyeleta mageuzi katika historia ya ukombozi wa mwanadamu. Anatambua uzito wa mchakato wa uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili. Kipindi hiki cha majonzi ni muda mwafaka wa kupyaisha imani, matumaini na mapendo kwa Kristo Yesu na kanisa lake, kwani maisha yana nguvu zaidi kuliko kifo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Kardinali Mauro Gambeti, makamu askofu mjini Vatikani, akiwa ameungana na wahudumu wa makalisha makuu jimbo kuu la Roma, Jumanne jioni tarehe 29 Aprili, ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kumwombea hayati Baba Mtakatifu Francisco. Katika mahubiri yake, Kardinali Gambeti anasema mama kanisa anasadiki na kufundisha kwamba toka huko Kristo Yesu atakuja kuwahukumu wazima na wafu, na wala ufalume wake hautakuwa na mwisho. Yeye ye, ni Bwana wa ulimwengu na wa historia. Ndani yake historia ya mwanadamu na pia kazi nzima ya umbaji hujumulishwa na kutimilizwa kwa namna iliyobora kabisa ukombozi ni chemichemi chemi ya mamlaka ya Kristo Yesu ambayo anayatekeleza kwa nguvu ya Roho Mtakatifu juu ya kanisa, manabii na hatimaye Yohane Mbatizaji. Alitangaza katika mafundisho yake kuhusu hukumu ya siku ya mwisho, hapo matendo ya kila mmoja yatafunuliwa pamoja na siri za nyoyo za watu. Kumbe huu ni wakati mwafaka wa kutumia vyema neema ya Mwenyezi Mungu inayomwilishwa katika matendo ya huruma na mapendo, kwani hiki ndicho kitakachokuwa ni kipimo ya mwisho, anasema matendo ya huruma kiroho ambayo kimsingi ni ushauri kwa wenye shaka, kuwafundisha wajinga, kuwaonya wakosefu, kuwafariji wenye huzuni, kusamehe makosa, kuvumilia wasumbufu, pamoja na kuwaombea walio hai na wafu; ni fursa ya kuwa karibu na wale wanaojisikia kuwa mbali na kanisa au kusukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya maisha na utume wa kanisa. Matendo ya huruma kimwili ni kuwalisha wenye njaa, kuwanywesha wenye kiu, kuwavika wasio na nguo, kuwakaribisha wasio na makazi, kuwatembelea wagonjwa, kuwatembelea wafungwa, pamoja na kuwazika wafu. Lengo la matendo ya huruma kiroho na kimwili ni kuwawezesha waamini kushiriki katika furaha ya Bwana wao katika ufalume wa mbinguni, kwani Kristo Yesu aliyezaliwa kwake Bikira Maria kwa njia ya Roho Mtakatifu, katika maisha yake ya hadhara aliweza kushiriki mambo yote ya kibinadamu, isipokuwa hakutenda dhambi; akateswa, akafa na kufufuka kwa wafu, na kwamba hiki ni kielelezo cha upendo wa huruma na mshikamano wake na watu wa aminifu. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, ushuhuda wa upendo ndiyo nyenzo muhimu sana ya uinjilishaji wa kina unaogusa mahitaji ya mtu mzima kiroho na kimwili, na wala si uongofu wa shuruti. Kumbe kuna haja kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kutangaza na kushuhudia imani tendaji inayopata chimbuko lake katika kiri ya imani taalimungu sanjali na sakramenti za Kanisa. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mei mosi ni siku maalumu ya kuonyesha umoja na mshikamano kati ya wafanyakazi sanjari na kuhimiza usawa na haki katika maeneo ya kazi sehemu mbalimbali za dunia. Redio Vatikani inawatakia wafanyakazi wote heri na baraka katika maadhimisho haya. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni Padre Richard Mjigwa ni kisepa, kwa raha zangu mwenyewe, kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, Laudetur Yesus Kristus. Ah.