Hujambo wa wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na Kati, hii ni Radio Vatikani ikiwatangazia katika lugha ya Kiswahili. mara nyingine tena ndugu msikilizaji wetu wa Redio Vatikani, ninakukaribisha ambapo maskofu wakuu kutoka majimbo makuu mbalimbali duniani walipewa palio na Baba Mtakatifu ni 33 utu, wali mbowa askofu mkuu wa jimbo kuu katoliki la Tabora nchini Tanzania. Habari zina nyingine utapata kuzisikiliza tulizokuandalia na padri Richard Mjigwa. Ni Angela Rwezaula anakukaribisha. Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 29 Juni 2024 katika sherehe ya watakatifu Petro na Paulo mitume alitoa palia mtakatifu kwa maaskofu 42, na kati yao 33 ndio waliofika mjini Roma kwa ajili ya tukio hilo. Kwa hakika ilikuwa ni chereko chereko la Waafrika ndani ya kanisa hili. Ndugu msikilizaji, kumbukwe kwamba baba mtakatifu Francisko kunako tarehe 12 Januari 2015 alitamka kwamba tangu wakati huo maskofu wakuu watakuwa wanashiriki katika ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kubariki, kwa ajili ya kubariki pali ya takatifu kila mwaka ifikapo tarehe 29 Juni katika sherehe ya watakatifu Petro na Paulo, lakini palia, takatifu, watavikwa na watavikwa, watavikwa na mabalozi wa katika nchi husika kadiri ya nafasi zao. Na katika mktadha huo nchini Tanzania, tarehe tatu Julai, katika sikukuu ya mtakatifu Tomasi Mtume, balozi wa Vatikani nchini Tanzania atamvika askofu mkuu Kardinali Protasi Rugambwa wa jimbo kuu katoliki Tabora. Katibu wa umoja wa wanafunzi na wahudumu wa kimisionari jijini Roma aliwakaribisha wageni waalikwa, miongoni mwao akiwemo hata balozi wa Tanzania anayewakilisha nchi hiyo katika nchi ya Vatikani, Mheshimiwa hasa ni Mwameta. Na vile vile neno kutoka kwa kardinali Protazi Rugambwa: sisi wanajumuiya tunapokushukuru kwa tendo hili kubwa, tunazidi kukuombea katika utume wako, na hilo tunakuhakikishia kwamba daima tutakuwa nawe katika sala, ili basi na wewe utukumbuke jumuiya hii ambayo iko huku ugaibuni katika sala na maadhimisho yako. Pia nipende kuwashukuru wanajumuiya kwa majitoleo yenu kwa muda huu. Najua wengi sasa hivi wameelekea kwenye utume kipindi hiki ambapo tumemaliza mitihani, wengi wanaenda kwenye utume. Lakini pia kwa namna ya pekee niwatakie hongera kwa kuhitimisha au kwa kufunga mwaka huu wa masomo. Asanteni na hongereni. Pia basi mwisho Niseme tu baba Washamu, tunawashukuru. Balozi wetu, tunakushukuru kwa uwepo wako. Utafikisha pia salamu kwa balozi wetu mwingine wa Italia. Lakini yote katika yote, tuzidi kuwaombea mababa zetu, na tunawatakia safari njema. Mnaporudi huko manyumbani, mpeleke salamu zetu sisi wa Tanzania huko kwa Washamu, mababa zetu maaskofu na kanisa la Tanzania. Asanteni sana, tunawatakia safari njema. <klos> Kipekee kabisa nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutukutanisha wote katika ratiba hii fupi, na niseme tu kwamba kwa, kwa niaba ya ubalozi wa Tanzania ambao unawajibika hapa Vatikani na kwa niaba ya wafanyakazi wenzangu tumefurahi na tunashukuru sana kwa sehemu ya ratiba hii kama ambavyo amezungumza aliyenipa nafasi. Uh, mimi sasa hivi ni mara yangu ya nne au ya tano kufika Vatikani tangu nilipokabidhiwa na Mheshimiwa Rais jukumu la kuwa balozi wa Tanzania kwenye maeneo ya uwakilishi ambayo ninahudumu kwenye nchi tisa. Kwa hiyo nimefika hapa jana usiku nikiwa njiani kuelekea Poland, lakini nilisema kwamba ratiba hii ni muhimu na ninashukuru nimeendelea kupata ushirikiano mkubwa sana kutoka kwa viongozi wenu akiwemo katibu, na kuna wakati tunawasiliana kwenye mambo mengi, lakini kubwa zaidi najiona nimepata heshima kubwa leo kushiriki ratiba ambayo inamhusu moja kwa moja Kardinali Rugambwa, mzee wangwa. Mimi ninaendelea siku zote kuahidi ushirikiano ni, huwa ninapenda kusema mbele za watu kwamba kuwa balozi sio kwamba una akili na uwezo wa kufanya kila kitu, lakini unakuwa umeteuliwa na Mheshimiwa Rais kumwakilisha kwenye maeneo ambayo utashirikiana na wale walioko kwenye maeneo yale ama taasisi ama mamlaka za eneo lile kutekeleza ajenda fulani fulani. Kwa hiyo na mimi bado ninawategemea sana na ninaendelea kuahidi ushirikiano kwenye mambo mbalimbali mbali. Niko tayari kupokea mawazo yenu Mnapoona kuna mazingira ambayo ninyi mnafahamu mambo mengi kuliko mimi. Kwa mfano mnaweza kuwa mnajua vizuri kuhusu Vatikani, mimi naweza nisielewe namna nzuri ya kutekeleza yale makusudio yenu, basi muwe huru, wakati mwingine moja kwa moja, ama wakati mwingine kupitia viongozi wetu, kuhakikisha kwamba mnanifikia. Sijisifu, lakini Mwenyezi Mungu amenibariki jambo moja kubwa sana, kushika simu yangu kila mara na kufanyia kazi kila ninachotumiwa na kujibu meseji na kupokea simu. Kwa hiyo najua si jambo jepesi. Watu wengi kwenye simu unaweza usimpate, au hata kama ukimpata akikuahidi harudi. Mimi narudi. Baada ya kuyasema hayo, ninawashukuru tena sana na mkipata nafasi ya kuwa belini, msisite kusema kwamba balozi, tuko belini, basi mnakuja ubalozini, tunasalimiana tunapiga picha za pamoja. Ndio upendo na ndio maisha. Tusitarajie mambo makubwa sana hapa, haya ya kawaida tu ya kuelewana, kufurahi pamoja, ndio yanajenga mambo makubwa zaidi, lakini tuanzie chini wakati tunatekeleza malengo makubwa zaidi. Baada ya kuyasema hayo, nawashukuru sana na ninawapenda mno. Tenza. Shukrani Mheshimiwa Hasani Mwameta balozi wa Tanzania anayewakilisha nchi yake Vatican. Baada ya kusema hayo, hata Kardinali Rugambwa alikuwa na ya kusema, mwashamu askofu mkuu mstaafu Paulo Ruzoka ambaye leo anasherekea kama tulivyosikia somo wake Paulo katika sherehe kubwa sana tulikuwa nayo leo ya watakatifu hao miamba Paulo pamoja na Petro. Mheshimiwa balozi Hassan Mwameta pamoja na aliyekusindikiza waheshimiwa, kwanza katibu wetu ambaye anawakilisha kwa wote uongozi mzima wa umoja wetu wa Tanzania hapa Roma Katoliki, waheshimiwa mapadre pamoja na watawa wa kike na wakiume, na wageni wengine ambao mtakuwa amealikwa. Tunao vilevile walionisindikiza <laughs> walioniendesha, Sista Teresa na Patricia pamoja wote mnaokuwa hapa, mi niseme kwamba nashukuru na nafurahi na kabisa kwamba ule utamaduni wetu tunauendeleza, kwa sababu ilikuwa ni kawaida kabisa wanapokuja maaskofu hawa wakuu. Labda kama atakuwa na haraka, kwa sababu hatuwezi tukawalazimisha, anayekuwa na haraka tunamwambia ondoka na amani, ambaye hana haraka tunamwambia pumzika kwanza, na sisi tunataka tukae pamoja tuongee tule pamoja, tunywe pamoja, tukupongeze, alafu tukutakie mema na uondoke vizuri kabisa. Naona mmependa mliendeleze hilo, pamoja na kwamba kwa upande wangu kwa kweli, minaona nawiwa mno kwa sababu tangu mwaka jana tumekuwa na sherehe nyingi mno, lakini bado nyinyi mkasema, hapana, sisi lazima tukae na huyu mtu, tukae na kiongozi huyu, tukae na baba mwadhama na tufurahi pamoja naye, tukimpongeza na tukipongeza wote kwa pamoja kumi. Napenda nianze kabisa kwa kuwashukuru uongozi pamoja na nyinyi wenyewe ambao mlikuwepo. Nilijua na imekuwa ni hivyo kawaida, mwezi wa sita watu wanakuwa wameshaondoka, wameenda wengine likizo, wengine wamemaliza masomo wanarudi nyumbani, wengine wanakuwa na shughuli mbalimbali. Kumbe tumekuwa kawaida tukifanya, lakini namba inakuwa ni hiyo ambayo inakuwepo. Lakini basi waliponiambia Baba Karoli pamoja na wengine pamoja na katibu kwamba tungelipenda tukutane pamoja, niliwaambia bahati nzuri kabisa kwamba nitakuwepo, sitaondoka siku hiyo, nitaondoka kesho yake. Kwa kweli tunaondoka kesho kurudi nyumbani kwa sababu tarehe mbili jioni tunaanza na masifu ya jioni ya heshima kabisa, tukimshukuru Mwenyezi Mungu. Alafu tarehe tatu hiyo ni wiki kesho, kesho kutwa, ndo tutakuwa na misa maalum kabisa kwenye suku ya Mtakatifu Toma. Katika misa hiyo ndo balozi wa Baba Mtakatifu atakaponivisha hiyo palium. Leo atukuvishwa tumepewa, ziko kwenye maboksi hayo kama mlivyoona. Balozi ndiye ataifungua, alafu baadaye ndo na anakuja nayo kuja kunivisha. kuma nakuja tarehe mbili, tunaondoka naye Dar es Salaam tukielekea Tabora, fu atakuwa na asi tangu tarehe mbili, alafu tarehe tatu ndio tutakuwa na ibada ya misa, na kwenye ibada hiyo takatifu atakuja kunivisha hiyo palium. Ni bahati, tutakuwa na wakilishi kwa vyovyote. Kwanza ni kanda yetu ya magharibi kama vinafahamu Tabora kama jimbo kuu linayo majimbo hayo ya Kigoma, Mpanda pamoja na Kahama, lazima wawepo. Alafu tumewakaribisha maaskofu wakuu wote watakaokuwa na nafasi ambao hawana shughuli nyingine, na hao tunategemea watafika wakiwa wanawakilisha vilevile zile kanda zao, kwavyo wanawakilisha na maaskofu wengine wa kanda zao hizo. Kumbe yote tutafanya hiyo tarehe mbili na tarehe tatu. Alafu baada ya hapo basi, tunaendelea na kazi kama kawaida. Basi kumbe, nawashukuru sana. Kwanza nimshukuru Mheshimiwa Balozi kwa sani, mara ya kwanza mi tunakutana naye, ingawa tulikuwa tumeshawasiliana, kwa heshima kubwa ambayo ametupatia tangu ulipofika hapa. Nimekuwa nikifuatilia vilevile, na mimi nimegundua kabisa umependa sana kuwa karibu nasi. Ni kweli wewe kama uh, balozi unayewakilisha nchi yetu katika uh, makao yetu makuu ya Kanisa Katoliki una wajibu huo, lakini basi unaweza ukawa na wajibu huo baadaye ukawa na shughuli nyingi zikakufanya ushindwe kufika hapa, lakini mi nimfuatilia kama ulivyosema, ni mara sio mara ya kwanza hii umefika hapa kuwa pamoja nasi. Kumbe mi nakushukuru sana kwa hilo na niombe tu kwamba iendelee hivyo kama ulivyosema, tuwe pamoja, tuwe karibu kabisa, tukijua kabisa kwamba sisi mwakilishi wetu kutoka huko Tanzania ni yeye ambaye yuko Berlin. Tukiendelea kuomba Mwenyezi Mungu, labda siku moja inawezekana ukajua tukaa naye karibu hapa. Lakini bado tunaye Mheshimiwa Balozi Kombo, ambaye naye amekuwa karibu sana nasi. Tulimshukuru sana na tunaendelea kumshukuru hata leo. Alikuwa kanisani na alitaka kuja, lakini basi kwa sababu ya majukumu mengine alikuwa nayo, akawa ameshindwa kufika hapa, lakini ameniambia niwape salamu hizo na niwatakie kila la heri, inshallah kama wanavyosema. <laughs> Basi niseme tu kwamba nashukuru sana kwa kweli kwa, kwa ukarimu wenu na niendelee kuwaombea. Niwashukuru kwanza wale wote ambao wamemaliza kazi zao, tunawakaribisha sana nyumbani, alafu tunawaombea wengine mnaoendelea na masomo, naona kwa kazini vilevile, yote yaende vizuri, na kwa baraka za Mwenyezi Mungu, kwa hakika mafanikio yatakuwepo. Basi niseme asanteni sana kwa kila kitu, na tuzidi kuombeana na Mwenyezi Mungu aimarishe jumuiya yetu ya Watanzania hapa Roma na Italia kwa ujumla, na yote afanyike ili tuweze kujenga utukufu wake wa haki, amani na upendo. Asanteni sana na Mungu abariki <mulia> Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco Jumamosi tarehe 29 Juni elfu mbili na ishirini na nne ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwa ajili ya kuwasherehekea watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani waliokuwa tayari kuyamimina maisha yao kwa ajili ya kumtangaza na kumshuhudia Kristo Yesu aliyeteswa akafa na kufufuka kwa wafu, sanjari na kutoa pali ya takatifu kwa maaskofu wakuu arobaini na mbili walioteuliwa na katika kipindi cha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na nne na kati yao thelathini na wawili wamehudhuria na kushiriki katika ibada hii ya misa takatifu. Palium kwa lugha ya Kilatini, ambayo kwa lugha sanifu ya Kiswahili ni pali ya takatifu, yaani vazi la kiliturujia linalovaliwa na maaskofu wakuu wakati wa ibada kwenye eneo la majimbo yao makumi mitarafu sheria za kanisa za mwaka 1983. Pahali ya takatifu hutokana na sufu safi iliyokatwa kutoka kwa kondoo waliobarikiwa wakati wa, wa sikukuu ya Mtakatifu Anyesi Bikira inayoadhimishwa na Mama Kanisa kila mwaka ifikapo tarehe ishirini na moja Januari. Ni mapokeo ya Kanisa kwamba sikukuu ya Mtakatifu Anyesi wanabarikiwa kondoa ambao manyoya yao yatatumika kutengenezea pahali ya takatifu wanazovishwa maaskofu wakuu katika maadhimisho ya sikukuu ya Mtakatifu Petro na Paulo Mitume. Hii ni alama ya Kristo mchungaji mwema, aliye sadaka maisha yake kwa ajili ya kumkomboa wa mwanadamu kutoka katika lindi li la dhambi na mauti. Pali atakatifu anayovaa askofu mkuu shingoni ni alama ya mchungaji mwema, naye wabeba kondoo wake mabegani. Mtakatifu Petro no Mtume alikuwa ni mvuvi kutoka Galilaya aliyechaguliwa kuwa ni mvuvi wa watu. Na Paulo Mtume, mwalimu wa mataifa, alilidhulumu kanisa la Kristo, lakini kwa mwanga wa neno la Mongo wameweza kushiriki kamilifu mang'amuzi ya fumbo la Pasaka. Hawa wamekombolewa na Kristo Yesu, mlango ukawafungukia wenyewe katika mwelekeo wa maisha mapya. Baba Mtakatifu Francisco, katika mahubiri yake, amekazia ya kielelezo cha mlango mitarafu maadhimisho ya jubilia ya miaka 2025 ya Ukristo, ukombozi wa Mtakatifu Petro kutoka gerezani na Mtakatifu Paulo akakutana uso kwa uso na Kristo Yesu mfufuka wakati akiwa njiani kuelekea Dameski, akienda kuwadhulumu wa Kristo wote hawa wakapewa fursa ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu, changamoto kwa Wakristo kumfungulia Kristo Yesu malango ya maisha yao. Watakatifu Petro na Paulo mitumeni, walinzi na waombezi wa mji wa Roma, maaskofu wakuu waliopewa pahali ya takatifu, wanaitwa na kutumwa kuwa ni wachungaji wenye ari na moyo mkuu, wanaofungua lango la Injili, tayari kushiriki katika ujenzi wa kanisa la jamii yenye malango yaliyo wazi. Tamko la maadhimisho ya jubilia ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano ya Kristo linalogeshwa na kauli mdio tumaini alitahayarishi na kwamba kiini cha maadhimisho haya ni matumaini yatakayowawezesha wa watu waaminifu wa Mungu kutoka sehemu mbalimbali za dunia kufanya hija ya maisha ya kiroho mjini Roma sanjari na maadhimisho haya kufanyika kwenye makanisa mahalia ili kukutana na Kristo Yesu aliye hai na ambaye pia ni mlango wa uzima. Maadhimisho ya jubilei ni muda wa neema, na kwamba kwa kufungua lango kuu la jubilei, watu waaminifu na watakatifu wa Mungu wanaweza kuvuka na hatimaye kuingia katika lango la madhabahu hai ya Kristo Yesu, ili ndani mwake waamini waweze kuonja upendo wa Mungu unaopyaisha matumaini na furaha, kama ilivyokuwa kwa maisha ya Mtakatifu Petro na Paulo. Somo la kwanza ni muhtasari wa historia ya ukombozi na mang'amuzi ya fumbo la Pasaka. Siku ya mikate isiyotiwa chachu, Herode mfalme akanyosha mkono wake kuwatenda mabaya watu wa kanisa. Ukombozi huu kutoka gerezani unafanyika usiku wa manane. Kama ilivyokuwa kwa Waisraeli, kimsingi ni simulizi jipya linalomwonesha Mwenyezi Mungu akilikomboa kanisa lake na watakatifu wateule wake kutoka katika minyororo ya wadhalimu, kielelezo cha Mwenyezi Mungu mwingi wa huruma na mapendo anayewaenzi waja wake katika hija ya maisha yao huku bondeni kwenye machozi. Una u... Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco anakaza kusema Mwenyezi Mungu ndiye anayefungua lango kuwakomboa waja wake na kuwaonyesha njia ya kupita na kwamba Mwenyezi Mungu ndiye kiongozi wao mkuu. Haya pia ndiyo mang'amuzi ya Mtakatifu Paulo mtume na mwalimu wa mataifa aliyetubu na kumwongokea Mungu baada ya kukutana uso kwa uso na Kristo mfufuka wakati akiwa njiani kuelekea Dameski akienda kwa dhulumu wa Kristo. Akapata fursa ya kumtafakari Kristo Yesu mteseka, akagundua neema katika udhaifu wake wa kibinadamu na kutiwa shime na Kristo mfufuka ili akiwa amesulubiwa pamoja na Kristo Yesu, wala si yeye tena naishi bali Kristo ndiye aishiye ndani yake. Tukio la Mtume Paulo kukutana na Kristo mfufuka linamkirimia ari na ujasiri wa kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu kwa watu wa mataifa. Hiki ni kielelezo kwamba Mwenyezi Mungu amewakirimia waja wake fursa wa ya kutangaza na kushuhudia habari njema ya wokovu na Mwenyezi Mungu akawafungulia hata wapagani lango la imani. Mwaliko kwa waamini hata wao kusali ni Mwenyezi Mungu awafungulie lango la neno, ili wapate kutangaza na kushuhudia fumbo la Kristo Yesu. Baba Mtakatifu anakaza kusema, Mtume Petro na Paulo walifanya mang'amuzi ya imani, wakashuhudia matendo makuu ya Mungu katika maisha yao, kiasi hata cha kuwafungulia wapagani lango la imani na kuwapatia fursa kuinjilisha kama kielelezo cha kushiriki ile furaha ya kukutana na ndugu zao pamoja na jumuiya za waamini zilizokuwa zinaibuka kwa wakati ule. Huo ni mwaliko kwa waamini kungamua lango la imani ambalo wakati mwingine linafungwa kutokana na uchoyo na ubinafsi, hali ya kutoguswa wala kuwajali wengine, hali ya kujikatia na kukata tamaa. Waamini wakiwa wameshikamana na kuambatana na Kristo Yesu wawe tayari kutambua lango la imani ili waweze kuonja furaha ya uinjilishaji huku wakipiga moyo konde tayari kuambata ushindi dhidi ya ndago zinazofifisha sera na mikakati ya shughuli za kichungaji. Waamini wanayoshauku ya kanisa linalowafungulia malango ya matumaini, tayari kuwapokea watu wote, ili waweze kujisikia kwamba wanakumbatiwa na upendo wa Mwenyezi Mungu. Mji wa Roma unapaswa kuwa ni lango wazi ambalo halina haja ya kujifungia ili kujilinda kama ilivyokuwa hapo awali, bali Roma uwe ni mji unaojikita katika matumaini kwa kuyaendea yajayo kwa amani na utulivu, na hivyo kujikita katika mchakato wa maendeleo fungamani ya binadamu. Mji wa Roma upate nafuu ya usafiri, watu wote wapate fursa ya kujisikia kwamba wako nyumbani Roma uwe ni mji unaochochea utamaduni wa watu kukutana, usaidie kukoleza ujenzi wa urafiki wa kijamii, mshikamano na uwe ni mji unaofumbata tamaduni sana na uzuri, tayari kutoa nafuu katika maisha. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Baba Mtakatifu Francisco amebariki padi ya takatifu kwa ajili ya maaskofu wakuu wapya arobaini na wawili watakazovikwa na mabalozi wa Vatikani kwenye majimbo yao makuu. Paali ya takatifu ni kielelezo cha ushirika na halifa wa Mtakatifu Petro kwa mfano wa Kristo Yesu, lango la kondoo wake. Maaskofu wakuu waliopewa pali ya takatifu wanaitwa na kutumwa kuwa ni wachungaji wenye ari na moyo mkuu, wanaofungua lango la Injili, tayari kushiriki katika ujenzi wa kanisa na jamii yenye malango yaliyowazi. Pali ya takatifu ni alama ya ushiriki mkamilifu wa maaskofu wakuu katika kuliongoza kanisa la Kristo. Pali ya baada ya kutengenezwa huwekwa chini kabisa ya kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani, karibu kabisa na kaburi la mtakatifu Petro, Confessio Petri, na kubalikiwa kesho yake, yaani tarehe 29 Juni ya kila mwaka, wakati wa maadhimisho ya sherehe ya watakatifu Petro na Paulo, miamba wa imani. Baba Mtakatifu Francisco katika sherehe ya Watakatifu Petro na Paolo michume ametoa pali ya takatifu kwa maskofu 42 na kati yao 33 ndio waliofika Roma kwa ajili ya tukio hili kutoka barani Afrika ni kama wafuatavyo: Kardinali Protes Rugambwa, askofu mkuu wa jimbo kuu la Tabora nchini Tanzania; Askofu Gustavo Bombini Espino wa jimbo kuu la Toliara, Madagaskar; Askofu mkuu Prosper Kontiebo wa jimbo kuu la Wagadugu nchini Burkina Faso; Askofu Abeli Liwala wa jimbo kuu la Pontinoi, Jamhuri ya Watu wa Kongo; Askofu mkuu Gabrieli Blamo Jubwe wa jimbo kuu la Monrovia nchini Liberia, askofu mkuu Felicien Tambue Kasembe wa jimbo kuu la Kananga nchini DRC, Askofu mkuu Rafaeli Wokorachi wa jimbo kuu la Gulu nchini Uganda, askofu mkuu Inyasi Besi wa jimbo kuu la Abijani nchini Pwani ya Pembe, na hatimaye ni askofu mkuu Benjamin Firi wa jimbo kuu la Ndola nchini Zambia. Baba Mtakatifu Francisco ameushukuru ujumbe wa Patriaki Bartolomeo wa Kwanza wa kanisa la Kiorthodoksi la Konstantinopoli kwa kuhudhuria na kuonesha utashi wa ujenzi wa umoja wa kanisa kati ya makanisa haya mawili. Amewaomba wamfikishie salamu na matashi mema Patriaki Bartolomeo wa Kwanza. Kidogo msikilizaji wa redio Vatikani. Katika sherehe watakatifu Petro na Paulo miamba wa imani tarehe 29 Juni 2024, baba mtakatifu Francisco ameadhimisha ibada ya misa takatifu kwenye kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani, na kubariki pali ya takatifu watakazovishwa maaskofu wakuu wapya 42 na mabalozi wa Vatikani kwenye nchi zao kwa wakati mwafaka. Baadaye baba mtakatifu ameongoza tafakari ya neno la Mungu, sala malaika wa Bwana kwenye uwanja wa kanisa kuu la mtakatifu Petro mjini Vatikani. Katika tafakari yake, Baba Mtakatifu amekazia maana ya funguo kama kielelezo cha utume wa uongozi ambao Mtakatifu Petro amekabidhiwa na Kristo Yesu kwa ajili ya kanisa zima ili kuhakikisha kwamba anawasaidia watu wote kuona jinsi ya kuingia katika mlango wa kanisa na kuendelea kuwa waaminifu kwa tunu msingi za kiinjili hadi mauti. Mtakatifu Petro alikabidhiwa funguo kwa sababu ya unyenyekevu na uaminifu wake, akajiaminisha chini ya huruma na upendo wa Mungu. Wewe ndiwe Petro, na juu ya mwamba huu nitalijenga kanisa langu, wala milango ya kuzimu haitalishinda nami. Nitakupa wewe funguo za ufalume wa mbingoni na lolote utakalolifungua duniani litakuwa limefungwa mbinguni, na lolote utakalolifungua duniani litakuwa limefunguliwa mbinguni. Ufunguo ni alama ya ufalume wa Mungu unaofanana na punji ya haradali, chachu, hazina na lulu yenye thamani kubwa. Ufalume wa Mungu umefanana kama juya unaoweza kufikiwa kwa kujikita katika fadhila ya uvumilivu, makini, udumifu na unyenyekevu. Kumbe dhamana na utume ambao Kristo Yesu amemkabidhi Mtakatifu Petro ni kuwasaidia watu wote waweze kuona njia na hatimaye kuingia katika ufalume wa Mungu wakiwa waaminifu kwa tunu msingi za Injili ya Kristo. Ndugu msikilizaji wa redio Vatikani, Mtakatifu Petro alijitahidi kuwa mwaminifu katika maisha yake yote kiasi hata cha kuyamimina kwa ajili ya Kristo Yesu na kanisa lake. Ni mtakatifu aliyeteleza kaanguka na kusimama kiasi hata cha kugundua ndani mwake ile furaha na uhuru unaobubujika baada ya kukutana na Kristo Yesu Mfufuka. Mtakatifu Petro alitubu na kumwongokea Mwenyezi Mungu, na akawa na ujasiri wa kufungua lango la maisha yake kwa Kristo Yesu. Hata baada ya kuungama kwamba Kristo Yesu alikuwa ni mwana wa Mungu aliye hai, bado aliteleza na kuanguka kwa kukataa kukubali unabii juu ya mateso, kifo na ufufuko wake kwa wafu. Mtakatifu Petro alikabidhiwa ufunguo, si kwa sababu alikuwa mkamilifu, lakini ni kwa sababu alikuwa mnyenyekevu na mwaminifu kiasi cha kupewa zawadi ya imani kuwa ni kinga yake katika maisha na utume wake. Mtakatifu Petro akajiaminisha chini ya huruma na upendo wa Mungu na akabahatika kupata nguvu ya kuweza kuwaimarisha hata ndugu zake katika imani. Baba Mtakatifu Francisco anawauliza waamini swali la msingi: ikiwa kama wanayo hamu na shauku ya kuingia katika ufalme wa Mungu, kwa njia ya neema ya Mwenyezi Mungu, kwa msaada wake wanaweza kuwa walinzi na wakarimu kwa jirani zao. Je, kwa kufanya yote haya wanajiweka chini ya uongozi wa Kristo Yesu na Roho wake Mtakatifu wanaishi ndani mwao? Bikira Maria malkia wa mitume, na watakatifu Petro na Paulo mitume wawasaidie waamini kwa sala na maombezi yao ili kila mwamini aweze kujisadaka bila kujibakiza kwa ajili ya jirani zake, ili kuwa ni mlinzi na kiongozi atakayewawezesha kukutana na Kristo Yesu. Kutoka studio za Redio Vatikani, ka makawa ni mtoto wa mkulima, Padre Richard Mjigwa. Namnamna mpendwa w msikilizaji wa redio Vatikani, ndipo tumefikia mwisho wa habari zetu za leo tulizokuandalia. Kwa kwa niaba ya Padre Richard Mjigwa, ni Angella Rwezaura akikuaga. Tumsifu Yesu Kristo, laudetu Yesus Kristus.