Jambo, wasikilizaji wetu wa Afrika mashariki na Kati. Hii ni redio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili mm. Karibu ndugu msikilizaji wa redio Vatikani popote pale ulipo, wakati huu ninapokupangia mipindi ya matangazo yetu kwa habari zifuatazo. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne katika ujumbe wake kama sehemu ya maadhimisho ya Jubilei ya miaka mia tano ya harakati za Anabaptisti anakazia zaidi ya amani kutoka kwa Kristo mfufuka inayowakirimia mitume ujasiri wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya uokovu kwa watu wa mataifa bila woga, huku akiwa na mwanga mpya wa mwili wa utukufu wa Kristo Yesu uliokuwa bado na makovu ya mateso yake. Kwa kupokea zawadi hii ya amani, wanakuwa wazi kupokea karama na mapaji ya Roho Mtakatifu yanayopyaisha imani na maisha ya Kikristo, mambo yaliyotendwa na harakati za Anabaptisti. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumamosi tarehe 31 Mei 2025 sikukuu ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti anatarajia kutoa kwa mara ya kwanza kama halifa wa Mtakatifu Petro na askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma daraja takatifu ya upadi kwa mashamasi kumi na moja wa jimbo kuu la Roma. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amemteua Monsenor Romanus Mbena kuwa mkuu wa ofisi ya baraza la kipapa la huduma ya upendo kwa niaba ya Angela Rezaura na Sara Peraji mimi ni Padre Richard Mjigwa, nikikutakia usikivu mwema wa matangazo yetu <mimitra> Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, kila mwaka ifikapo tarehe 31 mwezi Mei, mama Kanisa yanaadhimisha sikukuu ya Bikira Maria kumtembelea binamu yake Elizabeti. Bikira Maria ni sanduku la agano jipya na la milele, ni mama wa mkombozi anayekwenda kumtembelea Elizabeti. Hapa wanawake wawili wanaohifadhi ndani mwao injili ya uhai wanakutana. Wafransiskani walianza kuiadhimisha sikukuu hii tangu mwaka 1263. Kunako mwaka 1389 Papa Urbano wa sita aliiweka ili iadhimishwe kwa kanisa zima na Mtakatifu Paulo wa sita akaihamishia sikukuu hii tarehe 31 Mei, kati ya sherehe ya kupashwa habari ya kuzaliwa Bwana inayoadhimishwa na Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe 25 Machi sanjari na sherehe ya kuzaliwa kwa Yohane Mbatizaji inayoadhimishwa tarehe 24 Juni ya kila mwaka. Sikukuu hii kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano inabeba uzito wa pekee, kwani ni sehemu ya maadhimisho ya jubilei ya miaka elfu mbili na ishirini na tano ya Ukristo yanayonogeshwa na kauli mbiu mahujaji wa matumaini. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne, Jumamosi tarehe thelathini na moja Mei elfu mbili na ishirini na tano siku sikukuu ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti, anatarajia kutoa kwa mara ya kwanza kama halifa wa Mtakatifu Petro na askofu mkuu wa jimbo kuu la Roma daraja ya takatifu ya upadre kwa mashemasi kumi na moja wa jimbo kuu la Roma. Ibada hii inaadhimishwa kwenye kanisa kuu la Mtakatifu Petro mjini Vatikani. Bikira Maria ni mtumishi wa Bwana na Elizabeti ni kielelezo cha matumaini mapya kwa Waisraeli. Bikira Maria anakwenda kwa haraka kumtembelea Elizabeti, kielelezo makini cha huduma ya upendo kwa jirani na mfano bora wa kuigwa, hasa katika ulimwengu mamboleo unaogubikwa na ubinafsi na choyo cha kutisha. Elizabeti anampokea Bikira Maria kama mama wa Bwana wake. Hii ni sikukuu ya utenzi wa Bikira Maria unaojiketa katika fadhila ya kusikiliza kwa kwa makini, kutafakari na kutenda kwa imani, mapendo na matumaini. Bikira Maria kumtembelea kumtembela Elizabeti ni tukio la imani na upendo, na ambalo linatangaza utimilifu wa nyakati kwa kuzaliwa mkombozi wa ulimwengu anayetanguliwa na Yohane Mbatizaji. <tune> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Efrahimu Asiro anasema hapa, Bikira Maria anakutana na mama tasa aliyekuwa mja mzito, mtoto wa tasa anaruka kwa furaha tumboni mwa mama yake, matendo makuu ya Mungu katika maadhimisho ya sikukuu hii ya Bikira Maria kumtembelea Elizabeti huu ni mwaliko wa kujifunza kujisadaka bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma ya mapendo kwa Mungu na kwa ajili ya jirani, jambo ambalo lingeweza kuleta mageuzi makubwa wa duniani. Bikira Maria kumtembelea Elizabeti ni tukio linalo sheheni furaha inayojaza maisha ya watu kutokana na ujasiri wa mwanamke mwenye uwezo wa kuona kusikia na kuguswa na mahitaji ya ndugu zake na hivyo kuwa ni chemchemi ya furaha inayowakutanisha ndugu hawa wawili. Haya ndiyo yanayosimuliwa na mwinjili Luka, injili inayobubujika furaha inayoijaza nyoyo za watu. Hii ni nguvu na uweza wa roho Mtakatifu. Bikira Maria anakutana na binamu yake Elizabeti, Kristo Yesu anakutana na Yohane Mbatizaji, Agano la Kale na Agano Jipya yanakutana kwa njia ya Bikira Maria. Hata mama Kanisa anashiriki katika kuimba utenzi wa Bikira Maria, yaani Manyifikati hayati baba mtakatifu francisco anawataka wakristo kuwa ni watu wenye nyuso za furaha na tabasamu la kukata na shoka ujumbe unaosheheni liturujia sikukuu ya bikira maria kumtembelea elizabeti kwa ajili ya huduma bikira maria ni kielelezo cha mwanamke msikivu anayetafakari na kutenda kwa ujasiri na kwa haraka kielelezo cha ujasiri na huduma kama inavyojionyesha kwa wanawake wengi wajasiri walioko ndani na nje ya kanisa. Hawa ni wanawake wanaosimama kidete kutoa elimu kwa watoto wao pamoja na kuhudumia wagonjwa ndani ya familia na jamii katika ujumla wake. Kwao huduma inakuwa ni chemchemi ya furaha na matumaini. Hayati Baba Mtakatifu Francisco wanakaza kusema, Bikira Maria na Elizabeth wanakutana katika kisima cha furaha, imani na matumaini, kama kielelezo cha huduma makini kwa jamii, changamoto kwa uamini na watu wote wenye mapenzi mema kujitosa bila ya kujibakiza kwa ajili ya huduma kwa jirani, jambo ambalo linaweza kuleta mabadiliko makubwa duniani. Kukutana ni sehemu ya maisha ya Kikristo yanayojikita katika huduma inayowasukuma wa Kristo kutoka katika uchoyo na ubinafsi wao ili kuwahudumia jirani zao kwa upendo. Mwenyezi Mungu yuko kati ya watu wake ili kuwahudumia na kuwakutanisha katika kisima cha furaha, upendo na matumaini. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, baraza la kipapa kwa ajili ya huduma ya upendo ambalo pia huitwa ofisi ya misaada ya kitume ni kielelezo cha pekee cha huruma na upendo wa Mungu kwa kutoa upendeleo wa pekee kwa maskini na wale wote wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii, watu wanaohitaji kuonjeshwa huruma na upendo kutoka kwa halifa wa Mtakatifu Petro, ambaye katika hali ya umaskini na mahitaji mengine huweza kugawa misaada hiyo. Itakumbukwa kwamba baraza hili liko chini ya mtunzaji mkuu wa sadaka ya kipapa anayeshirikiana na mabaraza mengine ili kuhakikisha kwamba misaada inawafikia walengwa kutoka kwa halifa wa Mtakatifu Petro, mchungaji mkuu wa kanisa la kiulimwengu, kwa ajili ya maskini, watu wanaosukumizwa pembezoni mwa vipaumbele vya jamii au katika matukio ya majanga makubwa. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, ni katika muktadha huu Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne amemteua Monsinyo Romanus Simbena kuwa mkuu wa ofisi ya baraza la kipapa la huduma ya upendo. Hadi kuteuliwa kwake, amekuwa akihudumu kama afisa mshauri wa balozi za Vatikani na mhudumu katika masuala ya jumla kwenye sekretariati kuu ya Vatikani. Hitakumbukwa kwamba Monsinyori Romanus Mbenna ni padilo wa jimbo katoliki Morogoro nchini Tanzania. Uteuzi huu unaanza mara moja tarehe mosi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Itakumbukwa kwamba Monsinyori Romanus Mbena alipadrishwa kunako mwaka 1992 kwa ajili ya jimbo katoliki la Morogoro na mwaka 1995 akajiunga na huduma ya diplomasia ya kanisa. Tangu wakati huo amehudumu wa kwenye balozi za Vatikani nchini Zambia, Panama, Gana, Trinidadi na Tabago, Sudani, Ethiopia, India na Albania. Mwe idhaa ya Kiswahili ya Redio Vatikani namtakia Monsinyor Romanus Mbena heri na baraka katika maisha na utume wake mpya. Msikilizaji wa redio Vaticani, kunako tarehe 18 Mei mwaka 2024, wajumbe wa Arena Lipache walikutana na kuzungumza na hayati Baba Mtakatifu Francisco. Wajumbe wa Arena Lipache ah, ambalo ni kanisa la jimbo katoliki la Verona pamoja na shirika la wamisionari wa moyo mtakatifu wa, wa, wa Yesu maarufu kama wamisionari wa Komboni wamekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwamba mchakato wa maendeleo endelevu na ufumbatwa katika mafundisho jamii ya kanisa unakuwa ni sehemu ya vinasaba na utambulisho wake kwa kukazia misingi ya haki, amani na maridhiano. Ujumbe wa watu mia tatu wa Arena di Pace kutoka Verona ukiongozwa na askofu Domenico Pampili, Jumaa tarehe 30 Mei 2025 umekutana na kuzungumza na Baba Mtakatifu Leo wa 14 mjini Vatikani. Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika hotuba yake amekazia ya umuhimu wa kujizatiti katika kutafuta kujenga na kudumisha Injili ya amani inayowawezesha watu kushirikiana na kushikamana na hivyo kufanya kazi kwa pamoja. Umuhimu wa majadiliano katika ukweli na uwazi ili kujenga utamaduni wa amani dhidi ya vitendo vya kigaidi, vita, biashara haramu ya binadamu na mifumo yote ya utumwa mamboleo ili kuheshimiana na kuthaminiana. Ili kujenga na kudumisha Injili ya amani, kuna haja ya kujenga taasisi za amani. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anawapongeza wajumbe wa arena lipache kwa kusimama kidete kujenga na kudumisha injili ya amani dhidi ya utamaduni wa kifo na utandawazi usiojali wala kuguswa na mahangaiko ya wengine. Amewakumbushia mauaji yaliyofanywa na Hamasi na jeshi la Israeli. Wale waathirika leo hii wamepatana na hivyo kuwa ni mashuhuda wa matumaini. Huu ni mwaliko kwa jamii kuendelea kujikita katika kuragibisha injili ya amani ili nyoyo na akili za watu zielekezwe katika injili ya upendo kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi. Hija ya amani ni mchakato unaowahusu watu wengi, kwa sababu amani ni tunu isiyoonekana lakini ni kwa ajili ya wengi, na kwamba inaishi katika dhamini ya watu. Changamoto na mwaliko kwa watu kujizatiti kwa ajili ya mafao ya wengi. <muchu> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anasema kwamba Injili ya amani inahitaji uvumilivu kuanzia chini kwenda juu, kuanzia mahali pa chini sana, kuendelea katika jumuiya na hatimaye katika taasisi mahalia kwa kujenga tabia ya kusikiliza ili kutafuta changamoto za kutokubaliana kwa kukubali uwepo wake, kujitahidi kuzielewa na hatimaye kuzishughulikia kwa kujikita kwenye majadiliano katika ukweli na uwazi. Na huo ni mwanzo wa kuchipua kwa utamaduni wa Injili ya amani inayowawezesha wadau mbalimbali kujielekeza katika huduma kwa ajili ya ustawi, maendeleo na mafao ya wengi, na kwa hakika inakuwa ni chemchemi ya matu tumaini. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, katika ulimwengu unaosimikwa katika vita, vitendo vya kigaidi, biashara haramu ya binadamu pamoja na mifumo ya utumwa mamboleo, uvunjifu wa haki, watoto na vijana wa kizazi kipya wanapaswa kupata uzoefu na mang'amuzi ya injili ya maisha, majadiliano pamoja na tabia ya watu kuheshimiana na kuthaminiana kama binadamu. Kimsingi, ni watu wanaopaswa kushuhudia utamaduni wa amani katika ngazi mbalimbali, mbali na kwamba wale ambao wamekoseshwa haki na amani wasitumbukie katika ombwe la kutafuta kulipiza kisasi. Kwa njia hii watakuwa kweli ni mashuhuda wa Injili ya amani, kama mbinu, mkakati na mtindo wa maisha unaowapambanua kwa maamuzi, mahusiano, mafungamano pamoja na matendo yao. Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakaza kusema Biblia Takatifu, Mama Kanisa na mafundisho jamii ya Kanisa ni msingi katika ujenzi wa injili ya amani duniani, dira na mwongozo unaohimiza ujenzi wa utamaduni wa amani. Hii ni dhamana ya watu wote wa Mungu wanaopaswa kuongozwa na haki, utu, heshima, ustawi na mafao ya wengi. Amani ya kweli inasimikwa katika ujenzi wa taasisi za amani zinazosimikwa katika masuala ya elimu, uchumi na mambo ya kijamii, na wala si katika taasisi za kisiasa, kwa kujenga na kudumisha ari na moyo wa mshikamano. Ni kutokana na muktadha huu Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anapenda kuwatia shime wajumbe wa Arena Dipache kutoka Verona kuendelea kujikita katika historia kama chachu ya umoja na ushirika, na kwamba udugu wa kibinadamu ni dhana inayopaswa kugunduliwa tena na tena, kupendwa, kufanyiwa mang'amuzi, kutangazwa na kushuhudiwa mitarafu Injili ya matumaini ambayo yanawezekana kutokana na pendo la Mungu ambalo limekwisha kumiminwa katika nyoyo zao na Roho Mtakatifu waliyempokea. Mwishoni, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne amewasie wajumbe hawa waendeleye kuwa wavumilivu na wadumifu na kwamba anawasikiliza kwa sala na baraka zake za kitume. <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, mababa wa mtaguso mkuu wa pili wa Vatikani wanasema utengano kati ya Wakristo hupingana wazi na mapenzi ya Kristo Yesu na ni kikwazo kwa ulimwengu na hudhulu utendo takatifu la kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu. Mtakatifu Yohane Paulo wa Pili alitaka kuona kwamba Kanisa Katoliki linaendeleza majadiliano ya kiekumene na wakristo wa makanisa na madhehebu mbalimbali, ili siku moja wote wawe wamoja chini ya Kristo Yesu, mchungaji mkuu. Kwa upande wake, hayati Baba Mtakatifu Fransisko anakazia uwekumene wa damu, maisha ya kiroho, sala na huduma. Anasema uwekumene wa damu na ule wa utakatifu wa maisha ni mambo msingi yanayoshuhudiwa na Wakristo sehemu mbalimbali za dunia, katika umoja, udugu na upendo, kama kikolezo cha ujenzi wa ufalume wa Mungu na fumbo la mwili wa Kristo, yaani kanisa. Hayati Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema, wekumene wa damu unajikita katika vita, dhuluma na nyanyaso dhidi ya Wakristo, lakini kumbukwe kwamba damu ya mashuhuda hawa wa imani ni chachu ya Ukristo. Wekumene wa maisha ya kiroho na utakatifu wa maisha unafumbatwa katika toba na uongofu wa ndani kwa kujikana na kujivika fadhila ya unyenyekevu, moyo wa ukarimu na udogo, upole, uvumilivu na kutumikia bila ya kujibakiza. Wakristu wanakumbushwa kwamba kadiri wanavyojitahidi kuishi maisha matakatifu mintarafu tuno msingi za kiinjili ni kwa kadiri ile ile, watahamasisha na kutekeleza umoja wa Wakristu na udugu wa kibinadamu kati yao wekumene wa huduma unatekelezwa kwa njia ya sera na mikakati ya shughuli za kichungaji sanjari na maisha ya kitume. Harakati za Anabaptisti zilianza huko Zuriki nchini Uswisi kunako mwaka 1525 na kuenea haraka sana kama moto wa mabua. Hata hivyo, Wanabaptisti walidharaudiwa, waliteswa, walinyang'anywa mali zao na kufukuzwa na serikali na kanisa. Miaka mia tano baadaye wana wanabaptisti kutoka sehemu mbalimbali za dunia katika maadhimisho ya sherehe ya kupaa Bwana mbingoni tarehe ishirini na tisa Mei elfu mbili na ishirini na tano wamekutana mjini Zurich nchini Uswisi kuadhimisha jubilei ya miaka mia tano ya harakati za Anabaptisti, tukio ambalo limeandaliwa na Mkutano wa Ulimwengu wa Menonaiti kwa kunogeshwa na kauli mbiu ujasiri wa hakuna wokovu kwa mwingine yeyote awaye yule isipokuwa ni kwa Bwana Yesu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa Kumi na Nne, katika ujumbe wake kama sehemu ya maadhimisho ya jubilei ya miaka mia tano ya harakati za Anabaptisti, anakazia zaidi ya amani kutoka kwa Kristo Yesu mfufuka inayowakirimia mitume ujasiri wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa bila woga, huku akiwa na mwanga mpya wa mwili wa utukufu wa Kristo Yesu uliokuwa bado na makovu ya mateso yake. Kwa kupokea zawadi hii ya amani, wanakuwa wazi kupokea karama na mapaji ya Roho Mtakatifu yanayopyaisha imani na maisha ya Kikristo, mambo yaliyotendwa na harakati za Anabaptisti, tukio ambalo limeandaliwa na mkutano wa ulimwengu wa Menonaiti, kwa kunogeshwa na kauli mbiu ujasiri wa kupenda. Baba Mtakatifu Leo wa 14 katika ujumbe wake kama sehemu ya maadhimisho ya jubile ya miaka mia tano ya harakati za Anabaptista na kazia zaidi amani kutoka kwa Kristo mfufuka, inayewakirimia mitume ujasiri wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa bila woga, huku wakiwa na mwanga mpya wa mwili wa utukufu wa Kristo Yesu uliokuwa bado na makovu ya mateso yake. Kwa kupokea zawadi hii ya amani, wanakuwa wazi kupokea karama na mapaji ya Roho Mtakatifu yanayopyaisha imani na maisha ya Kikristo, mambo ambayo yalitendwa na harakati za ana Baptisti. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, maadhimisho ya miaka mia tano ya harakati za Anabaptisti yananogeshwa na kauli mbiu ujasiri wa kupenda. Huu ni mwaliko kwa Wakatoliki na waamini wa Kanisa la Menonaiti kujizatiti katika kumwilisha amri ya upendo katika uhalisia wa maisha yao ili kukuza na kudumisha umoja wa Kristo, tayari kwa hudumia jirani zao. Huu ni wito kwa waamini kuendelea kuwa uaminifu na wakarimu, kwa kutafakari makovu ya historia ya makanisa haya mawili. Ni historia inayogubikwa na madonda yaliyosababisha mahusiano na mafungamano tenge, hali ambayo bado inaendelea kujionyesha hata leo hii katika ulimwengu mambo leo Kumbe kuna haja ya kutakasa kumbokombo na hatimaye kwanza upya, kusoma upya historia ya maisha na utumiwa wao, tayari kujikita katika mchakato wa uponyaji wa madonda yaliyopita, ili kupyaisha maisha yao ya mbeleni kwa njia ya ujasiri wa kupenda. Huu ni mwaliko kwa makanisa haya kuendelea kujikita katika majadiliano ya kitaalimungu ambayo yatazaa matunda yanayo dumu. Ndugu msikilizaji wa Redio Vatikani, Baba Mtakatifu Leo wa kumi na nne anakiri kwamba hili si jambo dogo, lakini ni muhimu kwa Wakristo kuendelea kujikita katika amri ya upendo kwa Mungu na jirani zao na kuendelea kujizatiti katika mchakato wa ujenzi wa umoja, ili wote wawe na umoja, ili ulimwengu upate kusadiki kama anavyosema Mtakatifu Augustino. Matumaini ya Baba Mtakatifu Leo yanafubatwa katika horuma na utekelezaji wake anapenda kuwaalika waamini wa kanisa la menonaiti kujenga na kudumisha umoja na udugu wa kibinadamu kama kielelezo cha ushuhuda wa Kristo Yesu, mfalume wa amani, ili kwa pamoja waweze kujenga utamaduni wa upendo na wa watu kukutana. Mwishoni, Papa Leo wa Kumi na Nne amewahakikishia uwepo wake kwa njia ya sala ili kukuza na kudumisha mahusiano na mafungamano baina ya makanisa haya mawili. Mwishoni, amewapatia baraka zake za kitume zinazobubujika kutoka kwa Kristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, usikose kujiunga nasi tena tunapoendelea kwa kukushirikisha maisha na utumi wa Baba Mtakatifu leo wa kumi na nne. Kwa niaba ya Njela Ulezaula na Sara Peraji, mimi ni mtoto wa mkulima Padri Richard Mjigwa, nikisepa kwa raha zangu kwa kusema tumsifu Yesu Kristu, la uletru Yesus Kristus.