Hamjambo, wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii ni Redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mm -hmm. Karibu ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokutandazia mkeka wa matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Fransisko, katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii, anasema Ekaristi Takatifu ni jibo la Mwenyezi Mungu kwa njia kuu ya moyo wa mwanadamu, kwa njia ya maisha ya kweli ndani yake. Kristo Yesu mwenyewe yu kweli kati ya waja wake, ili kuwalisha, kuwafariji na kuwategemeza katika safari ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi. Baba Mtakatifu amemteua Kardinali Jose Torento de Mendonka, mwenyekiti wa baraza la kipapa la utamaduni na elimu kuwa mwakilishi maalumu katika maadhimisho ya kongamano la tano la ikari takatifu kitaifa nchini Ureno, kuanzia tarehe 31 na moja hadi tarehe 2 Juni mwaka na ishirini na nne huko mjini Praga. Familia ya Mungu nchini Ujerumani kuanzia tarehe ishirini na tisa Mei hadi tarehe mbili Juni elfu mbili na ishirini na nne, inaadhimisha siku ya mia moja na tatu ya waamini wa Katoliki nchini Ujerumani kwa kunogeshwa na kauli mbiu, wakati ujao ni wa mtu wa amani. Kwa niaba ya Angela Rezaura, mimi ni Padre Chori Mjigwa, ni, ni kukaribishwa kwa moyo mkunjufu, msikilizaji wa redio Vatikani. Baba Mtakatifu Fransisko katika ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii anasema ekaristi takatifu ni jibu la Mwenyezi Mungu kwa njia kuu ya moyo wa mwanadamu kwa njia ya maisha ya kweli ndani yake Kristo Yesu mwenyewe yu kweli kati ya waja wake, ili kuwalisha, kuwafariji na kuwategemeza katika safari ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi. Baba Mtakatifu amemteua Kardinali Jose Tolento Dimendoka, mwenyekiti wa Baraza la Kipapa la Utamaduni na Elimu, kuwa mwakilishi wake maalumu katika maadhimisho ya kongamano la tano la Ekaristi Takatifu kitaifa nchini Ureno, kuanzia tarehe 31 hadi tarehe 2 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na nne, huko mjini Praga, kwa kunogeshwa na kauli mbiu, kushiriki mkate kunarutubisha matumaini. Baba Mtakatifu katika Mtakatifu katika barua aliyomwandikia Kardinali Jose Tolentino Di Mendonka nasema Kristu Yesu ameliachia kanisa ukumbusho wa mateso yake katika sakramenti ya ajabu, ili ni tunda la ukombozi ndani ya waamini. Ni Kristu Yesu ambaye amejificha katika maumbo ya mkate na divai. Ni katika muktadha huu kanisa linayo furaha kubwa kuadhimisha kongamano la tano la Ekaristia Takatifu kitaifa nchini Ureno, na kwamba Baraza la Maskofu Katoliki Ureno lilipenda maadhimisho haya yaweze ya kutajirishwa na maneno ya mtu mashuhuri, na kwa fursa hii ni Kardinali Ose Tolentino De Mendoka anayefahamu vema maisha, tamaduni, hali ya kidini na kijamii ya watu wa Mungu nchini Ureno. Baba Mtakatifu anamtaka Kadinali Ose Tolentino De Mendonka kuwafikishia watu wa Mungu usalamu, matashi mema na kuonyesha ukaribu wa Baba Mtakatifu kwa watu wa Mungu nchini Ureno, sanjali na kuatia moyo, ili kwa maombezi na tunza ya Bikira Mariam, mpatanishi wa neema chanzo cha uokovu wa mwanadamu, mlinzi wa imani, waweze kukirimiwa moyo wa upendo kwa kusambaza zawadi ya umoja wanaposhiriki katika kumega mkate, huku wakidumu kwa moyo mmoja katika kusali na kudumu katika mafundisho ya mitume. Imani moja iwaangazie wanadamu ili kuunganisha upendo na hatimaye waweze kuwa ni kitu kimoja. Baba Mtakatifu Francisco amewapatia baraka zake za kitume wale wote wanaoshiriki katika maadhimisho ya kongamano la tano la Ekaristi Takatifu kitaifa nchini Ureno, kuanzia tarehe thelathini na moja hadi tarehe mbili Juni elfu mbili na ishirini na nne huko mjini Braga. Kongamano la kwanza la Ekaristi Takatifu kitaifa nchini Ureno liliadhimishwa kuanzia tarehe mbili hadi tarehe saba Julai mwaka elfu moja mia tisa ishirini na nne Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, habari kutoka Vatikani zinabainisha kwamba Baba Mtakatifu Francisco katika maadhimisho ya sherehe ya kalisi takatifu Corpus Domini dominika tarehe mbili 2 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na nne na majira ya saa kumi na moja jioni kwa saa za Ulaya hataadhimisha ibada ya misa takatifu na baadaye kutakuepo na maandamano ya ekaristi takatifu kutoka katika kanisa kuu la Mtakatifu Yohane wa Laterano hadi kwenye kanisa kuu la Bikira Maria mkuu kupitia barabara ya Merurana. Itakumbukwa kwamba kunako mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Baba Mtakatifu Francisco hakuweza kuadhimisha fumbo la ekaristi takatifu, hii ni kutokana na mgogoro wa afya, na mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hakufanya maadhimisho ya ekaristi takatifu hadharani. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, itakumbukwa kwamba makongamano ya ekaristi takatifu kitaifa na kimataifa katika maisha na utume wa kanisa ni katekesi ya ngavu na endelevu inayogusa fumbo la ekaristi takatifu, kiini na kilele cha maisha na utume wa kanisa. Ekaristi takatifu ni fumbo la mwanga linalobubujika kutoka katika neno la Mungu, linalohitaji kutangazwa na kushuhudiwa kama kielelezo makini cha imani tendaji. Linahitaji usikivu wa kiibada na ukimya wa kitafakari uweze shao neno la Mungu kugusa akili na nyoyo za waamini. Kali takatifu ni chakula cha maisha ya kiroho na kielelezo cha uwepo endelevu na angavu wa Kristu Yesu kati ya waja wake. Hekaristi takatifu ni shule ya upendo, ukarimu, umoja na mshikamano wa dhati kati ya watu wa Mungu. Hekaristi takatifu ni sakaramenti na ni zawadi na sadaka ya Kristu Yesu msalabani, kielelezo cha huduma inayomwilishwa na, na kuwasha moto wa mapendo kwa Mungu na jirani. Ekaristi Takatifu ni chachu ya kukuza na kudumisha umoja, mshikamano na udugu wa kibinadamu kati ya waamini kwa kuwa na jicho la upendo kwa maskini ndani ya jamii. Ekaristi Takatifu ni chachu makini ya Injili ya familia inayokumbatia Injili ya uhai dhidi ya utamaduni wa kifo unaofumbatwa katika sera za utoaji mimba na kifo laini. Ekaristi Takatifu inalisukuma kanisa kutembea bega kwa bega na vijana wa kizazi kipya kwa njia ya utume kwa vijana, lakini zaidi kwa njia ya ushuhuda wenye mvuto na mashiko. Kimsingi, maadhimisho ya makongamano ya Ekaristi Takatifu ni kipindi cha katekesi ya kina kuhusu fumbo la Ekaristi Takatifu sana na tafakari ya kina ya neno la Mungu inayofanywa na jumuiya ya waamini wa kanisa mahalia mintarafu ibada ya kuabudu Ekaristi Takatifu kama njia ya kuendelea kuzungumza na Kristo Yesu katika safari ya maisha ya waamini. Ni muda wa kuimarisha katekesi kuhusu sakramenti ya upatanisho, chemchemi ya huruma pamoja na upendo wa Mungu kwa waja wake. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, familia ya Mungu nchini Ujerumani, kuanzia tarehe 29 Mei hadi dominika tarehe 2 Juni 2024 inaadhimisha siku ya 103 ya waamini wa Katoliki nchini Ujerumani, kwa kunogeshwa na kauli mbiu, wakati ujao ni wa mtu wa amani. Chimbuko la maadhimisho haya ni huko Magonza kunako mwaka 1848, mwanzo wa demokrasia nchini Ujerumani. Katika ulimwengu ambamo kumesheheni vita, kinzani, migogoro na majanga mbalimbali, mazungumzo yanayokita mizizi yake katika msingi wa maafikiano na hata pengine hali ya kutokukubaliana kwa lengo la kukuza na kudumisha amani duniani hayana budi kupiaishwa. Jumuiya ya kimataifa inawahitaji viongozi watakaosimamia utekelezaji wa uhuru, ukweli, haki na upendo katika familia kubwa ya binadamu. Ulimwengu nakabiliwa na ongezeko kubwa la hatari zinazotishia uthabiti wa haki na amani, na kwamba amani sasa ni changamoto ya ustaarabu. Kumbe kuna haja ya kuchukua hatua madhubuti kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya familia ya Mungu katika ujumla wake. Mtakatifu Yohane wa ishirini na tatu katika wasia wake wa kitume Pache mweni Terisi, ni amani duniani, anasema amani inasimikwa katika ukweli, haki, upendo na uhuru. Kumbe kuna haja ya kukuza na kudumisha utamaduni wa kuheshimu utu, heshima ya binadamu aliyeumbwa kwa sura na mfano wa Mungu sanjari na haki msingi za binadamu, na kwamba kila mtu anapaswa kuwajibika ili kujenga na kuimarisha mafungamano ya kijamii na mahusiano pamoja na Mwenyezi Mungu. Kumbe wito wa kutafuta, kujenga na kudumisha amani ulimwenguni ni changamoto inayopaswa kuvaliwa njoga kila mtu akijitahidi kutekeleza dhamana na wajibu wake. Ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Francisco katika ujumbe wake kwa maadhimisho ya siku ya mia moja na tatu ya waamini wa Katoliki nchini Ujerumani anakazia kuhusu umuhimu wa waamini wa Katoliki kutangaza na kushuhudia tunu msingi za kinjiri kwa kujikita katika amani, utunzaji bora wa mazingira, nyumba ya wote kipaumbele kwa maskini na tunu msingi za maisha ya ndoa na familia, ni fursa ya kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini na kiekumene. Kauli mbiu ya maadhimisho haya inachota amana na utajiri wake kutoka katika Zaburi ya 37 inayomwonyesha mtu wa amani anayesimamia haki ni mcha Mungu na, na kujiaminisha mbele ya mwenyezi Mungu. Lakini kwa bahati mbaya, mwanadamu amekuwa na matumizi mabaya ya rasilimali za dunia, na matokeo yake ni ya athari za mabadiliko ya tabia ya nchi, mateso na mahangaiko kwa binadamu, na waathirika wakuu ni vijana, watoto na wanawake. Kumbe kuna haja ya kufanya uongofu wa kiikolojia ili kutoa mwelekeo mpya wa matumizi sahihi ya mana na rasilimali za dunia. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anasema Kristo Yesu nidira mwongozo na, na mwelekeo wa maisha mapya, naye itakasa mahusiano na mafungamano kati ya binadamu na mazingira, nyumba ya wote, na kusaidia mchakato wa ujenzi wa udogo wa kibinadamu. Kristo Yesu ni chimbuko la matumaini mapya kwa kuwataka watu wa Mungu wajikite katika haki jamii kwa kutoa kipaumbele cha pekee kwa tunu msingi za maisha ya kijamii kama zinavyofafanuliwa kwenye Heri za Mlimani, muhtasari wa mafundisho makuu ya Kristo Yesu. Kwa njia ya mateso, kifo na ufufuko wake, Kristo Yesu amewakirimia wanadamu amani ya kweli, changamoto na mwaliko wa kuendelea kujikita katika mchakato wa upatanisho, huruma, msamaha, majadiliano na amani ya kweli. Yote haya yanabubujika kutoka katika ukimya wa fumbo la msalaba. Siku ya Pasaka ya Bwana, Kristo Yesu alidhihirisha jinsi ambavyo mtu wa amani anavyotakiwa kuishi. Huu ni mwaliko kwa waamini na watu wote wenye mapenzi mema kujihusisha kikamilifu katika medani mbalimbali mbali za maisha, ili hatimaye waweze kuwa ni sauti ya watu wasiokuwa na sauti, wasaidie maboresho ya wa maisha ya watu, na kwamba bila ya haki, amani iko mashakani. Amani inatishiwa na chuki dhidi ya Wayahudi, mifumo mbalimbali mbali ya kibaguzi na itikadi zinazochochea vita na mauaji. Baba Mtakatifu Fransisko anakaza kusema kinzani za kimaadili, kijamii, kiuchumi na kisiasa, uharibifu wa mazingira nyumba ya wote na ukosefu wa haki ni mambo ambayo yanatishia utu, heshima na, na haki msingi za binadamu, tunu bora za maisha ya ndoa na familia, pamoja na amani. Changamoto na matatizo yote haya yanaweza kupatiwa ufumbuzi ikiwa kama jumuiya ya kimataifa itaamua kushirikiana kwa dhati, kwa kujikita katika majadiliano yanayosimikwa katika ukweli na uwazi kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Haya ni majadiliano yanayopaswa kutekelezwa pia kwenye maisha ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Baba Mtakatifu Francisco anasema maadhimisho ya siku ya mia moja na tatu ya waamini wa kanisa Katoliki nchini Ujerumani ni fursa ya kukuza na kudumisha majadiliano ya kidini na kiekumene kama ilivyojitokeza kunako mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa watu wa Mungu wakafanya mapinduzi ya amani. Huu ni mwaliko wa kudumisha maisha ya sara na kauli mbiu, wakati ujao ni wa mtu wa amani, iwasaidie watu wa Mungu nchini Ujerumani kuendelea kujikita katika maisha ya sala ili kweli nguvu ya Roho Mtakatifu ziweze kuwakirimia matumaini na furaha ya kweli. Tukio hili liwatajirishe sana katika maisha ya kiroho. Okay, okay. Okay, okay. Okay. Msikilizaji wa redio Vatikani, wito wa Mwenyezi Mungu ni chemichemi ya chemi upendo, unaojibiwa kwa upendo. Mwanzoni kabisa kuna watu kukutana na Kristo Yesu anayesimulia kuhusu Baba yake wa mbinguni, na hivyo kuwasaidia kumfahamu na hatimaye kuonja upendo wake usiokuwa na mipaka. Maaskofu mahali yao wanapaswa kutekeleza dhamana na wajibu wao barabara mitarafu maisha ya kuwekwa wakfu, ili kanisa la Kristo Yesu liweze kukua na kukomaa kwa kutambua kwamba maisha ya wakfu ni zawadi kwa kanisa inayozaliwa na kukomaa ndani ya kanisa lenyewe. Maisha ya wakfu yanachangia katika ukuhani wa daraja na ukuhani wa ubatizo kama sehemu ya maisha na utume wa kanisa. Maisha ya kitawa ni nguzo muhimu sana inayochangia ustawi na maendeleo ya fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa; dhamana inayopaswa kutekelezwa kwa ari, moyo mkuu na furaha katika maisha ya utume na utakatifu wake. Kwa hakika kila mtu katika hija ya maisha yake hapa duniani amekutana na Mwenyezi Mungu akamwita kwa wito maalumu. Hii ni fursa ya kuweza kufanya kumbukumbu kumbu ya tukio hilo ili kuendelea kupiaisha mchakato wa kukutana na Kristo Yesu katika hija ya maisha ya hapa duniani. Shirikisho la mashirika ya kitawa nchini Brazili kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne linaadhimisha kumbukizi ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwake kwa, kwa kunogeshwa na kauli mbiu: shirikisho la mashirika ya kitawa nchini Brazili, miaka sabini, kumbukumbu kumbu ya shukurani, fumbo, unabii na matumaini. Baba Mtakatifu Francisko katika barua yake kwa washiriki wa maadhimisho haya anapenda kuwahakikishia uwepo wake wa karibu kwa njia ya sala na sadaka yake kwa mafanikio makubwa yaliyokwisha kupatikana katika jumuiya mbalimbali za kitawa na ndani ya kanisa nchini Brazili. Baba Mtakatifu anamshukuru Mwenyezi Mungu kwa idadi kubwa ya miito pamoja na karama mbalimbali za maisha ya kuwekwa wakfu zinazotajirisha ushirika wa Kanisa na hivyo kuchangia kwa kiasi kikubwa maisha na utume wa Kanisa. Kristo Yesu anawaita na kuwatuma kwenda kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa kila kiumbe. Zawadi ya wito wa maisha ya wakfu haina budi kulindwa na kudumishwa katika maisha ya watawa ndani ya kanisa. Changamoto na mwaliko wa kukaa katika pendo angavu la Kristo Yesu. Ili kukaa katika pendo hili, watawa wanahimizwa kujenga na kudumisha majadiliano na mafungamano ya dhati kwa njia ya sala za kila siku, waaminifu katika nadhiri zao zinazoonyesha na kushuhudia maisha ya wakfu katika ufukara, utii na usafi wa moyo. Ni matumaini ya Baba Mtakatifu kwamba kumbukizi hii ya historia ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa shirikisho la mashirika ya kitawa nchini Brazili itawasaidia kupyaisha karama za mashirika mbalimbali ya kitawa na kazi za kitume, kielelezo cha unabii katika kutangaza na kushuhudia Injili, ili hatimaye kuyaangalia yajayo kwa matumaini. Askofu Mkuu Paul Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa akiwa katika hija ya sitini na nne, ya 64 ya kijeshi ya kimataifa iliyofanyika huko huko Lourdes kuanzia tarehe 24 hadi 26 Mei 2024, alisema kuwa hali ya kijiografia ni ya wasiwasi na ya mgawanyiko kiasi kwamba inakuwa vigumu sana kukuza na kupandikiza amani katika akili na mioyo ya watu, hasa kwa sababu watengenezaji wa silaha wanaunga mkono na mizozo ya mafuta na maendeleo ya kiteknolojia huchangia njia inayozidi kuwa baridi na ya kujitenga kwa janga kubwa la vita. Kwa njia hiyo inahitajika diploma diplomasia katika huduma ya amani ya utu wa binadamu, diplomasia ya huruma. Katika uzinduzi wa afra hiyo, askofu mkuu alizungumza katika mkutano wa kimataifa wa mamlaka, ukiongozwa na mada ndege ya njiwa, mbele ya viongozi wa kijeshi kiraia na kidini kutoka duniani kote. Kwa njia hiyo, alisema katika nyanja ya kimataifa, Vatican daima imekuwa ikikuza fadhila ya ujasiri wa amani, huku akionyesha kipengele cha kwanza cha diplomasia ya kipapa kwamba inahitaji ujasiri zaidi kufanya amani kuliko kufanya vita, ambavyo hatima yake daima ni kushindwa. Unahitajika ujasiri wa kuchagua mikutano badala ya makabiliano, mazungumzo badala ya vurugu, mazungumzo badala ya uadui uaminifu baada ya unafiki. Kwa njia hiyo, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa akirejea juu ya Mtume Paulo, Papa Francisco anatutaka tutende kwa unyenyekevu, upole na uungwana. Na hili ni somo zuri kwa wale wote ambao kama wao wanahusika kila siku kwenye uwanja wa uhusiano wa kikanda, kitaifa na kimataifa. Kuhusu diplomasia ya kimataifa, askofu mkuu Garaga alitarajia kuanzishwa upya kwa Umoja wa Mataifa na kwamba jinsi gani ni muhimu mageuzi ya utendaji wa Umoja wa Mataifa hasa zaidi ya Baraza la Usalama, kwa njia ya uwakilishi zaidi na kwa kuzingatia mahitaji ya watu wote. Hili linahitaji kuungwa mkono na jumuiya nzima ya kimataifa na kurejeshwa kwa moyo wa Elinski. Ya ikumbukwe huyo ni mmoja wa wanzilishi wa Umoja wa Nchi za Ulaya, akiibua kipengele cha pili cha diplomasia Vatican kwa utumishi wa binadamu, askofu mkuu Garaga alidokeza kwamba nyuma ya migogoro yote hii, mivutano yote hii, hali hizi zote kubwa za kibinadamu, kuna wanadamu wenye majina na ukoo. Kwa kuweka ubinadamu kuwa kitovu cha shughuli zake, diplomasia ya kipapa inatafuta kufuata wito wake na kuwa juu ya mambo yote yale, kushughulikia mtu yoyote anayetafuta amani, maendeleo na heshima kwa haki za binadamu. Wajibu huu hauchochewi na wasiwasi wa muda, lakini kwa njia ya kweli ya kitaalimungu ya diplomasia kama njia ya kufikia amani, upendo na udugu kwa sababu ya utume wake kwa hali ya juu ya kutangaza Injili na kukuza tunu za haki ukweli na wema. Vatikani kwa hivyo inaandamana na mataifa katika kujenga amani na udugu kati ya watu binafsi, alisisitiza askofu mkuu Garaga. Ikiwa huru bila kuwa na tamaa yoyote ya kisiasa, kiuchumi au kijeshi, Vatikani iliweza kugeuza umoja wake kuwa nguvu na sauti yake kuwa dira inayoongoza dhamiri kupitia majanga ya ya ya ulimwengu huu. Katika historia ya kanisa ya jana, kama ilivyo ya leo hii, kuna watu wasiohesabika, waamini, watu, watawa wanasiasa na ambao wametumia hatua zao za kisiasa au za kidiplomasia kwa niaba ya uhuruma, alisisitiza askofu mkuu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa, huku akizama katika kipengele cha tatu cha hoja yake. Kwa hiyo kwa kanisa huruma pia imekuwa jamii ya kisiasa na kidiplomasia, na ilikuwa juu ya yote Papa Francisko ambaye aliunga mkono njia hii ambayo inatuwezesha kufikia aina ya juu ya haki, kwa kutetea kile ambacho ni sawa na kulaani udhalimu. Na kisha inawezekana kujenga uhusiano wa kina wa kibinadamu na wa kijamii, ili kujenga ustarabu wa upendo na kukuza utamaduni wa kukutana. Kwa hivyo diplomasia ya kipapa kama ilivyokuwa na kama inavyoendelezwa kwa ubunifu na Papa Francisco inaweza kuitwa diplomasia ya huruma. Kwa kuunganisha huruma na diplomasia, Papa anathibitisha tena kanuni ya kutoegemea upande wowote na kukataa kuhalalisha mmoja au mwingine wa wapiganaji. Umoja kuto wa kutoegemea upande wowote ulianzishwa karne nyingi zilizopita na watangulizi wake, kwa hivyo Papa Francisco anatajirishwa na mwelekeo huu mpya wa kukaa kwa kukumbatia nafasi ya kisiasa ya mamlaka ya kipapa, alihitimisha askofu mkuu Richard Garaga, katibu wa Vatikani wa mahusiano na mataifa na mashirika ya kimataifa. Padre Victor Roche, misionari kutoka India mwenye umri wa miaka sabini, wa shirika la Neno la Mungu, ambaye ameishi Papua New Guinea tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na moja, ambaye kwa sasa ni mkurugenzi wa kitaifa wa mashirika ya kimisionari ya kipapa PMS, akizungumza na shirika la kipapa la habari za kimisionari Fides kuhusu ujio wa Papa Francisco katika taifa hilo. Hivi karibuni alisema, kuna shauku kubwa katika jumuiya yetu ya Kikatoliki huko Papua New Guinea kwa ziara ya Baba Mtakatifu Francisco mnamo Septemba ijayo. Kuasiri kwake kunachukuliwa kuwa tukio la neema na kwa jumuiya zote za nchi kubwa na ya wingi yenye sifa na hali halisi tofauti ambayo inatambua mchango wa kibinadamu na wa kiroho wa imani ya Kikristo. Misionari huyo aliripoti kwamba tangazo rasmi la ziara ya papa limeleta furaha kubwa. Maandalizi ya kiroho yanaendelea pamoja na na maombi katika parokia na jumuiya zote. Pia wanaomba kwamba Mungu amweke papa katika afya njema na amruhusu kusafiri na kufika katika nchi ya ambapo watu wa Mungu lakini pia wananchi wengine wote watamkaribisha kwa furaha na hisia nyingi. Zaidi ya hayo, mikutano na semina pia zinaandaliwa katika jumuiya mbalimbali, ili kuwaeleza watu wajibu, kazi, utambulisho na utume wa papa katika kanisa Katoliki. Papa atasimama katika maeneo mawili ya mji mkuu wa Port Moresby na Vanimo ambapo kuna jumuiya ya Kikatoliki inayostawi sana. Ikumbukwe basi kwamba baadhi ya walei waliobatizwa kutoka Vanimo na Papua New Guinea walikuwa na mkutano na Papa Francisco mjini Vatikani miaka michache iliyopita kabla ya janga la Uviko, na inaweza kusemwa kwamba mkutano huo ulikuwa hatua ya kwanza ndogo kutambua hija ya kitume, kwa sababu wale walei walimweleza Papa Francisco juu ya hamu yao kubwa ya kumkaribisha kwao Papua New Guinea ili kueleza na kuonyesha matunda ya imani katika nchi hiyo, alikumbusha misionari huyo, na kuhusiana na matatizo yaliyoikumba taifa lao lililotokea Ijumaa tarehe 24 Mei 2024. Mkurugenzi wa kitaifa wa PMS kwanza amemshukuru Baba Mtakatifu Francisco ambaye katika katekesi ya Jumatano tarehe 29 Mei 2024 alionyesha ukaribu wake kwa watu wote walioathiriwa na maporomoko ya ardhi huko Papua New Guinea ambayo yalisababisha zaidi ya watu 2000 waathirika katika vijiji sita katika sehemu ya kati ya nchi. Bwana, wafariji wanafamilia wale ambao wamepoteza makazi yao na watu wa Papua ambao Mungu akipenda nitakutana nao Septemba ijayo, alisema Baba Mtakatifu Francisko wakati wa kuhitimisha katekesi yake akiwa katika salamu mbalimbali. Na wakati huo huo kanisa mahalia limepereka kila rasilimali inayopatikana na msaada wote unaowezekana kwa kiwango cha nyenzo na kama faraja ya kiroho, likionyesha mshikamano unaotambua na kujumuisha maneno haya ya Papa Francisco. Jambo lingine ambalo linavutia taifa kwa sasa ni mjadala wa uwezekano wa mabadiliko ya mkataba wa katiba ili kujumuisha marejeo ya wazi ya dini ya Kikristo. Maaskofu wao wametoa maoni yao juu ya mada hiyo, ambapo ni ya kufurahisha katika mijadala ya kisiasa na kazi ya bunge. Kanisa linaona kwamba kumbukumbu kumbu ya Mungu tayari iko katika utangulizi wa katiba na haioni kuwa ni muhimu kupindisha zaidi mkataba wa kukiri imani. Wao ni nchi isiyo na dini yenye uhuru mpana na wazi wa dini, ibada na matendo ya kijamii kama inavyodhibitishwa na ukweli kwamba shule nyingi nchini Papua New Guinea ni za makanisa. Ombi hilo ambalo linakwenda katika mwelekeo wa kuunda hali ya muungano linatekelezwa na vikundi vya kiinjili na vya kiprotestanti ambavyo kwa pamoja vinapaswa kuunga mkono kwa manufaa ya wote, alihitimisha mkurugenzi wa kitaifa wa PMS nchini Papua New Guinea ni Angeroizaula. Vatican News. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kushirikisha yale yanayojiri katika maisha na utume wa kanisa ndani na nje ya Vatikani. Kwa niaba ya Angela Rezaula, mimi ni mtoto wa mkulima Padre Richard Mjigwa, nikisepa kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, laudetur Yesus Kristus. <mimu>